ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota Celica Gen 7 ยังน่าใช้ไหมครับ  (อ่าน 34356 ครั้ง)

ออฟไลน์ poeping

• Jr. Member
  • **
Toyota Celica Gen 7 ยังน่าใช้ไหมครับ
« เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 16:14:37 »
อยากได้รถแนว coupe 2 ประตูมาใช้งานในชีวิตประจำวันครับ แต่คันไม่เล็ก คือมีที่นั่งแถวหลังได้ เผื่อต้องเดินทางกัน 3-4 คนครับ ราคาไม่สูงมากจนเกินไปไม่เกินล้านต้นๆ เหมือนโจทย์จะมาทาง Toyota Celica Gen 7 เลยครับ ไม่ทราบว่ารถรุ่นนี้ ปี 2001-2002 ยังน่าใช้ไหมครับ หรือมีตัวเลือกอื่นๆ ที่น่าสนใจอีก เรื่องอะไหล่และการบำรุงรักษาเป็นอย่างไรบ้าง รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ ไม่ได้ขับเร็วหรือเน้นแรงนะครับ แค่ใช้งานในชีวิตประจำวันวันละ 40-50 km น่าจะเหมาะสมไหม หรือว่าเก็บเงินอีกหน่อย หา CLK 200 Kom ปีเก่ากว่านี้อีกหน่อยจะดีกว่าครับ การบำรุงรักษาจะจุกจิกและสิ้นเปลืองกว่า Celica เยอะไหม นี่ถ้าไม่ติดว่าต้องการ 2 ประตูที่คันใหญ่ มีพื้นที่เยอะหน่อย คงจะมอง MX-5 แทนแล้วล่ะครับ ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
Re: Toyota Celica Gen 7 ยังน่าใช้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 17:02:41 »
ก็แรงดีครับ แต่รถก็เก่าหน่อย ที่ซ่อมผมไม่ทราบเลย ตอนแรกก็คิดอยู่สุดท้ายก็ไม่อยากเสี่ยง

ถ้าไม่เน้นแรง เอาฮุนไดคูเป้แบบผมไหม เห็นมือสองในวันทูคาร์ ล้านนิดๆ น่าจะต่อได้อีก รถยังใหม่ ไม่โหล ศูนย์บริการก็ยังมี ประกันก็ยังมี จุกจิกที่งานประกอบเล็กน้อยมีเสียงแกรกๆ ตามคอนโซล แต่วิ่งไปไหนก็ดูโฉบเฉี่ยว ลองไปดูคันจริงก่อนก็ได้ครับ อาจจะชอบ ;D ;D ;D คุยได้วันนี้จะคอยอ่านดู ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ KF.

• Jr. Member
  • **
Re: Toyota Celica Gen 7 ยังน่าใช้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 17:45:09 »
Celica gen7 ราคาประมาณ 1-1.2 ล้าน เท่าที่เคยไปแอบดูใน Club เขา และดูท่าราคาจะลงช้า
 ผมเองก็เคยคิดว่า อายุรถเกือบๆสิบปี มันจะโทรมมากมั้ย ถ้าจะซ่อมแบบอลังการให้เหมือนใหม่เลย จะใช้เงินสักเท่าไหร่(อันนี้ผมก็อยากรู้)
 หรือว่าเก็บเงินอีกสักห้าแสนแล้วไปเอาฮุนได (ตอนนี้ก็ตัดสินใจเหมือนกัน เคยมาตั้งกระทู้ไปแล้วแว่บๆ)

ปล อยากให้มี Kia koup อีกตัวจัง ไม่รู้จะขายมั้ย

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 18:32:57 »
ผมถ้าว่าจะซ่อมให้จบ อย่างน้อยก็ต้อง บวกอีกซัก แสนสองครับ เพราะมันคงถึงช่วงเปลี่ยนอะไหล่แพงๆบ้างแล้ว บางอย่างก็น่าจะหาเปลี่ยนยากหน่อย

ความคิดผมคือ ถ้าเงินถึงใจถึง Celica gen7 นี่โอเคครับ แต่ต้องใช้เวลาเก็บงานนะ หลายเดือนกว่าจะสมบูรณ์ ลองดูพวกแต่งรถประจำดูครับ จอดอู่ซะมากกว่า

แต่ถ้าคิดจะเอามาขับประจำ ไปทำงานได้ทุกวัน ผมเชียร์ฮุนไดคูเป้นะ รถหายาก ปีใหม่กว่า ดูดีอีกนานเพราะไม่มีตัวเปรียบเทียบ แต่ก็นะคุณแคร์รึเปล่าล่ะกับ ...ฮุนได

