ผู้เขียน หัวข้อ: บอกเล่าให้ฟังครับ..ขายวีโก้4ประตูตัวเเรกไป..ราคาถือว่าดีมากครับ  (อ่าน 8813 ครั้ง)

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ

.....จากกระทู้ก่อนๆที่ผมเปรียบเทียบว่าเเคมรี่ไฮบริด ใช้รถ3ปี เต๊นท์ตั้งรับราคาไม่เกิน8เเสน ถ้าขายตอนนั้นก็ขาดทุนไปเลย1ล้าน..เท่ากับขาดทุนปีละ3.5เเสน
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53154.msg919764#msg919764

...มาวันนี้ครับ..วีโก้4ประตู auto 4WD ตัวเเรก ปี2005 เอาเป็นว่าซื้อตั้งเเต่เปิดตัวใหม่ๆครับ..ราคาตอนนั้นก็ประมาณ860000กว่าๆ...ใช้มา11ปี วิ่งในนาในสวนวิ่งไปประมาณ210000โลโดยประมาณ ถือว่าใช้ไม่เยอะมากครับ..รถทนมาก..ถึกมาก..ไม่มีอะไรเสียเลยครับ..เปลี่ยนเเบตไป3ลูก..ถ่ายน้ำมันเครื่องเข้าศูนย์ตามระยะ..เเต่รถเห็นว่าวิ่งน้อยๆเเต่ว่าใช้งานหนักมากครับ(พักหลังๆให้ลูกน้องขนปุ๋ยเข้าสวน..บางวันเครื่องพักเเค่2ชมก็สตาร์ทละครับ)..เกียร์ออโต้4สปีด..อัตราเร่งก็ยังดีพอใช้งานได้อยู่..

...วันนี้ไปเต๊นท์..เต๊นท์รับ380000บาท..ผมถือว่าโอเครกับราคามากๆ..เท่ากับผมขาดทุนปีละ4หมื่นกว่าบาทโดยประมาณ..จึงสรุปได้ว่า..เมืองไทยกับรถกระบะค่อนข้างเหมาะครับ.รถเก๋งขาดทุนปีละหลายเเสน..กระบะนี่หลักหมื่น ::) ::) ::)

ปล.เท่าที่ซ่อมระหว่างการใช้งานมา11ปีก็มี
..ผ้าเบรคน่าจะเปลี่ยนช่วง80000 170000โล
..น้ำมันเกียร์ถ่ายตอนเกือบเเสนโลจนถึงตอนนี้ก็ยังไม่ได้ถ่ายครับ
..เปลี่ยนหม้อน้ำไป1ลูก
ถือว่าทนมากครับ..ไม่มีอะไรจุกจิกเลยจริงๆ..ท่านสมาชิกท่านอื่นที่ยังใช้เปลี่ยนอะไรไปบ้างครับ.. :D :D :D
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ h0661036

รถกระบะออกแบบสำหรับการบรรทุก  ถ้าเอานั่งสบาย ขับไม่เหนื่อย  d -segment ยังไงก็ดีกว่า  ความต้องการของคนเราไม่เหมือนกันครับ   

ออฟไลน์ J_Serie5

• Hero Member
ถ้าขายเองจะได้ราคาดีกว่านั้นครับ

kaidee.com
taladrod.com

ออฟไลน์ PEAY

• Full Member
   เมืองไทยโดนบิดเบือนภาษีครับ ราคาป้ายแดงเลยเพี้ยน รถเก๋งภาษีสูง กระบะภาษีต่ำ
   ต่อเมื่อเป็นมือสองราคาจึงสะท้อนความเป็นจริงครับ

ออฟไลน์ rtong

เมืองไทยโดนบิดเบือนภาษีครับ ราคาป้ายแดงเลยเพี้ยน รถเก๋งภาษีสูง กระบะภาษีต่ำ
   ต่อเมื่อเป็นมือสองราคาจึงสะท้อนความเป็นจริงครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ของผม Mazda2 ซื้อ 695,000 บาท ใช้ 3 ปี เต็นตีราคาให้ 250,000 บาท

Isuzu D-max แค็ปเปิดได้ รุ่นล่างสุด ล้อกะทะ ซื้อ 580,000 บาท ใช้ 3 ปี เต็นตีให้ 350,000 บาท

