ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนบางกลุ่ม ถึงต้องคิดว่าตัวเองเลือกรถดีที่สุดแล้วด้วยครับ  (อ่าน 6502 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
ขอตอบแบบตรงๆคำถามนะครับ

ผมเป็นคนบางกลุ่มนั้นเลยครับ และขอเป็น 1 ในตัวแทนคนบางกลุ่มที่เจ้าของกระทู้กล่าวถึง
ผมคิดว่าตัวเองเลือกรถที่ดีที่สุดแล้วครับ  8)
เหตุผลว่า ทำไมถึงคิดว่าตัวเองเลือกรถที่ดีที่สุดแล้ว
ก็เพราะผมได้ศึกษาข้อมูลแล้ว ทดลองขับแล้ว คำนวนเงินแล้ว
ดูรถแล้ว ชอบแล้ว รู้แล้วว่ามันมีข้อดีข้อเสียอะไร และมันเหมาะกับการใช้งานเราจริงๆ
ผมก็เลยตัดสินใจซื้อเพราะคิดแล้วว่า จากทั้งหมดเนี้ย รถคันนี้ดีที่สุดครับ

ปล. ไม่ขอตอบนอกประเด็นนะครับ จะเสียบรรยากาศ  ;D ;D ;D

ก็ไม่มีอะไรผิดปกตินี่ครับ ผมว่าคนที่ไปว่าคนอื่นที่เลือกไม่เหมือนตัวเองมากกว่า

ออฟไลน์ O_o"

ดีที่สุดในความคิด ความรู้สึก เค้าแล้วละครับ และเค้าเลือกพิจารณาตามความเหมาะสมของตัวเอง ไม่ใช่ตามความเหมาะสมของคนอื่น

บางคนทั้งชีวิต ขับรถอยู่แค่ 1-2 ยี่ห้อ ไม่ค่อยเปิดใจ รับสิ่งใหม่ๆ ไม่ค่อยยอมรับความเป็นจริง

ยิ่งเวลามียี่ห้ออื่นๆ ที่ดีกว่าออกมา แล้วเอายี่ห้อตัวเองใช้อยู่เป็นคู่เทียบ ส่วนมากจะทำใจยอมรับไม่ได้ เพราะคิดว่ารถตัวเองใช้อยู่ดีที่สุดเท่าที่เคยขับมาแล้ว

เหมือนทุกวัน เราโดนปลูกฝั่งความคิด ภาพลักษณ์ต่างๆ ของรถแต่ละยี่ห้อจนติดอยู่ในหัวมากไป

เวลาใครมาว่าถึงยี่ห้อรถที่ตัวเองใช้อยู่ จะออกอาการไม่พอใจ จะออกมาตอบโต้ทันที

หรือแม้แต่ รถกระบะที่เป็นประเด็นกันอยู่ เราพึ่งเข้าสู่กระบะยุคใหม่ที่เน้นการขับขี่ดี เป็นหลักแล้ว ความสะดวกสบาย ออปชั่นมากมาย

ก่อนหน้านี้ก็เป็นยุคแห่งการเปลี่ยนแปลงเครื่องยนต์ จากเครื่องยนต์ดีเซลธรรมดา มาสู่เครื่องยนต์ Common Rail

และยุคต่อไปจะเป็นยุคแห่งการลดต้นทุน การรวมตัวจับมือเป็นพันธมิตร การซื้อกิจการ การควบรวมกิจการ การแชร์แพลตฟอร์มของหลายๆยี่ห้อ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ผมรู้ว่ารถที่ผมชอบมักจะมีสเป็คที่ไม่ได้ดีที่สุดครับ แต่ขอให้โดดเด่นสักทางนึง
อย่าง Mazda2 ดีเซล ราคามือสองมันยังแพงมากเมื่อเทียบกับรถอีกรุ่นที่ทั้งขับดี ใหญ่ ขับดีแน่นอน
แต่อาจจะเก่ากว่า ผมก็อาจจะเลือก Mazda2 ตรงที่มันประหยัดมากกก เด่นสุดๆ ตรงจุดนี้

