ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับรถแบรนด์มาสด้าครับ การที่ภายในรถมีพื้นที่น้อย มันเกิดจากปัจจัยอะไรครับ  (อ่าน 9571 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
เท่าที่สัมผัสมา เทียบมาสด้ากับแบรนด์อื่นแล้ว พื้นที่ภายในห้องโดยสารจะเล็กกว่าแบรนด์อื่นในเซ็กเมนต์เดียวกัน มันเป็นเพราะข้อจำกัดอะไรครับ คนออกแบบจัดวางพื้นที่โดยสารไม่ดีหรือว่าเพราะมาสด้าต้องการการขับขี่ที่ดีจนไม่ค่อยสนใจพื้นที่ภายในห้องโดยสาร แต่มันจะเกี่ยวด้วยเหรอครับ ที่บ้านมีมาสด้า3รุ่นก่อนหน้า เมื่อเทียบกับฮอนด้าซิตี้ ซิตี้ยังดูมีพื้นที่ห้องโดยสารใหญ่กว่าอีก โปร่งกว่าโล่งกว่า เบาะหลังนั่งสบายกว่า

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
งานออกแบบล้วนๆเลยครับ อยากได้รูปภายนอกดูสวยงาม ก็ต้องยอมแลกบ้าง

อีกทั้ง mazda ไม่ได้ขึ้นชื่อเรื่องการบริหารจัดการงานออกแบบภายใน แบบที่ honda ทำได้

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ฮอนด้าขึ้นชื่อเรื่องการออกแบบให้มีพื้นที่ภายในห้องโดยสารกว้างขว้างครับ ผมคิดว่าไม่ใช่ทุกค่ายจะทำได้แบบนี้

ผมเองก็สงสัยจริงๆนะ ยี่ห้อที่ขึ้นชื่อว่าการขับขี่ดีๆอย่าง Mazda, Ford ทำไมห้องโดยสารเล็กเหมือนๆกัน? ตอนนี้เดาๆในใจว่าอาจเป็นเพราะอาจเป็นที่การนำทุนพัฒนาไปลงในแต่ละส่วนของรถต่างกัน(มโนล้วนๆแบบไม่มีเหตุผลรองรับคับ)

ออนไลน์ Buffy

เงินทุน และ concept ของ brand มั๊งครับ

ทำไมถึงไม่มีใครทำรถตลาดสมบูรณ์แบบ  สบายแบบ benz ขับดีเหมือน bmw คุณภาพวัสดุเยี่ยมเหมือน lexus เครื่องยนตร์ยอดเยี่ยมเหมือน Volk

ทำจริงคงทำได้ แต่อาจจะแพงไป เลยต้องเลือกสักอย่าง.....

เดาเอาน่ะครับ

ออฟไลน์ Auto

คนอาจจะมองว่าเป็นข้อด้อยของมาสด้า    แต่ที่จริงแล้วมาสด้าเขามีคอนเซปต์ที่แตกต่างจากแบรนด์อื่นที่เน้นภายในกว้าง  ๆ
คือมาสด้าจะเน้นไปกับการขับขี่  อารมณ์สปอร์ต สไตล์โฉบเฉี่ยวล้ำสมัย      ลูกค้ามันจะคนล่ะกลุ่มอยู่แล้วครับ
ถ้าชอบรถและชอบการขับขี่สนุกด้วยตนเองหรือมีคนนั่งข้าง  ชอบเทคโนโลยีและอ๊อพชั่น ก็เลือกมาสด้า

ถ้าเน้นการนั่งในห้องโดยสารแบบครอบครัวเยอะ ๆ   ต้องไปมองแบรนด์อื่นครับเพราะมาสด้าไม่นิยมออกแบบรถมาเน้นภาพลักษณ์แนวครอบครัวหรือรถสไตล์พ่อบ้าน

