ผู้เขียน หัวข้อ: Subaru XV ราคาต่ำกว่าล้าน คงเป็นไปไม่ได้แล้วใช่ไหมคะ  (อ่าน 17816 ครั้ง)

ออฟไลน์ CHANOM

• Hero Member
เราเพิ่งย้ายกลับมาอยู่เมืองไทยค่ะ ก่อนกลับมาก็คิดไว้ว่า จะซื้อ Subaru XV
เพราะเคยใช้ Subaru Outback สมัยอยู่อเมริกาแล้วติดใจช่วงล่างค่ะ

ทีนี้ พอกลับมาปุ๊ป Subaru ประกาศขึ้นราคา XV ไป 1.3 ล้านซะงั้น
เกินงบที่ตั้งไว้พอสมควรเลย (ประมาณ 1.1 ล้านค่ะ)

แอบเห็นกระทู้ของทางเว็บ เห็นว่าราคา Subaru Thailand นี้ขึ้นลงยิ่งกว่าทองอีก
เลยอดสงสัยไม่ได้ว่าราคาจะมีการปรับตัวลงอีกไหมคะ โดยเฉพาะช่วง Motor Show ที่จะถึงนี้

ถ้าคิดว่าไม่แล้ว พอมีตัวอื่นในช่วงราคาเดียวกันแนะนำบ้างไหมคะ
หลักๆใช้ในเมืองประมาณ 90% ค่ะ บ้านอยู่บนถนนลาดพร้าว ไปไกลสุดก็แค่อยุธยา  รถติดตลอดค่ะ
ขับรถไม่เร็วค่ะ (มากสุดก็ 100-10) ปกติใช้คนเดียว
แต่อยากได้รถที่คนขับ + ผู้โดยสาร (คนขับ + ผู้ใหญ่สามคน) นั่งสบาย
ถ้าเป็นไปได้ สามารถพับเอาวีลแชร์ใส่ข้างหลังได้ก็จะดีมากค่ะ (เผื่อพาคุณยายไปไหนมาไหน)

คุณพ่อเชียร์ Mazda 3 นะคะ เราเองก็ชอบ เคยขับก็โอเค ช่วงล่างแน่น
แต่คิดว่าเสียงที่เข้ามามันดังไปนิดนึง นั่งแล้วรู้สึกอึดอัดด้วย

เราไปลอง Honda HR-V ก็รู้สึกว่าพอรับได้ แต่หน้าตา front ดูอุบาทว์ไปนิด วัสดุแอบก๊องแก๊งด้วย
เคยอยากได้ Nissan X-Trail ก็รู้สึกว่ามันจะเกินงบไปไกลเลย

เราค่อนข้างรีบใช้รถค่ะ (รถที่บ้านไม่พอคน) ถ้าเป็นไปได้ก็ไม่อยากรอถึง Motor Show เหมือนกัน
ที่บ้านบอกว่าโปรโมชั่นในงานน่าจะดี แต่เรากลัวจะต้องรอรถอีกหลายเดือนน่ะค่ะ
เห็นว่า Mazda 3 จะมีรุ่น Minor Change เปิดตัวเดือนหน้า
คุณๆคิดว่าถ้าจองเลยตอนนี้ และขอรับตอนเปิดตัวเลย จะเป็นไปได้ไหมคะ

ขอบคุณมากค่ะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: Subaru XV ราคาต่ำกว่าล้าน คงเป็นไปไม่ได้แล้วใช่ไหมคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 16:42:24 »
เป็นผม ผมจะกลับเมกา ราคารถไม่แพง ไม่ติดขัดเท่า ขับไม่งี่เง่า

แต่ซูบี้ตอนนี้ที่เขาคุยกัน ขึ้นๆลงๆตามอารมณ์ต้นสังกัด ยังพอมีหวังลดครับ

Re: Subaru XV ราคาต่ำกว่าล้าน คงเป็นไปไม่ได้แล้วใช่ไหมคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 16:54:12 »
เป็นผม ผมจะกลับเมกา ราคารถไม่แพง ไม่ติดขัดเท่า ขับไม่งี่เง่า

