ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda2 Skyactive 1.3 top หรือ1.5 top แล้วควรทิ้งใบจอง Toyota Yaris ไหม  (อ่าน 15127 ครั้ง)

ออฟไลน์ anantachin167

• Jr. Member
  • **
  • Just a bad day not a bad life
UPDATE ล่าสุด!!!!!
[/size][/size]  UPDATE ล่าสุด!!!!!10/10/16
ได้ไปลองขับ Yaris รถในฝันแล้ว  ทดสอบบนถนนกาญจนาไปบรมใช้เกียร์ S  กระทืบเต็มเท้า วิ่งไปถึง 140 อินเนอร์รถมาเต็ม แล้วจบกัน คนละเรื่องกับมาสดาเลยเรื่องการขับขี่ รถหวิวเบา แหม่งๆ พวงมาลัยขับแล้วปวดประสาท
   ความเร็วสูงแทบไม่กล้าเปลี่ยนเลน Civic Dimistion เผลอๆจะดีกว่าด้วยซ้ำไป
                            แต่พื้นที่เยอะมาก นั่งสบาย เสียงเครื่องหวานเมื่อรอบสูง ฟิน!!!! แอร์เย็นฉ่ำกว่ามาสด้า และเซลลสวยกว่า - -" (เกี่ยวอะไรวะ) สรุปจบที่มาสด้า 2 ดีเซลลตัวท๊อปครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ

Toyota Yaris 1.2 G 599,000 บาท       

CR.ภาพ yaris club ขอยืมรูปนะครับ  สวยมากกกกกกก
เนื่องจาก Toyota Yaris เป็นรถในฝันของผมคันหนึ่ง ด้วยรูปลักษณ์หน้าตาที่น่ารัก จนผมหลงจนลืมหูลืมตาไม่ขึ้น^ ^ ถูกใจผมมาก  เป็นรถที่ไฝ่ฝันมานานมากแล้ว ตั้งแต่มันออกมาใหม่ ตอนมันวิ่งโชวบนโฆษณาทีวี
เห็นแล้วโครตฟินเลยอ่ะครับยิ่งกว่าละครหลังข่าวอีก

เลยไม่มองยี่ห้อไหนเลยนอกจากมัน และเก็บตังได้ก้อนหนึ่ง
เพื่อจะไปออกมันมา  ***แล้วเพิ่งไปจองมาได้สดๆ โดยที่ไม่มองค่ายอื่น*** และยังไม่ได้ลองขับ  แม้ของแถมจะให้น้อย แต่ก็ยังเอา และก็หมดไป 5000 สำหรับการจอง เพื่อรถที่เราไฝ่ฝัน

วันต่อมา
Mazda 2 เบนซิน 1.3 Top 642,000 บาท
พอวันต่อมาโดนเพื่อนต่อว่า  "ทำไมไม่ลองยี่ห้องอื่น ดูก่อน" เลยโดนเพื่อนลากคอ เข้าศูยน์มาสะด้า  แล้วพบกับเซลล์ เซลล์ใจดีมากให้ลอง เซลล์บอกขับเต็มที่
         วันแรกลองเบนซิน นั่งไปกับเซลล์ ลองที่ถนนอักษะ กระทืบเต็มเท้า ขับไปถึง 160 พบว่านิ่งมาก นิ่งกว่า VIOS ตัวปี 09 ตัวเกียร์ ออโต้ 4 จังหวะ ทอคคอนเวอเตอร์ มาก เพราะเคยขับรถเพื่อนรุ่นนี้มา
   แล้วของเล่นในรถเยอะกว่า Yaris รถในฝันของผมมากกกก ในราคา 642000 และยังมีของแถม แถมจนเซลล์บอกให้นึกเอาว่าอยากได้อะไรเพิ่ม เพราะเซลล์ให้จนนึกไม่ออก
    โอ้โหสุดๆอ่ะ "สงสัยเพราะเราบอกเซลล์มาว่าจองยาริสไว้แล้ว เลยจัดหนักเลยมั้ง
 และก็เลยจองไปแบบงงๆ" โดนอีก 5000

วันถัดมาอีก

Mazda 2 1.5 top ดีเซลล์ 779,000 บาท
เซลล์ที่มาสะด้าโทรมาบอกว่า เราลืมใบขับขี่ไว้ให้กลับมารับด้วย พอมาถึงเห็นนรถ ดีเซลล์ 1.5 เป็นรถทดสอบมาจอดอยู่หน้าโชว์รูม เลยอยากลองขับเล่นๆ เลยขอเซลล์ขับ
      พบว่าดีกว่า เบนซิน จนลืมเบนซินทุกอย่างทั้งช่วงล่างและความนิ่ง ก็เลยงงๆว่ามันต่างอะไรกับเบนซิน และแรงดึงเบนซินจะดึงแค่สั้นๆ แต่ดีเซลล์แรงดึงแบบยาวๆ แล้วไตเต้าถึง 170 อย่างสบายๆ
      เลยเครียดหนัก (ไม่น่าไปขอเขาลองเลยกู) จนตัดสินใจลำบาก ว่าจะเอาอะไรดี

