ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda2 Skyactive 1.3 top หรือ1.5 top แล้วควรทิ้งใบจอง Toyota Yaris ไหม  (อ่าน 15144 ครั้ง)

ออฟไลน์ anantachin167

• Jr. Member
  • **
  • Just a bad day not a bad life
Re: Mazda2 Skyactive 1.3 top หรือ1.5 top แล้วควรทิ้งใบจอง Toyota Yaris ไหม
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 20:38:06 »
ตอนนี้ต้องถามคุณก่อนว่า
- ชอบอะไรมากกว่ากัน
- มีคนนั่งหลังประจำมั้ย
- 2 ดีเซลท็อปสู้ราคาไหวมั้ย ผ่อนได้โดยไม่เดือดร้อนอะไรใช่มั้ย

จากที่ใช้น้อง 2 ท็อปดีเซลมา 2 เดือนพอดี
- อัตราเร่งโอเคครับ จี๊ดจ๊าดตามที่หวัง แม้จะไม่ได้จับเวลาแล้วไวแบบเจ้าตลาด แต่ feeling นี่เหลือเฟือแน่นอน ยิ่งตอบความต้องการใช้งานคุณได้เลย
- สิ่งที่คุณจะได้เพิ่มเติมอีกคือ ความประหยัดน้ำมัน ประหยัดแบบ... ลืมโลกจริงครับ ใช้ในเมือง ทางไกล คอนเฟิร์มเลยว่าไม่ต้องกังวลเลย รับรถมาแรกๆ วิ่งแต่ในเมือง ยังได้ 18 km/l กว่าๆ คัุ้มค่าแน่นอน (แต่ต้องกลับไปตอบคำถามด้านบนก่อนนะ)
- ข้อดีอื่นๆ ก็จะเป็นเรื่อง handling การควบคุมที่ดีที่รถขนาดนี้ให้ได้ วัสดุภายในที่ดี
- ข้อเสียหลักๆ แน่นอนครับ พื้นที่ภายใน ไม่สู้ Yaris จริงๆ ข้อนี้ ถ้าใช้แค่หน้าก็ไม่มีปัญหา แต่ถ้ามีคนนั่งหลังประจำหรือใส่ของบ่อยครั้ง จะดูเล็กไปเลย

เรื่องระยะยาว รถพึ่งออกมาได้ 2 ปี ยังตอบอะไรมากไม่ได้ครับ ที่ซีเรียสกันจริงๆ คือเรื่องแบตที่มากับรถเสื่อมไวนี่แหละ หลายคันเจอเมื่อรถได้ปีนิดๆ หรือไม่ถึง หลายคันยังอยู่ดีแม้ผ่านมาแล้วปีกว่า ทีเท่านี้จริงๆ ครับ ที่เหลือแก้ได้หมดแล้วทั้งกล่อง DC / โช๊ครั่ว ส่วนอื่นๆ ก็ขึ้นกับความเก่งของช่างศูนย์บริการแต่ละที่แล้วแหละ ถ้า กทม. หรือจังหวัดใหญ่ก็สบายไปครับมีให้เลือกหลายเจ้า

ส่วนตัวผมสำหรับ 2 ดีเซล ถ้าหัวข้อด้านบนผ่านหมด ผมว่าถ้าไม่อยากลงทุนมาก รับกับไฟหน้าเบนซินได้ ลองเปลี่ยนมาดู High Connect มั้ยครับ ช่วงนี้อัดโปรกระจายจริงๆ เพราะส่วนใหญ่เพิ่มไปเล่นท็อปหมด

ยังไงลองไปขับ Yaris ดูครับ แล้วค่อยกลับมาตอบ 3 คำถามให้ได้ ถ้าตอบ 3 คำถามได้ ตอบได้แน่นอนครับว่าคุณต้องการรุ่นไหน?
  - หน้าตาชอบยาริสมากเห็นแล้วฟินครับ  ส่วนการขับขี่กับของเล่นและระบบความปลอดภัยให้มาสด้า2ครับ
  -  คนนั่งหลังไม่ค่อยมี ครับ นานๆทีนึง ตรงนั้นไม่ใช่สาระครับ
  - สู้ไหวครับถ้า เพิ่มอีกแสนกว่าแล้วได้อะไรที่มันดีกว่ามาสด้า2เครื่องเบนซิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2016, 20:42:59 โดย anantachin167 »