ออฟไลน์ Ex_machina

มันคือ Vision ของ Brand ครับ
จุดมุ่งหมาย,แก่นแท้ของ Brand Mazda คือ "Celebrate Driving" สุนทรีย์ในการขับขี่
ไม่ใช่เฉพาะเรื่อง performance เท่านั้น ยังรวมถึงความมั่นใจและภูมิใจที่เลือกขับ mazda
ที่จะปลุกหัวใจให้เต้นแรงที่มาพร้อมกับความตื่นเต้น เร้าใจ

การขับขี่ต้องมาก่อน เรื่องอื่นเป็นเรื่องรอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2016, 14:25:44 โดย Ex_machina »

TheRealMeaw

ขนาดอยู่ในโซเวียตรัสเซีย สังคมที่ขึ้นชื่อว่าทุกคนต้องเท่าเทียมกัน รถยังไม่เหมือนกันเลยครับแหม่ แล้วทำไมรถในโลกทุนนิยมมันต้องเหมือนกันทุกคันละครับ เหมือนถามว่าทำไมโตโยต้าอัลติสขับดีแบบฟอร์ดโฟกัสไม่ได้อะครับ หรือไม่ก็ทำไมนิสสันอัลเมร่าขับดีแบบมาสด้า 2 ไม่ได้ นั่นสิ ทำไมไม่ได้ละ?

โดยเฉพาะอย่างยิ่งเมื่อผมได้ความเห็นจากคนสูง 180 หนักร้อยกว่าโลซึ่งชอบที่นั่งรุ่นนี้ เขาบอกว่านั่งสบายดี ไม่มีปัญหาอะไร ไม่แคบ นั่งสบายกว่าซีแอสที่ดูเหมือนว่ากว้างเสียอีก แถมยังไม่ย้วยแบบอัลมีร่าอีกต่างหาก จึงได้ข้อสรุปว่า มาสด้า 3 มันเพียงแค่มีภายในห้องโดยสารที่"ดู"แคบ เพราะว่าเส้นประตูสูง อันเป็นผลจากดีไซน์เท่านั้น ไม่ใช่ว่าจะเหมือน Benz CLA ที่แคบเท่ารูหนูจริงๆนี่ครับ

ทำให้ผมนึกถึงกระทู้ Mazda 3 Minorchange เมื่อเร็วๆนี้อะครับ ทุกคนเรียกร้องระบบความปลอดภัยครบๆมา แต่พอมาสด้าใส่มาครบ ก็มีคนถามว่าซันรูฟไปไหน แอร์ดิจิตอลแยกโซนไปไหน เบาะไฟฟ้าไปไหน ภายในแคบ ไม่ซื้อ

ซึ่งนั่นก็นับว่าถูกแล้วครับ โลกทุนนิยมทำให้พวกคุณมีตัวเลือกในตลาด ไม่ได้ถูกบังคับว่าจะต้องซื้อรถรุ่นนี้ รุ่นนั้น คุณก็เลือกสิครับ ถ้าอยากได้รถที่ข้างในดูกว้างๆก็จัดไปเลย Sylphy อยากแรงก็ Turbo ถ้าเกิดอยากได้รถซ่อมง่ายๆใช้ดีไม่ยุ่งยากก็ Altis ถ้าเกิดอยากได้รถขับดีสวยเก๋ก็ Mazda 3 ถ้าเกิดอยากได้รถจัดเต็มคุ้มราคาก็ Ford Focus ถ้าเกิดอยากได้รถหายากไม่เหมือนใครก็ Chevrolet Cruze หรือถ้าอยากได้รถที่รวมๆแล้วลงตัวแถมเชื่อถือได้ ก็ Civic

