ผู้เขียน หัวข้อ: คำว่า "ซิ่ง" หมายถึงอะไรครับ มาจากคำว่า Racing หรือเปล่าครับ  (อ่าน 8512 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ส่วนตัวเข้าใจมาตลอดว่า คำว่า "ซิ่ง" มาจากคำว่า Racing
ซึ่งน่าจะหมายถึงรถแข่ง ไม่ว่าจะแข่งแบบไหนก็แล้วแต่
เป็นรถสมรรถนะสูง แรง เร็ว

คือทุกวันนี้ใช้คำว่าซิ่งกันเยอะแยะไปหมด โดยเฉพาะของแต่งรถสารพัดซิ่ง
ไฟซิ่ง แตรซิ่ง ล้อซิ่ง ไฟในห้องโดยสารก็เป็นไฟซิ่ง
หรืออื่นๆที่อาจจะไม่ได้เกี่ยวข้องกับสมรรถนะของรถเลย แต่ก็เหมาเป็นของซิ่งหมด
โดยเฉพาะไฟท้ายจับยุงสีฟ้า ไฟท้ายกระพริบที่แสนแสบตา

เลยชักงงว่าที่ผมเข้าใจมันยังถูกอยู่ไปครับ  :-\ :-\ :-\
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
มาจาก "หมอลำซิ่ง"  8)

ออฟไลน์ ps000000

ไม่แน่ใจว่ามาจากไหน

คำว่า ซิ่ง นี่มันมีตั้งแต่ ผมหนุ่มๆแล้วนะ หลายสิบปีแล้ว

แต่ เอามา ใช้กับ ขายของแต่งรถ ในเฟสบุ๊ค นี่ น่าจะได้สัก 2-3 ปี

เอะอะอะไร ใส่คำว่า "ซิ่ง" เข้าไปต่อท้าย ก็ขายได้ ถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถ  :P :P :P :P :P

ออฟไลน์ Devil13

มาจาก "หมอลำซิ่ง"  8)

เข้ามาฮา  ;D

ออฟไลน์ tnp_super

คงจะใช่ครับ เกิดมาก็ได้ยินคำนี้แล้ว

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
รอคุณซิ่งเข้าส้วมเข้ามาให้ความกระจ่างครับ

ออฟไลน์ ichok

วิ่ง+ซ่า = ซิ่ง

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

น่าจะหมายถึง รวดเร็ว ว่องไว

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ซิ่งน่าจะเป็นคำที่คนไทยคิดขึ้นมาเองครับ คำที่มีมาก่อนคือหมอลำซิ่ง ซึ่งผันมาจากหมอลำเซิ้ง ไม่มีความเกี่ยวข้องกัน

น่าจะเป็นศัพท์วัยรุ่นในช่วง 100 ปีมานี้ครับ แล้วใช้กันมายาวๆ เหมือนกับจ๊าบ แบ๊ว เฟี้ยว แนวๆ นั้นนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ Boyja

นมซิ่งยังมี เคยเห็นกันไหมครับ "ร้าน อ๊อฟ นมซิ่ง" ขายพวกหนมปังนึ่ง จิ้มสังขยา ไอ้ผมก้อคิดมันหมายถึงอะไรหนอ  :-\ ทำไว ทำเร็วเหรอ  :-X

ออฟไลน์ tom46

ตอนสมัยผมวัยรุ่นไปวิ่งวิภากัน มักจะพูดกันว่า เสาร์นี้ไปซัดรถหรือเปล่า แต่พอยุคนี้เห็นเขาพูดกันว่า ไปซิ่งรถมา ผมฟังดูแล้วมันแปลกๆ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ตอนสมัยผมวัยรุ่นไปวิ่งวิภากัน มักจะพูดกันว่า เสาร์นี้ไปซัดรถหรือเปล่า แต่พอยุคนี้เห็นเขาพูดกันว่า ไปซิ่งรถมา ผมฟังดูแล้วมันแปลกๆ

สมัยหลานเราคงจะได้ยินว่า

"เฮ้ย มรึง เซิ้งรถกันป่าววะ"

ครับ

ออฟไลน์ koko86

จะเปิดหาที่มาในgoogle ดันเจอแต่คำว่า "ซิง"  :'(

ออฟไลน์ wa330

มีรถแรงคืนวันศุกร์เสาร์ดึกๆก็อย่ามัวแต่นอน
เอาออกมาวิ่งคับ
ไม่ขับยิ่งเสีย ไม่อยากแข่งยิ่งแพ้ และคนที่เราแคร์ไม่มีวันรู้เลย 8)

ออฟไลน์ alpha14

มาจากคำว่า "เรซซิ่ง"นั่นละครับ ภาษาหนังสือพิมพ์ไทยรัฐนำมาใช้ก่อนเพื่อนสมัยขาว-ดำเล่มละ3บาท