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
Re: Mazda2 Skyactive 1.3 top หรือ1.5 top แล้วควรทิ้งใบจอง Toyota Yaris ไหม
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 20:52:17 »
ถ้าใช้ยาวๆ นิสัยไม่เปลี่ยน ชีวิตไม่เปลี่ยน ตอนนี้ชอบสไตล์การขับแบบ Mazda ก็ต้อง Mazda 2 ครับ
แต่บางคน พออายุมากขึ้น หรืออาจจะเริ่มมีแฟน มีครอบครัว หรือแม้กระทั่งจะมีธุรกิจเล็กๆ ต้องใช้รถที่มีพื้นที่สักหน่อย จะไปทาง Yaris ทันที
แล้วคนเราไม่เหมือนกัน บางที 3-4 ปีอาจจะเปลี่ยนก็เป็นไปได้ บางทีไม่เปลี่ยนจนแก่ก็มี
แต่ใช้รถตลาดมีสิทธิ์ได้ใช้ยาวๆ ครับ เพราะเค้าวิจัยมาแล้วว่าเหมาะกับคนกลุ่มใหญ่ หมายความว่า
ตั้งแต่วัยรุ่นถึงว้ยเยอะก็ใช้ได้เหมาะกับชีวิตประจำวัน แต่ถ้าเป็นคนชอบรถแนวเฉพาะกลุ่มแบบ Mazda หมายความว่า
อนาคต อาจจะต้องมีเปลี่ยนรถครับ

นอกเหนือจากที่ต้องผ่อนเพิ่มสำหรับ Mazda 2 แล้ว
ต้องถาม จขกท.ว่า พร้อมมั้ยถ้าอนาคตอาจจะต้องเปลี่ยนรถเร็วกว่าใช้รถตลาด
ทั้งเรื่องการซ่อมบำรุง นี่ถ้าใช้ยาวๆ รถไม่ตลาด ก็จะเสียเปรียบรถตลาด และความทนทานก็ยัง
เป็นเรื่องน่าสงสัย แต่ถ้า จขกท เป็นคนมีตัง ไม่ต้องห่วงหน้าพะวงหลัง เปลี่ยนรถได้เมื่ออยากจะเปลี่ยน
ก็ไป Mazda 2 เพราะว่าของเค้าขับดีจริง

รถตลาดมันดีตรงที่ เกิดมาไว้คู่ทุกข์คู่ยาก เก็บไว้นานก็ไม่ค่อยเสีย หรือไม่เวลาเสียก็ซ่อมง่าย
แต่นานๆ ทีถึงจะมีรุ่นที่ขับขี่ดีออกมาสักที เหมือนผู้ผลิตเค้าเน้นเรื่องอื่นๆ มากกว่า และขนาดของห้องโดยสาร
รถตลาดก็มักจะคิดเผื่อมาให้แล้วว่าสามารถใช้ได้เอนกประสงค์เพียงพอ ซึ่งเรื่องเหล่านี้ Mazda เค้าไม่ได้สนใจ

ที่เขียนเหมือนเชียร์ Yaris เพราะส่วนหนึ่งเห็น จขกท บอกว่ามันเป็นรถที่สวยถูกใจถึงขั้นในฝัน
แปลว่า Mazda 2 สวยไม่ถึงขั้นนั้นรึเปล่า ??? ถ้าชอบรูปลักษณ์อยู่แล้วลองใช้ Yaris ไปสักพักแล้วลอง
upgrade มันดูก็สนุกไปอีกแบบ แล้วเพื่อนกลุ่มนี้ก็จะเยอะด้วย ซึ่งอารมณ์กลุ่ม Mazda จะไม่ใช่แบบนี้ เพราะ
ของเค้า set มาดีแล้วตั้งแต่ในโรงงาน กลุ่มคนที่กระตือรือร้นจะปรับเปลี่ยนอะไรก็จะน้อยกว่า จะมีก็แต่แต่งหน้าเปลี่ยนหน้า
เปลี่ยนตาใหม่ ซึ่ง พูดถึงตัวถังที่เราชอบ มันเปลี่ยนหรือแก้กันไม่ได้นะครับ ส่วนตัวผมตัด Mazda 2 ก็เพราะ ผมชอบ
หน้าตา Yaris มากกว่า (ชอบตัวหนวดดำ สีขาว) ส่วนตัวเครื่องดีเซล ตอนนี้ผมสนใจ Innova ความแรงกับตัวถังมันเหมาะสมกันดี
และเหมาะกับครอบครัว

