ผู้เขียน หัวข้อ: Hybrid สุดหรรษา อยากทราบฟีดแบคของผู้ใช้งานหน่อยครับ  (อ่าน 11401 ครั้ง)

ออฟไลน์ flybigbear

• Hero Member
ระบบไฮบริดต้องยกให้พี่โตเขา

แต่ราคาอะไหล่ก็ยังร้องจ๊ากกกกอยู่ดี ราคา โค-ตะ-ระ สูงพอสมควร

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

camry hybrid ที่บ้านเคยโดน แบตไปแล้วตอนแสนโล ครับ จำได้ ว่า แสนสอง บาท กว่า..
ส่วน benz ยังไม่กล้าลองครับ เพราะเวลา batt เสียทียกลูก 5แสน up

ผมหวังว่า ซักวันจะมีผู้เชียวชาญ มีแบต เทียมมาขาย หรือ ซ่อมแบตได้ แค่เปลี่ยนแผงๆ ในราคาที่เข้าถึงได้ครับ

ตอนนี้ก็มีแล้วครับ ลองหาข้อมูลดู เรื่องแบตเทียบ สำหรับ TOYOTA ราคาครึ่งแสน(5-6 หมื่น) มั้ง

ออฟไลน์ h22a

• Sr. Member
ใช้ Camry Hybrid 2012 เพิ่งเคลมแบตไปตอน 90,000 กว่าโล
ฟรีทุกอย่างครับ ปีที่ 6 - 10 เสียค่าทำลายแบต 2,400 กว่าบาท
นอกนั้นโอเคดีทุกอย่างครับ เป็นรถบ้านที่แรงและประหยัด  ;)

ออฟไลน์ Ruksadindan

โตโยต้ามาในทางบวก ผมฟังดูเริ่มรู้สึกมั่นใจ ว่าจะได้ลองบ้างครับ
camry hybrid ที่บ้านเคยโดน แบตไปแล้วตอนแสนโล ครับ จำได้ ว่า แสนสอง บาท กว่า..
ส่วน benz ยังไม่กล้าลองครับ เพราะเวลา batt เสียทียกลูก 5แสน up

ผมหวังว่า ซักวันจะมีผู้เชียวชาญ มีแบต เทียมมาขาย หรือ ซ่อมแบตได้ แค่เปลี่ยนแผงๆ ในราคาที่เข้าถึงได้ครับ
แสนบาทเลยเหรอครับ ทำไมท่านอื่นเคลมได้

ออฟไลน์ madboy

Camry HV 50 ล๊อตแรกๆ เคลมแบตใหญ่ไปลูงนึง

Jazz HV ยังไม่มีอะไรครับ เปลี่ยนแบตลูกเล็กไปครั้งเดียว

ออฟไลน์ J_Serie5

โตโยต้ามาในทางบวก ผมฟังดูเริ่มรู้สึกมั่นใจ ว่าจะได้ลองบ้างครับ

แสนบาทเลยเหรอครับ ทำไมท่านอื่นเคลมได้

แบต hybrid รับประกัน 10 ปีครับ เคลมได้แน่นอน ถ้าเป็นรถ Hybrid ผมว่า Prius กับ Camry hybrid ยังพอเล่นได้นะครับ พวกระบบ hybrid ใน Benz และ Bmw นี่ยังเสี่ยงปัญหาเยอะ

ออฟไลน์ Nikle_pk

จริงๆผมว่าถ้าค่ายไหนอยากดัน Hybrid ตัวเองนะ ออกโปรโมชั่นไปเลย 5 ปีเปลี่ยนแบตฟรี
จะเสื่อมหรือไม่เสื่อมก็ตาม รับประกัน 10 ปี มีอยู่แล้ว แต่ ในระยะ 10 ปี เปลี่ยนแบตฟรีให้ที่ระยะ 5 ปี
เสียไม่เสีย เสื่อมไม่เสื่อม เข้ามาเปลี่ยนฟรีไปเลย แบบนี้คนจะมั่นใจอีกเยอะ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
แบต hybrid Toyota เป็น Ni-HM น่ะครับ

