ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่ๆเวลาที่ซื้อรถใหม่ ได้ทะเบียนรถใหม่แล้วผลรวมแย่ จะเปลี่ยนไหมครับ  (อ่าน 11117 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทาสแมว

• Full Member
  • twinair turbo engine
พึ่งได้ทะเบียน รถใหม่มาครับ (ตอนซื้อบอกเซลล์เลขอะไรก็ได้ไม่ซีเรียส)

ได้ทั้งเลขต้องห้าม ตัวอักษรกาลกิณี ผลรวมแย่ (ดูข้อมูลจากเว็บๆนึง) 

มีใครได้ทะเบียน แบบประมาณไม่ดีๆคล้ายผมแล้ว ขับปลอดภัย ไม่เคยเกิดอุบัติเหตุ ไหมครับ

ไม่ค่อยเชื่อเรื่องแบบนี้เท่าไหร่แต่พออ่านแล้วก็ จิตตก 5555 ไม่น่าเข้าไปอ่านเลย

ขอถามพี่ๆใน Headlight Magazine นี้ ถ้าได้ทะเบียนแบบประมานที่ผมได้จะเปลี่ยนกันไหมครับ

********************************************************************************

ขอบคุณ พี่ๆใน HLM ทุกๆคนที่เข้ามาตอบมากๆเลยครับ  :-* :-* :-*

ขอบคุณทุกคำแนะนำ ทุกๆคอมเม้นเลยครับ ผมอ่านทุกคอมเม้นเลย รู้สึกสบายใจขึ้นเยอะมาก  ;) ;) ;)

****สรุป**** คงไม่เปลี่ยนแล้วครับ ใช้เลขที่ได้มานี่แหละ  เพราะผมลองหาๆดูเลขที่ว่าดีเลิศสำหรับผม ราคาก็ปาไป 40-70K

ถ้าจะเสียตังตั้งแต่เริ่มขนาดนี้ผมว่าไม่ดีแล้วแหละ (แต่สำหรับคนมีตังคงไม่คิดอะไรเพราะซื้อความสบายใจ)  ผมแค่มนุษยเงินเดือน  ::)  ;D ::)

เพราะท้ายที่สุดแล้ว มันก็แค่ตัวเลข เปลี่ยนแล้วอาจจะสบายใจขึ้น แต่มันคงลำบากตังในกระเป๋า ::) 

********************************************************************************
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2016, 22:30:21 โดย ทาสแมว »

ออฟไลน์ mothsan

• Hero Member
ตอนแรก ไม่สนใจ
แต่พออ่านเจอ จิตตก ก็เปลี่ยนเถอะครับ ถ้าไม่ลำบาก และเพื่อความสบายใจ
ก็เปลี่ยนแบบจองเลขดีๆ ที่อยากได้ครับ

ออฟไลน์ adis

มันไม่ได้เกี่ยวกับเลขสวย ไม่สวยอะไรเลยครับ อย่าจิตตก
มีเยอะไปที่เค้าว่าเลขกาลกิณีแล้วปลอดภัยดีอยู่
แล้วก็มีเยอะที่เลขสวย ๆ แต่ชนทั้งปีครับ

อยู่ที่การใช้รถ เคารพกฎจราจร ไม่ใช้ความเร็วสูงเกินไป และมีสติคอยระวังตลอดเวลา เพราะมีพวกที่ขับรถห่วย ๆ
มันพร้อมที่จะมาทำให้เราซวยได้เสมอครับ
ไม่เกี่ยวกับเลขครับ

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
ผมไม่สนใจเรื่องพวกนี้เลยครับ

แต่มีคันนึง มีแต่คนบอกทะเบียนแย่ ขับแล้วแย่แน่ๆ สีก็ไม่ถูกโฉลก บลาๆๆๆๆๆๆ

มันกลายเป็นคันเดียวที่ผมแคล้วคลาดมาตลอด ต่อให้ชนก็ชนเบามากถึงมากที่สุด

เลยคิดว่า ทะเบียนนี้แหละ ต่อไปจะเอาใส่ทุกคันเลย  :-*

ออฟไลน์ Boycm009

บางทีมันก็มีผลนะครับ เคยใช้รถสีที่ไม่ถูกโฉลก แล้วโดนชนท้ายบ่อยมาก
ไม่รู้เป็นไง ซึ่งเวลาขับรถเราก็ระวังตลอด พอเปลียนคันใหม่ใช้สีที่ถูกโฉลก
ไม่เคยโดยชนอีกเลย

