ผู้เขียน หัวข้อ: ++ภาคต่อ++ ขับแล้วมาเล่าให้ฟัง Civic Turbo RS  (อ่าน 8236 ครั้ง)

ออฟไลน์ zimon

• Jr. Member
  • **
++ภาคต่อ++ ขับแล้วมาเล่าให้ฟัง Civic Turbo RS
« เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 15:38:22 »

สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆ ชาว Headlightmag ทุกท่าน

กระทู้นี้ผมต่อนเนื่องจากกระทู้ก่อนๆหน้านี้ที่ผมได้ถามไถ่ไปตั้งแต่จะเลือกซื้อ HRV หรือ Civic ดี แล้วก็ต่อเนื่องไปกับกระทู้ที่เล่าเรื่องไป
Test Drive กับ Toyota Altis Esport S ที่สนามบางนา

ในที่สุดผมก็มาตกลงปลงใจกับการซื้อ Honda Civic Turbo RS ตัวนี้ เพิ่งได้รับในวันที่ 21 ธค ที่ผ่านมา

หลังจากที่ขับแล้วมาสักเกือบๆ 5 วัน ประเด็นที่ผมอยากจะเล่ามาแบบนี้ครับ
(ไม่ขับรีวิวนะครับ คิดว่าพี่จิมมี่แกรีวิวไว้จบ และครบถ้วนแล้ว)

ในฐานะผมเคยขับรถแต่ Vios 2011 MT มา... สิ่งหนึ่งที่ผมมีความสุขคือ เข่าข้างซ้ายผมไม่ปวดละครับ 5555
นรกมาก....ครับ ถ้าวันไหนผมะต้องขับรถเข้าไปส่งของ หรือไปหาลูกค้าย่านแถว สีลม,พระราม 4, พระราม 9
ซอยเกียร์จนเมื่อยครับ

//ขอออภัยนะครับที่บ่นไป ฮ่าๆ

กลับมาที่ประเด็นรถใหม่ civic Turbo RS เมื่อวานผมได้ขับไปเส้นทาง กรุงเทพ-สระบุรี แล้วพบว่า
1. อัตราเครื่องเร่งแซงดีครับ แต่ผมชอบใช้เกียร์ S สลับกับการใช้ Paddle Shift
เพราะรู้สึกว่าเกียร์ D นั้นจังหวะการเร่งแซง มันยังไม่ถูกใจครับ มันจะต้องกดลึกไปพอสมควร ปกติ Vios คันเร่งมันตื้นกว่านี้ (อาจจะเพราะขับ MT มาจนเคย)

การที่ได้ลองเหยียบกระแทกคันเร่งเพื่อให้ Turbo ทำงานนั้นมีความสุขมากครับ รู้สึกมั่นใจได้ทันทีกับแซงพรวดๆ (ความเร็วไม่เกิน 130-140 จังหวะแซงนะครับ)
เพราะที่ผ่านมาผมใช้ vios MT ผมใช้การลากรอบเกียร์ในการแซง ดังนั้นพอมี Turbo ช่วยเลยรู้สึกโอเค

2. ช่วงล่างรู้สึก ไม่ได้นิ่มอย่างที่คาดหวังไว้ แต่เข้าใจครับ ด้วยเรื่องของสปริงหรือโช๊คที่ถูกออกแบบเป็นแบบนั้น(คราวหน้าถ้าอยากนิ่มก็ต้องไป cam หรือ accord ละ)
แต่ประเด็นที่สำคัญคืออาการท้ายออกที่พี่แพน แกเคยพูดไว้ในคลิป Check Check Out ได้เจอกันตัวแล้วครับ

อ่ออ ...... มันเป็นแบบนี้นี่เองงงงงง

พอเวลาผมหักพวงมาลัยเปลี่ยนเลนเร็วๆจะเจออาการนี้เลยครับ
(อยากจะถามเหมือนกันว่า จะเปลี่ยนหรือจะเพิ่มเติมยังไงดีเพื่อลดการ Fishๆ นี้ ผมก็เรียกไม่ถูก)

