ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง น้ำยาเคลือบรถครับ  (อ่าน 4283 ครั้ง)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
สอบถามเรื่อง น้ำยาเคลือบรถครับ
« เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 14:19:16 »
มันมีสเปรย์น้ำยาเก็บฝุ่น หรือปรับสภาพผิวรถหรือเปล่าครับ ?

คือรถเพิ่งล้าง แล้วจอดในร่ม แต่ช่วงนี้ฝนตกบ่อย โดนละอองฝนบ้าง หรือ ฝนสาดบ้าง
พอแห้งก็เป็นลอยเม็ดฝุ่น คราบ ด่าง

ในกรณีนี้  แค่ปัดฝุ่นก็พอ หรือ มีน้ำยาเคลือบตาม (ให้เงา) หรือเปล่าครับ โดยไม่ต้องล้างรถ  :-X

รบกวนแนะนำด้วย ขอบคุณมากครับ  :)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่อง น้ำยาเคลือบรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 14:41:08 »
มีสเปรย์เช็ดเก็บฝุ่นครับ เรียกว่า Detailer มีหลายยี่ห้อ ใช้เก็บฝุ่น ทำความสะอาดรถได้ดี
บางยี่ห้อก็เช็ดคราบอย่างเดียว บางยี่ห้อบอกว่ามีสารเคลือบให้เงา มีสารช่วยลดการเกาะของฝุ่นด้วย

ฉีด ๆ แล้วเช็ดด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์ (ควรใช้ผ้าแบบขนยาว)
ใช้แล้วสะอาดเอี่ยม ง่าย จบไว แต่ผ้าต้องสะอาดนะครับ ถ้าผ้าสกปรกหรือมีขี้ฝุ่น รถจะเป็นรอยขนแมว

ลองดูครับ คราบน้ำ คราบสกปรกต่าง ๆ หาย แต่อย่าใช้ตอนที่ขี้ฝุ่นเกาะรถเยอะมาก ๆ แบบนี้ต้องล้างรถ

ถ้าจะให้ดี ลงแวกเคลือบรถไว้ด้วย ช่วยรักษาผิวรถ แล้วพอรถมีขี้ฝุ่น มีคราบสกปรก ก็เอา detailer มาเช็ด จะเช็ดเฉพาะจุดที่สกปรก หรือทั้งคันก็ได้ แต่ผ้าต้องสะอาดนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2016, 14:45:04 โดย Amaranthe »

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: สอบถามเรื่อง น้ำยาเคลือบรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 15:21:26 »
ถ้าฝนตกแล้วมันแห้งเอาทิ้งเป็นคราบดวงๆไว้

แปลว่าสีรถคุณโดนในตรงๆล่ะครับ

เคยเครือบสีรถไหมครับ หรือแค่ล้างรถอย่างเดียว

ถ้าไม่เคยเครือบลองดูครับ ครีน และเครือบซักเดือนล่ะครั้ง

ต่อไปถ้าฝนสาดก็จะไม่ค่อยเป็นคราบครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 16:26:51 »
ถ้าฝนตกแล้วมันแห้งเอาทิ้งเป็นคราบดวงๆไว้

แปลว่าสีรถคุณโดนในตรงๆล่ะครับ

เคยเครือบสีรถไหมครับ หรือแค่ล้างรถอย่างเดียว

ถ้าไม่เคยเครือบลองดูครับ ครีน และเครือบซักเดือนล่ะครั้ง

ต่อไปถ้าฝนสาดก็จะไม่ค่อยเป็นคราบครับ

เคลือบเดือนละครั้งครับผม
หลังล้างรถ ก็ลงพวก quick wax บ้างครับ
ไม่รู้ใช้ได้ป่าว  ???

มีสเปรย์เช็ดเก็บฝุ่นครับ เรียกว่า Detailer มีหลายยี่ห้อ ใช้เก็บฝุ่น ทำความสะอาดรถได้ดี
บางยี่ห้อก็เช็ดคราบอย่างเดียว บางยี่ห้อบอกว่ามีสารเคลือบให้เงา มีสารช่วยลดการเกาะของฝุ่นด้วย

ฉีด ๆ แล้วเช็ดด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์ (ควรใช้ผ้าแบบขนยาว)
ใช้แล้วสะอาดเอี่ยม ง่าย จบไว แต่ผ้าต้องสะอาดนะครับ ถ้าผ้าสกปรกหรือมีขี้ฝุ่น รถจะเป็นรอยขนแมว

ลองดูครับ คราบน้ำ คราบสกปรกต่าง ๆ หาย แต่อย่าใช้ตอนที่ขี้ฝุ่นเกาะรถเยอะมาก ๆ แบบนี้ต้องล้างรถ

ถ้าจะให้ดี ลงแวกเคลือบรถไว้ด้วย ช่วยรักษาผิวรถ แล้วพอรถมีขี้ฝุ่น มีคราบสกปรก ก็เอา detailer มาเช็ด จะเช็ดเฉพาะจุดที่สกปรก หรือทั้งคันก็ได้ แต่ผ้าต้องสะอาดนะครับ

ขอบคุณครับผม  :D

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 16:28:06 »
น้ำยาเก็บฝุ่นเรียกว่า detailer ครับ คุณสมบัติที่ฝอยเอาไว้คือทำให้ความคมของเม็ดฝุ่นนุ่มลง เช็ดแล้วไม่เป็นรอยขนแมว(มั้ง)
   ตัวที่ผมใช้ประจะเพราะอยู่คอนโดคือ น้ำยาพวก waterless ครับจะคล้ายๆการล้างรถเลยแต่ใช้น้ำน้อยครับฉีดแล้วเช็ด เสร้จแล้วก็ลง spray wax อีกครั้ง 2 3 วันค่อยมาจัดการด้วย detailer อีกครั้ง

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 18:16:58 »
โดนละอองฝนพอฝนหยุดรีบเช็ดแห้งครับ ปล่อยให้แห้งเองมันจะเป็นคราบน้ำ

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 21:49:57 »
E220d ผมใช้ Meguiar's quick ultimate detailing (เก็บฝุ่นรอบแรก ใช้ Micro ผืนใหญ่มาก)+ Mirror Glaze #135 synthetic spray detailer (เก็บฝุ่นที่เหลือกับเคลือบ) ผมล้าง 10-15 วันครั้ง

ช่วงฝนตกผมล้างน้ำเปล่ามือลูบ แล้วใช้สองตัวบน

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 03:40:47 »
มันมีสเปรย์น้ำยาเก็บฝุ่น หรือปรับสภาพผิวรถหรือเปล่าครับ ?

คือรถเพิ่งล้าง แล้วจอดในร่ม แต่ช่วงนี้ฝนตกบ่อย โดนละอองฝนบ้าง หรือ ฝนสาดบ้าง
พอแห้งก็เป็นลอยเม็ดฝุ่น คราบ ด่าง

ในกรณีนี้  แค่ปัดฝุ่นก็พอ หรือ มีน้ำยาเคลือบตาม (ให้เงา) หรือเปล่าครับ โดยไม่ต้องล้างรถ  :-X

รบกวนแนะนำด้วย ขอบคุณมากครับ  :)

ส่วนตัวนะครับ ผมว่าล้างแล้วเคลือบน่าจะปลอดภัยกว่า 1-2อาทิตย์ล้างที เคลือบเดือนละครั้ง1-2ครั้งแล้วแต่สะดวกครับ

สเปร์ยน้ำยาเก็บฝุ่น ฉีดไปฝุ่นอาจจะอ่อนตัวขึ้น คมฝุ่นอาจจะลดลง อย่างไรมันก็มีฝุ่นอยู่ดี พอเอาผ้าไปลูบ...ส่วนตัวนึกแล้วสยองครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 08:06:30 »
E220d ผมใช้ Meguiar's quick ultimate detailing (เก็บฝุ่นรอบแรก ใช้ Micro ผืนใหญ่มาก)+ Mirror Glaze #135 synthetic spray detailer (เก็บฝุ่นที่เหลือกับเคลือบ) ผมล้าง 10-15 วันครั้ง

ช่วงฝนตกผมล้างน้ำเปล่ามือลูบ แล้วใช้สองตัวบน
2ตัวนี้ดีมากครับ และสีเบ็นซ์ก็พ่นมาดีและแล็กเกอร์หนามากด้วย
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 09:48:51 »
ผมเลิกใช้ดีเทลเลอร์เพื่อเก็บฝุ่นไปแล้วครับ
ตั้งแต่จอดรถแล้วเห็นแสงไฟสะท้อนจากสปอทไลท์ที่สว่างๆส่องมาที่ตัวรถ :'(
ใช้วิธีอดทน รอล้างปลายสัปดาห์รอบเดียวจบ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 13:35:23 »
การเคลือบสีก็ช่วยได้พอสมควรเลยครับ แต่ควรศึกษาให้ดีก่อนว่าจะใช้น้ำยาประเภทไหน วิธีใช้ ๆ อย่างไร
เอาที่เหมาะกับที่เราใช้ครับ แต่ขอบอกว่าน้ำยาประเภทจานด่วน จะไๆม่ค่อย work นะครับ การลงเคลือบ ผิวรถต้องสะอาด
ถ้าสกปรกอยู่ รถเป็นรอยแน่ ๆ ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 16:00:29 »
เก็บฝุ่นผมใช้ Meguairs Last Touch แบบแกลลอนครับ
เอามาผสมน้ำอีก 1:1 ประหยัดเงิน ใช้ได้นาน
ไม่มีผลเรื่องเคลือบเท่าไหร่ แต่เก็บฝุ่นดีมาก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2016, 11:42:54 »
ผมก็ใช้พวก wax เคลือบสีมาตลอดส่วนการทำก็แล้วแต่ความอึดในการทำขณะนั้นครับ การเคลือบสีไว้บ่อยๆบุคคลทั่วไปอาจจะเห็นว่าไม่จำเป็น แต่ส่วนตัวผม ผมว่าจำเป็นนะครับ

อย่างรถผมตั้งแต่ซื้อมือสองมาเมื่อ 10 ปี ที่แล้ว ทุกวันนี้สีก็ยังเป็นสีเดิมตอนที่ซื้อมาครับ (มีทำใหม่อยู่แค่สองจุดที่แก้มซ้ายกับฝากระโปรงเพราะโดนเขาถอยหลังมาชน) สีส่วนอื่นผมก็ดูได้อยู่ครับ แม้จะใช้มานานอยู่เหมือนกัน

ส่วนการรักษาสี ขั้นตอนอาจจะดูยุ่งยากหน่อย เช่น ล้างรถ ต่อด้วย ลูบดินน้ำมัน ต่อด้วย ลงคลีนเนอร์ ปิดท้ายด้วย ลง wax ถ้าทำแบบนี้ อาจจะเหนื่อยทั้งวัน แต่ระหว่างเดือน ท่านก็จะแค่ล้างน้ำกํบเช็ดแห้งเฉยๆ ก็ใช้ได้ไปทั้งเดือนครับ โดยไม่จำเป็นต้องไปขัดใหญ่ตามแคร์คาร์ให้ชั้นสีมันบางลงด้วยครับ

ตัวน้ำยาต่างๆก็หาเอาห้างก็ได้มีหลายยี่ห้อ ส่วนของผม ผมใช้ของ zymol ครับ ใช้มาตั้งแต่ตัวถูกๆจนถึงตัวนี้ก็ยังเป็นตัวนี้อยู่ครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN