ผู้เขียน หัวข้อ: เกาะกระแส All-New 2017 Mazda CX-5 มาแรงจริงไรจริง ^^  (อ่าน 17325 ครั้ง)

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
Re: เกาะกระแส All-New 2017 Mazda CX-5 มาแรงจริงไรจริง ^^
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 09:21:01 »
ขัดใจช่องแอร์กลางอีกนิ้ดเดียวจริงๆ เกือบจะสวยละ

ออฟไลน์ dht_tubes

Re: เกาะกระแส All-New 2017 Mazda CX-5 มาแรงจริงไรจริง ^^
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 11:04:10 »
เครื่อง 2.5 โบ จะมาไทยไหมครับ ถ้ามาจับลง Mazda3 sky ได้ไหมหนอ  :-*

2.5 เทอรโบ จะมีอยู่ใน CX-9 นะครับ

แล้วพอจะมีข้อมูลมั๊ยครับว่า CX-9 นี่มาไทยมั๊ยครับ

ออฟไลน์ knotty_loves_hani

• Jr. Member
  • **
    • www.simpletoyshop.com
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 11:24:42 »
มาถูกทางละครับ จะว่าไปก็อยากเห็นหน้าตากุญแจรีโมทเหมือนกันว่าจะเป็นยังไง

ตามนี้เลยครับ

• **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 11:34:17 »
มีซันรูฟด้วย แอร์หลัง
ลุ้น memory seat, brake hold และเบาะหลังสบายๆก็จะได้มาอยู่ด้วยกันละ

ปุ่มใต้เบรคมือไฟฟ้านี้น่าจะเป็นปุ่ม break hold นะครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 12:05:17 »
ขัดใจช่องแอร์กลางอีกนิ้ดเดียวจริงๆ เกือบจะสวยละ

นั่นไง ใช่เลย คิดเหมือนกัน ทำให้มันดูแข็งเกินไป เป็นทรงช่องแอร์ที่ดูไร้จินตนาการมากครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 13:09:30 »
โดยรวมแล้วยังทรงเดิมนะครับ เพิ่มเติมหน้าตาภายนอกภายใน อ้อปชั่นที่เพิ่มขึ้นมา รอดูว่ามาไทยแล้วจัดเต็มขนาดไหน
แอบคล้ายๆ Jaguar F-Pace นิดๆ   :P
มันแค่คล้ายๆ แต่ไม่ได้ใกล้เคียงเลยครับ Jaquar สวยกว่าเยอะมากกกกก

สุดท้าย CRV กับ CX5 ใหม่
มันก็เหมือน
HRV กับ CX3 นะครับ
ที่ฝั่ง Honda เน้นน่าตาดูดี มีเหลี่ยมสันบ้าง เส้นสายคงเส้นคงวา ภายในกว้างขวาง ใช้สอยสะดวก
อีกฝั่ง Mazda เน้นเส้นสายโค้งมน ดูกลมกลืน แต่ภายในคับแคบ ไม่ตอบโจทย์หลัก ของรถ SUV ที่เน้นสมบุกสมบัน ใช้สอยได้หลากหลาย ใส่ของได้เยอะ

สรุป คนที่ไม่ได้ใช้งาน SUV แต่อยากได้ SUV คงไป CX5
คนที่ต้องการใช้ SUV เพราะมันเป็น SUV คงไปที่ CRV

ออฟไลน์ Greentea

• **
  • รักในหลวง 💛
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 13:21:13 »

นั่นไง ใช่เลย คิดเหมือนกัน ทำให้มันดูแข็งเกินไป เป็นทรงช่องแอร์ที่ดูไร้จินตนาการมากครับ

ถ้ามันดูไร้จินตนาการขนาดนั้น รถยี่ห้อที่คุณอวยอยู่ ไม่ลงนรกไปเลยหรอคับ
555555 คิดว่าคุณใช่คำผิดไปนะคับ แล้วบางค่ายเนี่ย เป็นวงกลม สี่เหลี่ยมเฉยๆ เค้าเรียกว่ายังไงคับ ? งง 55555  ;D ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2016, 15:50:46 โดย Greentea »

ออฟไลน์ ottomjd

• **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 13:48:41 »

ถ้าไร้จินตนาการหมายถึง ไม่เแปลกใหม่หรือมีรุ่นอื่นทำมาก่อนแล้วหรือเหมือนชาวบ้านที่เป็นอยู่ ผมก็พอจะเข้าใจครับ
แต่ผมนึกไม่ออกว่ามีรุ่นไหนที่ทำสไตล์นี้เลย เลยไม่เข้าใจนิยามคำนี้ของท่าน
ถ้าแบบนี้ไร้จินตนาการ ลองไปดูช่องแอร์ lamborghini ซิครับ ดูดิบๆ และแข็งๆ กว่านี้ครับ ซึ่งผมก็ดูว่ามันแปลกตาดีนี่ครับ

ออฟไลน์ Megalodon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 14:09:49 »
เครื่อง 2.5 โบ จะมาไทยไหมครับ ถ้ามาจับลง Mazda3 sky ได้ไหมหนอ  :-*

2.5 เทอรโบ จะมีอยู่ใน CX-9 นะครับ

แล้วพอจะมีข้อมูลมั๊ยครับว่า CX-9 นี่มาไทยมั๊ยครับ

อันนี้เคยฟังคุณจิมมี่ว่ามาปีหน้านะครับ ช่วงต้นปี ถ้าโชคดีอาจได้เห็นมาโชว์ที่งานมอเตอร์เอ็กซ์โปร์ปลายปีนี้ครับ ส่วนราคายังคงต้องรอฟังกันต่ออไป

HLM: http://community.headlightmag.com/index.php?topic=48856.0

MGR: http://www.manager.co.th/Motoring/ViewNews.aspx?NewsID=9590000076914

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 14:19:47 »

ไร้จินตนาการขนาดนั้นเลยเหรอครับท่านศิลปิน ผมมองยังงัยเขาก็ออกแบบล้อไปกันกับภายในชิ้นอื่น ดูเส้นสายพวงมาลัยกับช่องแอร์ดีๆครับ ไม่ใช่อยู่ๆคิดจะกลมก็กลม จะทำเป็นยาวๆแอร์บ้านกูก็จะเอา....ผมไม่ได้อวยมาสด้านะ แต่ดูงานแล้วเขาตั้งใจทำมาดีระดับหนึ่งล่ะ 

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 14:32:00 »
ไฟตัดหมอกจะเล็กไปไหน
ภาพรวมดูหรูขึ้นนะครับ
ขอดูภาพแอร์หลังหน่อยสิครับ(เวปที่ออฟฟิตดูวีดีโอไม่ได้ครับ)
ขอบคุณครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

• **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 14:58:50 »
ไฟตัดหมอกจะเล็กไปไหน
ภาพรวมดูหรูขึ้นนะครับ
ขอดูภาพแอร์หลังหน่อยสิครับ(เวปที่ออฟฟิตดูวีดีโอไม่ได้ครับ)
ขอบคุณครับ

จัดให้ครับ

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 15:04:21 »

ไร้จินตนาการขนาดนั้นเลยเหรอครับท่านศิลปิน ผมมองยังงัยเขาก็ออกแบบล้อไปกันกับภายในชิ้นอื่น ดูเส้นสายพวงมาลัยกับช่องแอร์ดีๆครับ ไม่ใช่อยู่ๆคิดจะกลมก็กลม จะทำเป็นยาวๆแอร์บ้านกูก็จะเอา....ผมไม่ได้อวยมาสด้านะ แต่ดูงานแล้วเขาตั้งใจทำมาดีระดับหนึ่งล่ะ

โอว เป็นความเห็นส่วนตัวเฉยๆ ครับ
ไม่ได้เป็นศิลปินนะครับ เป็นคนแนวตรงกันข้ามเลย บางทีผมเองอาจจะไร้จินตนาการเองก็ได้ ;D
สังเกตุแล้ว ทรงมันเข้ากับพวงมาลัยก็จริง แต่มันดูแข็งไปสำหรับผม

ปล ที่ทักเรื่องเสา A เพราะผมเป็นแนววาดภาพแบบสัดส่วนต้องเป๊ะ
แต่เป็นคนที่ไม่ใช่สายศิลปินอย่างแรง สายคำนวนจะเหมาะกว่าครับ

