ผู้เขียน หัวข้อ: อุบัติเหตุ ปาดหน้าบนทางด่วน  (อ่าน 26921 ครั้ง)

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
Re: อุบัติเหตุ ปาดหน้าบนทางด่วน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 20:51:16 »
คืองง ทำไมไม่คิดจะชะลอ เป็นผมเบรคตัวโก่งหละไม่ยอมมุดมาหรอก-*-
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: อุบัติเหตุ ปาดหน้าบนทางด่วน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 20:53:40 »
เคสนี้ ถ้าผมเป็น almera ผมไม่ปาดเข้ามานะ เบรคและขับตาม
ส่วนถ้าผมเป็นคันติดกล้อง ผมคงไม่ทำอะไร

ผมไม่คิดว่าใครควรแกล้งใคร ผมคิดแต่ว่าถ้าผมรีบจะไปยังไงให้เร็วที่สุด

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 20:58:11 »
คันมีกล้อง กลายเป็นว่าแช่ขวา ผิดเหรอครับ ยังไม่รู้ความเร็วจริงๆที่วิ่งกันเลยมาเท่าไร มีแต่คาดเดา

รถบนถนนก็เยอะพอสมควรนะครับ คันมีกล้องก็เว้นระยะห่างจากคันหน้าพอสมควร เผื่อกรณีฉุกเฉินจะได้เบรกทัน ไม่ได้ตามจี้ตูด

ส่วน คันที่แซงซ้ายไม่แน่ใจว่าจะตั้งใจแซงจริงๆ หรือ ทำอะไรอยู่ในรถตอนนั้น หรือพยายามหยิบจับอะไรอยู่ไม่ทันดูทางข้างหน้า

แต่เท่าที่ดูเหมือนพยายามจะมุด ตามช่อง ถึงแซงไปได้ก็เจอรถคันหน้าอีกอยู่ดี อาจไปชนท้ายได้

อีกทั้งถนน มีรถบรรทุกทางซ้าย กระบะตรงกลาง และ คันที่วิ่งนำคันมีกล้องอีก รถเยอะอยู่นะครับ ไม่รุ้จะรีบแซงไปทำไม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2016, 21:04:48 โดย O_o" »

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 21:04:07 »
ไม่น่าเชื่อว่าคนในนี้เกินครึ่งมองเป็นช้าแช่ขวาซะงั้น

ผมมองว่าคันมีกล้องไม่ผิดอะไรเลย รถเต็มทุกเลน กำลังแซงเลนกลาง และเว้นระยะข้างหน้ากำลังดีแล้ว

บางคนอาจจะคิดว่าห่างเยอะ แต่จริงๆมันคือมุมกล้องครับ

สรุป อัลเมรากะพลาดเองครับ โชคร้ายไปหน่อยที่ถึงขนาดรถคว่ำ และขอชื่นชมคันมีกล้องที่รีบลงไปดูคู่กรณีครับ

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 21:05:43 »
Almera เหมือนจะลังเลว่าจะปาด ไม่ปาด
ดูจากความเร็วตอนจะเข้าขวา เหมือนจะชะลอหน่อยนึง(ลังเล)
ไม่เร่งส่งเพิ่ม+กะระยะรถไม่ดี ผลออกมาอย่างที่เห็น
การจะแซงแบบนี้  ต้องเร่งส่งเพิ่ม ซึ่งน่าจะทัน แต่ก็ไม่ควรทำ
คันขวา ในความเห็นผม เขาก็ไม่ได้ช้าแช่ขวานะ
ความเร็วก็ไล่ๆ กับรถคันหน้า แต่ดูเหมือนจะเห็นว่ามีรถจะแซงซ้าย
แล้วตัวเองเร่งปิดแบบเนียนๆ
เดาเอาเองล้วนๆ
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 21:07:19 »
คันมีกล้อง กลายเป็นว่าแช่ขวา ผิดเหรอครับ ยังไม่รู้ความเร็วจริงๆที่วิ่งกันเลยมาเท่าไร มีแต่คาดเดา

รถบนถนนก็เยอะพอสมควรนะครับ คันมีกล้องก็เว้นระยะห่างจากคันหน้าพอสมควร เผื่อกรณีฉุกเฉินจะได้เบรกทัน ไม่ได้ตามจี้ตูด

ส่วน คันที่แซงซ้ายไม่แน่ใจว่าจะตั้งใจแซงจริงๆ หรือ ทำอะไรอยู่ในรถตอนนั้น หรือพยายามหยิบจับอะไรอยู่ไม่ทันดูทางข้างหน้า

