ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการใช้เบรกมือลงเขา  (อ่าน 9423 ครั้ง)

ออฟไลน์ fuhrer

• Jr. Member
  • **
สอบถามเรื่องการใช้เบรกมือลงเขา
« เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 16:51:55 »
มีเรื่องปรึกษาหน่อยคับ
พอดีสงสัยเรื่องเบรกมือ
ปีที่แล้วผมได้เอารถไปข้บขึ้นเขาลงเขาช่วงทางขึ้นหลังภูชี้ฟ้า
ทางก้ค่อนข้างชัน(ด้านหลังจะชันกว่าฝั่งทางขึ้นด้านหน้า)
ช่วงลงเขาขับมาสักพักนึง รู้สึกว่าเบรกจะไม่ค่อยอยู่(ผมเปลี่ยนมาใช้ผ้าเบรก ยี่ห้อn sport mu spec รู้สึกว่าจะใช้เบรกทางพื้นราบดีมากแต่พอขึ้นเขาจะเบรกไม่ค่อยดีเหมือนมันจะแพ้กับความร้อนระดับนึง)

ทั้งที่ผมก้ใช้engineเบรก ขับสลับเกียร์1-2-3ตลอด (จนบางครั้งเสียงเครื่องร้องกระหึ่ม กลัวเครื่องพังมาก)
แต่บางช่วงที่ชันมากๆเหมือนจะเอาไม่อยู่จนผมเลยลองกดเบรกมือคาไว้ขึ้นมานิดนึงเพื่อช่วยเบรก รู้สึกว่าจะช่วยเรื่องการเบรกขึ้นมาได้พอสมควร เรืองนี้เป็นสิ่งที่สงสัยคับว่าควรทำไหมเวลาเบรกไม่ค่อยอยูแล้วกดเบรกมือช่วย
แต่ไม่ได้กดสุดคือกดคาไว้นิดๆตามเส้นทางแล้วแต่ว่าจะชันน้อยมากแค่ไหน กดถึงจุดที่รู้สึกว่าเบรกเท้าบวกกับการใช้engine เบรก เอาอยู่แล้วค่อยปล่อยเบรกมือ

พอดีเดือนหน้าจะเอารถไปขึ้นภูทับเบิก ช่วงลงเขาค่อนข้างเสียวเคยไปทีนึงแต่ตอนนั้นไม่ได้ใช้ผ้าเบรกตัวนี้ ไม่มีปัญหา
แต่ผ้าเบรกตัวนี้ ขึ้นเขาทีเสียวทุกที ยิ่งทางลงไหลยาวๆนี่ล่ะผมกลัวมากเลย
เผื่อเป็นข้อมูล รถที่ใช้vigo 3.0 ดิสหน้าหลังดรัมคับ เซ็ตเบรกหลังตลอด เวลาเปลี่ยนผ้าเบรก

อยากรู้คับว่าเวลารถเหมือนจะเอาไม่อยู่ใส่เบรกมือคาไว้ระดับนึงไปตามทางระยะนึงมีผลร้ายอะไรไหมคับ

ออฟไลน์ upon thames

• **
Re: สอบถามเรื่องการใช้เบรกมือลงเขา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 17:11:11 »
ไม่ควรทำอย่างยิ่ง
เบรคมือ คือ parking break ใช้เวลาจอดหรือกันรถไหลเท่านั้นครับ
ใช้ตอนรถวิ่งนี้อันตรายมาก ถ้าล้อล็อคท้ายปัดคุณจะควบคุมรถไม่ได้เลย

ใช้ engine break สลับเบรคเท้าประครองรอบเครื่องเท่านั้นครับ

เพิ่มเติม ผ้าเบรคลองเปลี่ยนดูก็ได้ครับ ผมเคยขับ vigo ขึ้นลงดอยอินทนน ใช้ผ้าเบรคศูนย์ก็ไม่รู้สึกเสียวนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2016, 17:21:14 โดย upon thames »

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องการใช้เบรกมือลงเขา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 17:18:03 »
เวลาผมลงเขาหรือลงทางชัน ผมจะพยายามเหยียบเบรคให้ลึกๆแล้วความเร็วลงไปเหลือสัก20กม/ชม แล้วก็ปล่อยไหล แล้วค่อยเหยียบใหม่
ผมกลัวถ้าเลียเบรคแล้วเบรคจะร้อนเกินไป แต่ผมก็ไม่รู้ว่าการเบรคที่ดีควรจะเป็นแบบไหน  ฮ่าๆ