Mazda 2 ดีเซล สำหรับผมจะซื้อเมื่อ ผมมี Yaris แล้ว หรือมี Camry แล้วที่เป็นรถใหญ่ๆ ประจำบ้าน 1 คัน
แล้วข้อถัดมา ผมจะต้องหลงรักหน้าตา ภายนอก ภายในของ Mazda 2 นี่อย่างมาก และอยากขับมันทั้งวันกับ
แฟนสาวหนึ่งคนเท่านั้น ถ้ามีเพื่อนชอบมาติด มีแม่ มีญาติ มานั่งบ้างอะไรบ้าง Mazda 2 จะค่อยๆ ทำให้ผมรู้สึกว่า
เป็นรถที่ถ่วงชีวิตทันที.....โอ้ย อีกมากมายครับ นึกไม่หมด และนี่คือเหตุผลว่ารถที่ขับดีที่สุด สวยเนี้ยบออฟชั่นเยอะ
แต่ขายได้พอประมาณ เพราะมันเป็นแบบเฉพาะกลุ่ม แล้วอารมณ์ที่เราคลั่งไคล้มันก็ไม่รู้ว่าจางหายเมื่อไหร่ แต่ถ้าเป็นรถเน้น
การใช้งาน มันจะอยู่ได้นาน ถึงนานมาาาาก เพราะมันจะผสมผสานกับชีวิตประจำวันของเราได้ดี แล้วก็ไม่รู้จะเปลี่ยนใหม่ทำไม
หากเราไม่ได้รวยจัด ชอบเปลี่ยนรถ

สุดท้ายต้องถามตัวเองครับว่าเป็นคนแบบไหน ถึงจะเป็นวัยรุ่น แต่วัยรุ่นมีทั้งแบบที่วัยรุ่นสุดๆ กับวัยรุ่น
แบบที่แก่สุดๆ ก็มี แต่ผมคิดว่า มันก็ไม่จำเป็นที่ว่าวัยรุ่นใจวัยรุ่นต้อง Mazda 2 เสมอไป เพราะวัยรุ่นใจวัยรุ่น
อาจจะรักและหลงไหลการ customization กับรถของตัวเองอย่าง Yaris ก็ได้ (คือแต่ง ปรับปรุง พัฒนา สนุกมัน มีก๊วน)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 20:57:21 »
แล้วบางทีบางคน อ่านจะพูดว่า จะแต่งให้ดีกว่า Mazda 2 ทำได้ไม่ยาก ก็มีครับ
(อันนี้เชื่อหรือไม่แล้วแต่วิจารณญาณส่วนบุคคล แต่ถ้าผมเลือก Yaris
ผมคงหันไปทำใจมากกว่า คงไม่อยากไปปรับเปลี่ยนมันให้เปลืองเงิน)

• **
  • Just a bad day not a bad life
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 21:02:55 »
ถ้าใช้ยาวๆ นิสัยไม่เปลี่ยน ชีวิตไม่เปลี่ยน ตอนนี้ชอบสไตล์การขับแบบ Mazda ก็ต้อง Mazda 2 ครับ
แต่บางคน พออายุมากขึ้น หรืออาจจะเริ่มมีแฟน มีครอบครัว หรือแม้กระทั่งจะมีธุรกิจเล็กๆ ต้องใช้รถที่มีพื้นที่สักหน่อย จะไปทาง Yaris ทันที
แล้วคนเราไม่เหมือนกัน บางที 3-4 ปีอาจจะเปลี่ยนก็เป็นไปได้ บางทีไม่เปลี่ยนจนแก่ก็มี
แต่ใช้รถตลาดมีสิทธิ์ได้ใช้ยาวๆ ครับ เพราะเค้าวิจัยมาแล้วว่าเหมาะกับคนกลุ่มใหญ่ หมายความว่า
ตั้งแต่วัยรุ่นถึงว้ยเยอะก็ใช้ได้เหมาะกับชีวิตประจำวัน แต่ถ้าเป็นคนชอบรถแนวเฉพาะกลุ่มแบบ Mazda หมายความว่า
อนาคต อาจจะต้องมีเปลี่ยนรถครับ

นอกเหนือจากที่ต้องผ่อนเพิ่มสำหรับ Mazda 2 แล้ว
ต้องถาม จขกท.ว่า พร้อมมั้ยถ้าอนาคตอาจจะต้องเปลี่ยนรถเร็วกว่าใช้รถตลาด
ทั้งเรื่องการซ่อมบำรุง นี่ถ้าใช้ยาวๆ รถไม่ตลาด ก็จะเสียเปรียบรถตลาด และความทนทานก็ยัง
เป็นเรื่องน่าสงสัย แต่ถ้า จขกท เป็นคนมีตัง ไม่ต้องห่วงหน้าพะวงหลัง เปลี่ยนรถได้เมื่ออยากจะเปลี่ยน
ก็ไป Mazda 2 เพราะว่าของเค้าขับดีจริง

รถตลาดมันดีตรงที่ เกิดมาไว้คู่ทุกข์คู่ยาก เก็บไว้นานก็ไม่ค่อยเสีย หรือไม่เวลาเสียก็ซ่อมง่าย
แต่นานๆ ทีถึงจะมีรุ่นที่ขับขี่ดีออกมาสักที เหมือนผู้ผลิตเค้าเน้นเรื่องอื่นๆ มากกว่า และขนาดของห้องโดยสาร
รถตลาดก็มักจะคิดเผื่อมาให้แล้วว่าสามารถใช้ได้เอนกประสงค์เพียงพอ ซึ่งเรื่องเหล่านี้ Mazda เค้าไม่ได้สนใจ

