ผู้เขียน หัวข้อ: seinta จ๋า ขอบายนะจ๊ะ  (อ่าน 11286 ครั้ง)

arttie

• บุคคลทั่วไป
seinta จ๋า ขอบายนะจ๊ะ
« เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 15:54:14 »
ผมต้องการรถไว้รับส่งลูกไปโรงเรียน มองรถที่มีศูนย์ใกล้บ้าน ทนทาน เลยมองไปที่ Yaris
พอดีมีเข้าพอด Seinta มาเลยอยากได้ครับ อยากลองขับดู อยากดูวัสดุ แล้วก็การพับเบาะนะครับ
การขับขี่นี่ก็คล้ายๆกับแจ๊สGEนะครับ ที่เคยใช้อยู่
แต่วัสดุภายใน ผมบอกเลยว่าแจ๊สกินขาดการพับเบาะก็ดีกว่า ความแข็งแรง วัสดูเบาะก็ค่อนข้างหยาบ
ไม่แข็งแรงเลย โดยเฉพาะเบาะแถว3 ถามว่านั่งได้ไหม นั่งได้ครับ แต่มันไม่แข็งแรงเอาซะเลย
จุดยึดมันค่อนข้างเปราะบางไปนิด แถมเบาะชันมากทั้งๆที่สามารถให้มันเอนก็ได้แต่ไม่ทำ
ตอนพับเบาะแถม3ที่พลาสติคครอบด้านข้างตรงข้อพับเบาะ แทบจะหลุดออกมาเลยครับแล้วเก็บงานไม่เรียบร้อยเลย
พับราบเรียบเพื่อขนของ ก็ไม่พอดีง่อนแง่นยังไงพิกล สรุปว่าเบาะแถว3 นั่งได้ครับ แต่อย่าพับบ่อยครับ
ไม่เกิน 10 ครั้งผมว่าต้องเคลมเบาะใหม่แน่ๆครับ เลยเข้าใจรถประกอบอินโดเลยว่างานเป็นอย่างไร(เคยได้ยินว่า เบาะเป็นงานซัพพลายในไทย)
ภายนผมว่า Yaris ที่ีเคยไปลองนั่งดูยังดูดีกว่าซะอีก :-[ :-[
สรุป ภรรยาบอก เอาYaris ดีไหม ถูกว่ากัน เกือบ 300,000 รวมส่วนลดแล้ว
ภายในดีกว่ามากงานเรียบร้อยกว่า มีดีตรงประตูไฟฟ้า กับจอตรงกลางแถว2 เลยไม่รู้ว่าจะจ่ายแพงไปทำไม

ตอนนี้ยังไม่รีบใช้เท่าไหร่ ขอรอ Nissan Note ก่อนแล้วกัน :-* :-*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2016, 15:56:36 โดย arttie »

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: seinta จ๋า ขอบายนะจ๊ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 16:40:39 »
ถ้าโชคดี Freed อาจได้โผล่เป็นตัวเลือกกระมังครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 16:41:53 »
ว่าด้วยรถอินโด ผมเคยใช้อินโนว่ามาตั้งหลายปีมันก็ไม่ได้เป็นอะไรนะ วัสดุก็ไม่ได้แย่
ส่วนเคส จขกท.ใช้แค่รับส่งลูกผมว่าเอายาริสดีแล้ว ไม่รู้จะเพิ่มเงินไปเพื่ออะไร

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 16:47:46 »
อุ๊ฟส์

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 16:59:11 »
ว่าด้วยรถอินโด ผมเคยใช้อินโนว่ามาตั้งหลายปีมันก็ไม่ได้เป็นอะไรนะ วัสดุก็ไม่ได้แย่
ส่วนเคส จขกท.ใช้แค่รับส่งลูกผมว่าเอายาริสดีแล้ว ไม่รู้จะเพิ่มเงินไปเพื่ออะไร
  อินโนว่างานประกอบและวัสดุจะดีกว่า Avanza   
        เหมือนคัมรี่ งานประกอบและงานวัสดุจะดีกว่าอัลติส

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 17:08:37 »
นี่น่าจะเป็นอีกเหตุผลนึงที่ราคาเปิดมาไม่แรงรึเปล่า..
โตโยต้าเปิดราคามาหลายๆรุ่น
ก็เพิ่งมีรุ่นนี้แหล่ะที่ราคาถูกจริตคนไทยส่วนมาก
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 17:23:53 »
คุณภาพตามราคาครับ
ทำราคาขนาดนี้ได้ผมก็ทึ่งแล้ว
วัสดุจะเกรดต่ำหน่อยผมก็ว่ามันสมเหตุผลแล้ว
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 17:30:47 »
เบาะว่าไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่ก็ ดีกว่า Spin นะครับ

