ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถราคาแพง ไม่ติดกันสาดครับ  (อ่าน 15530 ครั้ง)

ออฟไลน์ bravo

• Hero Member
Re: ทำไมรถราคาแพง ไม่ติดกันสาดครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 18:56:29 »
เขาแถมอะไรมาให้เอาหมด กันสาด ครอบไฟหน้า/ไฟท้ายสีโครเมียม ประมาณนี้ครับ

แล้วเขาก็จะภูมิใจ ที่ได้ของแถมเยอะ หลายรายการ

ซึ่งของแถมเหล่านั้น ถ้าให้เขาจ่ายเงินซื้อเอง บางรายการเขาก็ไม่ซื้อ

ส่วนตัวผม ซื้อรถจะไม่เอาของแถม แม้แต่ฟิล์มกรองแสงก็ไม่เอา ขอเป็นส่วนลดเงินสดเท่านั้น

ส่วนลดเงินสดอาจจะดูแล้วได้ส่วนลดน้อย เมื่อเทียบกับมูลค่าของแถมที่ เพราะราคาของแถมเซลลงราคาเต็มบ้าง ราคาเกินจริงบ้าง แถมของเทียมแต่คิดราคาของแท้บ้าง

ผมไม่ติดกันสาดเพราะ
-ไม่สวย
-เสียงลมดัง
-เวลาเข้าห้าง ลดกระจกรับบัตรจอดรถ กันสาดมันจะเกะกะ

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
Re: ทำไมรถราคาแพง ไม่ติดกันสาดครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 19:09:41 »
อย่าว่าแต่กันสาดเลยครับ ฟิล์มก็ยังติดแบบใสๆเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 20:06:37 »
เสียงลมน่ารำคาญ แต่บางรุ่นกันสาดวิ่งยัน 180 ก็ไม่มีเสียงลมจากจุดนั้นเลย

ส่วนมากมันไม่เข้ากับรถ เลยไม่ติด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 20:20:56 »
รถบ้านผมติดทุกคันครับ แต่ต้องของแท้เท่านั้น

ผมชอบนะครับ เวลาฝนตกนี่เปิดทิ้งผงได้ หรือแม้แต่การจอดตากแดด แง้มกระจก คนไม่เห็นครับ กันฝุ่นด้วย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 20:24:45 »
คนเราชอบไม่เหมือนกันครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 21:30:28 »
ข้อดีก็มีครับ

ข้อเสียก็มี เลือกเอา  :P :P :P :P :P

ออฟไลน์ Boyja

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 22:03:00 »
เค้าออกแบบมามันก้อมีประโยชน์แหละครับ จอดรถกลางแจ้งร้อนๆ ก้อแง้ม ได้ผมว่าดีออก  ::) คิดเอาเองว่าคงไม่เข้ากันกับรถราคาแพงที่ว่ามังครับเลยไม่ติด  :-\

ออฟไลน์ j@ckie

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 22:41:31 »
ไม่สวยครับ เซลแถมมาผมบอกไม่ต้องติด ตอนนี้ก็อยู่ในห้องเก็บของ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 23:05:41 »
มันดูเห่ย ส่วนตัวนะครับ ไม่สวยเลย ที่บ้านไม่ติดสักคัน

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 23:55:55 »
ทำไมรถราคาแพงไม่ติดกันสาดครับ?
เพราะว่าติดแล้วทำให้ดูไม่แพง ไงครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 07:26:07 »
รถแพงไม่จอดกลางแดดครับ

รถผมจอดกลางแดดแทบทุกคันเพราะที่ทำงานเป็นโรงงาน
ติดกันสาดแล้วแง้มกระจกไว้
รถ 14 ปี ภายในยังไม่กรอบ เบาะไม่แตกลาย

รถแพงมักเปลี่ยนบ่อย พอดีผมจน  ;D

ออฟไลน์ Uzsa

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 08:18:41 »
กันสาดอัลพาร์ดคู่ละ หมื่นกว่า :-X

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 08:37:54 »
ตามความคิดเดิมของผมก็คิดว่ากันสาดมันมีประโยชน์ เอาไว้เปิดแง้มกระจกเวลาจอดตากแดดจะได้ช่วยระบายลม
ประกอบกับมันเป็นของแถม 555 แต่ถ้าผมจะติดก็จะพิจารณาด้วยว่าติดแล้วมันสวย มันกลมกลืนมั้ย ถ้าไม่สวยผมก็ไม่ติด
 รถผม แกรนวิทาร่า นี่ติดครับ เพราะติดแล้วกลมกลืน  อีกคัน freed นี่ถึงจะแถม ผมก็ไม่เอา ไม่ติดเพราะติดแล้วไม่กลมกลืน

