ผู้เขียน หัวข้อ: อุบัติเหตุ ปาดหน้าบนทางด่วน  (อ่าน 26858 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
Re: อุบัติเหตุ ปาดหน้าบนทางด่วน
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 22:56:21 »
หากถามว่าใครผิด สำหรับผม Almera ผิดเต็มๆ ครับ กะจังหวะการเข้าพลาดไปเยอะพอควรคือ ค่อนไปทางครึ่งคันหลัง

แต่โดยภาพรวม คันที่มีกล้องสามารถที่จะทำให้เหตุการณ์นี้ไม่เกิดได้  หากคาดเดาได้ว่า Almera จะต้องหักมาแบบนั้น  โดยการชะลอรถให้เค้าหักเข้า

คือ ผมคิดว่า คนมีกล้อง คงไม่คิดว่า Almera จะหักเข้ามาจริงๆ คงจะแค่ชะลอรถรอจังหวะ..........

ใช่ครับ เป็นผมๆ ก็ไม่นึกว่าเขาจะบ้าหักเข้ามานะ
แต่ใช่ ในคลิปรถคันขวาเร่งขึ้นไปอีก แต่ Almera เหมือนจะสู้
เข้ามาเบียด แต่เบียดไม่พ้น ซึ่ง Almera เร่งขึ้นช้ามาก มากจนคันขวา
ไม่คิดว่าเขาจะกล้าเข้ามาทั้งๆ ที่ไม่พ้นแน่ๆ

ส่วนตัวผมคิดว่า Almera ขับมาแปลกๆ ไม่ปกติครับ
ไม่นับเรื่องคันขวาต้องมีมารยาทชะลอให้นะครับ ผมว่า Almera ขับสไตล์นี้
ต่อไป ก็คงไปเจอแบบนี้กับคันอื่นอีกครับ

ปกติผมเจอรถเลนขวา ก็มีทั้งให้ ไม่ให้เลนเรา แต่เราต้องกะเอง
ถ้าไปปาดเขาแล้วกะว่าเขาจะชะลอให้นี่ เหมือนมันไม่ใช่ละ มันไม่น่าจะถูกต้องน่ะครับ

แต่ถึงคันขวาจะยอมให้ เขาก็คงยอมไม่ทันแล้ว เพราะคันซ้ายคามิกาเซ่เข้ามาขนาดนั้น
มันไม่ทันจริงๆ นะครับ ไหนคันหลังจะสอยตูดอีก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2016, 23:09:00 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: อุบัติเหตุ ปาดหน้าบนทางด่วน
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 23:02:12 »
คันที่มีกล้อง เค้าใช้ความเร็วที่ทำให้เข้าใกล้คันบ้างหน้าในเลนตัวเอง และเร็วกว่าคันเลนซ้ายทุกคัน
ผมเลยไม่มองว่าช้าแช่ขวา (ยังไงเทียบกับ traffic speed แล้วไม่ถือว่าช้าแน่นอน)
ทั้งหมดนี้อัลเมร่ากะจังหวะไม่ดีเอง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 23:13:11 »
ผมว่าคันมีกล้องพยายามเร่งปิดทางนะ เพราะระยะที่ห่างจากกระบะเขียวคันหน้ามันเข้าใกล้มากขึ้นเรื่อยๆ ก่อนจะชนก็เข้าไปใกล้กระบะมากแล้ว ไม่ใช่การรักษาระยะห่างปกติ
ผมคิดว่าขับปกติครับ ไม่ได้เร่งแต่คันทางซ้ายมันช้ากว่าเลยดูเหมือนเร่งปิด  อีกอย่างอาจะไม่ได้ดูรถทางซ้ายนะครับ คืือคนส่วนมากจะมองไปด้าหน้าอ่ะครับ พอเบียดมาก็ไม่ทันละครับ ถ้ากระทืบเบรคคันหลังชนแน่ๆครับ

ผมพึ่งได้ดูไฟล์ภาพชัดๆ ที่คุณ 6162002 พึ่งลงใหม่ คือกระบะคันเขียว หน้าคันติดกล้อง เบรคพอดี เพราะจะแซงมินิสีขาว แต่ยังไม่มีระยะแซง เลยทำให้คันมีกล้องเข้าไปใกล้เอง ไม่ได้เพิ่มความเร็ว
almera ผิดเต็มประตู ซวยเลย รถก็อาจจะไม่มีใช้ถ้ามีคันเดียว

