ผู้เขียน หัวข้อ: Hybrid สุดหรรษา อยากทราบฟีดแบคของผู้ใช้งานหน่อยครับ  (อ่าน 11402 ครั้ง)

ออฟไลน์ mc_odama

• Jr. Member
  • **
เป็นที่โจทย์จันกันไปทั่ว สำหรับระบบ Hybrid สุดปิศาจของ Mercedes-Benz
โดยเฉพาะ W212 E300 BlutecHybrid นี่หละครับ ข่าวดังเยอะแยะเลยทีเดียว 555
ทำเอาค่ายที่ไปยุ่งกับระบบไฮบริดนี่ คนเล่นรถถึงกับขยาด
แต่ ที่โดนกันที่เพิ่งได้ยิน นี่เฉพาะเบนซ์รุ่นนี้เลยหรือเปล่า
....
Accord Hybrid
Camry Hybrid
C350e
S300 BlutecHybrid (ตัวนี้ได้ข่าวโดนกันเยอะพอควร)
แล้วกับไฮบริดยุโรปอีกเจ้า
ActiveHybrid 3,5,7
330e , i8 นี่
มันมีปัญหาระดับนรกแตกกันบ้างหรือเปล่าครับ
....
อยากลองฟังจากผู้รู้ในนี้ เพื่อประกอบการตัดสินใจซื้อรถในอนาคตครับ

ออฟไลน์ Auto Messe

• Sr. Member
ใช้ Camry hybrid 2012 ครับวิ่งมา 8 หมื่นโลแล้ว ไม่มีปัญหาอะไรเลย แฮปปี้ดี

• **
ใช้ Camry hybrid 2012 ครับวิ่งมา 8 หมื่นโลแล้ว ไม่มีปัญหาอะไรเลย แฮปปี้ดี

เลิฟเลย โตต้านี่โคตรพ่อไฮบริดจริงๆ

ออฟไลน์ berm

ใช้ camry hybrid 2013 5 หมื่นโล เหมือนความเห็นข้างบน ใช้ดีครับ

ระบบ hybrid ไม่เคยมีปัญหา วิ่งต่างจังหวัดดีมาก นิ่ง นุ่ม เงียบ

ออฟไลน์ Parinya Cha

• Full Member
ใช้ camry hybrid 2011 วิ่งไปสองแสนโลครับ
เคลมแบตไฮบริดแล้ว หมดพันกว่าบาท(ค่าจัดการหลัง 5 ปี)
นอกนั้นก็เช็คระยะปกติ หลังเปลี่ยนแบตเหมือนได้รถใหม่ คงใช้อีกยาว 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2016, 21:37:44 โดย Parinya Cha »

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
พูดถึง toyota อย่างเดียวละกัน ถ้ามีประกันแบตให้ 10 ปี 

ผมว่า long term นี่สบายใจ ไม่เข้าใจว่าทำไมมือสองราคาจะตกอะไรขนาดนั้น

ออฟไลน์ moo

• **
accord2014 ตอนนี้วิ่งไป 70,000 km ยังไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

ออฟไลน์ MaiSki

ใช้ camry hybrid 2011 วิ่งไปสองแสนโลครับ
เคลมแบตไฮบริดแล้ว หมดพันกว่าบาท(ค่าจัดการหลัง 5 ปี)
นอกนั้นก็เช็คระยะปกติ หลังเปลี่ยนแบตเหมือนได้รถใหม่ คงใช้อีกยาว 555

แบตเป็นอะไรเค้าถึงเปลี่ยนให้ครับ ของผม4ปี130000kmแล้วรู้สึกแบตเสื่อมพอสมควร(ประมาณ40-50%) แต่อย่างอื่นยังสมบูรณ์ใช้งานได้ดี

ออฟไลน์ Nonnics

ใช้ Prius 2013 วิ่งมา50,000กม.
ไม่มีปัญหาอะไร รถใช้ดีครับ

ออฟไลน์ koko86

s500e 27,000โล ยังไม่มีปัญหาไรกับระบบไฮบริดนะครับ
     แต่รำคาญเวลาติดๆดับๆเวลา เท่านั้นเอง กับอาการกระตุกเวลาออกตัวแรงๆ นานๆทีถ้าไม่ชอบก็อาจเปลี่ยนเป็นโหมดที่เครื่องติดตลอดหรือโหมดไฟฟ้าเพียวๆ
     กับเวลาจะซิ่งก็ซิ่งไม่ค่อยออก เบรคแล้วเครื่องดับต้องรอเครื่องติดถึงจะเร่งได้จะซิ่งทีไรต้องเปลี่ยนเป็นโหมดsก่อนทุกที แต่ถ้าขับชิลๆจะไม่มีปัญหาเรื่องการส่งกำลังเลยนะครับ สบายๆนุ่มนวลมาก อาจเป็นเพราะเปลี่ยนมาใช้เครื่องเบนซินแล้ว
     อีกเรื่องคือ มันแรงไป เบรคเอาไม่ค่อยอยู่เวลาขับโหดๆ(เพราะหนักแบต)
     ข้อเสียอื่นๆคือ กินน้ำมันเวลาขับทางไกล ประมาณ 10-11โล/ลิตร แต่ขับในเมืองได้7โล/ลิตร ก็ถือว่าพอใช้ได้
     แต่ยังไงผมคิดว่าซักวันมันคงมีปัญหากะระบบไฮบริดแน่ๆ เพียงแต่ว่าจะเกิดขึ้นเมื่อไหร่ สมเหตุผลที่มันจะเสียหรือไม่  แล้วมันคุ้มกับเงินประกันซ่อมฟรี5ปีรึเปล่า เดี๋ยวจะมารีวิวอีกทีตอน แสนโลครับ

ออฟไลน์ NoBiReacto

E300hybridที่บ้านออกปี2014ซ่อมยังกับรถอายุ10ปี มาทั้งหมด8ครั้ง
     โดยเกือบทุกครั้งเกี่ยวกับระบบไฮบริดล้วนๆเห็นบิลราคาแทบซ็อคดีที่อยู่ในระยะการรับรประกันเข้าใจว่าเป็นยุคเริ่มแรก ไฮบริดของเบนซ์
     ถ้าย้อนเวลากลับไปได้คงไม่เอารุ่นนี้เด็ดขาด ถึงตอนนี้ผมยังให้ความเชื่อมั่นระบบไฮบริดรถญี่ปุ่นมากกว่ายุโรปอยู่ดี

จะว่าไปข้อดีก็มีครับ คือประหยัดน้ำมันมาก วิ่งทางไกลนี่ประหยัดใช้ได้+มันคือเบนซ์ ช่วงล่างออกนิ่มๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2016, 22:28:00 โดย NoBiReacto »

ออฟไลน์ Parinya Cha

แบตเป็นอะไรเค้าถึงเปลี่ยนให้ครับ ของผม4ปี130000kmแล้วรู้สึกแบตเสื่อมพอสมควร(ประมาณ40-50%) แต่อย่างอื่นยังสมบูรณ์ใช้งานได้ดี

ไฟขึ้นเตือน check hybrid system ครับ ให้ศูนย์เช็คระบบพบว่าแบตเสื่อม ก็เคลมให้เลยครับ

ออฟไลน์ CJ.

เคยใช้ Accord Hybrid TECH อยู่ 1 ปี ไม่มีปัญหาอะไรครับ โดยรวมใช้ดี
อีกคันนึง Harrier Hybrid ตอนนี้ 2 ปีแล้ว ยังไม่มีปัญหาอะไรเช่นกันครับ

คิดว่ารถอายุยังน้อย+ไม่เจอ defect ก็คงไม่มีปัญหาอะไร, ระยะ 5 ปี 10 ปี ค่อยว่ากันอีกทีครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Terng

ผมมี Prius TRD 2011 รุ่นและสีเดียวกันอยู่สองคัน ของพ่อคัน ของแฟนคัน คันของพ่อขับไปแล้ว 170,000 ทุกอย่างยังปกติ เปลี่ยนแบตลูกเล็กไปหนนึง (แบตปกติของรถทั่วๆไปน่ะแหละครับ แต่ของรถไฮบริดจะแพงกว่านิดหน่อย เป็นรุ่นพิเศษจำไม่ได้ว่าพิเศษยังไง เพิ่มเส้นหรือเพิ่มเครื่อง :P)  คันของแฟนเพิ่งผ่าน 67,000 ไปไม่นาน อันนี้ผมใช้ทุกวัน นี่ก็ปกติดี

