ผู้เขียน หัวข้อ: หลายคำถามเกี่ยวกับ Mazda และ Mazda 3  (อ่าน 5218 ครั้ง)

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
หลายคำถามเกี่ยวกับ Mazda และ Mazda 3
« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 23:09:21 »
พอดีใกล้ถึงเวลาต้องตัดสินใจซื้อรถใหม่จริงๆสักที.... เลยอยากได้ข้อมูลเกี่ยวกับ Mazda ไปพิจารณาการซื้อนะครับ
1) อะไหล่รอนานกว่า Toyota หรือ Honda ขนาดไหน ทั้ง เสีย เครม หรือ รถเกิดอุบัติเหตุ
2) ในกทม. ศูนย์ไหนมีการบริการที่ประทับใจ จนต้องแนะนำหรือบอกต่อมั้ยครับ
3) Mazda 3 MC จะมี Option หรือ ราคา มา Surprise มั้ยครับ ....
4) การโดยสารเบาะหลัง Mazda 3 Sedan กับ Hatchback ตัวไหนสบายกว่ากันครับ
5) Mazda 3 model นี้ อีกประมาณกี่ปีจะตกรุ่น
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

Re: หลายคำถามเกี่ยวกับ Mazda และ Mazda 3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 23:25:28 »
พอดีใกล้ถึงเวลาต้องตัดสินใจซื้อรถใหม่จริงๆสักที.... เลยอยากได้ข้อมูลเกี่ยวกับ Mazda ไปพิจารณาการซื้อนะครับ
1) อะไหล่รอนานกว่า Toyota หรือ Honda ขนาดไหน ทั้ง เสีย เครม หรือ รถเกิดอุบัติเหตุ
2) ในกทม. ศูนย์ไหนมีการบริการที่ประทับใจ จนต้องแนะนำหรือบอกต่อมั้ยครับ
3) Mazda 3 MC จะมี Option หรือ ราคา มา Surprise มั้ยครับ ....
4) การโดยสารเบาะหลัง Mazda 3 Sedan กับ Hatchback ตัวไหนสบายกว่ากันครับ
5) Mazda 3 model นี้ อีกประมาณกี่ปีจะตกรุ่น

1.รอนานกว่าครับ ในกรณีรถชน แล้วต้องเบิกอะไหล่ เช่น เบิกฝากระโปรงหน้า  โตโยต้าจะใช้เวลา3-7วัน ฮอนด้าประมาณ4-7วัน
มาสด้า ต้องรออย่างน้อย 2สัปดาห์ขึ้นไป  แต่ขึ้นอยู่กับอะไหล่ด้วย อย่างโช๊คค้ำฝากระโปรงหน้า จะไม่ค่อยมีสต๊อก อันนี้จะเบิกนานเช่นฮอนด้า โตโยต้า อาจใช้เวลาเบิกถึง1เดือน

2.ไม่ทราบ

3.ปรับเพิ่มไม่เยอะครับสำหรับออฟชั่น

4.เบาะเหมือนกัน

5.อีก3ปี ตกรุ่น

ออฟไลน์ Notez

• Full Member
Re: หลายคำถามเกี่ยวกับ Mazda และ Mazda 3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 23:33:32 »
1. เคยเคลมโช้ค แรคพวงมาลัย รออะไหล่อาทิตย์กว่าๆ

2. ส่วนตัวชอบศูนย์มหาชัย เพราะพอจะเดินไปดูช่างทำงาน คุยกะช่างได้ ห้องรับรองอาจจะบ้านๆหน่อยแค่ไม่ค่อยแคร์เรื่องนี้

3. คงมี g vectoring + iactive sense เต็มสูบในรุ่นท๊อป

4. ไม่ต่าง

5. 2 ปีครึ่ง ถึง 3 ปี

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 23:34:35 »
ส่วนตัวผมใช้มาสด้า 3 อยู่ครับ ที่บ้านมีทั้งโตโยต้าและมาสด้าครับ
1.ศูนย์บริการผมว่าโตโยต้าดีกว่ามากในเรื่องการจัดการเรื่องการเครม ซ่อม การวิเคราะห์ปัญหาครับ เอาง่ายๆคือเวลาผมเจออะไรแปลกๆในมาสด้า ถ้าไม่มีผลเกี่ยวกับกสารขับขี่ ผมก็ทนๆเอา ไม่อยากรื้ออะไรทั้งสิ้น กลัวจะไม่เหมือนเดิมครับ ตอนนี้ผมเครมสีตัวถังไปแล้วเพราะมีการเฉี่ยวชนเล็กๆน้อยๆรอบคันหลายจุด เลยอุดหนุนประกันภัยสักหน่อย ตอนเข้าไปทำเรื่องเขาก็บอกว่าต้องรอเข้าศูนย์ประมาณ กพ ถึง มีค โน่นเลย แล้วต้องทิ้งรถไว้ 3 อาทิตย์ ซึ่งถ้าเป็นโตโยต้า การจัดการเรื่องนี้จะเร็วกว่านี้มาก แต่ผมก็ไม่ได้ซีเรียสอะไร เพราะมีรถสำรองไว้ใช้อยู่แล้วครับ
2.ศูนย์มาสด้าที่ค่อนข้างมีเสียงตอบรับที่ดีจากในคลับและผมก็ใช้บริการอยู่คือมาสด้าพระราม7 ตรงหน้า ม.พระจอมเกล้าพระนครเหนือครับ พนักงานดี ห้องรับรองกว้าง เอาแค่ว่าดีในระดับของค่ายรองครับ ไม่ต้องเทียบกับโตโยต้านะครับ 555
3.ราคาผมว่าเท่าๆเดิม แต่อ็อพชั่นผมว่าดีกว่าเดิมเยอะครับ เรื่องระบบเซฟตี้ต่างๆมาเต็มกว่ารุ่นปัจจุบันพอสมควรเลย ถึงจะเครื่องยนต์เดิมแต่ก็ขับมันส์เอาเรื่องอยู่นะครับ อีกไม่นานคงรู้กันอย่างเป็นทางการแล้วครับ ว่าจะมีอะไรใหม่ๆและราคาเท่าไร
4.มาสด้าที่หลายๆคนบ่นอุบว่านั่งหลังแล้วอึดอัด สำหรับผมนะครับ ผมสูง 180 รูปร่างผอม ขายาว ผมก็นั่งข้างหลังมาแล้ว ก็ปกติดี เบาะรองนั่งสบาย หัวก็พอดีๆ ถ้าคนหน้าปรับเบาะดีๆ พื้นที่วางขาผมก็ยังเหลือ ไม่ได้มีความรู้สึกว่าอึดอัดอะไรขนาดนั้นครับ ให้นั่งไปไหนผมก็ไปได้ทั้งงั้น ส่วนตัวไหนสบายกว่า ผมว่า5ประตูน่าจะสบายกว่าเพราะพื้นที่เหนือศีรษะจะมีมามากกว่ากันนิสนึง นอกนั้นไม่ต่างกันเลย แต่ผมว่าถ้ามองจากภายนอก ตัว5ประตูดูเท่กว่า เหมาะกับวัยรุ่นดีครับ คหสต นะครับ
5.ถ้ารอตัวใหม่ที่จะเปิดตัวเดือนหน้า ผมว่าก็อยู่อีก 2-3 ปีแหละครับ แต่อย่างว่า เดี๋ยวนี้ Model year กันเรื่อยๆ มันก็มีอะไรใหม่ๆเข้ามาตลอดแหละครับ อย่าไปซีเรียสมาก
ปล.รถผมใช้มาปีกว่าแล้วยังไม่เจอดีเฟคอะไรเลยครับ บอกเผื่อๆไว้เพราะในคลับก็มีเจอดีเฟคบ้างปะปรายกันไป แต่ค่อนข้างน้อยกว่าตอนเปิดตัวใหม่ๆมากครับ ถ้าพี่ซื้อล็อตแรกๆก็ต้องเสี่ยงดวงเอาหน่อย ทุกค่ายถ้าเป็นล็อตแรกๆมักจะเจออะไรแปลกๆเยอะ ยังไงก็ขอให้ได้รถที่ถูกใจไร้ดีเฟคนะครับ :")
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2016, 23:37:05 โดย ~สาวก_BMW_~ »

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 23:52:08 »
1. เท่าที่ตามอ่านๆกันมาบางอย่างก็นานกว่ามากครับเช่นอะไหล่ตัวถัง แต่หลายๆอย่างก็ไม่นาน

2. ไม่ทราบคับ

3. G Vectoring คาดว่าน่าจะมีในตัวท็อป ส่วนระบบความปลอดภัยน่าจะจัดเต็มทั้ง passive และ active ราคาคงเพิ่มอีกหน่อย และคาดหวังอย่างยิ่งว่าการเก็บเสียงในห้องโดยสารจะดีขึ้น

4. ผมว่าไม่ต่างแบบรู้สึกได้ชัดเจน

5. คิดว่าหลังจาก MC แล้วประมาณ 2 ปีนิดๆครับ ไม่น่าเกิน 3 ปี

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 07:23:24 »
โต ฮอน อะไหล่บางอย่างก็หลายเดือนนะ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 08:31:41 »
1. บางชิ้น แล้วก็อยู่ที่ศูนย์ด้วย บางศูนย์ผมไม่อยากเผาว่า นโยบายเจ้าของ ไม่ให้สต๊อกของครับ สั่งอย่างเดียว

2. ตอบยากครับ

3. เดายาก อาจจะเคาะราคาใหม่จากที่เคยกำหนดให้ต่ำลงมาอีกสัก10k-25k ถ้าของมาตามที่คาดนะ

4. ถ้าด้านหน้าเหมือนกัน ด้านหลังเหมือนตัว sedan จะหลังคาเตี้ยกว่านิดนึ่ง

5. 2ปีราวๆนั้นครับ
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 08:34:08 »
รุ่นแรก ชนเบาๆ ฝากระโปรงอาทิตย์เดียว แต่กระจังหน้า 1 เดือน

เลยขับ แบบบุบๆแตกๆ  ไป 1 เดือน

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 12:08:48 »
เคยมีประสบการณ์เอารถแฟนไปซ่อม แถบหน้าทั้งข้างรอของ1-3สัปดาห์ครับ แต่ซ่อมเนียน ซ่อมจบ (ศูนย์ตรงเซนทรัลพระราม3) ระยะเวลาที่ซ่อม 10วัน

ผมชอบรุ่นนี้มากครับ ประทับใจ รู้ใจนักขับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 13:27:22 »
มีแนวโน้มจะนานกว่าครับเรื่องเบิกอะไหล่ แต่ผมว่าแล้วแต่ศูนย์

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 14:08:01 »
ผมว่า  แล้วแต่ศูนย์ครับ

ว่า ถ้าศูนย์ไหน สต็อกอะไหล่เยอะ ก็ไม่ต้องรอนาน   

แต่ถ้าไม่ได้สต็อกไว้  สั่งทีก็จะรอนานกว่าชาวบ้านแน่นอน และ บางครั้ง ต้องคอยรอบสั่งแต่ละเดือน

แม้ว่า รถจะประกอบในไทย  แต่ไม่ใช่ว่า  เราต้องการอันไหน  พอเบิกได้ช้า ให้รอ จะมีคนบ่นประจำว่า
อะไหล่มีในโรงงานประกอบเยอะแยะ ก็ไปเอามาก่อนซิ   ซึ่งจริงๆแล้ว ทำไม่ได้ครับ  มันคนละส่วนกัน

ออฟไลน์ tetayk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 16:21:19 »

1) อะไหล่ต้องดูเป็นชิ้นๆนะ ผมซ่อมตัวถังประกันศูนย์ 3 อาทิตย์เสร็จ (ประตู กระโปรงหลัง กันชน ไม่เกินสัปดาห์ได้)
    ส่วนอะไหล่เล็กๆเบิก 3-4 วันได้ครับ ไม่กล้าเทียบกับเจ้าอื่น แต่โตโยต้าแฟน บางชิ้นก็นาน
2) ผมใช้บริการ Wearnes วิภาวดี-สุทธิสาร มา 3 คัน ดีสุดที่เจอแล้วครับ กลับกันศูนย์ชานเมืองยังใช้บิลผีบอกอยู่เลย
3) รอชัวดีกว่า ในเว็บมีข้อมูลหลุดๆมาบ้างลองหาดูครับ
4) ต่างตรง Headroom อย่างเดียว
5) นับจากปีนี้ ไม่เกิน 3 ปี