ที่เขียนเหมือนเชียร์ Yaris เพราะส่วนหนึ่งเห็น จขกท บอกว่ามันเป็นรถที่สวยถูกใจถึงขั้นในฝัน
แปลว่า Mazda 2 สวยไม่ถึงขั้นนั้นรึเปล่า ??? ถ้าชอบรูปลักษณ์อยู่แล้วลองใช้ Yaris ไปสักพักแล้วลอง
upgrade มันดูก็สนุกไปอีกแบบ แล้วเพื่อนกลุ่มนี้ก็จะเยอะด้วย ซึ่งอารมณ์กลุ่ม Mazda จะไม่ใช่แบบนี้ เพราะ
ของเค้า set มาดีแล้วตั้งแต่ในโรงงาน กลุ่มคนที่กระตือรือร้นจะปรับเปลี่ยนอะไรก็จะน้อยกว่า จะมีก็แต่แต่งหน้าเปลี่ยนหน้า
เปลี่ยนตาใหม่ ซึ่ง พูดถึงตัวถังที่เราชอบ มันเปลี่ยนหรือแก้กันไม่ได้นะครับ ส่วนตัวผมตัด Mazda 2 ก็เพราะ ผมชอบ
หน้าตา Yaris มากกว่า (ชอบตัวหนวดดำ สีขาว) ส่วนตัวเครื่องดีเซล ตอนนี้ผมสนใจ Innova ความแรงกับตัวถังมันเหมาะสมกันดี
และเหมาะกับครอบครัว

Mazda 2 ดีเซล สำหรับผมจะซื้อเมื่อ ผมมี Yaris แล้ว หรือมี Camry แล้วที่เป็นรถใหญ่ๆ ประจำบ้าน 1 คัน
แล้วข้อถัดมา ผมจะต้องหลงรักหน้าตา ภายนอก ภายในของ Mazda 2 นี่อย่างมาก และอยากขับมันทั้งวันกับ
แฟนสาวหนึ่งคนเท่านั้น ถ้ามีเพื่อนชอบมาติด มีแม่ มีญาติ มานั่งบ้างอะไรบ้าง Mazda 2 จะค่อยๆ ทำให้ผมรู้สึกว่า
เป็นรถที่ถ่วงชีวิตทันที.....โอ้ย อีกมากมายครับ นึกไม่หมด และนี่คือเหตุผลว่ารถที่ขับดีที่สุด สวยเนี้ยบออฟชั่นเยอะ
แต่ขายได้พอประมาณ เพราะมันเป็นแบบเฉพาะกลุ่ม แล้วอารมณ์ที่เราคลั่งไคล้มันก็ไม่รู้ว่าจางหายเมื่อไหร่ แต่ถ้าเป็นรถเน้น
การใช้งาน มันจะอยู่ได้นาน ถึงนานมาาาาก เพราะมันจะผสมผสานกับชีวิตประจำวันของเราได้ดี แล้วก็ไม่รู้จะเปลี่ยนใหม่ทำไม
หากเราไม่ได้รวยจัด ชอบเปลี่ยนรถ

สุดท้ายต้องถามตัวเองครับว่าเป็นคนแบบไหน ถึงจะเป็นวัยรุ่น แต่วัยรุ่นมีทั้งแบบที่วัยรุ่นสุดๆ กับวัยรุ่น
แบบที่แก่สุดๆ ก็มี แต่ผมคิดว่า มันก็ไม่จำเป็นที่ว่าวัยรุ่นใจวัยรุ่นต้อง Mazda 2 เสมอไป เพราะวัยรุ่นใจวัยรุ่น
อาจจะรักและหลงไหลการ customization กับรถของตัวเองอย่าง Yaris ก็ได้ (คือแต่ง ปรับปรุง พัฒนา สนุกมัน มีก๊วน)
ที่หนักใจคือ VSC ติดเพิ่มไม่ได้ครับ ถ้า Yaris มีตัว VSC ผมซื้อยาริสไปนานแล้วครับ เพราะรถของเพื่อนผมที่ขับอยู่มีทุกคัน แล้วส่วนมากเวลาผมขับ (ขับจนมันทำงานบ่อยมากครับ) เพื่อนพูดอย่างมึงขับถ้าไม่มี VSC เตรียมนอนหยอดข้าวต้มได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2016, 21:26:56 โดย anantachin167 »

ออฟไลน์ mickey47

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 21:21:14 »
ชอบคันไหนมากที่สุด จัดคันนั้นไปเลยครับ เพราะผมว่า คงใช้ไปอีกยาว