แต่ถ้าจะให้รถรุ่นไหนสละข้อโดดเด่นของตัวเองไปเพื่อข้อดีอื่นๆ ผมว่ามันเป็นไปไม่ได้หรอกครับ ถ้ารถทุกคันบนโลกเหมือนกันก็คงจะน่าเบื่อมากๆ ความสนุกของการใช้รถอย่างนึงคือการนั่งหาความแตกต่างแล้วเลือกตามความต้องการเนี่ยแหละครับ ขนาดรถทุกคันบนท้องถนนเป็นรถคล้ายๆกันเรายังเบื่อเลย เวลาเห็นรถแปลกๆ หรือรถสวยๆมาดูน่าใช้ ทำให้เราเกิดความตื่นเต้นอยากหามาใช้บ้าง นี่แหละครับสิ่งที่ทำให้โลกของยานยนต์มันน่าติดตาม ทุกอย่างมัน Imperfect แต่เราต้องใช้ชีวิตอยู่กับมันให้ได้

ออฟไลน์ SM.

มันขึ้นกับแนวทางของบริษัทแหละครับ ที่อยากให้รถตัวเอง มีบุคลิกยังไง แล้วสะท้อนออกมาที่การออกแบบ

ออฟไลน์ nuntapon.s

การขับขี่ที่ดี(มีไดนามิคที่ดี)ซึ่งเป็นเรื่องสำคัญของมาสด้าส่วนนึงได้มาจากการที่น้ำหนักผู้โดยสารและสัมภาระกองรวมกันไกลจากเพลาหน้ามากที่สุด  ยิ่งห้องโดยสารยาวไปข้างหน้ามากเท่าไหร่ก็ยิ่งเลี้ยวยากมากขึ้นเพราะไม่สามารถจัดการกับโมเมนตัมได้ดีพอ  ถ้าใครนึกไม่ออกลองนึกถึงคนหาบของครับถ้าเอาของแขวนไว้ปลายไม้คานหน้าสุดๆเลี้ยวยากแต่ถ้าเลื่อนมาใกล้คนแบกเลี้ยวง่ายทันที  เป็นเหตุผลส่วนนึงจากหลายๆส่วนครับ

ออฟไลน์ say anything

• Full Member

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
คอนเซ็ปต่างกันครับ

Honda - Man maximum, Machine minimum
Mazda - Man minimum, Machine maximum

ถ้าทำอะไรเหมือนเจ้าตลาดเค้าคงขายไม่ออกเลยแตกต่างซะเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ps000000

ก็ ชอบยี่ห้อไหนก็จัดครับ ไม่มียี่ห้อไหนดี ทุกด้าน  :-*

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ทำได้ครับ แต่มันจะไม่มีความโดดเด่น ก็จะออกมาอย่าง vw หรือ subaru รูปทรงบ้านๆ
เช่นกันกับรถตลาดทั่วไปแต่ขับดี
Mazda เลือกรูปทรงแบบพวกรถขับหลังหรูๆ เพราะต้องการจุดเด่น แต่พื้นที่ interior
จะเท่ากับ segment ที่ต่ำลงไปไปขั้นนึง Mazda 3 นั่งแล้วพื้นที่ต่างจาก b car ค่ายอื่นนิดเดียวเป็นต้น
ถ้าอยากได้หลวมๆ หน่อย ประมาณรถ compact ต้อง Mazda 6 สาเหตุเพราะความยาว
ช่วงฝากระโปรงมันกินพื้นที่ข้าม segment คือฝากระโปรงหน้า Mazda 3 จะข้ามไปยาวเท่าๆ
Camry Accord เป็นต้น หลายคนซื้อเพราะชอบรถมาสด้าฝากระโปรงหน้ายาวล้วนๆ เป็นต้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2016, 15:00:29 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ supercat

ที่แคบไม่เป้นไร เบาะนั่งไม่สบายไม่เป็นไร
... แต่นั่งหลังแล้วรู้สึกว่าขอบล่างกระจกมันสูงไป ทำให้นั่งแล้วอึดอัดเหมือนอยู่ในที่แคบชอบกล ( ถ้าจำไม่ผิด รู้สึกว่าจะเป็น mazda 2 )
... ส่วน cx-5 นั่งหลังแล้วรู้สึกว่าเบาะหน้ามันใหญ่มากครับ รู้สึกเหมือนโดนคนตัวใหญ่ๆ บังมิด

