ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : ทดลองขับ Toyota Sienta 1.5 V CVT //  (อ่าน 17892 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Full Review ทดลองขับ Toyota Sienta (1.5 V CVT FWD) :
รองเท้าติดล้อ กับหลายความพยายาม ที่คาดไม่ถึง !

http://www.headlightmag.com/full-review-2016-toyota-sienta/

ออฟไลน์ Activehybrid

Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : ทดลองขับ Toyota Sienta 1.5 V CVT //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 16:01:32 »
ไวมาก ขอบคุณครับคุณหมู

ออฟไลน์ ps000000

Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : ทดลองขับ Toyota Sienta 1.5 V CVT //
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 16:05:47 »
ก๋องแก๋งไปหน่อยแต่รวมๆแล้วมีเสน่ห์น่าให้แฟนใช้

ออฟไลน์ watnu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 16:17:28 »
ขอชมเรื่อง ความไวครับ

อ่านรีวิว ford everest กับ  toyota altis  แล้ว

ความรู้สึกเหมือนกับ สมัยเด็กๆที่ไปซื้อหนังสือรถฉบับเก่าๆที่เค้าขายไม่หมด (พอเลยปีก็เอาออกมาขายลดราคา) อ่านเลยครับ

ตอนแรกคิดว่า คงไม่ได้เห็นรีวิว Sienta ในปีนี้แน่   ครั้งนี้ออกมาช้ากว่าเวปอื่นแค่ 1-2 สัปดาห์   แต่ข้อมูลแน่นกว่าเยอะ

เป็นกำลังใจให้ทีมงานฯทุกคน รักษาคุณภาพให้ดีแบบนี้ตลอดไปครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 16:29:28 »
คันจิงสีขาว สวยน่ารักดีครับ

ออฟไลน์ SINGHA

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 16:35:19 »
ขอบคุณครับ  ::)

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 16:59:44 »
ขอบคุณครับ อ่านจบแล้ว แต่ขอแก้นิดนึง...ฟรีดเริ่มมาทำตลาดในไทยปลายปี 2009 ครับ เมษา 2010 ที่บ้านผมได้ใช้กันแล้ว
.
.
.
และราคาโมบี้ RS ตัว Top ขึ้นเป็น 755,000 บาท นานแล้วครับ แพงกว่า Sienta รุ่น G 5,000 บาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2016, 22:55:14 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 17:24:13 »
ไวแท้
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 17:34:51 »
มาไวครับแต่ก็ราคามันก็ถูกว่าฮอนด้า FREED แน่ๆครับผมเองชอบนะครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 18:06:07 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ  ;D

ไปดูตัวจริงมาดูน่าใช้ดีครับ แต่รู้สึกว่ารถมันจะแคบไปนิดด (หรือเราตัวอ้วนไปมาก  ;D)
ถ้าซื้อด้วยตังค์ตัวเองผมคิดว่ารุ่น G น่าสนสุด แต่ 750k นี่ปลิ้นไป 500k ดาวน์ Altis 1.8E หรือจับ Mobilio S CVT ได้ง่ายๆ

ถ้าเกิด Mobilio เปลี่ยนประตูหลังเป็นประตูเลื่อนแล้วใส่ประตูไฟฟ้าข้างซ้ายแล้วบวกราคาหน่อย ;D

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 19:12:58 »
เฮ้ย เฮ้ย เฮ้ย มาเร็ว แซงคิว full review รุ่นอื่นๆเลยอ่ะครับ
ขอบคุณทีมงาน HLM ที่ทำ full review รุ่นนี้ได้เร็วมากๆ

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 19:24:33 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวนะคะ มาเร็วกว่าที่คิดเยอะเลยค่ะ

ส่วยตัวคิดว่าเป็นโตโยต้ารุ่นแรกในรอบ 4-5 ปีที่ผ่านมา ที่ไม่รู้สึกว่าตั้งราคามาเว่อร์เกินไปค่ะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 19:52:15 »