การใช้งานรถ
ของผมวันล่ะ 50 กิโลเมตร รวมไป-กลับ ใช้ความเร็วเฉลี่ย 130-140 กม/ซม นั่ง 1-2 คนครับ
 และเป็นรถคันแรกของผมซึ่งไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถนัก แต่เป็นคนขับรถเร็วครับถ้ารีบคือ แบบที่ว่ารอบไม่ตัดเกียร์ไม่เปลี่ยน
และอายุผมเพิ่ง 21 ครับอยากได้รถที่เหมาะกับผมครัช ถ้ารีบจะขับแบบ  จนเพื่อนบอกให้ไปหา สติ๊กเกอร์ติดหลังรถ ว่า ****กูคันเดียว เสียวทั้งถนน****  ;D

สรุป อยากจะถามว่า [/b]
ผมควรทิ้ง ใบจองโตโยต้าดีไหมครับ เนื่องจากได้ออฟชั่นน้อยอุปกรณ์มาตรฐานของรุ่นท๊อปนึกว่า"รุ่นถูกสุด" ขอบแถมแทบไม่ได้ แต่ศูยน์บริการเยอะ ซ่อมถูกง่าย ไม่ต้องรอนาน (ตามที่เพื่อนผมบอกนะ) "แต่มันเป็นรถในฝันของผม"
ถ้าเลือกโตโยต้าผมจะผ่อนอยู่ประมาณ 9000 บาท 60 เดือน
[/size]

ส่วนมาสสะด้า 1.3เบนซิน ของแถมเยอะ ราคาแบบลดแลกแจกแถมเต็มที่ อ๊อฟชั่นรถมาเต็ม แต่ไม่รู้ระยะยาวจะเป็นอย่างไร เรื่องศูยน์หรือเรื่องอะไหล่ 
ถ้าเลือกมาสะด้า 2 1.3 เบนซิน รวมผ่อนและราคาลด ผมจะผ่อน อยู่ประมาณ 9900 บาท 60 เดือน แพงกว่ายาริส 900

และถ้าผมรีดเนื้อเปลี่ยนมาเลือกมาสสะด่า 1.5ดีเซลท็อป ออฟชั่นเหมือนกัน ต่างที่ แม็ค 16 กับ daylight และ เครื่อง แต่สมถนะ ต่างกับฟ้ากับเหว จะคุ้มไหมที่เลือกตัวนี้ แต่ผ่อนหนักหน่อย
ถ้าเลือกตัวนี้รวมราคาลด จะผ่อนอยู่ 12100 บาท 60 เดือน ความคุ้มค่าระยะยาวจะะคุ้มไหม กับการที่ต้องจ่ายแพงขึ้นถึง2100บาท ต่อเดือน แพงกว่า ตัวเบนซิน 2200บาท และผ่อนแพงกว่า ยาริส 3100 บาทครับ

อันนี้ใบจองโตโยต้า ของแถมให้น้อยในรุ่นท๊อปนึกว่ารุ่นถูกสุด แต่มันเป็นรถในฝัน ^ ^ ยังดียังมี ABS กับถุงลมน้อยๆ2ใบ ที่เหลือฝีมือล้วนๆ T T

อันนี้ใบจองมาสสะด้า ขอแถมให้ฟ้ากับเหว แต่หน้าตางั้นๆรับได้ แต่ภายในล้ำมาก และการขับขี่ที่ดี ความปลอดภัยครบ ทั้ง VSC TRC บลาๆ ลำบากตรงนี้แหล่ะ

อันนี้ระบบความปลอดภัยของรถไฝ่ฝันผมครับ

อันนี้ของมาสด้า 2 ครับฟ้ากับดิน

จะเลือกอย่างไรดี ครับผม ทิ้งใบจองมาสะด้า 5000 กลับไปเอาโตโยต้า หรือ ทิ้ง ใบจองโตโยต้า 5000 แล้วมาคบกับมาสะด้า
และถ้าเลือกมาสะด้าผมควรเลือกรุ่นไหนที่คุ้มค่าที่สุดครับ top เบนซิน หรือ กัดฟัน เอา Top ดีเซล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2016, 14:30:30 โดย anantachin167 »

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
Re: Mazda2 Skyactive 1.3 top หรือ1.5 top แล้วควรทิ้งใบจอง Toyota Yaris ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 18:21:10 »
เลือกดีเซ,ตัวล่างสุดและขอเป็นส่วนลดเงินสดล้วน ไม่เอาของแถมครับ ผ่อนจะเท่าแยริส