มาตรฐานตอนนี้ไม่ต่างกันมากครับ พอรถเยอะขึ้น อะไหล่ก็พร้อมกว่าเดิม
จะห่วงตรงเรื่องซ่อมเพราะ อู่สีดีๆมีน้อย ยิ่งสียากๆแบบแดง รอไปเถอะ ทำก็ไม่เนียน

ตัวรถสำคัญที่สุดครับ เราขับทุกวัน เราใช้ทุกวัน เอาที่ชอบ เอาที่โดน
การบริการสำคัญก็จริง แต่ 6 เดือนเราเข้าทีนึง เข้าทีแค่ไม่กี่ชม. ถ้ารับได้ก็ไม่มีปัญหา
หมด 3 ปี เช็คระยะศูนย์ แต่เวลาซ่อม อู่นอกได้เลย ช่างเก่งๆเยอะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 17:20:13 »
3.ผมว่าอาจจะมี แต่อย่าไปหวังมาก ขอถุงลมครบทุกรุ่นแบบอัลติสก็ดีมากแล้ว
4.ไม่เคยนั่งซีดาน แต่แฮชแบคก็นรกนิดๆ
5.ไม่เกิน3ปี

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 06:51:18 »
ถ้าเป็นห่วงเรื่องอะไหล่ การเคลม ต่างๆ ใช้เจ้าตลาดไปดีกว่าครับ

ถ้าอยากได้ Mazda จริงๆ ก็ต้องทำใจเรื่องนี้ แล้วก็จัดไปครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 22:30:11 »
ถ้าเป็นห่วงเรื่องอะไหล่ การเคลม ต่างๆ ใช้เจ้าตลาดไปดีกว่าครับ

ถ้าอยากได้ Mazda จริงๆ ก็ต้องทำใจเรื่องนี้ แล้วก็จัดไปครับ

อาจจะต้องทำใจครับ เพราะเจ้าตลาด ก็มีข้อเสียเหมือนกัน เช่น ความโบราณของภายใน Altis หรือ คุณภาพการประกอบของ Civic
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 22:32:43 »

1) อะไหล่ต้องดูเป็นชิ้นๆนะ ผมซ่อมตัวถังประกันศูนย์ 3 อาทิตย์เสร็จ (ประตู กระโปรงหลัง กันชน ไม่เกินสัปดาห์ได้)
    ส่วนอะไหล่เล็กๆเบิก 3-4 วันได้ครับ ไม่กล้าเทียบกับเจ้าอื่น แต่โตโยต้าแฟน บางชิ้นก็นาน
2) ผมใช้บริการ Wearnes วิภาวดี-สุทธิสาร มา 3 คัน ดีสุดที่เจอแล้วครับ กลับกันศูนย์ชานเมืองยังใช้บิลผีบอกอยู่เลย
3) รอชัวดีกว่า ในเว็บมีข้อมูลหลุดๆมาบ้างลองหาดูครับ
4) ต่างตรง Headroom อย่างเดียว
5) นับจากปีนี้ ไม่เกิน 3 ปี

มาตรฐานตอนนี้ไม่ต่างกันมากครับ พอรถเยอะขึ้น อะไหล่ก็พร้อมกว่าเดิม
จะห่วงตรงเรื่องซ่อมเพราะ อู่สีดีๆมีน้อย ยิ่งสียากๆแบบแดง รอไปเถอะ ทำก็ไม่เนียน

ตัวรถสำคัญที่สุดครับ เราขับทุกวัน เราใช้ทุกวัน เอาที่ชอบ เอาที่โดน
การบริการสำคัญก็จริง แต่ 6 เดือนเราเข้าทีนึง เข้าทีแค่ไม่กี่ชม. ถ้ารับได้ก็ไม่มีปัญหา
หมด 3 ปี เช็คระยะศูนย์ แต่เวลาซ่อม อู่นอกได้เลย ช่างเก่งๆเยอะครับ

