ผู้เขียน หัวข้อ: Camry อายุ9ปี เคลมคอนโซลฟรี C200 อายุ6ปี ปุ่มลอกเคลมไม่ได้  (อ่าน 11880 ครั้ง)

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
แย่จังนะครับ รถผมยังไม่เคยเจอ ส่วนมากใช้ไม่ถึงมันลอกก็ขายซะก่อน กิเลสอยากได้คันใหม่ 55
ปล ที่จริงมีCRV gen3 ปี2008 ตอนนี้ให้คุณพ่อใช้อยู่ ก็ไม่มีอะไรลอกนะครับยกเว้นฟิล์ม มันประกัน7ปีเลยต้องเสียเงินติดฟิล์มใหม่

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
MBTH ดูแลห่วยอยู่แล้วครับ ทั้งการเคลมและเซอรวิส

ล่าสุดเอารถเข้าเซอรวิสที่เบนซ์ราชครูเสียไปเกือบ 2 หมื่น
ไปเอารถ ไม่ล้างรถ ไม่ดูดฝุ่นให้ แถวเอารถไปย่ำน้ำโคลนแถวนั้นล้อเปื้อนอีกครับ

ดูแลดีจริงๆครับ เบนซ์ราชครู กลับมาบ้านต้องล้างเองหลังออกจากศูนย์มา

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
คุณภาพ Benz ลดลงจากสมัยก่อนมากครับ
ไม่ว่าจะเป็นวัสดุ และการใช้งาน

คุณภาพลด ราคาน่าจะลดลงบ้างนะครับ  :P

ออฟไลน์ aood!e

• Full Member
E90  ปี2010 เปิดปิดประตูด้านใน เหนียวลอก สีติดมี เข้าไปเมื่อต้นเดือน บอกว่าเคลมไม่ได้ หมดBSIแล้วถ้าจะเคลมต้องก่อนหมด
แล้วตอนจะมาเคลมเปลี่ยนไม่ได้แล้ว  คุณภาพสีลอก โดนเล็บสีลอก ผ้าหลังคาหล่น ปุ่มกดสตาร์ลอก มือจับเหนียว นี่คืิอคุณภาพรถเยอรมัน

ออฟไลน์ Auto

คุณภาพ Benz ลดลงจากสมัยก่อนมากครับ
ไม่ว่าจะเป็นวัสดุ และการใช้งาน

คุณภาพลด ราคาน่าจะลดลงบ้างนะครับ  :P
มือ 2 ไงครับราคาลดลงฮวบฮาบเลยทีเดียว สำหรับรถยุโรป

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เท่าที่ผมเคยอ่าน Camry กับ Teana แรกๆก็เคลมไม่ได้ครับ จนในคลับรวมตัวกันและมีตัวแทนไปคุยเพราะเจอกันเยอะมากๆ จนบริษัทรถยอมรับว่าเป็นเพราะวัสดุที่ใช้ไม่ได้คุณภาพจริง จากนั้นเลยออกนโยบายให้เคลมฟรีครับไม่ว่ารถจะเก่าแค่ไหน (เฉพาะรุ่น ACV40 และ J32) ส่วนค่าแรงต้องจ่ายหรือเปล่าผมจำไม่ได้

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
เข้ามาอ่านและสัมผัสได้ว่า ตราดาวที่ติดอยู่หน้ารถ ให้ภาพลักษณ์หรูๆเวลาขับไปไหนๆ จะมีเบื้องหลังที่ไม่ได้หรูอย่างที่คนทั่วไปเข้าใจกัน

ออฟไลน์ นักสร้างภาพ

• Jr. Member
  • **
โอ้ย แย่แล้วถ้าถูกรางวันที่1 ซัก10ใบ จะซื้อรถยี่ห้อไรดีเนี่ย???

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ผมก็ยังลังเลนะว่าแดดบ้านเรามันแรงเกินไปหรือของมันไม่ได้คุณภาพตามที่กำหนดไว้จริงๆ หรือมันไม่ได้ออกแบบเผื่อเจออุณหภูมิร้อนชื้นแบบบ้านเรา ไม่ใช่แค่เบนซ์หลอกครับ จากัวร์ มาเซราติพวกนี้ก็พอกันนะ  แต่เข้าใจครับเวลาเจอแบบนี้ในรถที่มีราคาแล้วมันรู้สึกหมดศรัทธายังไงไม่รู้นะ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Sammy_

