ผู้เขียน หัวข้อ: Upเครื่องดับกลางอากาศ Mazda2 1.5D Skyรถยังเหมือนเดิม เพิ่มเติมคือเกียร์หอนและฯลฯ  (อ่าน 20819 ครั้ง)

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
ที่เคยเจอมากับรถตัวเองก็ปั๊มติ๊กพัง แต่ว่าถ้าปั๊มติ๊กพังแล้วพังเลย ไม่น่ากลับมาใหม่ได้

ออฟไลน์ Jacob

• Hero Member
มันเป็นระบบป้องกันคันเร่งค้างป่าวครับ อาจจะขับเกินลิมิตนานๆ แต่ก็ไม่น่าใช่เพราะไม่ควรดับเครื่องนี่นา
ที่แน่ๆบอกให้เปลี่ยนปั้มนี่ตลกนะ แทนที่จะเช็ครถให้ลูกค้าก่อน  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2016, 13:34:02 โดย Jacob »

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ขับรถเร็วขนาดนี้ เป็นห่วงแทนพ่อแม่จริงๆครับ ไม่รู้ใครจะไปก่อนกัน
ก่อนขับรถ คิดถึงคนข้างหลังให้มากๆครับ อย่าเอาความสะใจเป็นที่ตั้ง

เห็นพ้องครับ  :'(

ออฟไลน์ apinui

เติมน้ำมัน ยี่ห้ออะไรเป็นประจำครับ  ....

อาการนี้ เคยเจอกันมาเยอะ กับรถกระบะ ยุคเครื่องยนต์คอมมอรเรล ยุคแรกๆ

สาเหตุคือ  ตัวจ่ายน่ำมันเข้าปั๊มคอมม่อนเรลตัน ที่เรียกกันว่า SCV วาวล์ สาเหตุของการตันคือ น้ำมันเชื่อเพลิงไม่สะอาดมีฝุ่นหรือตะกอนปะปนเยอะ พบมากกับรถที่เติมน้ำมันจากปั๊มที่มี กาแฟนกแก้วอยู่ในปั๊ม .....

วิธีแก้ คือเติมปั๊มอื่น หลีกเลี่ยงปั๊มยี่ห้อนี้ครับ ....

ออฟไลน์ peterW

รถที่ผลิตมา แล้วช่วงล่างดี  จะเกิดข้อเสียตรงนี้ละครับ  คนใช้จะมั่นใจในตัวรถ กล้าขับเร็วมากๆ

แต่ถ้ารถคลาสเดียวกัน แบบช่วงล่างธรรมดา  ส่วนใหญ่คนขับ ไม่กล้าไปเกิน 140-150 km/h (ความรู้สึกเสียวๆมันเริ่มออกแล้ว)

ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับคนขับ เป็นอันดับแรก (รถดีแค่ไหน มันก็เร่งความเร็วเองไม่ได้)
บางคน ขับ Honda Brio แต่งมา ก็ยังบอกว่า 200 km/h ไปได้ นิ่ง เอาอยู่   ( งงเลย )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2016, 14:49:00 โดย peterW »

ออฟไลน์ Alcatraz

ขับรถเร็วขนาดนี้ เป็นห่วงแทนพ่อแม่จริงๆครับ ไม่รู้ใครจะไปก่อนกัน
ก่อนขับรถ คิดถึงคนข้างหลังให้มากๆครับ อย่าเอาความสะใจเป็นที่ตั้ง

จขกท เค้าถามเรื่องรถดับ ไม่ถามเรื่องเป็นห่วงพ่อแม่ ตอบให้ตรงเรื่องหน่อย ถ้าโลกสวยมากเชิญเวปโลกสวยเลย ความเร็วแค่ 190 บนถนนโล่งๆก็ไม่ได้เร็วอะไร  ถ้าจะซื้อรถแล้ววิ่งแค่ 140 ซื้อบริโอ้ใช้แถอะ เหยียบให้ตายก็วิ่งได้แค่นั้น