ได้รถที่เราชอบดีกว่าครับ มีความสุขกว่าเยอะ

-ขับเร็วสะขนาดนั้นผมว่า Toyota yaris คงจะไม่ตอบโจทย์สักเท่าไหร่นะ

***Mazda นี่คือรถที่ทำมาเอาใจคนขับรถเลยครับ และไม่ค่อยแคร์คนนั่งครับ นั่ง 1-2 คนไป Sedan นั่งหลายคนหน่อยไป hatchback***

ถ้ายังไม่รีบค่อยๆคิดดูครับ

ออฟไลน์ MMGLower

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 21:24:49 »
ผมเคยขับรถแบบ มีระบบช่วยเหลือ และไม่มีระบบช่วยเหลือ
ตอนไม่มีระบบช่วยเหลือ ผมประสบอุบัตเหตุถึง 3 ครั้ง กับรถคันเดิม

จนปัจจุบัน ใช้รถที่มีระบบช่วยเหลือ พ่อคุณ บอกให้ ถนนประเทศไทย ระวังตัวเองไม่พอ
ระวังรถบนถนนไม่พอ ต้องระวังคนข้ามถนน คนขับลักกไก่ข้ามเกาะกลาง

อ้อ เด๋วผมให้ดูคลิปเหตุการจริงที่เจอกับตัวผมเองให้ดูประกอบการตัดสินใจนะครับ

2013 MIRAGE LTD
2015 XV

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 21:29:42 »
ผมเคยขับรถแบบ มีระบบช่วยเหลือ และไม่มีระบบช่วยเหลือ
ตอนไม่มีระบบช่วยเหลือ ผมประสบอุบัตเหตุถึง 3 ครั้ง กับรถคันเดิม

จนปัจจุบัน ใช้รถที่มีระบบช่วยเหลือ พ่อคุณ บอกให้ ถนนประเทศไทย ระวังตัวเองไม่พอ
ระวังรถบนถนนไม่พอ ต้องระวังคนข้ามถนน คนขับลักกไก่ข้ามเกาะกลาง

อ้อ เด๋วผมให้ดูคลิปเหตุการจริงที่เจอกับตัวผมเองให้ดูประกอบการตัดสินใจนะครับ

สงสัยผมจะได้มาสด้าละครับ ยอมทิ้งรถไฝ่ฝันเพื่อความปลอดภัยของชีวิตตัวเอง 555

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 21:35:17 »
      Mazda2 เหนือกว่าทุกด้าน  ส่วนใบจอง Yaris ไม่น่าทิ้งนะ  ขายต่อได้แน่นอน  แต่ราคาเท่าไรเป็นอีกเรื่องหนึ่ง

ออฟไลน์ ToRo

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 21:43:00 »
ในเรื่องการขับขี่แนะนำมาสด้านะครับ

ผมลองขับ2เบนซิลของเพื่อน พวงมาลัยดี เกียร์ฉลาดรู้งานสุดๆ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 21:46:27 »
2 diesel ครับ อยากแรงรีแมปเลย  8)

//ยาริสนั่งสบายที่เก็บของเยอะ ชิล มีที่วางแก้วตรงแอร์ ขับสบายๆแบบไม่ซิ่ง

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 22:01:00 »
ผมเคยขับยาริส 1.2 ของแฟนข้ามจังหวัดอุดร-โคราช ผมใช้เวลา 4-5 ชั่วโมงทั้งขาไปและกลับ บอกเลยครับว่าเป็นรถที่เหมาะกับขับเอื่อยๆเรื่อยๆในเมือง ขับเร็วๆเร่งไม่ขึ้นครับ ถึงจะใช้โหมด S หรือ B ก็ยังอืดอยู่ดี แถมถ้าขับเร็วขนาดนี้อัตราสิ้นเปลืองไม่ต้องห่วงครับ อาจได้เห็น 10 โลลิตร อย่าเพิ่งเชื่อนะครับ ลองไปขับดูก่อน 😄

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 22:03:23 »
YARIS CVT กับ Mz2 6AT torque converter

ผมเชียร์ 2 ดีเซลละกัน ส่วนตัวไม่ปลื้มกับรถเกียร์ CVT ขับแล้วน่าเบื่อมากๆ

ออฟไลน์ Jhinz

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 22:15:56 »
พวกระบบความปลอดภัยไม่ว่าจะ passive หรือ active จำคำนี้ไว้ครับ มีไว้แต่ไม่ได้ใช้ดีกว่าจะต้องใช้แล้วไม่มี
จากประสบการณ์ที่เคยได้ใช้ vsc แบบไม่รู้ตัวเพราะตรงโค้งมีเศษทรายบางๆ และ BA ในตอนที่ลงเนินหลังขึ้นสะพานแล้วเจอหมาวิ่งตัดหน้า

ปล.คลิปข้างบนโดนอะไรอะครับผมดูหลายรอบยังดูไม่ออก
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออฟไลน์ keamgladnan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 22:17:02 »
ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะ

ส่วนตัว yaris ไม่สวยเลย 
แต่ไม่ว่าจะเลือกอะไร  ขอให้ชับขี่ปลอดภันนะ อย่าซิ่งมาก

ออฟไลน์ nut25784

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 22:40:14 »
yaris ไม่สวยเลยครับ ไม่ต้องเสียดาย 5555

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัว

ออฟไลน์ LinLanSer

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 22:49:54 »
กระทู้ฮอตขอเข้ามาตอบด้วยใช้ Mazda2 top ดีเซลอยู่ ;D

เบาะหลังแคบที่บ่นๆกันนี่ถ้านั่งหลังไม่บ่อยช่างมันเถอะ แต่เอาเข้าจริงก็นั่งได้นะครับ
ผมลุก3 เมีย1 ลูกๆเข้ามัธยมทุกคนแล้ว ก็ไปไหนมาไหนกัน 5 คนทุกสัปดาห์ก็นั่งได้ปกติ
ใช่มันไม่ได้กว้างและมีพื้นที่ leg room เหมือนรถคันอื่น แต่มันก็นั่งได้และไม่ได้เบียดอะไรมากมายด้วยผมยืนยันผมใช้เองจริงและถามลูกๆผมทุกคนก็ไม่เห็นบ่นอะไรกันเลย

ข้อดีข้อเสียท่านอื่นคงบอกกันหมดแล้ว ผมมาย้ำเรื่องประหยัดน้ำมันอีกทีว่า Mazda2 ไม่ได้ประหยัดมาก --> แต่มันประหยัดโคตรๆๆ

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 22:55:01 »
ชอบคันไหนเลือกคันนั้นครับ แต่เป็นผมไม่ทิ้งใบจองแน่ ถ้าตั้งใจจะไม่เอาคันไหนก็ไปคุยกับเซลล์ดี ๆ ครับ บอกว่ามีเหตุต้องใช้เงินด่วน ไม่พร้อมออกรถ เลยเลื่อนการซื้อแบบไม่มีกำหนด อะไรก็ว่าไป อาจจะต้องง้อเขาหน่อย ถ้าเซลล์ไม่ใจร้ายเกินไปยังไงก็ได้เงินจองคืนครับ แต่กรณีใบจองยาริสใบนี้ แบบว่าเป็นอะไรที่ได้น้อยมากขนาดประกันชั้นหนึ่งยังต้องจ่ายเอง ผมออกสองปีกว่าแล้วตอนนั้นยังได้แถมเลย(ดอกเบี้ยถูกสุดด้วย แต่ที่พีคสุดคือช่วงปี 2015 ทั้งปี ทั้งลดทั้งแถมจนอยากออกอีกคัน) ยังไงก็ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ :D ส่วนผม ใช้ civic fd 1.8 ไปลองสองดีเซลแล้วกลายเป็นไม่ชอบซะงั้น เฮอะ เฮอ สงสัยจะไม่มีวาสนาได้คู่กับรถขับดี ผมชอบเบา ๆ แบบ civic fd fb มากกว่า 5555 แต่ก็ยังไม่เคยลองตัวเบนซินนะ ปอจุดลอจุด ผมก็เพิ่งยี่สิบเอ็ดแต่จะไม่มีวันทิ้งเงินจองห้าพันเด็ดขาด และที่ผ่านมาผมก็ทำสำเร็จด้วยสิ อิอิ  นี่เป็นความรู้สึกหลังทดลองขับที่ผมเคยแชร์ไว้ครับ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=52173.msg900049#msg900049 สุดท้ายผมพาพี่ไป jazz เพราะยาริสมันไม่สุดจริง ๆ ไม่เหมาะกับพี่ผม ถึงผมจะใช้อยู่ก็ไม่ได้หลับหูหลับตาเชียร์ :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2016, 23:00:49 โดย MFD1995 »

• **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 23:19:43 »
กระทู้ฮอตขอเข้ามาตอบด้วยใช้ Mazda2 top ดีเซลอยู่ ;D

เบาะหลังแคบที่บ่นๆกันนี่ถ้านั่งหลังไม่บ่อยช่างมันเถอะ แต่เอาเข้าจริงก็นั่งได้นะครับ
ผมลุก3 เมีย1 ลูกๆเข้ามัธยมทุกคนแล้ว ก็ไปไหนมาไหนกัน 5 คนทุกสัปดาห์ก็นั่งได้ปกติ
ใช่มันไม่ได้กว้างและมีพื้นที่ leg room เหมือนรถคันอื่น แต่มันก็นั่งได้และไม่ได้เบียดอะไรมากมายด้วยผมยืนยันผมใช้เองจริงและถามลูกๆผมทุกคนก็ไม่เห็นบ่นอะไรกันเลย

