ผู้เขียน หัวข้อ: รถของพี่ๆ ใน HLM ติดอุปกรณ์กันขโมยอะไรบ้างครับ แล้วคิดจะติดเพิ่มอีกหรือเปล่า  (อ่าน 6520 ครั้ง)

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
เมื่อวานผมเห็นข่าว มีรถหายไปเป็นร้อยๆ คันต่อวัน ส่งออกทางประเทศเพื่อนบ้านเรา เลยกลับมาคิดว่า ขนาดเราติดกันอุปกรณ์กันขโมยขนาดนี้ มันยังหายได้
เลยอยากถามพี่ๆ ใน HLM ว่า ติดอุปกรณ์กันขโมยอะไรบ้างครับ แล้วคิดจะติดเพิ่มอีกหรือเปล่า

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
รีโว่ ผมติด ล็อคเบรค+คันเร่ง เป็นแผ่นเหล็กหนาๆ ของแมนน่วลล็อค

เคยคิดจะติด แบบ วงจรอิเลคทรอนิคเพิ่ม แต่ ยังเลือกไม่ได้ว่าจะเอายี่ห้อไหน ;) ;) ;) ;) ;)

ออฟไลน์ sukhontha

....ไม่ติดสักอย่าง....เลือกรถที่ไม่เป็นรถตลาดเท่านั้น  ...แฮปปี้...

ถ้าเลือกรถตลาด  ทำง่าย ๆ  แอบติดจีพีเอส ไว้ในที่ลับใช้ไฟเลี้ยงจากรถไว้ก็น่าจะพอเพียง....ถ้าผมเลือกติด  ผมจะติดไว้ใต้ปัดน้ำฝน....

ออนไลน์ off_033

ใช้ fiesta ไม่มีอะไรกันสักอย่างมีแค่กุญแจอิมโม แค่นั้น

อุ่นใจรุ่นนี้หายยาก

ออฟไลน์ numtik2005

• Sr. Member
ใช้ประจำวัน
Solex Click Lock
Locktech
Manual Lock ยางอะไหล่

ถ้าจอดต่างถิ่น ก็บวกรายการนี้เพิ่มเข้าไป
Locktech บวกแม่กุญแจ Solex
Manual Lock เบรค คลัช

เหมือนจะวุ่นวายในชีวิตไปหน่อย แต่ก็อุ่นใจขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ TeslaX

....ไม่ติดสักอย่าง....เลือกรถที่ไม่เป็นรถตลาดเท่านั้น  ...แฮปปี้...

ถ้าเลือกรถตลาด  ทำง่าย ๆ  แอบติดจีพีเอส ไว้ในที่ลับใช้ไฟเลี้ยงจากรถไว้ก็น่าจะพอเพียง....ถ้าผมเลือกติด  ผมจะติดไว้ใต้ปัดน้ำฝน....

สมัยนี้โจรมันใช้อุปกรณ์ตัดสัญญาณโทรศัพท์แล้วนะครับ ไฮเทคมาก

ออฟไลน์ Newhang

คนทำไม่เป็นอะไรก็ดูยากหมด แต่ถ้าทำเป็นมันก็เป็นเรื่องง่ายดายมาก

การทำกันขโมย บางคนบอกไม่ติดก็ไม่หาย  แต่บางคนติดแล้วยังหายได้ ของแบบนี้ไม่ซวยจริงๆเราก็ไม่โดน ไม่รู้ว่าจะมาเมื่อไหร่
เหมือนคนขโมยยางอะไหล่  สำหรับผมก็ไม่โดนถึงไม่ได้ติดกันขโมย แต่บางคนเจอแล้วเจอเล่าเลยทีเดียว

ผมว่าหลักในการติดกันขโมยคือ ใช้ระบบพื้นฐาน ที่ไม่ใช่อิเลคโทรนิค คือจะเอาไปก็เหนื่อยหน่อยถ้าจะตัด  และกุญแจต้องเป็นแบบพิเศษ คือถ้าเป็นแบบธรรมดา ตอกทีเดียวก็หลุดแล้ว ค่าดีกว่าไม่ติดหน่อยเดียว

