ผู้เขียน หัวข้อ: มีลูกแล้วจำเป็นต้องซื้อรถครอบครัวด้วยเหรอครับ  (อ่าน 16059 ครั้ง)

ออฟไลน์ Seng4221

• Newbie
  • *
สวัสดีชาว HLM ทุกท่านครับ ! มาตั้งกระทู้ทีไรเป็นต้องขอความเห็นจากเพื่อนๆทุกที :D

ขออนุญาต เข้าเรื่องเลยนะครับ

เนื่องจาก จขกท. กำลังจะมีลูก(แฝด) แต่ที่บ้านมีรถสองคัน ผมและภรรยาขับคนละคัน เป็นรถ sedan 1 coupe 1 คนรอบข้างจึงแนะนำว่าผมต้องซื้อรถครอบครัว 7ที่นั่ง หรือไม่ก็รถตู้ แต่ผมเป็นคนไม่ชอบรถสไตล์นี้เลย และคิดว่ามันไม่ใช่สิ่งที่ต้องซื้อ และคุณแม่คุณแม่ผมก็มีลูกสองคน ผมก็นั่งแต่รถ Sedan มาตลอด
แต่สุดท้ายถ้าผมทนแรงกดดันไม่ไหวคงจำเป็นต้องซื้อ เลยอยากถามเพื่อนๆว่า

-มันจำเป็นมั้ยครับ
-ผมเล็ง innova ตัวใหม่ไว้เพราะอยากได้ เครื่อง diesel2.8 8) มันน่าจะแรงดี แต่คนรอบข้างบอกว่ามันไม่ดี ประตูไม่ slideเข้าออกลำบากและ นั่งไม่สบาย เพราะเป็นรถพื้นฐานมาจากรถกระบะ จริงรึป่าวครับ
- นอกจาก innova มีรถอะไรบ้างเหรอครับ ในงบ ไม่เกิน  2.5 ล้านครับ

ขอขอบคุณเพื่อนๆ ชาว HLM ล่วงหน้า ด้วยครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: มีลูกแล้วจำเป็นต้องซื้อรถครอบครัวด้วยเหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 15:56:16 »
ที่ทำงานผม ใช้ D SEG อัดไปได้ ลูก 4 คน เมีย 1 ผัว 1

ก็ไม่แปลกครับ 5555 5  ;D

ออฟไลน์ palma

Re: มีลูกแล้วจำเป็นต้องซื้อรถครอบครัวด้วยเหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 16:03:32 »
ไม่น่าจะต้องนะครับ  ถ้า sedan เป็น C-seg ขึ้นไป  4 คน รวมเด็ก  น่าจะพอไหว

เด็กๆนี่พอโตขึ้นเข้า รร. ของก็จะน้อยลงครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 16:06:57 »
ผมว่าไม่จำเป็นนะครับ ตอนผมเกิดพ่อแม่ผมก็มีแค่ sedan แล้วก็เปลี่ยนเป็นกระบะ cab ก็ยังโตมาจนทุกวันนี้
อาจจะดีกว่าแค่ห้องโดยสารตอนหลังกว้างกว่า ยังไงรอลูกเกิดออกมา แล้วค่อยดูอีกทีว่าจำเป็นรึเปล่าก็ยังไม่สายนะครับ

ออฟไลน์ nuoOF

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 16:08:04 »
  สมัยผมตอนเรียนมหาลัย พ่อซื้อกระบะแคบ ถามว่านั่งได้ไหมก็นั่งได้นะครับ  แต่ก็รู้สึกแคบ เลยนอนแทน

ออนไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 16:11:26 »
จริงๆ มันไม่จำเป็นหรอกครับ  แต่มีแล้วมันสะดวกขึ้น สบายขึ้น ทำอะไรได้ง่ายขึ้น จุของได้มากขึ้น แค่นั้น

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 16:15:09 »
ผมดูแล้ว ว่า BRZ ใส่เบาะเด็กได้ครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 16:18:14 »
ไม่จำเป็นครับ ของแบบนี้ขึ้นกับการใช้ชีวิต ความชอบ และเงินในกระเป๋าครับ

ออฟไลน์ rapee001

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 16:23:18 »
มันจะจำเป็นก็ต่อเมื่อไปไหนมาไหนเกิน 5 คนเป็นประจำแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 16:23:30 »
อยู่ที่ความพอใจครับ ......

คนมีเงินซื้อ ก็ซื้อได้ตามที่ตัวเองพอใจและมองว่าจำเป็น ....

ส่วนตัวผมลูก 2 คน 3ขวบครึ่ง 1 คน กับ 2 เดือน อีกคน ...

