ผู้เขียน หัวข้อ: เหมือนจะโดนประกันเล่นแง่ครับ ช่วยหน่อย  (อ่าน 5305 ครั้ง)

ออฟไลน์ tottae

• Newbie
  • *
วันนี้ยำรถเข้าเคลมประกันกับศูนย์ ฮอนด้าครับ ก่อนหน้านี้ก็เรียกเคลมอุบัติเหตุปกติ เหตุเกิดจากขับเหยียบเศษของที่หล่นบนถนน จึงทำให้แผ่นรองใต้ท้องรถเกิดฉีกขาด พอเรียกประกันมาออกใบเคลม ปรากฏว่าประกันออกให้แต่50เปอเซนครับโดยให้เหตุผลว่า เป็นส่วนของยางและพลาสติก บางทีอาจเกิดจากวัสดุเสื่อมสาพตามอายุรถ รถอายุ3ปีเองครับ แผ่นรองใต้ท้องจะฉีกเลยหรอ ผมก็เอะใจนิดหน่อย พอวันนี้นำนถเข้าเคลมที่ศูนย์ ศูนย์ยิ่งงงเลยครับเพราะในเคลมระบุไว้ว่า 50% ศูนย์บอกว่าในกรณีนี้ศูนย์ไม่เคยเจอ โดยทั่วไปแล้วในส่วนวัสดุรถเกิดเสียหายจากอุบัติเหตุ ประกันต้องออกให้หมด ยกเว้นพวกยางไรพวกนี้ ศูนย์รับเรื่องเคลมแล้ว แต่ศูนย์แนะนำ ให้ติดต่อประกันครับ ผมควรจะเอาคืนยังไงกับประกันดีครับ ให้ได้เปอเซนเต็มร้อย ซ่อมไม่ได้แพงมากหรอกครับ ออกเองครึ่งนึงก็ประมาณ5-6ร้อย แต่ไม่อยากเสียเปรียบครับ ประกันชั้น1 วิริยะ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: เหมือนจะโดนประกันเล่นแง่ครับ ช่วยหน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 13:00:54 »
โอ้ว วิริยะ อีกแล้วเหรอ รู้สึกขยาดมาก

ออฟไลน์ dht_tubes

Re: เหมือนจะโดนประกันเล่นแง่ครับ ช่วยหน่อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 13:18:56 »
โอ้ว วิริยะ อีกแล้วเหรอ รู้สึกขยาดมาก

เด่วนี้แบรนด์นี้ น่าขยาดแล้วหรอครับ

จำได้ว่าเมื่อก่อนคือสุดยอดเบอร์ 1 เลยครับ

• Newbie
  • *
Re: เหมือนจะโดนประกันเล่นแง่ครับ ช่วยหน่อยบ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 13:20:22 »
เบื้องต้นตอนนี้ฮอนด้าบอกว่าจะคุยกับเจ้าหน้าที่ประกันให้ครับ ให้เค้าออกทั้งหมด ผมควรตามเองไหมครับ หรือรอฮอนด้า กลัวว่ามันจะเลยไปหลายวันเกิน เพราะออกใบเคลมเมื่อวานครัย

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 13:45:23 »
เป็นเคสที่แปลกมากเลยครับ พึ่งเคยได้ยิน ให้ศูนย์เค้าตามก่อนก็ได้ครีบ ใจเย็นๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 13:53:57 »
เมื่อกี้ผมโทรไปติดต่อกับทางวิริยะละครับ เค้าบอกว่าจะให้เจ้าหน้าที่สินไหมเข้าไปตรวจสอบกับทางศูนย์ละจะแจ้งกลับมาพรุ่งนี้

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 13:59:32 »
จริงๆ ของไม่แพง ไม่ได้สลักสำคัญมาก ไม่ต้องเคลมก็ได้ครับ เพราะอาจจะมีผลกับเบี้ยในรอบปีถัดไปครับ  ถ้าอย่างถูกๆ ถ้าผมไม่เคลมก็ออกตังเองครับ   เพราะจะเป็นข้อที่เพิ่มเบี้ยปีถัดไปครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 14:01:28 »
ก็แพงอยู่เหมือนกันนะครับ รวมหมดแล้ว2พันอะครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 14:19:45 »
เคยใช้ วิริยะ ราคาเบี้ยประกัน แพงอันดับต้นๆ