กระทู้นี้คงมาจากกระทู้ moose test อันร้อนแรง ถ้าผมจะเลือก Vigo/Fortuner เก่า
ผมก็รู้จุดอ่อนมันดีครับ แต่ผมจะดูว่าผมเข้ากับรถได้มั้ย แล้วจุดแข็งของรุ่นนี้เป็นยังไง
กับ Revo/Fortuner ผมก็จะคิดแบบเดียวกัน ถ้า life style ของผมต้องขับแบบ
หักหลบซ้าย ขวา (ซึ่งผมไม่กล้า) ผมคงตัดมันทิ้งแน่นอน ต้องขอบคุณคนที่ test มาโชว์

ซึ่งถ้าจุดขายที่ผมต้องการคือการบังคับควบคุมก็คงไปหา BT, Ranger แต่แรกครับ
แล้วผมก็ไม่กล้าคิดแน่นอนว่ารถที่ผมเลือกคือรถที่ดีที่สุด เพราะที่ว่าดี มันมีดีหลายแง่ เสียก็หลายแง่

แต่หลังดูคลิปจบก็รู้สึกว่า Dmax มัน perfect ดีแห่ะ กับ Triton ดียังไงก็คงไม่เอา เพราะ
ไม่สามารถปรับตัวเองให้เข้ากับหน้าตานี้ได้ครับ  8)

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
ขอตอบแบบตรงๆคำถามนะครับ

ผมเป็นคนบางกลุ่มนั้นเลยครับ และขอเป็น 1 ในตัวแทนคนบางกลุ่มที่เจ้าของกระทู้กล่าวถึง
ผมคิดว่าตัวเองเลือกรถที่ดีที่สุดแล้วครับ  8)
เหตุผลว่า ทำไมถึงคิดว่าตัวเองเลือกรถที่ดีที่สุดแล้ว
ก็เพราะผมได้ศึกษาข้อมูลแล้ว ทดลองขับแล้ว คำนวนเงินแล้ว
ดูรถแล้ว ชอบแล้ว รู้แล้วว่ามันมีข้อดีข้อเสียอะไร และมันเหมาะกับการใช้งานเราจริงๆ
ผมก็เลยตัดสินใจซื้อเพราะคิดแล้วว่า จากทั้งหมดเนี้ย รถคันนี้ดีที่สุดครับ

ปล. ไม่ขอตอบนอกประเด็นนะครับ จะเสียบรรยากาศ  ;D ;D ;D

ก็ไม่มีอะไรผิดปกตินี่ครับ ผมว่าคนที่ไปว่าคนอื่นที่เลือกไม่เหมือนตัวเองมากกว่า

เห็นด้วยเลยครับ
หลายคนหลายความคิด ต่างคนต่างคิด ไม่มีใครคิดเหมือนกันหรอกครับ

ถ้าคุณคิดว่าคุณเลือกถูกแล้วก็ยินดีด้วยครับ
แต่กับบางคนชอบไปว่าคืนอื่นที่คิดไม่เหมือนกับตัวเองว่าโง่บ้างละ อะไรบ้างละ
รถบางคันบางรุ่นอาจเหมาะสมกับคนหนึ่งคน แต่อาจไม่เหมาะสมกับคนอีกคนนึงก็ได้ครับ
หรือไม่ก็บางคนชอบออกมาบอกรุ่นนี้รุ่นนั้นเสียเยอะเสียแยะโน่นพังนี่พังราคาเท่านั้นเท่านี่บลาๆๆๆ แต่ทำไมคนที่เค้าใช้รถรุ่นนี้อยู่เค้ายังมีความสุขกับมันได้ ก็เพราะว่ารถรุ่นนั้นมันตอบโจทย์คนใช้ไงละครับ