ชอบคำแนะนำตรงย่อหน้าสุดท้ายครับ ช่วยให้ตัดสินใจง่ายขึ้น

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 22:35:11 »
ส่วนตัวผมใช้มาสด้า 3 อยู่ครับ ที่บ้านมีทั้งโตโยต้าและมาสด้าครับ
1.ศูนย์บริการผมว่าโตโยต้าดีกว่ามากในเรื่องการจัดการเรื่องการเครม ซ่อม การวิเคราะห์ปัญหาครับ เอาง่ายๆคือเวลาผมเจออะไรแปลกๆในมาสด้า ถ้าไม่มีผลเกี่ยวกับกสารขับขี่ ผมก็ทนๆเอา ไม่อยากรื้ออะไรทั้งสิ้น กลัวจะไม่เหมือนเดิมครับ ตอนนี้ผมเครมสีตัวถังไปแล้วเพราะมีการเฉี่ยวชนเล็กๆน้อยๆรอบคันหลายจุด เลยอุดหนุนประกันภัยสักหน่อย ตอนเข้าไปทำเรื่องเขาก็บอกว่าต้องรอเข้าศูนย์ประมาณ กพ ถึง มีค โน่นเลย แล้วต้องทิ้งรถไว้ 3 อาทิตย์ ซึ่งถ้าเป็นโตโยต้า การจัดการเรื่องนี้จะเร็วกว่านี้มาก แต่ผมก็ไม่ได้ซีเรียสอะไร เพราะมีรถสำรองไว้ใช้อยู่แล้วครับ
2.ศูนย์มาสด้าที่ค่อนข้างมีเสียงตอบรับที่ดีจากในคลับและผมก็ใช้บริการอยู่คือมาสด้าพระราม7 ตรงหน้า ม.พระจอมเกล้าพระนครเหนือครับ พนักงานดี ห้องรับรองกว้าง เอาแค่ว่าดีในระดับของค่ายรองครับ ไม่ต้องเทียบกับโตโยต้านะครับ 555
3.ราคาผมว่าเท่าๆเดิม แต่อ็อพชั่นผมว่าดีกว่าเดิมเยอะครับ เรื่องระบบเซฟตี้ต่างๆมาเต็มกว่ารุ่นปัจจุบันพอสมควรเลย ถึงจะเครื่องยนต์เดิมแต่ก็ขับมันส์เอาเรื่องอยู่นะครับ อีกไม่นานคงรู้กันอย่างเป็นทางการแล้วครับ ว่าจะมีอะไรใหม่ๆและราคาเท่าไร
4.มาสด้าที่หลายๆคนบ่นอุบว่านั่งหลังแล้วอึดอัด สำหรับผมนะครับ ผมสูง 180 รูปร่างผอม ขายาว ผมก็นั่งข้างหลังมาแล้ว ก็ปกติดี เบาะรองนั่งสบาย หัวก็พอดีๆ ถ้าคนหน้าปรับเบาะดีๆ พื้นที่วางขาผมก็ยังเหลือ ไม่ได้มีความรู้สึกว่าอึดอัดอะไรขนาดนั้นครับ ให้นั่งไปไหนผมก็ไปได้ทั้งงั้น ส่วนตัวไหนสบายกว่า ผมว่า5ประตูน่าจะสบายกว่าเพราะพื้นที่เหนือศีรษะจะมีมามากกว่ากันนิสนึง นอกนั้นไม่ต่างกันเลย แต่ผมว่าถ้ามองจากภายนอก ตัว5ประตูดูเท่กว่า เหมาะกับวัยรุ่นดีครับ คหสต นะครับ
5.ถ้ารอตัวใหม่ที่จะเปิดตัวเดือนหน้า ผมว่าก็อยู่อีก 2-3 ปีแหละครับ แต่อย่างว่า เดี๋ยวนี้ Model year กันเรื่อยๆ มันก็มีอะไรใหม่ๆเข้ามาตลอดแหละครับ อย่าไปซีเรียสมาก
ปล.รถผมใช้มาปีกว่าแล้วยังไม่เจอดีเฟคอะไรเลยครับ บอกเผื่อๆไว้เพราะในคลับก็มีเจอดีเฟคบ้างปะปรายกันไป แต่ค่อนข้างน้อยกว่าตอนเปิดตัวใหม่ๆมากครับ ถ้าพี่ซื้อล็อตแรกๆก็ต้องเสี่ยงดวงเอาหน่อย ทุกค่ายถ้าเป็นล็อตแรกๆมักจะเจออะไรแปลกๆเยอะ ยังไงก็ขอให้ได้รถที่ถูกใจไร้ดีเฟคนะครับ :")

ขอบคุณสำหรับคำตอบแบบละเอียดครับ อ่านแบบนี้ ผมคงมีแนวโน้มไป 5 ประตูมากกว่า sedan แน่นอน