โพลล์

Subaru XV ควรจัดอยู่ในกลุ่ม Segment ใด ในรายงานยอดขาย Sales Report

1. SubCompact SUV กลุ่มเดียวกับ HR-V / CX-3
148 (62.7%)
2. Compact SUV กลุ่มเดียวกับ CR-V / CX-5
66 (28%)
3. จัดหัวข้อหมวดหมู่ใหม่ทั้งหมด เปลี่ยนเป็น Market Segment
22 (9.3%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 233

ปิดการโหวต: กันยายน 03, 2016, 12:10:07

ผู้เขียน หัวข้อ: // [ขอความคิดเห็น] กรณีรายงานยอดขาย Subaru XV ควรจะจัดอยู่ในกลุ่ม Segment ใด //  (อ่าน 22065 ครั้ง)

ออฟไลน์ alpha14

• Hero Member
ถ้ามันคืออิมยกสูง มันก็ควร อยู่กลุ่มเดียวกับซีวิคยกสูง มาสด้า3ยกสูงนะขอรับ

ออฟไลน์ soklong

• Full Member
ข้อ 1 ครับ แบ่งตามที่ผู้ผลิตวางตลาดแข่งกับคู่แข่งครับ ผมว่าผู้ผลิต วาง Subaru XV แข่งกับพวก  Hr-V ,CX3

การตั้งว่ารถอะไรมาจากอะไรเป็นอะไรตลกมาก สำหรับผมนะ เพราะมันไม่ได้มากลักษณะจำเพาะของรถมันเอง
ทำไมไม่คิดว่ารถเค้าออกแบบเพื่อ 2 คัน ใช้พื้นเดียวกัน
สมมุตินะ ถ้าวันนึง Honda เลิก ผลิต Civic แต่ผลิตแค่ CR-V แล้วใช้พื้นฐานของรุ่นปัจจุบันต่อไปเรื่อยๆ  แล้วจะไปอยู่หมวดไหน
           ถ้าวันนึง CR-V ผลิตพื้นฐานของมันเอง ไม่เกี่ยวกับ Civic แล้วจะไปอยู่หมวดไหน   
ถ้าวันนึงเค้าใช้พื้นรถรุ่นเดียวกันทั้งยี่ห้อละ

ออฟไลน์ mamaman

ข้อ 1 ครับ แบ่งตามที่ผู้ผลิตวางตลาดแข่งกับคู่แข่งครับ ผมว่าผู้ผลิต วาง Subaru XV แข่งกับพวก  Hr-V ,CX3
การตั้งว่ารถอะไรมาจากอะไรเป็นอะไรตลกมาก สำหรับผมนะ เพราะมันไม่ได้มากลักษณะจำเพาะของรถมันเอง
ทำไมไม่คิดว่ารถเค้าออกแบบเพื่อ 2 คัน ใช้พื้นเดียวกัน
สมมุตินะ ถ้าวันนึง Honda เลิก ผลิต Civic แต่ผลิตแค่ CR-V แล้วใช้พื้นฐานของรุ่นปัจจุบันต่อไปเรื่อยๆ  แล้วจะไปอยู่หมวดไหน
           ถ้าวันนึง CR-V ผลิตพื้นฐานของมันเอง ไม่เกี่ยวกับ Civic แล้วจะไปอยู่หมวดไหน   
ถ้าวันนึงเค้าใช้พื้นรถรุ่นเดียวกันทั้งยี่ห้อละ

จริงๆเรื่องนี้มันไม่เกี่ยวว่า พื้นฐานมาจากไหนนะครับ
เพียงแต่ ตำแหน่งของรถ ในตอนต้น มันเป็น Compact Crossover SUV AWD มาตั้งแต่ต้น
และ XV มีมาก่อนจะเกิด HR-V และ CX-3 หลายปีทีเดียว และ XV มันมีมาก่อนจนจะเลิกผลิตแล้ว