แต่ละคนมีเหตุผลของตัวเองในการเลือกซื้อเลือกใช้ครับ
รถทุกวันนี้ก็แพงขึ้นๆทุกวัน เชื่อว่าหลายๆคนก็คงจะใช้ความคิดไตร่ตรองให้รอบก่อนที่จะตัดสินใจซื้อ เพื่อที่จะให้ได้รถที่เหมาะสมและตอบโจทย์ของตัวเองครับ

อย่าเอาความคิดส่วนตัวไปครอบใส่คนอื่นครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ขออนุญาต พูดเรื่อง Ford ที่หลายๆ คนบอกว่าเกียร์พัง เปราะบาง จากคนรอบตัวผมนะครับ คนนึงมี Fiesta, Focus 1.6 ผมลองถามดูว่า

รถใช้ดีมั้ย มีปัญหาแบบในข่าวรึเปล่า เค้าบอกว่ารถดีไม่มีปัญหาอะไรเลย อีกคนใช้ Chevy Cruze 1.8 LTZ ผมถามอีกเหมือนกัน เค้าบอกว่า

ไม่เห็นมีปัญหา ผมเคยนั่งรถเค้าด้วยครับ เกียร์ก็ปกติดี ใช้จนผ่อนหมดแล้วด้วยครับ ฟังแล้วตกใจเหมือนกัน คิดว่าน่าจะเจอเหมือนกันหมด

แต่เห็นเฉพาะในสื่อ คนรอบตัวไม่ยักเจอครับ

การโต้เถียงกันอยากให้อยู่ในเหตุผลนะครับ อิงตามประสบการณ์ จะได้พูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์อย่างมีความสุขครับ :-X
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
อ่าน comment คุณ The Mechanics of Emotions แล้วผมนึกได้พอดี คนรอบตัวผม มีพี่ที่ทำงาน 2 คน (ออกไปแล้ว 1) กับแฟนของน้องที่ทำงานคนนึง รวมเป้น 3 คน ใช้ฟอร์ดครับ และมีปัญหาทั้ง 3 คนเลย แต่ปัญหาไม่ถึงขั้น critical นะครับ เกียร์ไม่สมูธ รถดับกลางอากาศ และรถสตาร์ทไม่ติด เล็กๆน้อยๆ ไม่ถึงขั้นต้องใช้รถยก

กลับมาเรื่องกระทู้ครับ ผมว่า HLM user ค่อนข้างมีคุณภาพกว่าที่อื่นๆแล้วนะครับ การอวย การถ่มถุย เป็นเรื่องที่เห็นกันได้ทั่วไปมากบ้างน้อยบ้าง แต่ที่นี่มีไม่มากครับ และใช้อารมณ์แบบมีเหตุผล ไม่ใช่อารมณ์เพียวๆเหมือนที่อื่นหลายๆที่นะครับ ผมอยากให้รักษาบรรยากาศที่เราคุยกันด้วยเหตุผล เคารพในความคิดซึ่งกันและกันแบบนี้เอาไว้ กล่าวถึงบุคคลอื่นด้วยถ้อยคำสุภาพ สังคมนี้ก็จะน่าอยู่แบบวันนี้ตลอดไปครับ ไม่เหมือนกับที่อื่นๆที่มีดรามามากกว่าสาระ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Smith686

ถูกต้องครับ การบลัฟมันปกติ แต่คำพูดและความคิดของคนบลัฟบางคนสิไม่ปกติเลยจริงๆ

ไม่เคารพการตัดสินใจ แถมเหน็บแนบเค้าซะอีก ผมไม่ได้กระทบอะไรทั้งสิ้นอยู่ละ แต่เห็นแล้วแบบ ผมหมั่นไส้แทนติ่งโตจริงๆ 55

อยากจะบอกกลับว่า "นี่มุงหาเรื่องอื่นมาบลัฟไม่ได้แล้วละสิ รู้สึกไม่ได้ดั่งใจสิที่มันขายดีเกินค่ายมี่ตัวเองเป็นติ่ง ทั้งๆที่ใครๆก็ด่ามันว่าห่วยว่าแย่"

