ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง mini cooper s น่าเล่นไหมครับ  (อ่าน 7106 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mon8118

• Sr. Member
สอบถามเรื่อง mini cooper s น่าเล่นไหมครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 16:02:32 »
พอดีเพื่อนผมมันฝากถามว่า mini cooper s มือสองน่าใช้ไหมครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องมินิเลย เลยลองมาถามเพื่อนๆในนี้ดูครับ เท่าที่ผมทราบมันเป็นรถที่ขับสนุก ช่วงล่างเกาะแต่แข็งมาก แล้วมินินี่รถมันจุกจิกมากไหมครับ ค่าใช้จ่ายในการเซอร์วิสแพงมากไหมครับ
ปล.เดิมเพื่อนผมมันขับ teana j32 เหมือนผมนี่แหละครับ แต่มันอยากลองเปลี่ยนแนวรถดูครับ ดูๆไว้เป้นตัว clubman r55 กับ ตัวcoupe ครับ กะว่าจะซื้อมาเก็บไว้ใช้ยาวๆครับ
ปล.2 ส่วนใหญ่ไปไหนมาไหนกับแฟนมันแค่2คน เลยไม่ซีเรียสเรื่องพื้นที่ภายในครับ
ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนล่วงหน้ามากๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2016, 16:17:37 โดย Mon8118 »
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ Eihander

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่อง mini cooper s น่าเล่นไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 22:27:49 »
Mini Cooper S น่าเล่นครับ ขับสนุก ช่วงล่างแข็งแต่เกาะดี ขับขี่มั่นใจ ส่วนมากนั่ง 2 คนแนะนำให้เล่นตัว Coupe ครับ สวยแปลกตาดีมีน้อยไม่โหล ได้ยินมาว่าผลิตมาแค่ 8,XXX คัน (รุ่น Hatchมี 1 ล้านกว่าคัน) ได้เครื่อง N18 แล้วปรับปรุงข้อเสียจาก N14 ทนทานกว่าหน่อยเท่าที่ใช้ก็ไม่จุกจิกนะครับ เสียที่คอมแอร์ดังไปหน่อยและดังเกือบทุกคัน แล้วก็ไอ้กะโหลกวาวน้ำชอบเสียเป็นเรื่องปกติ แต่อู่นอกดี ๆ มีเยอะ ค่าซ่อมก็ระดับเดียวกับ BMW ครับ

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่อง mini cooper s น่าเล่นไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 08:27:29 »
แนะนำตัว 3 ประตูครับ ถึงจะได้ความเป็น mini จริงๆ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 11:40:55 »
Mini copperS Coupe เรียกยากดีครับ

เห็นมือสองมีไม่กี่คัน ราคาดีครับ สนใจเหมือนกัน รถมีไม่มาก

แต่อะไหล่ตัวถังระวังหน่อยล่ะกันครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 14:54:12 »
ใช้ดีครับ ขับสนุก มุดมันส์ กินน้ำมันนิดหน่อย
ปัญหา 2 อย่างสำหรับพี่ผมที่ใช้อยู่คือ
1. พื้นที่คับแคบ
2. ช่วงล่างแข็งค่อนข้างมาก
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 22:08:56 »
Mini เป็นรถที่ถ้าคุณขับแล้ว ถ้าไม่หลงรักก็จะเกลียดมันไปเลยครับ มันขับดีขับสนุก เกาะหนึบแต่อาจจะไม่สบายนัก ช่วงล่างถ้าแข็งไปก็แก้ได้ไม่ยากเย็น เรื่องจุกจิกไหม ก็ไม่นะ อะไหล่ก็เสื่อมตามอายุของมัน เช่น วาล์วน้ำ ทุกๆ แสนโลก็พัง เป็นต้น เรื่องค่าบำรุงรักษาถ้าซ่อมข้างนอกย่อมถูกกว่าศูนย์ แต่ถ้ารู้จักหาของหน่อยก็ประหยัดได้เยอะ แพงกว่ารถญี่ปุ่นไม่มากครับ แต่ส่วนใหญ่ที่เห็นแพงๆกันเพราะเค้าฟันกันยังไงล่ะ เช่น ถ้าคุณไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ มีร้านนึงแถวหน้ารามเคยฟันผมไป 5 พัน แต่อีกร้านคิดผม พันกว่าบาท พอทำเองเหลือไม่ถึงพัน อย่างนี้เป็นต้น

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 18:36:15 »
เคยลองขับ Mini โฉมล่าสุดนะครับ แต่ไม่ใช่ตัว S

ที่คนบอกว่าช่วงล่างแข็งกระด้างมากๆ
สำหรับผม  ผมว่าแข็ง แต่ไม่กระด้างเลย  มันซับแรงได้ดี คล้ายๆ BMW เลย
แต่พอมันเจอเนินต่างๆ มันจะรับรู้แรงขึ้นมา แต่มันไม่ได้สะท้าน สะเทือน กระด้าง

สำหรับผม  ถือว่าขับสนุก มั่นใจมาก และรับได้สบายๆ กับที่คนบอกว่าแข็งสะเทือนถึงไส้ใน เพราะพอขับที่ความเร็วเดินทาง 100+ มันกลายมาเป็นความหนึบแน่น

ปล. มือ2 Mini ขอเตือนก่อนว่าค่าซ่อมแพงนะครับ  เข้า0น่าจะแพงกว่า BMW เลยทีเดียว