ผู้เขียน หัวข้อ: เกือบได้เรื่องเพราะต๊อบไฟ 2  (อ่าน 8003 ครั้ง)

เกือบได้เรื่องเพราะต๊อบไฟ 2
« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 21:37:53 »
สวัสดีครับก่อนอื่นต้องบอกว่ากระทู้เป็นเล่าเรื่องไม่มีสาระอะไรเลยครับ
เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อเวลา 8.30 ที่ผ่านมาผมขับรถเพื่อนกลับหอ (เส้นบางนาตราด) ระหว่างทางก็ดูปกติจนกระทั่งเจอรถโตโยต้า altis ก่อนไมเจอคันนึง เปลี่ยนเลนกระทันหันโดยไม่เปิดไฟเลี้ยว โดยส่วนตัวผมก็ไม่ชอบคนขับไม่เปิดไฟเลี้ยวก็เลยต็อบไฟสูงไป 2 ทีพลางตำหนิเขาใจใน หลังจากนั้นเขาก็แซงรถคันหน้าไปแล้วอยู่เลนกลาง ผมก็นึกว่าอ่อสงสัยจะแซงหาจังหวะไม่ได้ พอผมแซงเขามาเท่านั้นแหละครับพี่แกเปิดไฟสูงแล้วขับจี้ตูดผม ในตอนแรกผมขับอยู่ที่ 120 กลับจากที่เจอเขาจี้มาผมเลยลดความเร็วไปที่100 เพื่อจะให้เขาแซงไปเอง เขาก็ตามผมไม่เลิกสักทีผมเปลี่ยนเลนก็แล้วก็ยังตาม เร่งหนีก็ตาม ผมเลยขับของผมไปเรื่อยๆ หลังจากเขาจี้ผมสักพัก เขาปิดไฟแล้วขึ้นแซงจากเลนซ้ายผมก็เบรคกลัวเขาจะปาดหน้า แต่เขาเปิดกระจกชี้มือชี้ไม้ทำท่าไม้แล้วก็เลี้ยวแยกไป ผมเพิ่งจะเจออะไรแบบนี้เป็นครั้งแรกเลยครับ หลังจากเจอเหตุการแบบนี้ผมหายสงสัยเลยครับว่าทำไมคนถึงขับรถมีเรื่องกันจนบางรายโดนยิงตาย นี่ถ้าผมใจร้อนผมอาจจะไม่รอดมาพิมพ์กระทู้ที่ทำให้คนอื่นเสียเวลาอ่านแบบนี้55555 สุดท้ายนี้ฝากถึงพี่คนนั้นถ้าเขาได้อ่านกระทู้นี้ไม่รู้ว่าพี่เขาโมโหอะไรมารึป่าว แต่ว่าอย่าทำแบบนี้เลยครับมันไม่ดีครับพี่น่าจะควบคุมอารมณ์ได้ดีกว่าผมด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Barracuda

• Hero Member
Re: เกือบได้เรื่องเพราะต๊อบไฟ 2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 21:53:17 »
สมัยนี้เดาอารมณ์ไม่ถูก คนเหลือขอมันเยอะ ยอมทิ้งทุกอย่างเพื่อนสนองอารมณ์ตัวเอง ผมจะใช้แตร ริบไฟใส่ เพราะเคยเจอมาเหมือนกัน ใจเราเย็นดีแล้วครับ อย่าไปใส่ใจเลย ลืมๆ เจอกันแค่ไม่กี่นาทีแล้วก็แยกย้ายกันไป

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
Re: เกือบได้เรื่องเพราะต๊อบไฟ 2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 23:15:58 »
ไม่ไหวจริงๆครับ คนแบบนี้
น่าจับตีศอก เสยคาง จระเข้ฟาดหาง แล้วเฮดบัด จะได้หายซ่า

ล้อเล่นนะครับ  :) :) :)
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 23:56:54 »
ไม่ไหวจริงๆครับ คนแบบนี้
น่าจับตีศอก เสยคาง จระเข้ฟาดหาง แล้วเฮดบัด จะได้หายซ่า

ล้อเล่นนะครับ  :) :) :)

จัดไปเลยครับผมฝากด้วย

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 01:06:06 »
จอดข้างถนนเลยครับ ให้เขาไปก่อน อย่าไปลงรถ เปิดกระจก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 03:47:22 »
มีแต่พวกบ้า

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 04:13:57 »
คนบ้าเยอะครับ ดูข่าวทีวี มีทุกวัน วันละหลายคน :P

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 06:50:32 »
อยู่ยากขึ้นทุกวันๆ

