ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามหน่อยครับ เกี่ยวกับรถสีขาว ค่าดูแลของเพื่อนๆต่อเดือนประมาณเท่าไหร่ครับ  (อ่าน 7010 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
อยากทราบว่า ถ้าเราซื้อรถสีขาว กับสีอื่น(สีส้ม สีเทาดำ ประมาณนี้อะครับ) เราจะต้องมีค่าดูแลรักษาเพิ่มต่างกันมากไหมครับ เอาประสบการณ์ของเพื่อนที่ใช้อยู่ก็ได้อะครับ ว่าถ้าใช้รถสีขาว แต่ละเดือนมีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมเดือนละเท่าไหร่อะครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

ผมว่าถ้าฝนไม่ตกก็ไม่ต่านะครับ แต่ถ้าฝนตกรถเน่า ก็จะดูสกปรกมากหน่อย แต่ถ้าขยันล้างรถก็จะดูสวยตลอดนะครับ

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
Re: ขอถามหน่อยครับ เกี่ยวกับรถสีขาว ค่าดู$
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 09:05:24 »
ของผมสีเงินธธรรมดา ๆ นี่แหละ
ล้างปกติอาิทิตย์ละครั้ง เคลือบสีทุกเดือนใหม่

ล้างครั้งละ 150x3 ก็ 450 (ไม่จำเป็นต้องทุกอาทิตย์อ่ะครับ อาทิตย์ไหนไม่เลอะมากก็ไม่ล้าง)
สิ้นเดือน เคลือบที 350
450+350 = เดือนละ 800 (ไม่แพงไปกว่านี้แล้ว) (ร้านอื่นอาจจะถูกกว่านี้นะครับ)

อ้อ ขอตอบให้ตรงนิดนึง ส่วนตัวคิดว่าสีขาวก็ดูแลแบบข้างต้นก็เพียงพอแล้วครับ
เพียงแต่เคยได้ยินมาว่า ให้เลี่ยงแดด เพราะมันจะเหลือง (คือมันจะเจ๊งกับแดดแล้วดูออกมากกว่าสีอื่น)
ถ้ารู้สึกว่าเหลือง ให้เอาไปขัดสี (ขัดนี่ก็ต้องเลือกร้านดี ๆ ครับ บางร้านขัดไม่ดีมีผลต่อแล็คเกอร์บางลงเยอะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2010, 09:08:47 โดย RyanGiggs »

ออฟไลน์ Satanic za'

ถ้าสีมันออกเหลือง ขัดสีแล้วจะดีขึ้นหรอครับผม

ออฟไลน์ PuppyKak

ถ้าสีมันออกเหลือง ขัดสีแล้วจะดีขึ้นหรอครับผม

ดีขึ้นครับ แต่ไม่ควรขัดบ่อย ๆ เพราะจะทำให้แล็คเกอร์บางครับ
ดูแลทั่วไป แบบธรรมดา
อย่าไปคิดมากครับ รถมีไว้ใช้ อิอิ   ;)                   

ออฟไลน์ Vici

ตกอาทิตย์ล่ะ 250 บาท ล้างดูดฝุ่น 2 ครั้งต่อาทิตย์.. (ซื้อคูปองล้าง 10 ครั้งราคา 1000บาทอยู่ได้ประมาณเดือนนิดๆ วันไหนล้างแล้วฝนตกภายใน 24ชั่วโมง ก็มาล้างใหม่ฟรี ที่ CDC ศรีนครินทร์)  ไม่ต้องเคลือบเพราะรถทำเคลือบแก้วมาแล้ว (CTS)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2010, 10:12:06 โดย Porrr »

ออฟไลน์ chai99

• Sr. Member
ไม่ได้ตั้งใจซื้อสีนี้เลย
แต่พอตอนซื้อเห็นปุ๊บชอบปั๊บแล้วซื้อเลย
บอกว่าตอนแรกเห่อมาก ล้างเคลือบบ่อย อาทิตย์ละครั้งทั้งๆที่ไม่เปื้อนเลย
ช่วงหลังนี้ล้างเคลือบประมาณ เดือนละ 1-2 ครั้งครับ
ใช้มาประมาณ 2 ปีแล้ว ยังไม่เคยขัดเลย มันก็ยังขาวใสวาววับเหมือนใหม่ตลอดเวลา
แต่ที่ผมเบื่อมากคือหน้าฝน เพราะฝนตกทีไรมันดูสกปรกเลอะเลย ต้องล้างบ่อย เหนื่อยครับ

ออฟไลน์ Lookkaew

Re: ขอถามหน่อยครับ เกี่ยวกับรถสีขาว ค่าดู$
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 15:24:36 »
โอะ คำนวณยากจัง
แต่เป็น member รายปี ปีละ 3,800 บาท เข้ารับบริการได้ 3 ครั้งขัด-เคลือบสี ดูดฝุ่น ทำความสะอาดภายใน
เฉลี่ยก็เดือนละ 317 บาท
ยังไม่รวมค่าผ้า น้ำยาทำความสะอาด เคลือบสี กระจก ยาง อะไรต่ตอมิอะไรอีกจิปาถะ

