ผู้เขียน หัวข้อ: คนขับรถเร็วๆ มีวิธี "ขับช้าๆ" ยังไงกันบ้างครับ??  (อ่าน 11822 ครั้ง)

ออฟไลน์ golferjk

• Full Member
ของผมไปเปลี่ยนช่วงล่างให้นิ่มขึ้นครับ จบเลยขับเร็วไม่ได้ไม่มั่นใจ

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
- แก่ตัว
- รถอืด
- เมียดุ
- มีลูก

ไล่ตามเสตปเลยครับ  :-X

ออฟไลน์ mongolias

วิธีแก้ คงต้องเริ่มที่ตัวเอง เช่น
หาเพลงฟังเรื่อยๆ ฟัง อย่าไปฟังพวกเพลงเร็ว
เผื่อเวลาเดินทางหน่อย
พยายาม ไม่ขับเลนขวา เพราะเป็นเลนที่ต้องทำความเร็ว
เมื่ออายุมากขึ้น มีครอบครัว ก็จะขับช้าลงครับ

ตัวผมเอง มองว่าตัวเองขับรถไม่เร็ว แต่จะออกแนวซอกแซกมากกว่า
แต่คนที่นั่งรถผม ส่วนมากบอกว่าผมขับรถเร็ว 555

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ผมเป็นคนที่ขับรถเร็วนะถ้าขับคนเดียว มุดตลอด รถว่างๆบนทางด่วนก็120จนถึงเกือบมิดไมล์
แต่เวลาผมมีคนนั่งด้วยปุ๊ปผมจะขับช้าลงมาก แบบกลัวเขาหัวทิ่มเวลาเบรก กลัวเขาตกใจ หลายๆอย่าง
คิดถึงคนนั่งข้างๆไว้ครับ แล้วจะสบายใจ

ออฟไลน์ madboy

เล่นเกมประหยัดน้ำมันครับ

ถังที่แล้วเท่าไหร่ ถังนี้ต้องให้ได้ดีกว่าเดิม พอถึงจุดๆนึงก็จะเริ่มชิ้นกับการขับช้าครับ  ;)

ออฟไลน์ ponggu52

ผมก็เป็นนะ แต่ต่างกันตรงที่ถ้ามีคนมานั่งด้วยเมื่อไหร่ ขับเร็วไม่ออกเลย จนคนชอบพูดกันว่าผมขับรถนิ่ม จริงๆไม่ใช่ ขับคนเดียวเจอโค้งว่างๆเล่นไลน์ตลอด

และอีกสิ่งนึงที่เจอประจำเลยเวลาขับคนเดียวไม่ค่อยมีใครเล่นด้วย แต่พอมีคนมานั่ง ขับแบบนิ่มๆเมื่อไหร่เจอขับแบบชวนเล่นตลอด แต่ก็เล่นไม่ได้
ผมก็เป็นเหมือนกันครับ คิดว่าถ้าขับคนเดียว เวลาเกิดอุบัติเหตุอย่างน้อยก็เป็นคนเดียว ถ้ามีคนมานั่งด้วยเราต้องดูแลชีวิตเขาด้วย ทำให้ขับช้าและนิ่มมาก แต่ข้อเสียคือ เขาชวนคุยจนทำให้เราไม่มีสมาธิ เพราะเราชอบคุยซะด้วย

ป.ล. บางคนมีลูก ก็ทำให้ขับรถช้าลง

ออฟไลน์ Pasakorndvm

วิธีง่ายที่สุด ผ่อนคันเร่งครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Darkart

เปิดเพลงฟัง
ตอนออกตัวค่อยๆกดคันเร่ง
เลี้ยงคันเร่งให้นิ่งๆ ความเร็วคงที่สุดครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ mickey47

ขับคนเดียว ขับยังไงก็ได้ครับ ชีวิตคุณขอแค่ไม่ให้คนอื่นเขาเดือดร้อน

แต่พอมีคนนั่งด้วย ให้นึกถึง คนที่มานั่งด้วยครับ อย่างน้อยๆ ก็นึกถึงคนข้างหลังบ้างก็ดีครับ

