ผู้เขียน หัวข้อ: civic FC ปัญหากวนใจเยอะจังเลยครับ รู้สึกกังวล เพราะคนใกล้ตัวเพิ่งวางตังจอง  (อ่าน 13293 ครั้ง)

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
 เท่าที่แอบส่องดูผ่านๆ รู้สึกว่าเจ้า civic FC มีปัญหาจุกจิกกวนใจไม่น้อยเลยครับ
เป็นปัญหาที่ส่งผลต่อความมั่นใจในการใช้รถซะด้วย อาทิเช่น
- ความร้อนขึ้น (ผมว่าเป็นเรื่องใหญ่มากๆ สำหรับรถป้ายแดง  แต่คิดว่าไม่น่าจะเจอกันเยอะ )
- เสียงดังคล้ายปืนกลแถวคอพวงมาลัย ( เจอกันเยอะมากครับ เห็นคลิปว่อน youtube , ว่อนกรุ๊ป เห็นว่าเกิดจากชุด abs )
- แอร์ไม่เย็น ตัดแล้วไม่ต่อ ( อันนี้เป็นกันเยอะ เห็นว่าคอมเพรสเซอร์มีปัญหา )
- ขับๆไป จอมาตรวัดดับซะงั้น ( เพื่อนเปิดคลิปให้ดู จอมาตรวัดดับที่ความเร็ว 120 km/hr )
- ตอนเช้าๆ เครื่องเย็นๆ เข้าเกียร์ถอยหลังแล้วต้องรอนาน กว่ารถจะเคลื่อน
- ประตูเปิดไม่ได้ รีโมทล๊อค ไฟเลี้ยงค้าง
- จอวิทยุเอ๋อ ต่างๆนา ทั้งดับ กระพริบ แฮงค์ กดไม่ติด ( สรุปคือ เอ๋อทั้งจอวิทยุ & จอมาตรวัด )
- ขึ้นตัวหนอนแล้วโชีคดัง , เสียงก๊อกๆแก๊กตามคอนโซล / ตามเสา  อันนี้รับได้ครับ เรื่องเล็กน้อย

... คนใกล้ตัวไปจองมาเพราะชอบหน้าตา กับ จอมาตรวัดล้ำๆ ล้วนๆครับ
เจ้าตัวเป็นคนที่ต้องใช้รถทุกวัน เวลาเอารถเข้าศูนย์เช็คระยะยังแทบจะไม่มี 
ถ้าเจอปัญหาข้อใดข้อหนึ่งเข้าไป เอารถเข้าไปเช็คทีนึงก็ต้องเอารถไปทิ้งไว้ที่ศูนย์เสียเวลาอย่างต่ำ 1-2 วัน
ผมว่าต้องแย่แน่ๆ  แถมเคลมก็ใช่ว่าจะง่าย 

ปล พวกหน้าจอล้ำๆ เนี่ย ถ้ามันเกิดเอ๋อขึ้นมา
แล้วคนใช้เป็น ผุ้สูงอายุ ที่ไม่ค่อยประสากับเทคโลยี ผมว่าแกต้องเกิดอาการแขยงแน่นอน  :'( :'( :'(

ปล ออกตัวไว้ก่อน ว่าผมเป็น honda fanboy นะครับ ไม่ได้คิดจะดิสเครดิตแต่อย่างใด  :-* :-* :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2016, 14:13:02 โดย supercat »

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
โดยรวมโตโยต้าเสถียรกว่าฮอนด้าเยอะครับ ถ้าอยากหนีห่างปัญหามากที่สุดก็ควรไปโตโยต้า แต่โตโยต้าก็ไม่ใช่ว่าจะไม่มีปัญหาเลย

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
เขาชอบ เขาตัดสินใจแล้ว ก็ปล่อยไปครับ ที่เหลือคอยแก้ปัญหา และรับมันให้ได้ครับ

ไม่มีอะไรเพอร์เฟ็คไปหมดหรอกครับ 

เหมือนมีเมีย บางครั้งได้เมียสวย แต่ทำงานบ้านไม่เป็นนั่นแหละครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Trafalgar

ผมยอมที่จะมีเมียสวย แต่ทำงานบ้านไม่เป็นครับ

ผมพร้อมที่จะทำให้
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ผมยอมที่จะมีเมียสวย แต่ทำงานบ้านไม่เป็นครับ

ก็เห็นหลายคนแล้วครับแบบนี้  แบบว่าพอได้ขับ (เมีย) สัก 4-5ปี เจอปัญหา เบื่อแก้ (เบื่อบ่น) ก็ขาย (ทิ้ง) ไปขับคันใหม่ (เมียใหม่)

อิอิ

อยู่กับสิ่งที่รัก และรักกับสิ่งที่อยู่ จะไม่เครียดมากครับ   ::)
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ baddream11

เมียสวยทำงานไม่เป็น ยังพอสอนกันได้ แต่ขยัน ขี้เหร่ สอนไงก็ไม่สวย :)

นี่มันเรื่องCivic Fc ไม่ใช่เหรอออ..!!