ออฟไลน์ carenaruk

Re: Mazda2 Skyactive 1.3 top หรือ1.5 top แล้วควรทิ้งใบจอง Toyota Yaris ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 18:22:33 »
ถ้ารับเบาะหลังได้ เจ้า2ดีเซลน่าสนใจขึ้นมาทันทีเลยนะครับ แต่ว่าราคาผ่อนสูงพอสมควร แต่ได้ประหยัดน้ำมันด้วย ต้องลองดูว่าผ่อนไหวมั้ย ถ้าไม่ไหว ยารีสก้อเหมาะสมแล้วครับ อันดับ1อีโคคาร์

• **
  • Just a bad day not a bad life
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 18:34:22 »
ถ้ารับเบาะหลังได้ เจ้า2ดีเซลน่าสนใจขึ้นมาทันทีเลยนะครับ แต่ว่าราคาผ่อนสูงพอสมควร แต่ได้ประหยัดน้ำมันด้วย ต้องลองดูว่าผ่อนไหวมั้ย ถ้าไม่ไหว ยารีสก้อเหมาะสมแล้วครับ อันดับ1อีโคคาร์

ไหวครับแต่ระยะยาวอันไหนจะคุ้มกว่าครับผม

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 18:35:41 »
เลือกดีเซ,ตัวล่างสุดและขอเป็นส่วนลดเงินสดล้วน ไม่เอาของแถมครับ ผ่อนจะเท่าแยริส

คือผมชอบ ออฟชั่นเยอะไงครับ ถ้าเอายารีส ผมก็ต้องไปติดของเล่นเพิ่มครับ เช่นกล้องถอยหลัง หน้าจอ ฯลฯ ระยะยาวคันไหนคุ้มสุดครับ

ออฟไลน์ carenaruk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 18:42:48 »

ไหวครับแต่ระยะยาวอันไหนจะคุ้มกว่าครับผม
  เท่าที่พอทราบมา ทั้งสมรรถนะ อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน เจ้า2ดีเซล ชนะ ยารีสทุกอย่าง แพ้แค่แบรนด์กับเบาะหลัง  ถ้าชอบก้อถือว่าคุ้มค่าแล้วครับ เลือกรถที่เราชอบจริงๆ  เจ้า2ตัวท๊อป มีไฟตาปีศาจเห็นแล้วสวยเด่นจริงๆ ยังไงขอหั้ยได้รถที่ถูกใจนะครับ เดี๋ยวมีผู้ใช้งานจริงมาตอบ น่าจะได้ความเห็นที่ดีกว่าผมครับ

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 18:49:22 »

คือผมชอบ ออฟชั่นเยอะไงครับ ถ้าเอายารีส ผมก็ต้องไปติดของเล่นเพิ่มครับ เช่นกล้องถอยหลัง หน้าจอ ฯลฯ ระยะยาวคันไหนคุ้มสุดครับ

เชียร์ 1.5 Diesel ครับ ประหยัดจริงๆ แรงบิดดี แรงพอดีกับรถ

กล้องมองหลัง ติดตั้งเพิ่มได้ ราคาหลักพันบาทครับ
ออปชัน อื่นๆ สามารถทำเพิ่มได้ ในคลัปมีคนทำเพิ่มกันครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 18:53:12 »

เชียร์ 1.5 Diesel ครับ ประหยัดจริงๆ แรงบิดดี แรงพอดีกับรถ

กล้องมองหลัง ติดตั้งเพิ่มได้ ราคาหลักพันบาทครับ
ออปชัน อื่นๆ สามารถทำเพิ่มได้ ในคลัปมีคนทำเพิ่มกันครับ

ถ้าตัว 1.5 ดีเซล ครบเลยครับไม่ต้องแต่งอะไรเพิ่ม ทั้งกล้องอะไรครบครับ แต่ระยะยาวเรื่องศูยน์จะโอไหมครับ

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 19:06:48 »
ถ้า2 ดีเซล ถ้าตัวท๊อปรู้สึกตึงไป ลองดูตัว High connect ก็ได้ครับ น่าจะคุ้มค่าอยู่
ส่วนรุ่นเบนซิน ผมแนะนำเป็น High Connect ก็พอแล้วครับ ต่างกับตัวท๊อปแค่เบาะหนัง แต่ราคาถูกกว่า 3 หมื่น

ส่วนยาริส ลองขอต่อรองเซลเพิ่มได้ไหมครับ น่าจะลองหาเซลคนอื่นๆอีก อย่างน้อยส่วนลดเงินสดต้องมี ที่ผมเคยดูเมื่อปีที่แล้วยังได้ประมาณ 2-3 หมื่นครับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 19:09:32 »
ถ้า2 ดีเซล ถ้าตัวท๊อปรู้สึกตึงไป ลองดูตัว High connect ก็ได้ครับ น่าจะคุ้มค่าอยู่
ส่วนรุ่นเบนซิน ผมแนะนำเป็น High Connect ก็พอแล้วครับ ต่างกับตัวท๊อปแค่เบาะหนัง แต่ราคาถูกกว่า 3 หมื่น

ส่วนยาริส ลองขอต่อรองเซลเพิ่มได้ไหมครับ น่าจะลองหาเซลคนอื่นๆอีก อย่างน้อยส่วนลดเงินสดต้องมี ที่ผมเคยดูเมื่อปีที่แล้วยังได้ประมาณ 2-3 หมื่นครับ
ลองแล้วครับ เซลล์โตโยต้า งกมากเลย ถ้าขอส่วนลดตัดเบาะหนัง แต่ติดที่รูปลักษณ์เป็นรถ ที่ผมไฝ่ฝันแต่ยังไม่เคยลองขับนะครับ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 19:12:33 »
case นี้ดูแล้ว จขกท.ได้ทั้งคู่ ส่วนตัวผมเชียร์ Mazda 2 แต่...

