ผู้เขียน หัวข้อ: อุบัติเหตุ ปาดหน้าบนทางด่วน  (อ่าน 26917 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: อุบัติเหตุ ปาดหน้าบนทางด่วน
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 11:17:07 »
หลังจากดูคลิปที่คุณ 6162002 นำมาลงให้ใหม่

ผมมั่นใจเลยว่า คันมีกล้อง "จงใจ" ครับ

ส่วนหนึ่งที่อุบัติเหตุบนท้องถนนเกิดขึ้น
ก็มาจากพฤติกรรมที่ติดตัวมาตั้งแต่เกิดของมนุษย์ส่วนใหญ่ คือ "ข้าไม่ได้ เอ็งก็อย่าได้"

ผิดถูกคงต้องให้ศาลตัดสินแหละครับ

แต่สำหรับคันมีกล้องเอง ผมอยากถามเค้าว่า
คุณยกคันเร่งแค่สองวินาที คุณก็คงไม่ต้องเสียเวลารอประกันเป็นชั่วโมงแล้ว

คุณ(คันมีกล้อง)  เสียให้มิได้ ผลคือ คุณเป็นฝ่ายเสียเวลาและเสี่ยงกับอุบัติเหตุซ้ำซ้อนเองนะครับ

เกิดอัลเมร่าเข้ามาลึกกว่านี้ ล้อหน้าซ้ายไปตามทิศทางของไก่อ่อน ผลคือ... คว่ำคู่ครับ

ลูกๆในรถก็เสี่ยงด้วย คุ้มมั๊ยครับ คุณชนะในเกมส์ แต่ต้องมาแพ้เพราะลูกเจ็บ

เห็นด้วยครับ แค่ แตะเบรค ให้ พ้นๆ ไปก่อน แล้ว ค่อย ขับตามไปด่า
อันนี้ มัน เร่่งชน ชัดๆ

ออฟไลน์ winit2014

• Sr. Member
Re: อุบัติเหตุ ปาดหน้าบนทางด่วน
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 11:28:06 »
almera ผิดเต็มสิครับ ขับเส้นนี้มันต้องเว้นระยะบ้างครับ เพราะบางครั้งมันชอบเบรตกันกระทันหันน่ะครับ

almera ตั้งใจขับมาแทรกมาปาดโดยไม่คิดถึงคนอื่นๆเลยนะครับ ทำให้คนอืื่นเเกือบเดือดร้อนไปด้วย

ผมหล่ะงงกับคนที่มาว่าคนชนผิดที่บอกว่ามีเด็กเล็กแล้วแช่ขวาอันตราย คนที่ควรขับให้ดีกว่านี้คือไอ้เจ้า almera ครับเพราะเค้าก็มีเด็กเล็กอายุ 2 ขวบ อยู่ในรถ แต่ดันสันดานขับแบบนี้ ไม่ไหวนะครับ 
+1ครับ

ออฟไลน์ watnu

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 11:35:05 »
หลังจากดูคลิปที่คุณ 6162002 นำมาลงให้ใหม่

ผมมั่นใจเลยว่า คันมีกล้อง "จงใจ" ครับ

ส่วนหนึ่งที่อุบัติเหตุบนท้องถนนเกิดขึ้น
ก็มาจากพฤติกรรมที่ติดตัวมาตั้งแต่เกิดของมนุษย์ส่วนใหญ่ คือ "ข้าไม่ได้ เอ็งก็อย่าได้"

ผิดถูกคงต้องให้ศาลตัดสินแหละครับ

แต่สำหรับคันมีกล้องเอง ผมอยากถามเค้าว่า
คุณยกคันเร่งแค่สองวินาที คุณก็คงไม่ต้องเสียเวลารอประกันเป็นชั่วโมงแล้ว

คุณ(คันมีกล้อง)  เสียให้มิได้ ผลคือ คุณเป็นฝ่ายเสียเวลาและเสี่ยงกับอุบัติเหตุซ้ำซ้อนเองนะครับ

เกิดอัลเมร่าเข้ามาลึกกว่านี้ ล้อหน้าซ้ายไปตามทิศทางของไก่อ่อน ผลคือ... คว่ำคู่ครับ

ลูกๆในรถก็เสี่ยงด้วย คุ้มมั๊ยครับ คุณชนะในเกมส์ แต่ต้องมาแพ้เพราะลูกเจ็บ

เห็นด้วยครับ แค่ แตะเบรค ให้ พ้นๆ ไปก่อน แล้ว ค่อย ขับตามไปด่า

เห็นด้วยครับ  ถ้าผู้ใหญ่ ช่วยๆกัน ทำดีให้เด็กดู   ให้รู้จัก คิดก่อนทำ สังคมก็น่าอยู่