ตอนซ่อม ไม่เห็นว่ามีรถสำรองใช้
จนกระทั่งเปลี่ยนมาเป็นทิพยะ มีรถสำรองใช้ระหว่างซ่อมด้วย
แล้วแต่ทางอู่ในเครือประกันภัย จะจัดรถให้
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 14:29:38 »
ผมว่ารอเค้าติดต่อกลับมานั่นแหล่ะครับ..

จริงๆเรื่องเคลมง่ายหรือยากนี่มันไม่ได้อยู่ที่แบรนด์อะไรเลยครับ
ผมเคยเห็นบางคนบอกวิริยะเคลมดี ไปเจออีกคนเคลมไม่ดี
บางคนบอกกรุงเทพเคลมดี บางคนบอกห่วยแตก

บางทีมันก็อยู่ที่เซอร์เวย์มันเก่งแค่ไหน

สำหรับผมเคยใช้หลักๆของวิริยะและกรุงเทพ และเคยเคลมทั้งสอง
ของวิริยะเหมือนผมจะโดนเล่นแง่ แต่ผมรู้ทัน มันเลยเล่นกะผมไม่ได้ (อันนี้ผมไม่ปลื้มเซอร์เวย์มากๆ)
แต่ของกรุงเทพเคลมให้ผมง่ายมากๆ ต่างกันสุดๆ

มันอยู่ที่เราจะเจอคนเก่งๆหรือกากๆ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 14:46:12 »
ผมขยาดเจ้านี้สุดๆ ทำเจ็บแสบ พยายามหาทางกดราคาเคลมคลอดเวลา ผมเจอปีแรกยกเลิกประกันเจ้านี้ตลอดชีวิตเลยใครว่าดผมล่ะคนนึงไม่เชื่อเลยสำหรับ วิริยะอ่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 16:05:38 »
เจ้าหน้าที่ประกันติดต่อกลับมาละครับ แล้วก็พูดตามประสาประกันอะ ไว เนื้อหาเยอะ จำไม่ค่อยได้555
แต่สุดท้ายพอไล่บี้เข้าจริงๆ เค้าก็บอกว่าลูกค้าไม่ต้องเสียส่วนต่างนะครับ เค้าออกให้หมดเลย

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 17:29:02 »
เป็นเวลาหลายปีแล้วครับ ที่เวลาใครมาถามเรื่องประกันผมจะบอกว่า อะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ ว.  ::)

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 20:08:10 »
วิริยะ ยุคนี้เข้ามาช่วยยืนยันว่า "กาก" ครับ

จริงๆ ก็กากมาได้ระยะนึงแล้ว ใครไม่โดนกับตัวก็ยังใช้ไปเรื่อยๆ ผมเปลี่ยนมากรุงเทพได้ 4 ปีละ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 20:36:22 »
วิริยะผมเลิกใช้นานแล้วอีกคน อิๆ

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 22:10:18 »
วิริยะ สมัยนี้ไม่เหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ รู้สึกว่าตั้งแต่เป็นแบรนอันดับต้นๆมานี่ เล่นแง่ ลูกเล่นเริ่มเยอะขึ้นครับ

จากใจคนเคยใช้ของวิริยะมาร่วม 10ปี
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 22:17:19 »
เคยใช้ วิริยะ ราคาเบี้ยประกัน แพงอันดับต้นๆ

ตอนซ่อม ไม่เห็นว่ามีรถสำรองใช้
จนกระทั่งเปลี่ยนมาเป็นทิพยะ มีรถสำรองใช้ระหว่างซ่อมด้วย
แล้วแต่ทางอู่ในเครือประกันภัย จะจัดรถให้

รถบ้านผมทำทิพยหมดทุกคัน โอเคกะเจ้านี้สุด ณ เวลานี้
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 23:31:49 »
วิริยะต้องพัฒนาเยอะเลยครับ ระบบเก่าๆ ต้องเลิกแล้ว ลงทุนหน่อย