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 06:55:43 »
มีเยอะครับ ทำผิดแล้วแทนที่จะยกมือขอโทษกลับยกมือชี้หน้าด่าอีก ไม่บ้าก็เมาครับ

ออฟไลน์ keamgladnan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 07:13:04 »
บางทีเค้าเปลี่ยนเลนกระทันหันแล้วไม่มาปาดหน้าเราจนต้องเบรคตัวโก่งก็ปล่อยๆเค้าไปเห้อออออออออ

จะไปดิฟไฟด่าเค้าทำไมกัน   บางทีจังหวะรถมันไม่มี เปลี่ยนเร็วๆ ยังปลอดภัยกว่าพวกค่อยๆละเลียดแต่งองศาไฟกว่าจะเข้าเลนได้รถเสียจังหวะกันไปทั้งขบวน

ออฟไลน์ a14

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 07:25:26 »
บางทีเค้าเปลี่ยนเลนกระทันหันแล้วไม่มาปาดหน้าเราจนต้องเบรคตัวโก่งก็ปล่อยๆเค้าไปเห้อออออออออ

จะไปดิฟไฟด่าเค้าทำไมกัน   บางทีจังหวะรถมันไม่มี เปลี่ยนเร็วๆ ยังปลอดภัยกว่าพวกค่อยๆละเลียดแต่งองศาไฟกว่าจะเข้าเลนได้รถเสียจังหวะกันไปทั้งขบวน
ตามความเห็นนี้ก็มีส่วนถูก เพราะบางครั้งจังหวะมันไม่ได้จริงๆ เพื่อความปลอดภัยในชีวิตประจำวัน บอกตัวเองไว้เสมอว่าอย่าไปต๊อปไฟหรือบีบแตรโดยไปจำเป็นเคยครับ
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ winit2014

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 07:43:07 »
สติครับ   :) :) :) :)

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 08:16:22 »
แบาฃเป็น2กรณี
1.ไม่ควรกระพริบไฟแบบนั้นครับ
2.หากอัลติสคันนั้น ทำพฤติกรรมแย่ๆในถนน ก้อปล่อยเขาไปรับกรรมของเขา
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Vaporishz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 08:36:37 »
มันบ้าครับ ปล่อยๆไป
คนที่เค้ารักเราจริงๆ เค้าไม่เคยหายไปไหนหรอก และเราจะเห็นเค้าอยู่เสมอ
                                          ''ในใจ''

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 09:16:15 »
ครับ สังคมสมัยนี้ เจอคนทำไม่ดี กลายเป็นว่าห้ามเตือน ห้ามว่า

แม้แต่ที่เค้านำภัยมาใกล้ตัวเราก็ห้ามเช่นกัน

กลายเป็นคนเตือน คนว่าเลวครับ โอววววว
อยู่ยาก และน่ากลัวขึ้นทุกวัน

*กลายเป็นการขับรถในเมืองจีนดูดีขึ้นมาทันที บีบแตร ต๊อปไฟด่ากันทุกที่ แต่ไม่มีใครมาแก้แค้นแบบนี่เลย*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2016, 09:18:31 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ rokrok

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 10:13:58 »
ขับรถเมืองไทย เตือนแล้วโดนต่อยครับ

เตือนไม่ได้จริงๆ ถ้ายังไม่ชน เพราะถ้ายังไม่ชน ไปเตือนเขา ผมก็เคยเจอ ผู้หญิงเปิดกระจกมาด่า "แล้วชนหรือยังคะ"

ออฟไลน์ Auto Messe

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 10:17:07 »
ไม่รู้ใครสอนกันมา เวลาขับรถอยากจะเตือนอยากจะว่าอยากจะด่าใครให้บีบแตร/ยกไฟสูง เหมือนคนเดินตามถนนอยู่ดีๆมีใครไม่รู้จักมาพูดเตือนว่านั่นว่านี่ มีใครทำกันไหมครับ กดแตร/ยกไฟด่าคนอื่นได้ เขาก็หาเรื่องกลับได้ ไม่ว่าคนนั้นทำผิดหรือไม่ ไม่อยากมีเรื่องก็อย่าหาเรื่องครับ ถ้าหาแปลว่าอยากมี

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 10:17:51 »
ขับรถเมืองไทย เตือนแล้วโดนต่อยครับ

เตือนไม่ได้จริงๆ ถ้ายังไม่ชน เพราะถ้ายังไม่ชน ไปเตือนเขา ผมก็เคยเจอ ผู้หญิงเปิดกระจกมาด่า "แล้วชนหรือยังคะ"

