ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไรบ้างครับ กับการที่ซื้อรถมาจอด มากกว่าวิ่งใช้งาน  (อ่าน 10957 ครั้ง)

ออฟไลน์ Untouchable

• Sr. Member
ผมอ่ะคนหนึ่งเลย วันธรรมดาขับกระบะ เก๋งจอดทิ้งไว้ขับเฉพาะเสาร์อาทิตย์

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
มก็ใช้ไม่เยอะขับเฉพาะวันอาทิตย์ที่พาครอบครัวไปเที่ยว ไปชอปปิ้ง ที่ไปไกลก็กลับบ้านต่างจังหวัดปีละประมาณ 3 ครั้งๆนึงก็ราวๆ 2000 โลเลยทำให้ผลรวมปีละ 10000 โลได้  ใช้น้อยแต่ต้องมีเผื่อไปเที่ยว พาลูกไปหาหมอ กลับบ้าน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Pegasus7700

วันปกตืใช้ w212 ไปที่ทำงานมาคอนโด 15km  แล้วขับaccord มาบ้าน 20km

จอด city , Everest ,focus

มีรถหลายคันหลากหลายมีปนะโยชเวลาจะใช้งานตามความเหมาะสม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2016, 08:55:09 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Mighty-X

ได้มอง ได้ขับเล่นเวลาว่างๆ มันก็สร้างความสุขให้ชีวิตดีเหมือนกันนะครับ

แต่ต้องเป็นรถที่ชอบเท่านั้นนะครับ

ออฟไลน์ rapee001

ส่วนมากจะออกแนว hobby car แฮะ

ออฟไลน์ Harem

ผมตอนนี้สายจอดเหมือนกันครับ ย้ายที่ทำงานมาใกล้บ้านเลยแว๊นมอไซต์ไปแทน อีกอย่างที่จอดรถที่ทำงานไม่มีหลังคาด้วย

ออฟไลน์ alpha14

มีไว้สำหรับไปเที่ยววันหยุดยาวก็มีความสุขนะ ถึงแม้วันธรรมดาจะไม่ค่อยได้ใช้ จอดไว้ใกล้ๆอุ่นใจดี มีเหตุต้องไปโน่นนี่กระทันหันจะได้ทันใจ ไม่ต้องทนขึ้นรถขนส่งพิการๆแบบบ้านเรา

ออฟไลน์ ariazero

ถ้าทำได้แค่มองจะซื้อทำไม :(

ซื้อมาไม่ได้ใช้จอดไว้บ้านทรมานหัวใจกว่าเปิดภาพแล้วอยากได้ครับ

ยังไม่นับปัจจัยด้านรถหาย (สมมุติว่าหาย)
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ maggie

เพื่อนผมคนนึงหลงใหลBMW มากๆ มี3 5 7 X6 และรุ่นอื่นๆอีกผมก็จำได้ไม่หมด ปีๆนึงใช้รถน้อยมากเพราะไปทำงานหรือไปไหนก็นั่งแท๊กซี่(เกลียดการหาที่จอดรถ555) ส่วนรถที่บ้านเอาไว้ล้าง ขัด เคลือบ พาแม่ไปโรงพยาบาล พาหมาไปหาหมอ

ออฟไลน์ dht_tubes

นานาจิตตัง

มีของดีไว้เก็บ เอาของดีน้อยกว่ามาใช้

ซื้อของไม่ค่อยใช้มาดูแล แต่ไม่ดูแลของที่ใช้ทุกวัน เพราะวัดกันที่ราคา

ถ้าใช้ความพอใจวัด มันก็ไม่มีเหตุผลอยู่แล้วหล่ะผมว่านะ

เอาว่าชอบแบบไหนก็ตามนั้น สบายใจสุดครับ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

ซื้อมาคือคิดว่าไว้ เผื่อไปเที่ยว กลับบ้าน อะไรทั้งหลาย เอาง่ายๆที่ผมเคยเจอ ลูกค้าผมกลุ่มคนโรงงาน ซื้อรถมา

ไว้จอดจะส่วนใหญ่ วันทำงานใช้ มอเตอร์ไชด์หรือรถรับส่งเพราะมันไวดี ได้ใช้รถจริงๆวันหยุดกับช่วงเทศกาล แค่นั้น

พอวันเอามาขายต่อ  อย่างผมเคยเจอ วีโก้ ตัวแรก สภาพกรั๊บมาก สียังเอี่ยม แต่วิ่ง 5หมื่นโลเอง 

ส่วนอีกคน เพื่อนกัน เป็นเจ้าของแผงขายผักในตลาด ขับวีโก้ตอนเดียวคอกสูง แต่ใส่โรเล็กซ์

แต่ซื้อเทียน่า J31  ไว้จอด จริงๆ ใช้ไปประมาณ 30000 โล เอง ถามมันมันบอกว่า เอาไปใช้ขับไปตามงานต่างๆ กะเข้าห้างพวกพารากอน

เพราะเคยไปกะมันขับตอนเดียวใส่คอก เพลาลอยไปพารากอน จอดช่องพิเศษไม่ได้ (ยามไล่ )

ประเทศไทยยังมองฐานะที่ตัวรถและการแต่งตัวมากกว่า เลยต้องมีรถอีกคันไว้เ้ข้าสังคม

เหมือนกะมองว่า เบนช์ เป็นรถที่ดี รถหรู

เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ SM.