แต่เท่าที่ดูเหมือนพยายามจะมุด ตามช่อง ถึงแซงไปได้ก็เจอรถคันหน้าอีกอยู่ดี อาจไปชนท้ายได้

อีกทั้งถนน มีรถบรรทุกทางซ้าย กระบะตรงกลาง และ คันที่วิ่งนำคันมีกล้องอีก รถเยอะอยู่นะครับ ไม่รุ้จะรีบแซงไปทำไม

ระยะแค่ 2 เส้นจราจาร ผมว่าไม่ได้แช่ขวาหรอก เว้นกำลังพอดี ไม่ติดตูดคันหน้าเกินไป
คันที่คว่ำแซงทุเรศเอง ระยะแซงไม่พ้น พ้นยังไงเข้ามาก็เบรกใส่อยู่ดี
ไม่รู้มันจะรีบไปไหนนน !!!!!! แล้วไอ้ทางด่วนเส้นนี้กล้องจับความเร็วบาน ผมว่าคันขวาอยู๋ ประมาน 90-100เท่านั้นแหละ ครับ

ไม่พุ่งไปฝั่งโน่นก็ดีแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2016, 21:09:01 โดย มึน!! »
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 21:10:17 »
เป็นผม ผมก็ไม่รู้หรอกว่า almera คันนั้นจะกล้าเข้ากับระยะแค่นั้น ไฟเลี้ยวก็ไม่เปิด คงไม่นึกว่าจะปาดแบบเฮียๆ แบบนั้น ก็ดีเหมือนกัน almera จะได้สำนึกบ้างว่าปาดแบบนั้น ตัวเองเดือดร้อนเกือบตายด้วย คราวหน้าจะได้ไม่ทำอีก หวังว่าคงจะเข็ดนะ

ออฟไลน์ 1437KRT

• Newbie
  • *
  • I LOVE SEDAN
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 21:18:07 »
ยอมใจอัลเมล่าจริงๆครับระยะแบบนั้นยังกล้าแซง

ออฟไลน์ yord

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 21:18:55 »
ตลกตรง อะไรๆ ก็ " ขับช้าแช่ขวา " ผิดยิ่งกว่าแก๊สโซฮอล์อีก

ลองนับเวลาตั้งแต่ รถคันหน้ารถคันที่ติดกล้อง ขับผ่านตึกหลังคาสีเหลืองๆทางซ้ายดูครับ

รถคันที่ติดกล้อง ขับตามมาถึงจุดที่ตึกหลังคาสีเหลืองๆทางซ้าย ประมาณ 2-3 วินาที

ถือว่าทิ้งระยะห่างจากรถคันหน้าได้เหมาะสมครับที่ 2-3 วินาที

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 21:26:57 »
ช้าแช่ขวาตรงไหนครับ ??  แค่ช้ากว่า Almera เค้าก็ขับเร็วกว่าเลนกลางและกำลังจะแซงเลนกลาง

Almera ไม่สมควรปาดครับ  ผมโคตรรังเกียจพวกปาดแบบนี้เลย แล้วก็คิดว่าคนอื่นต้องยอมมรึง  ผมเจอบ่อยครับ แต่ยอมให้ตลอด และผมไม่เคยทำแบบนี้

ขับเมืองนอก ปาดแบบนี้ก็เป็นอะไรที่รับไม่ได้ครับ เค้าไม่ทำกันครับ โดนด่าแม่แน่นอนครับ จริงๆอย่าว่าแค่ด่าแม่เลยครับ ปกติรถเลนหลักหรือเลนที่ถูกเค้าไม่เบรคกันเลยครับ  คนข้ามถนนไม่ข้ามทางม้าลายเค้าก็ไม่เบรคให้ครับ บีบแตรไล่อีกต่างหาก แถมชนคนไม่ผิดด้วย คนต้องชดใช้ค่าเสียให้อีก อยากให้เมืองไทยเป็นแบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2016, 21:33:39 โดย gorilla »

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 21:27:12 »
เป็นผม ผมก็ไม่รู้หรอกว่า almera คันนั้นจะกล้าเข้ากับระยะแค่นั้น ไฟเลี้ยวก็ไม่เปิด คงไม่นึกว่าจะปาดแบบเฮียๆ แบบนั้น ก็ดีเหมือนกัน almera จะได้สำนึกบ้างว่าปาดแบบนั้น ตัวเองเดือดร้อนเกือบตายด้วย คราวหน้าจะได้ไม่ทำอีก หวังว่าคงจะเข็ดนะ