แต่ขอบ่น ถนนกาญจนา บางพลี-สุขสวัสดิ์ เป็นเส้นที่จับความเร็วที่ 120 แต่ขับกัน80-90ขับกันเป็นก้อน ไม่แซง ไม่หลบ เกะกะมาก พอแซงได้ก็โล่ง อีกแป๊บ เจออีกก้อนละ เจอตลอดทาง จนบางทีต้องแสดงด้านมืด แซงไหล่ทางบ้างถ้าจำเป็น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 23:23:50 »
สุดๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 23:25:15 »
คนขับรถแย่ๆ มีเต็มถนนไปหมด ยุคนี้

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 23:38:41 »
สนุกดีกระทู้นี้  ;D ;D ;D ยังกะ พท  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ watnu

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 23:53:11 »
คิดไป คิดมา .......... ไม่ออกความเห็นดีกว่า

คนเอามาลง เค้าอาจกำลังเดือดร้อน เรื่องคดี 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2016, 00:12:49 โดย watnu »

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 00:01:17 »
Almerla ปาดแล้วไม่พ้นนั้นอีกเรื่องผิดจริง
แต่แช่ๆในที่นี้คือยิงยาวทางซ้ายว่างไม่หลบเข้า ในกล้องสั้นไปน่าจะต้องดูถอยหลังมาอีก จะขับตามหลังแบบที่หลายท่านบอกระยะปลอดภัยตามกันไปเรื่อยๆ แบบนี้แช่ครับ
ช่องขวามีไว้ให้แซง คนที่ขับตามๆแบบนี้มีเยอะเป็นขบวนรถไฟเลย ติดยาวเป็นที่มาของพวกชอบมุด ปาด ทางที่ดีควรแซงแล้วหุบค่อยในระยะปลอดภัยที่พูดๆกันคันหลังที่เร็วกว่าจะได้ไป

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 00:32:38 »
คันขวาไม่ได้แช่ครับ
กำลังจะแซงรถกะบะด้วย

แต่ almera มาแทรกเอง กลิ้งไปตามระเบียบ

ออฟไลน์ TABO9

• Full Member
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 01:06:17 »
เป็นผม ผมก็ไม่รู้หรอกว่า almera คันนั้นจะกล้าเข้ากับระยะแค่นั้น ไฟเลี้ยวก็ไม่เปิด คงไม่นึกว่าจะปาดแบบเฮียๆ แบบนั้น ก็ดีเหมือนกัน almera จะได้สำนึกบ้างว่าปาดแบบนั้น ตัวเองเดือดร้อนเกือบตายด้วย คราวหน้าจะได้ไม่ทำอีก หวังว่าคงจะเข็ดนะ

แบบนี้ล่ะ   

ผมมองแล้ว คันมีกล้อง  ก็ทำแบบคลิปนี้ครับ  คือไม่เบรค ไม่ชลอ ชนเป็นชน

1. ไม่ยอมให้แทรกชนเป็นชน  เราทางตรงไม่ผิด  อยากสั่งสอนพวกปาดไม่มีมารยาท

2. พอชนเสร็จ ก็ไม่ยอมชลอ เพราะ อัลมีล่าก็ไม่ยอมชลอฝืนจะปาดให้ได้ จึงกดคันเร่งต่อจน อัลมีล่าเป็นไปตามสภาพที่เห็น

3. คันมีกล้องไม่รู้ขับรถอะไร แต่มั่นใจในรถตัวเองพอควร และอยากสั่งสอนพวกชอบปาด  แม้สุดท้ายต้องเสียเวลา รถเสียหาย แต่อยากบอกถึงไอ้พวกชอบปาดทั้งหลายโดยเฉพาะ  ECO CAR ขาซิ่ง  จึงนำคลิปมาลงเป็น อุทาหรณ์

ถ้าโดยทั่วไป ทั้งตัวผม คงเบรค ยอมให้ปาด แล้วแค่ด่าตามแค่นั้น  ไม่กล้า ใจถึงเหมือนพี่คันมีกล้องครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2016, 01:07:57 โดย TABO9 »

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 01:25:14 »
เป็นผม ผมก็ไม่รู้หรอกว่า almera คันนั้นจะกล้าเข้ากับระยะแค่นั้น ไฟเลี้ยวก็ไม่เปิด คงไม่นึกว่าจะปาดแบบเฮียๆ แบบนั้น ก็ดีเหมือนกัน almera จะได้สำนึกบ้างว่าปาดแบบนั้น ตัวเองเดือดร้อนเกือบตายด้วย คราวหน้าจะได้ไม่ทำอีก หวังว่าคงจะเข็ดนะ

แบบนี้ล่ะ   

ผมมองแล้ว คันมีกล้อง  ก็ทำแบบคลิปนี้ครับ  คือไม่เบรค ไม่ชลอ ชนเป็นชน

1. ไม่ยอมให้แทรกชนเป็นชน  เราทางตรงไม่ผิด  อยากสั่งสอนพวกปาดไม่มีมารยาท

2. พอชนเสร็จ ก็ไม่ยอมชลอ เพราะ อัลมีล่าก็ไม่ยอมชลอฝืนจะปาดให้ได้ จึงกดคันเร่งต่อจน อัลมีล่าเป็นไปตามสภาพที่เห็น

3. คันมีกล้องไม่รู้ขับรถอะไร แต่มั่นใจในรถตัวเองพอควร และอยากสั่งสอนพวกชอบปาด  แม้สุดท้ายต้องเสียเวลา รถเสียหาย แต่อยากบอกถึงไอ้พวกชอบปาดทั้งหลายโดยเฉพาะ  ECO CAR ขาซิ่ง  จึงนำคลิปมาลงเป็น อุทาหรณ์

ถ้าโดยทั่วไป ทั้งตัวผม คงเบรค ยอมให้ปาด แล้วแค่ด่าตามแค่นั้น  ไม่กล้า ใจถึงเหมือนพี่คันมีกล้องครับ
   เอาคลิปนี้มาให้ดูเพราะชนกันแล้วมันอาจจะมีผู้อื่นเดือดร้อนตามมาอีกมาก  ไม่ใช่แค่คู่กรณีเท่านั้น

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 03:17:01 »
กล้องพวกนี้เป็นเลนส์ Wide ครับ มันจะไกลเกินจริงอยู่ประมาณนึง
ส่วนตัวผมมองว่าคันขวาไม่ได้เว้นน่าเกลียดอะไร ยังไงแซงซ้ายต้องยอมรับความเสี่ยงเอง

ผมเคยเจอปาดหนักกว่านี้อีก จังหวะเรากำลังเหยียบคันเร่งตามสเตปรถข้างหน้า (จังหวะชะลอเพราะรถเยอะ)
มันมาซ้ายแล้วหักเลย ข่องว่างแค่ 4-5 เมตร ผมนิเหยียบเบรคหัวทิ่ม
พอบีบแตรใส่ มันเหยียบเบรคหาเรื่องเลย คนสันดานแบบนี้มันไม่คิดว่าตัวเองผิดจริงๆ

กล้องติดรถเลน wide ภาพที่บันทึกในกล้องเมื่อเทียบกับภาพจริง ภาพจริงใกล้กว่าในกล้องนะครับ ลองสังเกตุดูนะครับ ส่วนใน clip คนขับ almera ประสบการณ์ยังน้อยครับ เหตุการณ์เลยออกมาอย่างที่เห็น

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 06:08:36 »
ปาดกับขอแทรกแบบด่วน
สองอย่างนี้มันแตกต่างกันเยอะครับ
ปาดนี่ ไปสู่ที่ชอบๆ เลยจริงๆ นะ เพราะมันอันตรายมากครับ
ส่วนขอแทรกแบบด่วนนี่คือวัดใจเรื่องน้ำใจและมารยาท
ผมว่าชัดเจนนะครับ

ออฟไลน์ Uzsa

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 07:51:54 »
คันมีกล้อง ก็นิสัย ช้าแช่ขวา   พอมีคนแซงก็กั๊กเลน  ไม่ผ่อนให้เค้าเข้า

