ผู้เขียน หัวข้อ: รถใหม่กรณีเซลล์แจ้งว่ารถได้แล้ว ใช้เวลาไปรับรถนานสุดกี่วันครับ  (อ่าน 27546 ครั้ง)

ออฟไลน์ phatta

• Full Member
กรณีออกรถใหม่ป้ายแดง
ถ้าเซลล์แจ้งว่าได้รับรถแล้ว
ติดตั้งของแถมครบหมดแล้ว
ใช้เวลานานสุดกี่วันครับ
หมายถึง อาจจะรอวันฤกษ์ หรือวันที่ว่าง
หรือรอเคลียร์เรื่องเงิน

คือสมมุติถ้าผมได้รถต้น เดือนธ.ค.
แล้วขอรับต้นเดือน ม.ค.
มันจะน่าเกลียดไหมครับทิ้งรถไว้นาน

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
ผมไม่แน่ใจนะครับ ผมเคยเลื่อนเขา 2 อาทิตย์  :-*

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ไม่เป็นไรหรอกครับ เผลอๆรถมันจอดรอเรามาแล้วไม่น้อยกว่า 1 เดือน จอดต่ออีกนิดหน่อยจะเป็นไร

ออฟไลน์ Eddy5659

ของแบบนี้มันเป็นเรื่องที่พูดคุยกันได้

คุณก็ลองถามน้องเซลล์เลยว่าพี่มีฤกษ์ต้องจอดไว้ก่อนจะพอมีทางทำอะไรได้บ้างไหม แนวทางมันก็ง่ายๆ

1. ยอมโดยไม่มีเงื่อนไข คือ ก็จอดรอไว้ที่ 0 ถึงวันก็ไปออก
2. ยอมแต่มีเงื่อนไข 0 รถเองเขาก็ต้องตัดรถทำยอดนะครับ ต้องเข้าใจเขาด้วย เจอกันครึงทางคือ คุณไปจัดการวางเงินดาวน์ ทำสัญญาไฟแนนซ์ บาลๆๆๆ ให้เรียบร้อย แต่ฝากจอดไว้ก่อน ถึงวันก็ค่อยไปรับ
3. ไม่ยอมทุกกรณี ก็เป็นไปได้ว่าพื้นที่ใน 0 อาจจะไม่เพียงพอ หรือถ้าจอดอาจต้องจอดที่ลานสต๊อคกลางแจ้ง ถ้าผมเป็น ผจก. ผมก็ไม่อยากให้จอดนะ รถจอดกลางแจ้งทิ้งไว้เป็นเดือนๆ เดี๋ยวพอลูกค้ามารับรถก็จะมาโวยวายโน่นนี่ไร้สาระ ถ้าแบบนี้ก็เอารถออกมาก่อน เพียงแต่เอาไปจอดไว้บ้านญาติก่อน ถึงฤกษณ์คุณก็เอ่เข้าบ้านคุณ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Newhang

ไม่เป็นไรครับ ปกติของการขายรถ
ถ้าเค้าคิดว่าเรานานเกิน เค้าอาจจะตัดไปให้ลูกค้าคนอื่น โดยที่สั่งใหม่ยังทัน หรือถ้าไม่มีใครเอา เค้าก็ต้องคิดแหละว่า ดีกว่าเราไม่เอาด้วย
ผมว่าขึ้นกับการบริหารของบริษัทรถครับ เราไม่ต้องกังวลแทน  บางค่ายสต๊อครถ4-5เดือนเป็นปกติ สำหรับเค้าเรื่องเล็กครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ติดของแถมครบแล้วด้วย แบบนี้ตัดให้คนอื่นลำบากหน่อย
เพราะแต่ละคนเงื่อนไขของแถมอาจไม่เหมือนกัน ถ้าจะไว้นานจริงๆ
เพื่อไม่ให้น่าเกลียด ก็ชำระเงินบางส่วนไปก่อนก็ได้ครับ สัก 3-4 หมื่น
แล้วแต่ตกลงครับ

แต่ส่วนตัวผม เอา ฤกษ์สะดวกทุกคันเลย ได้รถมา เราพร้อมก็ไปเอาทันทีครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ @MIN

• Sr. Member
  • Life is beautiful
ถ้าจ่ายเงินเลย  จะไปเอาวันไหน ก็ได้ครับ

ถ้ายังไม่ได้จ่าย  ต้องคุยกันตั้งแต่ ตอนจองว่า จะออกรถวันไหน อย่างไรครับ เพราะเซล ต้องทำยอดขาย ของแต่ละเดือนครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
แล้วแต่คุยกันครับ ผมก็เคย ซื้อรถ ธค. ออกมกราครับ

แต่ไฟแนนท์ ต้องผ่านก่อนน่ะครับ หลังจากนั้น ก่อนสิ้นปี

ก็ จ่ายเงินดาว์ ส่วนประกันให้เริ่มวันที่จะออกรถครับ

บอกเซลล์ไป จะได้ไม่งอแงครับเขาปิดยอดสิ้นปี แต่ก็น่าจะเสร็จก่อน 28 ธค น่ะครับ

ออฟไลน์ BoZomBie

• Jr. Member
  • **
  • My Puius My Love
ส่วนมากก็คงไม่ยอมให้เกินเดือนหรอกครับ สองอาทิตย์ นี้เซลที่ขายรถเราก็ คงตามจนเรารำคาญแล้วครับ
ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ

ออฟไลน์ cadherin

• Sr. Member
ถ้าซื้อผ่อน
รับรถปลายเดือน ธ.ค. แล้วจดทะเบียนเดือน ม.ค. ก็ได้นะครับ คิวจดทะเบียน finance มักจะยาว

ออฟไลน์ No Trespassing

ของผมรถมาเร็วเพราะสั่งมาผิดรุ่น จากเดิมศูนย์สั่งรุ่นรองท็อป กลายเป็นสั่งตัวท็อปซะงั้น

จองแค่อาทิตย์เดียวเซลส์บอกว่ารถมาแล้ว ไฟแนนซ์เพี่งเอาเอกสารไปด้วยซ้ำ เลยต้องรอไปก่อน

ระหว่างนั้นก็เข้าไปดูรถ ดูความเรียบร้อย เช็คว่าของแถมได้ครบ และ ติดตั้งสมบูรณ์หรือเปล่า ถ้ามีปัญหาจะได้แก้ไปเลย

พอเรื่องผ่านแล้ว ถึงค่อยไปรับครับ

ออฟไลน์ Fat

ส่วนใหญ่เซลล์ก็พยามจะเร่งให้รับรถทันที ถ้ากรณีที่มีรถแล้วในสต็อก เพราะเค้าก็ต้องการจะปิดยอดในเดือนนั้นๆ แต่ผมว่าคุณกับเซลล์ให้เข้าใจตอนจองไปเลยครับ ว่าเรามีเงื่อนไขแบบนี้ เป็นไปได้มั้ย ได้ก็จอง ไม่ได้ก็ยังไม่จองตอนนี้

บางเคสพวกรถนำเข้าหรือรถรุ่นยอดนิยม ระยะเวลาก็ไม่แน่นอน บอกอีก2-3เดือน ปรากฏเดือนเดียวได้รถ เค้าก็จะถามว่าสะดวกรับรถมั้ย ถ้าไม่สะดวกก็ให้คนอื่นไปก่อน เราก็รอคันใหม่ครับ

เคสของเพื่อนที่เจอมารถมาเร็วกว่ากำหนดมาก จริงๆเพื่อนว่าจะยังไม่เอา แต่เซลล์ก็อัดโปรโมชั่นเพิ่มเติมให้อีก เพื่อต้องการให้รับรถเลย พอดีว่าเพื่อนการเงินพร้อมอยู่แล้วเลยรับมาเลย ก็ถือว่าโชคดีไป ได้โปรโมชั่นดีๆพร้อมได้รถเร็วขึ้นอีก

แต่ถ้าเป็นกรณีที่จ่ายเงินรับรถเรียบร้อย แต่รอฤกษ์ออกโดยการฝากไว้ที่ศูนย์อันนี้น่าจะเห็นบ่อยที่สุด แต่ส่วนมากก็ไม่กี่วันครับ ของผมก็อยู่ในเคสนี้แหละ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ถ้าไม่มีเวลาหรือจำเป็นต้องปล่อยไว้ก็ปล่อยไว้เถอะครับ ศูนย์ดูแลให้เราเอง แต่แบบนี้อาจจะทำให้เซลใจไม่ดี และ เสียยอดของเดือนๆนั้นไป
ของผมตอนออกW211เมื่อ10ปีที่แล้ว ก็ทำสัญญาซื้อขายจบเรียบร้อยเซลติดป้ายให้ตั้งแต่3วันแรกที่ตกลงซื้อ แต่ติดภารกิจบินไปต่างประเทศทิ้งรถไว้กับเซลเดือนกับอีก14วัน   กลับมาโดนน้องเซลแซวว่าถ้าไม่มาอีก2วันจะบินไปตามละ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ SM.

ต้องลองคุยดูครับ แล้วแต่ศูนย์ แล้วแต่ตกลง

แต่อย่าลืมบอกว่า ให้เก็บรถเราไว้ด้านหลัง ไม่ใช่เอามาเป็นรถขายในโชว์รูม ยิ่งเอาไปเทสยิ่งไม่ได้ใหญ่

ออฟไลน์ bigrocket

อย่านานเกินไปครับ
1.ธนาคารมีกรอปเวลาในการรับรถของลูกค้าในกรณีเคสผ่านแล้ว ถ้าไม่เฟิรม์การรับรถอาจต้องเสียเวลาในการทำใบคำขอใหม่
2. เห็นใจศูนย์เค้าหน่อยครับ ผมว่าเค้าคงไม่ได้ซื้อสดมาเพื่อขายให้เรา จอดนานมันมีดอกเบี้ย ส่วนมากใช่วงเงินของธนาคาร
3. ผมว่าเซลล์อยู่ไม่เป็นสุขแน่ ๆ ผจก คงคิดถึงน้องคนขายบ่อย
4. เห็นบางที่ถ้ารถแต่ง แล้วไม่มารับรถภายในเวลากำหนด เซลล์ต้องจ่ายค่าติดตั้งของแถมนั้นด้วย

7-15 วันก็พอไหวน่ะครับเกินนั้นดูเหมือนนาน