ลดความเร็วลงมาหน่อย แล้วอาจจะพูดคุยกันในรถ ขับเพลินๆไป

*ของผมเวลาขับคนเดียว ก็ขับไม่ถึงกับเร็ว แต่จะมีจังหวะที่มันเสี่ยวๆหน่อย

แต่ผมมีคนนั่งไปด้วย นี่ขับอย่างกับเป็นคนหล่ะคน นุ่ม นิ่ง สบายๆ ไปเรื่อยๆ*

ออฟไลน์ Barracuda

เติมน้ำมันน้อยๆ เท่าที่จะใช้เดินทางครับ ผมทำมาแล้วช้าได้จริง

ออฟไลน์ IS2000

ผมชอบทำสถิติค่า fuel consumption ให้ได้ต่ำที่สุดครับ หรือให้เทียบกับสเป็คจากโรงงาน
หลังๆขับช้าลงเยอะ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Harem

ดูคลิป dash cam fails เยอะๆครับ

ออฟไลน์ ProVaMed

สำหรับผมถ้าคนที่เราไม่ค่อยสนิท เช่นเพื่อนแฟน นั้งไปด้วย หรือขับไปส่งญาติผู้ใหญ่ จะขับช้าโดยอัตโนมัติครับ

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
สำหรับผม จะคิดในใจว่า ไม่รีบๆ เรื่อยๆ พยายามปล่อยวางๆ

ออฟไลน์ rega

• Sr. Member
นึกคิดเอาเองว่ากำลังขับรถให้ ท่านผู้นำประเทศ  ขณะจิบกาแฟที่นั่งแถวสองครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ LoveYouToo

เป็นกระทู้ที่น่าสนใจดีครับ ทำให้เห็นอีกด้านหนึ่งของสมาชิกที่ชื่นชอบรถยนต์ในเวบนี้ ซึ่งโดยส่วนใหญ่จะขับรถเร็วกว่าคนปกติทั่วไป หลายๆท่านจะเป็นคน 2บุคลิก ซึ่งผมก็เป็นเช่นเดียวกัน หลายๆท่านก็ทราบดีว่าการขับรถเร็วๆมันไม่ดี ก็ต่างหาวิธีการมาควบคุมการขับรถของตนเอง

สำหรับผม ถ้าหากเดินทางไปต่างจังหวัด จำเป็นจะต้องขับเร็วกว่าคนทั่วไป เพราะความง่วงครับ ขั้นต่ำคือ 120 ต่ำกว่านี้ขับได้ 5นาที จะเริ่มรู้สึกว่าประสาทสัมผัสเริ่มแย่ลง เริ่มรับรู้สถานะการรอบตัวได้ช้าลง ความตื่นตัวเริ่มลดลง ผ่านไปอีก 10 นาทีจะเริ่มง่วง ความเร็วที่ชอบมากๆในการเดินทางของผมจะอยู่ที่ 140 สติมาเต็ม ความรู้สึกไว ไม่เครียดในการขับ กรณีนั่งมากับคนในครอบครัวแทบไม่มีประเด็นกับพวกกวนประสาทเลย เพราะทนได้(ยอมรับว่าเจ็บในใจ) ส่วนด้านล่างจะเป็นวิธีควบคุมตนเองเมื่อขับคนเดียวครับ

วิธีที่ผมเคยใช้
- ก่อนจะเดินทางในทริปนั้นตั้งเป้าก่อนออกรถไว้เลยว่า ขับไม่เกินเท่าไหร่ ระหว่างขับก็ท่องในใจว่าต้องไม่เกิน 120(จำเป็นต้องท่องไว้ในใจครับ) หากรู้ตัวว่าความเร้วเกินก็ให้ผ่อนคันเร่ง หากรถไม่เยอะ ให้ตั้ง cruise ครับ วิธีนี้จะดีแตกเมื่อเจอพวกกวนประสาท อาทิ มาจี้ตูดผมชิดๆโดยการคล่อมเลนวิ่งทับไหล่ทาง(บางคันกระพริบไฟไล่ด้วย) ในระหว่างที่ผมกำลังขับตามรถเลนขวาที่กำลังแซงรถช้าเลนซ้าย ประเด็นที่ผมมักโดนจี้ตูดแบบหน้าเกลียด เนื่องจากว่า เวลาที่รถคันหน้าผมกำลังจะแซงรถช้าเลนซ้าย ผมจะไม่เข้าไปกดดันการแซงของเขา เขาอาจจะขับ 90 เพื่อแซงรถ 80 ผมจะเว้นระยะห่างประมาณ 1.5 คันรถขึ้นไป ทั้งที่ผมมาเร็วกว่าเขามาก แต่ผมจะเบรคห่างๆจนกว่าเขาจะแซงเสร็จ (80% เมื่อเขาแซงเสร็จเขาจะหลบซ้ายให้เรา ทั้งที่ก่อนหน้านั้น บางคันเขาจะไม่หลบให้รถคันอื่น แต่หลบให้ผม) แต่ผมจะซวยโดนพวกข้างหลังกดดันแทน เพราะเขาคิดว่าผมใช้ถนนเปลื้อง พอผ่านรถคันหน้าผมไปได้ ลิมิต 120ผม จะแตกเลย (ประมาณจะบอกคันหลังให้รู้ว่า ถ้ามันว่างก็ขับเร็วไปนานแล้ว ไม่จำเป็นจะต้องจี้ขนาดนั้น)