อีกวิธีก็คือทำประกัน อย่างน้อยๆหายก็มีชดเชยบ้าง

ออฟไลน์ mozart

เดิมๆครับ ไม่ทำอะไรเพิ่มในส่วนนี้ ทำแค่ประกันจบทุกอย่างครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
เดิมๆจากโรงงานเลยครับ มีแค่กุญแจอิมโมและก็เสียงแตร
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ ChotLife

ผมใช้ City ไม่ได้ติดอะไรเลยครับ โดยส่วนตัวแล้ว ซื้อรุ่น V เพราะว่า สะดวกสบาย
เข้ารถ สตาร์ทรถ ล๊อครถ ไม่ต้องคอยเสียบกุญแจ เอารีโมทใส่ในกระเป๋าใช้งานได้เลย
คงไม่ติดอะไรที่ต้องมาคอยหยิบกุญแจขึ้นมา แล้วเสียบปลดล๊อคอีก

ส่วนเรื่องติดกันขโมยเพิ่ม ผมไม่มีความคิดที่จะติดเลยครับ มั่นใจในระบบของรถยนต์ที่มาจากโรงงานในระดับนึงแล้ว

แต่ถ้ารถผมเป็นรุ่นที่ต้องเสียบกุญแจสตาร์ทรถ ผมก็จะติด Locktech อย่างเดียวพอ
เพราะว่าไหนๆก็ต้องหยิบกุญแจขึ้นมาแล้ว ก็ปลดล๊อคตัวนี้ด้วย ก็ไม่ลำบาคอะไรเท่าไหร่

ที่สำคัญ ผมว่าอย่าขาดต่อประกันภาคสมัครใจก็พอ เพราะเวลาเกิดเหตุอะไรจริงๆ ก็ยังมีทุนประกันอยู่
ถ้าผ่อนรถอยู่ ก็ไม่ต้องผ่อนต่อ ให้บริษัทประกันเป็นคนจ่ายให้ ส่วนถ้าเป็นรถเราซื้อสด หรือผ่อนหมดแล้ว
ก็ยังได้เงินทุนประกัน จากบริษัทประกันภัยอยู่ (อย่าเลือกทุนที่ถูกมากๆ แล้วเอาเบี้ยถูกๆก็ เพราะเวลาเกิดเหตุขึ้นจริงๆ
ทุนน้อยๆ อาจจะไม่พอสำหรับเรานะครับ)

รถหาย ไม่ต้องผ่อนกุญแจต่อ จริงหรือ ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2016, 10:11:35 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ใช้ล็อคล้อเหมือนของตำรวจ เคยดูรายการโจรให้สัมภาษณ์ว่าถ้ามีตัวนี้ ก็จะไม่ค่อยกล้า เพราะมันโจ่งแจ้ง

ออฟไลน์ alpha14

กุญแจอิโมเสียงแตรอย่างดังๆ แต่ขโมยมันไม่เอารถผมหรอก

ออฟไลน์ Visual

เอาเงินไปเพิ่มทุนประกันดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ไม่เคยจอดที่โจรสามารถขโมยได้อะ
เข้าลานจอดเสมอ

และระบบป้องกันเดิมๆจากรถน่าจะพอในความคิดผม

ส่วนกรณีไป  ตจว. ไม่ค่อยจอดที่เสี่ยงเรย
หากจะหายคงหายในลานจอดรีสอร์ต แต่ก้อเสี่ยงต่ำ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ J_Serie5

