ผู้เขียน หัวข้อ: ปีใหม่ท่องเที่ยวที่ไหนที่รถไม่ติดมากบ้างครับ  (อ่าน 7010 ครั้ง)

ออฟไลน์ namemaxs

• Jr. Member
  • **
ไม่รู้ว่าผมถามเรื่องที่เป็นไปไม่ได้หรือเปล่าครับว่าปีใหม่ท่องเที่ยวที่ไหนที่รถไม่ติดมากบ้างครับ
ในส่วนตัวผมมองไปที่จังหวัดที่มีประชากรน้อยคนก็น่าจะกลับบ้านน้อยอย่างเช่น จังหวัดกาญจนบุรี และภาคตะวันออก แต่ครอบครัวผมอยากเที่ยววังน้ำเขียว
ผมจึงคิดเส้นเส้นทางไว้ดังนี้ครับ  ออกจากบ้านที่กรุงเทพเขตุหนองแขม >ถนนวงแหวนตะวันตก >รังสิตนครนายก>สาย 33ปราจีนบุรี>สาย304
คิดว่ารถจะติดไหมครับ

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
Re: ปีใหม่ท่องเที่ยวที่ไหนที่รถไม่ติดมากบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 14:06:07 »
บ้านผมอยู่โคราช

เคยขับรถไปเที่ยวเขาใหญ่กับเพื่อนในช่วงวันหยุดวันสงกรานต์

ขอบอกว่ามีความสุขมากครับ คนน้อยมาก เงียบ สงบ บรรยากาศดีมากๆครับ แต่อากาศจะร้อนหน่อย

ส่วนวังน้ำเขียว แค่ช่วงหยุด 3 วันต้นเดือนธันวาคมที่ผ่านมา ก็คนเยอะมากจนไม่อยากจะทำอะไรแล้วครับ ไปก็หงุดหงิด อารมณ์เสียกันเปล่าๆ

จากที่จะได้ขับรถ เปิดกระจก รับอากาศบริสุทธิ์ กลายเป็นว่าต้องนั่งติดอยู่บนรถ ไม่อยากจะจอด จะแวะที่ไหนเลยครับ คนจะเยอะไปไหนก็ไม่รู้  >:(

แต่ผมคงโชคดีอย่างที่อยู่โคราช อยากจะไปวันไหน เมื่อไหร่ก็ได้  :D
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
Re: ปีใหม่ท่องเที่ยวที่ไหนที่รถไม่ติดมากบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 14:12:20 »
        สายเหนือถึงรถเยอะยังไงก็ไหลไปได้เรื่อยๆนะครับ  สายอีสานหนักที่สุด ติดทั้งปีทั้งขาติ ไม่มีเทศกาลยังติดเลย

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 14:12:29 »
สยามพารากอนครับ โล่งมาก มีความสุข

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 14:12:41 »
วังน้ำเขียวไม่รอดครับ แค่เพื่อนผมก็ ยกครัวไป

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 14:13:14 »
กรุงเทพครับผม เชื่อว่าโล่ง
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 14:16:23 »
ไม่รู้ว่าผมถามเรื่องที่เป็นไปไม่ได้หรือเปล่าครับว่าปีใหม่ท่องเที่ยวที่ไหนที่รถไม่ติดมากบ้างครับ
ในส่วนตัวผมมองไปที่จังหวัดที่มีประชากรน้อยคนก็น่าจะกลับบ้านน้อยอย่างเช่น จังหวัดกาญจนบุรี และภาคตะวันออก แต่ครอบครัวผมอยากเที่ยววังน้ำเขียว
ผมจึงคิดเส้นเส้นทางไว้ดังนี้ครับ  ออกจากบ้านที่กรุงเทพเขตุหนองแขม >ถนนวงแหวนตะวันตก >รังสิตนครนายก>สาย 33ปราจีนบุรี>สาย304
คิดว่ารถจะติดไหมครับ

- 304 คุณจะเจอรถติดเป็นคอขวดช่วงข้ามเขาใหญ่ลงมาวังน้ำเขียวครับ แล้วก็วงแหวนตะวันตกรถติดตรงด่านเก็บเงินยาวแน่ๆ ที่เหลือก็ไหลได้เรื่อยๆครับ
- 33 จะมีช่วงปราจีนบุรีถึงประจันตคามเป็นถนนเลนสวนอยู่ซัก40กิโล แต่ไหลได้เรื่อยๆเช่นกัน

บ้านผมอยู่โคราช

เคยขับรถไปเที่ยวเขาใหญ่กับเพื่อนในช่วงวันหยุดวันสงกรานต์

ขอบอกว่ามีความสุขมากครับ คนน้อยมาก เงียบ สงบ บรรยากาศดีมากๆครับ แต่อากาศจะร้อนหน่อย

ส่วนวังน้ำเขียว แค่ช่วงหยุด 3 วันต้นเดือนธันวาคมที่ผ่านมา ก็คนเยอะมากจนไม่อยากจะทำอะไรแล้วครับ ไปก็หงุดหงิด อารมณ์เสียกันเปล่าๆ