- วิธีแรกด้านบนจะใช้ได้นานไม่นาน ขึ้นกับรถที่มากวนประสาท วิธีที่ 2(ทำตอนขับนอกเมืองและพระอาทิตย์ตกดินแล้ว) ทำโดยการเอาตัวเองออกจากกระแสจราจรเลนขวา โดยการตั้ง cruise ไว้ที่ 99 km/hr (GPS ขึ้น 95 เป็นความเร็วที่ช้ากว่ารถเล็กส่วนใหญ่และเร็วกว่ารถบรรทุก ถ้าขับช้ากว่านี้จะไปอยู่ในวงล้อมของรถบรรทุก) แล้วขับชิดซ้ายตลอด แก้ง่วงโดยการแง่มกระจกลงเล็กน้อย ทั้ง 4บาน เปิดมูนรูฟ ปิดแอร์ เปิดเพลงดังพอสมควร  วิธีนี้สำหรับผมได้ผลชะงักเลย  ระยะ 300 กิโลเมตรก็เคยทำได้มาแล้ว วิธีนี้อารมณ์จะดีทนพวกกวนประสาทได้ตลอดทางและไม่ง่วงด้วย (รู้สึกภูมิใจมาก เป็นการขับรถทางไกลที่ช้าที่สุดในชีวิต โดยเข็มไมล์ ไม่เกิน 100)

ส่วนอันนี้เป็นวิธีย่อยๆ เอาไว้ใช้ในบางจังหวะและบางเวลา อาทิเปิด cruise / เล็งรถคันหน้าที่ขับเรียบร้อย ขับมีน้ำใจ รถที่ขับมารยาทดี แซงแล้วเข้าซ้าย เปิดไฟเลี้ยวตลอด เวลามีเหตุฉุกเฉินจะให้สัญญาณเตือนเราด้วย (จะสังเกตได้ชัดเจนเลยว่าเขาขับมีมารยาทกว่าคันอื่นๆอย่างเด่นชัด) หากผมต้องการจะคุมความเร็วแล้วเจอรถที่ขับแบบนี้(หากมีธุระด่วน จะค่อยๆแซงเขาให้เบาให้นิ่มที่สุด โดยการเปิดไฟเลี้ยวขอทางก่อนแซงไว้แต่ไกล พอแซงพ้นก็เปิดไฟเลี้ยวแล้วค่อยๆเข้าซ้าย พอห่างสายตาเขา ค่อยกดคันเร่งตามเดิม) ผมจะล็อคเป้าเลยครับ โดยการขับตามเว้นระยะห่างสัก 4ช่วงรถขึ้นไป ผมจะเอาความเกรงใจในความมีมารยาทในการขับรถของเขา มาเป็นตัวคอยควบคุมตนเองในการขับรถครับ ใครจะกวนยังไงก็ไม่กล้าแซงขึ้นหน้าเขา

อันที่จริงผมจะดูคลิปอุบัติเหตุจากทั่วโลกแทบทุกวัน แต่มันไม่ได้ช่วยให้ผมขับช้าลงเลยเวลามีคนมากวนประสาท แต่มันจะช่วยผมให้เรียนรู้ว่า แบบไหนควรหรือไม่ควรทำ เมื่อเราดูคลิปมากและบ่อยๆ จะเข้าใจเองเลยว่า จังหวะแบบไหนที่มันไม่โอเคเสี่ยงต่ออุบัติเหตอย่างสูง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2016, 22:59:44 โดย LoveYouToo »

ออฟไลน์ redsun

คนที่เร็วมากๆต้องพร้อมที่จะเอาชีวิตตัวเองไปทิ้งได้ทุกเวลาครับ
และการที่จะทำสิ่งนั้นต้องทำเพื่อสิ่งที่มีค่ามากๆเท่านั้น