ส่วน Honda Civic Accord เป็น Li-On

ส่วน Benz BMW Volvo เป็น Li-On

ราคาแบตมันเท่ากันไหมครับ ลองคิดดู

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ผมใช้ Prius 2012 อยู่ก็ยังไม่มีปัญหาครับ เติมน้ำมันสบายมากใช้ยาวๆ แต่ราคาขายต่อนี่สิช้ำใจเลยใช้ไปก่อน รอดู CH-R ใหม่ว่าจะเอาตัวไฮบริดเข้ามาไหม  เผื่อจะเปลี่ยนไปเลยครับ

ออฟไลน์ delete

ทำไมต้องเสียเงินอ่ะครับ
มันไม่เข้าเงื่อนไขประกันหรือ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
หลายๆ ความเห็น
อ่านแล้วอยากรอช้อนซื้อ Hybrid Toyota ครับ  :-*

ออฟไลน์ WASADM

Harrier Hybrid 2014 วิ่ง 67,xxx KM
ไม่มีปัญหาอะไรครับ ขับดี นิ่ง นุ่ม เงียบ และประหยัดมากครับ ในเมือง 13-14.5 km/l ส่วนนอกเมืองได้ 15+ ครับ ขึ้นอยู่กับว่าขับเร็วแค่ไหน

ตอนนี้ที่สังเกตุก็จะมีเสียงเครื่องที่ดังมากขึ้น ไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไร แต่คิดว่าคงเป็นปกติอยู่แล้วครับ เสียงเครื่องมันต้องดังขึ้นตามระยะเวลา แต่คิดว่าไปเปลี่ยนหัวเทียนก็คงจบ เพราะว่าเครื่องตัวเดียวกับ camry ครับ เพียงแต่ปรับจูนแรงม้าต่างกัน และคิดว่าเสียงที่ดังขึ้นอาจเป็นเพราะน้ำมันมาตฐานต่างกันรึป่าว

เครื่องเริ่มสั่นนิดๆ อาจเป็นที่ยางแท่นเครื่องครับ ซึ่งถ้าพูดถึงระบบ hybrid แล้ว ไม่มีปัญหาใดๆครับ เป็นที่อื่นซะมากกว่า

เคยใช้ Accord Hybrid TECH อยู่ 1 ปี ไม่มีปัญหาอะไรครับ โดยรวมใช้ดี
อีกคันนึง Harrier Hybrid ตอนนี้ 2 ปีแล้ว ยังไม่มีปัญหาอะไรเช่นกันครับ

คิดว่ารถอายุยังน้อย+ไม่เจอ defect ก็คงไม่มีปัญหาอะไร, ระยะ 5 ปี 10 ปี ค่อยว่ากันอีกทีครับ

ไม่ทราบว่าเสียงเครื่องดังขึ้นจากวันแรกบ้างไหมครับ ของผมดังขึ้นพอสมควร และเครื่องเริ่มสั่นนิดๆ

ออฟไลน์ WASADM

ลองสืบหาราคาชุดซ่อม Hybrid  ดูก่อนครับ แบตนี่ก็เป็นปัญหาหนึ่งซึ่งถ้าอยู่นอกประกัน ราคาเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน

ที่ Club X-tri นี่มีคนกล่าวถึงชุดซ่อมอยู่ ลองหาดู เห็นราคาแล้วก็หนาวเลย

อีกอย่างหนึ่ง ถ้าเป็น Hybrid ราคาต่างกันสัก 300000 บาท ใช้รถไปสัก 7 ปี จะสามารถประหยัดเงินจริง ๆ มากกว่า 300000 ที่ลงทุนเพิ่มไปพร้อมดอกเบี้ยสัก 2 % ต่อปีเป็นระยะเวลา 7 ปีหรือเปล่า ? ในเมื่อแนวโน้มน้ำมันในระยะยาวค่อนข้างจะไม่ขึ้นลงมากนัก 40-60 เหรียญ  ที่ว่าประหยัดกว่า จริงครับ แต่คุ้มค่ากับการลงทุนหรือไม่ ตอบยากครับ ปัจจัยเกี่ยวข้องเยอะมาก ๆ

