ผู้เขียน หัวข้อ: // 50 รถรุ่นดังในเมืองไทย ยุค 1985-2005 ภาค 1 โดย Commander CHENG เสร็จแล้วครับ!  (อ่าน 41411 ครั้ง)

ออฟไลน์ I C E

• Newbie
  • *
พี่จิมมี่ครับ ขอท้วงติงหน่อยนะครับ

ตรงที่ว่า "Cronos เป็นรถรุ่นแรกในประเทศไทยที่มีเครื่องปรับอากาศมาพร้อมช่องแอร์สวิงซ้าย-ขวาได้แบบอัตโนมัติ" ตอนนี้ที่บ้านผมยังใช้ 626 TTL ตัวก่อนโครโนสอยู่ครับ ตัวนี้แอร์มันก็เป็นแบบสวิงซ้ายขวาอัตโนมัติเหมือนกันนะครับ

ปล.ขอบคุณสำหรับบทความดีๆนะครับ เเล้วจะติดตามผลงานเรื่อยๆนะครับ  ;D

ออฟไลน์ TAI ^^

• Sr. Member
  • Faculty of Political Science, TU
ขอบคุณค้าบ

อ่านแล้วคิดถึง Astina ของพ่อตอนอนุบาลมากๆเลยครับ สีนี้เลยครับ...
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ maggie

W124 W140 สะท้อนยุคฟองสบู่จริงครับ จำได้ว่า สมัยนั้นคุณพ่อหาเงินได้ง่ายมาก ซื้อที่ยังไม่ทันได้โอนก็มีคนมาเสนอซื้อแล้ว แทบจะพูดได้ว่าแค่นอนหลับก็รวยขึ้นได้

ส่วนพรีลูด E-car E30 E36 E34 และF355นี่ ได้นั่งหรือได้ขับทีไร ต้องมีแอลกอฮอล์อยู่ในเลือดเกินกฎหมายกำหนดตลอด ตระเวณไปทุก  party ทััว ทั้งกทม. พัทยา  เรียกว่าอยู่ในชีวิตด้านมืดตลอด4-5ปี ช่วงเรียนมหาลัย

ขอขอบคุณที่เอาความสุขในช่วงเวลาเก่ากลับคืนมา แม้จะเป็นเวลาสั้นๆก็ตาม

ขอบคุณครับ คุณแพนและจิมมี่

ออฟไลน์ kritphakhin

• Hero Member
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
สุดยอดจิงๆครับ  ปลื้มมาก อิอิ........
ปล.อันที่จิงน่าจะเป็นเด็กเห่อ p_b_c hair มากกว่า 5555++

มันติดเรทมั้ยเนี่ย 555
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

สนุกดี มีสาระ ชอบๆ  ;D

ปล. 626TTL มีแอร์สวิงในรุ่น 2.0 มั้ง แต่รุ่น 1.8 ได้ไมล์ดิจิตอล ที่หล่อมากๆ
ยังกะขับเครื่องบินเลยทีเดียว

ออฟไลน์ off_033

ตอนนี้ใช้รถดังอยู่คันนึงครับ  หุหุ

แล้วเคยมี cronos 4 ประตู  สุดยอดมากในทุกด้าน รวมถึงกินน้ำมันสุดติ่งด้วย  เหอๆ

ออฟไลน์ akkavit

ชอบบทความแบบนี้จังเลยครับ  เหมือนนั้งอยู่กลางวงสนทนา ของพี่จิมมี่ กับพี่ ท่านผู้เกิน  มากครับ  ช๊อบชอบบบบบบบ

ออฟไลน์ V221

ต้องขอขอบคุณคุณJIMMYและผู้การCHANGที่เขียนบทความดีๆให้ระลึกถึงสมัยนั้น เป็นบทความที่ดีและถูกต้องชัดเจนเลยครับ ถือว่าตัวผมเองโชคดีที่ได้ครอบครองรถถึง5คันที่โด่งดังในยุคนั้นตั้งแต่BMW E30รุ่น316คาร์บูPierburg 318I BOSCH MOTRONIC MAZDA CHRONOS 5 DR MB124 280Eเครื่องHFM MB140 S280 ด้วยความประทับใจครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ ?????????????