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 11:46:18 »
รถมีกำลังไม่พอแซง ยิ่งคันมีกล้องขับเร็วขนาดนั้น การจะแซงได้ต้องกะระยะให้แม่นกว่านี้ นี่เรียกว่าปาดไม่พ้นครับแบบนี้เขาไม่ทำกันอันตรายมาก เสี่ยงชีวิตจริงๆ

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 11:54:03 »

เห็นด้วยครับ  ถ้าผู้ใหญ่ ช่วยๆกัน ทำดีให้เด็กดู   ให้รู้จัก คิดก่อนทำ สังคมก็น่าอยู่
OMG

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 12:03:10 »

ปล. ที่ผมค่อนข้างมั่นใจว่า รถคันกล้องจงใจ เพราะ หลังจากชนเสร็จ แกวิ่งไปหาอัลเมร่า แล้วยังชี้โบ๊ชี้เบ๊ เหมือนมีอะไรกันมาก่อนหน้าเลย

เป็นไปไม่ได้ครับ
สัญชาติญาณมนุษย์จะไม่เอาตัว
ไปเสี่ยงอันตรายแบบนั้น คนขวาเบรกไม่ทันก็เท่านั้นครับ
เหมือนกาน้ำร้อน ปฎิกริยาของมนุษย์จะ reflect เองโดยไม่ต้องคิด
ถ้ารู้ว่าจะชน คันขวาเบรกแน่นอน แต่นี่คันซ้ายมาแบบผิดมนุษย์มนาครับ เป็นผมหรือคนอื่น
ก็คงชนเหมือนกัน ขออิงด้านจิตวิทยาเล็กน้อยครับ

ชนกันคงไม่มีใครอยากให้เกิดแน่นอน แต่คันอัลเมร่า
ขับผิดปกติเอง เจ้าของรถคันขวาต้องเคืองอยู่แล้ว กระโดดไปว่าซ้ำ
แล้วเอาคลิปมาลงมันก็ make sense อยู่

ยังไม่นับเรื่องติดกล้องเอาไว้ พวกนี้จะเป็นพวก
ระวังในการขับมากกว่าเอาไว้หลอกคนอื่นว่าตัวเองถูกนะครับ เพราะหลักฐานพวกนี้มัน
มัดตัวเองได้นะ ด้านจิตวิทยาคือ ตัวเองขับระวังไม่ชนคนอื่นแน่แต่กลัวมีคันอื่นมาชนตัวเองมากกว่า
แต่ประเด็นหลังนี้ถือว่าไม่เกี่ยวก็แล้วกัน เพราะคนมีมากมายหลายประเภท  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2016, 12:10:48 โดย Dark Overlord »

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 12:14:03 »

ลองไปดู คลิป ของคุณ 6666  อีกทีครับ
มี เวลา ถึง 3 วินาที ที่จะผ่อน เบรค และให้ ทาง คนขับ อเมลร่า ที่ ขับรถแบบหมาๆ ปาดหน้า
คือ อัลเมล ร่า เจตนา ปาดให้เห็นแล้ว ก่อน ทิ่มหัวหัวจน ท้าย มาเกี่ยว กับ คันมีกล้อง

แต่คันมีกล้อง เลือกที่จะเร่งต่อ ปิดทาง  ไม่ให้ อัลเมร่า แซง
แต่ อัลเมร่า ก็ ฟายๆ ที่ แรงไม่พอ ไปเร่ง ปาดเค้าต่อ

พอๆ กันครับ
แต่ คนเริ่ม คือ อัลเมร่า คนผิดก็อัลเมร่านั้นละ
แต่ คันมีกล้อง สามารถ ผ่อน หนัก เ็นเบา แค่ผ่อน ลดความเร็วลง

ดูระยะ กะบะสีดำ คันหน้าดีๆ ครับ
คันมีกล้อง เจตนาเร่ง ความเร็ว ปิดทาง  เพราะ ระยะทางเข้าไปใกล้ กะบะสีดำ ข้างหน้า ภายใน สาม วินาที
อัลเมร่า ก็เร่งแซง
ผมว่า ผิดทั้งคู่นะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2016, 12:41:41 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 12:28:44 »
ผิดทั้งคู่ที่ไม่มีใครยอมแตะเบรคเลย อย่าเถียงกันให้เสียเวลา ถ้าวันนี้ยังไม่เอาคลิปเป็นบทเรียนวันหน้าก็จะเจอกับตัวเอง