ถ้ารวมราคาขายต่อมือ 2 นี่ เห็นว่า  Hybrid ราคาตกเยอะกว่า ถ้าคิดที่ราคาตกเยอะกว่า แล้วต้องลงทุนเพิ่มในตอนแรก ต้นทุนโดยรวมสูงกว่าปกติแล้ว ที่ประหยัดน้ำมันได้นั้น คุ้มค่ากับการลงทุนหรือไม่ ?

มันได้อะไรที่มากกว่านั้นหนะสิครับ นิ่ง นุ่ม เงียบ ขับแล้วรู้สึกดี ผ่อนคลาย ได้ความสุนทรี ออฟชันเยอะกว่า แรงกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า สำหรับผมถ้าเงินถึงก็ซื้อครับ แต่ขอเป็นรถญี่ปุ่นเท่านั้นน่ะครับ รถเยอรมันยังไม่กล้าเสี่ยง

ออฟไลน์ CJ.

Harrier Hybrid 2014 วิ่ง 67,xxx KM
ไม่มีปัญหาอะไรครับ ขับดี นิ่ง นุ่ม เงียบ และประหยัดมากครับ ในเมือง 13-14.5 km/l ส่วนนอกเมืองได้ 15+ ครับ ขึ้นอยู่กับว่าขับเร็วแค่ไหน

ตอนนี้ที่สังเกตุก็จะมีเสียงเครื่องที่ดังมากขึ้น ไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไร แต่คิดว่าคงเป็นปกติอยู่แล้วครับ เสียงเครื่องมันต้องดังขึ้นตามระยะเวลา แต่คิดว่าไปเปลี่ยนหัวเทียนก็คงจบ เพราะว่าเครื่องตัวเดียวกับ camry ครับ เพียงแต่ปรับจูนแรงม้าต่างกัน และคิดว่าเสียงที่ดังขึ้นอาจเป็นเพราะน้ำมันมาตฐานต่างกันรึป่าว

เครื่องเริ่มสั่นนิดๆ อาจเป็นที่ยางแท่นเครื่องครับ ซึ่งถ้าพูดถึงระบบ hybrid แล้ว ไม่มีปัญหาใดๆครับ เป็นที่อื่นซะมากกว่า

เคยใช้ Accord Hybrid TECH อยู่ 1 ปี ไม่มีปัญหาอะไรครับ โดยรวมใช้ดี
อีกคันนึง Harrier Hybrid ตอนนี้ 2 ปีแล้ว ยังไม่มีปัญหาอะไรเช่นกันครับ

คิดว่ารถอายุยังน้อย+ไม่เจอ defect ก็คงไม่มีปัญหาอะไร, ระยะ 5 ปี 10 ปี ค่อยว่ากันอีกทีครับ

ไม่ทราบว่าเสียงเครื่องดังขึ้นจากวันแรกบ้างไหมครับ ของผมดังขึ้นพอสมควร และเครื่องเริ่มสั่นนิดๆ

รู้สึกว่าภายในมีเสียงดังขึ้นนิดหน่อย สั่นนิดๆมีครับ แต่เบามากๆ
ไม่แน่ใจว่าเครื่องดังขึ้นหรือเสียงภายนอกเข้ารถมากขึ้นกันแน่ครับ

คันนี้คุณแม่ใช้ประจำ นานๆผมจะขับซักที และก็จับสังเกตไม่ค่อยถนัด
ผมก็สงสัยว่าที่ดังคือเครื่อง ยาง หรือเกี่ยวกับการเก็บเสียงกันแน่?
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S