ประเด็นคือ ระยะยาวที่ว่า ยาวแค่ไหนครับ ถ้ายาว 10 ปี+ ไป Toyota ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 19:18:53 »

ถ้าตัว 1.5 ดีเซล ครบเลยครับไม่ต้องแต่งอะไรเพิ่ม ทั้งกล้องอะไรครบครับ แต่ระยะยาวเรื่องศูยน์จะโอไหมครับ

เรื่องการบริการศูนย์ Toyota ดีเยี่ยมครับ
ศูนย์ Mazda เอง ยังเป็นรอง แต่ราคาอะไหล่ Mazda ต่ำกว่า Ford
อะไหล่ Mazda กับ Ford ยังใช้ร่วมกันได้ บางรายการ

มีตารางเช็คระยะ M2 1.5 ดีเซล ที่นี่ครับ พิจารณาเงินที่ต้องจ่ายได้เลย (แพงกว่า Yaris)
https://www.mazda.co.th/assets/customer-cares/scheduled-maintenance/menu-pricing/menu-pricing-all-new-mazda2.pdf

วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 19:19:12 »
case นี้ดูแล้ว จขกท.ได้ทั้งคู่ ส่วนตัวผมเชียร์ Mazda 2 แต่...

ประเด็นคือ ระยะยาวที่ว่า ยาวแค่ไหนครับ ถ้ายาว 10 ปี+ ไป Toyota ครับ

7-8 ปีครับ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 19:23:02 »

เรื่องการบริการศูนย์ Toyota ดีเยี่ยมครับ
ศูนย์ Mazda เอง ยังเป็นรอง แต่ราคาอะไหล่ Mazda ต่ำกว่า Ford
อะไหล่ Mazda กับ Ford ยังใช้ร่วมกันได้ บางรายการ

มีตารางเช็คระยะ M2 1.5 ดีเซล ที่นี่ครับ พิจารณาเงินที่ต้องจ่ายได้เลย (แพงกว่า Yaris)
https://www.mazda.co.th/assets/customer-cares/scheduled-maintenance/menu-pricing/menu-pricing-all-new-mazda2.pdf
แพงกว่าไม่เยอะนะครับแต่ความคุ้มค่าระยะยาวอันไหนคุ้มกว่าครับ ใช้รถ 7-8ปี ในภาพรวมของรถ และปัญหาจุกจิกที่ต้องพบ   

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 19:34:18 »

7-8 ปีครับ

งั้นไม่มีผลครับ ถ้าเจอศูนย์บริการไม่ดีก็ย้ายเอา 7-8 ปีรถยังไม่มีอะไรน่าห่วงครับ
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 19:41:45 »

7-8 ปีครับ

งั้นไม่มีผลครับ ถ้าเจอศูนย์บริการไม่ดีก็ย้ายเอา 7-8 ปีรถยังไม่มีอะไรน่าห่วงครับ

แล้วถ้าเทียบ mazda 2 กับ yaris คันไหนขับง่ายกว่ากันครับ และคันไหนหล่อกว่าในสายตาคนทั่วไปครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 19:45:36 »
คุ้มไม่คุ้ม ผมมองว่า ถ้าคุณใช้รถ 7-8ปี ..... คุณได้ขับรถใช้รถที่ชอบ มีความสุขที่ได้ขับหรือเปล่าต่างหากครับ ...

อย่าคิดซื้อรถ แล้วนับวันรอวันขาย (คนส่วนใหญ่คิดแบบนี้เยอะ)

7-8ปี ที่ใช้รถต่างหากครับที่สำคัญ ใช้รถแล้วมีความสุข คุณภูมิใจที่จับได้ขับมัน คุณมีความสุขที่ได้ใช้รถคันนี้ คุณมั่นใจที่จะพารถคันนี้ไปที่ไหนก็ได้ทุกที่ในเมืองไทย ..

ศูนย์บริการ ผมว่าคุณใช้รถวันละ 50 กิโล ถ้าคำนวนเวลาที่ต้องเข้าศูนย์น่าจะเข้าปี ละ 2 ครั้งเท่านั้นล่ะครับไม่เกินนี้ คุณไม่ได้ไปศูนย์ทุกวัน มาสด้าอาจไม่ดีเท่าโตต้าหลายๆเรื่อง แต่มันก็ไม่ได้แย่ เละเทะขนาดไม่ควรใช้บริการ ....