แต่ถือว่าผมไม่ได้พูดนะ 555
   ความเห็นต่างที่หลากหลายเป็นสิ่งที่ดีเพราะอาจจะทำให้เราได้เห็นหรือรู้ในสิ่งที่ไม่เคยรู้  ลองดูอย่างประเทศที่พัฒนาแล้วสิครับ  เขาเคารพในสิทธิในการแสดงความคิดเห็นเป็นอย่างมาก  เพราะเขาคิดว่าความคิดเห็นต่างเป็นสิ่งที่มีประโยชน์  แตกต่างจากในประเทศเรานะ  ประเทศไทยชอบไล่คนที่คิดเห็นต่างให้ไปอยู่ประเทศอื่น อะไรแบบนี้น่ะ

ออฟไลน์ Carrera

ถูกต้องครับ การบลัฟมันปกติ แต่คำพูดและความคิดของคนบลัฟบางคนสิไม่ปกติเลยจริงๆ

ไม่เคารพการตัดสินใจ แถมเหน็บแนบเค้าซะอีก ผมไม่ได้กระทบอะไรทั้งสิ้นอยู่ละ แต่เห็นแล้วแบบ ผมหมั่นไส้แทนติ่งโตจริงๆ 55

อยากจะบอกกลับว่า "นี่มุงหาเรื่องอื่นมาบลัฟไม่ได้แล้วละสิ รู้สึกไม่ได้ดั่งใจสิที่มันขายดีเกินค่ายมี่ตัวเองเป็นติ่ง ทั้งๆที่ใครๆก็ด่ามันว่าห่วยว่าแย่"

แต่ถือว่าผมไม่ได้พูดนะ 555
   ความเห็นต่างที่หลากหลายเป็นสิ่งที่ดีเพราะอาจจะทำให้เราได้เห็นหรือรู้ในสิ่งที่ไม่เคยรู้  ลองดูอย่างประเทศที่พัฒนาแล้วสิครับ  เขาเคารพในสิทธิในการแสดงความคิดเห็นเป็นอย่างมาก  เพราะเขาคิดว่าความคิดเห็นต่างเป็นสิ่งที่มีประโยชน์  แตกต่างจากในประเทศเรานะ  ประเทศไทยชอบไล่คนที่คิดเห็นต่างให้ไปอยู่ประเทศอื่น อะไรแบบนี้น่ะ

การเห็นต่าง การโต้แย้งด้วยเหตุผลเป็นเรื่องที่ดี แต่ต้องโต้แย้งด้วยเหตุผล มีเหตุผลและหลักการมากกว่าความรู้สึกส่วนตัว (Bias) และให้เกียรติต่อความคิดเห็น และความรู้สึกของอีกฝ่าย จะดูเป็นการถกเถียง พูดคุยของปัญญาชนพึงจะกระทำ

มากกว่าการเห็นต่างแต่ไม่เคารพหรือใช้ความคิดเห็นตัวเอง เหยียด คนอื่นให้ดูต่ำลง  พวกนี้จริงๆผมมองว่า ไม่ให้เกียรติความคิดเห็นคนอื่นครับ

เมืองนอกก้ใช่ว่าจะดี อเมริกัน หรือแม้แต่ ฝรั่งบางคนก็ชอบไปเหยียด วิพากษ์วิจารย์ชาติอื่น ในสายตาชาวยุโรปหรืออเมริกันบางคน มันไม่ใช่เรื่องดีหรอกครับ (อย่างกรณีตัวอย่างของ Jeremy Clarkson ที่เคยไปก่อวีรกรรมที่ US หรือ Motor trend ตอนใกล้ๆล่าสุดพิธีกรที่ไปเรียกชาติอื่นว่า Lesser Country ก็โดนบรรดาชาวยุโรป เอเชียรุมด่าประเด็นนี้เหมือนกัน)