ช่างแตกต่างงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง   :( :( :(
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ของผม Mazda2 ซื้อ 695,000 บาท ใช้ 3 ปี เต็นตีราคาให้ 250,000 บาท

Isuzu D-max แค็ปเปิดได้ รุ่นล่างสุด ล้อกะทะ ซื้อ 580,000 บาท ใช้ 3 ปี เต็นตีให้ 350,000 บาท

ช่างแตกต่างงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง   :( :( :(

ได้ยินแล้วสยองครับ  ต่อไปคงต้องซื้อแต่รถกระบะกันแล้วหรือนี่?   :-X
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Boyja

สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ

.....จากกระทู้ก่อนๆที่ผมเปรียบเทียบว่าเเคมรี่ไฮบริด ใช้รถ3ปี เต๊นท์ตั้งรับราคาไม่เกิน8เเสน ถ้าขายตอนนั้นก็ขาดทุนไปเลย1ล้าน..เท่ากับขาดทุนปีละ3.5เเสน
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53154.msg919764#msg919764

...มาวันนี้ครับ..วีโก้4ประตู auto 4WD ตัวเเรก ปี2005 เอาเป็นว่าซื้อตั้งเเต่เปิดตัวใหม่ๆครับ..ราคาตอนนั้นก็ประมาณ860000กว่าๆ...ใช้มา11ปี วิ่งในนาในสวนวิ่งไปประมาณ210000โลโดยประมาณ ถือว่าใช้ไม่เยอะมากครับ..รถทนมาก..ถึกมาก..ไม่มีอะไรเสียเลยครับ..เปลี่ยนเเบตไป3ลูก..ถ่ายน้ำมันเครื่องเข้าศูนย์ตามระยะ..เเต่รถเห็นว่าวิ่งน้อยๆเเต่ว่าใช้งานหนักมากครับ(พักหลังๆให้ลูกน้องขนปุ๋ยเข้าสวน..บางวันเครื่องพักเเค่2ชมก็สตาร์ทละครับ)..เกียร์ออโต้4สปีด..อัตราเร่งก็ยังดีพอใช้งานได้อยู่..

...วันนี้ไปเต๊นท์..เต๊นท์รับ380000บาท..ผมถือว่าโอเครกับราคามากๆ..เท่ากับผมขาดทุนปีละ4หมื่นกว่าบาทโดยประมาณ..จึงสรุปได้ว่า..เมืองไทยกับรถกระบะค่อนข้างเหมาะครับ.รถเก๋งขาดทุนปีละหลายเเสน..กระบะนี่หลักหมื่น ::) ::) ::)

ปล.เท่าที่ซ่อมระหว่างการใช้งานมา11ปีก็มี
..ผ้าเบรคน่าจะเปลี่ยนช่วง80000 170000โล
..น้ำมันเกียร์ถ่ายตอนเกือบเเสนโลจนถึงตอนนี้ก็ยังไม่ได้ถ่ายครับ
..เปลี่ยนหม้อน้ำไป1ลูก
ถือว่าทนมากครับ..ไม่มีอะไรจุกจิกเลยจริงๆ..ท่านสมาชิกท่านอื่นที่ยังใช้เปลี่ยนอะไรไปบ้างครับ.. :D :D :D

ราคาขายต่อเท่ากับ Prius ผมเลย  :'( แตกต่างกับ d-max ที่เคยใช้จริงๆ ครับ ซื้อมา 780,000 ขายได้ 500,000 (รถ 5 ปี วิ่ง 60,000 โล) เคยถามคนรับซื้อเค้าบอกกระบะรถใช้งาน ใช้ได้สารพัดกว่าราคาเลยอย่างที่เห็น  :-X

ออฟไลน์ Auto Messe

ผมเคยซื้อ civic 3dr.ป้ายแดงราคาสามแสนหก ใช้ไปแปดปีขายได้สองแสนห้า ผมคิดว่าไม่มีรถอะไรขายได้คุ้มกว่านี้อีกแล้ว จริงๆแล้วเคยมีแอคคอร์ดตาเพชรมือสองอีกคันนึงซื้อมาสามแสนใช้ไปสี่ปีขายได้สามแสนสี่ แต่อันนี้ไม่นับ

ออฟไลน์ Teera

จุดประสงค์ของแต่ละคนต่างกัน
ส่วนตัวผมไม่ค่อยสนราคาขายต่อมากนัก
แต่ยินดีด้วยที่ Happy ครับ

