ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา เรื่องเบรคไม่ค่อยอยู่ครับ  (อ่าน 8761 ครั้ง)

ออฟไลน์ Woradorn

• Jr. Member
  • **
  • เด็กวัยรุ่นที่สนใจเรื่องรถยนต์
ปรึกษา เรื่องเบรคไม่ค่อยอยู่ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 20:20:34 »
เป็นรถ Civic eg 3Door รถเดิม ๆ เลยครับ
1. เวลาขับมาความเร็วทั่วไป 80-120 เวลาเบรกแรงรู้สึกว่ารถไหลครับ ไม่ค่อยอยู่
    เสียงยางก็เริ่มร้องแล้วนะครับ ถ้ากดเบรคเพิ่มมากกว่านี้ ล้อจะล็อคทันทีครับ
2. ตอนปล่อยไหลเหยียบเบรคแรง ๆ รถก็ไม่จึกนะครับ อารมย์คล้าย ๆ ดึงแต่เบรคมือ แต่ก็ไม่ช้าขนาดนั้นครับ
3. อีกหนึ่งอาการคือถ้าเบรคย้ำ ๆ พอย้ำเรื่อย ๆ เบรคต้องกดลึกขึ้นเรื่อย ๆ ครับ แล้วผมรู้สึกว่าระยะเบรคยาวกว่าเหยียบทีเดียวสะอีก --"
    (เคยอ่านเจอเวลาที่รถไม่มี ABS เวลาเบรคกะทันหัน เบรคย้ำ ๆ จะช่วยได้)

อีกอย่างไม่รู้ว่าปกติของรุ่นนี้หรือเปล่าต้องกดลงไปลึกหน่อยเบรคถึงจะเริ่มทำงานครับ

เวลาขับต้องเว้นระยะไว้พอสมควรครับ กลัวเบรคไม่อยู่ --"

***หรือว่าเป็นปกติของ Civic eg ครับ...***

- ตัวกระจายแรงเบรค 30/30
- หน้าดิสก์ หลังดรัม (เดิม)
- หม้อลมเบรคชั้นครึ่ง
- ผ้าเบรก Bendix General CT
- ยาง Yokohama db e70c 185/60/r15

เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเบรคตลอด
หม้อลมเบรคไม่รั่ว

ปล.เคยขับ City 97(ดิสก์ 4 ล้อ) / Civic 02(ดิสก์ ดรัม) ก็เบรคจึ้ก เบรคความเร็วเดินทางก็โอเคนะครับ

หรือว่าต้องอัพเกรคระบบเบรคอะไรยังไง แนะนำหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2016, 20:29:49 โดย TUATOR »

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
Re: ปรึกษา เรื่องเบรคไม่ค่อยอยู่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 20:29:33 »
ขอดูกระบุกเก็บน้ำมันเบรคหน่อยคับ

ผมเคยเจอกับคันเก่า ตรวจ ตรอ ไม่ผ่าน น้ำมันเบรคถ่ายไปนิดเดียวก็ดำ

เจ้าของเก่าอาจะไม่เคยถ่ายเลย เลยมีเศษยางดำๆ บนมา

เอาไปให้อู่วิเคราะห์ บอกว่า ตัวกระจายแรงเบรคมีปัญหา

ซึ่งมันจริงครับ

แต่ของผมอาการ คือ เบรคแล้วบัดได้คับ (ถ้าเบรคแรงมากและฝนตก)

• **
  • เด็กวัยรุ่นที่สนใจเรื่องรถยนต์
Re: ปรึกษา เรื่องเบรคไม่ค่อยอยู่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 20:31:41 »
ขอดูกระบุกเก็บน้ำมันเบรคหน่อยคับ

ผมเคยเจอกับคันเก่า ตรวจ ตรอ ไม่ผ่าน น้ำมันเบรคถ่ายไปนิดเดียวก็ดำ

เจ้าของเก่าอาจะไม่เคยถ่ายเลย เลยมีเศษยางดำๆ บนมา

เอาไปให้อู่วิเคราะห์ บอกว่า ตัวกระจายแรงเบรคมีปัญหา

ซึ่งมันจริงครับ

แต่ของผมอาการ คือ เบรคแล้วบัดได้คับ (ถ้าเบรคแรงมากและฝนตก)

ตอนนี้รถไม่อยู่ครับ พรุ่งนี้ผมว่างจะถ่ายมาลงให้นะครับ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 20:39:05 »
หม้อลมรั่วหรือกระบอกเบรคมีตามดหรือเปล่า  น่าจะเปลี่ยนมือสองมาใช่มั้ยครับ