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 12:40:39 »
เป็นผม ผมก็ไม่รู้หรอกว่า almera คันนั้นจะกล้าเข้ากับระยะแค่นั้น ไฟเลี้ยวก็ไม่เปิด คงไม่นึกว่าจะปาดแบบเฮียๆ แบบนั้น ก็ดีเหมือนกัน almera จะได้สำนึกบ้างว่าปาดแบบนั้น ตัวเองเดือดร้อนเกือบตายด้วย คราวหน้าจะได้ไม่ทำอีก หวังว่าคงจะเข็ดนะ

ที่คุณคิดแบบนี้เพราะในคลิปนี้รถคันที่ปาดเสียหายแค่คันเดียว  แต่ถ้ากลับกันรถคันที่ติดกล้องเบรกไม่ทันชนซ้ำคันที่ปาด มีรถคันหลังตามมาชนรถคันที่ติดกล้องอีกล่ะ  ความเสียหายมันจะมากขนาดไหน  การขับรถที่ดีควรจะต้องหลีกเลี่ยงอุบัติเหตุและความเสียหายด้วย

อาจจะใช่ แต่คิดว่าคันติดกล้องคงไม่ได้จงใจ อยากให้มันเกิดหรอก ตอนชนแล้วยังรีบวิ่งไปดู เพียงแค่คิดไม่ถึงว่า almera จะเข้า และไม่ได้ระวัง มันเลยเป็นแบบในคลิป นั้นแหละ อุบัติเหตุครั้งนี้เกิดขึ้นเพราะ almera เองไม่รู้ว่าจงใจ หรืออะไรจึงปาดแบบไม่กลัวเลย ใกล้ขนาดนั้น ยอมใจเลย

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 12:42:37 »
อาจจะใช่ แต่คิดว่าคันติดกล้องคงไม่ได้จงใจ อยากให้มันเกิดหรอก ตอนชนแล้วยังรีบวิ่งไปดู เพียงแค่คิดไม่ถึงว่า almera จะเข้า และไม่ได้ระวัง มันเลยเป็นแบบในคลิป นั้นแหละ อุบัติเหตุครั้งนี้เกิดขึ้นเพราะ almera เองไม่รู้ว่าจงใจ หรืออะไรจึงปาดแบบไม่กลัวเลย ใกล้ขนาดนั้น ยอมใจเลย

มันคงปาดแบบ นี้บ่อยครับ
แต่ คันอื่น อาจเบรคให้
แต่ คราวนี้ ซวย สม

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 12:44:17 »

ลองไปดู คลิป ของคุณ 6666  อีกทีครับ
มี เวลา ถึง 3 วินาที ที่จะผ่อน เบรค และให้ ทาง คนขับ อเมลร่า ที่ ขับรถแบบหมาๆ ปาดหน้า
คือ อัลเมล ร่า เจตนา ปาดให้เห็นแล้ว ก่อน ทิ่มหัวหัวจน ท้าย มาเกี่ยว กับ คันมีกล้อง

แต่คันมีกล้อง เลือกที่จะเร่งต่อ ปิดทาง  ไม่ให้ อัลเมร่า แซง
แต่ อัลเมร่า ก็ ฟายๆ ที่ แรงไม่พอ ไปเร่ง ปาดเค้าต่อ

พอๆ กันครับ
แต่ คนเริ่ม คือ อัลเมร่า คนผิดก็อัลเมร่านั้นละ
แต่ คันมีกล้อง สามารถ ผ่อน หนัก เ็นเบา แค่ผ่อน ลดความเร็วลง

ดูระยะ กะบะสีดำ คันหน้าดีๆ ครับ
คันมีกล้อง เจตนาเร่ง ความเร็ว ปิดทาง  เพราะ ระยะทางเข้าไปใกล้ กะบะสีดำ ข้างหน้า ภายใน สาม วินาที

เคสนี้รูปซ้ายมือ ประตูบานหน้ายังไม่พ้นหน้ารถเลย จะเบรคพอเหรอครับ เราไม่รู้ด้วยว่า ด้านหลังมีรถใครจี้คันในกล้องมาหรือเปล่า
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 12:48:28 »

เคสนี้รูปซ้ายมือ ประตูบานหน้ายังไม่พ้นหน้ารถเลย จะเบรคพอเหรอครับ เราไม่รู้ด้วยว่า ด้านหลังมีรถใครจี้คันในกล้องมาหรือเปล่า

ไม่ต้องเบรคหัวทิ่ม ก็ได้ครับ แค่ แตะๆ หรือ ผ่อน
มอง ว่า ถ้า สติดีๆ อาจ ผ่อนหรือเบรคทัน เพราะบีบแตรแล้ว

ยังไง คนประเภทนี้ ปาดแบบนี้ บนนถนนมีเยอะ เราจะป้องกันยังไง

แต่ ไม่มีใครอยากเจตนาชนหรอก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2016, 12:54:46 โดย mamaman »

ออฟไลน์ ReTuRn4

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 12:51:07 »
ขอแสดงความคิดเห็นบ้างครับ ในฐานะที่ขับรถเหมือนกัน

ในกรณีนี้ อัลเมร่า ผิดครับ

รถกล้องคงจะไม่คิด แกล้ง หรือ จงใจให้เกิดเหตุแบบนี้หรอกครับ เพราะเหตุที่มีเด็กมาด้วย

อัลเมร่า ขับแซงซ้ายขึ้นมา เจอดีแม๊กอยู่ข้างหน้า จึงจะแซงขวา แต่ไม่มองกระจกข้างก่อนที่จะแซง

รถคันมีกล้องก็ขับมาโดยปกติ กำลังจะทำการแซงดีแม๊ก (กรณีนี้จึงไม่น่าจะเป็นการแช่ขวา)

รถกล้องไม่คิดว่า อัลเมร่า จะทำการปาดเข้าแบบนั้น + ไม่เปิดไฟเลี้ยวเพื่อแสดงเจตนาว่าจะเบี่ยงขวาด้วย

เมื่อเบี่ยงเข้ามาขนาดนั้น รถกล้องก็บีบแตรเพื่อเตือนว่าไม่พ้นนะ อัลเมร่าก็ตกใจหรือไรไม่ทราบ ผ่อนความเร็วลง จึงเกิดการเกี่ยวกันขึ้น

ผมมองว่า รถกล้องบีบแตร + ยกคันเร่งแล้ว แต่แรงเฉื่อยมีมากกว่า อัลเมร่า (ที่ผ่อนความเร็วลง)

สรุปได้ว่า อัมเมร่า คงจะมองว่า รถตัวเองแรงเหมือน รถสปอร์ต ที่เห็นมุดซ้าย - ขวา ตามคลิปต่าง ๆ เลยจะทำแบบนั้นบ้าง ซึ่งไม่สังเกตุความเร็วของรถกล้องเลยว่าเป็นอย่างไร

หากแต่ห้าอัลเมร่าจะกดเร่งขึ้นไปอีกก่อนจะเบี่ยงขวา แล้วเปิดไฟเลี้ยว รถกล้องก็น่าจะผ่อนความเร็วให้เข้าแล้ว ถ้ารถกล้องไม่ให้ก็ควรที่จะเบรครอเข้าหลังรถกล้องก็ได้

ฉะนั้น 1. การขับรถบนท้องถนนจะต้องมีการวิเคราะห์ - ประเมินความเร็วของคันอื่นด้วย
2. ไฟเลี้ยว เปิดกันบ้าง ใช้กันบ้าง โรงงานผลิตมาให้เพื่อใช้ ไม่ใช่ผลิตมาเพื่อความสวยงามเท่านั้น
3. กระจกมองข้าง - กระจกมองหลัง สังเกตุดูบ่อย ๆ ว่าจะมีเหตุอะไรหรือไม่ ถึงแม้ว่าจะไม่เบี่ยงเลนก็ตามแต่ ไม่ใช่สักมองแต่ข้างหน้า
4. ประเมินการขับรถของคันอื่นด้วย หากมีการขอแทรกเลนเข้ามา ให้ได้ก็ให้เข้า แต่หากอยู่ในสภาวะที่เสี่ยงควรที่จะให้สัญญาณเสียง หรือไฟเตือน

เรื่องของมุมมองกล้องนั้น หลอกตามาก ๆ ผมยืนยันอีกเสียงนึง  ตย. กล้อง A ที่ผมติดครั้งแรก ช่วงรถติดผมจอดรถเว้นระยะห่างพอที่มอเตอร์ไซด์จะแทรกไปได้ แต่ภาพในกล้องจะมองเห็นว่าผมจอดแบบจ่อตูดคันหน้าเลย

กล้อง B ติดตั้งล่าสุด  กรณีเดียวกัน แต่ต่างกันที่ผมจอดชิดติดตูดคันหน้าเลย แต่ภาพในกล้องเห็นห่างมาก

« ตอบกลับ #103 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 13:31:26 »
ความเห็น ........ เริ่มจะออกทะเลกันแล้ว 55555

เท่าที่อ่าน ยังไม่มีความคิดเห็นไหน  เข้าข้างว่า คันที่คว่ำ ว่า เป็นฝ่ายถูก   เพราะ เห็นกันอยู่ว่า ขับเข้ามาในเลนของคันที่มีกล้อง  อันนี้ชัดเจน

แต่ที่ทุกคนเค้าทวงถาม คือ น้ำใจ ของคนใช้รถใช้ถนน ของรถคันที่ติดกล้อง  แค่ชะลอให้เค้าเข้า  เรื่องมันก็จบ

แถมเสียงเด็กในรถ ก็ฟ้องอยู่ว่า คันที่มีกล้อง คิดอะไรอยู่     

ดูคลิป แล้วเปิดเสียงดังๆ จะได้ ได้ยินชัดๆ

ออฟไลน์ keng

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 13:53:11 »
ผมก็ดูหลายรอบแล้ว ผมว่าไม่ได้ขับช้าแช่ขวานะครับ

แต่อัลมีร่าแซงไม่ขาด กะระยะไม่แม่น จริงๆแล้วไม่ควรแซงด้วยซ้ำ

ถึงแซงคันติดกล้องพ้นไป ก็ต้องเจอคันหน้าอีกคันนึง สรุปอัลมีร่าขับอันตรายครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #105 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 13:59:51 »
ความเห็น ........ เริ่มจะออกทะเลกันแล้ว 55555

เท่าที่อ่าน ยังไม่มีความคิดเห็นไหน  เข้าข้างว่า คันที่คว่ำ ว่า เป็นฝ่ายถูก   เพราะ เห็นกันอยู่ว่า ขับเข้ามาในเลนของคันที่มีกล้อง  อันนี้ชัดเจน

แต่ที่ทุกคนเค้าทวงถาม คือ น้ำใจ ของคนใช้รถใช้ถนน ของรถคันที่ติดกล้อง  แค่ชะลอให้เค้าเข้า  เรื่องมันก็จบ

แถมเสียงเด็กในรถ ก็ฟ้องอยู่ว่า คันที่มีกล้อง คิดอะไรอยู่     

ดูคลิป แล้วเปิดเสียงดังๆ จะได้ ได้ยินชัดๆ

จริงแท้และแน่นอน เด็กยังรู้ และเสียงเด็กดังก่อนอัลเมร่าจะโผล่มาหน้ากล้องด้วยซ้ำ

แถมเสียงเด็กที่ร้องวี้หว่อๆ ~~~ คงกำลังสื่อให้พวกเรารู้ว่า พ่อของเค้ากำลังเล่นตำรวจจับผู้ร้ายกับคันอัลเมร่า

ผมงงว่า ทำไมพวกเราไม่มีใครคิดถึงประเด็นนี้กันเลย...

พ่อของเด็กเก็งข้อแขนไว้แน่นมาก ถ้าบอกไม่ได้ตั้งใจ รถเจ้าของกล้องต้องเป๋พอควรแหละ

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 14:12:24 »

พอๆ กันครับ

ส่วนตัวก็คิดแบบนั้นครับ
ถ้าวัดตามนิสัยผม ซึ่งต้องผ่อนแน่นอนเพราะไม่ใช่พวกสายบู๊
เท่าที่จินตนาการจากที่เห็นในวีดีโอ ผมคงชนเช่นเดียวกันครับ ไม่ทันจริงๆ ครับ
เพราะกว่าจะตัดสินใจได้ มันต้องคิดหน้าคิดหลังก่อน แล้วถ้าขับแบบผิดมนุษย์มาแบบนี้
ผมตกใจก่อนที่จะเบรกครับ คือมันจะชะงักก่อนเวลาเจออะไรแปลกๆ

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 14:13:56 »

ไม่ต้องเบรคหัวทิ่ม ก็ได้ครับ แค่ แตะๆ หรือ ผ่อน
มอง ว่า ถ้า สติดีๆ อาจ ผ่อนหรือเบรคทัน เพราะบีบแตรแล้ว

ยังไง คนประเภทนี้ ปาดแบบนี้ บนนถนนมีเยอะ เราจะป้องกันยังไง

แต่ ไม่มีใครอยากเจตนาชนหรอก

วิธีป้องกันคือ ใครกดไฟเลี้ยวจะมา เบรกให้ทันทีครับ
ไม่ต้องคิดอย่างอื่นเลย

ถ้านอกเหนือจากนี้ มันต้องใช้ไหวพริบ ความเฉียบคม การตัดสินใจ
เพราะคนที่ปาดมาช่างเหนือคำบรรยาย

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 14:27:04 »

จริงแท้และแน่นอน เด็กยังรู้ และเสียงเด็กดังก่อนอัลเมร่าจะโผล่มาหน้ากล้องด้วยซ้ำ

แถมเสียงเด็กที่ร้องวี้หว่อๆ ~~~ คงกำลังสื่อให้พวกเรารู้ว่า พ่อของเค้ากำลังเล่นตำรวจจับผู้ร้ายกับคันอัลเมร่า

ผมงงว่า ทำไมพวกเราไม่มีใครคิดถึงประเด็นนี้กันเลย...

พ่อของเด็กเก็งข้อแขนไว้แน่นมาก ถ้าบอกไม่ได้ตั้งใจ รถเจ้าของกล้องต้องเป๋พอควรแหละ

น้ำใจของผู้ใช้รถใช้ถนนมันก็อีกเรื่องนะครับ
ในเหตุการณ์เดียวกันมีหลายประเด็น แต่ตามหลักควรจะ
แยกเป็นประเด็นๆ ดีกว่าครับ ไม่สามารถเอาอีกประเด็นมาหักกับอีกประเด็นได้

คนขับทางขวาก็ต้องไปคิดประเด็นนั้นต่อเอาเอง อีกหน่อยใครทำท่าเบี่ยงมา
คงหลบให้หมดเลยก็ได้ มันเป็นสิทธิ์ของเขาที่จะเอาไปปรับปรุง เปลี่ยนแปลงอะไร
หรือจะไม่เปลี่ยนเลยก็ได้

ที่แน่ๆ คือ คนขับ Almera อันตรายครับ
ถ้าคุณเจอเขาแต่ไม่อยากเดือดร้อนในวิธีการขับแย่ๆ ของเขา
ให้ออกห่างไกลๆ ขยับพวงมาลัยมานิดนึงให้เตรียมหลบเลย ซึ่งในชีวิต
จริง จุดที่ก้ำกึ่งๆ มันเยอะเวลาเราเปลี่ยนเลน สมัยนี้บางคนไม่ได้มองด้วยซ้ำมั้ง
กดมือถืออยู่ก็มี เล่นแทบเล็ตยังมี

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 14:50:18 »
ไฟล์ วีดีโอ ดูไม่ได้แล้ว
อดดูเหตการณ์เลย
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ kira&friend

• Full Member
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 15:49:55 »
Q: คันมีกล้องมันช้าแช่ขวาตรงไหน?
A: คนไม่เคยติดกล้องหน้ารถ จะมองแล้วก็พูดทันทีว่าช้าแช่ขวา แต่จริงๆ แล้ว มุมกล้องที่กว้าง จะหลอกให้ดูว่าไกล

ผมจะบอกว่า ระยะที่เขาเว้นน่ะ กำลังดีสำหรับเลนขวากาญจนาฯ แล้วครับ
และโชคดีมากๆ ที่เขามีกล้อง ไม่งั้นจะซวยจากการโดนพวกขับแบบไม่มีสติอย่างนี้

+1 ครับ ผมมองว่า เลนขวาสุด ต้องเร็วกว่าเลนกลาง และ ในคลิปรถที่ติดกล้องก็เร็วกว่าเลนกลาง แต่ไม่ได้เร็วมากครับ
ส่วนอัลมีร่า ก็ดันแซงจากเลนกลาง สังเกตุได้ว่าพยายามเข้ามาให้ทันกับช่องว่าง แต่คงคิดว่าทางรถติดกล้องจะยอมให้

ผมคนนึงครับ ที่เป็นแบบรถติดกล้อง คือขับด้วยความเร็วสูงกว่ารถเลนกลาง แต่ไม่ได้ขับเร็วจ๊า
สวัสดีครับ ผมเป็นผู้ชาย นะครับ ขับรถเป็น มีใบขับขี่แล้ว ก็ประมาณนี้แหละครับ ไม่รู้จะบอกอะไรมากกว่านี้ดี

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 17:26:27 »
จังหวะมันแซงไม่ได้ก็ยังจะแซง

ดูจากระยะแล้ว

ผมไม่คิดด้วยซ้ำ ว่ามันจะกล้าแซงแบบนี้

ผมลองคิดในอีกมุมนึง

เด็กคงจะไม่ได้คาดเข็มขัด พ่อก็ไม่กล้าเบรคแรงครับ

ผมเคยโดนปาดไม่พ้น ลักษณะแบบนี้ครับ

คือไม่คิดว่ามันจะแซง 

คิดในใจว่ามันแซงก็บ้าแล้ว

ปรากฏว่ามันบ้าจริงครับ 555

เค้าก็ขอโทษขอโพยนะครับ จบกันไป

** แต่ขอบอกว่าแบบนี้เบรคทันครับ

ออฟไลน์ thiti

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 19:47:46 »
ผมมีความเห็นว่า

คันที่มีกล้อง ขับปกติทั่วไป มีความเร็วที่เหมาะสมตามภาวะการจราจรในช่วงเวลานั้น และเว้นระยะที่ปลอดภัย รวมถึงมีน้ำใจให้ความช่วยเหลือ

คันที่แซง ไม่มีความปลอดภัย ไม่เผื่อความผิดพลาด จากผลความไม่เผื่อความผิดพลาด เมื่อพลาดไปแล้วผลจึงเป็นอย่างที่เห็น

ผมขอชื่นชมคันที่มีกล้อง ถ้าทุกคนขับได้อย่างนี้อุบัติเหตุก็จะลดลง

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 21:03:11 »
อ่าน คห.อื่นมาเครียดๆ เจอประโยคสุดท้ายคุณ thiti เล่นเอาผมฮาก๊าก เลย

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 21:11:28 »
อ่าน คห.อื่นมาเครียดๆ เจอประโยคสุดท้ายคุณ thiti เล่นเอาผมฮาก๊าก เลย

เห็นเพิ่งโพส 2 กระทู้   เลยไม่กล้าแซว    ใช้คำพูดชัดเจนดีครับ  คิดยังงัย พูดอย่างนั้น     55555

ออฟไลน์ -NOT-

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 21:18:00 »

ส่วนหนึ่งที่อุบัติเหตุบนท้องถนนเกิดขึ้

คิดเหมือนกันครับ คนเราขับรถ เห็นรถพุ่งมา โดยเฉพาะทางซ้าย มือ ซึ่งไม่ใช่เลนไว้แซง แล้วยังไม่รู้ตัวนี่แปลกมากครับ แถมยังบีบแตร แทนที่จะเบรคซะอีก ถ้าเป็นผม มองว่าจังหวะไม่ดีที่จะให้แซง ผมเติมคันเร่ง ปิดมุม แบบให้เขาไม่ต้องตัดสินใจแล้วครับ ไม่รอให้เขาแทรก บีบแตรแล้วชน

ผมเคยขับแบบไม่ยอมคน แทนที่จะเบรค กลับ ตั้งลำชน เมื่อสมัยขับรถใหม่ๆ

ไม่ยอม ชนเป็นชน แล้วก็ชนจริง ปีละ4-5ครั้ง

แต่ไม่เคยเป็นฝ่ายผิดนะ ยาวสุดก็ตรวจสภาพ ส่งฟ้อง

ผมก็กลับมาคิดว่า เออ บริบทสังคม วัฒนธรรมการขับ ขี่ มันเป็นอย่างไทยๆนี่ ถ้าจะเอาถูกผิด คงไม่ได้ มันฝืนรูปแบบที่ถูกปฎิบัติไว้

ทุกวันนี่ก็บังคับตัวเองให้ทำตามกฎ ตามประเทศที่เจริญแล้วเขาทำกัน หนำซ้ำ ยังช่วยพวกซิ่งบนถนน ขาปาด ขาแทรก ขามุด เว้นช่อง ปล่อยไลน์ อ่านเกมให้ล่วงหน้า ให้ปลอดภัยกันไปทั้ง เรา เขา และผู้ที่อยู่รอบ ณ.เวลานั้น

ผมก็แฮปปี้ ทำงานกลับบ้าน มีความสุข มีรถสวย ที่สีไม่หนาขับ

ออฟไลน์ tee_inc

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 21:45:02 »
เส้นวงแหวนพระประแดง เส้นนี้ แช่ขวาเป็นเรื่องปกติไปแล้วครับ. คัยขับเส้นนี้จะรุ้ดีครับ. ว่ารถมีกล้องน่าจะแช่ขวา ไม่ได้หลบให้รถทีเร็วกว่าแซง.

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 21:45:33 »

ส่วนหนึ่งที่อุบัติเหตุบนท้องถนนเกิดขึ้

คิดเหมือนกันครับ คนเราขับรถ เห็นรถพุ่งมา โดยเฉพาะทางซ้าย มือ ซึ่งไม่ใช่เลนไว้แซง แล้วยังไม่รู้ตัวนี่แปลกมากครับ แถมยังบีบแตร แทนที่จะเบรคซะอีก ถ้าเป็นผม มองว่าจังหวะไม่ดีที่จะให้แซง ผมเติมคันเร่ง ปิดมุม แบบให้เขาไม่ต้องตัดสินใจแล้วครับ ไม่รอให้เขาแทรก บีบแตรแล้วชน

ผมเคยขับแบบไม่ยอมคน แทนที่จะเบรค กลับ ตั้งลำชน เมื่อสมัยขับรถใหม่ๆ

ไม่ยอม ชนเป็นชน แล้วก็ชนจริง ปีละ4-5ครั้ง

แต่ไม่เคยเป็นฝ่ายผิดนะ ยาวสุดก็ตรวจสภาพ ส่งฟ้อง

ผมก็กลับมาคิดว่า เออ บริบทสังคม วัฒนธรรมการขับ ขี่ มันเป็นอย่างไทยๆนี่ ถ้าจะเอาถูกผิด คงไม่ได้ มันฝืนรูปแบบที่ถูกปฎิบัติไว้

ทุกวันนี่ก็บังคับตัวเองให้ทำตามกฎ ตามประเทศที่เจริญแล้วเขาทำกัน หนำซ้ำ ยังช่วยพวกซิ่งบนถนน ขาปาด ขาแทรก ขามุด เว้นช่อง ปล่อยไลน์ อ่านเกมให้ล่วงหน้า ให้ปลอดภัยกันไปทั้ง เรา เขา และผู้ที่อยู่รอบ ณ.เวลานั้น

ผมก็แฮปปี้ ทำงานกลับบ้าน มีความสุข มีรถสวย ที่สีไม่หนาขับ

มีรถสวยที่สีไม่หนาขับ..... ใช่เลย
ผมก็เป็นคนใจร้อนมากครับ ขับรถไม่ยอมคน ทั้งดันทั้งมุด ใช้รถมาหลายคันแล้ว ไม่เคยเกิดอุบัติเหตุเลยครับ

ก่อนมีลูก ผมถือคติของคุณเลย ริ้นไม่ใหใต่ ไรไม่ให้ตอม แล้วมันจะเอามาผสมผสานกับอารมณ์ของตัวเองยังไง ก็ตามความเห็นของคุณเลยครับ โกรธขนาดหนักอยู่ ยังต้องเผื่อไลน์ให้คู่แค้นเลย.... 55555 ใช้สมาธิในการบู๊มากหว่าคนปกติถึง 3-4 เท่าเลยทีเดียว

ตอนนี้มีลูก เลยเป็ผลพลอยได้ครับ เอาเวลาบู๊มาเป็นเวลาเซฟชีวิตลูกดีกว่า(รถที่เคยรักก็เซฟไปด้วย)

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 21:50:55 »
เส้นวงแหวนพระประแดง เส้นนี้ แช่ขวาเป็นเรื่องปกติไปแล้วครับ. คัยขับเส้นนี้จะรุ้ดีครับ. ว่ารถมีกล้องน่าจะแช่ขวา ไม่ได้หลบให้รถทีเร็วกว่าแซง.

สุดยอดแล้วครับเส้นนี้
ผมส่งลูกที่กาญจนาเสร็จ ไปทำงานที่นางลิ้นจี่
เอือมทุกเช้า

กฏหมายอนุโลม 110
แต่เลนขวาขับกันต่ำกว่า 80
เลนที่ 2 ขับกัน 70
เลนที่ 3 10ล้อแซง6ล้อที่ 60

เลนขวาจะขับตามกฏหมายกำหนดยังไม่ได้เลยครับบางที

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 23:46:39 »
ต้องดูคลิปเต็มๆครับถึงจะรู้ว่าทั้งสองฝ่ายเป็นยังไง นี่ตัดมาสั้นๆเฉพาะที่ตนได้ประโยชน์ ผมมองว่าเวลาที่เอาไปกดแตรเอาไปกดแป้นเบรคดีกว่า ถ้าจะเบรคจริงๆก็ทันครับ

ผมมองว่าถ้าเป็นคลิปเต็มรถกล้องจะแช่ขวามานานแล้วครับ (ก็เลยต้องตัดเอาแค่ตอนกำลังแซงมาให้คนอื่นดู) อัลเมล่าเห็นรถแช่ขวาก็พยายามแซงกลาง  ผมคิดว่าคันมีกล้องพอเห็นอัลเมล่าจะแซงก็รีบเพิ่มความเร็ว อัลเมร่าตั้งใจไว้แล้วว่าจะแซงยังไงต้องแซงให้ได้ ก็เลยเหยียบเพิ่มความเร็วจนแซงได้สำเร็จ แต่ช่องก็เหลือน้อยจนกระชั้นชิด กลัวจะชนรถคันหน้าก็เลยรีบปาดเข้ามา คันกล้องเห็นอัลเมร่าปาดก็บีบแตรใส่กะจะให้อัลเมร่สหลบกลับเข้าเลน แต่อัลเมร่าเร่งมาแล้วยังไงก็ต้องปาดเข้า เพราะกลัวชนคันหน้า 

ผมมองว่าผิดทั้งคู่ ไม่มีใครมากกว่าหรือน้อยกว่า