ออฟไลน์ Nerdys

Camry Hybrid ราคาขายต่อตกมากก็จริงครับ
แต่ 5-6 ปีที่ผ่านมามันก็ทำหน้าที่ได้อย่างยอกเยี่ยม เต็มความสามารถของมัน
เบาะก็นั่งสบาย เงียบ การเก็บเสียงดี ถ้าคิดในแง่นี้ ผมว่ามันก็คุ้มนะ
เป็นรถราคาล้านปลายๆ เป็น D-segment ญี่ปุ่น ที่ให้อัตราเร่งดีมากเทียบชั้น Premium ยุโรปราคา 3 ล้าน พวก 320d 320i 520d 520i C-class หรือ E-class

น่าสงสารตอนขายต่อที่มันโดนต่อว่าอย่างหนัก หมดหน้าที่ของมันแล้ว อดีตที่เคยทำดีแทบจะถูกลืมเลือนไปจนหมด มันคงเสียใจมากอะครับ 5555+ ขำๆ อย่าซีเรียสน้าาาาา  ::)

ออฟไลน์ InBkk

ผมสังเกตมาหลายครั้งแล้ว รถที่ราคาขายต่อดี มักจะมีอย่างน้อย 1 ใน 3 คุณสมบัตินี้ ยิ่งถ้ามี 3 ยิ่งดี

1. ภาพลักษณ์ดี ในสายตาคนหมู่มาก เช่น รถยุโรป Mainstream หรือ PPV
2. ทน เช่น กระบะ PPV
3. อะไหล่หาง่าย
4. มีคนรอซื้อเยอะ แต่มีคนขายน้อย เช่น รถสปอร์ตญี่ปุ่นบางรุ่น

ออฟไลน์ holahola66

Vigo ,fortuner  มันราคามือสองดีเว่อๆเพราะมันทนถึกนี่แหละครับ เคยคุยกะเจ้าของเต้นท์ เค้าบอกหลังๆมาธุรกิจรถมือสองไม่ค่อยดี แกเลยรับแต่ vigo เพราะเอามาแล้วขายได้แน่นอน
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Boycm009

ส่วนใหญ่ตลาดรถมือสอง ถ้าเป็นรถกระบะคนซื้อรถส่วนใหญ่จะมองหา พี่โตกับพี่อีสุ
ก่อนเป็นอันดับแรกเลยครับ ยิ่งรถที่มีการดูแลรักษาดี สภาพดียิ่งราคาขายแบบโหดมาก
แต่ลูกค้าแย่งซื้อกันเลยครับ

ออฟไลน์ mamaman

รถกระบะออกแบบสำหรับการบรรทุก  ถ้าเอานั่งสบาย ขับไม่เหนื่อย  d -segment ยังไงก็ดีกว่า  ความต้องการของคนเราไม่เหมือนกันครับ   

ผมว่าไม่นะ ผมขับ Vigo CAB ตัวเตี้ย ขับเหนื่อยน้อยกว่า ขับ EX และ Camry  หากขับคนเดียว หรือ โดยสารอีกคน
เพราะ หากขับ ปกติ เจอ หลุม ทางไม่ดี หลังเต่า กะบะ มันก็ไปได้ อีกทั้ง กะบะ สมัย นี้ นุ่มครับ จะมีปัญหา แค่ เบาะหลัง กระเทือน

พอมาเจอทางเรียบๆ รถมันก็ ไม่ได้สะเทือนอะไร

ผมว่า เก๋ง ออกแบบให้ใช้ในเมื่อง และเน้นโดยสาร 3 คนขึ้นไป และควรวิ่งถนน ดีๆ เท่านั้น
แต่ ถ้าโดยสารแค่ 2 คน หากเจอ สภาพ ถนนไทย ตจว กะบะ และ PPV เหนื่อยน้อยกว่าครับ สบายๆ ไม่เครียดด้วย 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2016, 11:40:16 โดย mamaman »

ออฟไลน์ ps000000

ดีใจด้วยครับ

ออฟไลน์ tnp_super

ผมเคยลองเอากระบะอีสุดแม็กแค็ปตัวกระจกล่างมือหมุน อายุ 8 ปีไมล์ 130xxx ราคาซื้อ 550000 ไปถามเต้นท์ เต้นท์ตีให้ 350000 ผมยังงงทำไมให้ราคาเยอะจัง