ต่อให้ชน เราเป็นฝ่ายถูก ก็โดนต่อยได้ครับ
ข้อหาไม่มีน้ำใจ 555555

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 10:53:09 »

ต่อให้ชน เราเป็นฝ่ายถูก ก็โดนต่อยได้ครับ
ข้อหาไม่มีน้ำใจ 555555

เป็นผมเจองี้ชนแม่งเลยครับแล้วส่งเมียไปตบปากมัน ไปตบเองเดี๋ยวหาว่าทำร้ายผู้หญิง 555

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 11:31:29 »
เปิดไฟสูง จี้ท้าย กระทืบเบรคให้มันชนตูดเลย
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 12:47:39 »
ครับ สังคมสมัยนี้ เจอคนทำไม่ดี กลายเป็นว่าห้ามเตือน ห้ามว่า

แม้แต่ที่เค้านำภัยมาใกล้ตัวเราก็ห้ามเช่นกัน

กลายเป็นคนเตือน คนว่าเลวครับ โอววววว
อยู่ยาก และน่ากลัวขึ้นทุกวัน

*กลายเป็นการขับรถในเมืองจีนดูดีขึ้นมาทันที บีบแตร ต๊อปไฟด่ากันทุกที่ แต่ไม่มีใครมาแก้แค้นแบบนี่เลย*
อันนี้จริงครับถ้าคนไทยเจอคนจีนขับรถผมว่าคงยิงกันตายทั้งถนน ทั้งแตรทั้งไฟมาตลอดทาง

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 12:49:49 »

งั้นพี่ก็ชนเลยสิครับ55555

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 12:52:47 »
เปิดไฟสูง จี้ท้าย กระทืบเบรคให้มันชนตูดเลย
เท่าที่ผมเห็นในคลิปอุบัติเหตุ ส่วนใหญ่คันหน้านี้มักจะไปหวันมากกว่าคันหลังนะครับ55555 แต่ถ้าจะยอมโดนชนทั้งพี่ขอมีพี่สิบล้อมาแซนวิสด้วยนี้น่าจะไม่ธรรมดา :) ปล.ขำๆนะครับ เรื่องมันผ่านไปแล้ว

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 15:13:33 »
ไม่รู้ใครสอนกันมา เวลาขับรถอยากจะเตือนอยากจะว่าอยากจะด่าใครให้บีบแตร/ยกไฟสูง เหมือนคนเดินตามถนนอยู่ดีๆมีใครไม่รู้จักมาพูดเตือนว่านั่นว่านี่ มีใครทำกันไหมครับ กดแตร/ยกไฟด่าคนอื่นได้ เขาก็หาเรื่องกลับได้ ไม่ว่าคนนั้นทำผิดหรือไม่ ไม่อยากมีเรื่องก็อย่าหาเรื่องครับ ถ้าหาแปลว่าอยากมี

ตรรกะอะไรเนี่ย กดแตร/ยกไฟ คือการด่า

มาตรา 44(5) ผู้ขับขี่ซึ่งประสงค์จะขับรถแซงเพื่อขึ้นหน้ารถอื่นในทางเดินรถ ซึ่งไม่ได้แบ่งช่องทางเดินรถไว้ ต้องให้สัญญาณโดยกระพริบไฟหน้าหลายครั้ง หรือให้ไฟสัญญาณยกเลี้ยวขวา หรือให้เสียงสัญญาณดังพอที่จะ ให้ผู้ขับขี่ซึ่งขับรถคันหน้าให้สัญญาณตอบตามมาตรา 37 (3) หรือมาตรา 38 (3) และเมื่อเห็นว่าไม่เป็นการกีด ขวางรถอื่นที่กำลังแซงแล้ว จึงจะแซงขึ้นหน้าได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2016, 15:20:58 โดย bravo »

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 16:14:41 »
เดี่ยวนี้ มารยาทบนท้องถนนการขับแย่ลงเรื่อยๆ มักง่าย
ขับรถไปเส้นทางไหน ขับไปเรื่อยๆ ถ้ารีบไปก่อนเลย   
พวกโชว์เพาเวอร์ ต้องมีหลักฐานชัดเจน จะได้เงียบครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 20:09:25 »