• Newbie
  • *
สุดยอดครับคุณจิมมี่+ทีมงานทุกคน

ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆที่ทยอยสรรหามาให้

ผมจะรอที่เหลือนะครับ
?????????????? : ????????????????????? ?????????????
                          ??????? ???????????...:-)

ออฟไลน์ Maximus

• ท่องเที่ยวไปตามทางที่ใจฝัน
    • Max Pruit
โอ้ว จาก25รุ่นในpartนี้ ที่บ้านมีรถออกใหม่ป้ายแดงในตอนนั้นอยู่10รุ่น(10รุ่นก็จริงแต่จำนวนเกิน10คันด้วย)

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

อ่านจบแล้ว สุดยอดมากๆครับ เหมือนเป็น time machine พาย้อนกลับไปในอดีตชั่วขณะเลย ได้นั่งนึกย้อนไปว่าใครไหนเคยมีบ้านมือมาบ้าง ติดโผอยู่หลายตัว อิอิ รอติดตามภาคจบนะครับ

ออฟไลน์ PREM

ได้ความรู้เรื่องรถสมัยผมยังไม่เกิดเยอะเลยครับ
บ้านผมเคยมี Champ, Lancer 1.5 ไมล์ดิจิตอล แล้วก็ Lancer E-Car 1.5 GLX พูดแล้วก็คิดถึงนะ

ชอบจริงจัง จะรออ่านอีก 25 คันที่เหลือครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Ping tiida

• Jr. Member
  • **
เข้ามาขำ อ่านตั้งแต่ต้นจนจบแล้ว เหมือน ขี้เมา 2 คนคุยกันเรื่องรถ  ;D
แอบลุ้นว่า นิสสัน 200 SX จะติดทำเนียบกะเค้ารึเปล่า  :-[

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
พี่ปิงขา สาบานได้ว่าหนูไม่ได้เมาค่ะ

200SX จะติดหรือไม่...เดาเอาพี่ บทความตอนหน้าเจอกัน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ KKCP118

ขอบคุณมากค่ะ..  เป็นบทความที่อ่านสนุกมากก...
พออ่านจบแล้ว จะบอกว่า "เอาอีกๆๆๆ" ..555

ได้ความรู้เยอะมากๆ ..ถึงแม้หนูจะบ้ารถมาตั้งแต่เด็ก 
แต่ไม่เคยได้อ่านข้อมูลเกี่ยวกะรถที่แน่นปึ้กอย่างนี้มาก่อนเลยค่ะ..

รออ่านอีก 25 คันนะคะ  ;D ;D

alzeto

• บุคคลทั่วไป
J!MMY : รถรุ่นนี้เปิดตัวในเดือนสิงหาคมปี 1996 คุณนัท มีเรีย ร้องเพลงประกอบโฆษณา (?นี่คือบ้านเรา?) เปิดราคาออกมาแล้วถูกไล่เลี่ยกับ Civic 3 ประตูเลยทีเดียว ทำให้ได้รับความสนใจจากผู้คนเป็นจำนวนมาก ในการที่จะควบคุมราคาของรถไม่ให้เกินเลย Honda เลือกวิธีลดต้นทุนโดยการใช้ชิ้นส่วนร่วมกับ Civic EF รุ่นเดิมเพื่อกดราคาลงหวังจะให้ City เข้ามาสานต่อในฐานะรถยนต์นั่งราคาประหยัด

ขุมพลังที่ Honda เลือกให้กับเจ้าตัวเล็กนี้เป็นเครื่อง 1.3 ลิตร Hyper 16 วาล์ว คาร์บิวเรเตอร์  95 แรงม้า ถือว่าแรงพอตัว และประหยัดน้ำมัน ทั้งหมดนี้ บวกกับความเป็น Honda ซึ่งมีภาพพจน์ที่ดี ทำให้ได้รับความนิยมจากสุภาพสตรีให้มาเป็น  First car in life ทางด้านแคมเปญการตลาดอันขึ้นชื่อในสมัยนั้น Honda ทำกุญแจ 3 ดอกแล้วส่งไปให้ลูกค้าตามบ้าน โดยที่มีกุญแจ 1 ดอกในประเทศไทยเท่านั้นที่จะสามารถไขตู้เก็บกุญแจ Honda City ตัวจริงได้ ถ้าใครไขออก ก็จะได้เป็นเจ้าของรถคันนั้น จริงๆแล้วน่าจะดึงกลับมาเล่นอีกครั้งนะมุขนี้ แต่ขอเป็นกุญแจ Honda Legend จะได้ไหม ฮ่าๆ