จากที่จะได้ขับรถ เปิดกระจก รับอากาศบริสุทธิ์ กลายเป็นว่าต้องนั่งติดอยู่บนรถ ไม่อยากจะจอด จะแวะที่ไหนเลยครับ คนจะเยอะไปไหนก็ไม่รู้  >:(

แต่ผมคงโชคดีอย่างที่อยู่โคราช อยากจะไปวันไหน เมื่อไหร่ก็ได้  :D

เขาใหญ่นี่ปกติช่วงเทศกาลนี่เขาจะแตกเอาครับ ทั้งรถทั้งคนมโหฬารบานตะเกียง รถติดกลางเขาครึ่งค่อนชั่วโมงยังกะอยู่กรุงเทพฯผมก็เจอมาแล้ว

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 14:20:47 »
เคยขับไปหัวหิน ยังขับสบายๆเลยครับ รถน้อยกว่าวันหยุดช่วงอื่นมาก

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 14:42:52 »
กทม ครับ โล่งมาก  8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 14:49:11 »
กทม. คับ ตอนกลางวัน ตอนกลางคืนจะติด เชื่อผม

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 15:33:46 »
แล้วถ้าไปกาญรถจะเยอะไหมครับ

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 17:03:23 »
มาพักที่เกาะสีชังมั้ย เพิ่งโทรถามโรงแรม somewhere  เชนของ kantary ห้องพักคืนที่ 30 ว่างอยู่ คุณขึ้นเรือรอบบ่าย ๆ  นอนชิวๆ คืนนึงแล้วกลับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 17:15:56 »
กทมครับโล่งสุด

ถ้าเอาแบบพอวิ่งได้ 60-90 ก็สายใต้ครับ หนักมากธนบุรีปากท่อ ถึงเพชรบุรี หลุดปรานบุรีแล้วเริ่มโล่ง

ส่วนสายเหนือ อีสาน นี่ผมเลิกไปเทศกาลแล้วครับ เจอ กทม-แม่สาย 16ชม กับ เชียงใหม่-กทม 16 ชม ทรมานมากๆเลยครับ ขับได้แค่ 0-40 มุดก็ไม่ได้

สายตะวันตกก็หนักแถวนครปฐม กว่าจะหลุดไป ผมเจอมาสองรอบเกือบ 4 ชม

ส่วนสายตะวันออก ก็หนักมอเตอร์เวย์ล่ะครับ

สรุปอยู่ กทม ดีกว่าครับ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 17:19:12 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 17:32:41 »
สยามพารากอนครับ โล่งมาก มีความสุข

+1 ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Skyforce

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 18:23:03 »
ทะเลบางสะพานครับคนน้อย สงบแนะนำซื้อแพคเกจที่พัก อาหาร ดำน้ำ รวมเลยประมาณ 3-4 พัน
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 18:54:25 »
สายอีสานหนักสุดละครับ โดยเฉพาะจากกรุงเทพถึงมิตรภาพช่วงก่อนถึงทางแยกต่างระดับสีคิ้ว

- รถทั้งหมดจากสระบุรีขึ้นมา ส่วนมากผ่านที่นี่ ส่วนน้อยที่จะไปลำสนธิ-ลำนารายณ์ เพชรบูรณ์ถูกแยกออกไปไม่มาก และเส้น 11 ใช้การไม่ค่อยได้
- รถทั้งหมดที่จะเข้าปากช่อง-โคราช ผ่านที่นี่ ไม่ค่อยไปทางอื่น เขาใหญ่นครนายกยิ่งขับยาก อ้อมไกล
- รถทั้งหมดจากอีสานใต้ (อุบลราชธานี-อำนาจเจริญ-มุกดาหาร-สุรินทร์-ศรีสะเกษ-บุรีรัมย์ ฯลฯ) มากระจุกรวมจากเส้น (24) ที่นี่ รวมกับรถจากเส้นวังน้ำเขียว-ปักธงชัย (304 ต่อ 24) ซึ่งบางส่วนล้นขึ้นมาจากนครนายก-ปราจีนบุรี-เขาใหญ่
- รถทั้งหมดจากอีสานตอนบนเกือบทั้งหมดมากองที่นี่ ทั้งเส้น
-- มิตรภาพ (2) ขอนแก่น (ขอนแก่น-มหาสารคาม-กาฬสินธุ์-อุดรธานี-สกลนคร-นครพนม-หนองคาย-หนองบัวลำภู) และเส้น
-- ถนน (201) ชัยภูมิ (เพชรบูรณ์-หนองคาย-บึงกาฬ-อุดรธานี) ส่วนน้อยที่จะผลุบไปออกเส้นแถบลพบุรี-เพชรบูรณ์ หรือเส้นรองๆ

รอมอเตอร์เวย์หลบหลังไร่สุวรรณ ที่ซอยผู้รับเหมา 4 ช่วง น่าจะเสร็จราวๆ ปี 62 ผมถึงจะคิดไปเที่ยวอีสานช่วงหยุดยาวครับ