ตรรกะอะไรเนี่ย กดแตร/ยกไฟ คือการด่า

มาตรา 44(5) ผู้ขับขี่ซึ่งประสงค์จะขับรถแซงเพื่อขึ้นหน้ารถอื่นในทางเดินรถ ซึ่งไม่ได้แบ่งช่องทางเดินรถไว้ ต้องให้สัญญาณโดยกระพริบไฟหน้าหลายครั้ง หรือให้ไฟสัญญาณยกเลี้ยวขวา หรือให้เสียงสัญญาณดังพอที่จะ ให้ผู้ขับขี่ซึ่งขับรถคันหน้าให้สัญญาณตอบตามมาตรา 37 (3) หรือมาตรา 38 (3) และเมื่อเห็นว่าไม่เป็นการกีด ขวางรถอื่นที่กำลังแซงแล้ว จึงจะแซงขึ้นหน้าได้
มันขึ้นอยู่กับลักษณะการใช้ด้วยแหละครับ
บางทีก็ไม่ได้ใช้เพื่อให้สัญญาณ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 20:26:08 »

มันขึ้นอยู่กับลักษณะการใช้ด้วยแหละครับ
บางทีก็ไม่ได้ใช้เพื่อให้สัญญาณ

มันก็ต้องดูประกอบกันทั้ง 2 ฝ่ายนั่นแหละครับ
แต่ที่สำคัญที่สุดคือ ทัศนคติด้านลบ ที่มีต่อเสียงแตรและสัญญาณไฟหน้า ก็อาจจะทำให้เกิดการ ไม่ยอมให้กัน
ทั้งที่กฎหมายบัญญัติว่า ...

มาตรา ๔๙ เมื่อได้รับสัญญาณขอแซงขึ้นหน้าจากรถคันที่อยู่ข้างหลัง ผู้ขับขี่ซึ่งขับรถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่ใช้ความเร็วต่ำกว่าความเร็วของรถอื่นที่ขับไปในทิศทางเดียวกันต้องยอมให้รถที่ใช้ความเร็วสูงกว่าผ่านขึ้นหน้า ผู้ขับขี่ที่ถูกขอทางต้องให้สัญญาณตอบตามมาตรา ๓๗ (๓) หรือมาตรา ๓๘ (๓) เมื่อเห็นว่าทางเดินรถข้างหน้าปลอดภัยและไม่มีรถอื่นสวนทางมาในระยะกระชั้นชิด และต้องลดความเร็วของรถและขับรถชิดด้านซ้ายของทางเดินรถเพื่อให้รถที่จะแซงผ่านขึ้นหน้าได้โดยปลอดภัย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 01:40:14 »
ช่างมันเถอะ เดี๋ยวมันก็ตายห่าไปเองแหล่ะ มันคงเก็บกดมาจากคนขับรถโง่ๆ มาเยอะ แต่พอดีคุณไปเจอแจคพอตไง เลยโดนเล่นซะอย่างนั้น
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 09:12:27 »
 :(
ผมก็คนนึงแหละครับ เคาะแตร ปิ้นๆ สองทีตลอดเป็นการเตือนๆ
1.   ขับไม่ตรงเลน
2.   เลี้ยวโค้งแล้วล้ำเส้น
3.   จะเข้าไม่เปิดไฟสัญญาณ ( ส่วนมากจะไม่ให้เข้า)
ถ้าเปิดไฟเลี้ยว ต่อให้ตัดหน้าผมก็ไม่ว่า ถือว่าบอกๆกันแล้ว ยอมเบรคให้เลยหล่ะ
ไฟสูงผมไม่ค่อยใช้อ่ะ ใช้แต่พวกจะยูเทินกับเลี้ยวออกมาแล้ววิ่งขวาช้าแช่ไว้งั้น
ผมคิดว่าผิดแล้วยังมีคนเตือนนี่ควรจะคิดไปในแง่บวกน้ะครับ 
 8)

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 12:53:59 »
การขับรถในบ้านเรา   หากไม่พร้อมจะเอาเรื่อง เอาราว แบบว่าไม่มึงก็กูต้องเจ็บตัวกันบ้าง   

อย่าส่งสัญญาน ไม่ว่าจะเป็นการเตือน การตำหนิ ในเชิงสัญญลักษณ์อะไรก็ตามแต่เท่าที่เรานึกได้

เพราะ คนขับรถบนถนนเมืองไทยทุกวันนี้ มีพวกขาดสติ และใช้อารมณ์ในการขับรถ มากขึ้นๆ ทุกวัน 

ที่พูดนี่ ไม่ได้หมายถึงว่า คนเตือนเป็นฝ่ายผิดนะ  เพราะหากเราไม่พร้อม เราจะเสียทั้งเวลาและสุขภาพ   

บนถนน ฝ่ายถูกมัวแต่จะถามหาเหตุผล  แต่ฝ่ายผิดนี่ออกอาวุธมาก่อนแล้ว