มันเหมือนเป็นสิ่งที่เราต้องยอมรับจริงๆครับ ผมเองไม่ได้ใช้รถยุโรปโดยตรง แต่รถผมใช้อะไหล่จากยุโรป มีปัญหาแบบเดียวกับรถยุโปร ปุ่มลอก หรือ ระบบต่างๆหลอน วันดีคืนดี ไอ่นู้นเปิดไม่ติด ไอ่นี้ติดเอง ผิดกับรถญี่ปุ่นที่ระบบไม่มีอะไร แต่อะไหล่ทนโคตรๆ

อย่างที่เจ้าของกระทู้เจอ ตอนนี้ผมก็เจอไม่ต่างกัน และตอนนี้ผมเข้าใจว่าทำไม่ ต้อง Toyota ทำไม ต้อง Honda ทำไมต้อง Isuzu ทำไมต้อง Nissan เพราะงานบริการนี้แหละครับ รถบางคันมีประกันอยู่แท้ๆ แต่ไม่สามารถเคลมได้ แต่เที่ยบกับเจ้าตลาด หมดประกันบางอย่างยังเคลมได้ และสิ่งนี้ ทำให้ลุงแถวบ้านผมออก Lexus โดยเหตุผลว่ามันคือ Toyota แบบ Premium ฮ่าๆ

ปล.Nissan Teana J32 คอนโซลก็เคลมฟรีนะครับ จ่ายแต่ค่าแรงเฉยๆ

ออฟไลน์ SM.

บางเจ้าใจถึง ก็ได้ใจผู้บริโภคไปเต็มๆ

บางเจ้า เอาแต่ผลกำไร วันไหนลูกค้าทนไม่ได้ ก็เลิกใช้ไปเอง

jaesz

เท่าที่ผมเคยอ่าน Camry กับ Teana แรกๆก็เคลมไม่ได้ครับ จนในคลับรวมตัวกันและมีตัวแทนไปคุยเพราะเจอกันเยอะมากๆ จนบริษัทรถยอมรับว่าเป็นเพราะวัสดุที่ใช้ไม่ได้คุณภาพจริง จากนั้นเลยออกนโยบายให้เคลมฟรีครับไม่ว่ารถจะเก่าแค่ไหน (เฉพาะรุ่น ACV40 และ J32) ส่วนค่าแรงต้องจ่ายหรือเปล่าผมจำไม่ได้

ประเด็นเรื่องรวมตัวกัน น่าจะเป็นเหตผลที่ทำให้เคลมได้แม้หมดประกันครับ

แต่ปุ่มลอกในช่วงประกัน บางเคสเคลมไม่ได้นะครับ 

ผมเคยคิดจะรวมตัวกับคนใช้ แต่พอลองคุยๆเหมือนจะขายรถกันไปแล้วซะมากกว่า เลยไม่ได้คุยกันซะที

ออฟไลน์ J_Serie5

ในไทยส่วนใหญ่เคลมยากครับ ยกเว้น toyota , honda , isuzu เคลมง่ายครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
สำหรับผม ผมไม่ว่าเบนซ์นะ นอกประกัน ไม่เกี่ยวไม่ยุ่งไม่ผิด

แต่โตโยต้า นอกประกันไปไกลยังดูแล คืออันนี้ต้องชม

ออฟไลน์ Sit: )

เยอรมันไม่ได้ทดสอบที่สภาพการใช้งานในบ้านเรา
และเท่าที่ได้ยินมา toyota motor พยายามเอาใจผู้บริโภคที่ซื้อ toyota ไปแล้ว ด้วยการดูแลอย่างดีให้ได้รับความพึงพอใจ ภายใต้ข้อแม้ว่ามีอะไรมาคุยกัน ช่วยได้จะช่วยกัน เหมือนกรณี camry คอนโซลลอก บริษัทช่วยรับภาระไปเยอะ ผู้บริโภคก็ happy ไป

เพียงแต่ว่ายังมีอุปสรรค์เช่น
1. ถ้ารถไม่ได้เข้าศูนย์มาตลอด ก็อาจไม่ได้รับการช่วยเหลืออย่างเต็มที่
2. บ.แม่จะช่วย แต่ผู้แทนจำหน่ายอยากได้เงิน
3. แนวทางการช่วยคือเงียบๆ อย่าโวยวาย ทำให้ลูกค้าบางกลุ่มรู้ บางคนไม่รู้ว่าเคลมได้

ถ้ายอมรับความไม่สมบูรณ์แบบางเรื่องของ toyota ได้
ลูกค้าที่ซื้อไป ก็มักจะพอใจกับการดูแลหละครับ

ซื้อรถุโรปคือ ขับดี ดูดี แต่อาจจะใช้ไม่ดี
แต่ toyota คือ ขับใช้ได้ ดูดีบ้างไม่ดีบ้าง แต่รับรองใช้ดี