ข้อดีข้อเสียท่านอื่นคงบอกกันหมดแล้ว ผมมาย้ำเรื่องประหยัดน้ำมันอีกทีว่า Mazda2 ไม่ได้ประหยัดมาก --> แต่มันประหยัดโคตรๆๆ
              ขอบคุณมากครับ สรุปไปทางมาสด้าและ แต่จะเลือกดีเซลหรือเบนซินดีครับ

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 23:55:44 »
จะมาบอกว่าเลือกคันที่มีระบบความปลอดภัยและระบบการช่วยการขับที่ดีที่สุดที่คุณจ่ายไหว เท่าที่อ่านๆดูราคาไม่ใช่ปัญหา เอาตัวTop Diesel ไปเลยคับ จะมาทั้งทีก็เอาให้สุดไปเลย จะได้ไม่ต้องมีอะไรคาใจอีก

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 23:57:30 »
ถ้าจะเอา 2 ดีเซล เล่นตัวท๊อปไปเลยครับ ช่วงนี้ส่วนลดเยอะมาก
ผมใช้ดีเซลตัวล่างอยู่ เพราะคิดว่าไม่ได้ขับเร็วอะไร แต่พอได้ใช้จริงๆ คืออดไม่ไหวครับ ซัดประจำช่วงนี้ 140-160 ประจำเลยยามเช้า ฉลองทางด่วนเส้นใหม่
คือเอาไม่แทบอยู่ครับ รถเดิมๆ แก้มยางมันหนา แถมดิสเบรคหลังไม่มี เบรคเหมือนจะไม่อยู่
แต่ข้อดีของตัวล่างคือ ถ้าขับเรื่อยๆ ไม่ซัด เบรคนุ่ม ไม่จึกๆแบบตัวรองหรือตัวท๊อป ไม่ชวนให้เวียนหัว
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 02:27:38 »
ลองไปเช่ายาริสขับสัก 1-2 วัน แล้วไปเทสมาสด้า 2 ดีเซลอีกรอบครับน่าจะทำให้ตัดสินใจง่ายขึ้น

อันนี้ประสบการณ์ที่เจอมา ผมเคยเช่า ยาริส ขับที่เชียงใหม่ 1 อาทิตย์ รถเลขกิโล 2 หมื่นกลางๆ บอกตรงๆ ขับถนนใช้ความเร็วผมกลัวตายมากครับ เหยียบมิดคันเร่งจะทะลุพรมอยู่แล้ว เพื่อจะเร่งแซงจาก 60 - 70 ไป 90 - 100 ความเร็วขึ้นเหมือน เร่งแบบเรื่อยๆ เหมือนกดคันเร่ง 60-70% ในรถ 1500cc ทั่วๆ ไป  คือจะเร่งแซงต้องเพื่อเยอะมากๆ ส่วนตัวผมว่ามันอืดมากๆๆ มากจนเกินจะรับไหว

แต่ก็ขับ 2 คร ขึ้นดอยสุเทพได้ แต่มีบางจังหวะ (ก่อนถึงวัด) เหมือนกำลังจะไม่พอ คาดว่าถ้ามา 4 คน ได้มีลุ้นกันบ้าง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 07:04:46 »
2 ดีเซล ตัว top ไปเลยครับ ถ้างั้น

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 10:43:00 »
ขับเยอะ ขับเร็วขนาดนั้น ดีเซล ก็เหมาะนะครับ เพราะช่วงจังหวะเร่งแซง ทำได้ดีกว่ากันเยอะ

ส่วนตัวเบนซิน มีโหมด S มันก็คือปุ่ม Over Drive นั่นละครับ แค่เปลี่ยนให้ดูเท่ห์ๆ กดแล้วรอบสูงเกินไป ไม่เหมาะแก่การใช้งาน

เพราะถ้าจะเร่งแซง หรือทำให้ได้ดี กดไป โหมด M+- ยังจะดีกว่า สนุกกว่ากันอีกครับ แต่เปลืองน้ำมันกว่า D เพราะมันสนุกไงละ

สรุปแล้วอันไหนก็ถือว่าดีครับ ยิ่งได้เกียร์ใหม่ 6สปีด ทำงานได้ถือว่าดีมาก เปลี่ยนเกียร์ได้ดี ทำความเร็วได้ดี ขับๆ แป๊บๆ มองดู อ้าว 150กม./ชม.แล้วหรอเนี่ย ต้องรีบผ่อนคันเร่ง  (วิ่งสาย เขาหินซ้อน-สระแก้ว ทำถนนใหม่แล้ววิ่งเพลินๆเลย)

:-X
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 10:54:20 »
ผมยอมรับนะครับ Mazda 2 ตัวล่าง 1.3 ผมว่าน่าใช้กว่า Yaris มากๆ

คนละเกรดเลยทีเดียว เสียตรงพื้นที่ภายในเล็ก กับการซ่อมที่ผมเป็นห่วงมาก ต้องเข้าศูนย์ตลอด