ภาพรวมโอเคอยู่นะ แต่ถ้าให้ซื้อผมไม่ซื้อ ไปเอา Mobilio ดีกว่า
Sienta ดูตัวจริงมาแล้ว มันเล็กมาก โอเคว่านั่งได้ 7 ที่นั่งแบบพอดีได้ เบาะหลังก็ไม่แย่ แต่บรรยากาศมันดูบีบๆอัดๆ มากไปอ่ะ วิศวกรใช้พื้นที่คุ้มทุกตารางนิ้วจริงๆ ในทางเดียวกัน Mobilio มันโปร่งกว่า ผมเลยโอเคกับมันมากกว่า
ส่วนเรื่องรูปทรง เอาจริงๆนะ ไม่สวยเลย แต่มันดูมีอะไรมากกว่ารถทั่วไปบนถนน ก็ดูแปลกตาดีอีกแบบ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 20:18:17 »
รอซื้อปีหน้าคับ จบเลย

ออฟไลน์ pond 1991

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 20:20:27 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 20:48:37 »
ขอบคุณครับ ไม่มีอะไรมากปีหน้าจะรับเข้าบ้าน
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ citrinecw

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 20:50:27 »
ถ้ารับได้กับรูปร่างหน้าตาก็ถือว่าน่าสนใจเลยครับ แต่ถ้าไม่นับประตูเลื่อนไฟฟ้าแล้วก็ยังกิน 2 ตัวจากค่าย Honda ยาก

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 21:11:46 »
สิ้นสุดการรอคอยแบบตกใจ!  ไวจริงๆ
อ่านจบแล้ว  ความอยากได้ลดลงนิดนึง ตรงการเก็บเสียงนี่แหละ  จะหนีจากคันเก่ามาสะดุดตรงนี้เลย  รอสักพักดีไหมนะ

ออฟไลน์ ohaboy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 21:55:09 »
ขอบคุณครับ ไวจริงๆ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 22:11:48 »
โอ้ว ไวมาก ขอรับไปอ่านล่ะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 23:02:33 »
ไวสุดๆ เลยครับ ขอบคุณที่ทำ Review ดีๆให้อ่าน ให้ชมนะครับ รถมันน่าสนใจมาก แต่ผมกลับไม่ชอบหน้าต่างภายนอกมันเลย  :(
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ TerngST

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 23:19:28 »
สำหรับผมหน้าตาและ สมรรถนะอื่นๆ ดีหมดครับ
แค่อยากให้อัตราเร่งแซงช่วง 80-120 ดีขึ้นอีกนิด ความประหยัดน้ำมันดีอีกหน่อย ถุงลมตัว top 7  ใบ
จะ perfect ละคร้าบ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 01:11:26 »
อ่านแล้วรู้สึกอยากได้ครับ ขนาดไม่ได้เน้นด้านประตูสไลด์ ก็ยังมีข้อชมมากหลายข้อ
สำหรับผมจุดด้อยหลักๆ คงที่นั่งแถวสองไม่มีที่วางแขน (แต่คิดว่ารับได้)

แถวสามนั่งสบาย อันนี้จริง Innova ยิ่งสบายขึ้นไปอีก
จริงๆ รถประเภทนี้น่าจะขายดีในเมืองไทยเช่นกัน เพราะผู้ใหญ่นั่ง 7 ที่นั่งได้จริง
ส่วนของถ้าจะขนเยอะก็ติดแร็กหลังคาเอาได้
แต่เพราะอะไรคนถึงไม่ค่อยนิยม ?