คันรถที่คว่ำก็กะจะปาดหน้าสั่งสอน   แต่เจอของจริง   ปาดกูชน

สังคมสมัยนี้ มีแต่ความเห็นแก่ตัว   ถ้ามีน้ำใจ เรื่องแบบนี้จะไม่มีทางเกิดขึ้นได้

ดีนะ  คู่นี้ ไม่มีใครเป็นดารา  คนดัง   

ถ้ามี เองจะเป็นคนผิด ที่ถูกสังคมลงโทษ ทันที  ไม่ว่าเอง จะเป็นคนขับรถคันไหน

สังคมไทย ตัดสินคน ด้วยระบบ แยกพวกมานานแล้ว  ถ้าเองไม่คิดเหมือนข้า  แปลว่าเองเป็นคนเลว  อยู่ในสังคมนี้ไม่ได้

ตามนี้ครับ เห็นด้วย

จะไปว่าปาเจก็ไม่ได้นะครับ เค้าก็ขับความเร็ว 100-120 ซึ่งเส้นนั้น ห้ามเกิน 120 ยิ่งเเถวนั้นเป็นทางด่วนก่อนถึงเมกะ กล้องจับความเร็วอย่างเยอะ โดนกล้องกันบ่อย ยังไงอัลเมร่าก้ผิดเต็ม แซงแบบเรียกว่าปาดเลย  ฝีมืออ่อนพาคนอื่นซวยอีก

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 08:35:24 »
อัลเมร่าผิดเต็มๆ

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 08:36:08 »
คันมีกล้อง กลายเป็นว่าแช่ขวา ผิดเหรอครับ ยังไม่รู้ความเร็วจริงๆที่วิ่งกันเลยมาเท่าไร มีแต่คาดเดา

รถบนถนนก็เยอะพอสมควรนะครับ คันมีกล้องก็เว้นระยะห่างจากคันหน้าพอสมควร เผื่อกรณีฉุกเฉินจะได้เบรกทัน ไม่ได้ตามจี้ตูด

ส่วน คันที่แซงซ้ายไม่แน่ใจว่าจะตั้งใจแซงจริงๆ หรือ ทำอะไรอยู่ในรถตอนนั้น หรือพยายามหยิบจับอะไรอยู่ไม่ทันดูทางข้างหน้า

แต่เท่าที่ดูเหมือนพยายามจะมุด ตามช่อง ถึงแซงไปได้ก็เจอรถคันหน้าอีกอยู่ดี อาจไปชนท้ายได้

อีกทั้งถนน มีรถบรรทุกทางซ้าย กระบะตรงกลาง และ คันที่วิ่งนำคันมีกล้องอีก รถเยอะอยู่นะครับ ไม่รุ้จะรีบแซงไปทำไม

เห็นด้วยเลยครับ ...

ดูจากคลิป เห็นอยู่เต็มๆ ว่าใครผิด ใครถูก  ...  หลายคนยังบอกมาได้ว่า  "กระบะขับช้าแช่ขวา"   

กระบะคันนี้  โชคดีมาก ที่มีกล้อง ไปถึงศาลชนะแน่นอน 
ถ้าไม่มีซวยแน่นอน  โดนหลายกระทง ...    กล้องติดหน้ารถ จำเป็นมากจริงๆ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2016, 08:43:04 โดย @min »
I have enough of making money. Now I want to make time.

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 08:50:56 »
คลิปจากกล้องหน้ารถแบบนี้  เป็นหลักฐานส่วนตัวของรถคันที่บันทึก   ไม่มีทางหลุดออกมาในโลกออนไลน์ได้ ...... จริงไหมครับ

โดยปกติแล้ว มนุษย์มักจะเข้าข้างตัวเอง ทำเพื่อผลประโยชน์ของตนเอง เป็นหลัก

ทำให้มองได้ว่า  ..........         ในทางกฎหมาย  ผู้เผยแพร่ อาจเป็นฝ่ายที่เสียประโยชน์

อาจจะกำลังคาดหวังจากกระแสสังคม กดดันการทำงานของเจ้าหน้าที่

ผู้เสพ สื่อ อย่างเราๆ ท่านๆ  ควรใช้วิจารณญาณ ให้มากๆ 

เราอาจจะตกเป็นเครื่องมือ ของใครบางคน  เพื่อทำร้าย ทำลายล้าง ใครอีกคน อยู่ก็ได้

คนไทยสมัยนี้ ยังติดนิสัย  แยกพวก แยกฝ่ายอยู่     

คือ ฝ่ายนึงจะต้องกลายเป็นคนผิดชัดเจน ทำอะไรไว้ก็เป็นเรื่องที่ไม่ดีทั้งนั้น    ส่วนอีกฝ่ายนึง จะกลายเป็นฮีโร่เลย ทำอะไรก็ถูกหมด 

