ผู้เขียน หัวข้อ: ยางที่สึกจนถึงร่องดอกยาง แต่เนื้อยางยังดีอยู่ จะมีผลต่อการขับขี่อย่างไร(มีรูป)  (อ่าน 8169 ครั้ง)

ออฟไลน์ morris

• Newbie
  • *
เป็นยางหลัง ขนาด 255/35 r18 (ยางรันแฟลท) ครับ ผมจำไม่ได้แน่ชัดว่าวิ่งมากี่โล อาจจะประมาณ 50,000กิโลเมตร
ก็กะว่ามีเวลาว่างแล้วจะไปเปลี่ยนนะครับ แต่อยากถามผู้รู้ว่าจะมีผลต่อการขับขี่และความปลอดภัยอย่างไร  ผมเข้าใจว่าดอกยางมีหน้าที่รีดน้ำเพื่อไม่ให้เกิดอาการเหินน้ำเมื่อถนนเปียกใช่ไหมครับ ดังน้ันถ้า ดอกยางตื้นมากแต่ถนนแห้งก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ

1.การเกาะถนน ถ้าถนนแห้ง จะต่างจากเดิมไหม
2.จะเกิดความเสี่ยงยางระเบิดหรือไม่
3.ประสิทธิภาพการเบรค จะเป็นอย่างไร

ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
อีกรูปครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
 ถ้าถนนแห้งก็ใช้ได้   แต่ก็ควรจะเปลี่ยน

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
ต้องดูเนื้อยางด้วยครับว่ายังนิ่มอยู่มั้ย ถ้ายังนิ่มดี ก็เกาะดี เบรคดีเหมือนเดิม แต่ถ้าเจอแอ่งน้ำมีแฉลบแน่นอน

ส่วนเรื่องระเบิด ถ้าลมยางไม่อ่อน ไม่มีปัญหาครับ
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore

ออฟไลน์ alpha14

ถ้าใช้ในเมืองตลอด วิ่งไม่เร็ว ก็ยังพอใช้ได้สัก500โลมั้งครับ แต่ถ้าออก ตจว วิ่งเร็วนี่อันตรายอย่างยิ่งแก่ตัวเองและผู้อื่น

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
ที่บ้านมีชุด สภาพนี้เลย ใช้ใด้นะเร็วเท่าเดิมก็ใด้ แต่ประสิทธิภาพมัน

ลดลงไปเยอะแล้ว เทียบ 100% คือดอกยางใหม่ๆ ตอนนี้มันคง

ใช้ใด้ถนนแห้ง ไม่เกิน 100 ถนนเปียกคงสัก 80

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ดูจากรูปแรก ดอกยางสึกถึงสะพานยางแล้วครับ

เนื้ออาจจะยังดี แต่การรีดน้ำคงไม่ดีเท่าไหร่ละ (เพิ่งเคยเห็นยาง Pilot Sport 2 ตัวเป็นๆ ก็วันนี้  ???)
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ jojow

แปลว่าไม่เคยสลับยางเลย
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ samaklen

รุ่นนี้ เห็นมือสองทั่วไป ก็สภาพแบบนี้ทั้งนั้นครับ
ขับขี่ปกติพอได้ แต่จะเริ่มมียางบวมได้ง่ายขึ้น
ถ้าเน้นเรื่องความปลอดภัยเป็นหลัก ก็ควรเปลี่ยนครับ
ถ้าเน้นเรื่อง จอดเป็นหลัก ก็ไม่เป็นไร

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
มันกินหน้ายางไม่เท่ากัน อาจจะมาจาก ไม่เคยสลับยางเลย แน่นอน ถ้าเจอแอ่งน้ำใหญ่ๆ วิ่งเร็วๆ มันก็คือเรือเร็วนั่นเอง เหินน้ำ   ::)
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ champyadme