ออฟไลน์ recycleman

นี่แหละครับคือเหตุผลว่าทำไมมันถึงยังทำยอดขายได้ดีตลอดกาล

ออฟไลน์ a14

• Full Member
toyota hilux mighty-x 2.5 GL cab ซื้อป้ายแดงปี 1996 ราคา 320,000 ขายปี 2011 ได้ราคา 160,000
เท่ากับว่าใช้ไป 16 ปี ขาดทุนแค่ปีละ 10,000 บาท คุ้มหรือไม่? ลองคิดดูเองครับ
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ผมว่า Buffet มาอยู่เมืองไทยคงใช้กระบะครับ
ราคาตกน้อย ทนทาน เหมาะกับการลงทุนระยะยาว

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมใช้ Eco car นะ

เห็นด้วยคับ

กระบะราคามือสองดีจริงๆ

ผมเองยังอยากได้เลยแต่งบป้ายแดงไม่ถึง ขนาดมือสองเกียร์ AT ยังแพงเลย 5-6 แสน

แต่ถ้างบถึงจะจัด REVO หรือ D-max  คับ

ออฟไลน์ Fly to dream

Ranger 8 ช่อง ตัวท็อป 4 ประตู 4*4 ซื้อมา 7 แสน สมัยนู่นปี 2000 ขายได้ 230 000 บาท เมื่อ 6 ปีก่อนครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Volta

กระบะถ้ารุ่นยอดนิยม มือสองราคาตกน้อยครับ
ผมซื้อ D-max มือสองมา 4.5 แสน ใช้ไป 3 ปีขายต่อไป 4.3 แสน
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
มันก็ไม่แปลกนะครับ เหมือนพระเครื่อง รุ่นไหนพิมพ์นิยมราคาก็สูง

ออฟไลน์ koko86

ถ้ารถเก๋ง อยากให้ราคาตกน้อยๆต้องเริ่มตั้งแต่ซื้อมือสองเลยครับ
      เพราะราคามันตกมามากแล้ว แต่ต้องเลือกเป็นนะครับ คุ้มแน่ ส่วนตัวผมใช้รถมือสองมาตลอด ค่าซ่อม กะค่าเสื่อมของมือหนึ่งพอๆกัน แต่ราคาซื้อถูกกว่าครับ

ออฟไลน์ mamaman

ถ้ารถเก๋ง อยากให้ราคาตกน้อยๆต้องเริ่มตั้งแต่ซื้อมือสองเลยครับ
      เพราะราคามันตกมามากแล้ว แต่ต้องเลือกเป็นนะครับ คุ้มแน่ ส่วนตัวผมใช้รถมือสองมาตลอด ค่าซ่อม กะค่าเสื่อมของมือหนึ่งพอๆกัน แต่ราคาซื้อถูกกว่าครับ

ต้องซื้อต่อเจ้าของอะครับ ถึงจะคุ้ม
ซื้อเตนซ์ ไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่

ออฟไลน์ Activehybrid

มันมีเหตุผลของเรื่องค่าเงินด้วยครับ ไม่ใช่แค่นั้น

แต่ยังไงกระบะก็มีความต้องการมากกว่า ใช้งานขนส่งได้มากกว่า เก่าไปแค่ไหนก็ยังมีค่ามากกว่า

ออฟไลน์ koko86

ต้องซื้อต่อเจ้าของอะครับ ถึงจะคุ้ม
ซื้อเตนซ์ ไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่

อันนั้นจริงครับ
   w211คันที่ซื้อต่อจากญาติสภาพดีมาก
   รถอัลพารด์ ซื้อจากเต้นท์ พอไปเช็ค มันกลับไมล์มา แต่ก็ใช้ได้ดีเพราะเป็นโตโยต้า
   อีกคัน86ซื้อมาตอนไมล์4,000โล นี่ไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
กระบะเจ้าตลาด PPVเจ้าตลาด ราคาแข็งจริง
FTNเก่าตอนแรกคิดว่าจะร่วงกระจาย ที่ไหนได้ราคาแข็งดีมาก

ออฟไลน์ SM.

คนไม่น้อยนะครับ ที่ซื้อเจ้าตลาด ก็เพราะเรื่องขายต่อนี่แหละ