3.ความสบายของผู้โดยสาร ในช่วงขากลับผมให้น้องชายขับกลับแล้วขอแอบไปนอนเบาะหลัง
รู้สึกว่าโอ้!!! มันกว้างดีแหะ โปร่งดี... อารมณ์แตกต่างจาก Vios เยอะเลยทีเดียว รู้สึกประทับใจตรงนี้

4. การเข้าออกที่ยากลำบาก
แฟนผมบอกว่าเบาะหน้าเค้ารู้สึกเตี้ยๆจมๆ ส่วนแม่ที่นั่งเบาะหลัง การเข้าออกประตูหลังลำบากมากนะ
นางต้องมุมเข้ามาในรถก่อน ก่อนที่จะเริ่มจัดท่าจัดทางนั่งได้ ซึ่งผมคิดว่าเบาะ Vios หรือ Altis เปิดมาแล้วเราก้าวขึ้นค่อยข้างง่ายกว่า

5. ผมชอบ Cruis Control ผมทราบว่าฟังก์ชั่นนี้มีอยู่ในรถมานานมากแล้ว (พ่อเคยใช้รถ Hyundai sonata ปี 1995 มีฟังก์ชั่นนี้ด้วยนะ)
ช่วงขากลับขับยาวๆทางด่วน-บูรพา ลอง Cruis ดูครับ ร้องโอ้!! ฟังก์ชั่นนี้มันเจ๋งดีนะ
พอแล้วกับการต้องเกร็งหน่องเกร็งขาเป็นเวลานานๆ ชั่วโมงหรือเกือบครึ่งชั่วโมง

อยากให้มาเล่าให้ฟังประมาณนี้ครับ ไม่ได้คิดจะเป็นรีวิวอะไร หรือคิดอยากจะอวยเขียนเชียร์รถตัวเองแต่อย่างใด เพียงแต่อยากเล่าให้
ท่านที่มีลักษณะคล้ายๆผมที่เคยขับรถ B-Seg แล้วได้มีโอกาสมาเปลี่ยนเป็น C-Seg ชีวิตมันเปลี่ยนดีขึ้นหรือแย่ลงอย่างไร

ขอบคุณทุกท่านที่อ่านมาถึงตรงนี้ คิดว่ามีอะไรเดี๋ยวคงจะอัพเดทให้กันฟังอีก (เสียวไอ้เรื่อง Defect มากมาย ขออย่าให้มีเลยสาธุ.... แต่ถ้ามีคงได้มาแชร์กันครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2016, 18:13:07 โดย zimon »

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: ++ภาคต่อ++ ขับแล้วมาเล่าให้ฟัง Civic Turbo RS
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 15:48:55 »
เบาะซ้ายหนุนได้นะครับ
มีคนทำมาแล้ว เอาเหล็กตัว C หนุน 1.5 นิ้ว
สูงเท่าคนขับพอดีเลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
Re: ++ภาคต่อ++ ขับแล้วมาเล่าให้ฟัง Civic Turbo RS
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 15:50:35 »
surprise ไม่เจอปัญหาตัวไหลเพราะขอบเบาะพลาสติกด้านหลังเหรอครับ  ;D

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 16:02:28 »
ดีใจกับรถใหม่ที่ถูกใจด้วยครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 16:02:49 »
เบาะซ้ายหนุนได้นะครับ
มีคนทำมาแล้ว เอาเหล็กตัว C หนุน 1.5 นิ้ว
สูงเท่าคนขับพอดีเลยครับ

โอ้ขอบคุณครับ เดี๋ยวบอกนาง ตอนนางบ่นผมแกล้งบอกว่า ถ้าเธอนั่งไม่สบายนะ สงสัยต้องช่วยออกเงินซื้อเบาะ Recaro มานั่งแล้วละ

ฮ่าๆ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 16:06:46 »
surprise ไม่เจอปัญหาตัวไหลเพราะขอบเบาะพลาสติกด้านหลังเหรอครับ  ;D