เลือกที่ถูกใจ ชอบ ... ใช้แล้วเรามีความสุข เอาเท่านี้ครับ

ส่วนเรื่องทิ้งจอง จะบอกว่า ถ้าเลือกไปทางใดทางหนึ่งแล้ว ตามกฏหมาย ไม่อนุญาติให้ดีลเลอร์ยึดเงินจองนะครับ ลองศึกษากฏหมายดู สรุปคือยังไง ต้องคืนเงินจองครับ ถ้าไม่คืน สคบ ช่วยคุณได้ครับ แต่การขอคืน คงต้องพูดคุยกับเซลดีๆก่อนในช่วงแรกครับ เพราะคนจะทำเรื่องคืนหรือไม่คืน ด่านแรกคือเซลครับ ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2016, 19:47:41 โดย apinui »

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 19:49:04 »
โอ้ว ไม่นะ

จะเสียเงินจอง 5,000 ไปหนึ่งเจ้าเฉยๆ

ไปขายใบจองครับ ได้สัก 2,500 ก็ยังโอเค

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 19:51:35 »
คุ้มไม่คุ้ม ผมมองว่า ถ้าคุณใช้รถ 7-8ปี ..... คุณได้ขับรถใช้รถที่ชอบ มีความสุขที่ได้ขับหรือเปล่าต่างหากครับ ...

อย่าคิดซื้อรถ แล้วนับวันรอวันขาย (คนส่วนใหญ่คิดแบบนี้เยอะ)

7-8ปี ที่ใช้รถต่างหากครับที่สำคัญ ใช้รถแล้วมีความสุข คุณภูมิใจที่จับได้ขับมัน คุณมีความสุขที่ได้ใช้รถคันนี้ คุณมั่นใจที่จะพารถคันนี้ไปที่ไหนก็ได้ทุกที่ในเมืองไทย ..

ศูนย์บริการ ผมว่าคุณใช้รถวันละ 50 กิโล ถ้าคำนวนเวลาที่ต้องเข้าศูนย์น่าจะเข้าปี ละ 2 ครั้งเท่านั้นล่ะครับไม่เกินนี้ คุณไม่ได้ไปศูนย์ทุกวัน มาสด้าอาจไม่ดีเท่าโตต้าหลายๆเรื่อง แต่มันก็ไม่ได้แย่ เละเทะขนาดไม่ควรใช้บริการ ....

เลือกที่ถูกใจ ชอบ ... ใช้แล้วเรามีความสุข เอาเท่านี้ครับ

ส่วนเรื่องทิ้งจอง จะบอกว่า ถ้าเลือกไปทางใดทางหนึ่งแล้ว ตามกฏหมาย ไม่อนุญาติให้ดีลเลอร์ยึดเงินจองนะครับ ลองศึกษากฏหมายดู สรุปคือยังไง ต้องคืนเงินจองครับ ถ้าไม่คืน สคบ ช่วยคุณได้ครับ แต่การขอคืน คงต้องพูดคุยกับเซลดีๆก่อนในช่วงแรกครับ เพราะคนจะทำเรื่องคืนหรือไม่คืน ด่านแรกคือเซลครับ ...
แต่ตอนนี้ยังตัดสินใจอยู่เลยครับ มาสด้าได้ความทันสมัย แต่โตโยต้าได้ความสวย และดูคลิบคุณจิมมี่แล้ว ทั้งสองรุ่นแต่คุณจิ่มมี่ไม่ได้เทียบยายิส กับมาสด้า 2 ครับ  เลยไม่รู้ความต่างและยังไม่เคยลองไปขับยาริสครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 19:53:55 »
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา มาสด้าดีเซลไปเลย
ถ้ายังติดเสียดาย เอาดีเซลตัวล่างพอ ไฟหน้าหาเปลี่ยนได้

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 19:55:03 »

แต่ตอนนี้ยังตัดสินใจอยู่เลยครับ มาสด้าได้ความทันสมัย แต่โตโยต้าได้ความสวย และดูคลิบคุณจิมมี่แล้ว ทั้งสองรุ่นแต่คุณจิ่มมี่ไม่ได้เทียบยายิส กับมาสด้า 2 ครับ  เลยไม่รู้ความต่างและยังไม่เคยลองไปขับยาริสครับ

งั้นง่ายเลยครับ ..ไปขอเซลขับ ยาริส ดูครับ ขับให้เหมือนกับที่เราขับมาสด้า 2 นะ ...ผมว่าจะได้คำตอบเลยล่ะ ....

