ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า alphard กับ s class รุ่นปัจจุบันคันไหนนั่งสบายกว่ากัน  (อ่าน 8563 ครั้ง)

ออฟไลน์ BMTA

• Sr. Member
ขอเทียบตัวalphard executive loungeกับ s300ตัวเริ่มต้นเน้นเรื่องการนั่งโดยสารเบาะแถว2 เอาความสบาย คันไหนนั่งสบายสุด ไม่นับราคา,ความแรง และระบบความปลอดภัย
อันนี้สงสยเฉยๆครับเพราะไม่มีปัญญาซื้อหรอก
2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ juonmgt

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวคิดว่า Alphard ครับ มี Alphard 2016 อยู่ แต่ไม่เคยนั่ง S class ครับ เบาะแถวสองAlphard ใหญ่ หนานุุ่ม ปรับได้เยอะ  พื้นที่กว้างกว่า

ออฟไลน์ Wen

• Jr. Member
  • **
นั่งสบายเดินทางเร็วซับแรงสะเทือนต่างๆดีกว่าน่าจะเป็น s class นะครับ

แต่ถ้ารถตู้จะได้ความโปร่ง spaceเยอะ ผู้ใหญ่น่าจะชอบ ขับไม่เร็วไม่น่ากระเทือนมากนัก

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
ท่านั่งและสไตล์การนั่งมันไม่เหมือนกันอะครับ

นั่งรถตู้มันเหมือนนั่งเก้าอี้ที่บ้านเพราะตำแหน่งมันจะเหมือนนั่งตรง แต่สำหรับนั่งรถซาลูน ตัวมันจะยุบลงไปที่เบาะเพื่อรับแรงและสริระท่าทางต่างๆ

สำหรับคนที่ยังมีแรง กระดูกดีอยู่ ผมเชื่อว่ายังไง s class ก็สบายกว่าครับ

แต่สำหรับผู้สูงอายุ ส่วนมากจะลำบากดันในลุกขึ้นจากเบาะมากๆ ในรถซาลูน

สำหรับผมชอบซาลูนมากกว่าครับ นั่งรถตู้ละเหมือนมันไม่เต็มเบาะเป็นคนตัวเล็กต้องคอยเปลี่ยนท่าทางตลอด แต่ไม่เคยนั่ง alphard ใหม่นะ นิเทียบกะตัวก่อนปัจจุบันครับ

ออฟไลน์ CJ.

ส่วนตัวผมถ้าเน้นนั่งอย่างเดียวมีคนขับให้ ผมเลือก Alphard ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Activehybrid

Alphardสบายกว่าครับ แต่ถ้าวันไหนคนขับรถลาหยุดก็หมดหล่อเลย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ท่านั่งและสไตล์การนั่งมันไม่เหมือนกันอะครับ

นั่งรถตู้มันเหมือนนั่งเก้าอี้ที่บ้านเพราะตำแหน่งมันจะเหมือนนั่งตรง แต่สำหรับนั่งรถซาลูน ตัวมันจะยุบลงไปที่เบาะเพื่อรับแรงและสริระท่าทางต่างๆ

สำหรับคนที่ยังมีแรง กระดูกดีอยู่ ผมเชื่อว่ายังไง s class ก็สบายกว่าครับ

แต่สำหรับผู้สูงอายุ ส่วนมากจะลำบากดันในลุกขึ้นจากเบาะมากๆ ในรถซาลูน

สำหรับผมชอบซาลูนมากกว่าครับ นั่งรถตู้ละเหมือนมันไม่เต็มเบาะเป็นคนตัวเล็กต้องคอยเปลี่ยนท่าทางตลอด แต่ไม่เคยนั่ง alphard ใหม่นะ นิเทียบกะตัวก่อนปัจจุบันครับ

ผมคิดเหมือนคนนี้เลยครับ พ่อผมแม่ผมนั่งรถตู้บอกสบายกว่านั่งรถเก๋ง ไปนั่งS -7 - series. บอกลุกไม่ขึ้น

ออฟไลน์ mongolias

ตั้งแต่นั่งรถมา (ทั้งของตัวเอง และคนอื่น และตามงานมอเตอร์โชว์)
ผมชอบเบาะหลังของ LS460 ที่สุดเลย นิ่ม นั่งสบายมาก

ออฟไลน์ koko86

ที่บ้านมีalphard 2006กับ s500e
ตัวs500นั่งสบายกว่ากันเยอะครับ

แต่ถ้าเทียบระหว่าง alphardตัวใหม่เครื่อง3.5full optionที่ไปลองนั่งในงานมอเตอร์โชว์ กับ s500eเทียบกันตรงๆ ผมว่าสูสีครับ