ที่คุณคิดแบบนี้เพราะในคลิปนี้รถคันที่ปาดเสียหายแค่คันเดียว  แต่ถ้ากลับกันรถคันที่ติดกล้องเบรกไม่ทันชนซ้ำคันที่ปาด มีรถคันหลังตามมาชนรถคันที่ติดกล้องอีกล่ะ  ความเสียหายมันจะมากขนาดไหน  การขับรถที่ดีควรจะต้องหลีกเลี่ยงอุบัติเหตุและความเสียหายด้วย

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 21:29:37 »
พวกต่อว่ารถช่องขวาคงไม่รู้จัก "ระยะปลอดภัย"

ถ้าสันนิษฐานว่าเลนขวาวิ่ง 120 กม./ชม. ดูยังไงก็ไม่ถือว่าช้าแช่ขวา พวกว่าเค้านี่จี้ตูดชาวบ้านจนชินสินะ

เส้นจราจรกว้าง 10 cm ยาว 100 cm ช่องห่าง 300 cm

คนที่ตั้งใจเรียนขับรถจะรู้จักกฎ 2 วินาที ซึ่งเอาไว้นับเพื่อหาระยะห่างระหว่างรถตัวเองกับรถคันหน้า ซึ่งถ้าขับด้วยความเร็ว 120 กม/ชม. จะได้ระยะ 33.33 เมตร/วินาที ระยะปลอดถัยต้องทิ้งห่างรถคันหน้ามากที่สุดที่ถือว่าไม่เป็นช้าแช่ขวาคือ 60 เมตร  จังหวะวินาทีก่อนปาดรถเลนขวาห่างจากคันหน้า 2 ช่อง กับ 3 เส้นจราจรคำนวนคราวๆว่าเท่ากับ 10 เมตร ซึ่งโดยทั่วไปรถวิ่ง 120 กม./ชม. ต้องใช้ระยะเบรคอย่างน้อยๆ 70-80 เมตร เข้าไปแล้ว

กรณีนี้รถแซงซ้ายอ่อนทักษะและการคำนวนระยะปลอดภัย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 21:35:33 »
ช้าแช่ขวา? ประเด็นนี้พูดยากนะครับเพราะคลิปก็ตัดมาแค่นี้ ข้างหน้าก็ไม่ได้โล่ง แล้วรถก็มีให้ต้องแซงด้วย(อีซูสุโหลดเตี้ย) แต่ถ้าแช่ขวามายาวๆเลนซ้ายว่างก็ว่าไปอย่าง แต่นี่ก็ไม่มีอะไรให้ดูมากไปกว่านี้เลย
ส่วนอัลเมร่า ผมคงไม่คิดว่ามันจะเบียดเข้ามาหรอกครับ แซงก็ยังไม่พ้น สมาชิกหลายๆท่านในนี้ถ้าขับอัลเมร่าผมก็เชื่อว่าคงเลือกที่จะเบรกมากกว่าที่จะมุดเข้ามา รุ่นนี้ก็ขึ้นชื่อเรื่องความอืดด้วย

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 21:36:27 »
   แบบนี้ล่ะ   

ออฟไลน์ inoros

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 21:39:02 »

ระยะแค่ 2 เส้นจราจาร ผมว่าไม่ได้แช่ขวาหรอก เว้นกำลังพอดี ไม่ติดตูดคันหน้าเกินไป
คันที่คว่ำแซงทุเรศเอง ระยะแซงไม่พ้น พ้นยังไงเข้ามาก็เบรกใส่อยู่ดี
ไม่รู้มันจะรีบไปไหนนน !!!!!! แล้วไอ้ทางด่วนเส้นนี้กล้องจับความเร็วบาน ผมว่าคันขวาอยู๋ ประมาน 90-100เท่านั้นแหละ ครับ

ตามนี้เลยครับ ดูจากกล้องระยะน่าจะประมาณ2ช่วงตัวรถ กับความเร็วประมาณ80-100 ระยะคันข้างหน้าห่างน้อยลงด้วยจังหวะก่อนalmeraโผล่ในคลิป
ใครมีกล้องหน้ารถน่าจะรู้ครับ ว่าระยะมันไม่ได้ห่างมากเลย ผมมองว่าระยะก็เหมาะสมแล้วเผื่อเบรค ดูแล้วไม่ได้แช่ขวานิครับ