เป็นชู้กับผัวเค้าก็ถูก  ชนแล้วหนีก็ถูก   นี่แหละคือ ผลของกระแสสังคม  เหมือนเชียร์มวย เชียร์ไก่ชน  ฝ่ายเราต้องชนะเท่านั้น

ทำไม ไม่ใช้เหตุ ใช้ผล คิดดูบ้างว่า           คลิปแบบนี้ .............. คนที่ปล่อยมีเจตนาอะไร???

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 09:05:14 »
กล้องพวกนี้เป็นเลนส์ Wide ครับ มันจะไกลเกินจริงอยู่ประมาณนึง
ส่วนตัวผมมองว่าคันขวาไม่ได้เว้นน่าเกลียดอะไร ยังไงแซงซ้ายต้องยอมรับความเสี่ยงเอง

ผมเคยเจอปาดหนักกว่านี้อีก จังหวะเรากำลังเหยียบคันเร่งตามสเตปรถข้างหน้า (จังหวะชะลอเพราะรถเยอะ)
มันมาซ้ายแล้วหักเลย ข่องว่างแค่ 4-5 เมตร ผมนิเหยียบเบรคหัวทิ่ม
พอบีบแตรใส่ มันเหยียบเบรคหาเรื่องเลย คนสันดานแบบนี้มันไม่คิดว่าตัวเองผิดจริงๆ

กล้องติดรถเลน wide ภาพที่บันทึกในกล้องเมื่อเทียบกับภาพจริง ภาพจริงใกล้กว่าในกล้องนะครับ ลองสังเกตุดูนะครับ ส่วนใน clip คนขับ almera ประสบการณ์ยังน้อยครับ เหตุการณ์เลยออกมาอย่างที่เห็น

ความหมายเดียวกันนี่ครับ

คุณ tetayk เขียนว่า "กล้องพวกนี้เป็นเลนส์ Wide ครับ มันจะไกลเกินจริงอยู่ประมาณนึง" ก็คือ "ภาพจริงใกล้กว่าในกล้อง" ที่คุณ J_Series5 พิมพ์  :-\
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 09:16:42 »
ไอ้คันปาด ก็ใจร้อน ไม่คิด  ส่วนใอ้คันมีกล้อง ก็ขับช้า แช่ขาว แทนที่จะผ่อนให้เค้าเขาก็จบ

แต่ผมก็เจอบ่อย ขับช้าแช่ขวา พอเราจะแซง มันเสือกเร่ง ดีนะทีเราใช้ mode sport

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 09:17:03 »
คลิปจากกล้องหน้ารถแบบนี้  เป็นหลักฐานส่วนตัวของรถคันที่บันทึก   ไม่มีทางหลุดออกมาในโลกออนไลน์ได้ ...... จริงไหมครับ

โดยปกติแล้ว มนุษย์มักจะเข้าข้างตัวเอง ทำเพื่อผลประโยชน์ของตนเอง เป็นหลัก

ทำให้มองได้ว่า  ..........         ในทางกฎหมาย  ผู้เผยแพร่ อาจเป็นฝ่ายที่เสียประโยชน์

อาจจะกำลังคาดหวังจากกระแสสังคม กดดันการทำงานของเจ้าหน้าที่

ผู้เสพ สื่อ อย่างเราๆ ท่านๆ  ควรใช้วิจารณญาณ ให้มากๆ 

เราอาจจะตกเป็นเครื่องมือ ของใครบางคน  เพื่อทำร้าย ทำลายล้าง ใครอีกคน อยู่ก็ได้

คนไทยสมัยนี้ ยังติดนิสัย  แยกพวก แยกฝ่ายอยู่     

คือ ฝ่ายนึงจะต้องกลายเป็นคนผิดชัดเจน ทำอะไรไว้ก็เป็นเรื่องที่ไม่ดีทั้งนั้น    ส่วนอีกฝ่ายนึง จะกลายเป็นฮีโร่เลย ทำอะไรก็ถูกหมด 

เป็นชู้กับผัวเค้าก็ถูก  ชนแล้วหนีก็ถูก   นี่แหละคือ ผลของกระแสสังคม  เหมือนเชียร์มวย เชียร์ไก่ชน  ฝ่ายเราต้องชนะเท่านั้น

ทำไม ไม่ใช้เหตุ ใช้ผล คิดดูบ้างว่า           คลิปแบบนี้ .............. คนที่ปล่อยมีเจตนาอะไร???

บางทีอาจจะแค่ อยากให้ดูครับ
ใครผิดใครถูกก็เป็นเรื่องหนึ่ง ก็วิเคราะห์กันไป
ส่วนคนที่ปล่อยจะมีเจตนาดีหรือร้ายก็เป็นอีกเรื่องนะครับ
หรือจะบอกว่าคนดีไม่ควรปล่อยคลิปซึ่งเป็นนิสัยของคนมันก็เป็นอีกเรื่อง

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 09:43:11 »
ไอ้เรื่องขับช้าแข่ขวาหรือไม่ มันไม่ใช่ประเด็นการเกิดอุบัติเหตุครั้งนี้เลย
เขามีกฎหมายจัดการอยู่แล้ว ขับช้าแช่ขวาเนี่ย ปล่อยให้กฎหมายจัดการ

แต่ almera ไม่มีสิทธิไปปาดหน้าเขาอย่างนั้นครับ ไม่ว่าเขาจะแช่ขวาหรือไม่

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 09:44:33 »
ขับมีกล้อง แช่ขวา หรอ?

ข้างหน้าก็มีรถกระบะ ด้านซ้ายมีรถ

ความเร็วของคันที่มีกล้องก็กำลังจะแซง

แช่ยังไง

ภาพจากล้องหน้ารถ มันเป็นเลนส์มุมกว้าง จะเห็นภาพจากกล้องไกลกว่าระยะจริงนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2016, 09:46:31 โดย Sympho »

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 10:19:40 »
รถคันที่คว่ำ  เข้ามาในมุมกล้องด้านซ้าย  วินาที ที่ 6

ทำไม ไม่เอาคลิปที่ยาวกว่านี้  ภาพก่อนหน้านี้ ซัก 1-2 นาที    มาลงด้วย ไฟล์มันคงไม่ได้ใหญ่มากมายอะไร จนนำมาลงไม่ได้

คลิปที่เห็น 5 วินาทีแรก  คันมีกล้อง ขับเลนขวา ตามรถคันหน้า ทิ้งระยะห่างพอสมควร  เสียงเด็กในคลิปพูดว่า "วี หว่อ วี วีหว่อ วี"   

เลนซ้าย 2 เลน  ว่าง รถคันขาวก็เข้ามาในวินาทีที่ 6      พอวินาที ที่ 7 เด็กพูดว่า "แทรก แทรก"   หรือ "แม่ แม่" ก็ไม่รู้นะ หูไม่ดี 555

วินาที ที่ 8   รถคันสีขาวโพล่มาเต็มกล้อง   คันมีกล้องบีบแตร  แต่ยังไม่มีเสียงเบรค  และขยับเข้าไปใกล้คันหน้ามากขึ้น (จะเพราะคันหน้าเบรคหรือเปล่า ไม่แน่ใจ)

วินาที ที่ 10 รถคันสีขาวโดนชนท้าย  เริ่มมีเสียงเบรคดังขึ้น   แต่คันสีขาวหมดโอกาสแก้ตัว  เพราะ รถขวาง แถมหน้ารถไปเกยขอบแบ่งช่องทางแล้ว

วินาที ที่ 11  รถคันสีขาว พลิกคว่ำ  สังเกตว่า รถคันมีกล้อง ยังพุ่งไปข้างหน้า ตามรถคันสีขาวอยู่

วินาที ที่ 12 คันสีขาว เอาหลังคาวิ่งแทนล้อแล้ว 

วินาที ที่ 13 คันสีขาว หันหน้าเข้าถ่ายเซลฟี่ แล้วใช้ฝั่งคนขับถูกับพื้นแทนล้อ    ภาพเริ่มออกห่าง เพราะคันมีกล้องชะลอรถได้แล้ว

วินาที ที่ 14 เป็น ต้นไป คันสีขาว ก็เป็นลูกข่าง กลิ้งไปตามถนน

หลังจากที่เหตุการณ์สงบ  คนขับรถคันมีกล้อง ลงจากรถ    เด็กพูดว่า ..........