สมมติ ถ้ามีกฎหมายออกมาว่าเด็กต้องนั่ง car seat
ผมว่ามันช่วยตีกรอบให้ลูกค้าจำเป็นต้องมองหารถมินิแวนเลยนะ
เพราะการมี car seat ในรถสักตัว ที่นั่งด้านหลังผู้ใหญ่จะนั่งได้แค่คนเดียว
จะเบียดผู้ใหญ่ 2 นี่ไม่ไหวจริงๆ แม้ว่าจะเป็นผู้หญิงก็ตาม
เท่ากับว่าในรถเก๋งหนึ่งคัน จะนั่งได้เพียง 3 คน (จินตนาการถึงรถกระบะแค็บ นั่งสบายๆ หน่อยก็ผู้ใหญ่ 3 คน)

ผมว่าตลาดรถเก๋งมีวูบ และขึ้นอยู่กับว่าเจ้าตลาดในบ้านเราจะพอใจตรงนี้มั๊ยคือ
มินิแวนขายดีขึ้น แต่รถเก๋งมีวูบ ส่วนหนึ่งผมคิดว่าค่ายรถได้แบ่งในใจเอาไว้แล้วว่าจะลงทุน
มินิแวนไปอินโด แล้วลงเก๋งมาที่ไทย ซึ่งนั่นทำให้ประหยัดและง่ายต่อการวางแผน
ถ้าเจ้าใหญ่ต้องการผลักดันมินิแวนจริงๆ ผมว่าไม่ยากเลย แค่ส่งสัญญาณไปให้คนในรัฐออกกฎหมาย
ตรงนี้ซะที (คือถ้ารออีกหน่อยก็คงจะมีตามอารยประเทศแต่คงจะนาน)

ผมสังเกตุเห็นว่า ครอบครัวมีเด็กนี่มีเยอะนะครับ
แต่พวกเขามีทางเลือกอยู่ว่าจะไปกระบะ ไปรถเก๋งได้ เมื่อไม่มี car seat เอาเด็กนั่งตักไว้ก็ได้
ไม่กินพื้นที่ ซึ่งต่างกับ มี car seat เด็กหนึ่งคน เสียพื้นที่ไป 1 แน่ๆ บวกกับปีกของ car seat
กินพื้นที่ไปอีกครึ่งคน ปัดไป 1 รวมทั้งหมด หายไป 2 ที่นั่ง ไม่ว่ารถเก๋งจะกว้างขนาด d segment
ก็ขอบอกเลยครับว่าไม่รอดหรอก

ฉะนั้น การออกกฎหมายนี้ก็เหมือนจะเป็นการบีบบังคับรสนิยมการซื้อรถกลายๆ แล้ว
ยิ่งบ้านไหนมีเด็ก 2 คน แทบจะหมดสิทธิ์ 100% ที่จะใช้รถเก๋งครับ จะใช้ได้กรณีเดียวคือ
แถวหลังต้องวาง car seat คู่ แล้วเด็กไม่ต้องมีคนดู กับผู้ใหญ่เดินทางไปไหนมาไหนได้แค่ 2 คนเท่านั้น