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 17:19:26 »
ตามหลักการ ไม่ควรทำ  ยิ่งเป็นรถปิคอัพ อันตราย เหตุเพราะท้ายมันไม่มีน้ำหนักกดลงพื้น หากดึงหนัก เบา ผิดไปนิดเดียวท้ายออกได้ง่ายๆ ยิ่งเป็นทางลาดชัน อันตรายสุดๆ หากมันเสียการควบคุม ผลลัพย์ร้ายแรงมาก

เอ็นจิ้น และ เเป้นเบรคเท้า เอาอยู่นะ

morphling14

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 17:26:20 »
ผมใช้เอนจิ้นเบรคคุมความเร็วก่อนครับแล้วเสริมด้วยเบรคเท้า, เบรคเท้ากดปล่อย กดปล่อย, คือกดจนชลอความเร็วจนพอใจแล้วปล่อยเบรคครับ ให้ผ้า/จานมีเวลาคลายร้อนบ้าง

ลงเขายาวๆก็เกียร์1ยาวไป รอบเครื่องสูงก็ยังดีกว่าแช่เบรคแล้วเบรคเฟดทีนี้ไม่เหลืออะไรให้เบรคอีกเลยครับ  :'(

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 18:20:42 »
ใช้ Engine break ดันเกียร์1 ประคองความเร็ว สลับใช้กดเบรคช่วย พอแล้ว
อย่ากดเบรคแช่เพื่อความเร็วลง ทำให้เบรคไหม้และเบรคไม่อยู่ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 18:29:14 »
Vigo 3.0 ตัวนี้มี EBD ไหมครับ
ธรรมชาติ คันนี้ เบรคหน้า มันทำงานดีกว่า เบรคหลังด้วยแระ
เบรคมือมันไม่มี ABS ช่วยนะ ไม่จับปล่อยๆ สลับกัน ระวังมันจะติด แล้วควบคุมรถไม่ได้
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 18:32:53 »
บอกตามตรง อย่าโกรธกันนะครับ

แค่อ่านหัวข้อกระทู้ ผมอุทานออกมาว่า " เฮ้ย คิดได้ไง..ใช้เบรกมือลงเขา "

อย่าทำเลยครับ อันตราย

ผมก็ขับรถขึ้นเขาลงดอย มาพอสมควร ไม่มีเขาลูกไหน ที่ใช้เอ็นจิ้นเบรก+ใช้เท้าเบรก ร่วมกันตามจังหวะที่เหมาะควร แล้วเอารถไม่อยู่ครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 18:36:40 »
ไม่ควรทำ

และขับลงเขาให้ช้าลง

ทุกอย่างก็จะOK

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 18:55:37 »
ดูรอบเครื่องตอนลงเขาซิครับ   เบรคมันต้องใช้อยู่แล้ว  แค่เบรคปล่อย  เบรคปล่อย  อย่าแช่ยาว   ที่เบรคปล่อยคือให้ลมผ่านผ้าใบเบรคให้ระบายความร้อน      รถกะบะของบริษัทผมที่ใช้หน้างานก่อสร้าง   ไปทำถนนที่แม่นาจร  ขึ้นลงดอยอินทนน  เบรคได้แค่ 3 ล้อ  ยังเอาอยู่เลยครับฮาๆ 

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 18:56:58 »
แนะนำเพิ่มเติมจากเพื่อนๆ พักบ้างก็ดีครับให้เบรคได้คลายความร้อนบ้าง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 18:58:31 »
แสดงว่าตอนลงเขาใช้เบรคเยอะเกิน...แนะนำเหมือนหลายท่านครับว่าพยายามใช้ engine brake ให้บ่อยๆ ลากลงเกียร์ 1-2 ได้ก็ดีครับไม่ต้องลงเร็วมาก

ผ้า MuSpec ผมว่าก็ใช้ได้แล้วนะ ถ้ายังเอาไม่อยู่ แสดงว่าเลียเบรคลงเขาเยอะพอสมควรเลยนะครับ
เบรคมือลงเขาไม่ควรใช้อย่างยิ่งครับ เพราะมันจะไปล๊อคล้อตายและไปขัดการทำงานพวกระบบช่วยทรงตัวด้วย(ถ้ามีนะ)

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 19:01:06 »
เกียร์ต่ำทุกคนคงรู้อยู่แล้ว
แต่การชะลอให้มากๆก่อนเริ่มลงเขานั้นไม่ค่อยทำกัน หรือประมาทไม่รู้ว่าลงเขาจะยาวขนาดนั้น(ภูทับเบิก)
หรือเกรงใจคันหลัง ไม่อยากชลอมากเกินไป