เคยใช้ยางจนเหลือสภาพนี้อยู่พักครับ (2ล้อหลัง)
1.การเกาะถนน ถ้าถนนแห้ง จะต่างจากเดิมไหม
ถ้าไม่ออกตัวแรง ไม่เปลี่ยนเลนซิกแซก ทิ้งระยะห่างคันหน้ามากๆ ขับไม่เกิน 100 ก็พอทนครับ
2.จะเกิดความเสี่ยงยางระเบิดหรือไม่
ถ้าปีไม่เก่าเกิน ยางไม่ปริ แตก ก็ไม่ครับ
3.ประสิทธิภาพการเบรค จะเป็นอย่างไร
หายไปครึ่งนึง

อันนี้แถม
 ถ้าไปห้าง ระวังขึ้นลานจอดรถไม่ได้นะครับ

สุดท้าย เปลี่ยนเถอะครับ มีอะไรเกิดขึ้นมาค่าใช้จ่ายคงไม่ถูกกว่าค่ายาง

• Newbie
  • *

ล้อหน้าเป็นยางอีกเบอร์ครับ รู้สึกจะ 235  และ สงสัยจะสลับซ้ายขวาไม่ได้เพราะมันพิมพ์ด้านนอก ว่า outside ซึ่งคงจะกลับทิศไม่ได้

ออฟไลน์ koko86

บน ถนนแห้ง ยางที่หมดสภาพเทียบกับยางใหม่ จาก190มา70ระยะเบรคเพิ่มประมาณ 50-100เมตร เข้าโค้งเดียวกันได้ช้าลง ประมาณ 10กิโลเมตร/ชม ในชีวิตประจำวันคงไม่ค่อยeffectมาก
     แต่ถ้าเจอถนนเปียกเมื่อไหร่ อยากให้ดูคลิปนี้ครับ

สรุปคือ ควรรีบเปลี่ยนเพราะ เพราะถ้าเจอน้ำจะ อันตรายครับ

ออฟไลน์ Dubee

ยางสึกถึงสะพานยางแล้ว ยังไงก็ต้องเปลี่ยนเถอะครับ เพื่อความปลอดภัย แม้เนื้อยางจะดีอยู่ แต่ประสิทธิรวมทั้งความปลอดภัยไม่เหมือนเดิมละครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

อีกปัญหาที่เจอคือ พวกเศษของมีคม อาจทำอันตรายได้ครับ

ดอกยางเองนอกจากทำหน้าที่เกาะถนน + รีดน้ำแล้ว ยังช่วยซับแรงจากของมีคม ไม่ให้ทำอันตรายกับหน้ายาง

ถ้าโล้นแบบนี้ พวกเศษแก้ว ตะปูเกลียวเล็กๆ จะส่งตรงถึงหน้ายางเลย อันตรายครับ

ออฟไลน์ CJ.

ล้อหน้าเป็นยางอีกเบอร์ครับ รู้สึกจะ 235  และ สงสัยจะสลับซ้ายขวาไม่ได้เพราะมันพิมพ์ด้านนอก ว่า outside ซึ่งคงจะกลับทิศไม่ได้

เท่าที่ทราบคร่าวๆ ถ้าลายดอกยางเป็นด้านเดียวกันยังพอสลับซ้าย-ขวาได้ครับ แต่แบบ inside outside และหน้ายางไม่เท่ากันต้องใช้จนดอกหมดละครับ

ส่วนยางตามภาพ ถ้าไม่ติดขัดอะไรเปลี่ยนเลยก็ดีครับ ยังไงๆ 100% ก็ดีกว่า 90-80-70 นะครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Smith686

เป็นยางหลัง ขนาด 255/35 r18 (ยางรันแฟลท) ครับ ผมจำไม่ได้แน่ชัดว่าวิ่งมากี่โล อาจจะประมาณ 50,000กิโลเมตร
ก็กะว่ามีเวลาว่างแล้วจะไปเปลี่ยนนะครับ แต่อยากถามผู้รู้ว่าจะมีผลต่อการขับขี่และความปลอดภัยอย่างไร  ผมเข้าใจว่าดอกยางมีหน้าที่รีดน้ำเพื่อไม่ให้เกิดอาการเหินน้ำเมื่อถนนเปียกใช่ไหมครับ ดังน้ันถ้า ดอกยางตื้นมากแต่ถนนแห้งก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
     ดอกยางด้านในหมดแล้ว ควรเปลี่ยนโดยด่วน  ยางแบบนี้ไม่มี Rotation สามารถสลับซ้ายขวาได้ครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านครับ  จะไปเปลี่ยนเร็วๆนี้ครับ