แต่ในที่สุด ขอบอกว่า ความคิดที่ว่ามันมีประโยชน์เอาไว้เปิดกระจกแง้มก็เปลี่ยนไปแล้วครับ เพราะเอาเข้าจริง ๆ มันไม่ได้ใช้ประโยชน์เลย
ถ้าแง้มไว้ ฝุ่นเข้ารถ คือปัญหาครับ  ทุกวันนี้ผมรอให้กาวมันเสื่อม แล้วจะแกะมันออกแระ เกะกะเวลาล้างรถ

ออฟไลน์ yoyomadz

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 08:52:54 »
ตั้งหัวกระทู้แบบนี้ บางทีผมก็แอบชอบนะครับดราม่าดี .... ตั้งถามธรรมดาแล้วไม่ค่อยมีคนอยากเข้ามาตอบ

รถผมถูกหรือแพงในสายตาคนอื่นอันนี้ผมไม่รู้นะ  แต่ที่บ้านทุกคันติดกันสาดหมดเพราะ

- เปิดแง้มๆกระจกเวลาจะทิ้งพวกเศษผงเล็กๆน้อยๆตอนฝนตกได้ ข้างในไม่เปียก
- เวลาจอดตากแดดเปิดแง้มกระจกได้นิดนึง ช่วยระบายความร้อนในรถได้เยอะ  ผมทดลองมาแล้วลดได้ 5-8 องศาเซลเซียส
- ช่วยบังแดดได้บ้างเวลากลางวัน ที่แดดจะลงมาตรงๆมันมีมุมบังขอบๆหน้าต่างไว้

ข้อเสียคือ เสียงลมจะดัง ต้านลม
ส่วนเรื่องความสวยงาม มันแล้วแต่คนครับ

ค่อนข้างเห็นด้วยเรื่องประโยชน์ของกันสาดนะครับ ตอนซื้่อรถมาผมก็เลือกตัดของแถมออกหมดแล้วต่อรองเป็นประกันชั้น 1 กับฟิล์มดีๆ(เพิ่ม

เงินค่าฟิล์มนิดหน่อย) แล้วก็ยอมเสียเงินซื้อกันสาดพร้อมชุดแต่งแท้เพิ่มอีกหลายบาทอยู่ ดังนั้นเรื่องที่ว่า "ติดเพราะเป็นของแถม" ส่วนใหญ่

ก็คงจะจริง แต่สำหรับผมไม่คิดแบบนั้นนะ .. นานาจิตตํ แต่ละคนมีเหตุผลไม่เหมือนกันครับ แต่ผมก็เห็นด้วยที่ติดกันสาดแล้ว ดูเหมือนความ

สวยมันลดลง

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 10:38:34 »
มีทั้งติดและไม่ติด สรุปไม่ติดดีกว่า เวลาวิ่งเร็วๆลมตีแล้วเสียงมันเข้ามา
ประโยชน์ของกันสาดมันมีนะ แต่ก็ใช้ได้ไม่บ่อย สำหรับผมนะ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 10:52:59 »
ของแถมราคาถูก สู้เปลี่ยนเป็นเงินหลักพันเอาไปเป็นส่วนลดดีกว่า
ที่แถมๆ กันอะมั่นใจได้ยังไงว่าแท้ เอาราคาในโบว์ชัวร์ของแท้มากางออกแล้วลดเป็นเงินสดไปดีกว่า ไม่ต้องมากังวลเรื่องแท้ไม่แท้ โกงไม่โกงด้วย

ซื้อรถหลักล้านขอของแถมหลักร้อยหลักพันมันน้อยไปครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ mylife

• **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 15:09:59 »
ไม่ชอบครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 16:20:44 »
จริงๆผมว่าเขาก็ไม่ได้อยากติดหรอกครับ บางคนก็ไม่รู้ว่าติดแล้วใช้งานยังไง แต่เซลล์แถมมา

รถราคาแพงขึ้นไป ของพวกนี้แถมมาก็ไม่คุ้มส่วนลด ขอส่วนลดดีกว่า
H.