แต่ซูบี้ตอนนี้ที่เขาคุยกัน ขึ้นๆลงๆตามอารมณ์ต้นสังกัด ยังพอมีหวังลดครับ

ส่วนตัวเราไม่ 100% กับการกลับมาไทยเหมือนกันค่ะ
เราอยู่อเมริกามา 10 ปีแล้ว ใช้ชีวิตช่วงวัยรุ่นที่นั้นด้วย เลยชินกับวัฒนธรรมและการขับรถที่นั้น
วันนี้ได้เอารถน้องสาว (A-Class) ออกไปทำธุระ เกือบจะกลับมาไม่ถึงบ้านเหมือนกันค่ะ  ;D

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ ยังไงคงต้องลองเข้าไปคุยที่ศูนย์ดูดีกว่า

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 17:01:01 »
ผมว่าถ้าราคาไปไกลยังงั้น อย่าไปสนใจเลยครับ
เงิน 1.1ล มีตัวเลือกอีกเยอะ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 17:01:24 »
รอ Mazda 3 Minor Change นั้นละครับ ใกล้เคียง XV มากสุดแล้ว

ถ้า XV ราคาต่ำกว่าล้านไม่รู้จะเหลืออยู่มั้ยนะครับ

แต่อยากได้ Subaru XV จริงๆควรรอตัวใหม่ดีกว่าครับ ตัวที่ขายปัจจุบันนี้ใกล้ตกรุ่นเต็มทีแล้ว

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 17:12:41 »
ผมนึงถึงtoyota sienta เลย แต่ไม่รู้ช่วงล่าง เป็นอย่างไร

ถ้าคนที่บ้านเป็นคนตัวไม่ใหญ่มาก น่าจะนั่งสบาย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 17:23:08 »
ผมนึงถึงtoyota sienta เลย แต่ไม่รู้ช่วงล่าง เป็นอย่างไร

ถ้าคนที่บ้านเป็นคนตัวไม่ใหญ่มาก น่าจะนั่งสบาย

ที่บ้านตัวไม่ใหญ่มากค่ะ มีคุณพ่อใหญ่สุดที่ 175 ซม หนัก 80 โลนิดๆ
แต่เราเพิ่ง 22 เองค่ะ ยังไม่ค่อยอยากจะขับรถ Minivan ณ จุดๆนี้  ;D

รอ Mazda 3 Minor Change นั้นละครับ ใกล้เคียง XV มากสุดแล้ว

ถ้า XV ราคาต่ำกว่าล้านไม่รู้จะเหลืออยู่มั้ยนะครับ

แต่อยากได้ Subaru XV จริงๆควรรอตัวใหม่ดีกว่าครับ ตัวที่ขายปัจจุบันนี้ใกล้ตกรุ่นเต็มทีแล้ว

เอาจริงๆคืออยากได้ Subaru Outback ค่ะ เป็นรถที่ชอบมาก
แต่สู้ราคาที่ไทยไม่ไหวจริงๆค่ะ ที่อเมริกายังประมาณ 1.5 ล้านเอง

ถ้าจะเอา Mazda 3 Minor Change คิดว่าจองตอนนี้เลยจะได้ไหมอ่ะคะ

ผมว่าถ้าราคาไปไกลยังงั้น อย่าไปสนใจเลยครับ
เงิน 1.1ล มีตัวเลือกอีกเยอะ

พอมีตัวเลือกแนะนำบ้างไหมคะ  :)

Sold

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 17:33:59 »
เซลล์ไลน์แจ้งผมเมื่อวาน บอกว่ายังมี xv i-p อยู่ 3คัน ตจว

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 17:35:27 »
เน้นช่วงล่างไป mazda3 mc ครับ แต่มันจะเล็กและเตี้ยหน่อยนะถ้าเทียบกับ XV

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 17:50:44 »
ลองถามที่ศูนย์ดูครับ สต๊อกตัวเก่ายังเหลืออยู่มั้ย

แต่ยังไงๆ ต่ำกว่าล้านผมว่าไม่น่ามีนะครับ อาจจะมีตัว 1.1 ล้านครับ ซึ่งก็ยังน่าสนใจอยู่นะครับ