ทีนี้ก็แล้วแต่เราว่าจะเลือกทางไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2016, 09:01:48 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ h0661036

ก็ต้องเลือกเอาครับ รถยุโรป เวลาขับ เวลาเกิดอุบัติเหตุ มั่นใจกว่ารถญี่ปุ่น  แต่การ maintance รถญี่ปุ่นทำได้ดีกว่า

ออฟไลน์ SuperY

• Full Member
ผมก็ยังลังเลนะว่าแดดบ้านเรามันแรงเกินไปหรือของมันไม่ได้คุณภาพตามที่กำหนดไว้จริงๆ หรือมันไม่ได้ออกแบบเผื่อเจออุณหภูมิร้อนชื้นแบบบ้านเรา ไม่ใช่แค่เบนซ์หลอกครับ จากัวร์ มาเซราติพวกนี้ก็พอกันนะ  แต่เข้าใจครับเวลาเจอแบบนี้ในรถที่มีราคาแล้วมันรู้สึกหมดศรัทธายังไงไม่รู้นะ

ผมเคยอยู่ที่อเมริกา ถึงจะไม่กี่ปี แต่ก็รู้ว่าอากาศในบางรัฐ บางพื้นที่ โหดร้ายกว่าประเทศไทยเยอะมากๆ  อย่างที่
แถวมิดเวสต์ (กลางประเทศนั่นแหละครับ) เวลาหนาว หนาวจัดมากอุณหภูมิติดลบเป็นเรื่องปกติ หิมะอีก ตกมาที
รถไม่รู้หายไปไหน (ขาวไปหมด)  เช้าๆ ต้องมานั่งขูดน้ำแข็ง แถมถนนอย่าให้พูดสกปรกมากๆ ลื่นอีกต่างหาก 
หน้าฝน โอ้พระเจ้าฝนอะไรนี่ ทั้งลมและฝนกระหน่ำแบบไม่ยั้ง หน้าร้อน ร้อนตับแตก (ยิ่งกว่าห้องใน DSI)
เกิน 40 องศาเซลเซียลเป็นเรื่องปกติ

ทำไมมันยังทนทานอยู่ได้  บอกเลยว่า วัสดุที่ทำให้ประเทศไทยทุกอย่างคุณภาพเทียบกันไม่ได้เลยครับ
ฟ้ากับเหว (เกรด AAA vs DDD) แต่ราคารถบ้านเราแพงกว่าเยอะมากๆๆๆๆๆ  นี่แค่วัสดุนะครับ ยังไม่รวม
ช่วงล่าง  ผมบอกเลยจากประสบการณ์จริง รถเก๋งยอดนิยมบ้านเรายี่ห้อเดียวกันสเปคเดียวกัน ช่วงล่างคนละ
เรื่อง ยังกะคนละยี่ห้อ (ขออนุญาตไม่บอกยี่ห้อนะครับ) บ้านเราวิ่งร้อยกว่าจะบินแล้ว บ้านเขาวิ่งเกินความเร็ว
โดนจับ (สมัยโน้น แถวๆ บ้านนอกบางทีตำรวจก็ตรวจดูไม่ทัน) คนไทยขับกับเกือบร้อยกว่าเกือบสองร้อยกิ
โลเมตรต่อชั่วโมง ไม่รู้สึกว่ารถลอย มันยังเกาะถนนอยู่แบบที่ควรจะเป็น (เคยมาแล้วครับ เพื่อนขับ เรานั่ง
มันซิ่ง  ตำรวจตาม เพื่อนมันใจถึงเหยียบมิด หนีตำรวจไปได้ ทั้งๆ ที่รถตำรวจแรงกว่าเยอะ) หวุดหวิวไปนอน
ในตาราง

ออฟไลน์ chamanow88

ขออนุญาติพูดตรงๆ รถหมดการรับประกันไปแล้วจะหวังเคลมได้ไง ไม่อย่างนั้นเวลามีอะไรเสียหายก็จะร้องเคลมกันหมด แล้วก็จะมีลูกค้ารายอื่นหรืออุปกรณ์อื่นๆตามมาอีกมากมาย
เรื่องนโยบายการดูแลหลังการขายแต่ละยี่ห้อคงมีแตกต่างกันไปบ้าง ถ้าจะเอาโตโยต้าเป็นบรรทัดฐานก็ไม่ต้องใช้ยี่ห้ออื่นกันแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2016, 15:14:10 โดย chamanow88 »

jaesz

ขออนุญาติพูดตรงๆ รถหมดการรับประกันไปแล้วจะหวังเคลมได้ไง ไม่อย่างนั้นเวลามีอะไรเสียหายก็จะร้องเคลมกันหมด แล้วก็จะมีลูกค้ารายอื่นหรืออุปกรณ์อื่นๆตามมาอีกมากมาย
เรื่องนโยบายการดูแลหลังการขายแต่ละยี่ห้อคงมีแตกต่างกันไปบ้าง ถ้าจะเอาโตโยต้าเป็นบรรทัดฐานก็ไม่ต้องใช้ยี่ห้ออื่นกันแล้วครับ