ออฟไลน์ Stp

เรื่องพวกนี้เขาห้ามอ่าน ห้ามทักครับ  ;D โดยเฉพาะคนข้างๆ รอบตัวนี่อย่าให้รู้เป็นดีกว่า เราเฉยๆ แต่เขาจะให้เปลี่ยนก็โดนอยู่ดี  8)
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ a14

ส่วนตัวแล้วมองว่า...ไร้สาระ!!!!
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ yourturle

ดูที่ตัวเลขมากกว่า ผลรวม เพราะตัวเลขหลัก เห็นทุกวัน คนเรียกทะเบียนตามเลข ไม่มีใครเรียกเลขรวม กรุณาเลื่อนรถด้วยนะค่ะ
One Day.

ออฟไลน์ carenaruk

ส่วนตัวผม ว่ามันไม่เกี่ยวกันเลย ไม่เคยเชื่อเรื่องแบบนี้ ตัวเลขเขาคิดค้นมาตั้งแต่โบราณ คงไม่มีตัวกาลกิณีหรอกครับ มีแต่พวกหมอดู หมอเดา ทึกทักไปเอง  จะดีหรือไม่ดีมันอยู่ที่ตัวเราครับ อย่าไปหั้ยราคามันเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2016, 14:01:21 โดย carenaruk »

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ถ้าจำไม่ผิดผลรวมดีคือ 8

ผมเคยใช้รถป้ายเลขรวม8 งั้นๆอะครับ

เลขอะไรก็ใช้ได้ ถ้าใจชอบ

ออฟไลน์ boogie2020

ไม่ได้สนใจอะคับ  เพราะไม่เคยคิดจะไปดูว่าผลรวมมันแย่หรือดี   มันก็แค่ยานพาหนะคันนึง   ...ถ้าเลือกเลข จะออกแนว เลขที่ชอบมากกว่า ไม่ได้สนใจว่าจะถูกโฉลกหรือกาลกิณีไรพวกนี้อะคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ a14

เลขทะเบียนมันก็ใช้ในการอ้างอิงทางราชการเท่านั้น ทะเบียนรถ ทะเบียนบ้าน ทะเบียนการค้า ทะเบียนปืน ฯลฯ เล่าให้ฟังเพื่อเปรียบเทียบว่า ผมเคยยื่นเรื่องขอซื้อปืนเมื่อหลายปีก่อน กว่าจะได้ขั้นตอนยุ่งยาก แสนลำบาก พอได้มาก็มีเลขทะเบียนกำกับ แบบนี้ถ้ารวมเลขแล้วเลขไม่สวย ผมต้องจิตตก และไปขอจดทะเบียนใหม่กับปืนกระบอกเดิม เค้าจะให้มั้ยเนี่ย? สรุปไร้สาระครับ เรื่องเลขทะเบียนอะไรพวกนี้
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
พึ่งได้ทะเบียน รถใหม่มาครับ (ตอนซื้อบอกเซลล์เลขอะไรก็ได้ไม่ซีเรียส)

ได้ทั้งเลขต้องห้าม ตัวอักษรกาลกิณี ผลรวมแย่ (ดูข้อมูลจากเว็บๆนึง) 

มีใครได้ทะเบียน แบบประมาณไม่ดีๆคล้ายผมแล้ว ขับปลอดภัย ไม่เคยเกิดอุบัติเหตุ ไหมครับ

ไม่ค่อยเชื่อเรื่องแบบนี้เท่าไหร่แต่พออ่านแล้วก็ จิตตก 5555 ไม่น่าเข้าไปอ่านเลย

ขอถามพี่ๆใน Headlight Magazine นี้ ถ้าได้ทะเบียนแบบประมานที่ผมได้จะเปลี่ยนกันไหมครับ

ถ้าคุณจิตตก แสดงว่าคุณเชื่อแล้วครับ 555

แต่ถ้ายังทำใจไม่ได้ก็เปลี่ยนได้นิครับ  8)

***  บางทีก็เบื่อพวกตำรา หรือ อาจารย์ต่าง ๆ ***
ที่บอกว่า ชื่อนั้นไม่ดี เลขนี้ไม่ดี  วันไหนดีไม่ดี ฯ เบื่อมาก ๆ

สมมติถ้าโลกนี้ไม่มีระบบ เลข / ชื่อมงคล  หรือดูดวง คนจะสบายใจกว่านี้อีกเยอะ
แลมันจะเชื่องมงาย  ทักให้คนจิตตก
อยากให้เชื่อเรื่องการมีสติในการขับขี่มากกว่า
และถึงเวลาโดน ยังไงก็โดน เพราะเราอาจมมีสติ แต่คนอื่นไม่มี
ปีที่แล้วจอดติดไฟแดงดี ๆ มอไซค์ยังมาเกี่ยวหูข้างเลย
และ
สมมติว่า ชื่อคุณ ทะเบียนคุณ สีรถคุณ เป็นกาลกิณี  แต่พ่อแม่หรือเพื่อน ๆ มาบอกว่า
รถสวยนะ ชื่อเพราะจัง ทะเบียนเรียงเลย  คุณคงปลื้ม สบายใจแน่แท้

ผมว่ามงคลอยู่ที่ใจครับ  8)

ออฟไลน์ ps000000

ผมซื้อเลขประมูลราคาประมาณ ไม่เกินหมื่นกว่าๆ เช็คผลรวม/ตัวเลข เรียบร้อย  8) 8) 8)

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

ผมไม่สนครับ ไอเรื่องผลรวม เลขมงคลอะไรนั่นหลายสำนักมีเหตุผลถึงข้อดีชะตาชีวิต โชคดี ชีวิตมั่นคงและไปจบที่สุดท้าย "ขายเลขทะเบียน" มีตั้งแต่ถูกยันแพง คือผมมองที่ผลสรุปเลย ทุกวันนี้รถที่บ้านผมมีทั้ง 2 อย่างทั้งเลขประมูลและเลขที่ขนส่งให้มาแบบปกติแต่ก่อนหน้านี้ 6 - 7 ปีก่อนไม่มีเลขประมูลเลยครับธุรกิจ ชีวิตก็มีความมั่นคง มีปกติสุขดี

ออฟไลน์ 2k

ตอนที่ยังป้ายแดงอยู่สำหรับผมแล้วให้เป็นป้ายถูกกฏหมายเลขอะไรมันก็ไม่ต่างกัน ดวงกับผลของการกระทำมันคนละเรื่องกัน ให้ถูกโฉลกทั้งหมวดอักษรกับตัวเลขแต่ถ้าคนขับมันเอาไปซิ่งไม่สนใจความปลอดภัยก็หนีไม่พ้นตายโหงอยู่ดี
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ maggie

ถ้าไม่สบายใจก็เปลี่ยนเลยครับ อย่าทนใช้อีกเลย เพราะตราบใดที่ยังไม่เปลี่ยนทะเบียน เรื่องนี้มันก็จะวนอยู่ในหัว ขึ้นรถทีไรใจมันก็คิดถึงแต่เรื่องทะเบียนจนสมาธิไม่อยู่่กับการขับ แล้วรถมันก็จะชน ทีนี่คุณก็จะบอกได้เองเลยว่า "เนี่ยเลขแม่งไม่ดีจริงๆด้วย ตำราโคตรแม่นเลย"

***จริงๆแล้วไม่รู้มันเลยดีกว่าเนอะ***

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
พวกเลข มงคล ผลรวมดีๆ อะไรนี่มันพึ่งมีตอน ธุระกิจขายเลขทะเบียนสวยเริ่มบูมขึ้นมา  คนขายอยากขายแพงก็สร้างดีมานขึ้นมา หาเรื่องนั่นเรื่องนี่สนับสนุนสินค้าตัวเอง  ไอ้เราก็อยู่ของเราดีๆ วันหนึ่งก็มีคนมาทักว่า ใช้เลขนี้ไม่ดีนะ สีนี้ไม่ดี  สักพักหนึ่งรถก็ถูกชนบ้างหละ ไปชนเค้าบ้างหละ ด้วยความเป็นมนุษย์ก็ต้องหาแพะรับบาป
เออ เป็นเพราะเลขไม่ดีจริงๆ สีไม่ถูกโฉลก  อันที่จริงแล้ว รถมันขับบนท้องถนนทุกวัน มันต้องมีบ้างหละที่ต้องโดนสักครั้ง  ทุกอย่างอยู่ที่ความเชื่อครับ
เชื่อว่ามีมันก็มี เชื่อว่าไม่มีมันก็ไม่มี  ส่วนตัวผมคิดว่าเรื่องนี้มันเป็นเรื่องธุรกิจที่ใช้ความเชื่อมาสร้างมูลค่าให้สินค้าตัวเอง
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ XaNaX