มนุษย์จะเกิดการพัฒนาได้ก็ต่อเมื่อมีอิสระทางความคิด และเกิดการถกเถียง พูดคุย แลกเปลี่ยนความคิดซึ่งกันและกัน

การพูดคุยกันด้วยเหตุและผล โดยให้เกียรติกัน และไม่ทำร้ายความรู้สึกของผู้อื่น  เมื่อผ่านการถกเถียงวิพากษ์วิจารณ์ กลั่นกรอง วิเคราะห์  จนสุดท้ายก็สิ่งที่พูดคุยกันจะตกผลึกเป็น "ความรู้" ที่ถูกต้องและมี้เหตุผล ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2016, 05:07:34 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
เหมาะที่สุด ณ เวลาที่เลือก แต่ไม่ได้ดีที่สุดตลอดไปครับ

้ถ้ายอมรับความจริงข้อนี้กันได้ จะไม่มีดราม่าเรื่องเกทับบลัฟแหลกเกิดขึ้น อย่างมากก็แซวๆ ว่า ของแกเมื่อไหร่จะเปลี่ยนโฉม จนฉันออกรุ่นใหม่มาหลายปีแล้ว จะเจ้าพ่อตลาดวายอีกเหรอ งี้...

เหมือนกับตอนซื้อกระบะ ณ เวลานั้น ผมอยากได้วีโก้แชมป์ที่สุดไหม ไม่ แต่บวกลบคูณหาร ความคุ้มค่า ราคา ความประหยัด เงื่อนไขอื่นๆ ณ เวลานั้นที่ต้องใช้รถแล้วเนี่ย มันคุ้มสุด ซึ่งถ้าออกหลังจากนั้นสักปีนึง ผมคงได้ไป NP300 หรืออีซูซุ 1.9 เป็นต้น
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ kiwiwi

นานาจิตตังจริงๆครับ
แต่บางคนก็อีโก้สูงเกิ๊น
ไม่ก็ตอบแบบเอาความชอบส่วนตัว โลกหมุนรอบตัวเองมาเป็นเกณฑ์

อย่างบางทีมีคนมาถามว่า รถเจ็ดที่นั่ง เอาตัวไหนดี
พวก ยังอุตส่าห์ตอบรถ 5 ที่นั่งมาเฉย
ไม่ก็ล่อไปเป็น 11 ที่นั่งเลย

ถามหารถราคาล้าน ก็แนะนำรถราคาสองล้าน

มีคนถามหารถที่ใช้แล้ว สุ่งสุง(ภาษาจีนแต่จิ๋ว)
พี่ก็จะแนะนำรถที่ต้องมาเสี่ยงดับกลางอากาสอยู่นั่น

รถที่ดีที่สุดย่อมแตกต่างกันของแต่ละคน
ใช้สมองคิดมากๆก่อนตอบ ให้เกียรติซึ่งกันและกัน
สังคมก็จะน่าอยู่เองแหละครับ

ออฟไลน์ Rombax

• Full Member
ส่วนตัวผม  ซื้อตามกำลังทรัพย์ ดูบริการหลังการขาย เลยเลือกเจ้าตลาด ถ้าถามผมว่ารถที่ใช้อยู่ดีที่สุดหรือไม่ คงตอบว่าไม่ครับ

ใจอยากได้เจ้าอื่นๆที่ไม่ใช่เจ้าตลาด แต่เมืองไทย เจ้าที่ไม่ใช่เจ้าตลาด บริการหลังการขายไม่ทั่วถึงเท่าไรครับ เลยไม่เลือกซื้อ

ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่

ออฟไลน์ YenChar

ดีที่สุดไม่ใช่คันที่ขับดี
แต่มันคือรถที่ขับแล้วสบายใจ

ออฟไลน์ ทาสแมว

• Full Member
  • twinair turbo engine
เหมาะที่สุด ณ เวลาที่เลือก แต่ไม่ได้ดีที่สุดตลอดไปครับ

้ถ้ายอมรับความจริงข้อนี้กันได้ จะไม่มีดราม่าเรื่องเกทับบลัฟแหลกเกิดขึ้น อย่างมากก็แซวๆ ว่า ของแกเมื่อไหร่จะเปลี่ยนโฉม จนฉันออกรุ่นใหม่มาหลายปีแล้ว จะเจ้าพ่อตลาดวายอีกเหรอ งี้...

