ผู้เขียน หัวข้อ: มีลูกแล้วจำเป็นต้องซื้อรถครอบครัวด้วยเหรอครับ  (อ่าน 16214 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
Re: มีลูกแล้วจำเป็นต้องซื้อรถครอบครัวด้วยเหรอครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 10:48:00 »
ไม่จำเป็น

แต่ถ้าเป็นไปได้................. ซื้อเถอะครับ

ออฟไลน์ yopmp

• Jr. Member
  • **
Re: มีลูกแล้วจำเป็นต้องซื้อรถครอบครัวด้วยเหรอครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 15:29:26 »
คาร์ซีทจำเป็นมากครับ ลูกแฝดก็ต้องใช้2ตัว ถ้าใส่2ตัวอยากบอกว่าถ้าไม่ขนาดD segขึ้นไป ตรงกลางคนจะนั่งไม่ได้นะครับ ไหนจะอุปกรณ์สำหรับเด็ก รถเข็นเด็ก ออกPPVยังลำบากเลยครับ ผมใช้ stepWGN เบาะแยก สามารถเดินได้จากหน้าถึงหลังรถ ประตูสไลส์ เป็นคำตอบสุดท้าย(ถ้ามีลูกอีกคนคงใส่คาร์ซ๊ทไว้ที่เบาะตอน3 แล้วคอยเดินดูแลเอา) สำหรับเดินทางในกทมหรือใกล้ๆ ถ้าไปตจวขับไม่ค่อยจะปลอดภัย งบ2.5ล้าน ได้ Starex  grandcanival หรือจะเป็น alphardมือ2ปีใหม่ๆจะเหมาะกว่าครับ
honda city เพราะขายได้ไม่กี่ตังค์เลยเก็บไว้
mazda 2.2 bt50pro เพราะน้ำท่วม
hyundai sonata sport เพราะรีวิวHLM
honda stepwgn เพราะมีลูก
pajero sport GT Premium 4WD 2015 เพื่อแม่
x5 f15 celebration edition ...
kia grand carnival SXL เพื่อครอบครัวที่แท้จริง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 16:50:51 »
ไม่จำเป็นหรอกครับ แต่มีไว้มันจะสะดวกกว่าแค่นั้นแหละ
ไม่งั้นคนไม่มีรถไม่แย่หรอ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 22:19:23 »
อ่านแล้วอิจฉาคนกำลังจะมีลูกครับ แฟนผมมีไม่ได้เศร้าจัง แต่ผมคิดว่าถ้ามีลูกไม่เกิน3คนหรือไม่รอให้ลูกโตเข้าสู่วัยกำลังซนตอนนั้นค่อยหารถครอบครัวก็ยังไม่สายนะครับ เผื่อเวลาไปต่างจังหวัดจะได้มีเนื้อที่ไว่ให้ลูกนอนเล่น
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 08:06:22 »
ถามว่าจำเป็นมั้ย คงไม่จำเป็น ผมเพิ่งได้ลูกชายคนแรกก็ใช้ Prius นี่แหละ

แต่...คงจะดีกว่า ถ้าผมใช้รถ MPV แบบมีประตูเลื่อนไฟฟ้า ไม่ต้องเดินลงไปเปิดให้แฟนที่มือกำลังอุ้มลูก ต้องอ้อมไปเปิดประตูเพื่อจะหยิบของที่อยู่เบาะหลังในขณะที่มือพะรุงพะรัง แถมจอดในลานจอดแคบๆเปิดบ่นประตูได้นิดเดียว ไหนจะของลูกที่สองสามถุง กระเป๋าที่ปั้มนม สต็อกนม รถเข็น ......

ยอมรับว่าจากที่คิดว่าไม่จำเป็นก็เริ่มมองแล้วครับ หรืออย่างน้อยเป็น SUV ก็ยังดี ถ้า จขกท มีกำลังก็จัดเลยครับ พอมีครอบครัว ความสะดวกสบายของลูกมาก่อนความชอบนะครับ ยิ่งลูกแฝดนี่ยิ่งของเยอะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 10:55:00 »
ถ้ายังไม่ใช่ Extended family ก็ยังไม่ต้องหรอกครับ ซีดานก็พอ เพื่อนร่วมงานผมก็ใช้ Vios เป็นหลัก (ลูก 1) แต่ก็มี Fortuner สำรองไว้

Innova น่าจะดีแล้วแหละ

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 11:24:53 »
ถ้าคันเดิมใส่คาร์ซีทได้สองที่ก็โอเคครับ

แต่ก็แปลว่าจะนั่งได้แค่ ผู้ใหญ่ x2 เด็ก x 2
เพราะตรงกลางระหว่างคาร์ซีทสองอันน่าจะไม่พอนั่ง

เทียบกับสมัยก่อนไม่ได้หรอก ถ้าการใช้ชีวิตมันเปลี่ยนไป
สมัยก่อนแนวคิดว่าการให้เด็กนั่งคาร์ซีทและนั่งหลังรถยังไม่มีการพูดถึงกัน ซึ่งต่างจากสมัยนี้
(ดังนั้นใครให้เด็กเล็กนั่งตัก หรือนั่งหน้าก็ต้องถือว่าหัวโบราณ)

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 10:58:18 »
ผมกับพี่ รวมกัน 2 คน โตมาในกระบะแค๊ปครับ
ถ้าไม่ชอบขับรถครอบครัว ก็ไม่ต้องเอาครับ
รถเก๋ง 4 ประตูก็ขนของได้สบาย แค่เดินจากหน้าไปหลังไม่ได้แค่นั้นแหละครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 09:30:59 »
นั่ง Car seat ปลอดภัยกว่าอุ้มแน่นอนค่ะ