เอ่อ  ไม่ใ่ช่  เครื่องPGM-Fi  หรือคะ??  เพราะ เครื่องคาร์บู ของฮอนด้ารุ่นสุดท้าย ก็ EG 3 กระ (Door)  เตรื่อง ก็ 94 แรงแถม 1.5 อีก

แถมรุ่น ที่ติดฝากระโปรงก็  Lxi Exi  แต่ Li เหมือนจะไม่ติด

จำได้ว่า  ตอนเด็กๆ  เห็นรุ่น Li เบาะ นี่ โอวววววว ชิท !! แถมไม่มีวัดรอบอีก

แต่พอเป็น Type Z ชอบบบบบบ มากค่ะ  แต่ที่บ่้านจนค่ะ มีปัญญา ซื้อ EG แตนๆ คาร์บูเรเตอร์ มือสองมาสนองนิส กริ๊ดดดดด

ริงโกะค่ะ

แก้ไขให้แล้วครับผม ขอบคุณครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
อ่านแล้ว

ยิ่งทำให้คิดถึงเจ้า Champ น้อย ที่ขายไปลายปีก่อน T^T

ขอบคุณที่เขียนให้ได้อ่านกันครับ

^^
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

alzeto

สำหรับ ใครไม่เคยเห็น โต๊ะ ปิคนิค  ของแถม จากการซื้อCR-V  Gen1  ตามภาพค่ะ  อ้อ แพลตฟอร์ม มาจาก Civic ,Orthia มาขยายร่าง  ฉะนั้นช่องวางยางอะไหล่ ก็กลายเป็นพื่นที่เริดๆ ไว้ใส่ พวกรองเท้า ของเปียก  ถูกใจชะนี ออฟโรด ตัวจริงค่ะ

สมัยนั้น  ที่เรื่องแม่เบี้ยฉายบ้านเรา ฉากที่มะหมี่(นางเอก) ขับซีอาร์วี กลับบ้านที่อยุธยา บ่งบอกสาวรักสนุก ตามบท
ส่วนพระเอก กอฟล์  อัครา  ขับ zafira   บ่งบอกว่า  เป็นแฟมิลี่แมนตามเรื่องค่ะ

มะหมี่ขับ  Cr v เทห์มาก

อ้อ เคยมีข่าว เรื่องคุณแหวน ธิติมา ขับ Cr-v ชนร้านอะไรสักอย่าง จำได้เลย อิอิ

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ arpore

• **
  • ?????????????????????...
อ่านจบแล้ว น้ำตาซึม นึกถึงสมัยหนุ่มๆ...

คิดถึง"เจ้าเขียว" E car 1.5 GLXi ปี 96

ออฟไลน์ l3ee

• Newbie
  • *
ชอบคอลัม นี้มากครับ ผมว่าคนรักรถทุกคนคงคิดถึงวันเก่าๆขึ้นมาทันที

ติดตามตอนต่อไปอยู่น่ะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mcat231032

สำหรับ ใครไม่เคยเห็น โต๊ะ ปิคนิค  ของแถม จากการซื้อCR-V  Gen1  ตามภาพค่ะ  อ้อ แพลตฟอร์ม มาจาก Civic ,Orthia มาขยายร่าง  ฉะนั้นช่องวางยางอะไหล่ ก็กลายเป็นพื่นที่เริดๆ ไว้ใส่ พวกรองเท้า ของเปียก  ถูกใจชะนี ออฟโรด ตัวจริงค่ะ

สมัยนั้น  ที่เรื่องแม่เบี้ยฉายบ้านเรา ฉากที่มะหมี่(นางเอก) ขับซีอาร์วี กลับบ้านที่อยุธยา บ่งบอกสาวรักสนุก ตามบท
ส่วนพระเอก กอฟล์  อัครา  ขับ zafira   บ่งบอกว่า  เป็นแฟมิลี่แมนตามเรื่องค่ะ

อ้อ เคยมีข่าว เรื่องคุณแหวน ธิติมา ขับ Cr-v ชนร้านอะไรสักอย่าง จำได้เลย อิอิ

ริงโกะค่ะ

ขอบคุณครับว่าแต่ มันไปติดอยู่กับตรงไหนของรถอะครับ
ผม งง ประโยคที่ว่ามันมีให้ มากับรถจนบางคนก็ยังไม่รู้ว่ามี

ออฟไลน์ jinda

• **
เยี่ยมครับ  เหมือนได้เจอเพื่อนเก่าที่ี่ไม่ได้พบมานาน  เพราะบางคนก็เคยใช้และยังประทับใจไม่หาย  เช่น แอคคอร์ด ตาเพชร  บุคลิกก็ตามที่อ่านในบทความเลย

ส่วน e car  ตอนนั้นจำได้ว่า   ยุคนั้นรถเล็กส่วนใหญ่จะเริ่มต้นเป็นคาร์บู  พอตัวที่จะวางหัวฉีดก็ราคาจะกระโดดแพงไปเลย  แม้แต่โคโรล่า สามห่วง  ตัวล่างๆก็วางเครื่องคาร์บูมา   ขายในราคาถูก  option น้อย      e car เองตอนเปิดตัวช่วงแรกก็ตัวเริ่มต้นก็เน้นไปคาร์บูเหมือนกัน    เครื่องหัวฉีด 1.5 ก็มี  ขายได้แป๊บเดียวเห็นคนสนใจเลยเน้นตัว 1.5 หัวฉีดเต็มที่      ในราคาต่ำกว่า 5 แสน  (ตัวเกียร์ธรรมดา)  ซึ่งเป็นจุดขายครั้งสำคัญเลยว่า รถใหม่ เครื่องหัวฉีด   ราคาต่ำกว่า 5 แสน  (495,000)    มันทำให้ฮือฮามาก  เพราะการจะได้สัมผัสรถวางเครื่องหัวฉีดตอนนั้นมันต้องจ่ายกันประมาณ  650,000  ขึ้นไป   แม้ว่า e car จะเอาเครื่อง 1.5 คาร์บูตัวเดิม มาใส่แต่หัวฉีดลงไปก็ตาม   แต่ก็ทำให้ยอดขายวิ่งฉิวมากๆ   อันเป็นเหตุให้รถยี่ห้ออื่นๆ  ต้องรีบวางหัวฉีดให้กับตัวล่างๆกันเป็นแถว  ใครไม่วางขายไม่ออกครับ   ตอนหลังแม้แต่โคโรล่ายังต้องให้เครื่อง  1.3  เป็นหัวฉีดเลย    

alzeto

ริงโกะค่ะ

ขอบคุณครับว่าแต่ มันไปติดอยู่กับตรงไหนของรถอะครับ
ผม งง ประโยคที่ว่ามันมีให้ มากับรถจนบางคนก็ยังไม่รู้ว่ามี

มันก็อยู่ตรง พื้นที่ด้านท้ายรถแหละค่ะ ลองนึกภาพสิคะ รถเก๋ง ช่องฝ่ากระโปรงหลัง จุดที่ ใส่ยางอะไหล่ ปกติ เขาก็เอา แผ่นไม้อัด หรือ วัสดุสังเคราะห์ปิดตรงนั้นเพื่อบรรทุกสัมาระ  แล้วซีอาร์วี ยางอะไหล่ห้อยโต่งเต่ง อยู่ด้านหลัง ไอ้พื้นที่ที่เคยเก็บยางอะไหล่ มันก็จะโล่ง แล้วแนวคิดซีอาร์วี ตอนนั้น เน้น อรรถประโยชน์มากที่สุด ก็เลย เอาโต๊ะพับขา ที่ออกแบบมาเฉพาะ ปิดตรงส่วนนั้นแทน พออยากใช้งาน เวลา ออกไปเที่ยว ก็ดึงโต๊ะนี่ีมากางเริดๆค่ะ

แต่บางคนไม่รู้ท่าว่า ไม สงสัย ไม่เคยรื้อ พื้นหลังรถค่ะ เพราะอย่างที่บอดก ยางอะไหล่ห้อยหลังรถ แล้วใครจะไปสังเกตุ ว่า มันมี โต๊ะ ปิกิกปิดหลุม ไว้อยู่

ริงโกะค่ะ 

ออฟไลน์ ยอร์ช

• Newbie
  • *
อิอิ น้องแชมป์สู้ๆ

ถ้าจะนับดู รถในบ้านผมที่เข้าข่ายตำนานก็มี W124 และ CR-V Gen แรก
สองคันนี้ก็ขายไปหมดแล้ว