ถ้าเป็นผมคงรอไปก่อน แต่ถ้าเค้าจองแล้ว คงพร้อมแล้วล่ะ
บอกคนใกล้ตัวด้วย อย่าได้หวังไปบ่นในคลับ เจียวนะ :-*

ออฟไลน์ ps000000

ขอน่ารัก นมใหญ่ๆ

่อ่าวเฮ้ย คนละเรื่องโทดๆ

ผมว่า คนชอบซีวิค ยังไงก็ต้อง ซีวิค

ออฟไลน์ Visual

ที่ว่ามาทั้งหมดมันแก้ไขได้เกือบหมดละครับ บางอย่างก็เปลี่ยน part มาจากโรงงานแล้วด้วย ปัญหาออกแนวน่ารำคาญ แต่แก้ไขได้ไม่ยาก
ส่วนเรื่องใหญ่ๆอย่างความร้อนนี่ผมเห็นแค่ช่วง 2-3 เดือนแรกนะครับ เป็นที่เซนเซอร์พัดลมมั้งถ้าจำไม่ผิด หลังๆมานี่ user error ครับ เกจวัดความร้อนวิ่งไปตรงกลางคือระดับปกติ แต่มาโวยวายว่ารถความร้อนขึ้น  ::)

เพิ่มให้อีกเรื่อง (เฉพาะเครื่อง turbo) เวลา start หลังดับเครื่องประมาณ 1-2 ชั่วโมง จะมีเสียงครืดยาวๆ น่าจะเป็นทุกคัน
อันนี้ยังแก้ปัญหาไม่ได้ แต่มีหนูทดลองได้เปลี่ยนเกียร์ที่ honda ญี่ปุ่นส่งมาให้ลอง ปรากฎว่าหาย ตอนนี้น่าจะกำลังหาสาเหตุเพื่อหาแนวทางการเคลมกันต่อไป คงไม่ได้เปลี่ยนเกียร์ให้ทุกคันแน่ๆ

ออฟไลน์ rega

ปักใจขนาดนี้ ยอมรับได้อยู่แล้วครับ

เหมือนผีถึงป่าช้า ไม่เผาก็ฝัง

ยินดีกับรถใหม่ครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ phatta

• Full Member
Lot ม.ค. 2017ใหม่น่าจะแก้ปัญหาไปเยอะแล้วนะครับ

ออฟไลน์ tnp_super

บางทีคนเราได้ชอบแล้ว ก็ห้ามยากเหมือนหาผู้หญิงล่ะครับถ้าได้ชอบแล้วข้อเสียของเธอไม่มีเลย 555

ออฟไลน์ xman2029

ปัญหานี่น่ารำคาญของ honda สำหรับผมคือ เสียงกุ๊บกั๊กจากแผงคอนโซลหน้า ซึ่งศูนย์ไม่ยอมแก้ไขให้ ผู้ใช้ต้องถอดประกอบใหม่เองปัญหาจะหายไปสักพักก็เป็นกลับอีก เป็นแทบทุกรุ่น

ออฟไลน์ Krongbun

:P ผมนี่อยากจะให้ทุกอย่างมันเป็น Analog ให้หมด
แต่ตามยุคสมัยอ่ะน้ะ คงเปลี่ยนยาก แก้ยากด้วย ขายทิ้งง่ายกว่า

Lot ม.ค. 2017ใหม่น่าจะแก้ปัญหาไปเยอะแล้วนะครับ

จองในงาน motor expo เดือน ธค 59 ที่เพิ่งผ่านมา   ไม่แน่ใจว่าได้รถ lot ไหนครับ  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ phatta

• Full Member

จองในงาน motor expo เดือน ธค 59 ที่เพิ่งผ่านมา   ไม่แน่ใจว่าได้รถ lot ไหนครับ  :'( :'( :'(

ตอนนี้น่าจะเริ่มผลิตมกรา ปีหน้า หมดแล้วนะครับ
ถ้ารับรถปีนี้น่าจะเป็นรถที่ยังมีอยู่ในสต๊อก

