ผู้เขียน หัวข้อ: อุบัติเหตุ ปาดหน้าบนทางด่วน  (อ่าน 26946 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
Re: อุบัติเหตุ ปาดหน้าบนทางด่วน
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 00:02:28 »
ต้องดูคลิปเต็มๆครับถึงจะรู้ว่าทั้งสองฝ่ายเป็นยังไง นี่ตัดมาสั้นๆเฉพาะที่ตนได้ประโยชน์ ผมมองว่าเวลาที่เอาไปกดแตรเอาไปกดแป้นเบรคดีกว่า ถ้าจะเบรคจริงๆก็ทันครับ

ผมมองว่าถ้าเป็นคลิปเต็มรถกล้องจะแช่ขวามานานแล้วครับ (ก็เลยต้องตัดเอาแค่ตอนกำลังแซงมาให้คนอื่นดู) อัลเมล่าเห็นรถแช่ขวาก็พยายามแซงกลาง  ผมคิดว่าคันมีกล้องพอเห็นอัลเมล่าจะแซงก็รีบเพิ่มความเร็ว อัลเมร่าตั้งใจไว้แล้วว่าจะแซงยังไงต้องแซงให้ได้ ก็เลยเหยียบเพิ่มความเร็วจนแซงได้สำเร็จ แต่ช่องก็เหลือน้อยจนกระชั้นชิด กลัวจะชนรถคันหน้าก็เลยรีบปาดเข้ามา คันกล้องเห็นอัลเมร่าปาดก็บีบแตรใส่กะจะให้อัลเมร่สหลบกลับเข้าเลน แต่อัลเมร่าเร่งมาแล้วยังไงก็ต้องปาดเข้า เพราะกลัวชนคันหน้า 

ผมมองว่าผิดทั้งคู่ ไม่มีใครมากกว่าหรือน้อยกว่า

"อัลเมร่าตั้งใจไว้แล้วว่าจะแซงยังไงต้องแซงให้ได้"
เพราะอะไรครับ ไม่เข้าใจ

ออฟไลน์ Kaomao

• Jr. Member
  • **
Re: อุบัติเหตุ ปาดหน้าบนทางด่วน
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 03:22:10 »
ต้องดูคลิปเต็มๆครับถึงจะรู้ว่าทั้งสองฝ่ายเป็นยังไง นี่ตัดมาสั้นๆเฉพาะที่ตนได้ประโยชน์ ผมมองว่าเวลาที่เอาไปกดแตรเอาไปกดแป้นเบรคดีกว่า ถ้าจะเบรคจริงๆก็ทันครับ

ผมมองว่าถ้าเป็นคลิปเต็มรถกล้องจะแช่ขวามานานแล้วครับ (ก็เลยต้องตัดเอาแค่ตอนกำลังแซงsมาให้คนอื่นดู) อัลเมล่าเห็นรถแช่ขวาก็พยายามแซงกลาง  ผมคิดว่าคันมีกล้องพอเห็นอัลเมล่าจะแซงก็รีบเพิ่มความเร็ว อัลเมร่าตั้งใจไว้แล้วว่าจะแซงยังไงต้องแซงให้ได้ ก็เลยเหยียบเพิ่มความเร็วจนแซงได้สำเร็จ แต่ช่องก็เหลือน้อยจนกระชั้นชิด กลัวจะชนรถคันหน้าก็เลยรีบปาดเข้ามา คันกล้องเห็นอัลเมร่าปาดก็บีบแตรใส่กะจะให้อัลเมร่สหลบกลับเข้าเลน แต่อัลเมร่าเร่งมาแล้วยังไงก็ต้องปาดเข้า เพราะกลัวชนคันหน้า 

ผมมองว่าผิดทั้งคู่ ไม่มีใครมากกว่าหรือน้อยกว่า

"อัลเมร่าตั้งใจไว้แล้วว่าจะแซงยังไงต้องแซงให้ได้"

หมายถึง ระยะมันพอแซงได้ ถ้าคันติดกล้อง ไม่เร่งปิดครับ

ส่วนตัวมองว่า คันมีกล้องขับเลนขวาเว้นระยะมากไปนิด คล้ายแช่ขวานิดๆ พอมีรถจะแซงกลับเร่งขึ้นมาปิด

