ผู้เขียน หัวข้อ: รถน้ำท่วม (แช่) สามารถกลับมาใช้งานปกติได้หรือเปล่าครับ ?  (อ่าน 8261 ครั้ง)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ตามภาพข่าว บางคันเป็น camry mc ตัวปัจจุบันแล้ว ไม่น่าใช้ภาพตอนปี 2554 ที่น้ำท่วมใหญ่
แบบนี้ ประกันจะคุ้มครองหรือเปล่าครับ ?
รถที่โดนน้ำท่วม จะมีอาการอย่างไรบ้าง สามารถซ่อมให้เป็นปกติได้มั้ยครับ
หรือควรซื้อใหม่ไปเลยครับ ?

*แต่จำได้ว่ารถ vios เพื่อนตอนน้ำท่วม 54 ก็กลับมาขับปกติ แต่เปลี่ยนเบาะใหม่*

http://www.thairath.co.th/content/703164
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2016, 19:47:31 โดย @ Kritnat @ »

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

เห็นแล้วเห็นใจมากๆ เลยครับ รถคันเป็นแสนเป็นล้านกว่าจะเก็บตังซื้อมาได้ เห้อ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
เงิบไหมครับ ::)

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

- การคุ้มครอง

ถ้ามีประกัน ป.1 หรือป.2ที่คุ้มครองน้ำท่วม  คุ้มครองครับ ส่วนค่าเสียหายนั้น ทางประกัน(อู่)เป็นคนประเมินครับ ถ้าเกินทุนก็คืน ถ้าไม่เกินซ่อมครับ

ส่วนค่าเสียหายนั้นไล่บี้กะคอนโดครับ คอนโดนส่วนใหญ่จะทำประกันเอาไว้ครับ

- ซ่อมได้ไหม

ซ่อมได้ครับ ค่าเอารถล้างรื้อทั้งคัน พึ่งแดด อันไหนเสียเปลี่ยน พวกกล่องต่างๆ เสียซ่อมไม่ได้เปลี่ยนครับ 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Jhinz

• Full Member
ถ้าซ่อมนี่นึกสภาพแล้วเหนื่อยแทนเลยครับ :(
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

ซ่อมได้ครับแต่โดนขนาดนี้ซ่อมเหนื่อยและไม่จืดแน่ๆครับ แต่เห็นแล้วนึกถึง Top Gear ตอนนี้เลย

ออฟไลน์ IS2000

ในอเมริกาถ้าโดนขนาดนี้ประกันตีเป็น flood damaged ทันทีครับ คือคืนทุนแล้วประกันขายเป็นซากเลย ค่าซ่อมถ้าน้ำท่วมมิดคันแบบนี้ เบิกอะไหล่ของใหม่หมดผมว่าแพงไม่แพ้มูลค่ารถทั้งคัน ถ้าเปลี่ยนเป็นชิ้นๆกลัวจะไม่จบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2016, 22:58:32 โดย IS2000 »
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ recycleman

ซ่อมได้ขับได้ แต่ไม่เต็ม100ครับ

ออฟไลน์ csamabat

Crv g1 ที่บ้าน เคยผ่านการจมระดับ มิดพวงมาลัยมาลัยมาครับ ช่วงน้ำท่วมใหญ่   ซักล้างน้ำทั่งคัน  ใช้ๆมา ไม่กี่ปี มีลูกปืนล้อพัง  ซีลในระบลเกียร์พังต้องโอเวอฮอล  และลูกปืนยอยเพลากลางพัง   ใช้ๆต่อมา รางกระจกไฟฟ้าเริ่มฝืดๆ    แต่ไม่เคยพังกลางทางครับหรือมีอะไรชอตเสียหายครับ

พวกไดชารทถ่านหมดกับพัดลมไฟฟ้าก็พึ่งพังไป แต่คิดว่าน่าจะเปนตามกาลเวลารถมันปี1996  แต่ตอนนี้ก็ขับใช้งานทุกวัน ออก ตจว ก็บ่อยครับ

คราวหน้าถ้ารถมี ป.1 และเปนรุ่นใหม่ๆผมคงคืนทุนดีกว่า กลัวระบบไฟรวนครับ
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ท่วมนี้  ผมนึกอะไรไม่ออกเลยแฮะ     

สนิมมันเกิดขึ้นจาก               ความชื้น+ออกซิเจน+เหล็ก     ฉะนั้น เป็นผมถ้าต้องการซ่อมใช้ต่อคือ   

เอาขึ้นมาปุ๊บ ส่งล้างแล้วรื้อเอาเบาะ พรม คอนโซล ออกเพื่อล้างทำความสะอาด  จากนั้นส่งโอเวอร์ฮอล์เครื่องกับเกียร์  เหลือตัวรถโล่งๆ  พ่นกันสนิมครับ