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 15:27:51 »
100 คน 100 อย่าง..นานาจิตตัง :)

เอาว่าโดยรวมออกแบบไม่ขี้เหร่กว่าใครๆ รอราคาเพื่อตัดสินแล้วกัน 8)

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 15:30:45 »
ขอบให้ขายดี ขอให้พัฒนาต่อไป

ขอบคุณที่โลกนี้มีแบรนด์Mazda ดีไซน์แบบว่าดีขึ้นเรื่อยๆครับ มันทำให้บางเจ้าต้องคิดบ้างไรบ้าง

ยกตัวอย่างช่องลมใต้กระจังหน้า แบบนี้ซิครับที่เรียกว่าสวยเรียบหรู ไม่ใช่นึกอยากจะปลากระโห้มั่ง ใส่หนวดมั่ง ดารคเวเดอร์มั่ง ผมละสงสารตัวเอง(ผู้ซื้อ)

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 15:47:49 »
สวยครับ
หน้าตั้งๆแบบนี้ สะกิดเสาทีนึงคงหมดหลายตังค์

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 15:54:56 »
โดยรวมแล้วยังทรงเดิมนะครับ เพิ่มเติมหน้าตาภายนอกภายใน อ้อปชั่นที่เพิ่มขึ้นมา รอดูว่ามาไทยแล้วจัดเต็มขนาดไหน
แอบคล้ายๆ Jaguar F-Pace นิดๆ   :P
มันแค่คล้ายๆ แต่ไม่ได้ใกล้เคียงเลยครับ Jaquar สวยกว่าเยอะมากกกกก

มันก็เหมือน
ที่ฝั่ง Honda เน้นน่าตาดูดี มีเหลี่ยมสันบ้าง เส้นสายคงเส้นคงวา ภายในกว้างขวาง ใช้สอยสะดวก
อีกฝั่ง Mazda เน้นเส้นสายโค้งมน ดูกลมกลืน แต่ภายในคับแคบ ไม่ตอบโจทย์หลัก ของรถ SUV ที่เน้นสมบุกสมบัน ใช้สอยได้หลากหลาย ใส่ของได้เยอะ

สรุป คนที่ไม่ได้ใช้งาน SUV แต่อยากได้ SUV คงไป CX5
คนที่ต้องการใช้ SUV เพราะมันเป็น SUV คงไปที่ CRV

คนที่ต้องการใช้ SUV เพราะมันเป็น SUV คงไปที่ Subaru Forester ครับ

ออฟไลน์ watnu

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 16:33:51 »
ตกม้าตาย ........................ ตั้งแต่ยังไม่ออกขาย

ออกแบบมาในแนว CX-3     คือ เตี้ย และ อึดอัด  แบบนี้ ตลาดเมืองไทย ไม่ยอมรับครับ   

บ้านเราคงออกมาขายพร้อมๆกับ CRV  ที่กว่างขวางกว่าเดิม   แต่ CX-5 ดันนั่งแล้วอึดอัด     แต่ไม่แน่นะ กลุ่มวัยรุ่นที่ชอบรูปทรงแบบนี้ อาจจะหันไปหา CX-3 ทำให้ขายดีขึ้นก็ได้  ราคาถูกกว่ากันเยอะเลย

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 17:25:09 »
ขอบให้ขายดี ขอให้พัฒนาต่อไป

ขอบคุณที่โลกนี้มีแบรนด์Mazda ดีไซน์แบบว่าดีขึ้นเรื่อยๆครับ มันทำให้บางเจ้าต้องคิดบ้างไรบ้าง

ยกตัวอย่างช่องลมใต้กระจังหน้า แบบนี้ซิครับที่เรียกว่าสวยเรียบหรู ไม่ใช่นึกอยากจะปลากระโห้มั่ง ใส่หนวดมั่ง ดารคเวเดอร์มั่ง ผมละสงสารตัวเอง(ผู้ซื้อ)