กันขโมยสำเร็จรูปที่วางขายกันทั่วไป ไม่ควรติดครับ เสียเงินเปล่าๆ เพราะใช้เวลาแป๊บเดียวโจรก็ทุบเอาออกได้แล้วครับ ควรทำประกันชั้น1 หรือ 2+ จะคุ้มค่ากว่า รถผมเองติดกันขโมยแบบ hand made ทำคันต่อคัน ถ้าโจรจะเอาออกต้องยกถังแก๊สมาเป่าเป็นชั่วโมงๆเท่านั้น

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ล็อกเบรคครัช ทำเองครับ เหล็กหนา 4หุน เป่ากันขี้แตกเลยละครับ ถ้ามันเอาไปได้ ยอมมมมม ดอกล็อกแบบทนความร้อนหนา > 50 mm 
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ใช้มาสด้า 2 ติดสติกเกอร์เสี่ยว ๆ

ใครเห็นก็จำได้

ลุ้นอยากให้ใครมาโขมยสักที เพราะทุนประกันสูงกว่าราคาเต้นท์เยอะครับ 555

ออฟไลน์ mamaman

Locktech อันเดียว ครับ กดทุกครั้งที่จอดรถเกิน 30 นาที

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เดิมๆจากโรงงานคับ ไม่ได้ติดอะไรเพิ่ม

ออฟไลน์ sengausa

ผมใช้ City ไม่ได้ติดอะไรเลยครับ โดยส่วนตัวแล้ว ซื้อรุ่น V เพราะว่า สะดวกสบาย
เข้ารถ สตาร์ทรถ ล๊อครถ ไม่ต้องคอยเสียบกุญแจ เอารีโมทใส่ในกระเป๋าใช้งานได้เลย
คงไม่ติดอะไรที่ต้องมาคอยหยิบกุญแจขึ้นมา แล้วเสียบปลดล๊อคอีก

ส่วนเรื่องติดกันขโมยเพิ่ม ผมไม่มีความคิดที่จะติดเลยครับ มั่นใจในระบบของรถยนต์ที่มาจากโรงงานในระดับนึงแล้ว

แต่ถ้ารถผมเป็นรุ่นที่ต้องเสียบกุญแจสตาร์ทรถ ผมก็จะติด Locktech อย่างเดียวพอ
เพราะว่าไหนๆก็ต้องหยิบกุญแจขึ้นมาแล้ว ก็ปลดล๊อคตัวนี้ด้วย ก็ไม่ลำบาคอะไรเท่าไหร่

ที่สำคัญ ผมว่าอย่าขาดต่อประกันภาคสมัครใจก็พอ เพราะเวลาเกิดเหตุอะไรจริงๆ ก็ยังมีทุนประกันอยู่
ถ้าผ่อนรถอยู่ ก็ไม่ต้องผ่อนต่อ ให้บริษัทประกันเป็นคนจ่ายให้ ส่วนถ้าเป็นรถเราซื้อสด หรือผ่อนหมดแล้ว
ก็ยังได้เงินทุนประกัน จากบริษัทประกันภัยอยู่ (อย่าเลือกทุนที่ถูกมากๆ แล้วเอาเบี้ยถูกๆก็ เพราะเวลาเกิดเหตุขึ้นจริงๆ
ทุนน้อยๆ อาจจะไม่พอสำหรับเรานะครับ)

รถหาย ไม่ต้องผ่อนกุญแจต่อ จริงหรือ ?

ขอบคุณทุกคำตอบมากๆ ครับ
ผมนึกมาตลอดว่า ถ้ารถหาย เราต้องผ่อนกุญแจเปล่าไปตลอดจนครบสัญญา ถ้าแบบนั้นประกันชั้น 1 ที่ให้ความคุ้มครองสูง ก็น่าจะช่วยได้ในระดับหนึ่ง
แต่ถ้าให้ผมเลือกนะครับ ผมเลือก Manual Lock เบรค คลัช ที่เป็นแผ่นเหล็กหนาๆ และก็ที่ล็อกล้อ เหมือนกับของตำรวจใช้ครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ติดที่ดึงแล้วจะล็อคเบรคแบบเหยียบเบรคไม่ได้ สตาร์ทไม่ได้ ต้องไขก่อน ติดมาสิบปีแล้วครับ มีตอนกลางคืนจะกลับบ้าน ไขแล้วไม่ยอมเด้งปลด