ผมไม่ได้มีประเด็นนะครับ พอมาใช้จริงโดยส่วนตัวผมท่านั่งที่สบายของผมไม่ค่อยได้ไปยุ่งกับ เจ้าพลาสติกนั่น

มีบ้างที่เอนตัวนอนเอียงไปทางประตู มันก็ไม่ได้รู้สึกไม่สบายนะ รู้สึกว่ามันก็กลืนๆไป

(ตอนไปดูรถก็แอบเซ็งนะว่ามันน่าจะเอาเบาะมาเติมอีกสักนิดดสสสเถอะ )

ก็ข้ามเรื่องเล็กๆน้อยๆไปที่ Point ในการขับและการนั่งโดยรวมดีกว่า

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 16:10:11 »
ดีใจด้วยที่ถูกใจกับรถใหม่

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 16:23:49 »

ผมไม่ได้มีประเด็นนะครับ พอมาใช้จริงโดยส่วนตัวผมท่านั่งที่สบายของผมไม่ค่อยได้ไปยุ่งกับ เจ้าพลาสติกนั่น

มีบ้างที่เอนตัวนอนเอียงไปทางประตู มันก็ไม่ได้รู้สึกไม่สบายนะ รู้สึกว่ามันก็กลืนๆไป

(ตอนไปดูรถก็แอบเซ็งนะว่ามันน่าจะเอาเบาะมาเติมอีกสักนิดดสสสเถอะ )

ก็ข้ามเรื่องเล็กๆน้อยๆไปที่ Point ในการขับและการนั่งโดยรวมดีกว่า

ผมไม่กังวลเรื่องพลาสติกนะครับ ไปหุ้มได้
แต่องศามันชัน ทำให้ตัวไหลนี่สิ
แล้วผมชอบพิงประตูมาก ถ้าตัวไหล มันก็จะเทมาตรงกลาง
Civic FC สำหรับผม ที่นั่งด้านหลังเหมือนนั่งได้แค่สองคนเลย  :'(

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 16:34:28 »

แปลกดีนะครับ พลาสติก เบาะหลังที่บ่นๆกันนี่ มีตั้งแต่ city โฉมก่อน จนถึง City มาวิน แต่ไม่ยักจะมีใครบ่น
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Vaporishz

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 17:38:32 »
ดีใจกับรถใหม่ด้วยครับ ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
คนที่เค้ารักเราจริงๆ เค้าไม่เคยหายไปไหนหรอก และเราจะเห็นเค้าอยู่เสมอ
                                          ''ในใจ''

ออฟไลน์ pongsak_877

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 18:06:23 »
มันเป็นสไตล์ของมันอยู่แล้วครับซีวิค เตี้ยๆ จมๆ   คือถ้าที่บ้านมีคนแก่ไปไหนด้วยก้ลำบากนิดนึง  มันออกแนวเอาใจวัยรุ่นตามสไตล์

ออฟไลน์ ProVaMed

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 18:15:45 »
รถสวยคับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 19:05:37 »
ผมนี่รอดู Hatchback Turbo

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 19:24:40 »
มันเป็นสไตล์ของมันอยู่แล้วครับซีวิค เตี้ยๆ จมๆ   คือถ้าที่บ้านมีคนแก่ไปไหนด้วยก้ลำบากนิดนึง  มันออกแนวเอาใจวัยรุ่นตามสไตล์

อย่าว่าแต่ civic เลยครับ accord ก็จมครับ พาแม่ยายไปดูรถแล้วท่านไปนั่ง accord แค่ก้นลงเบาะรีบบอกลูกเขยพาออกจากรถเลย เวียนหัวนั่งแล้วจม สุดท้ายได้ hrv ไป ผมล่ะแอบเซงนิดๆ

ออฟไลน์ Eakkypoo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 20:46:02 »
เดี๋ยวเจอ adaptive cruise control มาจะหน้าทิ่ม เวลารถอีกเลน ปาดเข้ามา รถเรามันเบรคซะหัวทิ่ม ( Camry Premium ) :((( แผงประตูสั่น เสียอยู่อย่างเดียวนี่ละ

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 20:56:50 »
ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 21:47:06 »

แปลกดีนะครับ พลาสติก เบาะหลังที่บ่นๆกันนี่ มีตั้งแต่ city โฉมก่อน จนถึง City มาวิน แต่ไม่ยักจะมีใครบ่น

ที่บ้านผมมี city รุ่นนั้น ใช้มา 7 ปีกว่า เพิ่งรู้ว่ามันเป็นพลาสติกตอนมีประเด็นที่คนมาบ่นพลาสติกของ civic นี่แหละครับเลยกลับไปดู
ถามคนที่บ้านที่นั่งเบาะหลังคันนี้บ่อยๆ ไม่มีใครรู้เรื่องซักคน  ::)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 21:54:00 »

ที่บ้านผมมี city รุ่นนั้น ใช้มา 7 ปีกว่า เพิ่งรู้ว่ามันเป็นพลาสติกตอนมีประเด็นที่คนมาบ่นพลาสติกของ civic นี่แหละครับเลยกลับไปดู
ถามคนที่บ้านที่นั่งเบาะหลังคันนี้บ่อยๆ ไม่มีใครรู้เรื่องซักคน  ::)
ดูขนาดด้วยครับ City มันแผ่นนิดเดียว ตัวแทบไม่โดน
Civic ราคาแพงกว่าแถมได้พลาสติกแผ่นเบอเร่อ นั่งยังไงก็โดน น่าจพกว้างกว่า City ซัก 3 เท่า
แฟนผมตัวเล็กนิดเดียวแถมเป็นแฟนคลับฮอนด้า ลองนั่งดูยังไม่ชอบเลย
ปล. บ้านผมมี City2012 2 คัน  :)

แปลกดีนะครับ ตอนโตต้าเอาฟีเจอร์มาปิดห้องสัมภาระ อยู่ลึกก็ลึก มองแทบไม่เห็น
เป็นชิ้นส่วนที่ไม่มีใครเอาร่างกายไปโดนมัน(ยกเว้นโดนจับมัดยัดท้ายรถ)
แต่โดนว่าบ่อยกว่าฮอนด้าเอาพลาสติกมาเป็นปีกเบาะซะอีก

ยังไงก็ยินดีด้วยกับรถใหม่ครับ สวยมากรุ่นนี้ ถึงจะยังมีอะไรให้ติอยู่บ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2016, 21:56:22 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 22:06:06 »
ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ

รถสวยคับ
ดีใจกับรถใหม่ด้วยครับ ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
ดีใจด้วยที่ถูกใจกับรถใหม่

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ขอบคุณทุกๆท่านครับ ผมก็ขอบคุณท่านอื่นๆ ที่เคยเขียนเรื่องเกี่ยวกับ Honda Civic แล้วก็ขอบคุณเว็บ Headlightmag มากอีกเหมือนกัน ทั้งพี่จิมและทีมงาน ทำรีวิวออกมาโดยละเอียเป็นแหล่งข้อมูลสำคัญนการเลือกซื้อตัดสินใจ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 22:06:56 »

ดูขนาดด้วยครับ City มันแผ่นนิดเดียว ตัวแทบไม่โดน
Civic ราคาแพงกว่าแถมได้พลาสติกแผ่นเบอเร่อ นั่งยังไงก็โดน น่าจพกว้างกว่า City ซัก 3 เท่า
แฟนผมตัวเล็กนิดเดียวแถมเป็นแฟนคลับฮอนด้า ลองนั่งดูยังไม่ชอบเลย
ปล. บ้านผมมี City2012 2 คัน  :)

แปลกดีนะครับ ตอนโตต้าเอาฟีเจอร์มาปิดห้องสัมภาระ อยู่ลึกก็ลึก มองแทบไม่เห็น
เป็นชิ้นส่วนที่ไม่มีใครเอาร่างกายไปโดนมัน(ยกเว้นโดนจับมัดยัดท้ายรถ)
แต่โดนว่าบ่อยกว่าฮอนด้าเอาพลาสติกมาเป็นปีกเบาะซะอีก