ปล ที่บ่นนี่ไม่ใช่่อะไรนะครับ เคยจะปันใจใหั mazda เหมือนกัน แต่ติดตรงนี้เนี่ยแหละ  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ Tomz

รถสั้น ฐานกว้างยาว เลยทำให้รถทรงตัวดีขึ้นมั้งครับ  อันนี้ผมมั่วนะครับ อย่าว่าผม 55555

แต่ด้านหลังนี้ แคบจริง รับรอง
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ akewizard

ที่ผมเคยไปลองนั่งมาอย่าง Mazda 3 หรือ CX-5 นี่มันก็ไม่ได้แคบอะไรนะครับ ขนาดพื้นที่ภายในก็ไล่ๆกับเจ้าอื่นนั้นแหล่ะ (อย่าง BT-50 ถ้าบอกว่าคันเล็ก แคบอีก นี่ผมว่าไม่ใช่แระ)
มันจะไปแคบเฉพาะบางรุ่นอย่าง Mazda-2 หรือ CX-3 เท่านั้นเองครับ

ผมเคยไปลองนั่งข้างหลัง GLA นะ  แคบยิ่งกว่า Mazda 2 อีก  .... ไม่ค่อยเห็นมีใครเอามาบ่นให้ฟังเลย  แปลกดี

ออฟไลน์ wa330

แคบๆจะได้กระชับเวลาชัดจะได้ฟีลซูมๆ

ออฟไลน์ Anvers30

ที่ผมเคยไปลองนั่งมาอย่าง Mazda 3 หรือ CX-5 นี่มันก็ไม่ได้แคบอะไรนะครับ ขนาดพื้นที่ภายในก็ไล่ๆกับเจ้าอื่นนั้นแหล่ะ (อย่าง BT-50 ถ้าบอกว่าคันเล็ก แคบอีก นี่ผมว่าไม่ใช่แระ)
มันจะไปแคบเฉพาะบางรุ่นอย่าง Mazda-2 หรือ CX-3 เท่านั้นเองครับ

ผมเคยไปลองนั่งข้างหลัง GLA นะ  แคบยิ่งกว่า Mazda 2 อีก  .... ไม่ค่อยเห็นมีใครเอามาบ่นให้ฟังเลย  แปลกดี

สงสัยตราดาวติดคอกระมัง 55

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ผมว่า 3 Sky กว้างพอๆ กับ Altis หน้าหมูที่ใช้อยู่เลย ถามว่าแคบไหม ผมว่าไม่แคบ แต่ยี่ห้ออื่นในยุคนี้เค้าขยายพื้นที่ห้องโดยสารกว่าเจนก่อนพอสมควร ทำให้ 3 กลายเป็นแคบ

ลองนั่ง taxi Altis ปัจจุบัน แล้วไปนั่ง Altis หน้าหมู รู้สึกได้เลยว่าแคบกว่าเจนปัจจุบันชัดเจนครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์

555 ตราดาวติดคอ

ออฟไลน์ sk-non

ผมใช้ 3sky คู่กับ FD อยู่
ถ้านั่งหลังจะรู้สึกว่าภายในสั้น (ตรงช่วงเข่า)
เพราะ ผมชอบไปนอนเบาะหลังพาดเท้าไปด้านหน้าตรงกลาง
แต่ถ้าไปขับ ผมรู้สึกว่า ด้านบนหัวมันสูงกว่า FD
อีกอย่าง ที่เห็นเลยคือห้องเครื่อง FD เล็กกว่า
มันเลยบีบภายในของ 3ให้สั้นลง
ถ้าด้านหลังเป็นเด็กนั่งจะสบาย แต่ถ้าผู้ใหญ่
ต้องปรับเบาะหน้าขึ้นมาให้คนหลัง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ลั่น....