เป็นผม ถ้ารู้ตัวว่าช้า เว้นระยะคันหน้ามากไป แต่ไม่มีรถแซงซ้าย จะเร่งขึ้นครับ แต่พอมีรถจะแซงซ้าย ผมจะผ่อนให้แซงทุกครั้งหากรู้ตัวครับ เพราะคิดว่าเราไปเกะกะเขา จนทำให้เขาต้องแซงซ้ายครับ

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 07:11:15 »

ผมมองว่าถ้าเป็นคลิปเต็มรถกล้องจะแช่ขวามานานแล้วครับ (ก็เลยต้องตัดเอาแค่ตอนกำลังแซงsมาให้คนอื่นดู) อัลเมล่าเห็นรถแช่ขวาก็พยายามแซงกลาง  ผมคิดว่าคันมีกล้องพอเห็นอัลเมล่าจะแซงก็รีบเพิ่มความเร็ว อัลเมร่าตั้งใจไว้แล้วว่าจะแซงยังไงต้องแซงให้ได้ ก็เลยเหยียบเพิ่มความเร็วจนแซงได้สำเร็จ แต่ช่องก็เหลือน้อยจนกระชั้นชิด กลัวจะชนรถคันหน้าก็เลยรีบปาดเข้ามา คันกล้องเห็นอัลเมร่าปาดก็บีบแตรใส่กะจะให้อัลเมร่สหลบกลับเข้าเลน แต่อัลเมร่าเร่งมาแล้วยังไงก็ต้องปาดเข้า เพราะกลัวชนคันหน้า 

หมายถึง ระยะมันพอแซงได้ ถ้าคันติดกล้อง ไม่เร่งปิดครับ

ส่วนตัวมองว่า คันมีกล้องขับเลนขวาเว้นระยะมากไปนิด คล้ายแช่ขวานิดๆ พอมีรถจะแซงกลับเร่งขึ้นมาปิด

เป็นผม ถ้ารู้ตัวว่าช้า เว้นระยะคันหน้ามากไป แต่ไม่มีรถแซงซ้าย จะเร่งขึ้นครับ แต่พอมีรถจะแซงซ้าย ผมจะผ่อนให้แซงทุกครั้งหากรู้ตัวครับ เพราะคิดว่าเราไปเกะกะเขา จนทำให้เขาต้องแซงซ้ายครับ
  ถามว่าอันเมล่าควรจะแซงไหม  ถ้าทำให้คนอื่นต้องเบรคนั้นคือ near miss แล้วครับ ถ้าโชคร้ายก็เกิดอุบัติเหตุ แต่ถ้าโชคดีก็โดนด่าบุพการีฟรีๆ บ่อยๆคงไม่ดีแน่ เชื่อผมเถอะครับ ตรงกันข้ามเชิดชูบุพการีมีแต่จะเจริญรุ่งเรือง 

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #123 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 07:20:08 »

ถามว่าอันเมล่าควรจะแซงไหม  ถ้าทำให้คนอื่นต้องเบรคนั้นคือ near miss แล้วครับ ถ้าโชคร้ายก็เกิดอุบัติเหตุ แต่ถ้าโชคดีก็โดนด่าบุพการีฟรีๆ บ่อยๆคงไม่ดีแน่ เชื่อผมเถอะครับ ตรงกันข้ามเชิดชูบุพการีมีแต่จะเจริญรุ่งเรือง

ควรครับ!!!

ถ้าเจอรถที่ทำให้คุณรำคาญ คุณจะตามเค้าไปถึงจุดหมายเลยเหรองัยครับ???

แค่อัลเมร่ามันไก่อ่อนไปหน่อย ก็เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ -NOT-

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 08:07:11 »
แต่ถ้าโชคดีก็โดนด่าบุพการีฟรีๆ บ่อยๆคงไม่ดีแน่ เชื่อผมเถอะครับ ตรงกันข้ามเชิดชูบุพการีมีแต่จะเจริญรุ่งเรือง

ขอรบกวนอย่าถากถางออกนอกเรื่องครับ จะพาลให้คนอารมเสียปล่าวๆครับ

ผมว่าตอนนี่ ทุกคนมีความเห็นเหมือนกันนะ คือรถคันสีดำขับไม่ดี และอยู่ในตำแหน่งเสียเปรียบในอุบัติเหตุที่เกิดขึ้น

แต่เมื่อคันดำ ต้องการจะแซงจริงๆ และเลี้ยวเข้ามาแล้ว คำถามมันเลยเปลื่ยนไป ไม่ใช่ควรหรือไม่ควรแซง
แต่คันติดกล้องจะจัดการอย่างไรต่างหาก

