ผู้เขียน หัวข้อ: CITY 2012 เบรคคู่หลังมีเสียงกึก  (อ่าน 1782 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
CITY 2012 เบรคคู่หลังมีเสียงกึก
« เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 19:59:27 »
สังเกตเวลาเบรกจะกดลึกหรือตี้น เครี่องจนเย็นจะร้อน จะมีเสียงดัง กึก ครั้งเดียวเเล้วหายไป เสียงจะมาเเบบสุ่มๆบอกเป็นเเพทเทินไม่ได้เเละจะมาเรี่อยๆเวลาเบรก
เเต่เบรกมือยังปกติอยู่ เบรคก็ไม่ลี่น เลยยังไม่เข้าศูนย์ (หมดประกันเเล้วด้วย ) อยากทราบว่าเกิดจากอะไรครับ ผมไม่ทราบว่าเป็นตั้งเเต่ตอนไหนเพราะเป็นของเเม่มาก่อน(ซึ่งเเน่นอนว่าขับอย่างเดียว) เเต่พอผมมาใช้ถึงได้ยินเสียง

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
Re: CITY 2012 เบรคคู่หลังมีเสียงกึก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 21:24:00 »
ไม่เกี่ยวกับ กระทู้นะครับ  แต่ขอเล่าประสบการณ์
เคยขับทางไกลให้กับรุ่นพี่ที่ทำงาน(ผู้หญิง)  ระยะทางไปกลับประมาณ 400 โล
รถออกกลางปี 2012 ตอนนั้นประมาณ ปลายปี 2012 
สิ่งที่ผมประหลาดใจคือ เบรคเท้าต้องใช้แรงในการเบรคมาก  เหมือนลื่น  เบรคไม่อยู่ แต่เอาเข้าจริงๆ  ก็อยู่นะ  แต่ต้องใช้แรง  ถามเขา เขาก็ว่าปกติ
ถ้าเทียบกับเรนเจอร์ T6 ของผมซึ่งออกปีเดียวกัน คนละฟิล เลยครับ  ของผมแตะเบา นิดเดียวก็หน่วงแล้ว แตะแรงหัวทิ่มเอา
และถ้าเทียบกับเก๋งเก่าของผม ผมยังมั่นใจเบรคในรถเก๋งเก่าของผมมากกว่า หรือว่าผมยังไม่คุ้นก็เป็นได้
กลับมา ผมค้นหาในอากู๋  ปรากฎว่าในคลับ เขาก็ว่าเบรคมีอาการประมาณนั้น  ถ้าจะให้ดีต้องเปลี่ยนผ้าเบรค  แต่แกก็ใช้ของแกจนทุกวันนี้ ไม่รู้ไปเปลี่ยนผ้าเบรคมาหรือยัง

อยากฟังความเห็นของสมาชิก ที่ใช้รุ่นนี้อยู่ ว่าเบรคติดรถจากโรงงานฟิลลิ่งเป็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ tvm

• Hero Member
Re: CITY 2012 เบรคคู่หลังมีเสียงกึก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 10:22:14 »
เบรกกึก บางทีก็แค่กิ๊ปตัวยึดผ้าเบรค ถ้าไม่สบายใจก็เข้าอู่ หรือศูนย์ แต่ถ้าเบรคอยู่ ไม่ห่วงอะไร ก็ใช้ไปครับ

ลักษณะการเบรคจากที่เคยใช้เมื่อนานนนนนมากกแล้ว ก็เป็นรถที่เบรคดี ไม่ถึงกับลึกมาก แต่ไม่ได้ตื้น แตะหัวทิ่มแบบพวกวีออสรุ่นก่อน ครับ