ออฟไลน์ toonnazaone

mazda ผมคิดว่า ผู้โดยสารตอนหน้าผมว่ามันก็กว้างดีนะครับ แต่ตอนหลังทุกรุ่นของมาสด้า มันแคบกว่าชาวบ้านเค้า

Nonlamer

C ผมยังว่าแคบเลยครับ เลยไม่เคยคิดจะไปลองนั่ง A หรือ GLA เลย แต่ไม่นึกว่าจะแคบกว่า Mazda2 อีกนะเนี่ย

ออฟไลน์ keamgladnan

cx5 ที่นั่งมันก็ไม่ได้แคบอะไรเลย

เอาไปเทียบกะ ppv อย่าง npjs อันนั้นแคบมากไม่ว่าจะคอนโซลบีบเข่า และที่จับประตูที่บีบจนตัวลีบ
ที่นั่ง mazda ผมว่ามันจมลง กะคอนโซลสูง และก็ฐานกระจกข้างดูสูงไปเลยทำให้ดูแคบ  เหมือนเราจมลงไปในคอทพิท
แต่เอาจริงๆก็ไม่ได้แคบอะไร

แต่ข้างหลังนั้นแคบจริงครับ  แต่จะแคร์อะไร  ผมไม่ได้นั่งขับจากข้างหลัง...

Nonlamer

cx5 ที่นั่งมันก็ไม่ได้แคบอะไรเลย

เอาไปเทียบกะ ppv อย่าง npjs อันนั้นแคบมากไม่ว่าจะคอนโซลบีบเข่า และที่จับประตูที่บีบจนตัวลีบ
ที่นั่ง mazda ผมว่ามันจมลง กะคอนโซลสูง และก็ฐานกระจกข้างดูสูงไปเลยทำให้ดูแคบ  เหมือนเราจมลงไปในคอทพิท

แต่ข้างหลังนั้นแคบจริงครับ  แต่จะแคร์อะไร  ผมไม่ได้นั่งขับจากข้างหลัง...

หลายๆคนก็แคร์คนที่นั่งด้านหลังครับ  ;)

ออฟไลน์ keamgladnan

หลายๆคนก็แคร์คนที่นั่งด้านหลังครับ  ;)

ใช้แบรนด์อื่นที่ด้านหลังนั่งสบายสิครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2016, 18:38:38 โดย keamgladnan »

ออฟไลน์ Nazare

• Full Member
ตั้งใจว่ารถคันต่อไป จะลองเปลี่ยนไปเล่น Mazda ดูบ้าง
เพราะ Mazda3 มันช่างจ้าซะเหลือกัน
เวลาเจอ Mazda มาโชว์ตามห้าง ผมชอบเชียร์ให้แม่ยายกับป้าไปลองนั่งดู
เผื่อความจ้าจะดลใจให้ท่านสนใจมันบ้างไม่มากก็น้อย

แต่พอลงมาจากรถเท่านั้นแหละความหวังดับวูบทันที
ก็เล่นส่ายหน้ากันอย่างพร้อมเพียง
"รถคันตั้งแพง นั่งไม่สบาย อึดอัด ไม่เอาๆ"

ผมกับน้องเซลล์ได้แต่ยิ้มแห้งๆ 
สงสัยคงไม่มีบุญได้ขับน้อง 3

มาว่ากันเรื่องตัวรถ ผมว่ามันก็แคบจริงๆ
แต่ก็อย่างที่หลายๆเมนท์บอกว่ามันเป็นทางของเค้า
ดังนั้นเมื่อทางมันแคบเราก็คงไม่ได้ร่วมทางกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2016, 19:19:55 โดย Bank Neilpryde »
เสือภูเขา Marawuti 1998
Honda Wave100 All new Sticker
Yamaha Grand Filano 2015