ออฟไลน์ pakorn

• ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
โล้นเป็นกบาลวิน ดีเซลแล้ว เปลี่ยนไปเถอะครับท่าน
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ Tan Int

ก็พอใช้ได้จนกว่าเนื้อยางจะแข็งแหละครับ ตอนนี้อาจจะมีเป๋ถ้าขับผ่านน้ำแต่ถ้าเนื้อยางไปด้วยก็จะสภาพถนนไหนก็ไม่ได้เรื่องละครับ
ทั้งนี้ดูอายุยางด้วย ถ้าเกิน 5 ปีก็เปลี่ยนก็ได้ครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

Z4?  ;)

เรื่องยาง ใช้ได้ครับ ได้อีกเรื่อยๆจนกว่ามันจะแตก ประสิทธิภาพก็ลดลงแน่นอน ที่แน่ๆคือการรีดน้ำจะแย่มากๆๆ เพราะร่องยางมันหายหรือตื้นไปหมดแล้ว ร่องพวกนี้เอาไว้ไล่น้ำออกจากยางครับ

ที่เหลือก็พวกสมรรถนะการเบรค การรับน้ำหนัก และการทนต่อของมีคม เพราะเนื้อยางมันหายไปหมดแล้ว ยางมันก็จะอ่อนแอต่อภาระและสิ่งเลวร้ายต่างๆที่จะมากระทำมัน 

ถ้าเป็น Run Flat ก็ไม่ต้องกังวลมากเพราะโครงสร้างยางเค้าแข็งแรงกว่ายางแบบธรรมดาอยู่มาก โอกาศระเบิดยากกว่ามาก

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมไม่ชอบรถที่ยางหน้า,หลังคนละขนาดแถมเป็นแบบหมุนทิศทางเดียวก็ตรงนี้แหละ สลับยางให้สึกเท่าๆกันไม่ได้ และส่วนใหญ่ล้อขับเคลื่อนมักจะไปก่อนเลย(รถขับหน้าก็ล้อหน้า,ขับหลังก็ล้อหลัง ส่วนAWDต้องดูว่ามันส่งกำลังให้ล้อไหนเป็นหลักล้อนั้นก็ไปก่อนเช่นกัน) ส่วนของจขกท.รีบไปเปลี่ยนดีกว่าครับจะเป็นยางสลิกอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Darkart

เห็นสภาพแล้ว เปลี่ยนด่วนเลย เพื่อความปลอดภัย
1.ต่างจากเดิม การเกาะถนนลดลง
2.มีความเสี่ยง และเจอมีคมทะลุง่าย
3.ประสิทธิภาพลดลง
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ focus2012

เปลี่ยนเถอะครับ คุ้มแล้วครับผม

ออฟไลน์ pongsakorn11

ถ้าว่างไปเปลี่ยนเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ itimkati

• Newbie
  • *
ที่ผมเจอมา เวลาใช้จนยางหัวล้านคือ
ตอนรถติดขณะกำลังขึ้นสะพานตากสิน แล้วฝนตกลงมาพรำๆ ผลคือ ออกตัวเบาๆล้อยังฟรี หมุนอยู่กับที่ อายชาวบ้านชาวช่องมาก
ตอนขับขึ้นที่จอดรถห้างก็เช่นกัน ล้อหมุนฟรี แทบไม่ขึ้น
สำหรับการเบรค ต้องใช้ระยะเบรคเพิ่มขึ้นอีกมากโข เบรคทีไถลไปอีกไกล จนชนท้ายชาวบ้าน
สุดท้ายเวลาขับบนถนนเปียกรถหมุน  และถ้าเจอแอ่งน่ำรถก็เหินเหมือนขับเรือ และเสียการทรงตัว
สมัยนั้นต้องทนใช้ เพราะชักหน้าไม่ถึงหลัง เลย งก ไม่ยอมเปลี่ยน