ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไรบ้างครับ กับการที่ซื้อรถมาจอด มากกว่าวิ่งใช้งาน  (อ่าน 10960 ครั้ง)

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
1. รู้อยู่แล้วว่า ออกมาจอดมากกว่าวิ่งใช้งานแน่ๆ ( สายจอดตัวจริง )
2. ออกมาแล้ว เกิดปัญหาบางอย่าง ทำให้จอดมากกว่าใช้งาน ( เหตุบังเอิญ )
3. ได้ทำตามความฝัน แค่มอง ก็มีความสุขแล้ว ( สุขใจก็พอแล้ว )
4. อื่นๆ ครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
ถ้าเราชอบ แค่มองก็สุขใจแล้วครับ  :-*
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Headman

แค่ได้มองก็มีความสุขแล้วครับ...

ตรงนี้พูดตรงๆ ว่าไม่มีใครเข้าใจแน่นอน...แต่ผมเป็นนะครับ ซื้อรถที่ สัปดาห์วิ่งไม่ถึง 10 ก มด้วยซ้ำ ซื้อมาจอด แล้วก็ล้าง แล้วก็จอด แล้วก็ซ่อม แล้วก็จอด

ตอนกลางคืน มองลงมาจากหน้าต่าง เห็นรถเราจอดอยู่ก็ความสุขแล้วครับ ยิ่งเอาออกไปวิ่งให้คนมอง ยิ่งมีความสุขมากกว่าอีกครับ....
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member
1. รู้อยู่แล้วว่า ออกมาจอดมากกว่าวิ่งใช้งานแน่ๆ ( สายจอดตัวจริง )
- ญาติๆคนรอบตัว มีแบบนี้หลายคนครับ โดยเฉพาะรถBenz ซื้อไว้ใช้เฉพาะขับออกงานสังคม วันปกติใช้รถD-seg ญี่ปุ่น
2. ออกมาแล้ว เกิดปัญหาบางอย่าง ทำให้จอดมากกว่าใช้งาน ( เหตุบังเอิญ )
- ก็เป็นBenz อีกล่ะ E300 hybrid ใช้ปีเดียว มีปัญหาบ่อยทุกๆ3เดือน ไฟโชว์โน่นนี่ ขายทิ้งเลย คนนี้ไปออกBMWเลย
3. ได้ทำตามความฝัน แค่มอง ก็มีความสุขแล้ว ( สุขใจก็พอแล้ว )
- Benzอีกละ ;D คุณลุงผมซื้อ E-coupe มาเพราะชอบ ไม่ค่อยได้ขับ ไปห้างก็ประตูยาว ใช้งานเข้าออกลำบากด้วยอายุ เลยจิบกาแฟเช้าๆมองรถที่ชอบ ฟินจบ :D

ส่วนผมชอบ Subaru GDตาเหยี่ยวมากๆ ทั้งเสียง และรูปร่างที่ลงตัว สักวันมีโอกาสที่เหมาะสม จะไม่ลังเลเลย สตาร์ทเครื่อง นั่งมอง ก็มีความสุขแล้ว

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ก็ไม่เห็นเป็นปัญหาใดๆนี่ครับ

อยางผมเองมีเหตุผล

ผมเองก็ใช้น้อยมาก  ปีที่แล้ววิ่งไป  1 หมื่นนิดๆเองครับ 

ซื้อเพราะต้องใช้เวลาไปต่างจังหวัดแค่นั้นจริงๆ   ต้องออกตจว เดือนละครั้ง

วันเวลาทำงานผมไม่เอาไปครับ บ้านห่างจากที่ทำงาน 4 กิโลเมตร ปั่นจักรยานรึนั่งรถเมล์ดีกว่า 

แค่ดูแลเป็นพิเศษ  เวลาเปลี่ยนถ่ายของเหลว 1ปีจับถ่ายทั้งคัน (เครื่อง เกียร์ เฟืองท้าย เบรค)  พวกสายพานไทม์มิ่งก็  5 ปีเปลี่ยนที 

อย่างอื่นก็ตามสภาพ

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ axister

อืมมมม ไม่เสมอไปนะครับ

บางทีอาจจะต้องการความสะดวก และมันก็ไม่ได้เดือดร้อนเป็นภาระเรื่องค่าตัวรถ

ผมอยู่คอนโดใจกลางเมืองที่ไทย แต่ส่วนมากอยู่ต่างประเทศ ซื้อรถไว้พอเวลากลับมาไทยไม่ต้องหาเรียกแทกซี่เอง แทกซี่ไม่ได้โทรเรียกได้แบบที่ต่างประเทศ