เบรคครั้งสองครั้ง ต้องเอาคลิปหนีบกระดาษมาแยงๆ แล้วก็ไขได้ครับ สรุปใช้ได้ดี มีขัดข้องน้อยครั้ง ยอมรับได้ครับ

ปล. รถคันหน้าไม่ติดแน่นอนครับ ไม่จอดในที่เสี่ยงอยู่แล้วครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ _BUGBOAT

• '19 320d GT / '24 C40
Locktech กับ ล็อคพวงมาลัยSolex ครับ

มีทุกคันในบ้านอย่างละชุดเลย

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ซื้อรถมา 9 คัน เคยติดกันขโมยคันเดียวครับ

จริงๆแค่ดูที่จอดรถก็ไม่มีปัญหาล่ะครับ

บางคันมีกันขโมยอยู่แล้วก็ไม่ติดเพิ่มครับ

ส่วนพวกล๊อคเบรค พวงมาลัยพวกนี้ไม่ช่วยอะไรครับ

ออฟไลน์ neutrino

1.ประกันภัยชั้น1 ภาคสมัครใจ
2.ใช้รถที่โจรไม่เหลียวแล
ไปไหนก็ปลอดภัย
อย่าไปยึดติดยี่ห้อรถและไม่ต้องไปเป็นติ่งให้ไม่ว่ายี่ห้อใด

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ใช้ subaru xv,  bmw series3 e46 , mitsubishi spacewagon ไม่ติดกันขโมยอะไรเลยครับ เดิมๆโรงงาน
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Yangyang

มีแค่ immobilizer ที่ติดมากับรถ
เวลานอนบ้านชลบุรีจะจอดในบ้าน
ถ้านอนบ้าน กทม ก็จอดหน้าบ้าน

แปลกที่ลืมล็อครถประจำ แต่ดันไม่หาย

คนแถวบ้านขับวีโก้จอดในบ้าน โจรยกประตูเหล็กออกแล้วเอารถไปเลย

ออฟไลน์ SM.

Locktech ครับ แต่เอาจริงๆแทบไม่เคยใช้  :-[ :-[ :-[

ออฟไลน์ TeslaX

มีแค่ immobilizer ที่ติดมากับรถ
เวลานอนบ้านชลบุรีจะจอดในบ้าน
ถ้านอนบ้าน กทม ก็จอดหน้าบ้าน

แปลกที่ลืมล็อครถประจำ แต่ดันไม่หาย

คนแถวบ้านขับวีโก้จอดในบ้าน โจรยกประตูเหล็กออกแล้วเอารถไปเลย

วีโก้ กับฟอจูนเนอ นี่ถ้าโจรมันเล็งแล้วรอดยากครับ ต่อให้ป้องกันแค่ไหนก็ไม่รอด แล้วมันผ่านด่านตรวจด้วยสิพวกนี้ มีอะไรไม่ชอบมาพากลแน่ๆ

ออฟไลน์ w_th

ใช้มาสด้า 2 ติดสติกเกอร์เสี่ยว ๆ

ใครเห็นก็จำได้

ลุ้นอยากให้ใครมาโขมยสักที เพราะทุนประกันสูงกว่าราคาเต้นท์เยอะครับ 555
ใช่ครับ ตอนผมใช้ Optra โฉมสุดท้าย ทุนประกันสามแสนกว่า ไม่มีโจรขโมยไปสักที สุดท้ายขายเต็นท์ไป 1.9 แสน รถไม่เคยชนเลย ไม่มีอะไรเสียด้วย เฮ้อ

ออฟไลน์ TheZero

Fortuner กับ  Revo ที่โดนขโมยกันบ่อยๆ เค้าก็ติดเหมือนกันครับ  :(!