ถ้าถือ ก็แจ้งเซลไปตั้งแต่แรกว่าไม่เอาเลขนั้นเลขนี้ หรือถ้าอยากได้เลขอะไร(หมายถึงเลขทั่วๆไปนะ)

ก็ให้เซลช่วยล็อคเลขให้จ่ายพันสองพัน

ออฟไลน์ alpha14

ของผมคันนึงก็ไม่ดูผลรวมนะ ขับมาจะเข้าปีที่5แล้วยังไม่เคยอุบัติเหตุใดๆทั้งสิ้น อีกคันดูแค่เลขท้ายแต่ดันโดนคน"ง่าว"มาชน อะไรก็เกิดขึ้นได้ถึงแม้จะระวังแค่ไหน!

ออฟไลน์ ento

ไม่เคยสนใจเรื่องพวกนี้เลยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

จองทะเบียนไม่เคยมีปัญหานี้

แต่เอาจริงๆจองเลขที่มันเหมือนกัน เลยไม่มีปัญหาเลย และก็เรียงกันในเลข 2 ตัวท้าย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ผมเอาเฉพาะตัวเลขพอครับ ผลรวมมันมีหลายอย่าง

ผลรวมเฉพาะตัวเลข หรือเอาหมวดไปรวมให้เป็นผลรวม ปวดหัวเปล่าๆ

ของผมแค่ไม่เอา 4,6,7,0 แค่นั้นตัวอื่นได้ครับ

ถ้าชอบก็คง 1,5,8,9 ล่ะมั่งที่ผมชอบ

ส่วนจะเชื่อไหม ผมว่าพอทีส่วน ผมเคยใช้ 4, 7, 6,0 ในรถ 3 คันโดนทุกคัน

โดยเฉพาะ 4,7นี่โดนหลักสุด จอดอยู่ดีๆโดนชนตูด

6,0 ขับลงข้างทางแบบงง , 7 อีกคันขับชนบ่อยมาก

ออฟไลน์ Tan Int

ไม่เปลี่ยนครับ รถเก่ามือสองซื้อมาทะเบียน 1314 (ดูยังไงก็แย่คันนี้)หลังคัน 1314 โดนยึดก็ซื้อรถต่อจากน้าได้ 3410 ซื้อใหม่จดสุ่มก็ยัง 3194
มีเลข 1 3 4 ที่ไม่ดีตลอด แต่ทั้งสามคันเป็นรถที่ไม่เคยมีอุบัติเหตุ 3194 เคยโดนมอเตอร์ไซค์ชนครั้งนึงและก็ผมขับชนลูกหมาครั้งนึง ไม่ถึงชีวิตคนขับ
และไม่เคยเสียกลางทางเลยแม้แต่ครั้งเดียว หรือถึงเสียก็ไม่เสียจนรถไปไหนไม่ได้ ยกเว้นแบตหมดนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2016, 15:25:23 โดย Tan Int »
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ rega

อย่าให้น้ำหนักกับเรื่องนี้มากเกินไป ยืนบนเรื่องเหตุและผล

ตัวเลขต่างๆในรถหนึ่งคันมีกี่ที่ สายไฟ น๊อตต่าง ชิ้นส่วนพลาสติก แบตเตอรี่ ยาง วงล้อ

เลขไมล์ที่ขึ้นนับรวมยัง เลขตัวถัง เลขกุญแจ เท่าที่พอนึกได้หรือมองเห็น ส่วนที่บังมองไม่เห็นทำไงต่อ

เลขทั้งหมดต้องนับรวมเข้าไปด้วยครับหากอ้างอิงเลขศาสตร์ ใช่นับเพียงป้ายอย่างเดียว

ปล่อยให้เป็นไปตามสิ่งควรเป็นดูเหมาะสมกว่า  ยินดีกับรถคันใหม่ครับ

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ chanphoto

ผมเอาที่แม่บ้านสบายใจ จองทะเบียนเองเลยครับ...