โดย s class ได้เปรียบช่วง
   ศรีษะ มีหมอนจริงๆ+ปรับเบาะหลังครึ่งช่วงบนได้
   ช่วงหลัง กระชับกว่า ปรับได้มากกว่า เช่น ปรับปีกข้างเพิ่มความกระชับได้ นวดได้ หลายแบบ หลายระดับ แต่ปรับเอนนอนมากไม่ได้
   ช่วงก้น สมามารถปรับเบาะรองนั่ง สั้นยาวได้ นุ่มกำลังดี
   ช่วงขา อันนี้เสียเปรียบสุด เพราะ ต่อให้ปรับเก้าอี้ ผดส ด้านหน้าจนสุดก็ยังเหยียดขาได้แค่สบายๆ แต่ไม่สุด(สูง170)
    อย่างอื่นที่ทำได้ดีกว่าคือ มีoptionพัดลมร้อน/เย็น คุณภาพหนังที่ดีมาก และ สามารถควบคุมม่านได้ sunroof ได้ กับเครื่องเสียงที่ดีกว่าแน่ๆ

alphard จะได้เปรียบเรื่องการเหยียดขากับการ การเอนหลัง กับ บรรยากาศโดยรวมห้องโดยสารที่กว้างกว่า

โดยสรุป ผมว่าS class นั่งสบายกว่า แต่ถ้าจะสบายรองลงไปที่ผมนึกออกก็มี alphardตัวท๊อปนี่แหละ(ไม่เคยลองlexusครับ)

ในมุมมองผมถ้าจะเอาความสุดก็ไปs class แต่ถ้าจะเอาความคุ้มค่าไป alphardครับเพราะจริงๆความสบายต่างกันไม่เยอะแต่ราคาต่างกันเยอะ

ทั้งนี้ทั้งนั้นมันขึ้นกับรสนิยมด้วยว่าชอบสไตล์ไหน อยากให้ไปลองทั้งคู่ดูก่อนแล้วตัดสินใจครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2016, 14:50:04 โดย koko86 »

ออฟไลน์ sukhontha

ผมคิดเหมือนคนนี้เลยครับ พ่อผมแม่ผมนั่งรถตู้บอกสบายกว่านั่งรถเก๋ง ไปนั่งS -7 - series. บอกลุกไม่ขึ้น

เห็นแบบนี้เช่นกันครับ...เอส  จัดขาได้หลายลักษณะ  ส่วนอัลพาร์ท  ห้อยขา  ถ้านั่งยาว ๆ 4 ชั่วโมงขึ้น... เอส สบายกว่า

ออฟไลน์ Nerdys

ผมว่า S-class ดีกว่านะ เบาะแบบหย่อนก้น รองรับสรีระ นั่งหลับนานๆ ตูดไม่ไถลลงไป

ส่วน Alphard ผมว่าไม่ต่างจากเบาะรังไหมของ VIP นครชัยแอร์/ม4ก บขส. เท่าไหร่ คือมันใหย่ แต่ไม่โอบกระชับ นั่งนานๆตูดไถลตกเบาะ เหมาะกับคนนั่งไซต์ฮิปโปโปเตมัสมากกว่า แต่ Alphard ได้เปรียบตรง Headroom ดูโปร่งโล่ง สบาย ขึ้นลงง่าย เหมาะให้อาม่า อาซิ้ม อากง นั่งไปไหว้พระ 9 วัดแถวสมุทรสาครหรือนั่งในรถรอคิวขึ้นเขาคิชฌกูฏ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ลักษณะท่านั่งมันต่างกันมาก
ส่วนตัวลองนั่งแล้วเฉพาะเบาะ Executive lounge Alphard สบายกว่า
แต่เชื่อว่าถ้านั่งทางไกลยาวๆนานๆ ความนุ่มเงียบ และการที่มี CG ต่ำกว่าของ S Class
จะทำให้ S Class สบายกว่าตอนใช้งานจริง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

คอนเฟิมว่า s class ตัวปัจจุบัน นั่งสบายกว่าครับ  มันโอบอุ้ม ร่างเราพอดี  แค่นั่งก็อยากจะหลับและ

เบาะอัลพาด  มันไม่ได้รองรับ ช่วงเอวเท่าไหร่  แต่นั่งนานๆ  ผมขอนั่งอัลพาดนะ  มันเหยียดนอนได้นี่แหละ  สบายเลย  ไม่ต้องนั่งครับ55

ออฟไลน์ IS2000

จอดอยู่กับที่ Alphard จะโปร่งสบายกว่าครับ มีพื้นที่มากกว่า แต่ถ้าออกถนน S-Class ช่วงล่างนุ่มสบายกว่าพอสมควรเลย เก็บเสียงดีกว่าด้วย
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ w212cdi