ส่วนเบรกมือใช้เมื่อจอดเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 19:03:16 »
ห้ามเด็ดขาดครับ

ลงไปนอนคุยกับรากมะม่วงเอาง่ายๆครับ

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ toonnazaone

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 19:21:17 »
ผมว่าควรที่จะไปเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ดีกว่าไหมครับ
เอาเป็นพวก pro spec ที่ทนร้อนขึ้นมาอีกนิดดีไหมครับ

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 19:44:17 »
ขอบคุณทุกความเห็นคับ
ต่อไปคงใช้วิธีพักรถแทนถ้ารู้สึกว่าเบรกเอาไม่อยู่ ตอนนั้นที่ทำก้กดปล่อยกดปล่อยไม่ได้แช่ยาวตลอดแต่ก้ยังรู้สึกว่าเอาไม่ค่อยอยู่ ช่วงที่ชันและลากยาวมากๆ พอดีช่วงนั้นไม่มีที่จอดพักเลยกลัวเบรกจะเฟดจนเบรกไม่อยู่นาทีนั้นเลยกดเบรกมือขึ้นเบาๆช่วย

แต่ฟังจากความเห็นแล้วต่อไปคงไม่ทำแล้วล่ะคับกลัวท้ายจะปัดเอา หลังจากนี้ผ้าเบรกหมดเมื่อไรช่วงขึ้นเขาคงต้องเปลี่ยนผ้าเบรกตัวอื่นและ
เสียดายตัวนี้ใช้ทางราบเบรกดีมากๆ แต่เบรกบนเขาผมว่าไม่ค่อยดีเท่าไรเหมือนจะเอาไม่ค่อยอยู่ ทางลงแรกไม่ค่อยเป็นไรแต่ถ้าลากยาวๆเมื่อไรมีเสียวทุกที

ออฟไลน์ pongsak_877

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 20:31:35 »
น้ำมันเบรคมันร้อนอ่ะสิ  แล้วเกิดจากอะไรถ้าไม่ใช่เบรคบ่อยๆ  ต้องดูพฤติกรรมการขับขี่

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 20:48:45 »
วีโก้ 3000 (ไม่ได้บรรทุกของหนัก)  ใส่เกียร์ 1 คาไว้  ผมมั่นใจว่าลงได้ทุกเขาในประเทศไทยที่ทางเป็นถนนลาดยาง  โดยที่แทบไม่ต้องแตะเบรคด้วยซ้ำ ถ้าลงเกียร์ 2 ก็แตะบ่อยหน่อย   ถ้าลงเกียร์ 3 อาจจะต้องเลียเบรคยาว
     กรณี จขกท ผมว่าน่าจะปล่อยไหลจนความเร็วสูงเกินไป
ส่วนเบรคมือ  ใช้ได้กรณเดียวคือ เบรคแตก เหยียบแล้วหายเมื่อไหร่ ค่อยคิดถึงเบรคมือ   ซึ่งก็ไม่ได้การันตีว่าจะรอด  เพราะโอกาสหุนมีสูง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2016, 20:51:33 โดย Koong »

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 21:12:25 »
ถ้าเครื่องดีเซล ใช้เอ็นจิ้นเบรคช่วยได้เยอะครับ อย่าใช้เบรคมือเด็ดขาดเลย

รถผมดีเซล 2.4 ใช้เกียร 3 ลงเขาได้สบาย
ถ้าชันๆหน่อย ผมจะเบรคลึกๆซักทีแล้วเปลี่ยนเกียร 2
แรงหน่วงของเครื่องสูงมาก ชะลอรถได้ดี

สมัยขับวีออสออโต้ 4 สปีดโบราณๆ ใช้เกียร 2 ลงเขาก็ยังไหวนะ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 21:43:19 »
ลงเขา
1. ระบบช่วยลงเขา DHA
2. เอนจิ้นเบรค
3. เบรคเท้า

ตามนี้เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 21:56:47 »
ทั้งที่ผมก้ใช้engineเบรก ขับสลับเกียร์1-2-3ตลอด (จนบางครั้งเสียงเครื่องร้องกระหึ่ม กลัวเครื่องพังมาก)
เอนจิ้นเบรกใช้ๆไปเถอะ รอบขึ้นไปถึง 5-6 พัน ไม่เป็นไรหรอกครับ พวกรถเจนใหม่หลังปี 2000 ถ้า KDตัวนี้ไม่เหนียวแล้วใครจะเหนียว ขึ้นทับเบิกก็ลองแวะอู่บนนั้น ลองคุยกับเค้าดู เพราะบนนั้นมันก็มีแต่วีโก้กับรีโว่ ช่างเขาน่าจะชำนาญของจริงครับ ให้เขาลองขับลองเซ็ตให้บ้างก็ได้ ถ้าจำไม่ผิดมันจะมีอู่นึงอยู่แถวๆโบสถ์คริสต์บ้านทับเบิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2016, 22:04:08 โดย SETTHASART »