กลับไทยนานๆที แต่ก็ต้องซื้อรถไว้เผื่อใช้งาน เวลาออกไปไหน หรือกลับบ้านแถวชานเมือง ใกล้ๆก็นั่งรถไฟฟ้าเพราะเบื่อรถติด แต่มันก็ต้องมีสำรองไว้อะครับ เผื่อฉุกเฉิน ไม่ได้ซื้อไว้อวด ซื้อไว้ตามความฝันอะไรมากมาย แล้วก็ไม่ใช่สายจอดอะไรทั้งสิ้น

ความจำเป็นของคนเรามันต่างกันอะครับ แต่ก็ไม่ใช่คนแรกที่กัดแบบนี้นะ เพือนๆในคอนโดมากระแนะกระแหนะประจำครับ ซื้อรถไว้ยจอดให้เสื่อมเล่น

ออฟไลน์ akewizard

ของผมไม่เชิงว่าซื้อรถมาจอดครับ....... 

ผมซื้อรถ full-time AWD มา ในปีๆนึงส่วนใหญ่วิ่งทางเรียบกับวิ่งในเมือง 360 วัน ที่เหลือได้ขับพจญภัยลุยหล่มโคลน 5 วัน
ของบางอย่างเราซื้อมาก็ไม่ค่อยใช้หรอกครับ...แต่ถึงเวลาใช้มันก็จำเป็นต้องมี

เวลาเจอคนถาม ว่าจะมีคนซื้อรถ AWD แล้วเอาไปลุยจริงๆสักกี่คน ... บางทีก็พูดไม่ออกนะ

ออฟไลน์ peterW

บางคนเขาอยากได้ ก็ซื้อ แม้ไม่ค่อยได้ใช้

แต่ก็คันเดียวละครับ อยากได้ พอได้มาแล้ว นานๆเข้า ก็ไม่เอาละ หายอยาก เปลืองตังค์

ออฟไลน์ Sit: )

ผมกับแฟนต่างคนต่างมีรถก่อนแต่งงาน
แต่กันแล้วก็ไปรถคันเดียวกัน แต่ก็ไม่ได้ขายรถออก
เพราะต่างคนต่างได้รับมาจากครอบครัวก่อนแต่ง
แต่งกันแล้วมีลูกคนที่สอง ก็ต้องการรถที่ใหญ่ขึ้น บังเอิญได้มือสองมาอีกคัน นั่งมองหน้ากันว่าน่าจะขายสักคันออกไป ก็ถามกันอีกว่าทำไมไม่ขายรถเธอ สรุปก็เก็บไว้ทั้งสาม ประเด็นคือแฟนแทบไม่ได้ขับรถตั้งแต่คบผม นั่งรถเราหรือเราขับรถเธอ ผมออกไปทำงานทุกวันและรับส่งคนโต เธออยู่บ้านเลี้ยงคนเล็ก ทำให้ทุกวันนี้รถสามคันวิ่งรวมกันปีละหมื่นโล สายจอดเลยครับ

แต่มีคนรู้จักฐานะเขาดี เจอรถถูกใจก็ซื้อเก็บ เก็บไปเก็บมาก็งงเหมือนกันว่าจะขับยังไง ท่าทางเอามานั่งดูมากกว่า คงสนุกช่วงได้มา เอามาทำให้สมใจ ก่อนจะจอด

ออฟไลน์ PunTam

เท่าที่เจอมา
1.ความสุขทางใจก็มีครับ มีไว้ขับบ้าง แต่จอดมากกว่า รถบ้านๆหลายๆคันแบบนี้มีเยอะครับ
2.ใช้เฉพาะเวลาฉุกเฉิน เช่นเผื่อต้องพาคนที่บ้านไปโรงพยาบาล หรือไปไหนที่รถโดยสารไม่ผ่านเลย ต้องขับรถไปเอง
3.ซื้อมาใช้ในกรณีอื่น เช่น ทำเป็นรถแข่งสนาม หรือไว้ใช้เที่ยวป่า ซึ่งสภาพรถไม่เอื้ออำนวยให้ใช้บนถนนปกติ
4.ออกเฉพาะโอกาสสำคัญหรือเป็นรถที่ไม่ได้เหมาะกับการใช้งานทุกวัน เช่นรถ Classic หรือรถหรูที่ค่าเบี้ยประกันแพงมาก จนไม่กล้าขับไปไหนเพราะกลัวโดนเพื่อนร่วมสอยเอา
เท่าที่เจอคนรอบๆตัวก็ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ localgame

ซื้อมาจอด จอดนานๆ แล้วก็พังตามประสารถเก่า พังก็ซ่อม มีหลายคันพังทุกเดือน ซ่อมทุกเดือน สุขที่ได้ขับ จอดไว้เฉยๆแค่รู้ว่ามีและได้เห็นก็สุขละครับ  ::)

promt

• บุคคลทั่วไป
4. ขายไม่ได้ ทำใจไม่ได้ ราคาตกเกิน
จะซ่อมก็ไม่ไหว
civic ตาตี่

ออฟไลน์ Mp4_007

ผมเป็นคนนึง ที่ซื้อมาจอดมากกว่าขับ ปีนึงขับแค่ 10000กว่าโล จะขายก็เสียดาย แถมราคาตกมากทำใจไม่ได้ จริงๆแค่ได้มองก็มีความสุขแล้ว ยิ่งตอนขับรู้สึกฟินทุกครั้งที่ขับ วิ่งแค่เดือนละครั้ง 2ครั้งเอง รู้สึกดีกว่ารถที่ใช้ประจำอีกเวลาอยู่กับมัน

ออฟไลน์ Miata

• Jr. Member
  • **
พี่ที่ทำงาน Honda City อายุ 7 ปี  ขับไม่ถึง 20,000 กิโล

นี่เพิ่งขายไป ถอย HR-V มาแทน
คาดว่าคงไม่ต่างกัน

ที่แกซื้อ เพราะไม่รู้จะเอาเงินไปทำไม
ตัวคนเดียว ไม่มีครอบครัว   รายได้พอประมาณ
ไม่ดื่ม ไม่เที่ยว และก็ไม่ชอบขับรถ

เสียดาย ตอนแกขาย City ไป ผมไม่รู้
ใครได้คันนี้ไป โชคดีสุดๆ
Toyota Camry HV Premium Year 2019
Subaru XV 2.0i Year 2015
Suzuki Swift ECO 1.25L Year 2013
Toyota Vios 1.5E Year 2003 - Retried
MAZDA 323 Sedan 1.6L Year 1995- Retried

ออฟไลน์ Sarayut

• Newbie
  • *
ผมซื้อรถตู้มาคันนึง 1 ปีครึ่งแล้ว ใช้งานไป ยังไม่ถึง 6,000 กม.เลยครับ
แต่ก็สุขใจดีครับ ได้เห็นได้มองทุกวัน ถ้ายังไม่ได้ซื้อก็คงทุกข์มากกว่าสุข

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
แค่ได้มองก็มีความสุขแล้วครับ...

ตรงนี้พูดตรงๆ ว่าไม่มีใครเข้าใจแน่นอน...แต่ผมเป็นนะครับ ซื้อรถที่ สัปดาห์วิ่งไม่ถึง 10 ก มด้วยซ้ำ ซื้อมาจอด แล้วก็ล้าง แล้วก็จอด แล้วก็ซ่อม แล้วก็จอด

ตอนกลางคืน มองลงมาจากหน้าต่าง เห็นรถเราจอดอยู่ก็ความสุขแล้วครับ ยิ่งเอาออกไปวิ่งให้คนมอง ยิ่งมีความสุขมากกว่าอีกครับ....

ซื้อมาจอด จอดนานๆ แล้วก็พังตามประสารถเก่า พังก็ซ่อม มีหลายคันพังทุกเดือน ซ่อมทุกเดือน สุขที่ได้ขับ จอดไว้เฉยๆแค่รู้ว่ามีและได้เห็นก็สุขละครับ  ::)

ผมเป็นคนนึง ที่ซื้อมาจอดมากกว่าขับ ปีนึงขับแค่ 10000กว่าโล จะขายก็เสียดาย แถมราคาตกมากทำใจไม่ได้ จริงๆแค่ได้มองก็มีความสุขแล้ว ยิ่งตอนขับรู้สึกฟินทุกครั้งที่ขับ วิ่งแค่เดือนละครั้ง 2ครั้งเอง รู้สึกดีกว่ารถที่ใช้ประจำอีกเวลาอยู่กับมัน

อยากรู้ครับรุ่นไรกันบ้างครับ  :D

ออฟไลน์ KaIaK118

บางทีมันจำเป็นต้องใช้นะครับ จะไปคาดหวังแท๊กซี่ลำบาก เกิดเจ็บ ป่วย กลางดึก หรือ ไว้ซื้อของเข้าบ้าน

ใช้น้อยๆ บางส่วนนี่คือพวกอยู่ใจกลางเมือง ปกติก็ไม่ค่อยได้ใช้  ใช้บริการ แท๊กซี่ รถไฟฟ้า สบายกว่า

ไม่ต้องวนหาที่จอด ไม่ต้องกลัวจอดเฉยแล้วมอไซมาจิ้ม บางที่ก็ไม่มีที่จอดรถ

ออฟไลน์ yourturle

จากที่เคยสัมผัส พูดคุยกับคนที่ มีรถใหม่แต่ไม่ค่อยใช้

1. เห็นใครๆก็มี จึงขอมี (ความสุขที่ได้มี)
2. กลัวสึกหรอ แต่ไม่กลัวค่าเสื่อมที่จะทำให้มูลค่ารถเหลือน้อยลง ถึงขับน้อยก็ตาม เพราะราคารถนับปี ไม่นับไมค
3. มีรถบริษท ประจำตำแหน่งใช้อยู่
4. ได้ล้าง เช็ด (ถ้าไม่ได้ซื้อ จะไปขอรถข้างบ้านมาล้างก็กะไรอยู่)
5. ได้แต่งนี่นิด แต่งนี่หน่อย
6. เงินกรู ซื้อสด ไม่ได้กู้ ยืมเงินใครมา
7. จอดมากจะเสีย เพราะรถไม่ค่อยstart และระยะวิ่งสั้นเกิน ทำให้น้ำมันค้างในท่อ ระบบไฟจ่ายไม่ทั่วคัน
     (รู้สึกปลอดภัยที่จอดรถไว้ในบ้าน มากกว่านำไปขับบนถนน)
8. ต่อประกัน ทุกปี อย่างภาคภูมิว่ารถมีประกัน

*รถ 2ปี1/2 ไมคยังไม่ถึงหมื่นโลเลย*

One Day.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คิดว่ามันปกติ ใครๆก็อยากสะดวกสบาย แม้จะไม่ค่อยได้ใช้
แต่เวลาใช้มันสะดวกครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

เวลาจำเป็นต้องใช้มีดีกว่าไม่มีครับ ถึงจะจอดเยอะก็เถอะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SpecialnuT

• Newbie
  • *
ผมซื้อเพราะอยากทำตามฝันครับ ตั้งแต่อยู่ปี 3 นั่งหาข้อมูลในบอร์ดต่างๆ จนตอนปีสี่เก็บเงินซื้อมาได้ครับ

ทุกวันนี้เดือนนึงขับอยู่ 5 วัน วันละ ประมาณ 40 กิโลเมตร

เพราะมันกินน้ำมันครับ... ไปขับคันที่ติดแก๊สแทน

แต่ขับทุกครั้งก็มีความสุขทุกครั้งครับ

ปล. รถ e39 523i ครับ

ออฟไลน์ oops

• Newbie
  • *
มีเก็บไว้อยู่ 1 คันได้มาตั้งแต่ป้ายแดง มันคือความทรงจำสีจางๆ ของหลายคนในครอบครัว เวลามองมัน ภาพความทรงจำทั้งสุขหรือทุกข์มันก็จะกลับมา คนที่เราขับรับส่งไป รพ เวลาป่วยก็ไม่อยู่แล้ว พอลูกโตพอพาออกไปเที่ยวนอกบ้านได้ ก็ได้คันนี้พาเที่ยวทั้งเหนือใต้ ระยะเวลา 10 ปี กับระยะทาง 2 แสนกว่าโล มันผ่านเรื่องราวต่างๆ มาเยอะจริง ๆ ตั้งแต่มีมันคันเดียว  ตอนนี้เพิ่มมาอีก 2 คัน เลยจอดยาว บางครั้ง 2 เดือนยังไม่ได้ติดเครื่องเลย แต่สตาร์ทครั้งเดียวก็ติดทุกครั้งไม่งอแง ก่อนจอดภายในเปลี่ยนจากเบาะผ้าเป็นเบาะหนัง เหมือนยังกับรถเพิ่งซื้อมาใหม่ ภายนอกไม่เคยทำสี มีรอยนิดหน่อย ยังเงาใส ขายไปก็ไม่คุ้ม มันทำเงินให้เรามากกว่าราคาที่ซื้อมา หลายสิบเท่า สงสัยคงได้เก็บไว้ให้ลูกหัดขับรถแน่ๆ