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 17:52:50 »
สดหรือผ่อนครับ ถ้าสดลองไปดูมือสองก็ได้ มีหลายคันวิ่งแค่ 10,000 โล แล้วขายมือสองราคา 8​xxx, xxx

ผมก็ชอบนะ XV เคยแนะนำให้เพื่อนที่กำลังจะซื้อ HRV ตัวท็อป ลองหันมามอง XV ดู พอลองไปขับ ลองนั่ง เพื่อนผมเปลี่ยนใจเลย ตอนไปเที่ยวกับผมนี่ก็มีสลับกันขับกับผมบ้าง ขับแล้วก็อยากได้เหมือนกัน

แต่เสียดายที่ ในไทยไม่มีรุ่นเครื่อง EE20 (เครื่องดีเซลสูบนอน Boxer) มีแต่ในยุโรป
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 18:07:59 »
อืมมมมมมม ผมมองงี้ครับ
1. จขกทอยากได้รถที่ช่วงล่างดี ราคาไม่เกิน 1.1 ล้าน
2. จขกทอยากได้รถที่นั่งด้านหลังสบาย
3. เอาวีลแชร์ใส่ด้านหลังได้สบาย

ไล่ทีละข้อ

1. Mazda3, Ford Focus, Honda Civic Turbo, Chevrolet Cruze, MG6
2. นั่งหลังสบายจากตัวเลือกข้างบน Honda Civic Turbo, Chevrolet Cruze, MG6
3. ทั้ง 3 คันสามารถใส่ wheelchair ได้สบาย

แต่ถ้าใจไปมาสด้า 3 แล้วรอ mc ดีกว่าครับ ได้ยินว่ามีการปรับเบาะให้นั่งสบายขึ้น แล้วก็อ็อปชั่นเพียบ จองตอนนี้ผมว่าเสียดาย

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 18:16:23 »
เน้นช่วงล่างไป mazda3 mc ครับ แต่มันจะเล็กและเตี้ยหน่อยนะถ้าเทียบกับ XV

เราเคยขับแค่ Benz กับ Subaru น่ะค่ะ เลยอยากได้ช่วงล่างที่คล้ายๆเดิมนิดนึง
Mazda ตอนนั้นได้ลองแค่ไม่กี่นาที แต่เห็นเขาว่ากันช่วงล่างดีมากกันทั้งนั้นเลย

ลองถามที่ศูนย์ดูครับ สต๊อกตัวเก่ายังเหลืออยู่มั้ย

แต่ยังไงๆ ต่ำกว่าล้านผมว่าไม่น่ามีนะครับ อาจจะมีตัว 1.1 ล้านครับ ซึ่งก็ยังน่าสนใจอยู่นะครับ
1.1 ล้านยังพอโอเคค่ะ แต่ 1.3 ล้านนี้สู่ไม่ไหวจริงๆ  :'(

สดหรือผ่อนครับ ถ้าสดลองไปดูมือสองก็ได้ มีหลายคันวิ่งแค่ 10,000 โล แล้วขายมือสองราคา 8xxx, xxx

ผมก็ชอบนะ XV เคยแนะนำให้เพื่อนที่กำลังจะซื้อ HRV ตัวท็อป ลองหันมามอง XV ดู พอลองไปขับ ลองนั่ง เพื่อนผมเปลี่ยนใจเลย ตอนไปเที่ยวกับผมนี่ก็มีสลับกันขับกับผมบ้าง ขับแล้วก็อยากได้เหมือนกัน

แต่เสียดายที่ ในไทยไม่มีรุ่นเครื่อง EE20 (เครื่องดีเซลสูบนอน Boxer) มีแต่ในยุโรป

เราโอเคกับรถมือสองนะคะ (ตอนอยู่อเมริกาก็ใช้มือสองตลอด)
แต่คิดว่าถ้าผ่อน เจอดอกเบี้ยคงจะไม่คุ้มเท่าไหร่ค่ะ