ผมนั่ง MRT ไปทำงาน ใช้รถแค่วันหยุด ก็ถือว่าใช้น้อยนะครับ

จะให้ผมขับรถไปทำงานในเมือง ผมไม่เอาอ่ะ ต้องออกแต่เช้า เอาเวลามานอนสบายๆดีกว่า

ออฟไลน์ scorpion

• Newbie
  • *
    • กล้องติดรถยนต์
คิดว่า..อยากเป็นแบบนั้นบ้าง ( แสดงว่าฐานะต้องดีระดับนึงเลย ^^ ).... แฮะๆ ล้อเล่นน่ะครับ

ส่วนมากคนที่ฐานะรวยมากๆ เวลาซื้ออะไร เค้าอาจจะไม่คิดมากเท่าไหร่ เพราะเงินเยอะ (เดาเอาน่ะ ไม่เคยรวยด้วยสิ -*- ) แต่ถ้าฐานะปานกลาง หรือพอมีฐานะบ้าง ก็จะใช้เงินแบบสมเหตุผลหน่อย คือเน้นว่า ของที่ซื้อมา จะต้องคุ้มกับเงินที่ใช้ไป ไม่ใช่แค่ได้ความสุขมาอย่างเดียว
เคสมือถือช่วยป้องกันรอยต่างๆ , power bank แนะนำ remax

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ของผมจัดอยู่ในข้อ 1 ซึ่งก็ปกติครับ มีใช้เวลาต้องการใช้ก็พอแล้ว
วิ่งวันนึงไม่เกิน 2 ชั่วโมง จอดอีก 22 ชั่วโมง ออกวิ่งเกือบทุกวัน เอาจริงๆถ้าออกวิ่งมากกว่าจอดนี่ต้องขับโหดมาก  12 ชั่วโมง+ ต่อวัน ไม่ใช่แท็กซี่นะ  :-X

ถ้าโดนข้อ 2 คงเครียดล่ะครับ เวลาต้องการใช้ไม่มีจะใช้เนี่ย

ส่วนข้อ 3 ไม่เคยเป็น

ออฟไลน์ chaithawat

มันเป็นความสุขของคนรักรถอย่างซึ่งคนอื่นที่ไม่รักไม่มีวันเข้าใจ การได้แต่ง ได้ล้างเช็ดหรือมองก็สุขแล้ว  ::) ::) ::)
 ก่อนหน้าก็เคยคิดว่าซื้อมาทำไมหวะ 
จอดไว้ตั้งหลายคันไม่ได้ขับเลย อาทิตย์นึงออกใช้งานแค่วันสองวันเองไม่มีคันไหนขับเกินหมื่นโลต่อปีเลยซักคันที่่ผ่านมา
โดนด่า โดนบ่นเสียดายตังค์บ่อย เคยเครียดเซ็งอยู่พักนึง
มาอ่านความเห็นสายจอดแล้วสบายใจขึ้นนะ  :)

ออฟไลน์ kittiphat123

น่าซื้อมาใช้ต่อจริงๆครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ปัจจุบันผมเจออยู่ 2 กรณี

1. รู้อยู่แล้วว่า ออกมาจอดมากกว่าวิ่งใช้งานแน่ๆ ( สายจอดตัวจริง ) = รถเจ้านายผม Carmy Hybrid Top อายุ 7 ปี วิ่งไป 30,000 นิดๆ เพราะบ้านจะออฟฟิต ห่างกัน 200 เมตร เสาร์-อาทิตย์ ไม่ค่อยไปไหน และก่อนหน้า Camry Hybrid รถแกเป็น BMW 323i E46 ใช้ 10 ปี วิ่งไปแค่เกือบ 40,000โล เอง

2. ออกมาแล้ว เกิดปัญหาบางอย่าง ทำให้จอดมากกว่าใช้งาน ( เหตุบังเอิญ ) = รถผมเนี่ยแหละ Honda Steam อายุ 11 ปี ณ ตอนนี้ วิ่งไป 82,298 กิโล
 พอผมออกมาเมื่องกันยายน 2005 พอมกราคม 2007 พ่อได้ Carmy มาเป็นรถตำแหน่ง เลยจอด stream ไว้ที่บ้าน ตอนเกือบ 4 หมื่นโล ผ่านมา 6 ปี ผมขับรถได้  เอาไปขับบ้างปีละประมาณ 8,000 โล พอตันปีนี้ไปฝึกงานที่สุวรรณภูมิ 2 เดือนได้วิ่งอยอะหน่อย แต่ตอนนี้กลับมาจอดอีกแล้ว เพราะ100 เมตรก็ถึงออฟฟิต
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ No Trespassing

เจ้ามาร์ชรถผมอายุเกือบห้าปีละ แต่วิ่งยังไม่ถึง 35,000 กิโล เพราะส่วนใหญ่จอดนอนคลุมผ้าในโรงรถอย่างเดียว

ตอนซี้อรถ เพราะแค่ว่าจะไปขับไปกลับสนามบิน แต่ที่ทำงานดันให้ผมไปประจำอยู่ต่างจังหวัดซะงั้น สามเดือนได้กลับกรุงเทพทีละ 10 วัน ก็ต้องกลับไปลุยต่อ

เลยไม่ค่อยได้ใช้งานครับ

ออฟไลน์ wolfpack

• Full Member
เป็นอยู่ครับ ผมได้รถในฝันมาคันนึง (E30 Coupe) อยู่กับผมมาสองปีกว่าแล้ว วิ่งไปไม่ถึงสองพันโลดี แต่ทุกครั้งที่ตื่นเช้าขึ้นมา ได้เดินมองรอบคัน ได้เช็ด ทำความสะอาดเค้า ก็มีความสุขแล้วครับ พยายามสร้างโอกาสเอาไปใช้บ่อยๆ ทุกครั้งที่เอาไปวิ่งออกกำลัง กลับบ้านมาก็ยิ้มแปร้ทุกที แค่นี้ก็คุ้มแล้วครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

ใช้ก็คือใช้ จะใช้น้อยแค่ไหนแต่มันพร้อมตลอดเวลา ไม่เหมือนเวลาจะใช้ไม่มีแล้วเดือดร้อนหนัก รถเขาไม่ให้ยืมกันใช้

ทั้งหมดอยู่ที่ความเหมาะสมกับรายได้ ไม่เดือดร้อนก็ไม่ต้องคิดให้เปล่าประโยชน์

ใช้เยอะๆแบบสิ้นเปลืองก็มี ใช้เยอะแค่ไหนคุ้มแค่ไหนก็เจ็บ ถ้ารถแพงเกินไป

ประมาณนี้

คิดว่าใช้ประมาณไหนเหมาะกับรถเราก็ใช้กันไป ยังไงรถ=ลด ใช้น้อยก็ลดมาก ใช้มากก็ลดม๊ากมาก

ออฟไลน์ frosty

• Jr. Member
  • **
ไม่รู้คนอื่นคิดยังไง
ผมใช้รถแค่เสาร์ อาทิตย์
ขนของ
ไปเที่ยว
ไปห้าง
ไปตจว

ปีนึงวิ่งไม่ถึง 3000กม

วันธรรมดา มอไซต์ล้วนๆ 10นาทีถึง ไม่เปลือง

ออฟไลน์ alpha14

คนในเว็บนี้อย่างน้อยก็ใช้รถมากกว่าจอดนะผมว่า ถ้าเจอกลุ่มมหาเสี่ยที่ซื้อซุปเปอร์คารมาจอดเรียงกันนี่ ปีนึงจะวิ่งถึงพันโลรึป่าวไม่รู้

ออฟไลน์ SUBzero

• Jr. Member
  • **
everest ผมใช้ 5-6 วัน/สัปดาห์ อีกคันวันเดียว แต่ล้างบ่อยกว่า eveนะ แค่เห็นมันวาววับจับใจ ก็สุขใจแล้วครับ :-*

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าไม่มีใคร (ที่มีส่วนได้เสียกับเงินที่เสียไป) เดือดร้อน ก็ไม่เป็นไรครับ ว่าแต่มูลค่ามันจะลดลงมากมากเลยนะ

ผมเองก็ใช้น้อยมาก  ปีที่แล้ววิ่งไป  1 หมื่นนิดๆเองครับ 
(...)
วันเวลาทำงานผมไม่เอาไปครับ บ้านห่างจากที่ทำงาน 4 กิโลเมตร ปั่นจักรยานรึนั่งรถเมล์ดีกว่า 

สุดยอดครับ ว่าแต่ปีหนึ่ง หนึ่งหมื่นกม. ผมว่าก็เฉยๆนะ ไม่ถึงกับน้อย พอเช็คระยะทั้งระยะทางและเวลาตรงกันครับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
รถผมเองก็ใช้น้อยครับ จอดจนต้องเมมเบอร์ช่างแบตเตอรี่ศูนย์เลย เพราะต้องมีสักวันที่เปิดผ้าคลุมมาแล้วสตาร์ทไม่ติด
ตกแล้วเฉลี่ยปีละไม่เกิน20000กม.  ทุกวันนี้ดันไปถูกจริตกับ w211รถแฟน เลยรุมทึ่้งกันขับแต่เจ้าคันนี้จนไมล์ปีนี้ขาดอีกสามหมื่นโล ก็ครบสามแสนพอดี
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....