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 19:58:34 »

7-8 ปีครับ

แล้วถ้าเทียบ mazda 2 กับ yaris คันไหนขับง่ายกว่ากันครับ และคันไหนหล่อกว่าในสายตาคนทั่วไปครับ

คหสต.ผมเลือก Mazda ครับ ทั้ง appearance & performance
แต่อยากให้จขกท.ไปลองทั้งคู่อย่างจริงจัง จะได้ตัดสินใจง่ายขึ้นครับ

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 19:59:43 »
อ้างจาก: anantachin167 link=topic=53788.msg932633#msg932633
[/quote

2 ได้สดใหม่ ถ้าเป็น2ดีเซล ก็จะประหยัดกว่ายาริส  ถ้าเป็น2ห้าประตูก็จะขับง่ายกว่ายาริส   ส่วนจุดเด่นที่2มีแต่ยาริส ไม่มี คือฮีตเตอร์(ลมร้อน) อันนี้แล้วแต่คนชอบครับ ทางเหนือจะได้ใช้ตอนหน้าหนาว ส่วนภาคกลางไม่ค่อยได้ใช้ แล้วอาจจะบอกว่าร้อนตับจะแตกอยู่แล้ว ถ้าให้ผมเลือกและไม่มีปัญหาทางการเงิน ผมเลือก2 ดีเซลครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 19:59:51 »
สงสัยจะโดน Mazda 2 ไม่แน่ใจว่า 2 รุ่นไหน 5555555555 :-*

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 20:09:54 »
สงสัยจะโดน Mazda 2 ไม่แน่ใจว่า 2 รุ่นไหน 5555555555 :-*
เบนซิน มีโหมด สปอต์ ถูกกว่าแสน ลากรอบมันกว่า ยิ่งเสียงเครื่องหลัง 5พันรอบอย่างฟินครับ อินเนอร์มาสนุกกว่า  แต่ดีเซลล์แรงกว่า รอบมาไวดึงดี ช่วงล่างหนึบกว่า  แต่แพงกว่าแสน อ๊อฟชั่นไม่หนี เลย  T T เลือกลำบากครับ 

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 20:12:40 »
ผมก็อายุใกล้เคียงพี่นะครับ อายุประมาณนี้เล่นมาสด้าเถอะครับพี่ ผมก็ขับเร็วเหมือนกัน ชอบมุด เจอทางโล่งๆก็เหยียบเอาเรื่องอยู่ รถผมเป็นมาสด้า 3 แต่รถแม่ผมเป็นยาริส 2อาจจะด้อยกว่า 3 แต่ผมว่ามันคันเล็ก + แรงบิดดีเซลมาเต็มในรอบต่ำกว่า น่าจะขับมันส์ไม่ต่างกันมาก เล่นมาสด้าเถอะครับ นั่ง 2 คนข้างหลังก็เอาไว้วางของไป งานประกอบดีกว่าคนละเรื่อง ตอนแรกผมเชียให้แม่ออกมาสด้า 2 เบนซินด้วยซ้ำ แต่คันนี้กะใช้ยาว 10 ปี เลยต้องยอมเจ้าโตโยต้าไป จากที่เคยเอารถคุณแม่มาใช้ในวันหยุด ไปซื้อของบ้าง พวงมาลัยนี่ถ้าลงจากมาสด้าแล้วมาขับ พี่จะเกลียดมันเลยแหละ พวงมาลัยไร้จิตวิญญาณ ขับในเมืองมุดไม่มันส์เลย เพราะทดมาเยอะเกิน ช่วงล่าง นุ่มสบายกว่ามาสด้ามากๆ ถ้าขับในเมืองผมว่ายาริสนุ่มสบายกว่า แต่ถ้าขึ้นเกิน 100 เมื่อไร ช่วงล่างจะเริ่มไม่ถูกใจผมแล้วครับ กลับกัน มาสด้ายิ่งเร็วยิ่งหนึบ เรื่องของเครื่องยนต์ เครื่องยาริสเมื่อดูจากผลการเทสของพี่จิมมี่แล้วมันเร็วนะครับ แต่การใช้งานจริงๆมันอืดเอาเรื่องอยู่ ถ้าอยากให้มันไปไวก็ต้องเค้นเอาเรื่องอยู่ ต้องเอารอบไปรอไว้ 2500-3000 ถึงจะเริ่มสนุก แต่เกียร์ CVT ของยาริสก็ถือว่าฉลาดนะครับ เพียงแต่ CC ของเครื่องมันน้อยไปนิส เวลาจะขับเอามันส์มันจะเหมือนเราเค้นมันมากเกินไปหน่อย แต่เกียร์เปลี่ยนได้ไวและนำรอบที่เหมาะสมมาให้เสมอ แต่มาสด้านี่ถึงตัวเลขในกระดาษจะไม่ไว แต่ของจริงนี่ดึงเอาเรื่องมากๆ เวลารีบๆหรือรำคาญพวกรถแช่ขวาโง่ๆแล้วต้องมุดซ้าย เกียร์มันฉลาดมาก กดแค่ 50-60% รอบก็ดีดแล้ว แต่ถ้ายังไม่พอใจก็กดลงไปอีก ผมว่าเกียร์ของมาสด้ายุคใหม่ๆนี่เอาใจนักขับจริงๆ ... อาจจะเทียบข้ามรุ่น แต่เป็นการเทียบกับรถที่ใช้งานจริงนะครับ ผมว่าการเซตเรื่องแฮนลิ่งระหว่าง 2กับ 3 ไม่ต่างกันมาก 2.0na กับ 1.5ดีเซลผูกโบ อาจจะมันส์กันคนละแบบ ... ยังยืนยันคำเดิมครับ ขายใบจองโตโยต้าเถอะครับ แล้วเอาดีเซลครับ แต่ถ้าคิดว่าเล่นตัวท๊อปไปเลยก็ดีนะครับ มีอุปกรณ์ไว้ครบๆดีกว่า เดี่ยวจะมานั่งคาใจทีหลังได้ ... ขอให้พี่ได้รถที่ถูกใจนะครับ

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 20:12:56 »
อ้างจาก: anantachin167 link=topic=53788.msg932633#msg932633
[/quote

2 ได้สดใหม่ ถ้าเป็น2ดีเซล ก็จะประหยัดกว่ายาริส  ถ้าเป็น2ห้าประตูก็จะขับง่ายกว่ายาริส   ส่วนจุดเด่นที่2มีแต่ยาริส ไม่มี คือฮีตเตอร์(ลมร้อน) อันนี้แล้วแต่คนชอบครับ ทางเหนือจะได้ใช้ตอนหน้าหนาว ส่วนภาคกลางไม่ค่อยได้ใช้ แล้วอาจจะบอกว่าร้อนตับจะแตกอยู่แล้ว ถ้าให้ผมเลือกและไม่มีปัญหาทางการเงิน ผมเลือก2 ดีเซลครับ
แต่ลุงจิมมี่เทสแล้วประหย้ดกว่า  ดีเซลลนะครับ แต่ราคาแพงกว่าเป็นแสน แต่ดีเซลลได้ความแรงกว่าเยอะ เลยหนักใจครับ  ;)

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 20:17:41 »
ผมก็อายุใกล้เคียงพี่นะครับ อายุประมาณนี้เล่นมาสด้าเถอะครับพี่ ผมก็ขับเร็วเหมือนกัน ชอบมุด เจอทางโล่งๆก็เหยียบเอาเรื่องอยู่ รถผมเป็นมาสด้า 3 แต่รถแม่ผมเป็นยาริส 2อาจจะด้อยกว่า 3 แต่ผมว่ามันคันเล็ก + แรงบิดดีเซลมาเต็มในรอบต่ำกว่า น่าจะขับมันส์ไม่ต่างกันมาก เล่นมาสด้าเถอะครับ นั่ง 2 คนข้างหลังก็เอาไว้วางของไป งานประกอบดีกว่าคนละเรื่อง ตอนแรกผมเชียให้แม่ออกมาสด้า 2 เบนซินด้วยซ้ำ แต่คันนี้กะใช้ยาว 10 ปี เลยต้องยอมเจ้าโตโยต้าไป จากที่เคยเอารถคุณแม่มาใช้ในวันหยุด ไปซื้อของบ้าง พวงมาลัยนี่ถ้าลงจากมาสด้าแล้วมาขับ พี่จะเกลียดมันเลยแหละ พวงมาลัยไร้จิตวิญญาณ ขับในเมืองมุดไม่มันส์เลย เพราะทดมาเยอะเกิน ช่วงล่าง นุ่มสบายกว่ามาสด้ามากๆ ถ้าขับในเมืองผมว่ายาริสนุ่มสบายกว่า แต่ถ้าขึ้นเกิน 100 เมื่อไร ช่วงล่างจะเริ่มไม่ถูกใจผมแล้วครับ กลับกัน มาสด้ายิ่งเร็วยิ่งหนึบ เรื่องของเครื่องยนต์ เครื่องยาริสเมื่อดูจากผลการเทสของพี่จิมมี่แล้วมันเร็วนะครับ แต่การใช้งานจริงๆมันอืดเอาเรื่องอยู่ ถ้าอยากให้มันไปไวก็ต้องเค้นเอาเรื่องอยู่ ต้องเอารอบไปรอไว้ 2500-3000 ถึงจะเริ่มสนุก แต่เกียร์ CVT ของยาริสก็ถือว่าฉลาดนะครับ เพียงแต่ CC ของเครื่องมันน้อยไปนิส เวลาจะขับเอามันส์มันจะเหมือนเราเค้นมันมากเกินไปหน่อย แต่เกียร์เปลี่ยนได้ไวและนำรอบที่เหมาะสมมาให้เสมอ แต่มาสด้านี่ถึงตัวเลขในกระดาษจะไม่ไว แต่ของจริงนี่ดึงเอาเรื่องมากๆ เวลารีบๆหรือรำคาญพวกรถแช่ขวาโง่ๆแล้วต้องมุดซ้าย เกียร์มันฉลาดมาก กดแค่ 50-60% รอบก็ดีดแล้ว แต่ถ้ายังไม่พอใจก็กดลงไปอีก ผมว่าเกียร์ของมาสด้ายุคใหม่ๆนี่เอาใจนักขับจริงๆ ... อาจจะเทียบข้ามรุ่น แต่เป็นการเทียบกับรถที่ใช้งานจริงนะครับ ผมว่าการเซตเรื่องแฮนลิ่งระหว่าง 2กับ 3 ไม่ต่างกันมาก 2.0na กับ 1.5ดีเซลผูกโบ อาจจะมันส์กันคนละแบบ ... ยังยืนยันคำเดิมครับ ขายใบจองโตโยต้าเถอะครับ แล้วเอาดีเซลครับ แต่ถ้าคิดว่าเล่นตัวท๊อปไปเลยก็ดีนะครับ มีอุปกรณ์ไว้ครบๆดีกว่า เดี่ยวจะมานั่งคาใจทีหลังได้ ... ขอให้พี่ได้รถที่ถูกใจนะครับ
พูดถึงความเห็นก็เอียงไปมาสด้า 2 แล้วแหล่ะครับ แต่พรุ่งนี้จะไปขอเซลล์ test ยาริสดูก่อนครับ เพราะมันเป็นรถที่ไฝ่ฝันมานาน แต่มาสด้าก็ยังตัดสินใจลำบากอยู่ดี เพราะดีเซลล์กับเบนซิน ดีเซลล์แรงกว่า แต่เบนซิน อินเนอร์ของมันสนุกกว่า เรียกได้ว่ามัน นั่นแหล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2016, 20:21:18 โดย anantachin167 »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 20:31:43 »
ตอนนี้ต้องถามคุณก่อนว่า
- ชอบอะไรมากกว่ากัน
- มีคนนั่งหลังประจำมั้ย
- 2 ดีเซลท็อปสู้ราคาไหวมั้ย ผ่อนได้โดยไม่เดือดร้อนอะไรใช่มั้ย