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 22:03:43 »
เจอปัญหาเบรกไหม้ แบบนี้ กับ N Sport / Muspec ใน FIESTA (เกียร์กาก) เช่นกันครับ
เปรียบเทียบ 2ผ้าเบรก
1)FoMoCo (FORD) ระยะ 0-100,000km. > ไม่เจอปัญหาเบรกไหม้

2)N Sport / Muspec 100,001-171,1xx km. > เบรกไหม้ 2ครั้ง

เส้นทาง ที่วิ่ง อินทนนท์ , ทับเบิก เส้นทางเดียวกัน แต่ต่างเวลา
ปัญหา เบรกไหม้ เบรกแข็ง ต้องพักรถ
และเจอปัญหา เฉพาะทางลงเขา ที่เบรกต่อเนื่อง + ใช้เครื่องยนต์ช่วยเบรกด้วยตลอดทางลงเขา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2016, 23:01:50 โดย toast »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 22:22:45 »
ดูจากพฤติกรรมแล้วคุณกดเบรคแช่นานเกินไปครับ ต่อให้ใช้ nsport race spec(N800) 800c ก็น่าจะเจอผ้าเบรคไหม้แน่ๆ ขับรถลงเขา ให้ใช้เบรคแบบนี้ครับ

ถ้าลงเขาแบบองศาชันค่อนข้างมาก = ให้ใช้เกียร์ 2 ปล่อยไหลลงมา พอใกล้ถึงโค้งให้กดเบรคหนักๆให้รถชะลอแล้วปล่อยเบรค เข้าโค้งแล้วไหลไปต่อด้วยเกียร์2เหมือนเดิม

ถ้าลงเขาแบบองศาชันแบบสุดๆ = ให้ใช้เกียร์ 2 ปล่อยไหลลงมา พอใกล้ถึงโค้งให้เข้าเกียร์ 1 แล้วกดเบรคหนักๆให้รถชะลอ แล้วเปลี่ยนเป็นเกียร์2แล้วไปต่อ

*เพิ่ม
1. ก่อนไปออก trip ให้เอารถเข้าศูนย์เช็คผ้าเบรคดรัมหลังด้วยนะครับว่าหมดรึเปล่า
2 ถ้าอยากให้ limit สูงขึ้นก็เปลี่ยนเป็นผ้าเบรค
Nsport N500 ทนความร้อน 600 องศา เกรดสูงกว่า Muspec
Nsport N800 ทนความร้อน 800 องศา limit สูงขึ้น ข้อเสียผ้าเบรครุ่นนี้คือกินจานเบรค ฝุ่นเยอะ แต่คุ้มเมื่อเทียบกับประสิทธิภาพ
3. แนะนำร้านนี้ ผมซื้อ Nsport N800 หน้าและหลัง ราคาถูกกว่าเจ้าอื่น https://www.facebook.com/visutoil

แล้วอย่าลืมเปลี่ยนพฤติกรรมการขับลงเขาให้ถูกด้วยนะครับ ไม่งั้นถ้าขับเลียเบรคใช้เบรคตลอด N800 ก้อเฟดได้ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2016, 04:01:00 โดย J_Serie5 »

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 22:30:17 »
Oops ทำได้ด้วยหรอ ไม่รู้จริงๆ

ออฟไลน์ Adamas

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 23:13:27 »
ขึ้นลงเขา ต้องพักเบรค ให้เป็นครับ

ถ้ารู้สึกว่ารถเริ่มเบรคแปลกๆ ให้จอดพักเลย

ผมเอา สวิฟ เดิมขึ้น ดอยแม่สลอง นั่ง 4 คน ของเต็มรถ ขับไป พักไป
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 23:18:35 »
อย่าทำครับ ไม่ควรอย่างยิ่ง โอกาสจะบินตกเขา เพราะรถเสียหลักจาก parking brake จับตัวสูงมาก