ฉะนั้นผมคิดว่า
เหมือนเจ้าตลาดอยากจะผลักดัน แต่ก็ติดที่ตัวเองต้องขายรถเก๋งเป็นหลักครับ
ผมก็อยากให้ Sienta ขายดีเพราะจะได้เปิดตลาดใหม่ๆ Toyota ก็คงหวังว่า design
ที่แปลกใหม่คงจะช่วยดึงดูดความสนใจของคนมากขึ้น ถ้าขายดีคงเรียกได้ว่าฟลุ้คอยู่เหมือนกันครับ
เพราะถ้ายังไม่มีกฎหมายอย่างว่า คนก็คงเลือก b segment เกียร์ออโต้ขนาดกว้างโอเคสักคันในรุ่นมาตรฐานราคา 6 แสน
ซึ่ง Avanza E A/T อยู่ที่ 6.4 แสน (ราคานี้ถ้าเลือกเก๋งก็จะได้ option ดีกว่า)
นอกจากเก๋ง ก็ยังมีกระบะที่ต้องขายเป็นหลัก (เกือบลืมไป)
เพราะคนไทยต้องใช้กระบะทำมาค้าขาย หลายครอบครัวมีเด็กเล็ก แต่ตัดข้อแม้ว่าต้องมี car seat ทิ้ง
แล้วเลือกกระบะอันเป็นทางทำมาหากินดีกว่า จะได้มีเงินเลี้ยงลูก ขับมินิแวนไปเด็กอาจจะปลอดภัยบนถนนแต่
ครอบครัวไม่มีกินเป็นต้น (พูดเปรียบเปรยเกินจริงนิดนึงครับ) เพราะคนไทยยังต้องพึ่งกระบะเป็นอย่างมาก
ในการทำอาชีพ ความปลอดภัยของเด็กในครอบครัวที่มีรถได้แค่คันเดียว แล้วต้องเลือกกระบะจึงทำให้ไม่มี
โอกาสใช้ car seat (ยกเว้นกระบะ 4 ประตู ซึ่ง ไม่ได้ไว้ขนเป็นอาชีพหลัก)
ภายหลังเรายังเน้น eco car อีก ซึ่งไม่ได้สนับสนุนให้ใส่ car seat ได้เท่าไหร่เลยถ้ามีผู้ใหญ่นั่ง
มากกว่า 3 หรือมีเด็กมากกว่า 1 คน เป็นโครงการที่เน้นประหยัดพลังงานโดยเฉพาะ
แล้วทำยังไงจะทำให้คนไทยหันมาทางรถเด็ก 1-2 คนเดินทางพร้อมกับผู้ใหญ่หลายคนใน car seat ได้

ผมก็ฝันไว้ว่าจะมีรถมินิแวนอีกสักคันครับ ตอนนี้มีเก๋งอยู่คันแล้ว

อีกประเด็นหนึ่งคือเรื่องของแอร์
ซึ่งผมอ่านวลีเดิมๆ มาเกือบ 10 ปีแล้ว เรื่อง"แอร์จะเย็นจัดไปถึงไหน"
ประโยคนี้ทำให้ผมถอย Altis กับ Fortuner มาเมื่อหลายปีก่อนครับ แล้วเปิดแอร์ด้วยความภาคภูมิใจ
ให้ญาติๆ นั่ง เพราะญาติๆ ชอบบ่นแอร์ของรถที่บ้านมันไม่ได้เรื่อง มันไม่ค่อยเย็น เพียงครั้งแรกเท่านั้นครับ
มีแต่คนส่ายหัว บอกว่าแอร์เย็นจัดมากเกินไป จนปัจจุบันผมมาใช้ Camry ปัญหานี้จึงหมดไป

ที่จริงแอร์ออโต้บางตัวมันเป็นประเภทควบคุมความเย็นไม่ได้ครับ อยากให้ทางเว็บรีวิวเขียนถึงตรงนี้ด้วย
ว่าค่ายรถควรจะทำปุ่มที่สามารถ control ความเย็นมาให้ด้วย ไม่ใช่แค่ปุ่ม control พัดลม
อย่าเข้าใจผิดว่าผมจะเอา heater นะครับ ผมไม่ต้องการ และผมไม่เคยใช้ แต่ผมต้องการให้รถ
ที่มีแอร์ออโต้แบบนี้ คุมความเย็นได้ จะด้วยกลอุบาย เขียนโปรแกรม ปรับ software hardware อะไรก็แล้วแต่
แต่ความเย็นของแอร์มันต้องควบคุมได้ ปัญหานี้ไม่มีกับแอร์มือบิดครับ

ส่วนแอร์ออโต้ของรถรุ่นไหน สามารถควบคุมความเย็นได้ ทางเว็บควรบอกมาเลยให้ชัดๆ เพราะเวลาเราอ่านเราจะ
ได้รู้ข้อมูลตรงนี้ หลายๆ คนไม่ได้ไปลองตรงนี้ หรือบางทีมองข้ามไป แล้วเขาเดือดร้อนเวลาต้องการปรับลดความเย็น
แต่ไม่สามารถทำได้....ครับ...ขอฝากไว้ตรงนี้ด้วย

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 06:56:21 »
ผมชอบนะ และคิดว่าโตโยต้าค่อนข้างมาถูกทาง

และยอดขายน่าจะกินแชมป์กลุ่มนี้ได้สบายๆ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 07:10:42 »
โดยรวมๆ ผมชอบครับ ตอบโจทย์เกือบทุกด้าน
ผู้สูงอายุ ขึ้น-ลง ง่าย
แถมไม่ต้องกลัวว่าเด็กๆ จะเปิดประตูไปกระแทกรถชาวบ้าน

สิ่งที่ผมเสียดาย คือ
1. พวงมาลัยยืด เข้า-ออก ไม่ได้
2. ไม่มี ที่ท้าวแขน ฝั่งคนขับ และ ตรงกลางเบาะแถว 2

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 07:27:10 »
ขอบคุณมากครับ

เริ่มเห็นบนถนนเรื่อยๆๆแล้ว

ออนไลน์ lexus

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 11:06:41 »
ขอถามนิดนึงครับ ความสูงที่เพิ่มมาจากver.JPนี่เค้าเสริมสเปเซอร์หรือใช้วิธีใหนเหรอครับ
แล้วการควบคุมการทรงตัวจะต่างจากver.JPใหม

ปล.เพิ่งรู้ว่าตัวรถsientaทั้งคันสูงกว่าBRV

ออฟไลน์ beboylife

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 14:18:04 »
แอร์ เป็นเหมือน vios altis ใช่ไหมครับ ไม่มีฮีทเตอร์ ปรับ 28 ก็ยังหนาวอยู่ หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 20:04:15 »
กระทู้นี้คนเข้ามาอ่านน้อยมาก เมื่อเทียบกับกระทู้ MG GS 890,000 กับราคาใหม่ปาเจโร่
และเมื่อมองว่าเป็นรีวิวหลักของเว็บกับรุ่นนี้ที่คนสนใจเยอะ
ทำไมกระทู้ถึงได้รับความสนใจน้อยขนาดนี้ งงเลย

หรือคนเล่นกระทู้ส่วนใหญ่ไม่สนใจรีวิวกันแล้ว
สนใจเฉพาะข่าวด่วน ข่าววงในกันเฉยๆ

คนเขียนรีวิวทำงานหนักน่าดู แต่คนสนใจน้อยจัง...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2016, 20:06:52 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ TNP

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 21:28:53 »
กระทู้นี้คนเข้ามาอ่านน้อยมาก เมื่อเทียบกับกระทู้ MG GS 890,000 กับราคาใหม่ปาเจโร่
และเมื่อมองว่าเป็นรีวิวหลักของเว็บกับรุ่นนี้ที่คนสนใจเยอะ
ทำไมกระทู้ถึงได้รับความสนใจน้อยขนาดนี้ งงเลย

หรือคนเล่นกระทู้ส่วนใหญ่ไม่สนใจรีวิวกันแล้ว
สนใจเฉพาะข่าวด่วน ข่าววงในกันเฉยๆ

คนเขียนรีวิวทำงานหนักน่าดู แต่คนสนใจน้อยจัง...

วัดจากอะไรครับ ?
ผมอ่านเจอ คห.นี้ปุ๊บ ผมย้อนกลับไปหน้ารวมของ Discussion Forum
กระทู้นี้ มีคนเปิดอ่านไปแล้ว 3,007 คน  >>  น้อยเหรอ ?

อย่าไปเทียบกับ กระทู้บอกข่าว เรื่อง ราคารถที่จะเปิดตัวใหม่สิ  มันคนละแนว คนละเรื่อง
ข่าวแบบนั้น เป็นใครก็อยากรู้หมด มันเป็นเรื่องปกติของ " ข่าว "