ดังนั้น หาก XV ออกรุ่นใหม่ข้างหน้า แล้วจับ IMP ยกสูง ำร้อมตั้งราคา 1.4 ล้าน คำถามคือ มันจะเป็น SUV Segment ไหน

ประเด็นคือ XV มันเคยเป็น Compact SUV มาก่อน จนกระทั้ง มีรุ่นร่วมค่ายมา และ มี รถ ขนาดใกล้เคียงประเภทเดียวกันมา
ด้วย ขนาดที่ ไม่ได้ถูกตีโป่งออกและไม่ได้ขยายพื้นที่เก้บ สัมภาระ ทำให้ขนาดมันดูเล้กไม่ต่า่งจาก HR-V สักเท่าไหร่

เพียงแต่ ว่าเราจะปล่อยให้ XV มันยังคงเป็น Compact Segment ไปจนหมดโมเดล หรือ มาเปลี่ยน เป็น Sub compact ในปลายโมเดล

ซึ่งหากถามผม ในเมื่อมันเริ่มเกิดมาเป็น Compact Segment หากมันไม่ได้ลากขายกันยายเกิน 10 ปี ก็ปล่อยมันเป็น segment เดิมไปจนหมดโมเดลของมันเถอะ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
คำพูดผมเทียบไม่ได้กับตอนเจ้าของเว็บมีอารมณ์หรอกครับ
ใช่ครับ ตอนนี้ผมมีอารมณ์ และมันชัดเจนว่า ผิดหวัง

เอาเถอะ ถึงคุณจะเปลี่ยนชื่อเมม ผมก็จำได้ว่าพิมพ์แบบนี้มีคนเดียว คือ เน็.....

อย่าทำให้บรรยากาศมันแย่เลยครับ ผมเห็นทุกทีคุณก็เป็นคนมีเหตุผลมากกว่านี้นะ

โทษทีครับ ผมจำคุณไม่ได้เลย คุณคือใคร

ออฟไลน์ ahueyzs

• Jr. Member
  • **
ขาดจุดยืน...ถึงขนาดต้องตั้งโหวต ไม่สามารถคิดวิเคราะห์ เพื่อหาเหตุผลได้ด้วยตัวทีมงานเองหรือครับ
ไม่ว่าจะจัดให้อยู่หมวดไหน มันเป็นสิทธิ์ของทางเว็บ
แต่คุณต้องมีเหตุผลที่ชัดเจน เคลียร์ หนักแน่น ซึ่งเหตุผลที่เคยให้มามันไม่เข้าท่า...

ในมุมมองของผมเป็นอย่างงี้ จะคิดต่างยังไงก็แล้วแต่แต่ละคน

1) หน้าที่ของทางเว็บคืออะไร
เป็นผู้สื่อข่าว จับรถใหม่มาทดสอบ บอกข้อดีข้อเสีย บอกข้อมูลผู้อ่านว่ารถรุ่นหนึ่งๆ แท้จริงจัดอยู่ในกลุ่ม
ใด นี่ก็เรื่องหนึ่ง เพื่อเป็นความรู้แก่คนที่ไม่ได้ศึกษาเรื่องรถ นี่ก็ถือเป็นอีกหน้าที่หนึ่ง

2) หน้าที่ของฝ่าย Marketing ในบริษัทรถคืออะไร
ทำการตลาด ปรับเพิ่มลดราคา เพื่อแข่งขันกับรถรุ่นอื่นแข่งขันเพื่อยอดขาย
รายละเอียดบางอย่างอาจถูกต้อง อาจจะไม่ต้องถูกต้องทั้งหมด หรือแม้กระทั่งไม่ถูกต้องก็มี
แต่ทุกสิ่งอย่างขึ้นอยู่กับราคาขาย กับมุมมองที่ลูกค้าตอบสนอง ตอบรับ