อืมมมมมมม ผมมองงี้ครับ
1. จขกทอยากได้รถที่ช่วงล่างดี ราคาไม่เกิน 1.1 ล้าน
2. จขกทอยากได้รถที่นั่งด้านหลังสบาย
3. เอาวีลแชร์ใส่ด้านหลังได้สบาย

ไล่ทีละข้อ

1. Mazda3, Ford Focus, Honda Civic Turbo, Chevrolet Cruze, MG6
2. นั่งหลังสบายจากตัวเลือกข้างบน Honda Civic Turbo, Chevrolet Cruze, MG6
3. ทั้ง 3 คันสามารถใส่ wheelchair ได้สบาย

แต่ถ้าใจไปมาสด้า 3 แล้วรอ mc ดีกว่าครับ ได้ยินว่ามีการปรับเบาะให้นั่งสบายขึ้น แล้วก็อ็อปชั่นเพียบ จองตอนนี้ผมว่าเสียดาย

เราชอบหน้าตา Mazda 3 นะคะ เคยขับแปปนึง เสียงดังไปนิด แต่ก็โอเค สนใจเพราะออปชั่นความปลอดภัยนี้แหละค่ะ ปัญหาคือมันอึดอัดนี้สิคะ สงสารคนนั่ง (ที่เป็นคนจ่ายเงิน)

เซลล์ไลน์แจ้งผมเมื่อวาน บอกว่ายังมี xv i-p อยู่ 3คัน ตจว

สงสัยต้องลองเข้าไปดูที่ศูนย์แล้วแหละค่ะ เผื่อจะพอหาให้เราได้บ้าง
พอจะมีศูนย์แนะนำบ้างไหมคะ เราเคยเห็นแค่ตรงถนนวิภาวดีที่เดียวค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2016, 18:22:20 โดย CHANOM »

Sold

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 18:21:01 »
เป็นไปได้ครับ

หากทุกคนไม่ซื้อ เดี๋ยวก็กลับมาราคาเดิม

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 18:31:27 »
ลองไปดู Ford Focus รึยังครับ  8) เห็นว่าตัวใหม่เปลี่ยนมาใช้เกียร์แบบปกติแทนตัวเดิมที่เจ๊งบ่อยๆ ไม่น่าจะมีปัญหาแล้วครับ

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 19:03:57 »
HRVครับ ดูน่าจะตรงโจทย์สุดแล้ว ใช้ในเมืองส่วนใหญ่ นั่งสบายพอประมาณ ออกต่างจังหวัดก็แค่ใกล้ๆ  ในเมืองน่าจะปรับหยัดกว่า XV พอสวควรด้วย อีกอย่าง เห็นในคลิปพี่แพนบอกว่ารถติดหนักๆ เกียร์ XV มีอาการไม่หอนก็เย่อนี่ล่ะครับจำไม่ได้

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 19:05:50 »
ซูบารุ ศูนย์แถวลาดพร้าวมีที่บึงกุ่มศูนย์แม่ที่เดียว
ศูนย์บริการต่างจากเมกาเยอะ มีน้อยกว่ามาก
อะไหล่ตัวถังต้องรอถ้าจะเคลม รถเครื่องไม่ค่อยมีแรงมากถ้านั่งบรรทุกเต็มคัน

3น่าใช้กว่าถ้าท้ายใส่รถเข็นได้ ศูนย์หาง่ายกว่าเยอะ รถขับดีไม่แพ้xv
ถ้าเพิ่มเงินไหว หรือผ่อนได้cx5 ดีเซล โฉมสอง น่าใช้แต่รอรถนาน
ถ้าซื้อโฉมแรก ส่วนลดเยอะ ดาวน์น้อย ผ่อนนาน รถดีกว่า3มาก
ประหยัด และขับสี่ไม่ด้อยกว่าxผvมากนัก ขายต่อง่ายกว่าเยอะ

hrv ถ้าซื้อไหวเพิ่มเงินไปซื้อ camry 2.0gดีกว่าเยอะ
แต่ดาว์นผ่อน แพงกว่าcx5เยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2016, 19:44:57 โดย bahamu »

