ผู้เขียน หัวข้อ: Ford fiesta 2017 เข้าไทย ตอนไหน ใครทราบบ้างครับ  (อ่าน 5763 ครั้ง)

ผมคิดว่า นี่คือตัวความหวังของฟอร์ดประเทศไทยเลย ที่จะกู้ชื่อเสียงคืนมา

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: Ford fiesta 2017 เข้าไทย ตอนไหน ใครทราบบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 04:19:31 »
ทำไมผมไม่คิดว่าเป็น "ความหวัง" ครับ แหะๆ

ออฟไลน์ SM.

Re: Ford fiesta 2017 เข้าไทย ตอนไหน ใครทราบบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 07:15:19 »
ไม่ทราบเหมือนกันครับ รอผู้รู้

แต่คงอีกนาน เพราะ ตปท ก็เพิ่งเปิดตัว

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 07:17:05 »
ความหวังของ Ford คือ ต้องมีความรับผิดชอบต่อลูกค้า เรียกศรัทธากลับคืนมา คงต้องใช้เวลาอีกยาวนาน แต่ก็นั่นแหละ Ford ยังไม่เคยมีท่าทีที่จะปรับปรุงนิสัยการทำธุรกิจของตัวเองเลยครับ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 08:30:03 »
รออีกสัก 2-3 เดือนน่าจะชัดเจนกว่านี้ครับ

แต่ผมเข้าใจว่ามานะ เพียงแต่จะมาช้าหน่อย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 08:37:12 »
ส่วนตัว ไม่คิดว่า fiesta จะมาเป็นความหวังอะไรเลยของ ford น่ะ

ถ้าจะยื้อ ford ได้ ตอนนี้ คิดว่าน่าจะเป็น Ranger กับ Everest มากกว่า เพราะขนาด Focus 1.5T เอง ดูเหมือนจะ "ว๊าววว" แต่ก็ "วืด"

ส่วนเข้าไทยตอนไหน เร็วสุดน่าจะ motor show ต้น เม.ย.60

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 08:41:41 »
กลัวแต่จะถอดใจขายแต่กระบะ PPV SUV แบบเชฟเขาแล้วนี่สิครับ

แต่ช่วยไม่ได้ กรรม เกิดจาก การกระทำ ทั้งนั้นครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 09:06:47 »
ถ้ามาจะชูจุดเด่นอะไรครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 09:19:48 »
คำว่าเงินช็อตมันไม่เข้าใครออกใครครับ แม้แต่บริษัทขนาดใหญ่
แต่ยังมีลุ้นว่าเขาขายดีกับรถใหญ่
ถ้าผู้บริหารลุยเก๋งต่อ ก็โยกเอากำไรตรงนั้นมาทำได้
ยกเว้นว่าประเมินแล้ว ไม่มีอนาคต ก็ไม่ทำเลยดีซะกว่า
แต่ไม่ว่าจะ Eco car หรือ Fiesta
มันอยู่ที่ว่าลงทุนผลิต part ไปก่อนหน้าแล้วรึยังด้วย
ผลทางธุรกิจยังไม่ออก แต่ลงทุนไปก่อนแล้วก็มีหวังได้เห็นต่อ

Fiesta ใหม่ ต่อให้ตัดเกียร์ Powershift ทิ้งไปแล้ว
แต่ภาพลักษณ์มันไม่ได้สดและว้าวแบบรุ่นที่แล้วที่สดและดึงกระแสแบบแรงมาก
มันไม่น่าสนใจประมาณ "มาอีกแล้วเหรอ" "รูปร่าง ขนาดเท่าเดิมเลย" "ภายในแคบเท่าเดิมเลย"
ในขณะที่รุ่นที่แล้ว มันไม่เคยมีอะไรแบบนี้มาก่อน ขนาดภายในที่เล็กบางคนกลับมองว่า
แปลกใหม่ดีเป็นต้น

