โพลล์

เบาะนั่งที่สบาย ช่วงล่างนุ่ม ห้องโดยสารเงียบ
35 (25%)
อัตราเร่งที่ดี ช่วงล่างเกาะถนน ขับสนุก
90 (64.3%)
การออกแบบและแต่งภายนอกสไตล์รถแข่ง สวยสะดุดตา
2 (1.4%)
รถยี่ห้อหรู แบรนด์ดัง สวยงามตามท้องเรื่อง
5 (3.6%)
รถที่ระบบความปลอดภัยครบครัน ถุงลมเยอะ Active Safety จัดเต็ม
8 (5.7%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 135

ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อใดเป็นความสุขในการขับรถของท่านครับ? (หากท่านขับรถคนเดียว)  (อ่าน 7805 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ท่านอาจจะชอบมากกว่า 1 ข้อนะครับ แต่ขอเป็นข้อที่ท่านต้องการมากที่สุดครับ

ของผมเลือกข้อ 2 ครับ  8) 8) 8) 8)

Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ PAN

ข้อ2 แต่ถ้าถามผมมันมีอีกข้อนึง คือ ภายในรถเงียบๆ ฟังเพลงเพราะๆ

ออฟไลน์ AboveGod

ข้อสองเลยครับอัตราเร่งที่ดี ชอบตอนดึงตัวเราติดเบาะ  ;D

ออฟไลน์ earrt

• Sr. Member
อัตราเร่ง และเบรคที่เทพมากๆ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ขับคนเดียว แต่มีหลายคันแล้ว สิ่งที่ขาดคือรถแบบ

มัสแตง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Krongbun

;D  ลังเลข้อแรกกับข้อสองเลยครับ
อยากได้ทั้งสองข้อ hahahaha

น่าจะเพิ่มหัวข้อ ระบบ Automatic ครบๆ
Autopilot+cruise+Automatic break  :P

ออฟไลน์ mozart

1กับ2 เท่านั้นครับ เครื่องแรงเกาะแต่ไม่เงียบผมไม่เอา

ออฟไลน์ rosaniyomdeelerd

• Jr. Member
  • **
เลือกหรูแรนด์ดังสวยงามตามเรื่อง กับนุ่มสบาย

ออฟไลน์ koko86

ข้อสองเลยครับ ยัดโค้งมันส์ๆ

ออฟไลน์ Turin

"ขับคนเดียว" เลือกข้อสองโลด ... นึกถึงฟีลตอนใช้รถคันเก่า .. ขับมาเกียร์ 5 .. เบรคก่อนเข้าโค้ง .. ยัดเกียร์ 3 ..ไหลตามโค้ง .. เลย apex .. กดต่อ ไล่เกียร์ 4-5 .. ฟิน  8)

ออฟไลน์ Boyja

ขับคนเดียวเลือกข้อ 2 ครับ  ::) ชอบรถที่เกาะถนนดีๆ

ออฟไลน์ Devil13

ผมชอบรถที่ดูสวย ดูสปอท
เรื่องความเร็ว อัตราเร่งผมเฉยๆ ขอต้นกับกลางพอได้ ปลายไม่สน ขับ 120+เดียวก็มีจดหมายมาที่บ้านอีก

ออฟไลน์ dht_tubes

1 ครับ แก่แล้ว

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
1+2 ครับผม  ;D  ฮาาา
เงียบนุ่มสบาย อืดได้ แต่อย่าย้วย 8)

ออฟไลน์ ps000000

ขอเลือกรุ่นที่จอด Super Car ในห้างดังได้พอใจแล้ว

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ขับคนเดียวก็ต้องข้อสองสิครับ แต่ความสุขของการขับรถของผมจริงๆคือการพาครอบครัวไปเที่ยว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ bubball

ส่วนตัวเป็นคนไม่ขับรถเร็ว แม้จะขับคนเดียวก็ตาม
ความสุขในการขับคนเดียวคือการตกแต่งภายในครับ

ออฟไลน์ rega

ข้อ ห้าครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ข้อ 1 ครับ แต่หวังว่ารถในแบบข้อ 1 จะมีความปลอดภัยพื้นฐานเช่น โครงสร้างนิรภัยพื้นฐาน ถุงลมคู่หน้า ม่านถุงลม ABS EBD BA VSC เท่านี้ก็โอเคละครับ ไม่ต้องแรง ไม่ต้องคม ขอเงียบๆ นุ่มๆ เบาะสบายๆ เป็นพอครับ  ;D

ออฟไลน์ blitzpao

ออฟไลน์ kiwiwi

ข้อ 1 ครับ
สำหรับผม มันทำให้ลืมข้อ 2 ได้

ออฟไลน์ PREM

ต้องข้อสองสิครับ :D
ทุกวันนี้ก็ชอบขับ CX-5 มากที่สุดในบ้านก็เพราะมันแรงและขับสนุก
ถึงจะเสียงดัง แต่ขับคนเดียวเปิดเพลงดังๆ ไม่แคร์โลก ได้อารมณ์ขึ้นไปอีก