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 19:33:35 »
เคยเอา crv รุ่นปัจจุบัน ขน wheelchair ใส่ได้ แต่ต้องขยับกันพอสมควร

ออฟไลน์ mackiez_krg

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 20:04:09 »
ผมดู Mazda 3 ไว้เหมือน จขกท ครับ รอราคาตัว MC เหมือนกัน

ตอนนี้ที่เซลผมแจ้งมาคือ ตัวเก่าลด 1แสน ส่วนตัวใหม่น่าจะไม่มีแคมเปญลดราคา

และราคาตัวใหม่น่าจะปรับเพิ่มแน่ๆ ทำให้ค่าตัวห่างกันเกือบ 2 แสน

ในออพชั่นที่มากกว่า หน้าตาคล้ายๆเดิม

กำลังชั่งใจอยู่เหมือนกันครับ ว่าจะเอาดีไหม

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 20:12:11 »
Mazda 3 ใส่ wheel chair แบบพับ ผมว่ามันอาจจะได้ จนเกือบไม่ได้ ต้องไปลองครับ เพราะเพื่อนผมใส่รถเข็นเด็กไม่ได้ ส่วนราคา XV ล่าสุดนี้ ยืนถึง ปลาย ธันวา 59 ไม่มีใครตอบได้ ว่าจะลด หรือเพิ่ม แต่ถ้าขายไม่ได้เพราะแพง ราคาลงแน่นอน แต่บางจะไม่เป็นแบบนั้นเสมอไป เพราะตอนนี้ โรงงานหยุดผลิต ดังนั้นรถขาดสต๊อก พอโรงงานกลับมาผลิตจะเป็น new XV หรือ ตัวเดิม ถ้าเป็นตัวเดิมคงราคาลง
แต่ จขกท รีบใช้รถ ดูเป็น CX-5 2.0C ไหมครับ 1,220,000 มีส่วนลด 70,000-85,000 แล้วแต่การต่อรองของเรา CX-5 ถึงแม้จะไม่ AWD เหมือน Subaru แต่ช่วงนี้ล่าง ไม่ได้ด้อย มันดีเลยแระ ไปลองขับดูครับ

After sale service Subaru เข้าขั้น Worst come to worst
ผมต้องรอกระจกหน้า 2.5 เดือน จขกท รับได้ไหมครับ
ถ้ารับได้ ไปอ่านรีวิวของผมในห้อง User voice แล้วรีบเข้าคลับ สืบเสาะ หาคนขายใบจอง
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Mizuihisachi

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 20:17:36 »
ไปลองเทส XV มาหรือยังครับ วัสดุที่ว่า HRV ลองเปรียบเทียบ XV ได้เลยครับ ผมว่า HRV ดูดีกว่านะครับ.
ส่วนเรื่องลักษณะการใช้รถเส้นลาดพร้าว ไม่มีทางใช้ช่วงล่างเต็มๆแน่นอนครับ การขับขี่บอกเลยว่าไม่รู้สึกเลยครับ รถดีแค่ไหนก็ติดอยู่ดี เรียกประสิทธิภาพรถไม่ได้แน่นอนครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 20:46:39 »
เป็นไปได้ครับ

หากทุกคนไม่ซื้อ เดี๋ยวก็กลับมาราคาเดิม

เหมือนทองเลยนะคะเนี่ยรถรุ่นนี้  ;D

ลองไปดู Ford Focus รึยังครับ  8) เห็นว่าตัวใหม่เปลี่ยนมาใช้เกียร์แบบปกติแทนตัวเดิมที่เจ๊งบ่อยๆ ไม่น่าจะมีปัญหาแล้วครับ

Focus เคยเช่ามาขับอยู่นะคะ ชอบช่วงล่าง แต่เราว่าคอนโซลหน้ามันเทอะทะไปหน่อย  :'(

HRVครับ ดูน่าจะตรงโจทย์สุดแล้ว ใช้ในเมืองส่วนใหญ่ นั่งสบายพอประมาณ ออกต่างจังหวัดก็แค่ใกล้ๆ  ในเมืองน่าจะปรับหยัดกว่า XV พอสวควรด้วย อีกอย่าง เห็นในคลิปพี่แพนบอกว่ารถติดหนักๆ เกียร์ XV มีอาการไม่หอนก็เย่อนี่ล่ะครับจำไม่ได้