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2016, 10:24:10 โดย watnu »

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 10:21:15 »
รถคันที่คว่ำ  เข้ามาในมุมกล้องด้านซ้าย  วินาที ที่ 6

ทำไม ไม่เอาคลิปที่ยาวกว่านี้  ภาพก่อนหน้านี้ ซัก 1-2 นาที    มาลงด้วย ไฟล์มันคงไม่ได้ใหญ่มากมายอะไร จนนำมาลงไม่ได้

คลิปที่เห็น 5 วินาทีแรก  คันมีกล้อง ขับเลนขวา ตามรถคันหน้า ทิ้งระยะห่างพอสมควร  เสียงเด็กในคลิปพูดว่า "วี หว่อ วี วีหว่อ วี"   

เลนซ้าย 2 เลน  ว่าง รถคันขาวก็เข้ามาในวินาทีที่ 6      พอวินาที ที่ 7 เด็กพูดว่า "แทรก แทรก"   หรือ "แม่ แม่" ก็ไม่รู้นะ หูไม่ดี 555

วินาที ที่ 8   รถคันสีขาวโพล่มาเต็มกล้อง   คันมีกล้องบีบแตร  แต่ยังไม่มีเสียงเบรค  และขยับเข้าไปใกล้คันหน้ามากขึ้น (จะเพราะคันหน้าเบรคหรือเปล่า ไม่แน่ใจ)

วินาที ที่ 10 รถคันสีขาวโดนชนท้าย  เริ่มมีเสียงเบรคดังขึ้น   แต่คันสีขาวหมดโอกาสแก้ตัว  เพราะ รถขวาง แถมหน้ารถไปเกยของแบ่งช่องทางแล้ว

วินาที ที่ 11  รถคันสีขาว พลิกคว่ำ  สังเกตว่า รถคันมีกล้อง ยังพุ่งไปข้างหน้า ตามรถคันสีขาวอยู่

วินาที ที่ 12 คันสีขาว เอาหลังคาวิ่งแทนล้อแล้ว 

วินาที ที่ 13 คันสีขาว หันหน้าเข้าถ่ายเซลฟี่ แล้วใช้ฝั่งคนขับถูกับพื้นแทนล้อ    ภายเริ่มออกห่าง เพราะคันมีกล้องชะลอรถได้แล้ว

วินาที ที่ 14 เป็น ต้นไป คันสีขาว ก็เป็นลูกข่าง กลิ้งไปตามถนน

หลังจากที่เหตุการณ์สงบ  คนขับรถคันมีกล้อง ลงจากรถ    เด็กพูดว่า ..........

มองในแง่ร้ายที่สุด แข่งกันมาครับ  ;D

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 10:23:24 »
ขับมีกล้อง แช่ขวา หรอ?

ข้างหน้าก็มีรถกระบะ ด้านซ้ายมีรถ

ความเร็วของคันที่มีกล้องก็กำลังจะแซง

แช่ยังไง

ภาพจากล้องหน้ารถ มันเป็นเลนส์มุมกว้าง จะเห็นภาพจากกล้องไกลกว่าระยะจริงนะครับ

สังเกต ดูที่เส้นถนนครับ ระยะห่างประมาณ 4-5 ช่วงรถ
แต่ถึงยังไง ไอ้คันที่ปาดก็ผิด และอ่อน อยู่ดี

ออฟไลน์ jan_e39

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 10:31:38 »
almera ผิดเต็มสิครับ ขับเส้นนี้มันต้องเว้นระยะบ้างครับ เพราะบางครั้งมันชอบเบรตกันกระทันหันน่ะครับ

almera ตั้งใจขับมาแทรกมาปาดโดยไม่คิดถึงคนอื่นๆเลยนะครับ ทำให้คนอืื่นเเกือบเดือดร้อนไปด้วย

ผมหล่ะงงกับคนที่มาว่าคนชนผิดที่บอกว่ามีเด็กเล็กแล้วแช่ขวาอันตราย คนที่ควรขับให้ดีกว่านี้คือไอ้เจ้า almera ครับเพราะเค้าก็มีเด็กเล็กอายุ 2 ขวบ อยู่ในรถ แต่ดันสันดานขับแบบนี้ ไม่ไหวนะครับ 