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 17:36:04 »
กันสาดอัลพาร์ดคู่ละ หมื่นกว่า :-X
Alphard เป็นของ Made in Japan ครับ
ถ้าของโตต้าประกอบในประเทศ Toyota Asia Pacific กันสาดแท้เริ่มที่ประมาณ 1500(Vios, Yaris)
ไปจนเกือบๆ 4000 (Camry แบบมีโครเมี่ยม)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 17:48:31 »
ความสวยงาม และ หลักอากาศพลศาสตร์มากกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 19:04:28 »
แปลกเหมือนกัน ถ้ารถ b,c seg ติดแล้ว ผมมองว่าเฉยๆ นะ แต่พอเป็น d seg ,premium ติดแล้ว มองว่าไม่เข้าเลย ยิ่กันสาดที่มีแถบโครเมี่ยมด้วย ยิ่งดูโดดไปใหญ่
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2016, 08:15:53 »
ไม่เคยคิดจะติดเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2016, 16:55:12 »
ขอบกระจกหน้าต่างเป็น โครเมี่ยมครับ ติดแล้วไม่สวยอย่างแรง

ผมว่ารถกระบะ หรือ PPV ติดแล้วสวยครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2016, 18:18:56 »
อาจจะแล้วแต่การออกแบบของรถแต่ละรุ่น
ของผม SUV ไม่แถม เสียตังค์ซื้อของแท้เอง 7,800 แบบมีแถบโครเมี่ยมต่อกับขอบกระจกเลย ติดไว้เวลาแง้มกระจกนอนในรถ คนข้างนอกไม่เห็นว่าแง้มกระจกอยู่

ส่วนกันสาดคลองถมที่ไม่มีขอบโครเมี่ยม มาติดกับรถที่มีขอบกระจกโครเมี่ยม เห็นแล้วแปลกๆ เส้นสายมันขาดไป

ออฟไลน์ Tawat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2016, 19:12:12 »
เข้าใจว่าสมัยหลายสิบปีก่อนรถยนต์ไม่ได้ขายพร้อมแอร์ เมื่อซื้อรถมาแล้วต้องมาติดแอร์กันเอง บางครั้งคนไม่มีเงินติดแอร์ก็จะเปิดกระจกขับรถ หากฝนตกต้องปิดกระจกขับก็จะร้อน การติดกันสาดจะทำให้ขับรถโดยแง้มกระจกไว้ได้โดยไม่เปียก อาจด้วยเหตุผลนี้ทำให้เรียกสิ่งนี้ว่า กันสาด ปัจจุบันไม่มีรถคันไหนไม่ติดแอร์ ความจำเป็นของกันสาดก็คงมีไม่มาก

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2016, 19:44:38 »
ไม่ชอบครับ มันทำให้รถดูไม่แพง
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ legion

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2016, 19:58:02 »
จริงครับ เห็นแต่รถเล็กราคาถูก ติดกันแทบทุกคัน รถกระบะด้วย
ส่วนตัวมองว่าเกะกะ ไม่สวยครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2016, 20:24:05 »
ส่วนตัวผมว่ามันดูไม่ดีเลยครับ แม้จะใช้ประโยชน์ได้ก็ตาม
คงเพราะมันดูไม่สวย ไม่งั้นคงติดมากับพวกรถ concept car หรือใส่มากับสเป็ครถ
ที่ออกขายแล้ว เหตุผลคงเพราะ คนคงยังรับไม่ได้
แต่ที่มาเลย์ คนส่วนใหญ่น่าจะรับได้ ก็ติดมาให้กับสเป็คเลย
มากับรูปโฆษณาเปิดตัวเลย

ออฟไลน์ amsa

• **
  • เอาใจเขา ใส่ใจเรา
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2016, 17:48:05 »
สำหรับผมแล้ว ประโยชน์ที่ได้จากการติดกันสาดก็คือ เวลาจอดรถกลางแดด ผมสามารถลดกระจกลงได้นิดนึง เพื่อให้ความร้อนสามารถระบายออกได้ โดยที่เมื่อฝนตกน้ำจะไม่เข้าในรถ และไม่เป็นเป้าสายตา
+1 เสียงครับ
ของรถหรูมีครับ ราคาเป็นหมื่น พอๆกับฟิล์มชั้นดีเลย
ติดมาก็โอนะ มีโครเมี่ยมในตัวครับ บองไม่ออกด้วยว่าติด วิ่งตอนฝนตกก็ช่วยไล่น้ำบริเวณกระจกมองข้าง เสียงดังมีแน่นอนครับ ยอดผลิตเทียบแล้วน้อยกว่าพวกพี่ยุ่น ทุนเลยน้อยกว่าขายได้เยอะกว่า พอรถน้อยก็ต้องขายแพงตาม ประโยชน์ที่ได้คือตอนตากแดด ช่วยได้แน่ ฝนตก ก็ได้ แต่นานาจิตตังครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 02:15:16 »
ติดแล้วมันไม่สวยไงครับ
กาวเสื่อมก็กระพรืออีกเวลาขับเร็วๆ แต่ชอบตรงที่แง้มไว้ได้ตอนจอดตากแดด