ผู้เขียน หัวข้อ: คุณคิดว่าใช้รถใหญ่ๆ เก่าๆ ฐานะดีหรือไม่ครับ  (อ่าน 15190 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
เวลาคนอยากได้รถที่ทำให้ตัวเองดูฐานะดี แต่มีงบจำกัด ผมเห็นคนส่วนมากมักจะแนะนำรถใหญ่ๆ พวก D-segment แต่เป็นปีเก่าๆ หรือยิ่งถ้าเป็น Premium Brand นี่ยิ่งเก่าเพราะราคาสูงเลยสงสัยว่า "ยิ่งใหญ=ยิ่งรวย" จริงหรือไม่ครับ

ส่วนตัวถ้ามีคนขับรถมา 3 คัน
1. Camry อายุ 6 ปี
2. E-class อายุ 12 ปี
3. Civic Turbo RS

ผมจะคิดว่าคนที่ 3 น่าจะรวยสุดเลย อยากรู้ว่าคุณมองว่าคันไหนดูรวยสุด

ออฟไลน์ a14

• Full Member
Re: คุณคิดว่าใช้รถใหญ่ๆ เก่าๆ ฐานะดีหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 15:05:26 »
Civic RS Turbo จนสุด เพราะเจ้าของน่าจะยังต้องผ่อนอยู่ มองว่าน่าจะเป็นสาวทำงาน office หรือหนุ่มเจ้าสำอาง ทำงานเงินเดือนชนเดือน  หรือวัยรุ่นนักศึกษา ไม่มีรายได้อะไร ขอเงินพ่อแม่ใช้อยู่ ส่วนอีก 2 คน เจ้าของน่าจะผ่อนหมดแล้ว เป็นผู้ใหญ่ที่ไม่วิ่งตามกระแส และคงต้องมีเงินมากพอที่จะไว้ใช้ซ่อมบำรุง มุมมองส่วนตัวนะครับ ไม่มีถูกผิด
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
Re: คุณคิดว่าใช้รถใหญ่ๆ เก่าๆ ฐานะดีหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 15:06:32 »
ผมมองว่า Benz ดูรวยสุดครับ ผมมองว่ามันเป็นรถอะไรไม่ค่อยได้มองว่ามันใหม่หรือเก่า (คหสต)

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 15:11:52 »
นานาจิตตังครับ  .. แล้วแต่ความคิดของแต่ละคน..

เราไม่รู้ความเป็นไปทางการเงินของเค้าอยู่แล้วครับ ..

ส่วนตัวไม่ชอบรถเก่ามากครับ .. ภายในมันไม่สวยแล้ว ดูโทรม ๆ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 15:12:00 »
ลูกค้าผม คนไหนที่ผมเดาว่าฐานะดีรึเปล่า ผมจะดูที่การซื้อของมากกว่า จ่ายสดไม่ต่อซื้อเยอะ ซ่อมรถถึงๆ

เคยเจอW124 สภาพป้ายแดง เจ้าของใช้อะไหล่ใหม่ตลอดไหมล่ะครับ  เจ้าของบ่อทรายแถวบ้านผมรถเก่าๆไม่เคยปล่อยเสียเลย สภาพป้ายแดงจริงๆ ไม่ยอมซื้อรถใหม่ให้ตัวเองใช้ ลูกๆขับ แต่รถสปอร์ตป้ายแดง Cayman+ Boxter  ตัวเองขับ230E

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 15:13:41 »
ส่วนตัวคิดว่าเป็น Benz นะคะ เพราะว่าวัดจากราคาตอนซื้อมากกว่ามูลค่าตลาดในปัจจุบัน
ค่าดูแล Benz 12 ปีนี้ ไม่ถูกนะคะ รถบ้านเราเองน่าจะเกือบๆครึ่งล้านได้แล้ว  :'(

แต่ถ้ารถ Benz 12 ปี มาในสภาพโทรมเลย ก็อาจจะเปลี่ยนมุมมองนิดหน่อยค่ะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 15:25:14 »
ผมมองตามราคาปัจจุบันนะ ไม่มีอะไรซํบซ้อน

ถ้า3คันที่ว่ามาก็

อันดับ1.Civic RS รวยสุดครับ(มีข้อแม้ว่าต้องไม่โดนยึดนะ555)ราคาขายเต้นราวๆ1,000,000 โดยประมาณ

อันดับ2.ก็ E-Class ปี2004 ราคาขายเต้นราวๆ600,000 โดยประมาณ
ที่โหล่ก็Camry 2.0 ปี2010 ราคาขายเต้นราวๆ550,000 โดยประมาณ

จะมีพิเศษคือพวกBenz Audi แม้จะเก่าแต่ถ้าสีเงาวับสะอาดตาก็มีเผลอไผลให้เครดิตมากเป็นพิเศษนิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 15:27:28 »
ผมว่ามันถึงเวลาเปลี่ยนแล้ว
แต่พวกยุโรป สภาพดีๆ มันดูเก่ายากกว่าญี่ปุ่น เพราะดีไซน์ classic และไม่ค่อยมีการลดต้นทุน ดูแน่นหนากว่า แต่ถ้าใช้งานจริงสภาพน่าจะไม่ดี ผมว่าไม่น่าจะเท่าไหร่

ความรวยอยู่ที่รายได้มากกว่า

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 15:34:27 »
ถ้าเอาตามสายตาผมรวยมากไปหาน้อย
1.benz
2.camry
3.civic turbo rs

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 15:36:24 »
คุณไม่มีทางวัดความรวยหรือจนได้จากวัตถุสิ่งของที่เห็นหรอกครับ ผมคิดว่าผิดอย่างแรง

จากตัวอย่างที่ยกมาวัดอะไรไม่ได้เลยครับ มีแต่คิดไปเองครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 15:37:34 »
ถ้าเอาตามสายตาผมรวยมากไปหาน้อย
1.benz
2.camry
3.civic turbo rs

ผมคิดแบบนั้นครับ

ลูกค้าผม คนไหนที่ผมเดาว่าฐานะดีรึเปล่า ผมจะดูที่การซื้อของมากกว่า จ่ายสดไม่ต่อซื้อเยอะ ซ่อมรถถึงๆ

เคยเจอW124 สภาพป้ายแดง เจ้าของใช้อะไหล่ใหม่ตลอดไหมล่ะครับ  เจ้าของบ่อทรายแถวบ้านผมรถเก่าๆไม่เคยปล่อยเสียเลย สภาพป้ายแดงจริงๆ ไม่ยอมซื้อรถใหม่ให้ตัวเองใช้ ลูกๆขับ แต่รถสปอร์ตป้ายแดง Cayman+ Boxter  ตัวเองขับ230E

ใช่ๆ อันนี้เขาเรียกคนรวยจริง

ออฟไลน์ NatsuDragneel

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 15:38:38 »
บอกไม่ได้ทั้งหมดครับ เศรษฐีหลายคนใช้ชีวิตติดดินแบบพอเพียงก็มีเยอะแยะ คนจนอีกหลายคนเงินก็ไม่ค่อยมีแต่ดันใช้ของหรูๆเพื่อให้ตัวเองดูโก้ก็มีไม่น้อย

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 15:39:03 »
ผมไม่มองคันไหนรวยสักคนนึง
เพราะคนรวยจริงๆ มักไม่โชว์ความรวย
แต่คนที่ไม่ได้รวยจริงๆ มักจะโชว์ความรวยในรูปแบบต่างๆ ไม่ว่าจะเครื่องประดับหรือรถยนต์  เพราะคนที่ยังไม่รวย อยากให้คนยอมรับในสังคม อยากให้มองว่าเป็นคนรวย

แต่คนที่รวยจริงๆ เขาไม่สนใจสังคม ไม่สนว่าใครจะต้องมองว่ารวย  มิหน่ำซ้ำ ยังกลัวคนอื่นมองว่ารวยด้วยซ้ำ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 15:40:31 »
คุณไม่มีทางวัดความรวยหรือจนได้จากวัตถุสิ่งของที่เห็นหรอกครับ ผมคิดว่าผิดอย่างแรง

จากตัวอย่างที่ยกมาวัดอะไรไม่ได้เลยครับ มีแต่คิดไปเองครับ

ผมแค่สงสัยน่ะครับ ปกติผมไม่สนใจหรอกว่าเจ้าของรถรวยมั้ย ยกเว้นว่าถ้าผมไปชนเค้าหรือเค้ามาชนผม อันนี้สนใจละ
พอดีเวลาเห็นว่าคนจะเลือกรถมักจะมีคำถามว่าต้องการรถที่ดูฐานะดีเลือกคันไหนดีบ่อยมาก เลยสงสัยว่าคนส่วนมากมองว่าแบบไหนดี

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 15:46:15 »

ผมก็เห็นด้วยนะ เพียงแค่จขกท. เค้าอยากทราบมุมมองของคนทั่วไป ว่าคิดอย่างไร เวลาเจอรถเหล่านี้ จะมองว่ารวยมั๊ย แพงมั๊ย ดูมีฐานะรึเปล่า ผมว่าคนไทยส่วนใหญ่ก็มักตัดสินคนแบบฉาบฉวย ไม่แปลกหรอกครับ ที่จะตัดสินคนที่วัตถุที่ครอบครอง ;)