ออฟไลน์ cresendo31

• Newbie
  • *
รถผมออกรถมาแล้วบังเอิญที่บริษัทมีรถให้ใช้ รถส่วนตัวเอาไว้ใช้แค่วันหยุด
บางทีก็ส่งไปนอนอู่เพื่อเพิ่มความแรง 2-3 เดือน เพราะบอกเจ้าของอู่ว่าไม่รีบ
พอเปลี่ยนงานก็ยิ่งจอดหนักกว่าเดิมเพราะต้องไปทำงานตจว. 4 อาทิตย์ พัก 2 อาทิตย์ถึงได้ใช้
ส่วนใหญ่พ่อจะสตาร์ทรถให้ ขับเล่นๆ ในหมู่บ้าน ไม่ค่อยเอาออกไปไหนเพราะ เกียร์ MT+คลัชซิ่ง+เบาะหลังแข็งครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  แค่ได้เห็นรถจอดก็ยิ้มได้ละครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ focus2012

ที่บ้านมี 2 คัน ครอบครัวมี 5 คน ไม่มีใครเอารถไปทำงาน เพราะไกลบ้าง รถติดบ้าง

E-car ซื้อมือ 2 มา รถคันแรกของที่บ้าน ตอนซื้อมือ 2 อายุ 8 ปี ตอนนี้รวมๆแล้ว 22 ปีเต็มๆ ขายไม่ได้ รถรักครอบครัว ราคาไม่เหลือ แต่เราบำรุงอยู่เสมอ เลยใช้งานวิ่งรับส่งแฟน จ่ายตลาดครับ

อีกคัน Ford focus MK3 คันนี้อายุเดือนหน้าก็ครบ 4 ปีแล้ว วิ่งยังไม่ถึง 40k กิโลเลย เน้นวิ่งยาวๆ เที่ยว ตจว.

ออฟไลน์ ps000000

พอจะใช้แล้วไม่มี

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ตอนนี้มาทำงานที่กรุงเทพ รถจอดมากกว่าวิ่งจริงๆ  ผมแทบไม่อยากเอารถออกจากที่จอดรถเลย
ติดมหาโหด ไหนจะเจอจอมแทรกอย่างมอไซค์ ไหนจะเจอจอมปาดอย่างแท็กซี่ สรุปเลยจอดดีกว่า
สามวันสี่วันเอามาวิ่งสักครั้งนึง เอาออกบ่อยๆไม่ไหว รอยเยอะ เห็นแล้วเซ็ง เอาไว้ใช้งานตอนออกเที่ยว ตจว.อย่างเดียว
 อยากหนีกรุงเทพจริงๆ  :'(

ออฟไลน์ TheZero

ส่วนใหญ่ก็จอดครับ ขับแค่เสาร์-อาทิตย์ หรือวันหยุดยาว พาครอบครัวไปเที่ยว ไปหาเพื่อนบ้าง แค่นี้มีความสุข ก็ถือว่าคุ้มครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
4. อื่นๆ ครับ

ผมขับปีนึงคง 9000 โล+-   ถือว่าเป็นสายจอดป่าวครับ
ไม่ได้ทำตามความฝัน เพราะรถที่ฝันไว้ราคาหลายล้าน 555  (BMW x2 - x5  :-*)
แค่ ซื้อไว้ให้มีครบ ๆ ครับ ไม่ต้องไปยืมใครเวลาไปธุระต่างจังหวัด ฯ

สุขใจ สำหรับผม คือรถไม่งอแง และเราไม่มีปัญหาในการผ่อน/บำรุงรถครับ  8)

ออฟไลน์ boogie2020

ก็คงมีหลายคันอะคับ  บางบ้านมีรถยนต์ + มอไซค์อีก  ก็ต้องแบ่งความรักให้เท่าๆ  กัน  เอาออกวิ่งวันละคัน
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------