ถ้านั่งในเมือง alphard จะรูสึกโปร่งสบายกว่า

ถ้าวิ่งทางไกลหลายร้อย กม  s class นั่งแล้วจะรู้สึกมั่นคงกว่า ไม่โคลง

ออฟไลน์ MystogaN

ผมนั่งรถตู้ รถ Suv แล้วเวียนหัวครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

เอาจริงๆ ผมไม่ชอบนั่งแบบท่ารถตู้เลย นั่งยังไงก็หามุมสบายไม่ได้ จะนั่งจะนอน มันไม่ได้มุมไม่ได้องศา
แต่ชอบความโปร่งโล่งสบาย เหยียดแข้งขาได้ดีกว่า

นั่งเอสข้างหลังมันโอบกระชับพอดีไปหมด เอนได้สบาย นั่งยาวๆทั้งความเงียบการเก็บอาการถนน นั่งเอสสบายกว่ามากๆครับ
แต่ให้ซื้อก็คง เอารถตู้ ครับ

เอสส่วนใหญ่จอดยาว นานๆจะขับกันที แต่รถตู้ได้ใช้งานอเนกประสงกว่าเยอะเลย อันนี้นอกเรื่อง

ออฟไลน์ bingoman

Alphard ผมว่านั่งไม่สบายนะครับ  ที่วางแขนมันบีบตัวมาก  รำคาญมากๆ  จะหักมันทิ้ง ตัดมันทิ้งก็ไม่ได้  เบาะหนะนั่งสบาย  แต่ที่วางแขนไม่โดนใจเลย

S-Class ละกัน  นุ่มชวนหลับ legroomก็เยอะ  สรีระศาสตร์ของเบาะก็ดี

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่เคยนั่งS แต่ผมชอบฟิลแบบรถหลังคาสูงมากกว่า

ออฟไลน์ Buffy

alphard กับ s class เท่าที่นั่งมา ผมให้ S Class สบายกว่าน่ะ Alphard เหมือนบีบบีบซ้ายขวานิดหน่อย

แต่ที่นั่งมาทั้งหมด  ผมกลับชอบ Lexus lx570   ให้ความรู้สึกเหมือน นั่งบนโซฟาที่บ้าน  ประมาณ Lounge chair

ออฟไลน์ panjap

alphard รุ่น executive lounge นั่งสบายกว่าเบนซ์เยอะ

preme123

• บุคคลทั่วไป
นั่งเฉยๆรถไม่ขยับ Alphard สบายก่วาครับ ยืดขาได้สุด พื้นที่กว้างขวางโยนของไปมาได้ตามใจชอบ
แต่ถ้ารถขยับแล้ว S-Class สบายก่วาครับ เก็บเสียงจากภายนอกได้ดีก่วา ช่วงล่างดีก่วา และ Merc เคลมว่าเป็น Mass Produced Car ที่เงียบที่สุดในโลกครับ W222 นะ

ปล. พูดจากใจคนที่มีทั้งสองคันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2016, 22:49:39 โดย preme123 »

ออฟไลน์ SM.

บางทีมันไม่ใช่แค่เบาะนั่งสบาย มันรวมถึงช่วงล่าง การโคลง การซับแรงสะเทือน การเก็บเสียง ด้วยเป็นต้น

แต่ถ้าผมเลือกได้ ยังไงก็เลือก S-Class ครับ

ออฟไลน์ TorTy

ถ้าไม่ขับเอง Alphard / Vellfire executive lounge 3.5 หรือ 2.5 Hybrid ได้เลยครับแต่ปีนี้ราคาขึ้นมาเยอะอยู่เล่นตัว SC ZG ก็นั่งสบายละครับเบาะมิิ๊กกี้เมาส์เหมือนกัน
แต่ว่าจะเล็กกว่าหน่อยนะครับแล้วก็การตกแต่งกับการปรับเบาะแถว 2 จะไม่ละเอียดเท่า Excutive louge แต่ตอนนี้ราคามันทิ้งกันเยอะ Excutive louge เลยดูไม่ค่อยคุ้ม
ลองนั่งดูก็รู้ละครับแต่ส่วนตัวผมเลือก Alphard ไม่ผิดหวังครับเอนกประสงค์กว่าวิ่งมา 5 หมื่นโลแล้ว

ถ้าเอาแบบจัดเต็ม Royal lounge เต็มๆไปเลย ราคาไม่รู้พุ่งไปขนาดไหนนะครับ
http://toyota.jp/alphard/customize/royallounge/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2016, 01:48:40 โดย TorTy »

ออฟไลน์ holahola66

S-Class สบายได้2คน Alphard สบายได้4 คน Alphard  ชนะใสๆครับ

หืมม
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt