ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบการเปลี่ยนโช๊คครับ มาเป็นชุด หรือแค่โช๊คตัวเดียว  (อ่าน 6520 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
พอดีตอนนี้จะเปลี่ยนโช๊ค ทั้งหมด 4ข้างเลย
เป็นรถ Accord G8 จะเอาเข้าไปเปลี่ยนที่ศูนย์ Honda อยากได้เดิมๆ
อยากทราบว่า มันมาเป็นชุดปะครับ มีสปริงมาด้วยรึป่าว ชุดนึงประกอบด้วยอะไรบ้าง
ความนุ่มนวลจะได้เพิ่มขึ้นมาเยอะมั้ย ตอนนี้รถ 8ปีครึ่ง  88,xxx กิโลเมตร
ตอนนี่เวลาเอารถขึ้นฮ้อยทีไร โช๊คตายทุกที แต่ใช้ไป 2-3วัน ก็หายเป็นปกติ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

หรือใครมีโช๊คตัวไหนแนะนำเพิ่มเติมมั้ยครับ ต้องการนุ่มนวล ให้ผู้ใหญ่นั่ง ว่าจะเปลี่ยนทั้ง 2คัน เลยครับ
- Accord G8
- Jazz GE (เข้าใจว่า Jazz ไม่นุ่มอยู่แล้ว แต่มีความจำเป็นต้องใช้รถแนวนี้ครับ อยากได้โช๊คที่นุ่มนวลสุดเท่าที่เป็นไปได้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2016, 18:55:53 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ศูนย์ อะไหล่มาเป็น ชิ้นๆครับ ซื้อ ตัวเดี่ยวก็ได้ แต่แนะนำเปลี่ยนเป็ยคู่ซ้าย-ชวาครับ

ของศูนย์น่าจะเป็น Tokiko ครับ คุณภาพกลางๆครับ

โช้คทีแค่ตัวโช้ค ใช้สปริง ยางรองเบ้าโช้ค ยางกันฝุ่น ของเดิมครับ

ถ้าเปลี่บนศูนย์ ก็จะมีค่าโช้ค ค่าแรง ค่าตั้งศูนย์ แต่ได้รับประกัน อะไหล่กับงานซ่อม

ถ้าไม่แพงมากก็จัดไปครับ จะเปลี่ยนเฉพาะด้าหน้า หรือหลังก็ได้

ออฟไลน์ kittiphat123

ผมเคยสั่งโช๊คอัพ ใส่CITY 4ต้นเลยครับ แต่ราคาแพง สรุปว่า ผมไปหามือ2 ในเวปพวกขายดีเอาครับ

จขกท. ถ้าสั่งของที่ศูนย์ แต่เอามาติดตั้งข้างนอกก็ได้นะครับ ประหยัดไปอีก กินมื้อใหญ่ได้ 1 มื้อเลยทีเดียว
แล้วโช๊คอัพ ถ้าจะเอาของเดิมๆ ตรงรุ่น ไปร้านอะหลั่ยครับ สั่งโช๊คอัพ TOKIKO ตามรุ่น ปี รถของเราก็ได้ครับ
แล้วเอามาติดตั้งร้านทำโช๊คอัพข้างนอกเอาครับ  คงเซฟไปอีกหลายพัน

ปล.ถ้าผมแนะนำ ลองไปหาโช๊คอัพ แรคคูณ จั้ม ดูครับ มีขายทั้งเก๋งและกระบะ เปลี่ยนโช๊คแล้วใส่สปริงเดิมได้สบาย
ดีกว่าของเดิมๆ ติดรถแน่นอน ราคาพอๆกัน ลองเข้าไปหาดูในเฟสบุค สอบถามทางบริษัทเขาได้เลยครับ  :-* :-* :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2016, 19:42:01 โดย kittiphat123 »

ออฟไลน์ toonze

เปลี่ยนข้างนอกได้ของดีกว่าในราคาเท่ากัน ครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ผมไม่เคยทำช่วงล่างที่ศูนย์เลยครับ นอกจากตอนเครม ข้างนอก ถูกกว่าครับ หรือ ดีกว่าในราคาเท่ากัน
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ ps000000

แฟนเปลี่ยนโช้ค ศูนย์โตต้า อัลติสหน้าแบน

ผมเห็นใบเสร็จน้ำตาจะไหล แพงชิบ  :'(

ออฟไลน์ seeker

มาเป็นชิ้นๆเลยครับ อยากได้อะไรบ้างก็บอก 0 ไป โช้ค สปริง ยางเบ้าโช้ค ยางหัวโช้ค เต็มพรึ่ดไปหมดเลย

ถ้าอยากได้ความนุ่มนวล ผมว่าของ 0 นั้นเหมาะสมสุดแล้ว

ออฟไลน์ shikimaru

ผมเปลี่ยนไปแล้วครับ ทั้งสปริงและโช็ค + ลูกยางชิ้นส่วนต่างๆหน้า ตอนนี่้รอรื้อด้านหลังว่างๆอีกที

1.สปริงเดิม ผมหาใบเสร็จไม่เจอประมาณ 3 พันกว่า
2.โช็คเดิม หน้าข้างละ 2235 ไม่รวม vat หลัง 2225 ไม่รวม vatเบิกศูนย์
3.ผมเปลี่ยนลูกยางบูชปีกนกล่าง +ตรงที่ยึดกันโคลงไปด้วยเลย อันนี้ต้องลองเช็คดูครับ ของผมขาด 2 ข้างเลย อายุรถ 5 ปี 1.2 แสนโล ใช้ยี่ห้อเทียบ 555 ราคาไม่แพง ผมสั่ง ysc
ส่วนชุดโช็คสปริงที่ติดรถนุ่มกว่านี้ไม่มั่นใจครับ รุ่นนี้มันเซทมาออกมาแข็งๆหน่อย แนะนำถ้าเปลี่ยน ให้เปลี่ยนทั้งโช็คและสปริงหน้าและหลัง อย่าเปลี่ยนแค่หน้าหรือหลัง และอายุรถขนาดนี้ให้ลองรื้อลูกยางอื่นๆมาเช็คไปเลยทีเดียวดีกว่า

ออฟไลน์ Darkart

ลองดูของศูนย์บริการ ค่าแรงและราคา อยากได้เดิมๆนิ่มๆก็ของศูนย์บริการ
เปลี่ยนยกชุดดีกว่า การทำงานของโช๊คจะได้ทำงานเท่ากันครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์