ตอนนี้น่าจะเริ่มผลิตมกรา ปีหน้า หมดแล้วนะครับ
ถ้ารับรถปีนี้น่าจะเป็นรถที่ยังมีอยู่ในสต๊อก

ถึงว่า ปกติรถที่เพิ่งออกใหม่ๆ honda จะไม่มีของแถมอะไรทั้งนั้น
แต่นี่ดันมีแถม ultimate care ( ยืดระยะเวลาประกันออกไปเป็น 5 ปี  ) สำหรับ civic ที่ออกภายในสิ้นปีนี้  :'( :'( :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2016, 14:16:22 โดย supercat »

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ในมุมกลับกัน ถ้าเป็น Ford/Chev มีปัญหาแบบนี้ คงโดนสาปส่งกันยับเยิน

ออฟไลน์ Visual

ในมุมกลับกัน ถ้าเป็น Ford/Chev มีปัญหาแบบนี้ คงโดนสาปส่งกันยับเยิน

เข้าใจใหม่นะครับ ที่ 2 ยี่ห้อนั้นโดนคนด่าไม่ใช่เพราะรถมี defect แต่เป็นเพราะ ไม่ยอมแก้ปัญหา/แก้ปัญหาไม่ได้

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
ลอตใหม่อาจไม่เจอแล้วก็ได้ครับ
ถ้าใจรักจริงก็ลองดูก่อน

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เขาตัดสินใจซื้อด้วยตัวเองนี่ครับ เราก็ไม่ไปน่ากังวลอะไร แต่ถ้ามาถามเราก็บอกไปตามความจริงล่ะครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ผมชอบ  สวยแต่โง่......ถ้าได้ไม่สวย ดันฉลาดด้วยนี่แย่..

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ปัญหาที่ว่ามา ประเด็นคือ เกิดขึ้นกับรถคันเดียวหรือไม่

ถ้าใช่ ผมว่าส่งศูนย์ แจ้งสำนักงานใหญ่ ถ้าแก้ไม่จบอาจได้คันใหม่เลย
ถ้าไม่ใช่ คงเป็นปัญหาประจำรุ่น ลองไปเยี่ยมชม webboard ของเหล่า car club ดูครับ ที่ห้องปัญหาของแต่ล่ะรุ่น จะเข้าใจเลย

ที่จะสื่อคือ ปัญหามีทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ มากน้อย แก้หายหรือไม่ ศึกษาข้อมูลก่อนดีแล้วครับ จะได้ประกอบการตัดสินใจ พอใจ รับได้ก็จัด รับไม่ก็เปลี่ยนเป้าหมาย

ปล.ถ้า ณ วันนี้ ให้เลือก C seg ญี่ปุ่น ผมก็เลือก Civic FC ครับ โดยเหตุผลหลายๆ อย่าง อนาคตถ้ามีตัวไหนดีกว่า โดนกว่าค่อยว่ากัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2016, 16:14:31 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ MUK

แล้ว คนขับ รับได้ไหมครับ
ถ้ารับได้ ผมว่า ปัญหาทุกอย่างมีทางออกครับ

แต่ผม ถ้าเยอะแบบนี้ ผมไปยี่ห้ออื่นครับ

ออฟไลน์ motakung

• Jr. Member
  • **
รถน้องผมพึ่งออกต้นเดือนธันวาคมผ่านมา ก็ไม่พบปัญหาใดๆ เลยนะครับ เหมือนว่าการผลิตใกล้จะเข้าที่เข้าทางแล้ว ในส่วนของเรื่อง module vsa ที่ดังเป็นปืนกล ทาง honda ได้ออกจดหมายแจ้งมาตามศูนย์แล้วครับ ว่าไม่ต้องเปลี่ยน part

" แจ้งข้อมูล เทคนิค ครับ ตอนนี้วิธีการแก้ไขปัญหา เสียงดังที่เกิดจาก โมดูล VSA ของรถ Civic 16  กำลังออก Buletin แจ้งให้ทราบแล้ว ซึ้งจะแก้ไขด้วยการ อัพเดทโปรแกรม เพียงอย่างเดียว ไม่ต้องเปลี่ยน VSA แล้ว จึง อยากให้ทุกศูนย์ตรวจเช็คโปรแกรม HDS ต้องเป็น V. 3.019.017 และ เมื่อตรวจสอบตัว MVCI หรือ DSTi  ในหัวข้อ  โหมดการอัพเดท CM จะต้องเป็นวันที่ 01-AUG-2016  หากไม่ใช่ คุณต้องดาวน์โหลดจาก Maris II มาลงใหม่ครับ "

แก้ไขเดือนครับ พอดีพิมพ์ผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2016, 21:17:34 โดย motakung »
In my garage
- 2017 Honda Civic Hatchback 1.5 (FK)

ออฟไลน์ bobsan

รถน้องผมพึ่งออกต้นเดือนมกราคมที่ผ่านมา ก็ไม่พบปัญหาใดๆ เลยนะครับ เหมือนว่าการผลิตใกล้จะเข้าที่เข้าทางแล้ว ในส่วนของเรื่อง module vsa ที่ดังเป็นปืนกล ทาง honda ได้ออกจดหมายแจ้งมาตามศูนย์แล้วครับ ว่าไม่ต้องเปลี่ยน part

" แจ้งข้อมูล เทคนิค ครับ ตอนนี้วิธีการแก้ไขปัญหา เสียงดังที่เกิดจาก โมดูล VSA ของรถ Civic 16  กำลังออก Buletin แจ้งให้ทราบแล้ว ซึ้งจะแก้ไขด้วยการ อัพเดทโปรแกรม เพียงอย่างเดียว ไม่ต้องเปลี่ยน VSA แล้ว จึง อยากให้ทุกศูนย์ตรวจเช็คโปรแกรม HDS ต้องเป็น V. 3.019.017 และ เมื่อตรวจสอบตัว MVCI หรือ DSTi  ในหัวข้อ  โหมดการอัพเดท CM จะต้องเป็นวันที่ 01-AUG-2016  หากไม่ใช่ คุณต้องดาวน์โหลดจาก Maris II มาลงใหม่ครับ "

มกราที่ผ่านมานี่ไม่ใช่เพิ่งออกกระมังครับ
ถ้าจำไม่ผิดยังไม่วางขายด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Nikle_pk

อย่าเพิ่งกังวลเกินไปครับ
รอบตัวผมรวมทั้งหมด 5 คัน
EL 3 คัน RS 2 คัน ผมและญาติ
คันแรกออก เมษายน ล๊อตแรกเลย
คันล่าสุดของผมเอง ตุลาคม

ยังไม่มีสักคันเจอปัญหา
อะไรเลยแม้แต่อย่างเดียวครับ

ปัญหามีแล้วแก้จบ ผมโอเคนะครับ
ดีกว่า Ford ที่ใช้อยู่ เข้าศูนย์แล้วไม่จบ
ไปหลายรอบก็ยังไม่จบครับ

อย่าซีเรียสครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ koko86

คือ เข้ามาฮาเรื่องเมียสวย

แต่ จขกท ครับ รถยังไม่ได้เลย อย่าพึ่งไปกังวลเลยครับ มันอาจจะไม่เกิดก็ได้ เดี๋ยวทุกข์เปล่าๆครับ
มองในแง่ดี ว่าเรารู้ไว้ก่อน ได้เปรียบครับ ถ้ามันเกิดขึ้นมาจริงจะได้ทำใจได้ ที่เค้าคุยๆกันในคลับถ้ามีคนรู้ทางแก้ว่าเกิดเหตุจากอะไร จะได้รีบเข้าไปเคลม/แก้ให้ตรงจุดครับ

รถmazda3ของแฟนผมมีเสียงกุกๆกักๆ ตรงโช็คผมก็ไปแก้ไม่หายเหมือนกัน สุดท้ายก็ปล่อยมันไปครับ เพราะมันขับดีไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ Stp

ผมมาบอกสั้นๆ ว่า เวลาเรามอง Defect รถรุ่นใดก็ตาม

"อย่าเอาทุกเรื่องในคลับ มารวมเป็นปัญหาทั้งหมด" เพราะไม่ใช่รถทุกคันที่จะมีปัญหาทั้งหมดเป็นสิบๆ ข้อ ชีวิตจริงอาจจะเจอแค่ 1-2 ข้อต่อคันเท่านั้นเอง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ thaixxx

• Jr. Member
  • **

งานบ้านผมไม่ทำคับ จ้างแม่บ้านมาทำดีฝ่า..สบายใจ :)

ปล. หมายถึงรถนะคับ 555

ออฟไลน์ iamwutdy

หลัง ๆ ไม่เจอปัญหาความร้อน กับแอร์ไม่เย็นแล้วครับ เสียงใต้พวงมาลัยก็แก้ได้แล้ว แต่เรื่องวิทยุค้างยังมีอยู่ครับ