เกียร์นี้ฟังดูน่ากลัวนะคะ เราเคยต้องเปลี่ยนสมองเกียร์มาก่อน เป็นเรื่องต้องห้ามของบ้านเราเลย  :'(

ซูบารุ ศูนย์แถวลาดพร้าวมีที่บึงกุ่มศูนย์แม่ที่เดียว
ศูนย์บริการต่างจากเมกาเยอะ มีน้อยกว่ามาก
อะไหล่ตัวถังต้องรอถ้าจะเคลม รถเครื่องไม่ค่อยมีแรงมากถ้านั่งบรรทุกเต็มคัน

3น่าใช้กว่าถ้าท้ายใส่รถเข็นได้ ศูนย์หาง่ายกว่าเยอะ รถขับดีไม่แพ้xv
ถ้าเพิ่มเงินไหว หรือผ่อนได้cx5 ดีเซล โฉมสอง น่าใช้แต่รอรถนาน
ถ้าซื้อโฉมแรก ส่วนลดเยอะ ดาวน์น้อย ผ่อนนาน รถดีกว่า3มาก
ประหยัด และขับสี่ไม่ด้อยกว่าxผvมากนัก ขายต่อง่ายกว่าเยอะ

hrv ถ้าซื้อไหวเพิ่มเงินไปซื้อ camry 2.0gดีกว่าเยอะ
แต่ดาว์นผ่อน แพงกว่าcx5เยอะ

เมืองที่เราอยู่นี้ Subaru เต็มเมืองเลยค่ะ กลับมาเมืองไทยก็ตกใจ แทบไม่ค่อยเห็นเลย
Camry ก็โอเคนะคะ เราเพิ่งได้เช่าใช้ก่อนกลับ แต่ที่บ้านไม่ค่อยชอบโตโยต้าเท่าไหร่  :'(

เคยเอา crv รุ่นปัจจุบัน ขน wheelchair ใส่ได้ แต่ต้องขยับกันพอสมควร

A-Class ที่บ้านก็ใส่ได้ค่ะ แต่ทะลักทุเลเหมือนกัน เลยอยากได้รถที่ใส่ได้ง่ายขึ้นหน่อย

ผมดู Mazda 3 ไว้เหมือน จขกท ครับ รอราคาตัว MC เหมือนกัน

ตอนนี้ที่เซลผมแจ้งมาคือ ตัวเก่าลด 1แสน ส่วนตัวใหม่น่าจะไม่มีแคมเปญลดราคา

และราคาตัวใหม่น่าจะปรับเพิ่มแน่ๆ ทำให้ค่าตัวห่างกันเกือบ 2 แสน

ในออพชั่นที่มากกว่า หน้าตาคล้ายๆเดิม

กำลังชั่งใจอยู่เหมือนกันครับ ว่าจะเอาดีไหม

ตัดสินใจยังไงเล่าให้ฟังด้วยนะคะ

ส่วนตัวเราว่าแสนนึงเยอะนะ แต่ยังอยากได้ลดเยอะกว่านั้น
แต่พอบอกว่าตัวใหม่ขึ้นราคาแล้ว ก็ฟังดูโอเคค่ะ  ;D

Mazda 3 ใส่ wheel chair แบบพับ ผมว่ามันอาจจะได้ จนเกือบไม่ได้ ต้องไปลองครับ เพราะเพื่อนผมใส่รถเข็นเด็กไม่ได้ ส่วนราคา XV ล่าสุดนี้ ยืนถึง ปลาย ธันวา 59 ไม่มีใครตอบได้ ว่าจะลด หรือเพิ่ม แต่ถ้าขายไม่ได้เพราะแพง ราคาลงแน่นอน แต่บางจะไม่เป็นแบบนั้นเสมอไป เพราะตอนนี้ โรงงานหยุดผลิต ดังนั้นรถขาดสต๊อก พอโรงงานกลับมาผลิตจะเป็น new XV หรือ ตัวเดิม ถ้าเป็นตัวเดิมคงราคาลง
แต่ จขกท รีบใช้รถ ดูเป็น CX-5 2.0C ไหมครับ 1,220,000 มีส่วนลด 70,000-85,000 แล้วแต่การต่อรองของเรา CX-5 ถึงแม้จะไม่ AWD เหมือน Subaru แต่ช่วงนี้ล่าง ไม่ได้ด้อย มันดีเลยแระ ไปลองขับดูครับ