ออฟไลน์ uncle jing

• Newbie
  • *
เป็นหลักวิศวกรรมครับ

ถ้าจะทำให้รถมีการทรงตัวที่ดี จะต้องพยายามจัดน้ำหนักลงล้อหน้าหลังให้เท่ากัน คือ 50:50 หรือใกล้เคียงค่านี้ให้มากที่สุด ดังนั้นจะต้องวางตำแหน่งเครื่องยนต์ให้อยู่ใกล้จุดศูนย์ถ่วงของรถให้มากที่สุด รถประเภทนี้จึงมักมีฝากระโปรงหน้าที่ยาว ตำแหน่งคนขับควรจะอยู่ที่จุดศูนย์ถ่วงของรถหรือหลังจุดศูนย์ถ่วงของรถเล็กน้อย ตำแหน่งที่นั่งหลังและที่เก็บของท้ายรถจึงเหลือน้อย

ถ้าต้องการให้ล้อหลังมีการยึดเกาะถนนที่ดี ต้องออกแบบช่วงล่างหลังเป็นแบบอิสระมัลติลิงค์ ซึ่งจะกินพื้นที่มาก ซุ้มล้อหลังก็จะมีขนาดใหญ่ เบียดเบียนพื้นที่เบาะหลังมาหขึ้นอีก

ถ้าอยากได้รถที่กว้างขวางนั่งสบาย ก็ทำตรงข้าม คือ ดันตำแหน่งเครื่องยนต์ให้อยู่ใหล้แนวล้อหน้าให้มากที่สุด ทำให้กระโปรงหน้าสั้นลง ทำให้แนวที่นั่งด้านหน้าเข้าใกล้แนวล้อหน้าได้มากขึ้น พื้นที่ด้านหลังก็จะเหลือมากขึ้น ) การจัดวางตำแหน่งแบบนี้จะทำให้สัดส่วนน้ำหนักลงล้อหน้า-หลัง กลายเป็น 60:40 ถึง 65:35 การที่มีน้ำหนักกดล้อหน้ามากกว่าล้อหลัง ทำให้รถมีแนวโน้มที่จะเสียการทรงตัวในทางโค้งได้ง่ายกว่า

ถ้าต้องการให้ที่นั่งหลังกว้างขวางมากขึ้น ก็จะออกแบบช่วงล่างหลังให้เป็นแบบทอร์ชั่นบีม แต่ก็จะแลกมาด้วยความสามารถในการทรงตัวที่ด้อยกว่าแบบมัลติลิงค์ (รถขนาดเล็กที่ต้องการที่นั่งด้านหลังกว้างมากที่สุดจึงมักออกแบบเป็นทอร์ชั่นบีม)

ดังนั้นค่ายรถจะต้องตัดสินใจวางแนวทางการออกแบบของตนไปทางใดทางหนึ่ง
ค่ายรถที่เน้นการทรงตัวที่ดี จึงมักมีที่นั่งด้านหลังแคบกว่า ในรถกลุ่มเดียวกัน เช่น มาสด้า BMW มักมีห้องโดยสารด้านหลังแคบกว่า โตโยต้า ฮอนด้า

การที่แต่ละค่ายรถมีแนวทางการออกแบบที่แตกต่างกันเช่นนี้ เป็นผลดีต่อผู้ใช้รถ ที่สามารถเลือกซื้อรถตามรูปแบบความต้องการของแต่ละคนได้ แต่คงต้องทำใจว่า คงไม่มีค่ายรถใดสามารถทำรถที่ดีในทุกด้านในรถ 1 รุ่น

ออฟไลน์ supercat

น่าจะมี spec การกระจายน้ำหนักหน้าหลัง ( weight dristribution ) ให้เห็นกันจะๆ ไปเลยนะครับ