KA ถ้าตัวนี้มาตามข่าวเดิม HLM มันก็มีอะไรให้น่าค้นหาเหมือนสมัย
Fiesta มา เพราะ Ford เคยขายแค่ Focus พอรถที่เป็น segment เล็กกว่า
ถูกกว่ามาขาย มันก็น่าสนใจ แล้วลูกค้าน่าจะไปเปรียบเทียบกับ Eco car ด้วยกัน
มากกว่า ไปเปรียบเทียบกับ Fiesta ซึ่ง packaging ดูเหนือกว่า
แต่ก็หวั่นใจตรง Eco car ที่อยู่ต่ำกว่า B segment ก็จะสู้กับ Eco car ที่เป็น B segment
ลำบาก แต่ถ้าได้ Ecoboost มานี่ จะยิ่งน่าค้นหาเลยเพราะจะกลายเป็น Eco car ที่
ทั้งประหยัดทั้งแรงโคตร เพราะน้ำหนักเบา ลุ้นว่าจะแรงกว่า C segment 2.0 หรือ Civic 1.5T ได้มั้ย คริๆ

Fiesta ใหม่ มาเป็น eco car
อันนี้ก็น่าสนใจ แต่มันจะไม่เหมือน Yaris ซะทีเดียว
หลักๆ Yaris 1.5 ไม่เคยมีจุดเสียหายอะไร แค่ดูแพงไม่คุ้ม ซื้อ Jazz ณ ตอนนั้นดูคุ้มกว่า
แต่พอมาเป็น eco car ราคาถูกลงกว่าตัว 1.5 กับบอดี้ขยายขึ้นมาก ผมนั่ง Uber Yaris
นั่งข้างหลังสบ้ายสบาย ชอบมากครับ
ส่วน Fiesta ใหม่ มันเคยมีข่าวเสียมาก่อน
พอมาใหม่เป็น Eco car ด้วยขนาดที่เท่าเดิม หน้าตาคล้ายเดิม
สิ่งที่จูงใจให้ว้าวยังไม่มี มีเพียงราคาที่ถูกลง ที่น่าลุ้นคือ
1.0 Ecoboost + เกียร์ Auto แบบ torque converter แบบปกติ
แต่ราคาอาจจะแพง ผมเดาว่าประมาณ Mazda 2 diesel ซึ่ง
ราคามันก็แพง จะไม่ว้าวอีก

ส่วนตัวผมอยากเห็น KA 1.0 Ecoboost ให้ราคาไม่เกิน Yaris
หรือไม่เกิน Swift ยิ่งดี โชว์สมรรถนะความแรง+ประหยัด

คหสต นะครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 09:28:36 »
ขายเท่าที่มีตอนนี้ให้รอดก่อนครับ ค่อยไปหวังขยายไลนสินค้าตัวอื่นๆ

ออฟไลน์ watnu

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 09:38:36 »
fiesta มาช่วงกลางปีครับ

ranger / everest ปีนี้น่าจะเงียบ เพราะคนซื้อรอเครื่องยนต์ ecoblue ที่จะเปิดตัวปีหน้า พร้อม big minor change  หรือภาษาที่นักการตลาดรถยนต์ใช้ในตอนนี้คือ  All New .....   มันจะเปลี่ยนกระดองภายนอกที่ตาเห็น โครงสร้างเดิม เครื่องยนต์ใหม่ คล้ายๆ Vigo ---> Revo

ถ้า ford ไม่เอา fiesta ใหม่มาขาย ก็ต้องนั่งตบยุง .....

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 09:43:12 »
ข่าวล่าสุดไม่กี่วะน เพิ่ง(กำลัง)จะโดน BOI เรียกคืนภาษี(ยกเว้นภาษีให้เพื่อสนับสนุนการลงทุน) เพราะไม่ทำตามข้อตกลงที่ว่าจะผลิต ecosportและ focus ให้ได้ไม่น้อยกว่า 100,000 คันใน5ปี

ไม่รู้ว่าเฟียสต้าใหม่ จะเอายังไง อุอุ

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 10:00:34 »
ผมว่าไม่เข้าแล้วแหละคือตลาดผู้บริโภคไทยไม่ได้ลืมง่ายขนาดนั้น ส่วนหนึ่งก็เพราะไม่สนใจหาความรู้กระแสสังคมพูดอะไรเชื่อหมดถ้า เฟสต้า ยังมีชื่อเสียอยู่ก็ยากที่จะทำตลาดได้ครับ

น่าจะเอา Ka+ เข้ามามากกว่า

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 11:07:08 »
ผมเห็นว่า ฟอร์ด น่าจะไปเน้นตลาดอื่นมากกว่าไทย

ให้คนไทยได้ใช้ b seg ญี่ปุ่นไปแบบนี้แหละ
สบายใจไทยแลนด์  รถบ้านในระดับญี่ปุ่นๆเพียงพอละ