After sale service Subaru เข้าขั้น Worst come to worst
ผมต้องรอกระจกหน้า 2.5 เดือน จขกท รับได้ไหมครับ
ถ้ารับได้ ไปอ่านรีวิวของผมในห้อง User voice แล้วรีบเข้าคลับ สืบเสาะ หาคนขายใบจอง

แอบชอบ CX-5 เหมือนกันค่ะ แอบไปส่องอยู่ในคลับเหมือนกัน
แต่เห็นคนมีเชียร์ 2.0S เยอะนะคะ ตัว C ดูไม่ค่อยมีใครใช้เท่าไหร่เลย

2.5 เดือนนี้นานนะคะ เกรงจะไม่ไหวเหมือนกัน บ้านเรารถยิ่งใช้รถพอดีคน ไม่มีรถสำรองด้วย  :'(

Sold

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 20:48:01 »
ไปลองเทส XV มาหรือยังครับ วัสดุที่ว่า HRV ลองเปรียบเทียบ XV ได้เลยครับ ผมว่า HRV ดูดีกว่านะครับ.
ส่วนเรื่องลักษณะการใช้รถเส้นลาดพร้าว ไม่มีทางใช้ช่วงล่างเต็มๆแน่นอนครับ การขับขี่บอกเลยว่าไม่รู้สึกเลยครับ รถดีแค่ไหนก็ติดอยู่ดี เรียกประสิทธิภาพรถไม่ได้แน่นอนครับ

ไม่เคยลองค่ะ แต่เคยใช้ Outback อยู่ เลยคิดว่าน่าจะเหมือนกันทั้งการขับขี่และวัสดุ
อาจจะลองไปตระเวนดูทุกๆยี่ห้อดูเหมือนกัน  :)

Sold

ออฟไลน์ bia

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 21:18:55 »
hrv ส่วนใส่ของด้านหลังจุกว่า XV นะครับ แล้วถ้าขับในเมือง xv กินน้ำมันมากกว่ากันมากนะ ของผมนี่ 5โลลิตรเลย ได้ดีสุดก็ 6 โลลิตร e20

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 21:22:38 »
ค่ายนี้อินดี้สุดๆ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 21:28:28 »
สงสัยต้องย้ายค่าย  :-*

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 21:28:45 »

อ้างถึง
แอบชอบ CX-5 เหมือนกันค่ะ แอบไปส่องอยู่ในคลับเหมือนกัน
แต่เห็นคนมีเชียร์ 2.0S เยอะนะคะ ตัว C ดูไม่ค่อยมีใครใช้เท่าไหร่เลย

2.5 เดือนนี้นานนะคะ เกรงจะไม่ไหวเหมือนกัน บ้านเรารถยิ่งใช้รถพอดีคน ไม่มีรถสำรองด้วย  :'(

2.5 เดือน นี่เข้าขั้นเร็วแล้วครับ  เพราะบางอาการ 4, 6, 9 เดือนยังมีเลยครับ
Subaru & Ford ไม่เหมาะเป็นรถคันเดียว หรือรถใช้งานหลักของบ้าน
จากความต้องการ แบบนี้ผมว่า จขกท เหมาะกับรถตลาด แต่บังเอิญ รถตลาดแบบ Honda & Toyota ที่ซ่อมง่าย นี่มัน ไม่มีตัวไหนโดดเด่น เรื่องช่วงล่าง
Mazda โดดเด่น ช่วงล่าง แต่แคบ แถวสอง ก็มี after sale service ด้อยลงมาหน่อย แต่ก็ดีกว่า Subaru & Ford มากโข
CX-5 2.0S คุ้มค่าน่าใช้ ในราคา 1,330,000-75,000 หรือ 80,000 ครับ
แต่พอดีเห็นว่า เน้นไม่เกิน 1.1 m เลยเสนอ 2.0C