รถกระบะ 4 ประตู กับ รถเก็ง 5 ประตู ใส่เบาะคาร์ซีท ให้เค้าคนละ ตัว จบครับ ไปได้ทั่วไทย .....

ถามว่าผมมองรถตู้ หรือ รถใหญ่ๆบ้างไหม ...... บอกเลยไม่ครับ รถยนต์ 4 ที่นั่ง กับ ครอบครัว แค่ 4 คน มันพอดีครับ ...

จะซื้อ 6-7 ที่นั่ง มาสำหรับ 4 คน มันดูตลกครับ .....

รถไม่ต้องเอาใหญ่ๆกว้างๆให้เค้ามาวิ่งเล่นหรอกครับ เด็กขึ้นรถ ตามมาตราฐานความปลอดภัยเนี่ย ต้องนั่งในคาร์ซีท แล้วรัดเข็มขัดครับ .... เอารถตู้รถใหญ่ๆมาให้เค้าเดินไปเดินมาขณะรถวิ่งเนี่ย บอกเลยว่าคิดผิดนะครับ ... เผื่อเราเบรคกระทันหันแล้ว เค้าพุ่งไปข้างหน้านี่อันตรายครับ ....

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 16:29:13 »
จำเป็นในระดับนึงเพราะบางทีมันไม่ใช่แค่พ่อ แม่ ลูกอีก2 ไหนจะคนรับใช้ พี่เลี้ยงเด็ก(ยิ่งลูกแฝดใครจะอุ้มทีเดียว2คน) ถ้ามีกระเป๋าหรือของฝากอีกบานตะไท 7ที่นั่งเลยก็ขาดเห็นๆ

แต่ถ้าใจไม่ชอบก็อย่าเลย แต่ถ้าเลี่ยงไม่ได้

คันที่น่าสนใจก็ Innova หรือพวก PPVทัั้งหลาย งบเหลือด้วย เอาไว้สมทบทุนซื้อรถที่ จขกท.อยากได้จริงๆอีกคัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2016, 16:31:11 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 16:33:47 »
ไม่จำเป็นหรอกครับ
ผมโตมากับรถตอนเดียวด้วยซ้ำ..

แต่ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่เดือดร้อนเรื่องเงิน
มันก็จะอำนวยความสะดวกดีกว่าคันเก่าแค่นั้นแหล่ะ..

ผมมีลูก ผมยังใช้เฟียสต้าคันเล็กๆประจำเหมือนเดิม
แม้ที่บ้านจะมี PPV ให้ใช้..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ okashi

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 16:35:28 »
ถ้าโจทย์ตามนี้ ...
ลองดู H1 ไหมครับ หรือจะขยับไป Starex ประมาณ 2.3 m
เห็นคนรอบข้างใช้ติดใจทุกราย เครื่องแรง ขับง่ายวงเลี้ยวแคบ
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 16:39:16 »
ไม่จำเป็นครับ อยุ่ที่ความชอบและกำลังทรัพย์มากกว่า
แต่ถ้าถามว่ามีลูก สองคน จะต้องการรถใหญ่ขึ้นไหม อาจจะใช่ครับ เพื่อสมาชิกพร้อมสัมภาระที่เพิ่มขึ้นโดยเฉพาะของใช้เด็กเล็ก สัมภาระที่ว่าจะน้องลงเมื่อเด็กโตขึ้น คนบางส่วนเลยมองว่าต้องมีรถครอบครัวไว้ใส่ของเยอะๆ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 16:44:15 »
เลือกรถรุ่นที่ใส่ที่นั่งสำหรับเด็กเล็ก ได้ด้วยยิ่งดีครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 16:55:23 »
ผมครอบครัว 4 คน คุณพ่อก็ขับรถซีดานขนาดประมาณ B Sec เลี้ยงจนโตมา ไม่มีปัญหาครับ แต่แน่นอนว่าถ้าเป็นรถครอบครัวอย่างพวก Velfire จะสะดวกสบายกว่ามาก ก็แล้วแต่บ้านใครบ้านมันล่ะครับว่าใช้แบบไหนถึงจะพอดีกับความต้องการในการใช้งาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2016, 16:58:31 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 17:01:03 »
  พี่น้องบ้านผมลูก 3คน ไปไหนกันที5คน เมื่อก่อนยังใช้แต่กระบะแค็ป อันนี้แล้วแต่บ้านนะครับ รถใหญ่กว่ามันดีกว่าอยู่แล้วครับ ตอนนี้บ้านผมเองลูก2 ผญ3 ก็ใช้รถเก๋งซีดานนะ ฟิตพอดี 55
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 17:04:38 »
ไม่จำเป็นครับ ผมกับน้องโตมาพร้อมๆ กับรถ Hot Hatch 3 ประตู คับ :D