ลองดูคลิปนี้ครับ
ช่วงแรกๆจะเป็นการ WARM UP ครับ
ช่วงนาที 4 : 30 จะเริ่มใช้ความเร็วจริงครับ

ปล.
เมื่อไม่เห็นประโยชน์ของการขับรถเร็วมากๆ ก็คิดได้เองครับ
ขับรถปลอดภัยและมีความสุขครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2016, 21:00:21 โดย redsun »

ออฟไลน์ scotch_fillet

ลองแก่ดูครับ

ลองแล้วครับ
ได้ผลแหะ
555

ออฟไลน์ twinmoon

• Jr. Member
  • **
เลิกขับรถเร็วตอนอยู่ปี4  หลังจากได้ลอง E36 3.2 Hamann ของเพื่อน

ดีใจที่มีชีวิตรอดกลับบ้าน  และคิดได้ว่าชีวิตมาค่ามากกว่าความเร็ว

ยิ่งตอนนี้มีครอบครัว 120 นี่ก็ยกละ...(แต่1-2-3 ขอสับจี๊ดๆนิสนุง) ;D
love me love my car

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่มีครับ แล้วแต่อารมณ์ สถานการณ์ รีบไม่รีบ

ออฟไลน์ Activehybrid

บอกเลยว่าเลิกยาก ต่อให้ก่อนออกจากบ้าน แม่สั่ง ลูกสั่ง"ขับรถดีๆนะ" แล้วเราตั้งใจจะขับช้า

แต่คนที่กระทืบรถจนเป็นนิสัยเคยชิน เวลาขับช้าๆจะอึดอัดมาก

ยิ่งถ้ารถติดแบบไม่น่าติดจากสาเหตุเรื่องไม่เป็นเรื่องยิ่งรู้ยิ่งโมโห๋ หลุดได้เมื่อไหร่ หรือเจอคนขับช้าแช่ขวา มันยิ่งทำให้ใจร้อนขึ้นเท่านั้น

วิธีทุเลาเท่าที่อ่านมาแล้วใช้ได้ผลคือ เติมน้ำมันน้อยๆ กับฟังเพลงช้า และอย่าไปโมโห๋ใจร้อนบนถนน

ออฟไลน์ ight

• **
ทุกวันนี้ยังหาวิธีเลิกไม่ได้ครับ

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าไม่จำเป็นต้องถามหรอกครับว่าทำยังไงถึงจะขับช้าๆ ถ้าเกิดคุณมีเหตุผลของคุณ คุณก็จะขับช้าได้เองครับ เหตุผลของแต่ละคนไม่เหมือนกัน สำหรับตัวผมเอง ถามว่าแก่ก็ไม่ เคยมิดก็ไม่ มีลูกก็ไม่ มีเมียดุก็ไม่ มีอย่างเดียวคือรถอืด แต่ผมเหยียบให้เร็วได้อยู่ดี และที่สำคัญผมเป็นคนประเภทที่แปลกตรงที่เวลาฟังเพลงเร็ว ผมจะขับช้าลง และเวลาฟังเพลงช้า ผมจะขับรถเร็วขึ้น แต่ยังไงก็ไม่ได้มีผลอะไรมากมายขนาดนั้นครับ

ผมว่าความสำคัญไม่ใช่ขับช้าครับ ขับความเร็วที่เหมาะสมดีกว่า ทุกสิ่งทุกอย่างที่คุณทำ ออกจากซอยแล้วกลัวเกะกะ นี่เป็นเรื่องที่ดีด้วยซ้ำนะครับ การออกจากซอยถ้าเกิดไม่มั่นใจว่าคันหลังต้องเบรค ไม่ควรออกมา ยิ่งรถหลายๆคันออกมาแล้วขับช้านี่อันตรายนะครับ หรือออกจาก Easy Pass ต้องกดเท่านี้ มันไม่ใช่ปัญหาความปลอดภัยหรอกครับ ล้อไม่ฟรีก็พอแล้วแหม่

ถนนนี้ขับเท่านี้ เร็วไหม ถ้าไม่เร็วเกินไปก็ไม่ใช่ปัญหาหรอกครับ ยิ่งถ้าคุณขับถนนเส้นไหนมานาน คุณรู้ได้เองอยู่แล้วว่าตรงไหนควรระวัง ตรงไหนไม่ควรขับเร็ว เรื่องขึ้นทางด่วนต้องกดเท่านี้ๆ คุณตระหนักได้เองเช่นกันครับว่าเท่าไหนคือพอ เท่าไหร่ไม่อันตราย จริงๆแล้ว 120-140 ตามเข็มไมล์มันไม่อันตรายหรอกครับถ้าเกิดรถคันข้างหน้าไม่ได้ขับอยู่ในระดับความเร็วที่ต่ำกว่าที่ควรจะเป็น (ขับช้าไม่ได้แปลว่าจะปลอดภัยเสมอไป โดยเฉพาะแช่ขวา)

เมื่อก่อนผมขับ 160+ ทุกวันเลยนะ รถติดๆ พอขึ้นทางด่วนมาก็กดเต็ม แต่หลังๆไม่ทำแล้วครับ 90-120 ตลอด เต็มที่ 140 เวลาล้างคาร์บอนในลิ้นปีกผีเสื้อ ไม่ได้มีเหตุผลอะไรเป็นพิเศษด้วยซ้ำที่ผมขับช้าลง เพียงแค่ว่าไม่มีความรู้สึกจำเป็นอีกต่อไปแล้ว

ที่ทุกคนแนะนำมา ผมเห็นด้วยกับการเล่นเกมส์อัตราสิ้นเปลืองครับ จับลวกๆแบบปกตินี่แหละ เต็มถัง เซ็ตทริป 0 ใช้ไปให้พอใจ เติมเต็มถัง หารจำนวนกิโลด้วยจำนวนลิตร ได้ตัวเลขเยอะๆยิ่งถ้าใช้รถเปลืองๆ มันจะภูมิใจครับ เป็นเหตุผลที่ทำให้ขับช้าได้ดีมากเลยนะ

อีกอย่างก็คือหาคนนั่งด้วยนั่นแหละครับ เวลามีคนนั่งกับเวลาขับคนเดียวผมนี่ขับรถต่างกันอย่างกะท้องฟ้ากับปลายตีน ได้ผลมากๆ แต่ถามว่าเป็นเรื่องของความเร็วหรือไม่ ก็ไม่ใช่ครับ เป็นเรื่องของความสบายมากกว่า ถ้าเกิดขับเร็วเกิน ถนนแย่ๆ คนนั่งนั่งไม่สบาย ผมไม่ชอบให้คนนั่งรถผมนั่งไม่สบายครับ ไม่มีใครรู้เลยต่อให้นั่งบ่อยว่าปกติผมขับยังไง ;D

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
เปลี่ยนฟร้อนต์เล่นเพลงเป็น Alpine หรือ Clarion ครับ หลังจากผมเปลี่ยน ผมขับเอื่ยลงเยอะเลย แม้จะเปิดเพลงเดิมครับ (ฟร้อนต์เดิมเป็น Pioneer ครับ) ฟังดูเหมือนไม่น่าจะเกี่ยวกัน แต่มันได้ผลกับผมครับ ได้ผลเกินไปเสียด้วย เวลาขับออกต่างจังหวัด จากขีบ 140-160 เหลือ 70-80 บางทีถึงขั้นง่วงและจะหลับครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ 2k

ชนหมาครั้งเดียว  เลิกเลย
เพราะเสียเวลา  เสียอารมณ์  เสียดายรถ  เบี้ยประกันขึ้นอีก
สงสารหมาด้วย   ภาพมันตกใจสุดขีดยังติดตาอยู่   เสียงที่มันร้องตอนจะขาดใจยังก้องในหู   ขนาดผ่านมา 2 ปีล่ะ  เห็นหมาที่ไร  ยกเท้าจากคันเร่งตลอด  ดีที่ไม่ได้ชนคน

เสียใจด้วยครับที่ต้องเจอประสบการณ์แบบนั้นแต่ผมชอบแนวคิดที่เลิกขับเร็วเพราะว่าไม่อยากให้คนอื่นหรือชีวิตอื่นๆเดือดร้อนนะ คนที่มีความคิดแบบนี้มักจะมีแนวโน้มละเมิดกฏหมายหรือทำให้คนอื่นเดือดร้อนน้อยมากเพราะมักจะทำอะไรนึกถึงสังคมเป็นหลัก  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ dragonlance

• **
เมียนั่งข้างๆ ลูกนั่งข้างหลัง ช้าลงเยอะครับ