เปลี่ยนน็อตล้อ ลูกปืนล้อ  ลูกหมาก แร็คไฟฟ้า หลอดไฟ  แล้วก็  โช้ค   

ส่วนพวกช่วงล่างที่เหลือก็พ่นกันสนิมเอา  พวกสายไฟเน้นตากแดดให้แห้ง 

ที่น่าห่วงว่าจะแพงมากคือ ECU 

เบ็ดเสร็จผมว่ามีเกือบ 1.5-8 แสนในบางรุ่น  คุ้มรึเปล่าถามตัวเองดู
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Ponthakorn

แล้วถ้าเกิดแบบในข่าวแล้วรถไม่มีประกัน คอนโดเขารับผิดชอบรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ YenChar

ไม่มีทางเหมือนเดิมครับ

รถลุงลุยน้ำท่วมมา วีโก้ 4x4 น้ำสูงมิดล้อรถกระบะยกสูง
หลังจากลุยมา ใช้ได้ 2 ปีก็ขาย กลายเป็นรถที่จุกจิกไป
ขนาดวีโก้นะ ยังไม่ท่วมมิดหัว ยังแย่เลยครับ รถเก๋งจมใต้น้ำนานข้ามคืน ขายซากเท่านั้น

ออฟไลน์ alpha14

ผมก็ว่าไม่มีทางเหมือนเดิมหรอกครับ ลำพังแค่ชิ้นส่วนที่มองเห็นว่าซ่อมยากแล้ว เช่นรื้อเบาะซักตากให้สะอาดปลอดกลิ่นปลอดเชื้อรา ซอกกระจกรถทั้งหลาย ปุ่มกดสวิชต์ต่างๆ รื้อพรม รื้อหลังคา ล้างช่องแอร์ แล้วชิ้นส่วนที่มองไม่เห็นอีก เช่นพวกสายไฟต่างๆที่เดินรอบรถ สายไฟเวลาโดนน้ำแช่แล้วคงใช้งานให้เป็นปกติไม่ได้ ต้องรื้อเดินใหม่เท่านั้น (ใครจะกล้าเสี่ยงใช้สายไฟเก่า) เครื่องยนต์กลไกต่างๆที่ซับซ้อนเกินจะรื้อทำความสะอาด ผมว่าขายซากซื้อใหม่ดีกว่าถึงไม่ค่อยคุ้มแต่ระยะยาวขับได้สบายใจกว่า ไม่รู้ว่าไฟมันจะช็อตเอาวันไหนไหม้ทั้งคันละแย่แน่ๆ

ออฟไลน์ JeansZ

รถพ่อผม Hilux Mighty X เคยน้ำท่วมระดับมิดฝากระโปรงมาแล้วครับ แต่ไม่นานเป็นเวลาแค่ 2 ชั่วโมง สาเหตุเพราะตอนนั้นกำลังอพยพหนีน้ำ น้ำเริ่มขึ้นที่บ้านถึงเข่าแล้ว เลยรีบออก แต่ไม่ทันแล้วเพราะทางออกจากหมู่บ้านเป็นพื้นที่ต่ำกว่า ช่วงใกล้ๆ ปากซอย น้ำสูงระดับอกได้ครับ รถเครื่องดับไปต่อไม่ได้ ต้องเรียกรถลาก หลังน้ำท่วมก็ ซ่อมกันครั้งใหญ่เลยครับ ปัจจุบันกลายเป็นรถบิ๊กฟุตไปแล้ว
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ thanakorn

ซ่อมให้พอวิ่งได้แต่จะมีปัญหาตามมาเรื่อยๆไม่จบไม่สิ้น สุดท้ายก็ต้องขายทิ้ง ส่วนมากจะมาจากระบบไฟ ยิ่งไฮเทคยิ่งรวน

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ใช้ได้ปกติ แต่จะเสื่อมสภาพไวกว่ารถที่ไม่โดนน้ำครับ ทั้งเรื่องระบบไฟและตัวถังอาจจะผุก่อนชาวบ้านเขา
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ mckyparty

ทำแค่ไหนก็ได้ขึ้นอยู่กับทุนแค่นั้น แต่จะมีกี่เปอร์เซ็นต์ลอกใหม่ทั้งคัน ส่วนใหญ่ย้อมๆภายนอก ทำเครื่องให้ติด ระบบต่างๆใช้ได้ กลิ่นไม่เหม็น ก็ส่งต่อตลาดมือสองแล้ว

ออฟไลน์ SM.

ซ่อมได้แน่นอนครับ แต่จะเหนื่อยมากแน่ๆ

ออฟไลน์ oatekung

ถ้าเปลี่ยนทุกชิ้นที่เสีย แล้วเกินทุนประกัน ก็ขายซากครับ :-*

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สายไฟนี่หนักเลยยิ่งรถยุโรปนะยาว ยังไงก็ไม่เหมือนเดิม
ขนาดรถเพื่อนผมซีเซ็กเม้นญี่ปุ่นยังไม่เหมือนเดิมเลย ขับได้ปกติแหละ แต่มันบอกว่าไม่เหมือนเดิม
จากวันนั้นถึงวันนี้ก็ประมาณ2ปีละมั้ง อีกไม่นานคงขาย