แต่อย่างอื่น ผมว่าน่าใช้กว่า เครื่องเกียร์มันกว่า ไวกว่า ขับสนุกครับ

ออฟไลน์ Yamaha

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 10:59:59 »
มาสด้า2 ควรเลือกตัวถุกสุด  คุ้มสุด

แต่หากดีเซล  ผมว่าแพงเกินตัวมันหากเทียบกับราคานั้น

ออฟไลน์ nut25784

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 11:21:35 »
ลองไปเช่ายาริสขับสัก 1-2 วัน แล้วไปเทสมาสด้า 2 ดีเซลอีกรอบครับน่าจะทำให้ตัดสินใจง่ายขึ้น

อันนี้ประสบการณ์ที่เจอมา ผมเคยเช่า ยาริส ขับที่เชียงใหม่ 1 อาทิตย์ รถเลขกิโล 2 หมื่นกลางๆ บอกตรงๆ ขับถนนใช้ความเร็วผมกลัวตายมากครับ เหยียบมิดคันเร่งจะทะลุพรมอยู่แล้ว เพื่อจะเร่งแซงจาก 60 - 70 ไป 90 - 100 ความเร็วขึ้นเหมือน เร่งแบบเรื่อยๆ เหมือนกดคันเร่ง 60-70% ในรถ 1500cc ทั่วๆ ไป  คือจะเร่งแซงต้องเพื่อเยอะมากๆ ส่วนตัวผมว่ามันอืดมากๆๆ มากจนเกินจะรับไหว

แต่ก็ขับ 2 คร ขึ้นดอยสุเทพได้ แต่มีบางจังหวะ (ก่อนถึงวัด) เหมือนกำลังจะไม่พอ คาดว่าถ้ามา 4 คน ได้มีลุ้นกันบ้าง
   ได้ยินหลายคนแล้ว หนึ่งในนั้นคือญาติไปเช่าขับที่น่าน รถเลขไมล์หมื่นบ่นอุปส์ ว่าอืดมาก ขับแล้วกลัวขึ้นไม่ไหว เหนื่อย 555. มาเจอกระทู้นี้อีก ท่าจะอืดจริง

• **
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 11:27:45 »
ขับเยอะ ขับเร็วขนาดนั้น ดีเซล ก็เหมาะนะครับ เพราะช่วงจังหวะเร่งแซง ทำได้ดีกว่ากันเยอะ

ส่วนตัวเบนซิน มีโหมด S มันก็คือปุ่ม Over Drive นั่นละครับ แค่เปลี่ยนให้ดูเท่ห์ๆ กดแล้วรอบสูงเกินไป ไม่เหมาะแก่การใช้งาน

เพราะถ้าจะเร่งแซง หรือทำให้ได้ดี กดไป โหมด M+- ยังจะดีกว่า สนุกกว่ากันอีกครับ แต่เปลืองน้ำมันกว่า D เพราะมันสนุกไงละ

สรุปแล้วอันไหนก็ถือว่าดีครับ ยิ่งได้เกียร์ใหม่ 6สปีด ทำงานได้ถือว่าดีมาก เปลี่ยนเกียร์ได้ดี ทำความเร็วได้ดี ขับๆ แป๊บๆ มองดู อ้าว 150กม./ชม.แล้วหรอเนี่ย ต้องรีบผ่อนคันเร่ง  (วิ่งสาย เขาหินซ้อน-สระแก้ว ทำถนนใหม่แล้ววิ่งเพลินๆเลย)

:-X
ใช่เลยครับ ผมจบที่ ดีเซลตัวท๊อปแล้วครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 13:55:34 »
ชอบก็จัดไปเลยครับ ถ้าไม่เดือดร้อนอะไร ของแบบนี้ซื้อที่เราอยากได้ไม่มีคำว่าไม่คุ้ม

ออฟไลน์ joesamui

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 15:56:52 »
เอาที่ชอบครับเคยขับแค่ยาริสไม่เคยขับมาสด้าสองเลยไม่กล้าแนะนำ

แต่จะมาบอกว่าอย่าทิ้งใบจอง ถ้าจะเอาคันไหนลองเอาใบจองของอีกคันไปใหเซลล์ดูและขอเป็นส่วนลดเพิ่มเท่ากับค่าจองครับ ผมเคยได้มาแล้วถ้าเซลล์อยากขาย

ออฟไลน์ ทาสแมว

• twinair turbo engine
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 17:56:41 »
ของแบบนี้อยู่ที่ชอบเลยครับ บางครั้งลองขับแล้วมันตอบตัวเองว่าไม่ใช่ก็จบเลย ทิ้งๆใบจองกันไป  ถ้าคิดจะมา mazda นาทีนี้ผมว่า

mazda 2 diesel เท่านั้นเลย  ::)