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 10:38:13 »
ไอ้เรื่องขับช้าแข่ขวาหรือไม่ มันไม่ใช่ประเด็นการเกิดอุบัติเหตุครั้งนี้เลย
เขามีกฎหมายจัดการอยู่แล้ว ขับช้าแช่ขวาเนี่ย ปล่อยให้กฎหมายจัดการ

แต่ almera ไม่มีสิทธิไปปาดหน้าเขาอย่างนั้นครับ ไม่ว่าเขาจะแช่ขวาหรือไม่

ถูกต้องนะครับ

มันเหมือนมอไซค์เฉี่ยวมินิ แล้วกลับมาจอดดูให้เขาตบจนจมูกหัก

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 10:44:28 »
บางทีกฏหมายมันก็มีช่องว่างครับ เอะอะจะให้เข้าเลนกลางตลอดมันก็ไม่ใช่
ไม่งั้นถ้ามีการจราจรเต็มทุกช่องทาง เราอยากแซงไปเร็วๆ ทำไงครับ ชนท้ายคันข้างหน้าที่อยู่เลนขวาเลยมั้ย เพราะตามกฏหมายเราถูกนี่ คันขวาอาจจะขับที่ 160 เราจะขับ 200 จะทำไม
อันนี้เท่าที่ดูรถเลนขวาเค้าก็ขับมาดีๆ ครับ มีรถข้างหน้าก็เว้นระยะถูกแล้ว เลนขวาไม่ใช่เลนจรวดนะครับ จะได้มีรถขวางชนเลย

ออฟไลน์ inoros

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 11:01:33 »
ตรงที่ชนมีทางร่วมจากรถขึ้นทางด่วนด้วยครับ
โดยปกติเจอทางร่วมรถจะเริ่มชะลอตัว ไม่ควรแซงหรือเปลี่ยนเลนอยู่แล้วถ้ารถไม่โล่งจริงหรือมีจังหวะ

เรื่องแช่ขวาผมมองว่าห่างกับคันหน้าประมาณ2-3ช่วงรถ ราว10-15เมตร ข้างหน้ามีรถเต็มทุกเลน กับความเร็วที่วิ่ง80-110 ผมยังมองว่าไม่นะครับ
มุมกล้องดูไกล แต่ระยะจริงประมาณที่ผมบอกละครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 11:03:21 »
หลังจากดูคลิปที่คุณ 6162002 นำมาลงให้ใหม่

ผมมั่นใจเลยว่า คันมีกล้อง "จงใจ" ครับ

ส่วนหนึ่งที่อุบัติเหตุบนท้องถนนเกิดขึ้น
ก็มาจากพฤติกรรมที่ติดตัวมาตั้งแต่เกิดของมนุษย์ส่วนใหญ่ คือ "ข้าไม่ได้ เอ็งก็อย่าได้"

ผิดถูกคงต้องให้ศาลตัดสินแหละครับ

แต่สำหรับคันมีกล้องเอง ผมอยากถามเค้าว่า
คุณยกคันเร่งแค่สองวินาที คุณก็คงไม่ต้องเสียเวลารอประกันเป็นชั่วโมงแล้ว

คุณ(คันมีกล้อง)  เสียให้มิได้ ผลคือ คุณเป็นฝ่ายเสียเวลาและเสี่ยงกับอุบัติเหตุซ้ำซ้อนเองนะครับ

เกิดอัลเมร่าเข้ามาลึกกว่านี้ ล้อหน้าซ้ายไปตามทิศทางของไก่อ่อน ผลคือ... คว่ำคู่ครับ

ลูกๆในรถก็เสี่ยงด้วย คุ้มมั๊ยครับ คุณชนะในเกมส์ แต่ต้องมาแพ้เพราะลูกเจ็บ

ปล. ที่ผมค่อนข้างมั่นใจว่า รถคันกล้องจงใจ เพราะ หลังจากชนเสร็จ แกวิ่งไปหาอัลเมร่า แล้วยังชี้โบ๊ชี้เบ๊ เหมือนมีอะไรกันมาก่อนหน้าเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2016, 11:17:54 โดย kiwiwi »