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 00:37:25 »
อาการหนักวุ้ย ผมเพิ่งทำกับวิริยะผ่าน tqm ไป พอดีรถมันครบ 6 ปีแล้วต้อง แล้วได้โปรประกันศูนย์รถได้ เลยลองดู ปกติใช้แต่ lmg

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 06:21:54 »
3 ปีให้หลังรู้สึกว่า ยี่ห้อ ว. จะ ตกต่ำมาก
ปีหน้าผมคงเปลี่ยนเป็น ก. แต่เบี้ยแพงชะมัด

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 09:23:17 »
 :D :D แล้วโตเกียว นี่ยังไงบ้างครับ
พอดีใช้อยู่ตอนนี้เบี้ยชั้นหนึ่งเหลือ 12000 เอง
ปีหน้าจะได้เคลมแล้วเปลี่ยนเลย

ออฟไลน์ Joebuchon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 11:26:56 »
ผมก็ใช้ ประกัน เจ้านี้ ครับ พูดตรงๆครับ ว่าเห็นด้วยกับ ส่วนใหญ่ ในนี้ ส่วนตัวเองก็ เพิ่งส่งรถ เข้าซ่อมครับ รถชน ตั้งแต่กันยา ทำเรื่อง สั่งอะไหล่และ รออะไหล่ จน วันจันทร์ ที่ผ่านมา ละครับ เพิ่งได้เข้าซ่อม ประกัน ทำรายการอะไหล่ผมตกหล่นไป เลยรอนาน และ ไม่มีแม้แต่ตำขอโทษใดๆเลยครับ (รวมๆแล้วก็ประมาณ 3 เดือน) แล้วก็มีเหตุการณ์ คล้ายๆ เจ้าของกระทู้เลยครับ คือ รถผมโดนมอไซต์ชน แล้วหนี ผมก็เรียกประกัน มาดู ออกใบ พอจะเสร็จ จนท แจ้งผมมาว่า ผมต้องเสียค่า excess นะ เพราะผมเป็น ฝ่ายผิด ทั้งๆที่ ผมโดนชนแล้วหนี และ ได้ใบลงบันทึกประจำวันแล้วเป็นหลักฐานให้เค้าดูครับ

ยังไงก็ขอให้ จขกท โชคดีนะครับ ประกันเจ้านี้ ผม ว่า คุยไม่ยาก แต่ต้องให้คนที่ ทำเรื่องประกันเก่งๆ คุยครับ

ปล. ส่วนตัวแล้วผม ก็กำลังรอประกันหมดแล้วจะย้ายไปเจ้าใหม่แล้วครับ
('06)  W221 S350L
('12)  F10 528i Msport
('17)  BMW X4 20d Msport
('21) Audi A5 Sportback 40TFSI

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 07:57:01 »
กำลังจะทำเลยกับเจ้านี้เห็นราคาถูกลงเยอะ ว่าแล้วทำไมราคามันลงมาเยอะขนาดนี้ เป็นแบบนี้นี่เอง

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 15:29:20 »
ใช่โตเกียวมารีน ที่ชอบแถมกับรถมิตซูหรือเปล่าครับ ถ้าใช่เลี่ยงๆ ไว้น่าจะดี เพราะคนใช้รถมิตซูที่ได้แถมฟรี ก็ไม่ค่อยพอใจเท่าไร บางคนวิจารณ์เละด้วย

:D :D แล้วโตเกียว นี่ยังไงบ้างครับ
พอดีใช้อยู่ตอนนี้เบี้ยชั้นหนึ่งเหลือ 12000 เอง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 09:08:16 »
ใช่โตเกียวมารีน ที่ชอบแถมกับรถมิตซูหรือเปล่าครับ ถ้าใช่เลี่ยงๆ ไว้น่าจะดี เพราะคนใช้รถมิตซูที่ได้แถมฟรี ก็ไม่ค่อยพอใจเท่าไร บางคนวิจารณ์เละด้วย

;D เจ็บปวด