ส่วนอันนี้ ผมเคยทำเปรียบเทียบ ก่อนจะออก XV

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2016, 21:30:42 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 22:42:40 »
hrv ส่วนใส่ของด้านหลังจุกว่า XV นะครับ แล้วถ้าขับในเมือง xv กินน้ำมันมากกว่ากันมากนะ ของผมนี่ 5โลลิตรเลย ได้ดีสุดก็ 6 โลลิตร e20

5 กิโล/ลิตรเลยหรอคะ  :o
รถที่บ้านที่เมืองไทยเป็นเครื่องดีเซลมาตลอด ปกติก็ได้ 15-16 กิโล/ลิตร ในเมือง
ได้ยินว่า 5 กิโล/ลิตรแล้วนี้ พูดไม่ออกเลยค่ะ สงสัยได้เข้าปั๊มเป็นว่าเล่น  ;D

ปล. HR-V ฟังดูน่าสนใจมากขึ้นแล้วแฮะ

ค่ายนี้อินดี้สุดๆ
จริงค่ะ ไม่สนความรู้สึกลูกค้ากันเลยทีเดียว  ;D

สงสัยต้องย้ายค่าย  :-*
ย้ายไปค่ายไหนดีคะ

อ้างถึง

2.5 เดือน นี่เข้าขั้นเร็วแล้วครับ  เพราะบางอาการ 4, 6, 9 เดือนยังมีเลยครับ
Subaru & Ford ไม่เหมาะเป็นรถคันเดียว หรือรถใช้งานหลักของบ้าน
จากความต้องการ แบบนี้ผมว่า จขกท เหมาะกับรถตลาด แต่บังเอิญ รถตลาดแบบ Honda & Toyota ที่ซ่อมง่าย นี่มัน ไม่มีตัวไหนโดดเด่น เรื่องช่วงล่าง
Mazda โดดเด่น ช่วงล่าง แต่แคบ แถวสอง ก็มี after sale service ด้อยลงมาหน่อย แต่ก็ดีกว่า Subaru & Ford มากโข
CX-5 2.0S คุ้มค่าน่าใช้ ในราคา 1,330,000-75,000 หรือ 80,000 ครับ
แต่พอดีเห็นว่า เน้นไม่เกิน 1.1 m เลยเสนอ 2.0C

ส่วนอันนี้ ผมเคยทำเปรียบเทียบ ก่อนจะออก XV

ขอบคุณสำหรับตารางเปรียบเทียบนะคะ ช่วยชีวิตเราได้มากเลยค่ะ

ไม่เคยรู้มันก่อนเกี่ยวกับ After Service ของ Subaru Thailand ค่ะ
ตอนเราอยู่อเมริกา Subaru เป็น Top 5 ของรถที่ใช้กันในรัฐที่เราอยู่
ตัวเราก็เคยใช้ และก็ประทับใจทั้งตัวรถ และศูนย์บริการ
ทำให้เราคิดมาตลอดว่า มาเมืองไทยก็น่าจะเหมือนๆกัน

แต่ถ้าเป็นอย่างที่คุณ Mike ว่าจริง เราคงต้องยอมซื้อเจ้าตลาดจริงๆค่ะ :-(

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ

Sold

ออฟไลน์ vitavas

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 22:52:35 »
ลาดพร้าว มีน้ำท่วมเหมือนกันนะครับ ระวังข้อนี้ด้วย

ออฟไลน์ Ko Ans

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 02:16:43 »
เอาอะไรเป็นตัววัดความพอใจของเราครับ ราคา ศูนย์บริการ สมรรถนะ ความสวยงามของรถที่จะซื้อ ราคาขายต่อ ลอง test driveทุกคันแล้วค่อยตัดสินใจตามนั้นครับ