อีกคันเป็นของลุงผม รุ่นธรรมดาไม่ TRD ซื้อตั้งแต่เปิดตัวเลย เมื่อไม่กี่เดือนที่ผ่านมา ไฟ engine โชว์ เลยไปเคลมแบตใหญ่มาแล้ว แต่เค้าขับเยอะจริง ได้ยินว่าราว 250,000 เข้าไปแล้วมั้งครับ ตอนนี้คงจะแตะ 300,000 นอกนั้นก็ปกติดีครับ

=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

• **
     E300hybridที่บ้านออกปี2014ซ่อมยังกับรถอายุ10ปี มาทั้งหมด8ครั้ง
     โดยเกือบทุกครั้งเกี่ยวกับระบบไฮบริดล้วนๆเห็นบิลราคาแทบซ็อคดีที่อยู่ในระยะการรับรประกันเข้าใจว่าเป็นยุคเริ่มแรก ไฮบริดของเบนซ์
     ถ้าย้อนเวลากลับไปได้คงไม่เอารุ่นนี้เด็ดขาด ถึงตอนนี้ผมยังให้ความเชื่อมั่นระบบไฮบริดรถญี่ปุ่นมากกว่ายุโรปอยู่ดี

จะว่าไปข้อดีก็มีครับ คือประหยัดน้ำมันมาก วิ่งทางไกลนี่ประหยัดใช้ได้+มันคือเบนซ์ ช่วงล่างออกนิ่มๆ

แจคพ๊อตเลยยยยยยยสำหรับรุ่นนี้ w212 ต้อง e200 นี่อายุยืนสุดจริงๆ

• **
s500e 27,000โล ยังไม่มีปัญหาไรกับระบบไฮบริดนะครับ
     แต่รำคาญเวลาติดๆดับๆเวลา เท่านั้นเอง กับอาการกระตุกเวลาออกตัวแรงๆ นานๆทีถ้าไม่ชอบก็อาจเปลี่ยนเป็นโหมดที่เครื่องติดตลอดหรือโหมดไฟฟ้าเพียวๆ
     กับเวลาจะซิ่งก็ซิ่งไม่ค่อยออก เบรคแล้วเครื่องดับต้องรอเครื่องติดถึงจะเร่งได้จะซิ่งทีไรต้องเปลี่ยนเป็นโหมดsก่อนทุกที แต่ถ้าขับชิลๆจะไม่มีปัญหาเรื่องการส่งกำลังเลยนะครับ สบายๆนุ่มนวลมาก อาจเป็นเพราะเปลี่ยนมาใช้เครื่องเบนซินแล้ว
     อีกเรื่องคือ มันแรงไป เบรคเอาไม่ค่อยอยู่เวลาขับโหดๆ(เพราะหนักแบต)
     ข้อเสียอื่นๆคือ กินน้ำมันเวลาขับทางไกล ประมาณ 10-11โล/ลิตร แต่ขับในเมืองได้7โล/ลิตร ก็ถือว่าพอใช้ได้
     แต่ยังไงผมคิดว่าซักวันมันคงมีปัญหากะระบบไฮบริดแน่ๆ เพียงแต่ว่าจะเกิดขึ้นเมื่อไหร่ สมเหตุผลที่มันจะเสียหรือไม่  แล้วมันคุ้มกับเงินประกันซ่อมฟรี5ปีรึเปล่า เดี๋ยวจะมารีวิวอีกทีตอน แสนโลครับ

เหมือนว่าช่วง Plug in Hybrid จะดูเสถียรกว่ายุค Blutec Hybrid แล้วนะครับเนี้ย ไว้แสนโลแล้วมาบอกกล่าวกันบ้างนะครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ลองสืบหาราคาชุดซ่อม Hybrid  ดูก่อนครับ แบตนี่ก็เป็นปัญหาหนึ่งซึ่งถ้าอยู่นอกประกัน ราคาเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน

ที่ Club X-tri นี่มีคนกล่าวถึงชุดซ่อมอยู่ ลองหาดู เห็นราคาแล้วก็หนาวเลย

อีกอย่างหนึ่ง ถ้าเป็น Hybrid ราคาต่างกันสัก 300000 บาท ใช้รถไปสัก 7 ปี จะสามารถประหยัดเงินจริง ๆ มากกว่า 300000 ที่ลงทุนเพิ่มไปพร้อมดอกเบี้ยสัก 2 % ต่อปีเป็นระยะเวลา 7 ปีหรือเปล่า ? ในเมื่อแนวโน้มน้ำมันในระยะยาวค่อนข้างจะไม่ขึ้นลงมากนัก 40-60 เหรียญ  ที่ว่าประหยัดกว่า จริงครับ แต่คุ้มค่ากับการลงทุนหรือไม่ ตอบยากครับ ปัจจัยเกี่ยวข้องเยอะมาก ๆ

ถ้ารวมราคาขายต่อมือ 2 นี่ เห็นว่า  Hybrid ราคาตกเยอะกว่า ถ้าคิดที่ราคาตกเยอะกว่า แล้วต้องลงทุนเพิ่มในตอนแรก ต้นทุนโดยรวมสูงกว่าปกติแล้ว ที่ประหยัดน้ำมันได้นั้น คุ้มค่ากับการลงทุนหรือไม่ ?

ออฟไลน์ cloud

E300นี่น่ากลัวจริง เจอในmercedesmaniaพังตั้งหลายคัน เจอในheadlightmagก็อีกหลายคัน

ออฟไลน์ SM.

ผมว่าคนกลัวค่าซ่อมที่ต้องจ่ายแพง

ถ้า บ.รถ แก้ปัญหาตรงนี้ได้ ก็ไปต่อได้ครับ

ออฟไลน์ Barracuda

Camry hybrid 2011 วิ่ง 190000 แล้วครับ ยังไม่เคยเคลมระบบhybrid

ออฟไลน์ chon1722

• Newbie
  • *
camry hybrid 2012 แสนกว่าโลแล้ว ไม่เคยมีปัญหาอะไร วิ่งกรุงเทพศรีราชา เฉลี่ย 17 กิโลลิตร
prius mc 2012 แปดหมื่นโลแล้ว ไม่เคยมีปัญหาอะไรเกี่ยวกับระบบ hybrid เลยครับ วิ่งดี ประหยัดน้ำมันมาก วิ่งในเมืองเฉลี่ย 19 กิโลลิตร

ออฟไลน์ ps000000

ผมพึ่งไปอ่านใน เว็บพันดริฟต์ น่าสงสารเจ้าของมากครับ คงจะประสาทกิน

แถมอ่านคอมเมนต์ล่างๆ ก็โดนกันหลายคน

E300 BlueTEC HYBRID

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Camry Hybrid AHV40 ของที่ญาติผมใช้ก็เจอแค่แบตใหญ่กับเบรคVSC ABSที่ได้เคลม นอกนั้นยังอยู่ดี

หมดประกันแบต หมดประกันเบรคคงขายทิ้ง

ออฟไลน์ superest

เป็นไปได้ไหมครับ ว่า Hybrid ไม่ค่อยเหมาะ กับ เครื่อง ดีเซล

ออฟไลน์ Tuna

• **
Prius ปี2010 ยังปกติดีครับ
แต่แบตหมดเร็วขึ้น คงเสื่อมตามอายุ

C300 ปี2015 ยังไม่เจออะไร
แต่รถก็ยังใหม่อยู่ ไม่ทราบว่าระยะยาว Benz Hybrid จะเป็นยังไง

ออฟไลน์ XaNaX

ผมใช้ Camry hybrid 2016 วิ่งได้ประมาณ 3000โล แฮปปี้ครับ เติมน้ำมันเดือนละครั้ง ประหยัดสุดๆ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ฟีดแบคผมคือ .. ชาตินี้จะไม่ใช้เครื่องยนต์ Hybrid อีกแล้วครับ
ชาติหน้าค่อยว่ากัน
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Pegasus7700

อยากประดับความรู้เรื่องนี้. แต่คงต้องไปหาข้อมูลเพิ่มเติม  ยังไม่เก๋ท
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Boyja

ของผม Prius 2012 วิ่งมา 80000 ละครับ ใช้ได้ดียังไม่มีปัญหาใดๆ กัวงลเรื่องราคาซ่อมกับขายต่อที่ต่ำเตี้ยติดดินเหลือเกินนนนน  :'(

ออฟไลน์ firstime911

camry hybrid ที่บ้านเคยโดน แบตไปแล้วตอนแสนโล ครับ จำได้ ว่า แสนสอง บาท กว่า..
ส่วน benz ยังไม่กล้าลองครับ เพราะเวลา batt เสียทียกลูก 5แสน up

ผมหวังว่า ซักวันจะมีผู้เชียวชาญ มีแบต เทียมมาขาย หรือ ซ่อมแบตได้ แค่เปลี่ยนแผงๆ ในราคาที่เข้าถึงได้ครับ