ส่วนเส้นอื่นๆ ถ้าเจอเส้นอีสานมาแล้ว ผมว่าอยู่ในขั้นทนได้ (มอเตอร์เวย์-ตะวันออก) รับได้ (เส้นเหนือ-ตะวันตก) ถึงสวรรต์ชั้นเจ็ด (พระราม2-เพชรเกษม) ไปเลย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ mickey47

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 19:11:38 »
ผมว่าติดทุกที่นะ รถเยอะทุกที่

ลองวางแผนไปเที่ยวก่อน ปีใหม่ดูดีกว่าครับ สบายใจกว่าเยอะ

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 19:55:40 »
จริงเหรอครับ ปีที่แล้วพาลูกไปช่วงปีใหม่ ว่าจะไปดู ocean world แถวยาวมากๆ คนในห้างก็เยอะมากๆ คนที่ยังอยู่ในกรุงเทพเขาคงออกมานอกบ้านกันเยอะกว่าปกติด้วยซำ้นะ แต่ถนนน่ะว่างจริง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 21:14:41 »
ถนน กทม โล่งจริงครับ แต่ที่เที่ยวไม่โล่งครับ ไปไหนคนก็เยอะอยู่ดี

ออฟไลน์ Xtrail

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 21:19:24 »
สวนผึ้ง...ไม่เคยเจอรถติด

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 22:19:43 »
กทม. พัทยา หัวหิน ครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Nerdys

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 22:33:15 »
ที่จริงในถนน กทม. ตามเเหล่งท่องเที่ยวก็รถติดเหมือนเดิม ตามเกาะรัตนโกสินทร์ เยาวราช ราชประสงค์ เขาดิน ติดตลอด
และถนนรอบห้างสรรพสินค้าก็ติดมาก โดยเฉพาะเซ็นทรัลลาดพร้าว ติดตั้งแต่แยกรัชวิภาถึงหอวัง
ด้านพหลโยธินก็ติดมาก รถเมล์จะเบี่ยงขวาออกไปรัชโยธิน รถอื่นๆก็จะเลี้ยวซ้ายเข้าห้าง
ด้านในห้างก็คนเยอะห้างแทบแตก คนมาเดินตากแอร์กันเพียบ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 23:02:56 »
กทม. พัทยา หัวหิน ครับ

พัทยาเลี่ยงได้เลี่ยงเลยครับ ผมเจอพัทยาใต้ จอมเทียน ทำอุโมงค์ นี่แทบไม่ขยับเลยเป็นชั่วโมงๆ

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 23:13:40 »
บางกระเจ้าครับ
จิบกาแฟ ฟังเสียงนกร้อง นั่งอ่านหนังสือชิลๆ
พอเย็นก็ปั่นจักรยานกลับ
(ถ้าร้านในนั้นเค้าไม่ปิดนะครับ)

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 23:51:34 »
เที่ยวตอนเทศกาล  รถน้อยกว่าเพื่อนก็คือสายลงใต้ พอไหลไปได้เรื่อยๆ หลุดจากปราณบุรีก็ทำเวลาได้สบาย ที่เที่ยวก็ไม่แน่นมาก 

ส่วนตัว ทางเหนือและอิสาน เลิกเที่ยวตอนเทศกาลมาเป็นสิบปีแล้ว ยอมเเพ้เรื่องรถติด ตลอดทางเลย แม้แต่คนโดยสารยังเพลียเลย

โฟกัสที่วังน้ำเขียว + จิม ทอมสัมฟาร์ม ไปเมื่อ2สัปดาห์ที่ผ่านมา ขอบอกว่า คนมาเที่ยวกันโคตรเยอะ จินตนาการภาพได้เลยตอนช่วงปีใหม่ว่าจะสาหัสขนาดไหน

กทม.ก็ไม่น้อย เพราะคน ตจว.ก็ถือโอกาสหนี เข้ามาเที่ยวกัน   

สรุปว่า ขออยู่ กทม ดีกว่า ไม่เครียด เดินเที่ยว กินข้าว ดูหนัง กลับบ้านนอน ทำแบบนี้ สัก3วัน เที่ยวครบ

ออฟไลน์ Vaporishz

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 08:44:55 »
กทม เลยครับโล่งจริง
คนที่เค้ารักเราจริงๆ เค้าไม่เคยหายไปไหนหรอก และเราจะเห็นเค้าอยู่เสมอ
                                          ''ในใจ''

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 10:16:03 »
เพชรบุรี เที่ยว เขื่อนแก่งกระจาน-โครงการชั่งหัวมัน ตามพระราชดำริ ถนนโล่ง ชิวๆ ครับปีที่แล้ว

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 11:01:32 »
ผมอยู่ กทม คับ ชิวสุด อีกอย่าง ทำงานด้วย :'(

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 00:29:36 »
เหอะๆ สยามพารากอนนี่หรอครับว่าโล่ง
ลองไปเจอเอาเองละกันครับ