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #125 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 08:10:25 »
ผมเข้าใจทุกฝ่าย นะ
หลายเหตุผล
แต่ผมเปรียบเทียบแบบนี้นะ

อัลเมร่า เปรียบเหมือนหมา บน ถนนที่ควบคุมไม่ได้
วิ่ง ส่ายไปมา หวาดเสียว
แล้ว หมาก็ ทำท่า วิ่ง มาตัดหน้า ประกบข้าง ให้เห็น
คนขับ มี เวลา มากถึง 3 วินาที สำหรับ ประเมิน พฤติกรรมหมา ที่ควบคุมไม่ได้
แต่ แทนที่ คนขับ จะเบรค หรือ ผ่อน
เลือกที่ จะ บีบ แตรให้หมาตัวนั้น

ผมใช้ ตรรกะ ของผม เรื่อง การ ป้องกัน near miss นี่ละ
เพราะผมเคยบีบแตร ให้หมา แล้ว หมามันไม่หลบ

จากนั้น พอเห็น หมา ในระยะไกล ผมจะลดความเร็ว

เช่นเดียวกับ ชนหมาตาย
หมาผิด แต่รถเราก็พัง

และ จาก ประสบการณ์ การขับรถ
ผมเจอรถเบียดซ้าย มา ขนาดนี้
ถ้าไม่เบรค ให้มันผ่านไป
ก็เร่งปิดทาง ตั้งแต่แรก ไม่ให้ มันเข้ามา

ไม่ใช่ไปเร่ง ใส่ ตอนมันหักหัวเข้ามา แล้ว บีบแตร ซึ่ง มันไม่ทันแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2016, 08:16:27 โดย mamaman »

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #126 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 08:17:01 »
ขอสรุปว่า คู่นี้เหมาะสมกันแล้วที่มาเจอกัน 555555555555555555555555555

ออฟไลน์ peterW

• Sr. Member
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 08:28:10 »
ผมคิดว่า

คันมีกล้อง เขาคิดว่า ในระยะขนาดนี้ เหลือนิดเดียว  Almera คงไม่แซงเข้าหรอก
และ ไม่คิดว่า จะฝืนเข้า

ส่วน Almera  ก็คิดตลอดว่า  ยังไงก็ต้องเข้าให้ได้  ไม่ได้ก็ต้องได้ ยังไงจะต้องขี้นหน้าให้ได้

พอ Almera หักเข้าจริงๆ  ก็จบทั้งคู่

ออฟไลน์ Kaomao

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 13:41:51 »

คันติดกล้อง ไม่ต้องแตะเบรคครับ แค่ยกคันเร่ง นิดนึง

หรือที่จริง แค่ไม่เร่งขึ้นไปปิด ตอนที่เค้ากำลังเข้ามาแล้วครับ

ส่วนใครจะด่าบุพการีใคร ก็ด่ากันไปในรถตัวเอง
คันมีกล้องก็ด่าว่าปาด คันแซงก็ด่าว่า ไม่รีบไป พอจะแซงเจือกเร่งปิด

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 09:21:59 »
เวรกรรม คนบางคนดันไปโทษที่ตัวรถซะงั้น
คิดได้ตื้นมาก รถอะไรก็ตามไปแซงแล้วปาดกระชั้นซะขนาดนั้น รถอะไรก็คงไม่เหลือ
เหตุการณ์นี้คนขับอัลเมร่าแซงด้วยความประมาทแค่นั้นเอง
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #130 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 11:34:29 »
ไม่เกี่ยวกับ cc ไม่เกี่ยวกับประเภทรถ ไม่เกี่ยวกับทรงผม หรือไม่เกี่ยวกับอะไรทั้งสิ้น