ออฟไลน์ Chalongs

• Jr. Member
  • **
ถ้าเลขที่บ้านไม่เป็นมงคล ไม่ต้องขายบ้านทิ้งเลยเหรอครับ
เรื่องเลขมงคล ทั้งทะเบียนรถ เบอร์มือถือ และอีกสารพัดเลข ผมเพิ่งจะมาเห็นในช่วงสิบปีที่ผ่านมานี่เเหละ
คนสมัยก่อน ไม่เห็นใครจะสนใจเรื่องพวกนี้เลย ก็เห็นรวยทรัพย์ สุขภาพดี ครอบครัวมีสุขเยอะเเยะครับ

ออฟไลน์ dazetos

ถ้าคุณไม่สบายใจแนะนำให้เปลี่ยนครับ

ส่วนตัวผมไม่สนใจเรื่องเลขมงคลหรือโชคลาภครับ แต่ผมเลือกเลขที่มองแล้วสวยก็พอครับ

เพราะ อย่างนามสกุลผมเอง ตามตำราพวกนี้จะกี่ที่ กี่ตำราก็บอกว่า นามสกุลผมไม่ดีครับ ผลรวมแย่มากเลยด้วยซ้ำ

แต่ผมไม่เปลี่ยนครับ เพราะนามสกุลผมเป็นนามสกุลพระราชทานโดยราชกาลที่ ๕ ผมถือเป็นมงคลยิ่งกว่าตำรา หรืออาจารย์ที่ไหนมาบอกครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
บ้านผมก็ซีเรียสเรื่องพวกนี้นะ
แต่แทนที่จะเปลี่ยนเลข ก็เปลี่ยนหมอครับ สบายใจขึ้นดีนะ พูดจริงๆ

สรุปแล้วก็คือไม่เปลี่ยนครับ เลือกเชื่อว่าดีก็สบายใจ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ huiimanoid

อย่าไปซีเรียสเลยครับ เลขก็คือ สมมุติทั้งสิ้น ไม่ได้กำหนดชะตากรรมของเราหรอก
เราเองต่างหากที่กำหนดชะตากรรม จะชน ไม่ชนก็อยู่ที่สติของเรา ไม่เกี่ยวกับเลข
จิตตกเปล่า ๆ เวลารถไปประสบอุบัติเหตุ ก็เดี๋ยวก็ไปโทษฤกษ์โทษยาม โทษตอนจอง
โทษตอนออกรถ โทษสี โทษศูนย์ โทษเซล โทษนั่น โทษนี่ เอาแต่โทษคนอื่น อย่างอื่น
แต่ไม่เคยโทษตัวเอง ต่อให้เลขเก้าทุกตัว เลขฮกลกซิ่ว เลขสารพัดที่คิดว่าดี มีอุบัติเหตุก็เยอะ
ตายก็แยะ ทำให้คนอื่นต้องเจ็บ-ต้องตายก็มีให้เห็นมากมาย
อย่าง เบนซ์ สุดหรู เลขสวย ชนเก๋งฟอร์ค นศ.ปริญญาโท ตัวเลขก็ไม่เห็นจะช่วยอะไร
บางคนออกรถสีที่ตัวเองชอบ แต่พอหมอดูทัก ก็หาสติกเกอร์มาแปะว่า รถคันนี้สี..... (บ้าไปแล้ว)
มันหลอกตัวเองหรือเปล่า

ถ้าออกเลขมา เลขสวย เลขมงคล แล้วจะไม่ให้มีอุบัติเหตุเลย ให้ร่ำให้รวย ก็เอาไปจอดขึ้นหิ้งไว้กราบไหว้บูชาดีกว่ามั้ยครับ

ที่สำคัญ เอาที่ทำแล้วสบายใจเถอะ ทำบุญยังหวง ทำแล้วสบายใจมั้ย ถ้าทำแล้วไม่สบายใจ แล้วจะทำไมจริงมั้ย

;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2016, 16:36:58 โดย huiimanoid »