ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 3 skyactive ใช้งานในชีวิตประจำวันเป็นอย่างไรบ้างครับ ?  (อ่าน 6712 ครั้ง)

ออฟไลน์ Volta

• Hero Member
มีเพลนจะซื้อ Mazda3 ช่วงเดือนหน้า เลยอยากถามผู้ที่กำลังใช้งาน Mazda3 sky
ว่าในชีวิตประจำวันมันเป็นอย่างไรบ้างครับ คุณภาพตัวรถ การขับขี่ ปัญหาต่างๆที่เจอ
รบกวนช่วยแชร์ประสบการณ์ให้ฟังหน่อยนะครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ vantipz

• Sr. Member
วิ่งมาสองเดือน 5000โล ยังไม่มีปัญหาอะไร รำคาญแต่ระบบ iStop ต้องกดปิดทุกครั้งที่สตาร์ทเครื่อง ไม่ชอบเปิดให้มันติดๆดับกลัวมีปัญหาในระยะยาว
ภายในการประกอบแน่นมากไม่มีเสียงก่อกๆแก่กๆเลย

แต่ถ้าเป็นตัวไมเนอร์ที่กำลังจะวางขายผมก็ไม่แน่ใจว่าระบบมันจะมีอะไรรวนรึเปล่า ยัดมาเยอะขนาดนั้น ถ้าไม่รีบรอดูสักพักค่อยซื้อดีกว่าครับ

ออฟไลน์ SM.

รอ MC ออกซักพักก่อนดีกว่าครับ รถ lot แรกๆ อาจจะมี defect ได้

ออฟไลน์ koko86

ถ้าคุณชอบขับรถ ผมเชียร์เลยครับ
เป็นรถบ้านที่ขับมันส์เกินราคา
ช่วงล่างไว้ใจได้
เกียร์ฉลาดและนุ่มนวลมาก เหยียบเบรคชิฟดาวน์ให้เรียบร้อย
ภายในok
ถ้างบไม่มากตัวล้อ16ก็ดีนะครับ ขับในเมืองจะนุ่มนวลกว่า

ปัญหาที่เจอทีแต่เสียงดังเล็กน้อยตรงโช็ค แก้ไม่หาย
ถ้าชน รออะไหล่2สัปดาห์
แค่นี้เองครับ

ออฟไลน์ ps000000

ตัวท้อปตัวใหม่ออปชั่นล้นหลาม

ออฟไลน์ Harem

ปล่อยอัลติสแล้วหรอครับ

ออฟไลน์ blitzpao

คิดว่า Defect ไม่ต้องกังวลมากครรับ ที่ออสขายไปได้ ๔ เดือนแล้วน่าจะตามเก็บปัญหาเล็กๆหมดแล้วเพราะตัวรถเองก็ไม่ได้เปลี่ยนอะไรเล๊ยยในเครื่องนะ

ออฟไลน์ Suriya 640

• Full Member
จากที่เคยนั่งของ พี่เขย เกบเสียงค่อนข้างแย่ และแอบหนักกว่า cx5 ที่บ้านอีก แต่ตัว mc น่าจะปรุงให้ดีขึ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2016, 11:00:05 โดย Suriya 640 »

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

ใช้อยู่ครับ ส่วนตัวรถมันมีบุคลิกวัยรุ่นมากๆ ถ้าไม่ใช่สายที่ต้องการความสนุกจากการขับ แล้วมาขับคันนี้ผมว่าก็ยังไม่ใช่อยู่ดี ช่วงล่างไม่นุ่มนวลแต่แน่นเฟิร์ม เส้นสายอารมณ์จะเป็นแนวสปอตเอาใจวัยรุ่นมากๆ เครื่อง 2.0 na + เกียร์สกาย บอกเลยว่าขับมันส์มาก ถึงตัวเลขจะไม่ได้ไวขึ้นเลขหลักเดียว แต่อารมณ์มันได้ครับ ไปเล่นโค้งแถวสวนผึ้งมา สนุกมากครับ เป็นรถคันนึงที่รู้ใจคนขับ ขับกี่ทีก็ไม่เบื่อ ยิ่งตัวใหม่มาอ็อพชั่นบานขนาดนั้น เป็นผมจะจัดอย่างไม่ต้องคิดมากเลยครับ :)