ยังไงก็ยินดีด้วยกับรถใหม่ครับ สวยมากรุ่นนี้ ถึงจะยังมีอะไรให้ติอยู่บ้าง

ใช่ครับ ขออยากให้ดูเรื่ององศาด้วย ถ้าพลาสติกแล้วแบนๆ นั่งแล้วตัวไม่ไหลก็ยังโอเค
หุ้มเบาะทับได้สบายๆ ไม่กี่ร้อย แต่พอองศามันเอนมากขนาดนี้ ตัวมันไหลหลุดจากตำแหน่งที่นั่งชิดประตูเยอะมาก
ผมต้องแทบเกาะเลยไม่ให้ตัวไหล

สมัยนั่ง City ผมก็ไม่รู้เรื่องว่ามันมีพลาสติกอะไร เพราะตัวมันทับไปตรงนั้นพอดี และมันก็คงจะแบนๆ ซ่อนๆ หน่อย
มันก็ไม่ได้รู้สึกอะไร หรือถ้าอยากหุ้มหนังทับ ก็ทำไปผมก็ไม่ได้ซีเรียสเรื่องลดต้นทุนถ้าของมันมาแก้ทีหลังได้
สำหรับคนอื่นผมไม่รู้ แต่ผมไม่อยากตัวไหลออกจากแผงประตูที่ผมจะพิงอ่ะครับ ฮือๆๆ

ถ้า จขกท ไม่มีปัญหาอะไร ผมยินดีด้วยนะครับ
ขอบคุณสำหรับรีวิว แล้วยินดีสำหรับรถใหม่ครับ รถสวยมาก ผมก็ชอบ เหมือนกันดั้มดี

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 22:25:49 »
ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ anakkal

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 22:44:20 »
      ยินดีกับรถคันใหม่ด้วยครับ ผมมีโอกาสได้ใช้ของแฟนเป็นพักๆในกรุงเทพ ล่าสุดไปหัวหินมา เจอปัญหาคอนโซลหน้าฝั่งคนขับดัง และปุ่ม ECON กดแล้วค้างไม่เด้งกลับ บอกให้แฟนกลับไปให้ศูนย์เช็คครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 23:39:26 »
ยินดีด้วยครับ ในรุ่นนี้ มีแค่ 2 สิ่งที่ทำให้ผมอยากได้

1. เครื่องมีโบ มีแรงแถมประหยัด
2. เบาะไฟฟ้า ที่เหลือผมเฉยๆมาก

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 23:42:12 »
ยินดีด้วยครับ ขอให้มีความสุขกับรถใหม่  :)
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 01:09:02 »
ความรู้สึกของเจ้าของกระทู้คงเทียบได้กับผม
สมัยก่อนนั่งในแค๊ปรถกระบะ ปัจจุบันนั่งเบาะหลังรถบีเซกเม้น  ความรู้สึกคือ มันดีมากๆเลยครับ  :D :D :D
ยินดีกับรถคันใหม่ด้วยนะครับผม

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 08:38:41 »
เคยใช้ City ปี 2010 แล้วเปลี่ยนมาเป้น civic 2016

รู้เลยว่าทำถูกแล้ว ช่วงล่าง พวงมาลัย อัตราเร่ง ดีกว่าทุกอย่าง คุ้มค่ากับเงินที่ต้องจ่ายเพิ่ม

ปล. แอบบ่นในใจกับตัวเองว่า ทำไมไม่ซื้อ civic ขับตั้งแต่แรก............

ออฟไลน์ NavaneS

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 09:51:13 »
จะบอกว่า Accord ก้อไม่ได้นิ่มนะครับ ฮ่าๆ

แค่นี้แหละจ้า
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 17:51:15 »
จะบอกว่า Accord ก้อไม่ได้นิ่มนะครับ ฮ่าๆ

แค่นี้แหละจ้า

+1ครับ
ยินดีกับรถใหม่ด้วย...