เคลมในประกันก็ไม่ได้ครับ มันลอกออกตั้งแต่ปีแรกแล้ว บริษัทโบ๊ยว่าลูกค้่าใช้ครีมทาผิวที่ทำให้ลอก และบางคันศูนย์บอกเล็บคนขับข่วนลอก

ไม่ได้หวังหรอกครับ แค่รู้สึกว่าบริษัทPremium ดูแลลูกค้าแย่กว่ารถตลาด

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!

แจ้งให้ทราบครับ บริษัทรถยนต์ ยินดีดูแลลูกค้าเสมอครับ ไม่ว่ารถคันนั้นจะหมดการรับประกันไปแล้วก็ตาม "หากพบว่า"

เป็นข้อบกพร่องของตัววัสดุ มีอายุการใช้งานต่ำกว่าเกณฑ์มาตฐานที่บริษัทคาดไว้ จริง

ทำให้เกิดความไม่สะดวกสบายในการใช้งาน (คอนโซลเหนียว / แตก) หรือ เป็นอันตรายต่อการใช้งาน (เช่น ถุงลม)

โดยส่วนมากจะมีการเคลมพิเศษให้ เฉพาะบางชิ้นงาน เท่านั้นครับ

ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับนโยบายของแต่ละบริษัทด้วย ว่าจะรักษา "คุณภาพ" ของสินค้าตัวเองให้ลูกค้าประทับใจได้มากน้อยแค่ไหน

เป็นการรักษาภาพลักษณ์ให้สินค้าโดยเฉพาะครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

แจ้งให้ทราบครับ บริษัทรถยนต์ ยินดีดูแลลูกค้าเสมอครับ ไม่ว่ารถคันนั้นจะหมดการรับประกันไปแล้วก็ตาม "หากพบว่า"

เป็นข้อบกพร่องของตัววัสดุ มีอายุการใช้งานต่ำกว่าเกณฑ์มาตฐานที่บริษัทคาดไว้ จริง

ทำให้เกิดความไม่สะดวกสบายในการใช้งาน (คอนโซลเหนียว / แตก) หรือ เป็นอันตรายต่อการใช้งาน (เช่น ถุงลม)

โดยส่วนมากจะมีการเคลมพิเศษให้ เฉพาะบางชิ้นงาน เท่านั้นครับ

ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับนโยบายของแต่ละบริษัทด้วย ว่าจะรักษา "คุณภาพ" ของสินค้าตัวเองให้ลูกค้าประทับใจได้มากน้อยแค่ไหน

เป็นการรักษาภาพลักษณ์ให้สินค้าโดยเฉพาะครับ

ในเคสw204 ไม่มีรับเคลมครับ
มายืนยันว่า เบนสไทยแลนด์ไม่รับครับ

รถออก AD ผ่อนStar+  หมดประกันไม่มี อะไรที่ว่าครับ
เข้าใจได้ครับ แต่ก็มีสิทบ่นได้ครับ เพราะจ่ายเองเต็มก็ควรมีสิทบ่นได้ครับ

ผมว่าค่ายรถไม่ควรมีกรนีพิเศษ ถ้ารู้ว่าเปนความบกพร่อง ก็ควรรับเคลมทุกเคสเท่าเทียมกันครับ

การรับเฉพาะเคสที่โวยหนักหรือพิเศษเพราะเหตใดๆเปนเหมือนมีเจตนาปกปิดความรับผิดชอบครับ

jaesz

ขออนุญาติอธิบายส่วนตัวผม

เรื่องปุ่มลอกนี่ ผมซ่อมเองได้ เอาสีพ่น ก็ปรกติละ

คือคิดว่ามันไม่เรื่องใหญ่อะไรหรอกครับ แค่มาถามหาแนวร่วม ว่ารู้สึกไหม ผมนึกไม่ออกว่าในชีวิตนี้ รถเบนซ์นี่ เขารับผิดชอบอะไรย้อนหลังหมดประกันบ้าง

ขนาดSBCที่อเมริกา เขาเรียกร้องทำgood will claim ได้ แต่เมืองไทย จ่ายทุกบาท

และอีกมากมาย ที่ผมคิดว่าหลายคนในนี้น่าจะเคยสัมผัสมาแล้ว

ขอบคุณทุกความเห็นครับ