สองหน้าที่นี้ อยู่วงการเดียวกัน แต่ความคิด จุดยืนต่างกันอย่างชัดเจน
ทางเว็บก็ไม่ต้องยืนจุดเดียวกับลูกค้าก็ได้ เพราะเว็บรถคือเว็บที่ให้ความรู้ educate คน
จะช่วยเหลือลูกค้าคนอ่านในเรื่องย่านราคาที่เท่ากันก็ไม่ได้ผิด เปรียบเทียบข้าม segment ก็ไม่ได้ผิด
แต่รถคันไหนคือ segment ไหนในด้านวิศวกรรมนี่เป็นหน้าที่หลักของคุณที่จะต้องบอกออกมาให้ได้
ชัดเจน...จัดโหวตออกมาถามคนอ่านแบบนี้ ผมไปไม่เป็นเลย...คุณจะทำคอลัมน์เล็กๆ หรือกระทู้ที่สมาชิก
ทีมงานออกมาให้ความเห็นกันก็ได้...

อันนี้เป็นตัวอย่างในรีวิวทั่วไปที่ดูมีมาตรฐาน อาจจะไทยหรือเทศ
เราจะเจอเสมอๆ ว่า
-นี่คือรถระดับ...ที่ราคาถูกที่สุดในท้องตลาด แต่มีสมรรถนะดีกว่าคู่แข่ง

ถ้ายึดตามราคา Toyota Aqua รถนำเข้าราคาเท่า Prius ก็ต้องถูกจัดเข้าตาราง C segment
หรือ MG3 ก็ควรจัดเข้ากลุ่ม Eco car เพราะราคาทางการตลาดเท่ากันเลย
แต่ก็ทำไม่ได้ เพราะติดเรื่องเงื่อนไขเรื่องความประหยัด กฎเกณฑ์ทางรัฐ ซึ่งโยงกับด้านวิศวกรรม
ทำให้มันเป็นตาราง Eco car ที่ชอบธรรม ทั้งๆ ที่บอดี้มันคือ B segment

อย่าง Yaris ทั่วโลกที่ใส่เครื่อง 1.5 มันก็ถูกจัดเป็น B car ที่ค่อนข้างใหญ่ด้วยซ้ำ แต่ก็ไม่อุตริ
ไปอยู่ในตาราง B car เหมือน Mazda 2 อย่างที่ทางเว็บจัดให้ตามความต้องการของ
นักการตลาดค่ายรถ

ไหนจะรถจีน รถมาเลย์ ที่บอดี้มันคือรถ segment บน แต่ราคาเท่า segment ล่าง
เพราะเค้าประหยัดต้นทุนได้อะไรได้ คุณก็จะจัดลงมาอยู่ segment ล่างหมด ตามราคา
คุณคิดว่าในฐานะจุดยืนของคุณ คุณทำได้หรือ???  ผมว่าการโหวตในกระทู้นี้คือหายนะ
ของความเป็นตัวตนของเว็บเลย

ผมเห็นด้วยความคิดนี้น่ะ  เรื่องจุดยืน คือสิ่งที่ต้องรักษาไว้ 

เพราะ ถ้าจัดไปอยู่ในกลุ่มแรก   สำหรับคนที่มีความรู้เรื่องรถ สนใจเรื่องรถ   สมาชิกในนี้ทั้งหลาย ก็จะรู้สึกว่าไม่เป็นไร  อยู่หมวดไหน เราก็ได้ข้อมูลเหมือนกัน เพราะมีพื้นฐานข้อมูลอยู่แล้ว

แต่ถ้า คนที่เข้ามาอ่าน เป็นคน ไม่รู้เรื่องพวกนี้เลยล่ะ  ก็จะเข้าใจได้ว่า XV  คือรถ ที่มีขนาด  และอื่นๆ เหมือนรถในกลุ่ม  เป็นชี้แนะ ชี้นำ ซึ่งเป็นเรื่องที่ผิด กับการให้ข้อมูล หรือการทำหน้าที่สื่อมวลชน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2016, 04:26:36 โดย ahueyzs »