แต่ถ้าไปกันทั้งบ้านก็อยากจะเอา XC60 ไป เพราะคนนั่งชมกันว่ารถนิ่ง เสียงเงียบ
และสำหรับคนขับที่ไม่ได้อยู่ในโหมดซิ่ง adaptive cruise control ก็ช่วยได้มาก
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
เอาข้อ 1 กับข้อ 2 มารวมกัน จะเพอร์เฟคมาก

jaesz

• บุคคลทั่วไป
การจราจรไม่ติดขัดครับ

;D

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ขอขอบคุณทุกท่านนะครับ

ที่ต้องแยกเพราะอยากทราบถึงที่สุดที่ท่านต้องการครับ แต่มิใช่ว่าข้ออื่นท่านจะไม่ต้องการนะครับ

เพียงแต่การเลือกซื้อรถจากข้อจำกัดต่างๆของเรา หากขาดความสุขในการขับรถที่เราต้องการไป สุดท้ายเราก็จะสวิลหารถที่ตอบโจทย์ความสุขในการขับของเราอยู่ดีครับ

ป.ล. ถ้าไม่ได้ขับคนเดียว ผมเลือกข้อ 1 ครับ  ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
ผมเปลี่ยนจาก civic fd 1.8 s at no airbag(ใส่กล่อง unichip+idriver) ไปเป็น focus mk3 2.0 GDi Sport+(reflash)

เหตุผลอย่างแรกที่เห็นชัดๆคือข้อ 2 เพราะของเดิมๆมันก็แรงกว่า เกาะถนนกว่าอย่างเห็นได้ชัดมากกกกกกก สำหรับผมที่มีงบแค่นี้

เหตุผลอันดับสองคงเป็นข้อ 4 ระบบความปลอดภัยที่เพิ่มขึ้นมาอย่างมหาศาล ทั้งพวก torque vectoring, 6 airbags และระบบควบคุมการทรงตัวอื่นๆ

ส่วนเรื่องความสวยงามอันนี้แล้วแต่คนมอง แต่ผมซื้อมาแล้ว ก็ว่ามันสวยดีนะ แอบเข้าข้างตัวเอง 55

แต่ห้องโดยสารก็เล็กมากเช่นกัน ใครจะมาติดรถไปด้วย ต้องออกตัวบอกก่อนทุกทีว่ารถเราคันเล็กหน่อยนะ นั่งเบียดๆกันนิดนึง อิอิ

เรื่องยี่ห้อก็คงสู้ฮอนด้าคันเก่าไม่ได้ ชื่อเสียนี่ก็มีประปรายตามข่าว ศูนย์บริการที่เอารถเข้าไป service ทีต้องโทรนัดล่วงหน้าแล้วแต่ก็รอนานมากอยู่ดี เช่นโทรนัดบ่ายโมง กว่าจะมาเคลื่อนย้ายรถเราก็บ่ายสองครึ่งไปละ มันน่าแอบเซ็งจริงๆ ซึ่งฮอนด้าที่ผมเจอ ขับดุ่มๆไปจอดบอกเช็คระยะ ยังเสร็จเร็วกว่าฟอร์ดที่โทรนัดแล้วซะอีก

2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ผมขับทางไกลบ่อยๆ เลยไปทางข้อ 1 ครับ(รึบวกอายุเข้าไปด้วยหว่า ฮา)  8)

ขับสบายๆ โปร่งๆ โล่งๆ วิสัยทัศน์ดี
ผมขับเรื่อยๆมาก แม้นั่งเต็มคัน แต่ขับให้หลับได้ทั้งคัน ก็เหมือนขับคนเดียวอยู่ดี
(KPI ส่วนตัว ขับให้คนนั่งหลับได้ ถือว่าตัวเองขับดีครับ  ;D )

ผมเห็นคนขับเร็วๆ มักไม่ค่อยอึดพักบ่อย
ผมยืนพื้นแค่ 120 เรื่อยๆ ก็ทันเหล่าคันเครื่องแรงอยู่ดี
ทั้งจาก ปสก ส่วนตัวด้วยที่เทมาทางข้อ 1
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
สำหรับผม คำตอบ คือ ข้อสองครับ

เมื่อขับตจว. ผมชอบไปแบบลื่นๆ เนียนๆ ไม่ต้องเร็วแรง แซงทุกคัน แต่ไม่อยากกดเบรค หรือชะลอบ่อย
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ HHHsung

ถ้าเทียบ C segment ที่เลือกซื้อ 1 ซิลฟี่ 2 มาสด้า 3 3 ซีวิค 4. - 5. อัลติส

ตามช๊อยคงต้องข้อ 2 ครับ แต่ชีวิตจริง ไม่ได้อยู่คนเดียวเลยเลือกตามรูปอวตาร 

ออฟไลน์ 5ume7h

อยากจะเลือกข้อ 5 ด้วย

แต่อันนั้นไม่ได้เกี่ยวกับความสุขในการขับซะทีเดียว แต่เป็นปัจจัยในการเลือกซื้อรถเลย
คือภ้าไม่มีก็ไม่เลือก ต่อให้มีข้ออื่นครบก็ตาม

ดังนั้นถ้ามีข้อ 5 แล้ว
สิ่งที่จะทำให้ขับอย่างมีความสุขคงเป็นข้อ 1