เหมือนกับตอนซื้อกระบะ ณ เวลานั้น ผมอยากได้วีโก้แชมป์ที่สุดไหม ไม่ แต่บวกลบคูณหาร ความคุ้มค่า ราคา ความประหยัด เงื่อนไขอื่นๆ ณ เวลานั้นที่ต้องใช้รถแล้วเนี่ย มันคุ้มสุด ซึ่งถ้าออกหลังจากนั้นสักปีนึง ผมคงได้ไป NP300 หรืออีซูซุ 1.9 เป็นต้น

ผมชอบคำนี้จัง   เหมาะที่สุด ณ เวลาที่เลือก แต่ไม่ได้ดีที่สุดตลอดไป  :-* :-*

ออฟไลน์ dekdemo

ตามนี้เลยครับ เสียดายอีซูซุ 1.9 ผมเลยได้ np300 แทน

ออฟไลน์ 2k

นิสัยพื้นฐานของคนไทยคือชอบข่มคนอื่นครับ....มันคือความจริง....มันพัฒนามาจากการที่สังคมไทยยึดถือระบบเข้าขุนมูลนายและยศฐาบรรดาศักดิ์มาก่อน แต่ระบบนี้จะเลือนหายไปแล้วแต่มันยังคงฝังแน่นในแนวคิดของคนไทยตลอดมาไม่เคยหายไป.....สังเกตุดูได้เลยเวลาคนไทยเวลามีคนชมว่าไฮโซจังเลยอ้ะหรือคำใดๆก็ตามที่หมายถึงว่าตัวเองอยู่เหนือกว่าคนอื่นจะเป็นที่ชื่นชอบยิ่งนัก..... :-\

เรื่องของการแสดงความเห็นในเว็บนี้ยังเบาบางกว่าหลายๆที่แต่ก็ไม่เคร่งเรื่องมารยาทเหมือนสมัยแรกๆกันอาจจะเป็นเพราะว่าทีมงานมภาระที่ต้องบริหารงานรีวิวมากขึ้นไม่มีเวลามาจับตาดูความประพฤติสมาชิกเหมือนเมื่อก่อน ถ้ารักกันยังไงพยายามระงับใจกันหน่อยดีกว่าครับ อย่าเพิ่มงานให้ทีมงานโดยไม่จำเป็นจะดีกว่า  :) ผมอยากให้คิดในแง่ที่มองทั้งเว็บเป็น"พวกเราทั้งหมด".....อย่าแบ่งแยกเป็น"พวกเรา"เป็น"พวกมัน" ผมสังเหตุเห็นตามเว็บคลับรถชอบเรียกคนอื่นที่ใช้รถต่างจากตัวเองว่าพวกมันอย่างนั้นพวกมันอย่างนี้ เรียกราวกับว่าเป็นอริราชศัตรูมาแต่ปางก่อน เรียกกันแบ่งฝักแบ่งฝ่ายไม่ให้เกียรติกัน สุดท้ายผลเป็นไง? เพ่งเล็งเป็นรถรุ่นนั้นรุ่นนี้บนท้องถนนท้าทายให้มาแข่งกันไม่มีที่สิ้นสุด บ้างก็บ้าไปหาเรื่องรถบ้านๆแล้วมาคุยว่าชนะรุ่นที่บาดหมางกันมาแล้วโดยที่อีกฝ่ายเค้าไม่ได้จะแข่งด้วยเลย.....มองคนในเว็บเป็นพวกเราทั้งหมดไม่ใช่แยกเป็นมันใช้ยี่ห้อนั้นยี่ห้อนี้ดีกว่าครับ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ตอนผมซื้อรถผมเทส 4 ยี่ห้อเกือบ 2 ปี ผมว่ามันไม่มีรถคันไหนที่ดีที่สุด มีแต่รถที่เหมาะกับเราที่สุด และผมเกลียดมากคอมเม็นต์ประเภทที่ว่า ซื้อรถยี่ห้อนั้นๆ=คนที่ไม่มีความรู้เรื่องรถ
โลกยุคใหม่ต้องเคารพในความแตกต่าง จัดการและเรียนรู้ที่จะอยู่ร่วมกับความแตกต่าง ถ้าใครชอบเอาบรรทัดฐานของตัวเองไปตัดสินคนอื่น แนะนำให้นั่งไทม์แมชชีนกลับไปอยู่ในยุคนาซีโดยไว  ::)
ตัวอย่างชัดๆก็กระทู้ช่วงล่าง Revo เมื่อเร็วๆนี้ไง บางคนถึงขั้นตัดสินสมรรถนะรถ "ทั้งคัน" ว่าห่วย เราควรมองจุดดีจุดด้อยในเรื่องสมรรถนะประกอบกันไปมั้ยเอ่ย