รถเป็นตำนาน..ไม่จำเป็นต้องเป็นซูเปอร์คาร์หรือรถแรงเสมอไป ไม่จำเป็นต้องเป็นรถขายดีเสมอไป
รถบางคันเปลี่ยนรูปแบบชีวิตของคนหมู่มากโดยไม่รู้ตัว ผมว่าตรงนี้แหละเสน่ห์ในวันวานที่
ทำให้เราอยากขุดคุ้ยมันขึ้นมาดูใหม่เรื่อยๆ

ใครชอบอารมรณ์ประมาณนี้ วันนี้ซื้อหนังสือรถเก็บไว้เถอะครับ อย่างน้อยเดือนละเล่ม วันนี้มันอาจเป็นแค่
กระดาษหนาๆกับโฆษณาและบทความมากมายทีุ่คุณไม่สนใจจะอ่าน
แต่อีก 20 ปีข้างหน้า ..แม้แต่โฆษณาหน้าเดียวก็พาคุณย้อนเวลาไปยิ้มได้แล้วล่ะครับ

ทุกวันนี้ผมเลยตามซื้อหนังสือรถจากยุคก่อน เก็บแบบเป็นล่ำเป็นสัน วันไหนว่างๆนัดหาข้าวกินกันจะขนไปแชร์ให้ดูเ่ล่นๆครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เยี่ยมครับ  เหมือนได้เจอเพื่อนเก่าที่ี่ไม่ได้พบมานาน  เพราะบางคนก็เคยใช้และยังประทับใจไม่หาย  เช่น แอคคอร์ด ตาเพชร  บุคลิกก็ตามที่อ่านในบทความเลย

ส่วน e car  ตอนนั้นจำได้ว่า   ยุคนั้นรถเล็กส่วนใหญ่จะเริ่มต้นเป็นคาร์บู  พอตัวที่จะวางหัวฉีดก็ราคาจะกระโดดแพงไปเลย  แม้แต่โคโรล่า สามห่วง  ตัวล่างๆก็วางเครื่องคาร์บูมา   ขายในราคาถูก  option น้อย      e car เองตอนเปิดตัวช่วงแรกก็ตัวเริ่มต้นก็เน้นไปคาร์บูเหมือนกัน    เครื่องหัวฉีด 1.5 ก็มี  ขายได้แป๊บเดียวเห็นคนสนใจเลยเน้นตัว 1.5 หัวฉีดเต็มที่      ในราคาต่ำกว่า 5 แสน  (ตัวเกียร์ธรรมดา)  ซึ่งเป็นจุดขายครั้งสำคัญเลยว่า รถใหม่ เครื่องหัวฉีด   ราคาต่ำกว่า 5 แสน  (495,000)    มันทำให้ฮือฮามาก  เพราะการจะได้สัมผัสรถวางเครื่องหัวฉีดตอนนั้นมันต้องจ่ายกันประมาณ  650,000  ขึ้นไป   แม้ว่า e car จะเอาเครื่อง 1.5 คาร์บูตัวเดิม มาใส่แต่หัวฉีดลงไปก็ตาม   แต่ก็ทำให้ยอดขายวิ่งฉิวมากๆ   อันเป็นเหตุให้รถยี่ห้ออื่นๆ  ต้องรีบวางหัวฉีดให้กับตัวล่างๆกันเป็นแถว  ใครไม่วางขายไม่ออกครับ   ตอนหลังแม้แต่โคโรล่ายังต้องให้เครื่อง  1.3  เป็นหัวฉีดเลย    

เหตุผลส่วนหนึ่งในตอนนั้น
มีเรืองการควบคุมมลพิษ จากทางภาครัฐมาเกี่ยวข้องด้วยหนะครับ

อ้อ หรือถ้าไม่อยากซื้อหนังสือรถ
ก็ลงทุนสะสมแค็ตตาล็อกรถก็ได้ครับ ตั้งแต่เด็กๆนี่แหละ ตั้งแต่วันนี้ก็ได้ แค่ 10 ปี คุณจะเห็นอะไรๆ ในวันนี้ แตกต่างจากวันข้างหน้าชัดเจนเลยทีเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2010, 02:46:09 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ boyce

เยี่ยมครับ รอภาคต่อไปนะครับ

Thank you so much...  :D

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
25 คันแรก มีในครอบครองแล้ว 2 คัน

รอลุ้นว่า 25 คันที่เหลือ จะมีรถเรากี่คัน
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net