ดีแล้วที่คันถ่ายคลิปไม่หักหลบ ไม่งั้นจะเป็นตัวเองที่เจ็บก็ได้ หรือกระทืบเบรคแล้วเจอคันหลังสอยเสียหลักผมก็เลือกชนครับ

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 21:46:07 »
ทำไมต้องโทษแช่ขวาด้วยดูคลิปให้ดีๆน่ะครับไฟเลี้ยวไม่เปิดและดูดิอยู่ดีๆยังไม่ทันแซงพ้นเข้ามาแล้ว

แล้วคันขวาก็เว้นระยะพอสมควรเลยครับประมาน2-3วิ

มองให้ลึกๆหน่อยครับต่อให้เขาจะแช่ขวาเขาก็อาจจะผิดในส่วนนึง

แต่นี่มันเบียดเข้ามาเลยแทบตั้งตัวไม่ทันไม่รู้เลยด้วยซ้ำว่ามันจะเข้ามาได้แบบนี้ยังแซงไม่พ้นเลยตูดรถยังไม่เลยคันหน้าเลย

ดูกันดีๆก่อนครับไม่ใช่เอะอะด่าเลนขวา

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 21:47:08 »

แบบนี้ล่ะ   

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 21:56:05 »

จริงครับ ผมว่าระยะนับ2เส้นกำลังดีนะ เว้นไว้แบบนี้ เบรคกระทันหันได้ทัน ไม่น่าแช่ขวานะ ผมก็ว่าคันเบียดเข้ามา กะไม่ดีและกระชั้นชิดมาก รีบมาก -*-

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 21:57:53 »

โดนบ่อยมากคับปาดหน้า

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 22:04:47 »
Q: คันมีกล้องมันช้าแช่ขวาตรงไหน?
A: คนไม่เคยติดกล้องหน้ารถ จะมองแล้วก็พูดทันทีว่าช้าแช่ขวา แต่จริงๆ แล้ว มุมกล้องที่กว้าง จะหลอกให้ดูว่าไกล

ผมจะบอกว่า ระยะที่เขาเว้นน่ะ กำลังดีสำหรับเลนขวากาญจนาฯ แล้วครับ
และโชคดีมากๆ ที่เขามีกล้อง ไม่งั้นจะซวยจากการโดนพวกขับแบบไม่มีสติอย่างนี้

ผมก็ว่าเป็นแบบนั้นครับ

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 22:08:06 »
ผมว่าคันมีกล้องพยายามเร่งปิดทางนะ เพราะระยะที่ห่างจากกระบะเขียวคันหน้ามันเข้าใกล้มากขึ้นเรื่อยๆ ก่อนจะชนก็เข้าไปใกล้กระบะมากแล้ว ไม่ใช่การรักษาระยะห่างปกติ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 22:10:08 »
แบบนี้ผมมองว่าแช่ขวา คันมีกล้องควรหลบเข้าเลนซ้ายรวมถึงคันข้างหน้าด้วยถ้าคุณไม่เร่งแซง แบบนี้แช่ เพื่อจะตามคันหน้าไปเรื่อยๆซึ่งคันหน้าที่คันมีกล้องตามยิ่งผิด ควรหลบ เลนขาวมีไว้แซง ไม่ได้มีไว้ให้คันที่ขับเร็วแต่ไม่เร็วที่สุด และถ้าขับขวาแล้วเกินกฏหมายกำหนดก็ให้ตำรวจจัดการ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 22:12:04 »
ผมว่าคันมีกล้องพยายามเร่งปิดทางนะ เพราะระยะที่ห่างจากกระบะเขียวคันหน้ามันเข้าใกล้มากขึ้นเรื่อยๆ ก่อนจะชนก็เข้าไปใกล้กระบะมากแล้ว ไม่ใช่การรักษาระยะห่างปกติ
+1 ผมก็เห็นแบบนี้ด้วยครับ เหมือนจะปิดแต่อาจจะไม่ได้ตั้งใจ

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 22:21:29 »
หากถามว่าใครผิด สำหรับผม Almera ผิดเต็มๆ ครับ กะจังหวะการเข้าพลาดไปเยอะพอควรคือ ค่อนไปทางครึ่งคันหลัง

แต่โดยภาพรวม คันที่มีกล้องสามารถที่จะทำให้เหตุการณ์นี้ไม่เกิดได้  หากคาดเดาได้ว่า Almera จะต้องหักมาแบบนั้น  โดยการชะลอรถให้เค้าหักเข้า

คือ ผมคิดว่า คนมีกล้อง คงไม่คิดว่า Almera จะหักเข้ามาจริงๆ คงจะแค่ชะลอรถรอจังหวะ..........

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 22:25:54 »
มาไม่ทัน วิดีโอูกลบไปแล้ว
ดูจากรูปที่สมาชิกตัดมา ผมว่าคันมีกล้องพยาามเร่งขึ้นไปปิดครับ ถึงได้เกดอุบัติเหตุ

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 22:31:57 »

โดนบ่อยมากคับปาดหน้า

อันนี้เรียกกว่าขับเร็วกว่าคนปกติ ขับยังงี้ต้องระวังมากกว่าปกติด้วยครับ
คือคิดไว้เลยออกมาแน่ บีบแตรไปทีหรือมืดๆ ก็ยกไฟไปทีนึงครับ แล้ววิ่งยาว

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 22:38:17 »
Q: คันมีกล้องมันช้าแช่ขวาตรงไหน?
A: คนไม่เคยติดกล้องหน้ารถ จะมองแล้วก็พูดทันทีว่าช้าแช่ขวา แต่จริงๆ แล้ว มุมกล้องที่กว้าง จะหลอกให้ดูว่าไกล

ผมจะบอกว่า ระยะที่เขาเว้นน่ะ กำลังดีสำหรับเลนขวากาญจนาฯ แล้วครับ
และโชคดีมากๆ ที่เขามีกล้อง ไม่งั้นจะซวยจากการโดนพวกขับแบบไม่มีสติอย่างนี้

+1 ครับ  งงมาก ขับเว้นระยะปลอดภัย ดันไปหาว่าเขาแช่ขวา?
แล้วถ้าเบรคกระทันหัน คันหลังชนทำไง - -

เอาคลิปลงให้สำหรับคนที่ดูไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ tetayk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 22:40:21 »
กล้องพวกนี้เป็นเลนส์ Wide ครับ มันจะไกลเกินจริงอยู่ประมาณนึง
ส่วนตัวผมมองว่าคันขวาไม่ได้เว้นน่าเกลียดอะไร ยังไงแซงซ้ายต้องยอมรับความเสี่ยงเอง

ผมเคยเจอปาดหนักกว่านี้อีก จังหวะเรากำลังเหยียบคันเร่งตามสเตปรถข้างหน้า (จังหวะชะลอเพราะรถเยอะ)
มันมาซ้ายแล้วหักเลย ข่องว่างแค่ 4-5 เมตร ผมนิเหยียบเบรคหัวทิ่ม
พอบีบแตรใส่ มันเหยียบเบรคหาเรื่องเลย คนสันดานแบบนี้มันไม่คิดว่าตัวเองผิดจริงๆ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 22:47:04 »
ผมคิดว่าขับปกติครับ ไม่ได้เร่งแต่คันทางซ้ายมันช้ากว่าเลยดูเหมือนเร่งปิด  อีกอย่างอาจะไม่ได้ดูรถทางซ้ายนะครับ คืือคนส่วนมากจะมองไปด้าหน้าอ่ะครับ พอเบียดมาก็ไม่ทันละครับ ถ้ากระทืบเบรคคันหลังชนแน่ๆครับ

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 22:50:34 »
 สรุปว่าก็ยังมีอีกประเด็นหนึ่งให้เถียงกันคือเรื่องขับช้าแช่ขวาหรือไม่ ผมก็ไม่แม่นยำเรื่องกฏหมายจราจร ใครช่วยงัด ออกมาให้ดูหน่อยครับว่าขับเลนขวาเนี่ยมันต้องอะไรยังไง 1 หรือ 2 หรืออื่นๆ

1. ในสภาวะรถเยอะบนถนนสามารถขับเต็ม ได้ทุกเลน ซ้ายสุด กลาง ขวาสุด ?
2. ไม่ว่าจะถนนกี่เลนเลนขวาสุดมีไว้เพื่อแซงแซงเสร็จก็กลับเข้ามาอยู่เลนถัดมาหรือเล่นซ้ายสุด ไม่เกี่ยวกับเรื่องกฎหมายกำหนดความเร็วสูงสุดบนถนนเส้นนั้นเพราะต่อให้เราขับตามความเร็วสูงสุดตามกฏหมายก็ยังมีคันหลังที่เร็วกว่าเราอยู่ดี ส่วนเรื่องเค้าจะขับเกินกฎหมายกำหนดหรือไม่นั้นก็เรื่องของเขาปล่อยเป็นหน้าที่ของตำรวจหรือกล้องจับความเร็ว

ปกติผมปฏิบัติตามข้อ 2
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88