ออฟไลน์ luxifer

• mcshop (Mc Jeans official online store)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 17:06:17 »
ลองใช้รถที่มีก่อนก็ได้ครับ หลายๆครอบครัวที่มีรถคันเดียวก็ยังสามารถใช้ได้ หากมันไม่เพียงพอแล้วค่อยซื้อซึ่งผมมองว่าจขกท.คงไม่มีปัญหาเพราะมีงบประมาณอยู่แล้ว ถึงตอนนั้นอาจจะมีตัวเลือกเพิ่มมากขึ้น จากประสบการณ์ผมเองลูก 2 ถ้าไปไหนกัน 4 คนก็นั่งรถซีดานพอ แต่บางครั้งอยากพาปู่ย่าไปไหนมาไหนด้วย และผมต้องการให้ลูกๆนั่ง car seat ตลอด ซึ่งเวลาติดตั้ง car seat สองตัวจากเดิมที่นั่งอัดได้ประมาณ 5 คนก็จะเหลือแค่ 4 เพราะ car seat ค่อนข้างกินพื้นที่ หรือหากติดตั้งไว้หน้าหลังอย่างละตัว ก็อาจจะพอเบียดผู้ใหญ่ข้างหลังได้2 คนแต่นั่งไม่สบาย รถซีดานจึงไม่เพียงพอก็ต้องมองหารถ 7 ที่นั่งที่ใหญ่ขึ้นมาแทนครับ พอได้มาทุกคนก็แฮปปี้ไม่ต้องเบียดกันและไปพร้อมกันคันเดียวได้หมด ทุกวันนี้เสาร์อาทิตยืใช้แต่คันใหญ่ไปไหนมาไหนกันพร้อมหน้าก็มีความสุขดีครับ
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 17:07:38 »
ผมก็คิดเหมือนคนอื่นๆนะว่ารุ่นเราก็โตมากับรถเก๋ง. ไม่เห็นเดือดร้อนอะไร
แต่ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา (จากที่เห็นงบ 2.5 ล้าน)
ก็เลือกตามที่ชอบได้เลยครับ. ดูๆแล้ว จขกทคงรู้เรื่องรถพอสมควรอยู่แล้ว

Innova top คันนี้ดูลงตัวสุด (คหสต)
Spada
captiva.  จริงๆก็ไม่ค่อยอยากแนะนำตัวนี้นะ
พวกรถตู้ ที่บ้านมีอยู่คันนึง แต่ผมว่าใหญ่ไป

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 17:23:53 »
ตอนผมเด็กๆ นั่งแต่มอเตอร์ไซต์ครับ พอโตมาหน่อยอยู่ ป.2 พ่อซื้อกระบะแค็ป ก็นั่งแค็ปบ้าง ท้ายกระบะบ้าง จนโตอ่ะครับ

ลูกชาวนาชาวไร่ ตามชนบท พ่อแม่เขาไม่มีรถยนต์ด้วยซ้ำ ก็โตกันมาได้ทั้งนั้น

มีเงินเหลือๆซื้อรถครอบครัวมันก็ดีครับ หรือถ้ากำลังจะเปลี่ยนคันใหม่ก็ดี แต่ถ้ามีรถคันอื่นอยู่แล้วและยังใช้ได้ดีอยู่ เก็บเงินไว้ใช้ยามจำเป็นดีกว่า

ออฟไลน์ tu

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 17:24:27 »
จำเป็นมั๊ยผมว่าขึ้นอยู่กับแต่ละครอบครัว สำหรับผมนั้นตอนภรรยาท้องก็เป็นแบบเจ้าของกระทู้ มีรถเปิดประทุน1คัน SUV 2คัน sedan อีกคัน สองคนสี่คัน พอเริ่มท้องขาย BMW z4ออกก่อนเลยเพราะภรรยานั่งไม่ได้เนื่องจากสะเทือน พอใกล้คลอด ขาย Lexus IS ออกเพราะค่อนข้างเล็ก เหลือ Harrier กับ VW Touareg และออก Toyota Vellfire มาแทนรถที่ขาย ซึ่งผมว่ามันตอบโจทย์ผมเพราะบางทีผมขับเองด้วยและมีคนขับรถด้วย และเวลาเดินทางไปไหนมาไหนค่อนข้างสะดวกใส่ของได้เยอะ สามารถเปลี่ยนผ้าอ้อมให้นมลูกได้สะดวกมาก

ในกรณีของคุณนั้นยิ่งถ้าเป็นลูกแฝดและมีพี่เลี้ยงด้วยผมว่าค่อนข้างจำเป็นเพราะทั้งcar seat และพี่เลี้ยงก็เต็มแล้ว เด็กเล็กของค่อนข้างเยอะครับ รถเข็นเด็ก กล่องอุปกรณ์ต่างๆ กะละมังอาบน้ำอีก ถ้าเดินทางต่างจังหวัดนี่เต็มแน่ๆครับ ตอนนี้เวลาไปไหนกับลูกก็ใช้แต่รถMPV อีกข้อที่อยากแนะนำคือหาประตูSlideสะดวกกว่ามากครับ ผมว่าลองใช้แล้วจะชอบ