ออฟไลน์ Pegasus7700

ศัพท์นี้มาจาก พจนานุกรมคำใหม่นะครับ
 ฉบับราชบัณฑิตยสถาน ตั้งแต่เล่ม ๑ ถึงเล่ม ๓ หมวดอักษร ซ

รากศัพท ตัดมาจากภาษาอังกฤษ racing

ดังนั้นถุกต้องครับ👏👏👏
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ madboy

คล้ายๆกับ "ชิ่ง" หรือปล่าว  ;D

ออนไลน์ samaklen

มาจากคำว่า Racing ครับ
เมื่อก่อนมีรถยนต์ที่ใช้ชื่อรุ่นย่อย เป็นชื่อนี้
เมื่อผ่านด่านตำรวจ ก็มักจะโดนหาว่า ตั้งใจซิ่งตามชื่อรุ่นรถ
ซึ่งจริง ๆ แล้ว มันก็ใด้แรงเห็นหน้าเห็นหลังเหมือนรถซิ่งสมัยนี้ครับ

แต่ที่สังเกตคือ รถแรง (บ้าง) จากโรงงานสมัยก่อน
เวลาขายต่อ มักจะมีสภาพภายในทรุดโทรม (มาก) กว่ารถบ้านรุ่นทั่ว ๆ ไป
เป็นที่น่าสงสัยว่า น่าจะเป็นเรื่องเครื่องยนต์และช่วงล่างที่ทรุดโทรมจากการขับเร็ว
มากกว่าน่าจะเป็นจะอุปกรณ์ภายใน

ออฟไลน์ wa330

ต้องหาหนังสือศัพท๋สมัยใหม่มาอ่านค่อยเข้าจัย

--
เรียนคุณ wa330
เข้าใจว่าคำพูดที่คุณโพสท์มันปกติในชีวิตคุณแต่ผมไม่อนุญาตให้โพสท์แบบนี้ที่นี่

Pan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2016, 15:01:30 โดย Commander Cheng »

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ใช่ลวดสปริงที่ใช้ถ่วงกางเกง รด.ป่ะคับ

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ผมเคยได้ยินเพื่อนหญิงคุยกันว่าเมื่อคืนซิ่งกับผัวมา เมื่อยตัวเลย
มันซิ่งเดียวกันหรือเปล่า... ;)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ Chalongs

• Jr. Member
  • **
มาจากคำว่า racing นี่แหละครับ ใช้มาสามสิบกว่าปีก่อนนู่นเเล้ว ไม่นึกว่ามันจะอยู่คงทนถึงขนาดนี้ 555

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมเคยได้ยินเพื่อนหญิงคุยกันว่าเมื่อคืนซิ่งกับผัวมา เมื่อยตัวเลย
มันซิ่งเดียวกันหรือเปล่า... ;)

อันนี้ไปไกลมากเลยครับ 5555 ;D ;D ;D

นมซิ่งยังมี เคยเห็นกันไหมครับ "ร้าน อ๊อฟ นมซิ่ง" ขายพวกหนมปังนึ่ง จิ้มสังขยา ไอ้ผมก้อคิดมันหมายถึงอะไรหนอ  :-\ ทำไว ทำเร็วเหรอ  :-X

อันนี้ก็ไปไกลเช่นกันครับ ฮาดีครับ อะไรอะไรก็ซิ่งไปหมด
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

ยังมีกันสาดซิ่ง สติ้กเกอร์ซิ่ง หุ้มเคฟล่าซิ่ง

ไม่รู้ว่ามันซิ่งยังไง -*-

ออฟไลน์ koko86

ใช่ลวดสปริงที่ใช้ถ่วงกางเกง รด.ป่ะคับ

อันนี้ฮามาก

ออฟไลน์ Darkart

มีคำว่าซิ่ง ขายได้ ดูแตกต่างจากคันอื่นๆ แวกแนว ก็มาจากคำว่า racing ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SM.

ผมว่าเป็นไปได้นะ

ออฟไลน์ Ty ESC

อันนี้ฮามาก

ฮา ครับ

สมัยเรียนผมก็สงสัยมากว่า  ชื่อของไอ้นี่ เรียกว่าซิ่ง มันมีใครตึ้งวะ มีที่มาที่ไปยังไงเหมือนกัน

ออฟไลน์ ps000000

ทำไมแถวที่ทำงานผมยังไม่เจอใครใช้คำนี้ 5555555555555

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ทำไมแถวที่ทำงานผมยังไม่เจอใครใช้คำนี้ 5555555555555

ผมก็ยังไม่เคยได้ยิน 555+