ออฟไลน์ kenny523

เรื่องเสียงรบกวน มันก็ไม่ได้แย่ขนาดนั้น

ออฟไลน์ mc_odama

• Jr. Member
  • **
เน้นขับ ไม่เน้นคนนั่ง (คือไม่ใช่มันแย่นะ จัดว่าดี แต่ถ้าเทียบกับอัลติส ซิลฟี่ มาสด้าแพ้อย่างเดียวแค่เฮดรูม) 
ตกแต่งภายในโอเคเลย ฟิลลิ่งออดี้ 55 อัตราเร่งโอเค จัดว่าสนุก รูปทรงยังสวยได้อีกนาน
เลี้ยวกระชับ มันส์มือ อัตราประหยัดนี่แล้วแต่คนขับ รถติดมาก 10km/l ตีนหนักถนนโล่ง 13km/l
ขับเรื่อยๆถนนโล่ง 15km/l+++
---
ยิ่งเอาไปติดชุดแต่งนะสวยมากเลย ของผมติด Ativus หละ
---
เสียอย่างเดียว การเก็บเสียง แย่มาก มาครบทั้งลมทั้งล้อ โดยเฉพาะรุ่นล้อ 18นิ้ว
ดังมากกก แก้ไขโดยแดมป์เก็บเสียง ของผมแดมป์ chaisuke (จะหาว่าโฆษณาป่าวหว่า) หมื่นนิดๆกว่าบาท เสียงลมเงียบขึ้นเยอะ ส่วนยางนี่แล้วแต่ถนนเลย เคยเจอถนนดีๆ เหยียบ 140 เพื่อนที่นั่งมาด้วยนึกว่า 80

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2016, 10:43:27 โดย mc_odama »

ออฟไลน์ rut191

เสียงลมไม่เท่าไหร่ครับ แต่เสียงมาจากพื้นรถโดยเฉพาะด้านหลังซะเยอะถ้าเจอถนนเป็นลอนนี้ (วุ้งๆๆเลยล่ะ) ถ้าลองพับเบาะหลังขับดูเสียงจะดังกว่าเดิมครับ
 และตอนติดไฟแดง มีมอไซด์จอดอยู่ตรงล้อหลัง ได้ยินเสียงมอไซด์คุยกันดังมาก

เรื่องฟิ่ลลิ่งขับสนุก ใช้ขับในกรุงเทพสบายๆนะ อัตราความสิ้นเปลืองก็เกาะกลุ่มเจ้าตลาดแหละครับ ชอบฟิลเกียร์ด้วยเปลื่ยนนุ่มมาตามคันเร่ง ถ้าเบรกแรงๆมีเชนเกียร์ให้ด้วย

โดยรวมๆถ้ามันเก็บเสียงได้ดี แถบจะไม่มีที่ติเลยล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2016, 11:02:27 โดย rut191 »

ออฟไลน์ paeybu

บอกข้อเสียให้ละกันครับ ใช้ทุกวัน

เก็บเสียงช่วงล่างห่วยมากๆครับ เป้นเพราะยางด้วยครับ เสียงไม่เงียบเลย dunlop รุ่นนี้

(สำหรับผมว่าแย่มากๆครับ ใช้รถมาเกิน 10 คัน คันนี้ตะหงิดใจเรื่องนี้สุดแล้วครับ) ถ้าเก็บเสียงได้เท่า

Mz 2 จะไม่บ่นเลย

ช่วงล่างมันก็หนึบนะครับ แต่มันเด้งๆครับ สู้ focus ไม่ได้ (ที่บ้านมีอีกคัน) มันหนึบแต่ไม่เด้ง แต่เกาะถนนดีมากครับ

ถนนทั่วๆไป ยากที่จะเข้าใกล้ limit ครับ

นอกจากนั้นผมไม่รู้จะติไรแล้วครับ คือดีหมด ถ้าชอบนุ่มๆขับชิลๆ มองผ่านเลยครับ ไม่ใช่แนวอย่างหนัก

ถ้าบ้าขับรถ นี่คือรถบ้านในตลาดเราที่ผมว่าใกล้เคียงรถ sport สุดแล้วครับ ตบเกียร์ลงมี auto rev match รถบ้านๆไรทำแบบนี้ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2016, 12:26:35 โดย paeybu »

ขอบคุณทุกคำตอบครับ
Esport ที่ใช้อยู่คงปล่อยช่วงต้นปี ไม่ได้มีปัญหาอะไร แต่อยากได้รถที่ตัวเองชอบครับ
เห็น 3 ขับผ่านทีไรต้องมองตลอด สวยจริงๆ หัวใจมันเรียกร้อง  ;D ;D