ออฟไลน์ tetayk

• Newbie
  • *
อยากจะโควทผมหรือเปล่าครับ?  :-X

ทำไรไว้มันก็ย้อนกลับครับ บลัฟไปบลัฟมาสนุกๆ ไม่ได้ฆ่ากันตาย

ปัญญาคือส่วนมากโดนก่อนครับ โดนมาตั้งแต่ 10 ปีที่แล้ว ตั้งแต่เลือกแบรนด์รอง ทั้งที่ไม่ได้ทำอะไรให้เลย
เพื่อนที่ใช้ Ford Nissan Subaru ต่างโดนคล้ายๆกัน "ทำไมไม่ยังงั้น ทำไมเลือกยังงี้"
ทุกครั้งที่มีปัญหา ติ่งเจ้าตลาดจะรีบออกตัวมาข่มทันที (Show dominance ซะหน่อย)
พร้อมยกคำกว่าอ้างเดิมๆ มาโจมตี ทั้งที่ๆของแบบนี้มันมีโอกาสเกิดขึ้นได้ ทุกคัน ทุกแบรนด์
จบด้วยประโยคที่ "รถที่ดีต้อง... บลา บลา"  :(

ซึ่งมันก็ย้อนกลับไปที่คำถามว่า รถที่ดี ต้องเป็นรถยังไง? แต่ละคนการใช้รถไม่เหมือนกันอยู่แล้ว

ผมว่าไม่มีใครเลอะเทอะขนาดมองว่ารถตัวเองดีสุดหรอก ถ้าให้เขียนข้อเสียรถตัวเอง ผมเขียนได้เป็นวิทยานิพนธ์เลย
ขนาดเพื่อนขอความเห็นซื้อรถ ผมยังแนะนำเจ้าตลาดเลย แต่มันบอกไม่เอา ผมก็แจงข้อเสียให้มันไป เอาไปตัดสินใจเอง

เกณฑ์ส่วนตัวที่ผมเลือก
1. รถเราซื้อ เราขับ ไม่ได้มีไว้นั่ง (อยู่บนรถเต็มที่ก็ 3 ชม. ไม่สบายผมทนได้)
2. การขับขี่ ความปลอดภัย ต้องมาเป็นลำดับแรก
3. ซื้อรถปีไหน ต้องได้เทคโนโลยีเทียบเท่า/ใกล้เคียงกับปีนั้น (ซื้อปี 2016 ได้เครื่องปี 2008 ก็ไม่ไหว)
3. ผมจ่ายเงินซื้อสินค้า ฉะนั้น สินค้าต้องดีก่อน ของแถม โปรโมชั่น เป็นเรื่องท้ายๆ
4. ราคาขาย ไม่เคยสน เพราะตั้งแต่ซื้อวันแรกมันก็เสื่อมราคาแล้ว