เคยใช้ EG เปลี่ยนเป็นชั้นครึ่งมันกดนิดเดียวจึ๊กเลยนะ  ของเดิมจะกดลึกหน่อย

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 20:53:06 »
ปั๊มแม่ปั๊ม และจมลงเริ่อยๆ แม่ปั๊มน่าจะรั่ว
หรือมีรั่วซึมในระบบ
หรือไล่ลมในระบบไม่หมด
น้ำมันเบรคเก่า จุดเดือดชื้นจะลดลงมาก
เมิ่อใช้งานติดกัน อาจเกิด vapor lock ได้
ปกติควรเปลี่ยนถ่ายทุกปี
ยกเว้นยี่ห้อ/รุ่นระบุเพิ่ม เช่น racing blue / ATE อยู่ได้ 3 ปี
หรือ SL6/ATE อยู่ได้ 2 ปี
ที่เหลือเป็นเรื่องคุณภาพผ้าเบรค
คุณภาพของจาน มีรอยเป็นคลื่นหรือไม่ คดหรือไม่
ความหนาอยู่ในเกณฑ์ใช้งานหรือไม่
ลองตรวจดูครับ ถ้าครบถ้วนแล้วยังเบรคไม่ดี
ต้องโทษผู้ผลิตรถแล้ว

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 20:55:50 »
หม้อลมรั่วหรือกระบอกเบรคมีตามดหรือเปล่า  น่าจะเปลี่ยนมือสองมาใช่มั้ยครับ

เคยใช้ EG เปลี่ยนเป็นชั้นครึ่งมันกดนิดเดียวจึ๊กเลยนะ  ของเดิมจะกดลึกหน่อย

พึ่งเปลี่ยนตัวกระจายแรงเบรคไปพักใหญ่ ๆ ครับ
แต่มีรอยรั่วตรงรอยต่อครับ แต่ขันน็อตแน่นขึ้นก็หายครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 20:57:57 »
ปั๊มแม่ปั๊ม และจมลงเริ่อยๆ แม่ปั๊มน่าจะรั่ว
หรือมีรั่วซึมในระบบ
หรือไล่ลมในระบบไม่หมด
น้ำมันเบรคเก่า จุดเดือดชื้นจะลดลงมาก
เมิ่อใช้งานติดกัน อาจเกิด vapor lock ได้
ปกติควรเปลี่ยนถ่ายทุกปี
ยกเว้นยี่ห้อ/รุ่นระบุเพิ่ม เช่น racing blue / ATE อยู่ได้ 3 ปี
หรือ SL6/ATE อยู่ได้ 2 ปี
ที่เหลือเป็นเรื่องคุณภาพผ้าเบรค
คุณภาพของจาน มีรอยเป็นคลื่นหรือไม่ คดหรือไม่
ความหนาอยู่ในเกณฑ์ใช้งานหรือไม่
ลองตรวจดูครับ ถ้าครบถ้วนแล้วยังเบรคไม่ดี
ต้องโทษผู้ผลิตรถแล้ว

สงสัยจะได้ฤกษ์การเช็คระบบเบรคอย่างละเอียดแล้วครับ555

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 21:00:19 »

พึ่งเปลี่ยนตัวกระจายแรงเบรคไปพักใหญ่ ๆ ครับ
แต่มีรอยรั่วตรงรอยต่อครับ แต่ขันน็อตแน่นขึ้นก็หายครับ

นั้นละคับ ส่วนที่น่ากลัวที่สุด

ส่วนตัวผมที่ขายคันเก่าไป สามห่วง ส่วนนึงก็เพราะเบรคนี้แหละ

ไม่แน่ใจเหมือนกันว่า มันจะไปได้ดีอีกแค่ไหน

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 21:09:09 »

นั้นละคับ ส่วนที่น่ากลัวที่สุด

ส่วนตัวผมที่ขายคันเก่าไป สามห่วง ส่วนนึงก็เพราะเบรคนี้แหละ

ไม่แน่ใจเหมือนกันว่า มันจะไปได้ดีอีกแค่ไหน

ผมเคยขับ สามห่วง hi-torque อยู่พักนึง เบรคไม่โอเคสำหรับผมเลยครับ
กดเบรคไปเยอะมาก แป้นก็มีแรงต้าน แต่รถชะลอช้ามากครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 21:19:30 »

ผมเคยขับ สามห่วง hi-torque อยู่พักนึง เบรคไม่โอเคสำหรับผมเลยครับ
กดเบรคไปเยอะมาก แป้นก็มีแรงต้าน แต่รถชะลอช้ามากครับ

หม้อล้มชั้นเดียว ห่วยมากคับ

ผมเข้าใจน้องนะ

ยิ่งเป็น honda มาแบบชั้นครึ่ง ผมว่ามันต้องดีกว่าแต่ไหงลื่นๆ

เอาใจช่วยคับ

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 23:27:35 »
ขอตอบแค่ข้อ1นะครับ ข้ออื่นไม่แน่ใจจริงๆ
คิดว่ายางอาจมีปัญหาด้วยครับ ยางเก่าๆระยะเบรคจะเพิ่มขึ้น
และล้อจะล๊อคง่ายครับ

ผมเคยเปลี่ยนยางแล้วขับใน BRIC,T3 นี่ระยะเบรคลึกขึ้นกว่า50-75เมตรได้

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 23:37:19 »
ข้อ 1 น่าจะมาจากยางด้วยส่วนหนึ่งครับ ยางยึดเกาะไม่ดีแล้ว เวลาเบรคยางจะเอาไม่อยู่ ระยะเบรคจะเพิ่มขึ้น ล้อล็อคง่ายขึ้น ลองดูด้วยว่ายางเก่าแล้วรึเปล่า

ข้อ 3 น่าจะมีการรั่วซึมในระบบเบรคครับ เพราะตามปกติแล้ว ระยะแป้นเบรคไม่น่าลึกขึ้นเรื่อยๆแบบรู้สึกได้ขนาดนั้น ลองเข้าอู่เช็คดูน่าจะดีกว่าครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2016, 09:13:03 »

หม้อล้มชั้นเดียว ห่วยมากคับ

ผมเข้าใจน้องนะ

ยิ่งเป็น honda มาแบบชั้นครึ่ง ผมว่ามันต้องดีกว่าแต่ไหงลื่นๆ

เอาใจช่วยคับ

ขอบคุณครับ ^^

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2016, 09:15:01 »
ขอตอบแค่ข้อ1นะครับ ข้ออื่นไม่แน่ใจจริงๆ
คิดว่ายางอาจมีปัญหาด้วยครับ ยางเก่าๆระยะเบรคจะเพิ่มขึ้น

ผมเคยเปลี่ยนยางแล้วขับใน BRIC,T3 นี่ระยะเบรคลึกขึ้นกว่า50-75เมตรได้

เป็นยางใหม่ผลิตปีนี้เลยครับ ยางพึ่งวิ่งไป 5,000 กิโลเมตรครับ
ปล.เบรคไม่ค่อยอยู่เป็นตั้งแต่ก่อนเปลี่ยนยางแล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2016, 09:17:16 »
ข้อ 1 น่าจะมาจากยางด้วยส่วนหนึ่งครับ ยางยึดเกาะไม่ดีแล้ว เวลาเบรคยางจะเอาไม่อยู่ ระยะเบรคจะเพิ่มขึ้น ล้อล็อคง่ายขึ้น ลองดูด้วยว่ายางเก่าแล้วรึเปล่า

ข้อ 3 น่าจะมีการรั่วซึมในระบบเบรคครับ เพราะตามปกติแล้ว ระยะแป้นเบรคไม่น่าลึกขึ้นเรื่อยๆแบบรู้สึกได้ขนาดนั้น ลองเข้าอู่เช็คดูน่าจะดีกว่าครับ

ยางเป็นยางใหม่ครับพึ่งเปลี่ยนไป หน้าจะได้มีการเช็คระบบเบรคแบบละเอียดครับ --"

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2016, 10:30:47 »

เป็นยางใหม่ผลิตปีนี้เลยครับ ยางพึ่งวิ่งไป 5,000 กิโลเมตรครับ
ปล.เบรคไม่ค่อยอยู่เป็นตั้งแต่ก่อนเปลี่ยนยางแล้วครับ

ถ้ามั่นใจว่ายางใหม่จริงๆ+ลองเช็คลมยางดูแล้วว่าตามสเป๊ก
อีกทีก็คงเป็นการกระจายแรงเบรคครับ อาจไปล้อหน้าหรือล้อหลังมากเกิน
คงต้องไปแก้ที่เบรคก่อน
ถ้าไปซ่อมแล้วแก้ได้ยังไงช่วยรบกวนบอกเป็นวิทยาทานหน่อยนะครับ
อยากรู้เหมือนกันว่ามันเสียตรงไหน

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2016, 11:08:36 »

ถ้ามั่นใจว่ายางใหม่จริงๆ+ลองเช็คลมยางดูแล้วว่าตามสเป๊ก
อีกทีก็คงเป็นการกระจายแรงเบรคครับ อาจไปล้อหน้าหรือล้อหลังมากเกิน
คงต้องไปแก้ที่เบรคก่อน
ถ้าไปซ่อมแล้วแก้ได้ยังไงช่วยรบกวนบอกเป็นวิทยาทานหน่อยนะครับ
อยากรู้เหมือนกันว่ามันเสียตรงไหน

ยางใหม่เปลี่ยนกับร้านเลยครับ ส่วนลมยางเติม 30 ทั้ง 4 ล้อ
ส่วนเรื่องการซ่อมเป็นยังไงจะมาเล่าสู่กันฟังครับ

ออฟไลน์ Chalongs

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2016, 17:55:50 »
ลองตรวจดูท่อยางเบรคด้วยนะครับ มันหมดสภาพ บวม รึเปล่า

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2016, 20:33:16 »
ลองตรวจดูท่อยางเบรคด้วยนะครับ มันหมดสภาพ บวม รึเปล่า

โอเคครับ 😁