ออฟไลน์ FisherBoy

• Newbie
  • *
โหวต 1 ให้อยู่กลุ่มเดียวกับ hrv ครับ แล้ว mazda 2 ก็ควรอยู่กลุ่มเดียวกับ city vios
เพราะนี่คือการจัดตาราง "ยอดขาย" ที่ควรเปรียบเทียบ ยอดขายในรถที่ขนาดรถและราคาอยู่กลุ่มเดียวกันหรือใกล้เคียงกัน

ไม่ใช่ตารางเทียบสเปครถบนพื้นฐานทางวิศวกรรม แล้วตอนนี้ไปเทียบดูก็รู้ว่าขนาดของ xv นั้นมันเป็นเหมือน c segment ที่ตก gen ไปแล้ว

โหวต 1 ให้อยู่กลุ่มเดียวกับ hrv ครับ แล้ว mazda 2 ก็ควรอยู่กลุ่มเดียวกับ city vios
เพราะนี่คือการจัดตาราง "ยอดขาย" ที่ควรเปรียบเทียบ ยอดขายในรถที่ขนาดรถและราคาอยู่กลุ่มเดียวกันหรือใกล้เคียงกัน

ไม่ใช่ตารางเทียบสเปครถบนพื้นฐานทางวิศวกรรม แล้วตอนนี้ไปเทียบดูก็รู้ว่าขนาดของ xv นั้นมันเป็นเหมือน c segment ที่ตก gen ไปแล้ว

Segment ในที่นี้ก็ไม่ได้หมายถึง จัดตาม พื้นฐาานทางซิศวกรรมสักหน่อยครับ
มันก็หมายถึงกลุ่ม ประเภท ขนาด แต่ ราคารถ ไม่ควรถูกนำมา พิจารณา กำหนด Segment ครับ
ผมว่าไม่มี มาตราฐานไหน กำหนด segment ตามราคาครับ

มองแค่  ประเภท ขนาดตัวถัง ขนาดเครื่อง คู่แข่งในกลุ่ม สมรรถนะ ฟังชั่นการใช้งาน

• Newbie
  • *

Segment ในที่นี้ก็ไม่ได้หมายถึง จัดตาม พื้นฐาานทางซิศวกรรมสักหน่อยครับ
มันก็หมายถึงกลุ่ม ประเภท ขนาด แต่ ราคารถ ไม่ควรถูกนำมา พิจารณา กำหนด Segment ครับ
ผมว่าไม่มี มาตราฐานไหน กำหนด segment ตามราคาครับ

มองแค่  ประเภท ขนาดตัวถัง ขนาดเครื่อง คู่แข่งในกลุ่ม สมรรถนะ ฟังชั่นการใช้งาน

ผมก็บอกแล้ว ว่านี่เป็นการแบ่ง segment ของ "ยอดขาย" ถ้าคุณจะเทียบยอดขาย โดยไม่เอา ราคา มาร่วมพิจาณามันก็แปลกๆนะ 

ผมก็บอกแล้ว ว่านี่เป็นการแบ่ง segment ของ "ยอดขาย" ถ้าคุณจะเทียบยอดขาย โดยไม่เอา ราคา มาร่วมพิจาณามันก็แปลกๆนะ

อ้าว ตอบผมหน่อย งั้น
เอา MG C-segment ที่ทำราคาเท่ากับ หรือต่ำกว่า B-segment มารวมใน ยอดขาย C-segment ได้ไหม
กลับไปอ่านข้างบน การจำแนก Segment  ต้องดูหลายๆ องค์ประกอบด้วยกัน
เช่นพรุ้งนี้ ราคา XV ขยับอีกเกือบแสน ราคาโดดเกิน พวกในกลุ่มไป มันจ อยู่กลุ่มไหน ในขณะ Mini SUV ที่ราคา ล้านต้น ตัว Top
แล้ว XV ขยับ ตัวล่างทะลุล้านไป 1.2 M.