รายนี้นั่งไม่ได้เลย หลังขดหลังแข็ง
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 18:31:07 »
ถ้าเลือกรถ โดยดูแค่วัสดุ แล้วตัดสินได้แล้ว โดยไม่ได้ลองขับ

ผมว่าเป็นตรรกะที่ตลกดี แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลนะครับ

arttie

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 18:35:52 »
ถ้าเลือกรถ โดยดูแค่วัสดุ แล้วตัดสินได้แล้ว โดยไม่ได้ลองขับ

ผมว่าเป็นตรรกะที่ตลกดี แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลนะครับ

::) ::) ::) ลองแล้วครับ พิลลิ่งเดียวกับ Jazz GE แต่ว่ามันสูงกว่า และยาวกว่า อัตราเร่งจัดว่าไม่อืดครับ
แต่ราคา กับวัสดุ  ผมว่าผมมอง ยาริสดีกว่า หรือมองรถอเนกประสงค์แบบแจ๊สดีกว่า
ส่วนต่างมันเยอะเกินครับ

ปล เป็นศูนย์ที่รู้จักนำมาให้ลองครับ เพราะเค้ายังไม่เปิดเทสนะครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 18:37:25 »
ปล จากข้างบนเหมือนกัน ทำไมผมลืม

รถผม (X-Trail ตัวที่แล้ว) ก็อินโดนะเออ นอกจากปะเก็นท่อไอเสียดัง ยังไม่มีดีเฟกต์อย่างอื่นเลยนะ โขวโบก...

อย่าดูถูกว่ามันเป็นอินโดเลยครับ (จีนก็เหมือนกัน จีนมีตั้งแต่พรีเมียมยันแบกะดิน)
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

arttie

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 18:48:49 »
ปล จากข้างบนเหมือนกัน ทำไมผมลืม

รถผม (X-Trail ตัวที่แล้ว) ก็อินโดนะเออ นอกจากปะเก็นท่อไอเสียดัง ยังไม่มีดีเฟกต์อย่างอื่นเลยนะ โขวโบก...

อย่าดูถูกว่ามันเป็นอินโดเลยครับ (จีนก็เหมือนกัน จีนมีตั้งแต่พรีเมียมยันแบกะดิน)
;D ;D ผมใช้ตัว ปัจจุบัน 2.5ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 19:03:48 »
ที่ว่าเบาะเป็นของโรงงานไทย........จริงๆแล้วคือ เบาะหนังของตัว Top ครับ ตัวเบาะผ้า จะมาจากอินโดเลย

ส่วนเรื่องวัสดุ ผมก็อยากดูเหมือนกัน ยังไม่เคยสัมผัสตัวเป็นๆเลย

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 19:05:34 »
ถ้าเทียบกับรถแบบเดียวกัน ผมว่า Sienta ภาพรวมโอเคกว่า Mobilio และ BR-V นะ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 19:08:10 »
จะซื้อรถทั้งทีต้องแบบเจ้าของกระทู้ครับ
ลองขับก่อน ไม่ชอบไม่ต้องซื้อครับ

แต่สำหรับผมแล้วรุ่นนี้ถือว่าคุ้มอยู่ครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 19:30:03 »
เบาะแถว 3 ก็เอนได้นิครับ ผมว่ามันนั่งดีกว่าแถว 3 ของ ppv บางรุ่นซะอีก แต่ผมก็เห็นด้วยว่ากลไลพับเบาะมันดูบอบบางน่ากลัวพังอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 20:27:38 »
สงสัย freed จะขายได้อีกคันแล้ว ฮ่าๆ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 20:29:39 »
มีงานเปิดตัวศุกร์นี้ สงสัยต้องไปดูซะหน่อยแล้ว

เห็นแค่ spec ในกระดาษกับราคา มันช่างเร้าใจกว่าพี่โตทุกรุ่นในรอบ 10 ปีนี้เลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• Sr. Member
  • ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 20:42:43 »
ขอสอบถามเรื่องช่วงล่างหน่อยครับ เมื่อเทียบกับ GE เป็นอย่างไรบ้าง พอดีใช้ GE อยู่เช่น และกำลังหารถแนวๆ นี้เช่นกัน
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 21:04:29 »
รอfreed กับinnovaก่อนคับผม

promt

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 21:15:26 »
อาจจะ เหมือนโมบิลิโอ้ โอ้โอ ตอนเปิดตัวใหม่ๆ

เข้าไปดู ผิดหวังมาก

arttie

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 21:15:33 »
ขอสอบถามเรื่องช่วงล่างหน่อยครับ เมื่อเทียบกับ GE เป็นอย่างไรบ้าง พอดีใช้ GE อยู่เช่น และกำลังหารถแนวๆ นี้เช่นกัน

การขับขี่ใกล้เคียงกันครับ ช่วงล้างคล้ายๆกัน แต่ช่วงความเร็วต่ำค่อนข้างนิ่มอีกอย่างนั่งหลายคนครับ ไม่กล้าขับเร็ว

ส่วนวัสดุภายในผมให้ GE ดีกว่าครับ ทั้งเบาะที่นั่งสบายกว่า ชิ้นงานพลาสติคที่เกรดดีกว่า และที่แน่ๆเบาะ GE นั่งสบายกว่าครับ
เสียดายฟรีดไม่เข้าไทยนะครับ

ที่บ้านใช้ Xtrail 2.5 กับ New Alphard และ AccordG8 และเคยใช้ GE  กับ FB มาก่อนครับ

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 22:05:45 »
ถ้าผมจะดูเจ้าSienta ผมจะไม่เอาJazz Yarisมาเปรียบเทียบ
เหตุผล รถคนละSegment ราคาต่างกัน วัตถุประสงค์ในการใช้งานต่างกัน
กับราคา8แสนกว่า ถ้าเทียบวัสดุอย่างเดียว ยังไงรถเอนกประสงค์ที่นั่งเยอะกว่าอย่างSientaก็แพ้Jazz Yarisในเรื่องวัสดุ

แต่กับคนที่ต้องการรถอเนกประสงค์ หลังคาสูง ขนของสูงๆได้ในบางเวลา(ไม่ได้ขนของสูงใหญ่ตลอดเวลา) มีลูก มีสมาชิกในบ้านหลายคน ชอบออกตจว.ไปเที่ยวบ้าง ได้ประตูสไลด์ไฟฟ้าเผื่อผู้สูงอายุในบางเวลา ออฟชั่นไม่ขี้เหร่ และเงื่อนไขทั้งหมดนี้ในราคาไม่เกิน9แสน Sientaคือตัวเลือกที่ดีครับ คนเหล่านี้ไม่ได้ดูวัสดุเป็นประเด็นหลักในการเลือกรถ

เพื่อนผมคนนึง มีภรรยาและลูกเล็กๆอีก2คน ยังไปออกBR-Vที่แพงกว่าJazzเป็นแสน เหตุผลเพราะเค้าได้ใช้ความอเนกประสงค์ของBR-Vจริงๆ มีลูกสอง ขนจักรยานไปปั่นนอกเมือง ขนอุปกรณ์ไปแคมป์ปิ้ง แล้วลูกเล็กๆ2คนนี่ออฟชั่นเยอะ ขนได้สบายมาก เพื่อนผมมันบอกแบบนี้นะ ไม่เสียดายเงินเลยกับBR-V

จขกท.ไม่เลือกSientaก็ดีแล้วครับ เพราะคงไม่ได้ใช้ความอเนกประสงค์ของมันจริงๆ หาตัวเลือกที่ประหยัดและตอบโจทย์มากกว่านี้ก็มาถูกทางแล้วครับ ^_^

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• Sr. Member
  • ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 22:49:29 »

การขับขี่ใกล้เคียงกันครับ ช่วงล้างคล้ายๆกัน แต่ช่วงความเร็วต่ำค่อนข้างนิ่มอีกอย่างนั่งหลายคนครับ ไม่กล้าขับเร็ว

ส่วนวัสดุภายในผมให้ GE ดีกว่าครับ ทั้งเบาะที่นั่งสบายกว่า ชิ้นงานพลาสติคที่เกรดดีกว่า และที่แน่ๆเบาะ GE นั่งสบายกว่าครับ
เสียดายฟรีดไม่เข้าไทยนะครับ

ที่บ้านใช้ Xtrail 2.5 กับ New Alphard และ AccordG8 และเคยใช้ GE  กับ FB มาก่อนครับ

ขอบคุณครับ แปลว่าการขับขี่ค่อนข้างวัยรุ่น แต่ช่วงล่างนิ่ม ไม่ตึงตังเช่น GE
ส่วนเรื่องวัสดุขอลองไปดูของจริงก่อน
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 22:52:10 »
ความเห็นผมน่ะ ไปดูไปลองมาล่ะ นั่ง 3 คน ช่วงล่างโอเค ออกตัวอืดๆหน่อย แต่ถ้าตัวรถลอยลำแตะคันเร่งนิดเกียวก็พุ่งได้ไม่ยาก ผมว่ามันคนละเรื่องกับแจ๊สกับยาริสเลย ห้องโดยสารไอ้นี่โปร่งกว่ามาก มีแอร์หลังด้วย แต่ถ้าจะให้ซื้อรุ่นนี้ผมคงเอาตัวล่าง 7 แสนพอครับ เบาะหนังไปหุ้มเอง

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 22:57:49 »
เป็นผมจะซื้อมาแล้วถอดที่นั่งแถวสามออก  ::)

ออฟไลน์ thanakorn

• Full Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 23:34:17 »
ไม่ต้องถอดเบาะออกหรอกครับมันซ่อนใต้เบาะแถวสองได้ ถ้าเทียบกับอแวนซ่าผมว่าดีขึ้นมากมาย ความรู้สึกไกล้เคียงแจ้สนี่ถือว่าทำได้ดีเลยเพราะรถสูงส่วนมากจะโงนเงนหน่อย รอดูอินโนว่า ต่อไป

ออฟไลน์ Kui

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 00:40:00 »
ถ้าผมจะดูเจ้าSienta ผมจะไม่เอาJazz Yarisมาเปรียบเทียบ
เหตุผล รถคนละSegment ราคาต่างกัน วัตถุประสงค์ในการใช้งานต่างกัน
กับราคา8แสนกว่า ถ้าเทียบวัสดุอย่างเดียว ยังไงรถเอนกประสงค์ที่นั่งเยอะกว่าอย่างSientaก็แพ้Jazz Yarisในเรื่องวัสดุ

แต่กับคนที่ต้องการรถอเนกประสงค์ หลังคาสูง ขนของสูงๆได้ในบางเวลา(ไม่ได้ขนของสูงใหญ่ตลอดเวลา) มีลูก มีสมาชิกในบ้านหลายคน ชอบออกตจว.ไปเที่ยวบ้าง ได้ประตูสไลด์ไฟฟ้าเผื่อผู้สูงอายุในบางเวลา ออฟชั่นไม่ขี้เหร่ และเงื่อนไขทั้งหมดนี้ในราคาไม่เกิน9แสน Sientaคือตัวเลือกที่ดีครับ คนเหล่านี้ไม่ได้ดูวัสดุเป็นประเด็นหลักในการเลือกรถ

เพื่อนผมคนนึง มีภรรยาและลูกเล็กๆอีก2คน ยังไปออกBR-Vที่แพงกว่าJazzเป็นแสน เหตุผลเพราะเค้าได้ใช้ความอเนกประสงค์ของBR-Vจริงๆ มีลูกสอง ขนจักรยานไปปั่นนอกเมือง ขนอุปกรณ์ไปแคมป์ปิ้ง แล้วลูกเล็กๆ2คนนี่ออฟชั่นเยอะ ขนได้สบายมาก เพื่อนผมมันบอกแบบนี้นะ ไม่เสียดายเงินเลยกับBR-V

จขกท.ไม่เลือกSientaก็ดีแล้วครับ เพราะคงไม่ได้ใช้ความอเนกประสงค์ของมันจริงๆ หาตัวเลือกที่ประหยัดและตอบโจทย์มากกว่านี้ก็มาถูกทางแล้วครับ ^_^

ผมเห็นด้วยเลย รถมันคนละแนวกันเท่าที่ลองนั่งลองขับ ผมชอบมันมากกว่าBRV นะ แต่ยังไม่ได้ตัดสินใจ รอดูFREED ก่อน

Nonlamer

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 02:46:24 »
ถ้ารถประเภทนี้นี้ไม่ตอบโจทย์ ก็มองรถประเภทอื่นถูกแล้วครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 06:18:45 »
สุดท้ายก็อยู่ที่การใช้งานและความพอใจของแต่ละคนละครับ ผมชอบนะ seinta เทียบกับ freed, avanza , BR-V และกับเงินที่จ่ายไป ถ้าเงินเยอะกว่านี้ผมก็จะมองรถที่ดีขึ้นไปอีกอยู่ดี แต่ถ้าเน้นเอาไว้ขนของนะ คันนี้คุ้มมากๆใน seg นี้
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