ออฟไลน์ anantachin167

• Jr. Member
  • **
  • Just a bad day not a bad life

จขกท เค้าถามเรื่องรถดับ ไม่ถามเรื่องเป็นห่วงพ่อแม่ ตอบให้ตรงเรื่องหน่อย ถ้าโลกสวยมากเชิญเวปโลกสวยเลย ความเร็วแค่ 190 บนถนนโล่งๆก็ไม่ได้เร็วอะไร  ถ้าจะซื้อรถแล้ววิ่งแค่ 140 ซื้อบริโอ้ใช้แถอะ เหยียบให้ตายก็วิ่งได้แค่นั้น

ขอบคุณมากเลยครับที่ยังมีคนเข้าใจหัวอกผมอยู่ครับ โดนจวกตั้งแต่เช้าเลยครับ

ขอบคุณมากเลยครับที่ยังมีคนเข้าใจหัวอกผมอยู่ครับ โดนจวกตั้งแต่เช้าเลยครับ

ไม่ได้จวกจริงๆ ครับ ผมแค่เป็นห่วงจริงๆ TT ทำได้ทำเลยครับไม่ผิดอะไรเป็นเรื่องส่วนบุคคล

ส่วนคุณ Alcatraz เพื่อรักษาความสงบในบอร์ดกรุณาเบาสักนิดครับ

ออฟไลน์ keamgladnan

190 บอกไม่เร็ว

นี่ mazda2 หรือ bmw ช่วงล่าง M sport

ออฟไลน์ Noncyclopedia

190 บอกไม่เร็ว

นี่ mazda2 หรือ bmw ช่วงล่าง M sport
ขอทราบเป็นข้อมุลครับ
190มาสด้า2.  เทียบได้กับcity sv+ขับเท่าไร ในการควบคุม

ผมใช้city ก้อเคย190แต่สยองครับ
เคยนั่ง1.0ฟอร์ดเพื่อน 195แต่มั่นใจ

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
เฮ้ออออ เวปบอร์ดรถ อย่าโพสอารมณ์เหมือนขับรถสิครับ
อะไรปล่อยได้ก็ปล่อยไป จะดิฟไฟปาดหน้าเหมือนขับรถจริงในบอร์ดกันทำไม เน้อออ

เคยดับตอนกระทืบออกไฟแดงดที่พ้น 120แล้ว มาสด้า 2 ยังไม่พ้นรันอิน รถล็อตแรก ศูนย์คลองหลวง ตอนนั้นไฟเจ้ากรรม ไอ-ลูป ขึ้นด้วย
จอดแล้วติดเครื่องใหม่ปรกติ เข้าศูนย์เช็ดไม่เจอ
ตอนนี้ไมล์สามหมื่นนิดหน่อยไม่งอแงครับ
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ exzendel2

• Newbie
  • *

ไม่ได้จวกจริงๆ ครับ ผมแค่เป็นห่วงจริงๆ TT ทำได้ทำเลยครับไม่ผิดอะไรเป็นเรื่องส่วนบุคคล

ส่วนคุณ Alcatraz เพื่อรักษาความสงบในบอร์ดกรุณาเบาสักนิดครับ

ที่น่าห่วงไม่ใช่ จขกท. หรอกครับ น่าจะเป็นคนที่ใช้ถนนร่วมกับเขามากกว่า เร็ว190นี่ส่งเมรุอย่างเดียวเลย
ปล.ผมรู้ว่าว่า จขกท. ตั้งสติและมั่นใจในการขับมาก แต่อุบัติเหตุมันมีโอกาสเกิดได้ทุกเมื่อนะครับไม่มีใครตั้งใจหรอก

ออฟไลน์ mutub

• Newbie
  • *

190km/hr ไม่ได้เร็วอะไร??? ผมว่าอาจมีคนไปก่อนจขกท.แล๊ะ ถถถ

รบกวนขอ link เวปโลกสวยด้วยครับ เผอิญ search ใน google แล้วหาไม่เจอ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ GOBBS

เสียดายลบรูปไปแล้ว แต่แอบเห็นตอนเช้าแล้วละ
ผม"มโน" อาการ จากการเห็นข้อมูลบนหน้าปัดนะครับ ในฐานะคนใช้เจ้า 2 มา 3หมื่นโล
เท่าที่จำได้ 191km/h. 4000รอบ current 9.8L/100โล ไฟ I stop ดับ ...... ผมมานึกออกเพราะข้อสุดท้ายนี่ละ
ถ้ามันไม่ได้เป็นเพราะคุณภาพน้ำมัน(ซึ่งหน้าฝนดูจะน่าเป็นห่วงอยู่แล้ว)
ไฟ i stop ดับ ถ้าไฟไม่พอซึ่งไม่น่าเป็นไปได้ เพราะคุณขับมาตลอด
ดังนั้นมันจะมีอีกกรณีนึงที่ i stop ดับคือ ระบบขจัดเขม่าทำงานที่จะเอาน้ำมันไปเผาเขม่า .... แล้วทะลึ่งทำงานตอนกด 190 ที่เครื่องจ่ายน้ำมันระดับ 9-10++โล - 100 กม.แล้วกดยาวมากเพื่อทำความเร็วสูงสุด ปกติที่ผมวิ่งความเร็วเดินทาง current ไปที่ 3ปลาย-4ต้นเองนะ ยกเว้นเร่งแซง แปลว่าคุณกดแล้วเครื่องฉีดน้ำมัน มากกว่าปกติ 2-3เท่า และเมื่อรวมกับระบบขจัดเขม่าทำงานพร้อมกัน โอกาสเครื่องเอ๋อ สูงมากครับ และผมเชื่อว่า ความชื้นสูงในช่วงนี้ อาจจะมีผลกับน้ำมันอยู่บ้างครับ คิดว่า สามอย่างมาเจอกันโดยมิได้นัดหมาย..... ก็เรียบร้อยครับ
ถึงคิดได้ว่า ทำไมพวกรีแมบ รีเฟลช รีนั่นนู้นนี่ ถึงอยากจะปิดเจ้าระบบนี่จัง ... สงสัยแบบนี้มั้ง เพราะถ้าระบบนี้ทำงาน เหมือนเครื่องมันจะแรงตกหน่อยๆ ด้วยนะ
ปล.ขายไปซื้อ 3 เหอะ วิ่งความเร็วขนาดนี้ ดูอัตราสิ้นเปลืองสิครับ 9.8เนี่ย....10โลลิตร นิดๆ เองนะ mz2 เกิน120นี่กินแอบหนักนะครับ ผมเคย140ยาวๆเพราะรีบ(ตัวอย่างที่ไม่ดี) น้ำมันลดแอบโหดเหมือนกันนะครับ...
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

เสียดายลบรูปไปแล้ว แต่แอบเห็นตอนเช้าแล้วละ
ผม"มโน" อาการ จากการเห็นข้อมูลบนหน้าปัดนะครับ ในฐานะคนใช้เจ้า 2 มา 3หมื่นโล
เท่าที่จำได้ 191km/h. 4000รอบ current 9.8L/100โล ไฟ I stop ดับ ...... ผมมานึกออกเพราะข้อสุดท้ายนี่ละ
ถ้ามันไม่ได้เป็นเพราะคุณภาพน้ำมัน(ซึ่งหน้าฝนดูจะน่าเป็นห่วงอยู่แล้ว)
ไฟ i stop ดับ ถ้าไฟไม่พอซึ่งไม่น่าเป็นไปได้ เพราะคุณขับมาตลอด
ดังนั้นมันจะมีอีกกรณีนึงที่ i stop ดับคือ ระบบขจัดเขม่าทำงานที่จะเอาน้ำมันไปเผาเขม่า .... แล้วทะลึ่งทำงานตอนกด 190 ที่เครื่องจ่ายน้ำมันระดับ 9-10++โล - 100 กม.แล้วกดยาวมากเพื่อทำความเร็วสูงสุด ปกติที่ผมวิ่งความเร็วเดินทาง current ไปที่ 3ปลาย-4ต้นเองนะ ยกเว้นเร่งแซง แปลว่าคุณกดแล้วเครื่องฉีดน้ำมัน มากกว่าปกติ 2-3เท่า และเมื่อรวมกับระบบขจัดเขม่าทำงานพร้อมกัน โอกาสเครื่องเอ๋อ สูงมากครับ และผมเชื่อว่า ความชื้นสูงในช่วงนี้ อาจจะมีผลกับน้ำมันอยู่บ้างครับ คิดว่า สามอย่างมาเจอกันโดยมิได้นัดหมาย..... ก็เรียบร้อยครับ
ถึงคิดได้ว่า ทำไมพวกรีแมบ รีเฟลช รีนั่นนู้นนี่ ถึงอยากจะปิดเจ้าระบบนี่จัง ... สงสัยแบบนี้มั้ง เพราะถ้าระบบนี้ทำงาน เหมือนเครื่องมันจะแรงตกหน่อยๆ ด้วยนะ
ปล.ขายไปซื้อ 3 เหอะ วิ่งความเร็วขนาดนี้ ดูอัตราสิ้นเปลืองสิครับ 9.8เนี่ย....10โลลิตร นิดๆ เองนะ mz2 เกิน120นี่กินแอบหนักนะครับ ผมเคย140ยาวๆเพราะรีบ(ตัวอย่างที่ไม่ดี) น้ำมันลดแอบโหดเหมือนกันนะครับ...

ข้อมูลน่าสนใจครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ NeoZeLon

• Jr. Member
  • **
ขอถามความรู้หน่อยคับ รถที่ต้องกดปุ่มสตาส ถ้าเกิดดับกลางอากาศแบบนี้ จะมีวิธีสตาสใหม่ยังไงได้บ้าง (เพราะปกติต้องเหยียบเบรกแล้วกดปุ่มสตาส)
Honda Jazz GK 2014
Honda Accord G8 2008

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
สั้นๆ OMG

ออฟไลน์ kenny523

รถผมเซลล์บอกให้เติม shell กับ บางจาก อย่าเติม....ผมก็ทำตามตลอดกลัวมันดับนี่แหละเพราะมีหลายคันที่ไฟมันโชว์บางคนถึงดับ สรุปน้ำมันมันสกปรกขนาดนั้นเลยหรือ นี่ว่าจะลองแหกกฎดูสักหน่อย555
        " หลายคนเขาเตือนเรื่องขับเร็ว ก็ดีนะผมว่า อย่างน้อยเขาก็เห็นคุณเป็นเพื่อนฝูงในบอร์ด เตือนกันตรงๆโดยไม่สนว่าคุณจะด่าว่าเสือกนี่แหละเพื่อนที่ดี."

ออฟไลน์ kiwiwi

สมัยผมอู้ฟู่ มีตัวแรงขับ ผมอัด 250++  ประจำ
บางคัน 300 ผมก็เคยมาแล้ว แต่ทุกคัน ผมไม่เคยใช้เกิน 80-90% ของ capacity  เลยครับ

ช่วงที่อะไรๆฝืด ผมใช้แจ๊ส  ขนาดมีแอบแต่งช่วงล่าง
ใส่ยางหน้ากว้างอย่างดี ผมยังไม่เคยเหยียบเต็มสตรีมเลย

คุณนี่ กล้าหาญดีนะครับ นับถือ 5555

ออฟไลน์ SLuang

รถผมเซลล์บอกให้เติม shell กับ บางจาก อย่าเติม....ผมก็ทำตามตลอดกลัวมันดับนี่แหละเพราะมีหลายคันที่ไฟมันโชว์บางคนถึงดับ สรุปน้ำมันมันสกปรกขนาดนั้นเลยหรือ นี่ว่าจะลองแหกกฎดูสักหน่อย555
        " หลายคนเขาเตือนเรื่องขับเร็ว ก็ดีนะผมว่า อย่างน้อยเขาก็เห็นคุณเป็นเพื่อนฝูงในบอร์ด เตือนกันตรงๆโดยไม่สนว่าคุณจะด่าว่าเสือกนี่แหละเพื่อนที่ดี."
   ขออภัยกับความเห็นล่วงหน้านะ   มีหลายๆ ท่านมาก ที่คำก็เซลล์บอก สองคำก็เซลล์บอก  ผมไม่แปลกใจเลยที่กลุ่มนี้มักไม่รู้เรื่องรถอะไรเลย  สำหรับผมเซลล์หมดหน้าที่ตั้งแต่จ่ายเงินแล้วครับ ผมศึกษาเองโดยที่ไม่ฟังเซลล์ เพราะผมมั่นใจความรู้เรื่องรถผมมีไม่น้อยกว่าเซลล์แน่ๆ และรุ่นที่ผมซื้อผมก็ศึกษามาพอสมควรก่อนซื้อ หลังได้มาก็อ่านคู่มือเฉพาะรถโดยละเอียด  ขนาดช่างประจำยี่ห้อยังเชื่อได้ไม่หมด  ศึกษาและลองด้วยตัวเองครับ อย่าให้คำพูดเซลล์มาเป็นข้อจำกัด เงื่อนไข และสร้างความลำบากในการใช้รถเลย      ปล.ปัญหา จขกท. ตัวการมันอยู่ที่ระบบน้ำมันแน่ๆ   ส่วนเรื่องตัดน้ำมันเพราะเกินลิมิต ค่ายไหนทำ มันก็คือเครื่องประหารชัดๆ อย่างเก่งก็ส่งเสียงเตือน หรือเข้าเซฟโหมดให้ลดความเร็วลง นั่นคือฉลาดสุดๆ แล้ว แต่ส่วนใหญ่ที่เข้าเซฟโหมดนั้น ต้องมีปัญหาสักอย่างในระบบ   เข้าเซฟโหมดเพราะใช้ความเร็วสูงสุดนั้นไม่มีค่ายไหนทำ   ปล.สุดท้าย ที่เพื่อนสมาชิกเตือนเรื่องความเร็วสูงนั้น ควรที่ขอบคุณมากกว่าครับ ใครที่ว่า 140 ขับบริโอเถอะ ถือว่าประมาทเกินไปครับ คนขับ เบนซ์ ตายที่ความเร็ว 120 นั้นก็มีมามากแล้ว  ขนาดผู้ผลิตเขาเทสและรับรองความปลอดภัย ยังไม่เกิน 65 km./ h เลย 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2016, 21:05:53 โดย SLuang »

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ผมก็เคยเป็นเหมือน จขกท. นี่แหละ ขับเร็ว,ใครมาดันหน่อยก็จัดให้,ใครเตือนไม่ฟัง

สุดท้ายเป็นไงรู้ไหมครับ...

แหกโค้งลงข้างทางชนต้นไม้ ดีไม่เป็นไรมาก หัวโนนิดหน่อย แต่ประตูฝั่งคนขับหายไปเลย

ของแบบนี้คนไม่เคยเกิดกับตัวมันก็ไม่รู้จริงๆล่ะครับ พวกเทพๆทั่งหลาย
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
บอกว่าเกินนิดหน่อยไอ้เราก็นึกว่า 140 ดับ เหอๆ ล่อซะ 190

ออฟไลน์ kumpol2511

• Full Member

ขับ มาสด้า 2   1.5D เหมือนกัน รบกวน ถ้าจะขับแบบนี้อีก รบกวน ขอความกรุณาช่วยแจ้ง ลง สถานที่กับเวลาด้วยครับ จะได้จัดสรรช่วงการเดินทางที่ไม่ตรงกัน ไม่ได้ห่วงใครหรือห่วงแทนใครทั้งนั้น ห่วงตัวเองครับ (ไม่ได้เขียนประชดนะครับคิดอย่างนี้จริงๆ)

ออฟไลน์ Seasons

• Newbie
  • *
จขกท. ดูจากรูปยังวัยรุ่นอยู่ แนะนำว่าขับช้าๆ ลงเถอะครับ ถนนหลวงไม่ใช่ถนนที่เอาไว้เหยียบไว้ซิ่ง ต่อให้บนถนนไม่มีรถก็เถอะ เกิดพลาดควบคุมรถไม่ได้ผลเสียไม่ได้เกิดที่เรา อาจจะมีคนอื่นมาซวยเอานะครับ

สมาชิกในบอร์ดก็เตือนกันดีๆ คนบางคนไม่น่าเอาอารมณ์บนท้องถนนมาใช้ในบอร์ดเลยนะครับ ยังไงรบกวนบอกรถกับป้ายทะเบียนที่ใช้ในชีวิตประจำวันได้มั้ยครับ ผมเจอผมจะได้หลบได้เลี่ยง

ออฟไลน์ Darkart

ห่วง จขกท.มากกว่า เรื่องทำความเร็วสูง วิ่งความเร็วขนาดนั้น ช่วงล่างเดิม ไม่ค่อยแนะนำ รถเบาเจอลมแรงๆปะทะ จะควบคุมรถลำบาก ครับ
ดูน้ำมันที่เติม เติมพวก Shell V-Power 1 ถังต่อเดือนครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ผมว่าลองเปลี่ยนศูนย์ หรือเข้าอู่นอกรถดีเซลดูนะ การที่ช่างตอบแบบนี้ผมว่ามันแสดงถึงคุณภาพชองช่างมาหพอสมควรครับ

ออฟไลน์ pannawatt88

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ Focuszaa

เค้าเตือนกันดีๆ ก็ว่าโดนจวก ถ้าไม่ห่วงตัวเองก็ไปขับที่ไม่มีคนร่วมทางนะครับ คนร่วมใช้ถนนเค้าห่วงก็ชีวิตเหมือนกัน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ขับเร็วอย่างนี้เป็นห่วงครับ แต่เป็นห่วงเพื่อนร่วมทางมากกว่านะครับที่เค้าอาจโดนกระทำทั้งที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย

ป.ล. ผมขับประมาณ 100 เร่งแซง 120 แต่ไม่ขับบริโอ้หรอกนะ ซื้อรถไม่ได้ดูแค่ความเร็วสูงสุด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ 2k

190km/hr ไม่ได้เร็วอะไร??? ผมว่าอาจมีคนไปก่อนจขกท.แล๊ะ ถถถ

รบกวนขอ link เวปโลกสวยด้วยครับ เผอิญ search ใน google แล้วหาไม่เจอ ขอบคุณครับ

ขออนุญาติอุทาน.......ชิบหายแล้ว!!!! ขับ190ไม่ได้เร็วอะไร?!!!???!!!  ไม่แปลกใจเลยว่าทำไมถนนประเทศไทยถึงกลายเป็นแดนมิคสัญญีมีแต่คนตายแบบนี้!!!! ไม่ต้องรถมีอะไรตัดหน้าหรอกแค่ลื่นทรายบนถนนิดเดียวมันก็คุมไม่อยู่คว่ำแล้ว!!!! ตายห่าสาธุนี่ทำไมคนเดี๋ยวนี้เป็นแบบนี้กันไปแล้ว? เห็นความเร็วความตายเป็นเรื่องสนุกต้องเอามาข่มกัน......
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com