อยู่ที่ คนขับ คนล้วนๆ วัว ควายไม่เกี่ยว

ส่วนตัว มองเป็นแบบนี้
1. เรื่องแช่ขวา หรือไม่? ต่อให้เขาแช่ขวา จริงๆ ลองสังเกตุตามท้องถนนทั่วไปก็ได้ เยอะแยะ แต่...แล้วไง ถ้ามีคนตามมาหรือเพื่อนร่วมทางคนอื่นๆ ไม่พอใจ มีสิทธิ์ไปไล่ฆ่า ทำร้ายร่างกาย หรือทำให้เสียหายต่อชีวิตหรือทรัพย์สินได้ไหม? ถ้าผิดกฎจราจร ก็ให้ตำรวจจราจรเข้าจัดการไป
2. คนปาด หรือ almera ถ้าคนขับทั่วไป มีสติ หน่อย คิดได้อยู่แล้วว่า ระยะ กับความเร็ว แบบนี้ "ไม่ควรแซง"!!! เพราะต่อให้แซงพ้น(แบบสะใจ) หรือแซงได้ เพราะ รถคันหลังเบรคให้ หรือ รถคันหลังหักหลบแล้วคันหลังเสียหลักเกิดอุบัติเหตุเอง หรือ ชนกันแบบที่เกิดกรณีนี้ ก็ -> ไม่ควรทำ
3. เห็นหลายๆ คนบอกว่า คันมีกล้อง ไม่มีน้ำใจ ไม่เบรค หรือเปิดช่องทางให้ almera แซงๆ ไปแล้วก็จบ ผมมองว่า กลายเป็นว่า คันมีกล้องผิดหรือไม่มีน้ำใจ แต่ทำไมไม่มองกลับกันว่า คันแซงซ้ายอย่าง almera ไม่มีมารยาทหรือแซงน่าเกรียดบ้าง

ปล. ยังดีที่ไม่มีใครเสียชีวิต และเหมือนเหตุการณ์จบด้วยดีทั้งคู่แล้วน่ะ ตามข่าวต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2016, 11:36:45 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 08:37:25 »
ไม่เกี่ยวกับ cc ไม่เกี่ยวกับประเภทรถ ไม่เกี่ยวกับทรงผม หรือไม่เกี่ยวกับอะไรทั้งสิ้น

อยู่ที่ คนขับ คนล้วนๆ วัว ควายไม่เกี่ยว

ส่วนตัว มองเป็นแบบนี้
1. เรื่องแช่ขวา หรือไม่? ต่อให้เขาแช่ขวา จริงๆ ลองสังเกตุตามท้องถนนทั่วไปก็ได้ เยอะแยะ แต่...แล้วไง ถ้ามีคนตามมาหรือเพื่อนร่วมทางคนอื่นๆ ไม่พอใจ มีสิทธิ์ไปไล่ฆ่า ทำร้ายร่างกาย หรือทำให้เสียหายต่อชีวิตหรือทรัพย์สินได้ไหม? ถ้าผิดกฎจราจร ก็ให้ตำรวจจราจรเข้าจัดการไป
2. คนปาด หรือ almera ถ้าคนขับทั่วไป มีสติ หน่อย คิดได้อยู่แล้วว่า ระยะ กับความเร็ว แบบนี้ "ไม่ควรแซง"!!! เพราะต่อให้แซงพ้น(แบบสะใจ) หรือแซงได้ เพราะ รถคันหลังเบรคให้ หรือ รถคันหลังหักหลบแล้วคันหลังเสียหลักเกิดอุบัติเหตุเอง หรือ ชนกันแบบที่เกิดกรณีนี้ ก็ -> ไม่ควรทำ
3. เห็นหลายๆ คนบอกว่า คันมีกล้อง ไม่มีน้ำใจ ไม่เบรค หรือเปิดช่องทางให้ almera แซงๆ ไปแล้วก็จบ ผมมองว่า กลายเป็นว่า คันมีกล้องผิดหรือไม่มีน้ำใจ แต่ทำไมไม่มองกลับกันว่า คันแซงซ้ายอย่าง almera ไม่มีมารยาทหรือแซงน่าเกรียดบ้าง

ปล. ยังดีที่ไม่มีใครเสียชีวิต และเหมือนเหตุการณ์จบด้วยดีทั้งคู่แล้วน่ะ ตามข่าวต่อไป

เข้าใจ อะไรผิดแล้วมั้งครับ
ทุกคน ด่า almera  ว่าผิดนะ
แต่ คันมี กล้อง ถ้า หัดมี น้ำใจ ไม่คิดแต่ว่า เค้าผิดๆๆๆๆๆ
ก็เปลี่ยนจาก  บีบแตร ดังๆ ยาว
เป็นถอนคันเร่ง ชลอ ปล่อย อัลเมร่า มันไปชน คนอื่นต่อ
รถ คันมีกล้อง ก็ไม่ต้องเสียเวลา กับ เรื่องบ้าๆ นี้ ได้