City jazz mazda2 vios นี่ก้อเทพพอแล้ว
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 12:08:48 »
ถ้าจะมา  ผมว่าหันไปลง ecocar ดีกว่า  จูนให้ 1.0 ecoboost เงื่อนไขผ่าน  แก้ไขดีเฟคดีๆ  ก็พอจะเป็นความหวังได้หน่อย  ดีกว่าปล่อยมันตายไปเลย

ออฟไลน์ mylife

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 14:01:42 »
ผมว่ามาแน่ครับ แต่เมื่อไรไม่รู้ อาจจะปีกว่า หรือ สองปี ไปเลย
แต่สิ่งที่กลัวคือ ออฟชั่นที่จะมาในบ้านเรานี้สิครับ ถ้าจัดมาออฟชั่นแบบกากๆไม่สนใจความต้องการของผู้ซื้อว่าต้องการอะไร ก็อาจจะขายไม่ค่อยออกเหมือนกับ focus ในตอนนี้ (จัดออฟชั่นห่วยมาก สิ่งที่ควรจะมีเอาออก สิ่งที่ไม่จำเป็นใส่เข้ามา)
และก็ใช้ข้ออ้างเหมือนเดิน เครื่องมันแพง 55555

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 14:12:48 »
all new Fiesta ก็เป็นอีกรุ่นหนึ่งนะ ที่ถ้าเข้ามาขาย
ผมจะอยากได้ตัวเก่ามาใช้เลย เพราะตัวเก่าสวยคมกว่า 555
วันนี้ก็มองตามเลย หลังจากเลิกมองมานาน

แค่เกียร์กับกล่อง tcm ใช่มั้ยที่เสียง่าย
ถ้าต้องเก็บตังเปลี่ยนทุกๆ 4 ปีได้นี่จะโอเคกับชีวิตมั้ยนี่

ผมเห็นว่า ฟอร์ด น่าจะไปเน้นตลาดอื่นมากกว่าไทย

ให้คนไทยได้ใช้ b seg ญี่ปุ่นไปแบบนี้แหละ
สบายใจไทยแลนด์  รถบ้านในระดับญี่ปุ่นๆเพียงพอละ

City jazz mazda2 vios นี่ก้อเทพพอแล้ว

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 17:18:15 »
ยังไม่ทราบเหมือนกันครับ

ว่าแต่ เด๋วก่อนครับ ถ้าชื่อ fiesta เป็นตัวความหวังนี่ผมว่าภาพลักษณ์แบรนนี้ในไทยนี่อาการหนักสุดๆเลยนะ  Ranger หรือ Everest น่าจะเป็นตัวความหวังสำหรับกู้ชื่อเสียงแบรนมากกว่า

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 18:34:00 »
อยากให้มีแต่ญี่ปุ่นนะ   รถเล็กๆ  ขับขี่ไม่ต้องการรถเทพๆอะ 
ให้รถญี่ปุ่นแข่งขันกันเอง  ผมว่าสนุกกว่า

คนที่อยากได้รถดีๆ  ก้อจะกดดันให้เจ้าตลาดพัฒนาให้ทัน

ผมว่าเฟียสต้า  มันเทพ เกินไป   

อยากได้ครบเครืองก้อcity
อยากได้ประหยัดขับขี่ดีพอตัวมาสด้า2
อยากได้ขับสนุกก้อแจ้ส
อยากได้ทนทานก้อวิออส

เฟียสต้า  มันต้องพวกชินกับรถดีมากๆ ที่อยากขับคันเล็กๆ ซึ่ง b segment ญี่ป่นเพียงพอ

ปล. ผมเคยขับเฟียสตา  มันเป็นรถที่เด่น เกินเซกเม้นจริงๆ 
แต่city ผมว่าตอบโจทคนไทยมากกว่า
การไม่มีเฟียสต้า  จะได้เป็นbenchmarkให้ไล่ตามกันให้ทัน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 18:44:20 »
คงมาต้น 2018 หรือกลางๆ ปลายๆ 2017 เลยมั้งครับถ้าจะมา  รุ่นปัจจุบันรู้สึกขายแต่รถสต็อคแล้ว คงจะย้ายโรงงานไป FMT ถ้าจะประกอบตัวใหม่ ปล่อยให้ AAT ผลิตแต่ Ranger ไป
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 18:02:34 »
ผมว่าหลายคนคงขยาดแล้วครับ รุ่นนี้