วิธีที่คุณทำ พวกใช้ engine brake ถูกต้องแล้วครับ ถ้าชันมาก ก็เหยีบบเบรค สลับปล่อย ให้รถมันไหลลงตามแรง g บ้าง อย่ากลัวว่าลงเร็วไปครับ เบรคเฟดจนไหม้ขึ้นมานี่จบเลย รถมันเอาอยู่ครับ เส้นภูทับเบิก ผมไปมาสี่รอบแล้ว คนส่วนใหญ่กังวลเกินไป ทางไม่ได้โหดขนาดนั้น แค่มันชันหน่อย ตอนเริ่มลง อย่าใส่ความเร็วมากไป จะลงได้จนจบลูปครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 00:42:10 »
ไม่ต้องกลัวเรื่องเครื่องหรอกครับ สบายมาก

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 09:45:02 »
เจอปัญหาเบรกไหม้ แบบนี้ กับ N Sport / Muspec ใน FIESTA (เกียร์กาก) เช่นกันครับ
เปรียบเทียบ 2ผ้าเบรก
1)FoMoCo (FORD) ระยะ 0-100,000km. > ไม่เจอปัญหาเบรกไหม้

2)N Sport / Muspec 100,001-171,1xx km. > เบรกไหม้ 2ครั้ง

เส้นทาง ที่วิ่ง อินทนนท์ , ทับเบิก เส้นทางเดียวกัน แต่ต่างเวลา
ปัญหา เบรกไหม้ เบรกแข็ง ต้องพักรถ
และเจอปัญหา เฉพาะทางลงเขา ที่เบรกต่อเนื่อง + ใช้เครื่องยนต์ช่วยเบรกด้วยตลอดทางลงเขา

แสดงว่าเรื่องผ้าเบรกนี่ผมคิดไม่ผิดยี่ห้อนี้รู้สึกจะขึ้นเขาไม่ค่อยดีเลย เปลี่ยนตัวเดิมมา2รอบแล้วขึ้นเขาเจอแบบนี้ทุกที แต่เวลาอยู่บนทางราบนี่เอาอยู่หมด เบรกดีมาก

ขอบคุณทุกความเห็นอีกครั้งคับ

ตอบความเห็นที่บอกสงสัยผมเหยียบเบรกแล้วแช่ยาวจะบอกว่าผมศึกษาข้อมูลมาพอสมควรและขับรถเป็นคับขับสาร่วม10ปีแล้ว
ไม่ได้ขับอย่างที่ท่านว่าคือใช้เครื่องช่วยบวกสลับเบรกไม่แช่ บ้านแฟนผมอยู่เชียงรายขึ้นลงเขาประจำ ปกติก้ไม่เคยมาใช้เบรกมือหรอกคับ จนเหตุสุดวิสัยตามที่ผมบอก ทึ่ผมเพิ่งมาเปลี่ยนผ้าเบรก

อย่างที่บอกคือเบรกตัวนี้ที่ผมสงสัยเหมือนมันจะใช้ไม่ค่อยดีบนเขา บางจังหวะเหมือนจะเอาไม่อยู่จริงๆเหมือนเหลือแค่กำลังเครื่องช่วยล้วนๆเลย ทั้งๆที่เราก้ไม่ได้ใช้เบรกหนักกดแช่แต่อย่างใด(ท่านที่ไม่ได้ใช้ตัวนี้อยากให้ลองใช้แล้วมาถกปัญหากับผมอีกที)

ผมไม่มีข้อมูลเรื่องเบรกมือเพราะปกติใช้ในตอนจอดอย่างเดียวเลยมาถามเนี่ยแหละคับที่อยากรู้คือเรื่องเบรกมือ ว่าใช้ได้ไหมเวลาเอารถไม่อยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2016, 10:04:13 โดย fuhrer »

ออฟไลน์ chanphoto

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 09:48:27 »
ลงเขาใช้เกียร์ต่ำ กดเบรกให้ลึกๆ แล้วปล่อยไหล..ผมใช้แบบนี้มาตลอด ปลอดภัยไร้กังวล...

ถ้ารู้สึกว่าเบรกแล้วมันแปลกๆ หาที่จอดพักสักครึ่งชั่วโมง แล้วค่อยไปต่อ..

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 10:12:22 »
อันตรายนะนั่น  ผมขับแถวนี้บ่อย ภูชี้ฟ้าเพราะว่ามันอยู่แถวบ้านผม (อ.เทิง) ขับให้ช้าลง กดเบรกปล่อยๆ เป็นจังหวะ ใช้เกียร์ต่ำผมว่าจะชันแค่ไหนมันก็เอาอยู่นะครับ