ผมขับกรุงเทพเชียงใหม่มาสองรอบ ไม่เคยงอแงเลย แช่มิดยาว 200 กม./ชม. เกือบร้อย กม. (ช่วงออกจากนครสวรรค์เข้ากรุงเทพ) ก็ปกติดี เช็ค 10000 กม. จ่ายไป พันสอง

ตอนนี้ 16000 กม. แล้ว ครับ ยังพอใจอยู่มาก  อาจจะดูเชียร์เกินไปหน่อย แต่ก็ลองดูครับ อีกหนึ่งตัวเลือกครับ ;D ;D ;D 

เพิ่มนิด Kia koup เนี่ยถ้าเข้ามาจริง น่าจะแตะ สองล้าน หรือ ล้านเก้าปลายๆครับ  ดู kia soul คันละห้าหกแสนยัง เอามาแต่งขายเป็นล้านเลย ดูแล้วมีโอกาสเอาเข้ามาอยู่เหมือนกัน แต่น่าจะต้องรอกันหน่อยมั้งครับ กับพวงมาลัยขวา ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2010, 18:49:08 โดย YF-19 »
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 20:10:26 »
มีอีกคัน ครับ Honda Civic Coupe 1.6 VTEC  ครับ รุ่นปี 2000 ราคาห้าแสนต้นๆ

ซ่อมบำรุงง่ายเพราะใช้ครึ่งหน้าของ 4d ครับ

กับอีกคันที่น่าสนก็ BMW E36 Coupe ครับ มีทั้ง 4/1.8  6/2.0,2.5 ครับ

ราคาก็ ตั้งแต่หกขึ้นไป ปีเก่าหน่อยแต่ อยู่ได้อีกนาน และดูดีครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 21:43:45 »
Toyota Celica โฉมที่คุณว่าถ้ามองภายนอกแบบคนไม่รู้เรื่องรถอะไรมากนัก จะมองว่ามันยังใหม่อยู่นะครับ
ไม่คิดว่าจะเกือบ 10 ปีด้วยซ้ำไปครับ .ผมคิดว่างั้นนะ

แต่ถ้าเพิ่งอีกเยอะเหมือนกัน ก้จะได้พวก MERCEDES  CLK, SL, SLK อะไรแนวๆ นี้
10+- ปี ราคาจะอยู่แถวๆ 2 ล้าน +-
เอามาให้เป็นตัวเลือกครับ

แต่ BMW ที่ด้านบนบอกก้น่าสนใจนะครับ

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 00:13:49 »
ไม่สนใจ Silvia บ้างเหรอครับ S14 กะลังดี เพิ่มงบอีกนิดเล่น S15 ของแต่งก็เยอะอะไหล่ก็เพียบแรงได้ใจอีกต่างหาก
แถมเป็นตำนานอมตะมองยังไงก็สวยดูแล้วลืมไม่ลง(ไม่ค่อยเชียร์เลยนะเรา)ไม่ค่อยกินน้ำมันด้วยใช้ในชีวิตประจำวันสบายเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2010, 00:18:22 โดย VenusF »

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 00:20:56 »
เชียร์ Celiaca Gen6 ตากลมมากกว่าอ่ะ
Gen7 วัสดุมันด้อยๆพิกล

ของแต่ง อะไหล่เครื่องยนต์ Gen6 น่าจะหาง่ายกว่า เพราะใช้ร่วมได้หลายรุ่น ค่าบำรุงรักษาก้อน่าจะถูกกว่าด้วย
ราคา 5แสนต้นๆ เหลือเงินไปแต่งเพียบ อิ อิ

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 23:39:55 »
เป็นผมคงมอง Benz C230 com coupe ตัวที่เป็นแฮทแบคสามประตูอ่ะครับ 

ราคาประมาณล้านสามถึงล้านห้า  คือว่าผมชอบตัวนี้มากกว่า  ถึงแม้ว่าตัวใหม่จะเป็น CLC ก็ตาม  แต่ยังไงคิดว่าหน้าเก่าเข้ากับตัวถังนี้มากกว่า
阿蘇山

ออฟไลน์ Maximus

• Full Member
  • ท่องเที่ยวไปตามทางที่ใจฝัน
    • Max Pruit
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 12:44:04 »
เป็นผมผมจะเลือกSLK R170 หรือ SL R129 ครับ คู่นี้ล้านต้นๆค่อนกลางก็ได้แล้ว

ออฟไลน์ ^^YuT^^

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 21:16:01 »
ลองๆดู RX8 สิครับ ประตูเปิดได้4บานเลยนะ

เผื่อคนนั่งหลัง เข้าออก