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 15:56:29 »
ส่วนตัวคิดว่าเป็น Benz นะคะ เพราะว่าวัดจากราคาตอนซื้อมากกว่ามูลค่าตลาดในปัจจุบัน
ค่าดูแล Benz 12 ปีนี้ ไม่ถูกนะคะ รถบ้านเราเองน่าจะเกือบๆครึ่งล้านได้แล้ว  :'(

แต่ถ้ารถ Benz 12 ปี มาในสภาพโทรมเลย ก็อาจจะเปลี่ยนมุมมองนิดหน่อยค่ะ

ถ้าเบนซ์อายุ 12 ปี ล้างสะอาดตลอด สีมันวับ แม็กสะอาด ล้อเคลือบแว็ก สภาพรถสวยตลอด มีคนขับอีกต่างหาก  อันนี้น่าจะมาดคนรวยครับ  ค่าบำรุงรักษาเบนซ์อายุ 12 ปีให้สวยๆน่าจะปีละหลายหมื่น

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 16:01:47 »
ถ้าจะใช้รถเก่าให้ดูภูมิฐาน / ภาพลักษณ์ดี ... รถต้องเนี้ยบ (ซึ่งก็ต้องแปลว่าต้องฐานะดีพอที่จะดูแลรถคันนั้นได้เป็นอย่างดีอยู่ดีอ่ะนะ)

ปล. ถ้าให้มองเอง ยิ่งรถเก่ามาก ยิ่งจะรู้สึกชัด เช่น ถ้ารถเนี้ยบๆเท่ากัน คนใช้ W114 ดูดีกว่า คนใช้ W124 ดูดีกว่า คนใช้ W211 ... เพราะการจะ "เอารถระดับ W114 อยู่" แบบเนี้ยบๆได้ คนๆนั้นต้องมีพลัง (เงินและเวลา) ในระดับ "ไม่ธรรมดา"

ปล2. จาก ปสก. ถ้าเป็นสถานที่ VIP หน่อย ใช้ e30 เนี้ยบๆ ได้รับการต้องรับที่ดีกว่า accord ป้ายแดงครับ แต่ถ้าตามห้างนี่คนละเรื่อง  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2016, 16:10:32 โดย Turin »

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 16:05:13 »
ใช้ benz 12 และ 23ปีอยู่
ถ้าเลือกได้อยากใช้รถญี่ปุ่นป้ายแดงครับ
มีเงินไม่พอซื้อป้ายแดง เลยใช้ benz เก่า
สรุปว่าขับ civic rs รวยกว่าครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 16:09:56 »
e class 12 ปี สิครับ  8)

ออฟไลน์ dazetos

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 16:10:13 »

ลูกค้าผมก็มีครับ เป็นเจ้าของบริษัทรับเหมา แกใช้แต่ W123 300d คันเก่งของแกครับ ซ่อมถึง อะไรไม่ดีเปลี่ยน แพงไม่ว่า แต่อย่าฟัน ไม่เคยต่อ ขอของแท้จบ

รถสภาพป้ายแดงเลยครับ แกมี TFR ไว้วิ่งงานอีกครับ อะไหล่แท้ทุกชิ้นเท่าที่จะเบิกได้ ขนาดคว่ำไปรอบนึงแล้ว ก็ยังซ่อมกลับมา ส่วนลูกน้องแกออก all new dmax ให้ไว้วิ่งงาน

ส่วนลูกๆก็ accord camry ครับ

ออฟไลน์ winit2014

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 16:10:46 »
มองตามความนิยมก็ต้อง benzละ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 16:11:55 »

จริงๆก็ตัดสินไม่ได้ทั้งหมดหละครับ
แต่ถ้าให้มองก็ประมาณนี้ในเบื้องต้นเหมือนกัน   :o

ใน 3 คันนี้ เบ๊นซ์ให้ดูดีกว่า แคมรี่ นิดนึงครับ ส่วน civic ตกไปมากอยู่
(ที่ให้ตกไปมาก เนื่องจากยังบอกอะไรไม่ได้ในความรู้สึกผมครับ ไม่ได้ว่าไม่รวยนะ เหอๆ)

สิ่งที่เค้ามี ถ้ามันมีความคลาสสิค มันมักจะสะท้อนสิ่งที่เค้าเป็นด้วย ในมุมมองของผมนะครับ  :)
(ในความคลาสสิค ต้องมีความใส่ใจด้วย(ล้าง,ดูแลสวยงาม) (แต่ตัวผมเองขรี้เกียจล้างรถอ่า  :'( )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2016, 16:18:10 โดย punn »
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 16:16:08 »
แค่ไหนถึงเรียกว่ารวยอ่ะครับ มีเงินเก็บ 10 ล้าน 100 ล้าน หรือ 1000 ล้าน ถึงจะเรียกว่ารวย

เพราะผมเห็นคนมีตังค์ไม่เห็นมีใครยอมรับว่าตัวเองรวยสักคน

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 16:31:38 »
แค่ไหนถึงเรียกว่ารวยอ่ะครับ มีเงินเก็บ 10 ล้าน 100 ล้าน หรือ 1000 ล้าน ถึงจะเรียกว่ารวย

เพราะผมเห็นคนมีตังค์ไม่เห็นมีใครยอมรับว่าตัวเองรวยสักคน

เงินเก็บไม่สามารถเป็นตัวชี้วัดความรวยได้ครับ ความรวยคือมีรายรับมากกว่ารายจ่ายและสามารถจับจ่ายใช้สอยสิ่งที่ตัวเองต้องการได้อย่างมีอิสรภาพ เช่นถ้าคุณหาเงินได้เดือนละแสน แต่คุณมีรายจ่ายเดือนละ 50000 โดยที่ใน 50000 นี้คุณไม่ต้องการอะไรอีกแล้ว นี่คือรวย แต่ยังไม่รวยที่แท้จริง

รวยที่แท้จริงคือคุณมีเงินพอที่จะใช้จ่ายในยามฉุกเฉินได้โดยไม่เดือดร้อนเช่น คุณมีรายได้เดือนละ 10 ล้าน รายจ่าย 5 ล้าน วันหนึ่งคนในครอบครัวคุณป่วย ต้องรักษาใช้เงิน 10 ล้าน คุณสามารถควักกระเป๋าได้โดยที่คุณไม่รู้สึกเดือนร้อน นี่คือรวยจริงครับ

กลับกัน คุณมีเงิน 1000 ล้าน คุณต้องการทำธุรกิจใหม่ใช้เงินลงทุน 2000 ล้าน ลงทุนไป 900 ล้าน กู้มาลงอีก 900 ล้าน อันนี้คือคุณมีหนี้สินมากกว่าทรัพย์สิน ถึงคุณมีเงินเก็บ 100 ล้านคุณก็ยังจนอยู่

ประมาณนี้น่ะครับ

หรือถ้าตอบแบบไม่คิดมาก รวยจนอยู่ที่ใจครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 16:32:01 »
สาวสมัยนี้ประเมินราคารถเป็นนะครับ รู้ปีรู้ราคากลาง 555555 ::)

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 16:35:52 »
ถ้านั่งประเภทนี้    ผมว่ารวยครับ

ถ้านั่งรถระดับ อายุ 60 ปีขึ้นไป  เนี้ยบไปทุกจุดนี่  ไม่ธรรมดา แน่นอน

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 16:38:06 »
ถ้านั่งประเภทนี้    ผมว่ารวยครับ

ถ้านั่งรถระดับ อายุ 60 ปีขึ้นไป  เนี้ยบไปทุกจุดนี่  ไม่ธรรมดา แน่นอน
ตามนั้นครับ ของแท้  8)

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 16:40:07 »
ผมว่าพอกันทั้ง 3 คันครับ ปกติผมไม่ได้ตัดสินจากเรื่องรถเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 16:42:34 »
ถ้า 12 ปีที่แล้วสามารถซื้อเบ๊นซ์ได้ ผมว่ารวยพอตัวนะ
คนที่ซื้อ CIVIC RS ตอนนี้เมื่อ 12 ปีที่แล้วขับอะไรอยู่
หรือขี่มอไซด์
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 16:44:13 »
ในไทย ภาพลักษณ์ = ราคา ครับ หมายถึงราคาตอนป้ายแดงนะ

ส่วนความสดใหม่เป็นอีกตัวแปรหนึ่ง แต่เรื่องภาพลักษณ์ ยังไงราคาก็มาก่อน

เช่น Camry 3.5Q ราคาตอนออกมา เหยียบๆ 3 ล้าน กับ Honda Civic RS 1.2 ล้าน Camry 3.5Q เท่กว่าเห็นๆ แต่เป็นประมาณว่า เท่มาตั้งแต่ 7-8 ปีที่แล้ว

และในเมื่อเวลาผ่านไป ราคามันตก คนที่รายได้ไม่ถึงก็มีทางลัดครับ ก็คือ ซื้อเป็นรถมือสอง อย่าง Camry 3.5Q ราคาตอนนี้ 6-7 แสนเท่านั้น จ่าย 7 แสน แต่ได้ภาพลักษณ์รถราคา 2 ล้าน แต่สิ่งที่ต้องเสียไปคือ ความสดใหม่
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2