เรื่องเสียงรบกวนคิดว่าคงรับได้ เพราะ Esport ตอนนี้ 5 หมื่นโลแล้วก็ดังพอสมควร

ออฟไลน์ kreaninw

ใช้อยู่ครับ แสนสี่หมื่นกิโลฯ แล้ว ไม่เคยซ่อมเลยครับ จุกจิกน้อยกว่ายุโรปอีกคันบานครับ

ออฟไลน์ Spada_Valess

โดยส่วนตัวแล้วผมว่ามันอืด วิ่งไม่ค่อยทันใจหน่วงๆ

ออฟไลน์ Alcatraz

รถมันออกแบบมาให้ใช้ในชีวิตประจำวันอยู่แล้วไม่ต้องห่วง แค่ด้านหลังแคบถ้าเทียบกับคู่แข่ง มีคนนั่งหลังให้ไปลองนั่งก่อนรับได้ก็ไม่มีปัญหา

แต่ถ้าเปลี่ยนรถมาจากอัลติสโมเดลปัจจุบันโดยหวังว่ามันจะขับดีขึ้นอาจจะผิดหวังไปหน่อย รถระดับเดียวกันสมรรถนะมันก็ไม่ได้หนีห่างกันมาก ถ้าหวังว่าจะเปลี่ยนรถให้ดีขึ้นควรอัพไปคลาสที่สูงขึ้น ถ้าราคาไม่แรงตอนนี้มี volvo v40 เครื่องใหม่หน้าใหม่ การขับขี่ดีกว่า c seg แบบคนละเรื่อง

ออฟไลน์ Vaporishz

• **
เก็บเสียงแย่หน่อย แต่พวงมาลัยคมใช้ได้
คนที่เค้ารักเราจริงๆ เค้าไม่เคยหายไปไหนหรอก และเราจะเห็นเค้าอยู่เสมอ
                                          ''ในใจ''

ออฟไลน์ blggg

• **
ที่หลายๆท่านพูดเรื่องการเก็บเสียงนี้ พอเทียบกับ Honda City โฉมก่อนได้มั้ยครับว่าประมาณไหน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ที่หลายๆท่านพูดเรื่องการเก็บเสียงนี้ พอเทียบกับ Honda City โฉมก่อนได้มั้ยครับว่าประมาณไหน

ผมว่าพอๆกับ Accord G8 G9

ส่วนเรื่องการใช้งานทั่วไปผมชอบเลย

ออฟไลน์ meeuwarn

เก็บเสียงโฉมนี้แย่สุด ในสามรุ่นครับ

รุ่น 2ดีสุด(แต่ไม่ได้ซื้อ) รุ่นแรกดีกว่ารุ่นนี้มาก

รุ่นนี้ แย่กว่า mazda2 >:( >:( >:( >:(

ออฟไลน์ Pegasus7700

ขับดีที่สุดละ c seg Japan จะว่าไปหากไม่ขับเร็วเกิน140-150 ผมว่ามันตอบสนองดีพอแล้ว
เพียงแต่อย่าพยายามคาดหวังเทียบกับ c seg us , premium (จะผิดหวังอย่างแรง)
และที่สำคัญที่สุดในส่วนตัวผมคือ การขาดความสุนทรีในการฟังเพลงเหมือนกัน
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
รอ MC เช่นกันครับ ละก็รอ เซอไพรส์ FC HB ว่าจะเปิดตัวประเทศไทยเมื่อไหร่ :(

ออฟไลน์ OHMMY

ใช้มาปีนึงแล้วครับ ขับสนุกถูกใจ ที่จะน้อยหน้าชาวบ้านหน่อยก็เรื่องเสียง
ถามว่าถ้าตอนนั้นย้อนเวลาไปจะเปลี่ยนใจมั้ย ก็ไม่อะครับ
ของที่เราใช้ไม่จำเป็นต้องดีที่สุดสำหรับคนทั้งโลก แค่ลงตัวกับเราก็โอเคละคับ

ขอบคุณทุกคำตอบอีกครั้งนะครับผม

ออฟไลน์ blggg

• **

ผมว่าพอๆกับ Accord G8 G9

ส่วนเรื่องการใช้งานทั่วไปผมชอบเลย

ขอบคุณครับ