คนซื้อรถก็ไม่ได้ ดูแค่ ราคา รถอย่างเดียวนะครับ

ผมรู้แล้วว่า รายงานยอดขาย
แต่ การจำแนก กลุ่ม รถ มันเกี่ยวกับราคา รถอย่างเดียวไหม ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2016, 11:58:23 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ผมคิดว่า มันเป็นรถที่ขับสี่ตลอดเวลา รวมทั้ง แพลทฟอร์มก็เอามาใช้จากอิม ผมคิดว่ามันควรจะอยู่ กลุ่มกับ cr-vเหมือนเดิมครับ ต่อให้ราคาเหลือ 700000-1000000ด้วยพื้นฐานของรถ ยังไงมันก็ควรจะอยู่ที่เดิมครับ

เม้นอื่นๆ นี่แบบ เอิ่ม ผมไม่อยากพูด ก็แล้วแต่ท่านละกันครับ พูดกันดีๆ ก็ได้
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

• Newbie
  • *

อ้าว ตอบผมหน่อย งั้น
เอา MG C-segment ที่ทำราคาเท่ากับ หรือต่ำกว่า B-segment มารวมใน ยอดขาย C-segment ได้ไหม
กลับไปอ่านข้างบน การจำแนก Segment  ต้องดูหลายๆ องค์ประกอบด้วยกัน
เช่นพรุ้งนี้ ราคา XV ขยับอีกเกือบแสน ราคาโดดเกิน พวกในกลุ่มไป มันจ อยู่กลุ่มไหน ในขณะ Mini SUV ที่ราคา ล้านต้น ตัว Top
แล้ว XV ขยับ ตัวล่างทะลุล้านไป 1.2 M.

คนซื้อรถก็ไม่ได้ ดูแค่ ราคา รถอย่างเดียวนะครับ

ผมรู้แล้วว่า รายงานยอดขาย
แต่ การจำแนก กลุ่ม รถ มันเกี่ยวกับราคา รถอย่างเดียวไหม ?

มีประโยคไหนที่ผมบอกว่า ให้แบ่งกลุ่มโดยดูแต่ราคาอย่างเดียว ผมบอกว่าต้องเอาปัจจัยด้านราคามาพิจารณาร่วม กับ ขนาด และ รูปทรงด้วย ไม่ใช่ตัดด้านราคาออกไปเลย
ไม่งั้นถ้าดูแต่ ขนาดไม่ดูราคา เวลาซื้อ c segment คุณจะเอา series 3 มาเทียบกับ civic altis หรือเปล่า
แล้วถ้าเทียบด้านขนาด XV มันก็ size ไปใกล้เคียงกับ hrv cx3 ด้วย

มีประโยคไหนที่ผมบอกว่า ให้แบ่งกลุ่มโดยดูแต่ราคาอย่างเดียว ผมบอกว่าต้องเอาปัจจัยด้านราคามาพิจารณาร่วม กับ ขนาด และ รูปทรงด้วย ไม่ใช่ตัดด้านราคาออกไปเลย
ไม่งั้นถ้าดูแต่ ขนาดไม่ดูราคา เวลาซื้อ c segment คุณจะเอา series 3 มาเทียบกับ civic altis หรือเปล่า
แล้วถ้าเทียบด้านขนาด XV มันก็ size ไปใกล้เคียงกับ hrv cx3 ด้วย

series 3 มันอยู่ในกลุ่ม Compact executive car อยู่แล้วนี่ครับ
คงไม่มีใคร เอา executive car มาเทียบ กับ รถธรรมดามั้ง

ส่วน XV มันใกล้เคียง กับ HR-V จริง แต่มันก็ใหญ่กว่า หากมอง Spec แต่พอมีการเปลี่ยน ราคา มันเลย ย้าย Segment ซึ่งทำให้รู้สึกแปลกๆ เหมือนเอาราคา มาเป็นตัวตั้ง
แต่ ทั้งนี้ XV ก็จะขึ้นราคา อีกหนึ่งแสน มันจะยังอยู่กลุ่มไหน ละครับ
ราคา เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา ได้ แต่ขนาดรถ  มันเปลี่ยนไม่ได้

แค่บอกว่ารถขนาดพอๆ กันเฉยๆ ก็ไม่ได้  B-segment บางคันก็ขนาดพอๆกับ C-segment แต่ ว่าเล็กกว่า ก็คือเล็กกว่า

ฝากตารางการเปรียบเทียบ ก็จะเห็น ว่า XV มันขนาดใหญ่สุด และ เครื่องยนต์ก็เหมาะสม ตามรูปแนบ
CX-3 รถเล็กมาก แต่ยกก็ไม่สูงเท่าไหร่ แต่ใส่ เครื่องมาแรงมาก ตกลงมันคือรถอะไร
HR-V อัพขนาดมา เพื่อให้ดูใหญ่ จาก B-Segment แต่ก็เตี้ยแลเล็กกว่า XV อยู่ดี รวมถึงเครื่องยนต์ ก็เล็กกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2016, 14:59:40 โดย mamaman »

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
เอาไว้ตามกลุ่มเดิมที่มันเคยอยู่ครับ...ถึงแม้ว่าจะมีการลดราคาลงมาชกรุ่นเล็กก็ตาม

ออฟไลน์ oam

• Newbie
  • *
ตอนผมเลือกซื้อ ผมเทียบกับ HRV, CX-3 ครับ

ออฟไลน์ TRcdi

• Sr. Member
เข้ามาให้กำลังใจคุณ Moo และทีมงาน

ผมโหวต 1 นะ.. เป็นความเห็นส่วนต่อต่อ XV เท่านั้น
ถึงแม้จะเข้าใจเหตุผลที่แต่ละท่านแนะกัน   
แต่การพิจารณาเคสที่มันก้ำกึ่งแบบนี้  ต้องดูจากหลายปัจจัย รวมถึงความคิด มุมมองของแต่ละคน
ที่มีผลต่อการตัดสินใจซื้อรถ

ซึ่งตอนนี้เราคุยกันเรื่อง "ยอดขาย"   ใครจะมาบอกว่า  "ราคา"  ไม่เกี่ยวเลยนี่...  อืมม  สงสัยคงจะไม่ค่อยได้ซื้อของเองเท่าไหร่   

ประกอบกับมี Forester ที่บอดี้พอฟัดกับยี่ห้ออื่น
แล้ว "ขนาดตัว" XV มันก็พอจะอัดกับ HRV , CX3
ผมว่า ก็เห็นความตั้งใจของ subaru ชัดเจนอยู่

"เครื่องยนต์" 2.0  มันก็ไม่ได้แรงเกินหน้าเกินตา

ส่วนเรื่อง "พื้นฐาน" จาก C-Seg หรืออื่นๆ เวลาผมซื้อรถ ไม่เคยเอามาเป็นน้ำหนัก เลยไม่ได้สนใจ

ขนาดดูเปรียบเทียบรถตามเวปเมืองนอก
มันยังไม่ค่อยจะตรงกันเป้ะซักเวปเลย
เวป HLM จะจัดยังไง  คงจะไม่มีผิดถูก

ส่วนคุณ Ninja Shadow ผมว่า โอเวอร์แอ๊ค ไปหน่อยแฮะ  เรื่องแค่นี้ทำยังกะจะโดนไล่ออกจากงานซะงั้น  :o

ออฟไลน์ tarahlm

เอาข้อมูลมาฝากพิจารณา

จากหน้าเว็บของ Subaru.com เลย ที่เอา consumer report ของ Subaru Forester
และ Subaru Crosstek (ชื่อเดิม Subaru XV Crosstek) มาลงให้ดาวน์โหลดบนหน้าเว็บเลย

http://www.subaru.com/consumer-reports.html

Subaru Forester จะอยู่ในกลุ่ม small SUV (ร่วมกับ Mazda CX5, Honda CR-V,Toyota Rav4)
http://files.parsintl.com/eprints/SUBARU/88484.pdf

Subaru Crosstek จะอยู่ในกลุ่ม subcompact SUV (ร่วมกับ Mazda CX3, Honda HR-V)
http://files.parsintl.com/eprints/SUBARU/88486.pdf

( In North America, the XV was sold as the Subaru XV Crosstrek ....
........the model year 2016, Subaru has dropped the XV from its name and it will just be called Crosstrek.

จาก  https://en.wikipedia.org/wiki/Subaru_Impreza#XV_.2F_Crosstrek )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2016, 11:11:46 โดย tarahlm »

จากหน้าเว็บของ Subaru.com เลย ที่เอา consumer report ของ Subaru Forester
และ Subaru Crosstek (ชื่อเดิม Subaru XV Crosstek) มาลงให้ดาวน์โหลดบนหน้าเว็บเลย

http://www.subaru.com/consumer-reports.html

Subaru Forester จะอยู่ในกลุ่ม small SUV (ร่วมกับ Mazda CX5, Honda HR-v,Toyota Rav4)
http://files.parsintl.com/eprints/SUBARU/88484.pdf

Subaru Crosstek จะอยู่ในกลุ่ม subcompact SUV (ร่วมกับ Mazda CX3, Honda HR-V)
http://files.parsintl.com/eprints/SUBARU/88486.pdf

( In North America, the XV was sold as the Subaru XV Crosstrek ....
........the model year 2016, Subaru has dropped the XV from its name and it will just be called Crosstrek.

จาก  https://en.wikipedia.org/wiki/Subaru_Impreza#XV_.2F_Crosstrek )

ตามข้อมูลเว็บ แปลว่า หลัง 2016  XV บอดี้เดิม แต่โฉมใหม่ ชื่อใหม่ ถูกจัด ไป อยู่กลุ่มเดียวกับ Subcompact SUV
ซึ่งหาก  เป็นตามนั้น หากมอง คู่แข่ง เป็นหลัก ผมก็ยอมรับ และเห็นด้วยกับ การจัดกลุ่มตามนี้  ในฝจก็เห็นอยู่ว่า XV มันชนะ และะนำในหกลุ่ม Subcompact
ซึ่งผมโหวต 3 อยู่แล้ว แต่ อยากให้เปลี่ยน Mazda 1.3 ไปลงกลุ่ม ECO car จะได้ไหม

อา เห็นผล เทส ผล score ของหลายๆ ค่าย XV มาโด่งเลย อยากซื้อแล้วสิ ราคา บ้านเราก็ดันพอๆ ก็ HR-V และ CX-3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2016, 08:43:09 โดย mamaman »

ออฟไลน์ TRcdi

Subaru Forester จะอยู่ในกลุ่ม small SUV (ร่วมกับ Mazda CX5, Honda HR-v,Toyota Rav4)

ตามข้อมูลเว็บ แปลว่า หลัง 2016  XV บอดี้เดิม แต่โฉมใหม่ ชื่อใหม่ ถูกจัด ไป อยู่กลุ่มเดียวกับ Subcompact SUV
ซึ่งหาก  เป็นตามนั้น หากมอง คู่แข่ง เป็นหลัก ผมก็ยอมรับ และเห็นด้วยกับ การจัดกลุ่มตามนี้  ในฝจก็เห็นอยู่ว่า XV มันชนะ และะนำในหกลุ่ม Subcompact
ซึ่งผมโหวต 3 อยู่แล้ว แต่ อยากให้เปลี่ยน Mazda 1.3 ไปลงกลุ่ม ECO car จะได้ไหม

อา เห็นผล เทส ผล score ของหลายๆ ค่าย XV มาโด่งเลย อยากซื้อแล้วสิ ราคา บ้านเราก็ดันพอๆ ก็ HR-V และ CX-3

+Like  คุยกัน และยอมรับกันด้วยเหตุและผล
เยี่ยมมากครับ

ออฟไลน์ ottomjd

• Jr. Member
  • **

ขอบคุณข้อมูลคุณ tarahlm มากครับ ที่เอามาฝาก
ทาง Subaru เขาจัดข้อมูลไว้ให้เอง จะได้เลิกดราม่ากันสักที  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2016, 09:58:57 โดย ottomjd »