ออฟไลน์ Ae3s-gte

• Full Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 17:29:39 »
ส่วนตัวครับ มีลูก 2 เคยใช้ c segment  มาก่อนพอมีคนที่สองรู้สึกว่ามันแคบ บ้านอยู่ไกลกลับ ตจว ที่มี 8-10 ชั่วโมง
เด็กนั่ง car seat คนละตัวแต่ เวลาป้อนข้าว ชงนม ทำไร มันไม่สะดวก เลยต้องเปลี่ยนเป็น PPV รุ็สึกมันสะดวกขึ้น แล้ว
ที่สำคัญออก PPV แล้วมันไม่กระทบการเงินมากนักครับ เลยออกมาใช้ครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 17:30:50 »
รถมันจะเป็นแบบไหนรูปร่างอะไร ขอแค่มันตอบโจทย์คนมีลูกได้ก็ถือว่าได้หมดล่ะครับ

ออฟไลน์ Jay s.bradshaw

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 17:42:49 »
ถามว่า จำเป็นมั้ย?? ผมก็ให้คำตอบไม่ได้ครับ ขึ้นอยู่กับความตัองการมากกว่านะครับ รอลูกคลอดมาก่อน จะมีคำตอบเองแหละครับ บางคนอาจจะรู้สึกว่ารถที่มีอยู่ไม่ตรงกับการใช้งาน รู้สึกคนเยอะขึ้น ของเยอะขึ้น นั่งกันไม่พอเวลาไปไหนมาไหน ก็เลยต้องซื้อรถที่ใหญ่ขึ้นครับ ....

:)

My garage :Mercedes-AMG GLC43 Coupe’ 4MATIC , Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 4WD, Benz E 300e AMG Dynamic (w213), Toyota Alphard 2.5S C-package
and Tesla model ....???

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 18:04:07 »
อยู่ที่lifestyleเลยครับ

ออฟไลน์ Nerdys

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 18:24:21 »
อิทธิพลของสื่อ โฆษณา รถ 7 ที่นั่งกับ PPV ทั้งหลาย มีพ่อ เเม่ ลูก นั่งรถไปด้วยกัน ไปเที่ยวเขา เที่ยวดอย ไปปิคนิค เปิดฝาท้ายใส่ของ+อุปกรณ์กางเต็นท์ ลูกๆก็นั่งหัวเราะสนุกสนานที่เบาะแถว 2/3 ปีนข้ามเบาะไปมาหยอกล้อกันสนุกสนาน  ;)

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 18:53:11 »
ถามว่าจำเป็นมั้ย ส่วนตัวมองว่าไม่จำเป็น คือรถทั่วไปพวก suv เช่น crv cx5 xtrail ก็เพียงพอแล้วสำหรับการบรรทุกสัมภาระของลูกๆ หรือจริงๆรถเก๋งc segmentขึ้นไป ผมว่าพื้นที่สัมภาระก็ไม่ได้น้อยนะ แต่อาจจะใส่รถเข็นไม่สะดวกเท่าพวก suv

รถครอบครัว7ที่นั่ง ผมมองว่า เน้นไปที่การเดินทางท่องเที่ยวในรูปแบบครอบครัว ที่ลูกเริ่มโตแล้วอยู่ชั้นมัธยมขึ้นไป หรือนอกจากว่ารูปแบบการใช้งานในชีวิตประจำวันคุณมีผู้โดยสารคนอื่นร่วมไปด้วยอันนั้นถึงจะคิดว่าจำเป็น

และด้วยงบประมาณที่ให้มาผมว่า มันเยอะพอจะหารถขับสนุกในแบบของsuvหรือรถmpv สมรรถนะดีๆได้เยอะอยู่ แต่ถ้าเป็นผมจะเชียร์ kia carnival ผมไม่ขอเทียบกับอินโนว่าละกัน ทุกวันนี้ผมก็ใช้ carnival อยู่แต่เป็นตัวโฉมแรก
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 18:58:47 »
ไม่จำเป็น

แต่ถ้าเป็นไปได้................. ซื้อเถอะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ jojow

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 19:11:53 »
ตอนนี้ผมลูก 1
ใช้ Alphard อยู่
ถามว่าเกินตัวมากไหม
ตอบว่า มากครับ
แต่ได้ความสะดวกสบายมากมาย ที่รถธรรมดาให้ไม่ได้ครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3