สรุปว่าในช่วงแรกๆ นี่ น่าจะเกิน 500 บาทต่อเดือนนะครับ แต่ถ้าอยู่ตัวแล้ว อาจจะประมาณ 400-500 บาท ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2010, 15:32:44 โดย Lookkaew »

ออฟไลน์ TAI ^^

• Faculty of Political Science, TU
ถ้าจะเคลือบบ่อยๆแนะนำให้ซื้อน้ำยาไว้เลยทั้งขวดครับ แล้วไปเคลือบก็ใช้น้ำยาของเรา จะประหยัดกว่าครับ

ผมล้าง เคลือบเดือนละประมาณสองครั้ง ถ้าไม่ใช่หน้าฝน แต่ถ้าฝนตกก็เยอะกว่านั้นครับ

คิดว่าสีขาวดูแลยาก แต่ผมว่าสำดำยากกว่านะครับ เพราะสีดำนี่ถ้าดูแลไม่ดีขนแมวมาง่ายมาก แถมล้างมาสองสามวันเจอฝุ่น โดยเฉพาะบ้านใครอยู่แถวที่มีฝุ่นเยอะๆก็

ขาวหนักเลยครับ ( เยอะๆก็ดูเก่าไปเลย ไม่เงาแล้วครับ เคลือบมาเสียตังค์ สองสามวันไปแล้ว... ก็ต้องไปล้างใหม่ - -" )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2010, 15:32:30 โดย TAI ^^ »
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ Lookkaew

คิดว่าสีขาวดูแลยาก แต่ผมว่าสำดำยากกว่านะครับ เพราะสีดำนี่ถ้าดูแลไม่ดีขนแมวมาง่ายมาก แถมล้างมาสองสามวันเจอฝุ่น โดยเฉพาะบ้านใครอยู่แถวที่มีฝุ่นเยอะๆก็
ขาวหนักเลยครับ ( เยอะๆก็ดูเก่าไปเลย ไม่เงาแล้วครับ เคลือบมาเสียตังค์ สองสามวันไปแล้ว... ก็ต้องไปล้างใหม่ - -" )
ลองสังเกตรถตัวเองดูแล้วเทียบกับรถสีดำของเพื่อน
 - ฝุ่นละอองในอากาศ สีขาวได้เปรียบ มองแทบไม่เห็น แต่อย่าได้ลูบ
 - ฝุ่นเปียก เช่น น้ำฝน หรือโคลน รถสีขาวจะเน่าสนิทในทันที เน่ามากกกกก สีดำได้เปรียบ เพราะจะเปื้อนเป็นสีน้ำตาลเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ล้างอาทิตย์ละครั้ง ขัดครึ่งปีครั้งเพราะไม่ว่าง สีเงินครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ poeping

• Jr. Member
  • **
ผมว่าขึ้นกับความเอาใจใส่ของเจ้าของรถเลยครับ ไม่ว่าจะสีอะไรก็หมดกับค่าดูแลมากหรือน้อยได้ทั้งนั้นครับ

รถผมเองก็สีขาว แต่ออกมุกหน่อยๆ ข้อดีก็เลยอมฝุ่นได้ดีกว่าขาวแท้ๆ ไม่ต้องล้างบ่อยๆ ดูไม่สกปรกมากครับ แรกๆ ก็เสียค่าดูแลล้างทุกสัปดาห์ เคลือบเป็นระยะ เฉลี่ยเดือนละประมาณ 500 บาท แต่ทำแค่ปีแรกแค่นั้นแหล่ะครับ ตอนนี้ไม่ได้ดูแลอะไรเลย ความเอาใจใส่ลดลงไปอย่างมาก เป็นนิสัยที่ไม่ดีครับ - -" แต่พอจะเอารถไปไหนค่อยล้างซักที มันก็ดูยังใหม่อยู่นะครับ 2 ปีแล้ว เดี๋ยวต้องรอดูปีที่ 4-5 อีกทีครับว่าปล่อยปะละเลยแบบนี้ ผลจะเป็นอย่างไร - -"

ออฟไลน์ KF.

• Jr. Member
  • **
ผมเองก็ใช้รถสีขาว

แรกๆก็ขาว

ผ่านไป สิบกว่าปี

ตอนนี้เป็นสีครีมหล่ะ

ถ้ายังไม่ได้ทำอะไร แนะนำพวกเคลือบกระจก น่าจะดีนะ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
มาสด้าสีขาว ซื้อปี 08 ตอนนี้ออกเหลืองครับ

ส่วน เทียน่าปี 09 ออกเหลืองแล้วเหมือนกัน

แต่ก็ยังสวยครับ

ออฟไลน์ srattha

แจ๊สขาวครับ ขัดเคลือบเองตามสมควรครับ เพราะเหนื่อยมากหากทำเอง แต่ประหยัดดี
ครีมเคลือบซื้อมา เท่าอายุรถแล้วยังใช้ไม่หมดเลยครับ(อายุเกือบ4ปี)

พยายามอย่าไปจอดใกล้รถสีขาวคันอื่น เพราะจะเห็นความแตกต่างว่าสีรถเราไม่ขาวแล้วจะออกเหลือง นำมาซึ่งความไม่สบายใจครับ :P