เราเถียงกันได้ เราเห็นต่างกันได้ครับ ผมไม่เคยดูถูก"คน"ที่เลือกต่าง
แต่ถ้า"สินค้า"มันไม่ดีจริงๆ คุณก็ไม่จำเป็นต้องปกป้องหรอก ผมแค่ไม่ชอบคนที่ซ้ายจัด ขวาจัด

ปล. อุบัติเหตุ คือเหตุที่เกิดโดยไม่มีใครคาดคิด ถ้าขับปกติ มันก็ไม่มีอะไรอยู่แล้วละ แหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2016, 13:11:10 โดย tetayk »

ออฟไลน์ Pegasus7700

อวยค่ายที่ชอบ และใช้งานอยู่ 
10 (26.3%)อวยค่ายที่ชอบ เเต่ไม่ได้ใช้งาน
1 (2.6%)โจมตีค่ายคู่เเข่ง แต่ก็ยอมรับว่าด้อยกว่า 0 (0%)โจมตีค่ายคู่เเข่ง เเละไม่ยอมรับว่าด้อยกว่า  0 (0%)ไม่อวยค่ายที่ชอบ เเต่ชอบเหยียบค่ายคู่เเข่ง 
2 (5.3%)ไม่อวยค่ายที่ชอบ เเละไม่ชอบเหยียบค่ายคู่เเข่ง
11 (28.9%)รำคาญพวกอวย แต่ยอมรับได้
9 (23.7%)รำคาญพวกอวย และรับไม่ได้
5 (13.2%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 38

>>>>>>โพล แบบนี้  ทางคุณจิมมี่เรียกกว่าเกรียนนะครับ

คนโหวต38คนกับคำถามคล้ายๆกัน
โพลแบบนี้ สำรวจพฤติกรรมได้เราๆท่านๆได้  เสียดายว่าโดนล้อคไปละ

บรรยากาศในโลกแห่งความเป็นจริงมันมีอยุ่
ยินดีรับฟังคนอื่น  หากเป็นfact ก็validate แล้วพิจารณาตาม
หากเป็นopinion ก้อรับฟังไว้ได้ครับ คนแตกต่างอยุ่แล้ว

อย่าไปกังวลคำติฉินนินทากล่าวร้าย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่ต้องคิดอะไรมากครับ เรื่องนี้ถึงในนี้จะเบาๆ แต่ไปอ่านในแฟนเพจแล้วเละเทะมาก ยิ่งพัน..นะ บัตรผ่านเค้าสนุกมาก ดีที่ไม่เค้าไปอ่านนานแล้ว ยกเว้นหว้ากอ กับบันเทิง ท่องเที่ยว และอาหาร ผมยกเลิกสมาชิกไปเลยนานแล้ว เพราะอ่านแล้วมันคันมืออยากตอบ  ;D ;D ;D

แต่ที่นี่หลังๆไม่ค่อยตอบอะไรหรอก บางครั้งดูแรงๆขึ้นมาก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ J_Serie5

ไม่แปลกครับ เพราะคนส่วนใหญ่ไม่ได้ลองรถหลายๆรุ่น จึงมีข้อมูลน้อย และมีแนวโน้มไม่ค่อยยอมรับความเห็นของผู้อื่น เลยมีการอวยเกิดขึ้น อย่าไปใส่ใจเลยครับ ปล่อยผ่าน

ออฟไลน์ SM.

เค้าคิดรอบคอบ ถี่ถ้วน ในแบบของเค้า ในการใช้รถของเค้า ไงครับ แต่ไม่ได้คิดว่า คนเราต่างจิตต่างใจ ต่างเงื่อนไขการใช้รถ

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
มองแต่มุุมของตัวเอง ไม่คิดถึงมุมของคนอื่น แล้วแสดงออกมาอย่างไร้ EQ เท่านั้นหล่ะครับ
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"