ผมว่าเขาก็มีสไตล์ของเขานะครับ
Acura ยุค 2000 พยายามออกแบบให้ช่องดักลมส่วนล่างหายไปในขณะที่ยังคงขนาดกระจังหน้าเท่าเดิม
Toyota หันมาใช้ทรงชามคว่ำทั้งหมด เพราะมันเป็นลักษณะปากที่ดุดันของตัวแรง ซึ่งทุกค่ายใช้
Language เดียวกัน เวลาเป็นตัวแรง ชามต้องคว่ำ เหมือนปากบึ้ง Vios เอามาจาก Focus RS แบบนั้นไป
รถญี่ปุ่นผมยังมองออกนะครับ ว่าส่วนหน้าสื่อถึงอะไร ของ Yaris ไม่ใช่หนวดนะถ้าถามคนญี่ปุ่น
ผมกลับมองว่าค่ายฝรั่งชอบแต่งหน้าทาปาก มีหนวดบ้าง เคราบ้าง สิวยังมีเลย

ส่วนตัวผมชอบ Acura ที่ฉลาดซ่อนที่ดักลมล่างได้ โดยไม่ต้องใช้สไตล์ grill ยักษ์แบบ Audi
แต่มันไม่ได้รับความนิยม คงเพราะดูเรียบร้อยเกินไป

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 20:47:24 »

มันก็เหมือน

คนที่ต้องการใช้ SUV เพราะมันเป็น SUV คงไปที่ Subaru Forester ครับ
Forester  ขับดีกว่า CX5 เยอะครับ แต่ภายในก็นะ ไม่ไหว และยังไม่ตอบโจทย์เรื่่องความกว้างขวางอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 23:35:17 »
สวยงาม  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 23:46:25 »
ตกม้าตาย ........................ ตั้งแต่ยังไม่ออกขาย

ออกแบบมาในแนว CX-3     คือ เตี้ย และ อึดอัด  แบบนี้ ตลาดเมืองไทย ไม่ยอมรับครับ   

บ้านเราคงออกมาขายพร้อมๆกับ CRV  ที่กว่างขวางกว่าเดิม   แต่ CX-5 ดันนั่งแล้วอึดอัด     แต่ไม่แน่นะ กลุ่มวัยรุ่นที่ชอบรูปทรงแบบนี้ อาจจะหันไปหา CX-3 ทำให้ขายดีขึ้นก็ได้  ราคาถูกกว่ากันเยอะเลย
ดูรีวิว รู้สึก Headroom เท่าๆกับ CRV ใหม่เลยนะครับ  แต่ Regroom น้อยกว่าประมาณ 2 นิ้วมือ แต่ผมว่ามันก็ไม่ได้ต่างอะไรจากตัวเดิมมากนัก ดังนั้นผมเดาว่ายอดขายก็คงพอๆกับรุ่นเดิม

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 07:31:56 »

แหม่ เทพขนาดดูด้วยรูปแล้ววิเคราะห์ได้ขนาดนี้เลยเหรอครับ สุดยอดจริง

ออฟไลน์ atx2000gt

• **
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 10:07:49 »

เขาคงลองมาหลายแบบแก้มาหลายครั้งแล้วมั้งครับ  :-\ ที่ว่า A A C C ไรนั้น การขับขี่อาจจะดีที่สุดในมุมนั้นๆ ก็ได้  เขาคงอยากให้เห็นข้อแตกต่าง CX 3 กับ CX 5

ประเทศไทยน่าจะมีเจ้าใหม่ๆทำรถใช้งานขายกันเองบ้าง จะได้มีที่ว่างให้คนไทยไฟแรงปล่อยของกัน

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 10:15:41 »
ถ้าจับมาเทียบเป็นกลุ่มรถกระบะ

CX-5 คงเป็น ranger wildtrak สวยจบครบเคร่ื่องเรื่องหน้าตา และการขับขี่

CR-V คงเป็น toyota revo หน้าตาดูแปลกๆ การขับขี่ไม่ถึงกับว่าดีสุดๆ แต่ขายได้เรื่อยๆ

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 20:33:57 »
ด้านหน้าดูลีบไปนิด แต่รวมๆ ก็ยังสวยอยู่
รถที่สัดส่วนแปลกจริงๆ ผมว่า บีอาวี นี่หล่ะ
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"