จากที่ใช้น้อง 2 ท็อปดีเซลมา 2 เดือนพอดี
- อัตราเร่งโอเคครับ จี๊ดจ๊าดตามที่หวัง แม้จะไม่ได้จับเวลาแล้วไวแบบเจ้าตลาด แต่ feeling นี่เหลือเฟือแน่นอน ยิ่งตอบความต้องการใช้งานคุณได้เลย
- สิ่งที่คุณจะได้เพิ่มเติมอีกคือ ความประหยัดน้ำมัน ประหยัดแบบ... ลืมโลกจริงครับ ใช้ในเมือง ทางไกล คอนเฟิร์มเลยว่าไม่ต้องกังวลเลย รับรถมาแรกๆ วิ่งแต่ในเมือง ยังได้ 18 km/l กว่าๆ คัุ้มค่าแน่นอน (แต่ต้องกลับไปตอบคำถามด้านบนก่อนนะ)
- ข้อดีอื่นๆ ก็จะเป็นเรื่อง handling การควบคุมที่ดีที่รถขนาดนี้ให้ได้ วัสดุภายในที่ดี
- ข้อเสียหลักๆ แน่นอนครับ พื้นที่ภายใน ไม่สู้ Yaris จริงๆ ข้อนี้ ถ้าใช้แค่หน้าก็ไม่มีปัญหา แต่ถ้ามีคนนั่งหลังประจำหรือใส่ของบ่อยครั้ง จะดูเล็กไปเลย

เรื่องระยะยาว รถพึ่งออกมาได้ 2 ปี ยังตอบอะไรมากไม่ได้ครับ ที่ซีเรียสกันจริงๆ คือเรื่องแบตที่มากับรถเสื่อมไวนี่แหละ หลายคันเจอเมื่อรถได้ปีนิดๆ หรือไม่ถึง หลายคันยังอยู่ดีแม้ผ่านมาแล้วปีกว่า ทีเท่านี้จริงๆ ครับ ที่เหลือแก้ได้หมดแล้วทั้งกล่อง DC / โช๊ครั่ว ส่วนอื่นๆ ก็ขึ้นกับความเก่งของช่างศูนย์บริการแต่ละที่แล้วแหละ ถ้า กทม. หรือจังหวัดใหญ่ก็สบายไปครับมีให้เลือกหลายเจ้า

ส่วนตัวผมสำหรับ 2 ดีเซล ถ้าหัวข้อด้านบนผ่านหมด ผมว่าถ้าไม่อยากลงทุนมาก รับกับไฟหน้าเบนซินได้ ลองเปลี่ยนมาดู High Connect มั้ยครับ ช่วงนี้อัดโปรกระจายจริงๆ เพราะส่วนใหญ่เพิ่มไปเล่นท็อปหมด

ยังไงลองไปขับ Yaris ดูครับ แล้วค่อยกลับมาตอบ 3 คำถามให้ได้ ถ้าตอบ 3 คำถามได้ ตอบได้แน่นอนครับว่าคุณต้องการรุ่นไหน?
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 20:35:00 »
2 เหอะ ผมขับทั้งสองคัน ของพ่อตากับของหลาน ชอบ2มากกว่าเยอะมากๆๆ เบนซินก็พอนะประหยัดเลยหล่ะ